ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถสักคัน คนส่วนใหญ่มองรายละเอียดมากเหมือนพี่ๆ ในห้องนี้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 7153 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
อย่างครอบครัวผม ตอนไปซื้อรถ
1. ซื้อรถกระบะ หรือ รถเก๋ง
2. ค่ายไหน  ส่วนใหญ่ไปทางเจ้าตลาด
3. เกียร์อะไร รุ่นอะไร
4. เงินพอหรือเปล่า ข้อนี่สำคัญครับ

ไม่ได้มองที่ กินน้ำมันต่างกันเท่าไหร่ อัตราเร่งจาก 0 - 100 อืดหรือเปล่า ไฟหน้าต้องโปรเจคเตอร์ เบาะนุ่ม เบาะแข็ง ห้องโดยสารกว้าง หรือ รายละเอียดย่อยอื่นๆๆๆ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
นั่นสิครับ ผมว่าหลายๆคนหาข้อมูลมากไปซะจนไม่ได้ซื้อซักกะที  :) :) :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตอนจะซื้อเองก็ไม่ได้มีอะไรมากเหมือนกันครับ

แต่ถ้ามีคนมาปรึกษา พวกเราก็จะเยอะเป็นธรรมดาครับ เพราะรู้มากก็เลยต้องให้ข้อมูลรอบด้าน

รถคันนึงใช้เงินเยอะ ระหว่างใช้งานก็ยิ่งต้องใช้เงินอีกครับ
ก็ต้องคิดเยอะเป็นธรรมดาครับ

เงินใครเงินมัน เราคงไปตัดสินใครไม่ได้หรอกครับ จริงไหมครับท่าน จขกท.
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tnp_super

ผมซื้อรถไม่ดูอะไรมากเลยครับเน้นรถตลาด หน้าตาพอไปได้ ศูนย์ดี..เลยจบแค่โตต้ากับอีสุ..อิอิ

ออฟไลน์ sengausa

ตอนจะซื้อเองก็ไม่ได้มีอะไรมากเหมือนกันครับ

แต่ถ้ามีคนมาปรึกษา พวกเราก็จะเยอะเป็นธรรมดาครับ เพราะรู้มากก็เลยต้องให้ข้อมูลรอบด้าน

รถคันนึงใช้เงินเยอะ ระหว่างใช้งานก็ยิ่งต้องใช้เงินอีกครับ
ก็ต้องคิดเยอะเป็นธรรมดาครับ

เงินใครเงินมัน เราคงไปตัดสินใครไม่ได้หรอกครับ จริงไหมครับท่าน จขกท.

จริงอย่างที่ พี่ Fong บอกครับ เงินใครเงินมัน ไปตัดสินใครไม่ได้ ครับผม

ออฟไลน์ palma

ส่วนตัว ดูครบทุกรายละเอียด โบรชัวร์ อ่านทุกหน้า ทุกบรรทัด

อ่านและทำความเข้าใจทุกระบบที่รถเป็น อ่านรีวิว คำแนะนำ ประสบการณ์การใช้งานของผู้ที่เคยใช้

เปรียบเทียบแต่ละคัน ทุกระบบ รู้จักและเข้าใจก่อนซื้อทุกครั้งครับ

อาจดูเยอะ แต่นี่คือ เราเป็นอย่างนี้  สุดท้าย จบด้วย ซื้อด้วยที่ตัวรถเป็น > อารมณ์

คงมีใครสักคนที่คล้ายๆผม แต่คนส่วนใหญ่คงไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 13:36:55 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ bravo

ผมจะเลือกไปที่ประเภทรถที่ต้องการก่อน เช่นเลือกประเภท SUV ก็จะดูว่า ในตลาด ณ.ตอนนั้น มีรุ่นอะไรบ้าง
ยี่ห้อไหนมีเครื่องดีเซล (ไม่เอาเบนซิน เพราะกินน้ำมันและไม่ต้องการติดแก๊ส)
เมื่อเลือกยี่ห้อแล้ว ก็เลือกเครื่องใหญ่ๆ ของยี่ห้อที่ต้องการไว้ก่อน
ในขนาดเครื่องยนต์ที่เลือก มีกี่รุ่น ระบบขับเคลื่อนเป็นแบบไหน
รุ่นท๊อป/รองอ๊อป มีอ๊อฟชั่นอะไรที่เราต้องการ/ไม่ต้องการ เพราะเกินความจำเป็นบ้าง เพราะผมเป็นคนชอบแต่งรถ ของบางอย่าง เช่น ล้อแมค ไม่ชอบใช้ลายโรงงาน โช๊ค+สปริงก็ชอบลือกยี่ห้อเอง เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ถ้าเป็นคนอื่นมาขอคำแนะนำผมจะบอกไปว่า
-อยากได้รถประเภทไหน
-ชอบยี้ห้ออะไร
-งบมีเท่าไร
-ห่วงเรื่องเซอวิส/ขายต่อไหม

4 คำถามนี้ครับส่วนใหญ่จะจบที่เจ้าตลาดตลอด  ;D

ปล.ถ้าเป็นผมเองจะไปลองเทสสมรรถนะก่อนครับซึ่งรถตลาดที่ไปลองมาผมจะไปจบที่ Mazda ครับ เพราะเกียร์ Skyactiv
 ;D

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
คนต่างจังหวัดอย่างผม จะเจอคำถามประมาณนี้ครับ

คนรู้จักกันถาม ส่วนใหญ่ถามใช้เป็นอย่างไรบ้าง กินน้ำมันมากน้อย ขับดีหรือเปล่า

น้อยรายมาก ที่จะถามหาระบบความปลอดภัย เทียบสัดส่วนแล้ว เกินครึ่งค่อนครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ koko86

คือห้องนี้มันเหมือนศูนย์รวมคนรักรถรถครับ
พอคนเราชอบอะไรก็จะหมั่นศึกษา หาข้อมูล จนมีความรู้ หรือประสบการณ์ ที่มาแชร์ข้อมูลหรือตอบคำถามได้

ข้อมูลที่ได้เลยมีรายละเอียดเยอะหน่อย

ในทางกลับกัน ถ้าผมไปสั่งไวน์ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมไม่ค่อยสนใจ
คงไม่ถามว่าผลิตประเทศอะไร ปีไหน องุ่นพันธุ์อะไร คงบอกเด็กเสริฟว่าน้องเอาไวน์อะไรก็ได้ขวดละ800-1,000ก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 14:12:20 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Underseven

ส่วนตัว ดูครบทุกรายละเอียด โบรชัวร์ อ่านทุกหน้า ทุกบรรทัด

อ่านและทำความเข้าใจทุกระบบที่รถเป็น อ่านรีวิว คำแนะนำ ประสบการณ์การใช้งานของผู้ที่เคยใช้

เปรียบเทียบแต่ละคัน ทุกระบบ รู้จักและเข้าใจก่อนซื้อทุกครั้งครับ

อาจดูเยอะ แต่นี่คือ เราเป็นอย่างนี้  สุดท้าย จบด้วย ซื้อด้วยที่ตัวรถเป็น > อารมณ์

คงมีใครสักคนที่คล้ายๆผม แต่คนส่วนใหญ่คงไม่ครับ

ประมาณนี้เหมือนกันครับ
แต่สุดท้าย ผบ. บอก "ไม่เอาคันนี้ อยากได้คันนั้น" โอเคจร้าาา  :-* :-* 

ที่อุตส่าห์ศึกษามาคือไร  ;D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมเริ่มต้นจากอ่านรีวิว ยึดหลายๆ อย่างในรีวิว
จนกระทั่ง พบว่าเราต้องไปลองดูด้วยตาเอง เพราะ
คนรีวิวกับเราก็คิดไม่เหมือนกันอยู่แล้ว แต่จะเอาข้อมูลนั้นๆ มาวิเคราะห์
ไม่ได้เชื่อหรือปฎิเสธไม่เชื่อแต่อย่างใด ทุกอย่างต้องอิงตามหลักเหตุผลครับ
รวมไปถึงการอ่านข่าวต่างๆ ด้วย เรื่องใช้จินตนาการในการวิเคราะห์ก็มีส่วนด้วย
เพราะบังเอิญผมมีประสบการณ์ในวงการที่ลึกๆ มาก่อน หลายครั้งผมเลยไม่เห็นด้วย
บ้างก็ได้เวลาอ่านความเห็นของกูรูบางท่าน แต่เราคุยกันด้วยเหตุผลครับ

ออฟไลน์ vatmee

• Newbie
  • *
อยู่ในนี้เพื่ออ่านและแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับรถครับ มีเนื้อหาดีๆให้อ่านเยอะ
แต่เวลาซื้อผมชอบคันไหนก็ซื้อครับ ไม่ได้สนในอะไรมากเชื่อในสิ่งที่ผมเลือก

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมว่าการวิเคราะห์ลงลึกในข้อมูลและรายละเอียดและเปรียบเทียบ แล้วประมวลผลออกมา มันเวิร์คกว่าเห็นๆ

แต่ก็ไม่ผิดที่บางครั้งอารมณ์อยู่เหนือเหตุผลในเรื่องนี้

ออฟไลน์ Nut_K

ตอนซื้อรถเรื่องแบรนด์เป็นเรื่องรอง ผมจะเน้นเรื่องประโยชน์ใช้สอยภายในเป็นหลัก ช่วงล่างกลางๆ ( ทำต่อได้ ) ต่อให้ช่วงล่างดีแค่ไหน แต่ถ้าภายในอึดอัดผมก็ไม่เอาครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนใหญ่เจอแต่รถสวยก็ซื้อ ดูไม่สวยก็ไม่ซื้อ หรือไม่ก็ยี่ห้อนี้แหละ ประมาณนี้ครับ ผมว่าน้อยคนจะดูข้อมูลรายละเอียดหรือไปทดลองเองจนแน่ใจ

ออฟไลน์ axister

0 - 100 นิน้อยมากที่จะมานั่งดูกัน บอร์ดนี้ถือเป็นไม่กี่ % ของคนซื้อในประเทศไทยหรอก

โดยปกติผมมองว่ามีแค่
1. กินน้ำมันมั้ย
2. เครื่องเท่าไหร่
3. ประเภทไหน ขนาดไหน
4. สำคัญสุดยี่ห้ออะไร

insight คนเป็นยังไง ดูจาก honda ได้ง่ายๆเลย เป็นรถที่ research ความต้องการของผู้บริโภคมาเยอะสุดละมั้ง เห็นจะพลาดก็มีบ้าง เช่น brio

ออฟไลน์ prai

ผมไม่ได้เลือกรถที่ขับดี อัตราเร่งดี หรือประหยัดพลังงานที่สุด แต่มันต้องอยู่ในระดับที่เรารับได้ แต่ปัจจัยหลักๆ เลยคือ ไม่จุกจิก และหลังการขายดี บริการรวดเร็ว ตรงนี้ผมซีเรียส

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมก็หาข้อมูลมากนะ แต่สุดท้ายไป รถเจ้าตลาด หรือ รองเจ้าตลาดแค่นั้น

เพราะความสบายหลาย ๆ อย่างครับ  8)

ออฟไลน์ vantipz

เคสของผม MAZDA3

1. ชอบรูปทรงตั้งแต่เปิดตัวครั้งแรก แล้วก็ติดตามมาเรื่อยๆ
2. ใช้ Mazda มาก่อนหน้าแล้ว ค่อนข้างพอใจในการบริการของศูนย์ ทั้งการบำรุงและเบิกอะไหล่ตอนรถชน
3. อ่านบทความของคุณ Jimmy แล้วยิ่งรู้สึกชอบ
4. หลังจากเปิดตัวก็ไปสิงในคลับ ช่วงปีแรกมีปัญหาเครื่องดับไฟโชว์กันเยอะมาก เลยรอจนมีการแก้ไขและเห็นว่าเรียบร้อยดีแล้ว
5. CIVIC FC RS เปิดตัวพอดีเลยไปลองขับเทียบกันทั้งสองตัว สรุปชอบฟีลของ 3 มากกว่า เลยมาจบที่ 3 ครับ

ออฟไลน์ SM.

การซื้อรถของแต่ละคน มีความต้องการต่างกัน และมีข้อจำกัดต่างกันด้วยนะครับ ฉะนั้นต่อให้พิจารณาหลายๆด้านเหมือนกัน แต่การให้น้ำหนักในแต่ละข้อย่อมไม่เท่ากันนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คนส่วนใหญ่ซื้อรถก็จะเคาะ ๆ ดู

ถ้าเสียงดังแน่น ๆ แสดงว่าใช้ได้ ซื้อโลด

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ถ้าคนโสด
- หาข้อมูล สืบดูปัญหาประจำรุ่น
- ดูงบ
- วิเคราะห์ข้อมูล เปรียบเทียบข้อดีเสีย
- สุดท้าย จบที่สวยถูกใจ ช่างหัวข้อมูลคิดวิเคราะห์ อารมณ์ส่วนตัวล้วนๆ

ถ้าคนที่แต่งงานแล้ว
- หาข้อมูล สืบดูปัญหาประจำรุ่น
- ดูงบ
- วิเคราะห์ข้อมูล เปรียบเทียบข้อดีเสีย
- สุดท้าย จบตามดำริของภรรยา คุณท่านชี้นกได้นก ชี้ไม้ได้ไม้

*กลัวที่ไหนภรรยา ปัดโถ่ ปัดโถ่*
"สวัสดีครับคุณภรรยา"

ออฟไลน์ ABUSEz

ผมไม่ได้เลือกรถที่ขับดี อัตราเร่งดี หรือประหยัดพลังงานที่สุด แต่มันต้องอยู่ในระดับที่เรารับได้ แต่ปัจจัยหลักๆ เลยคือ ไม่จุกจิก และหลังการขายดี บริการรวดเร็ว ตรงนี้ผมซีเรียส

เห็นด้วยครับ สำหรับผม ไม่จุกจิกต้องมาเป็นอันดับ 1 เพราะรถซื้อมาใช้งาน แล้วปัจจัยอื่นๆค่อยตามมา

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าการซื้อรถ หรือซื้ออะไรสักอย่างที่มีมูลค่า คนซื้อต้องศึกษาบ้างแหละครับ ไม่มากก็น้อย
โดยปกติบ้านผมถ้าซื้อรถก็ดูประเภทก่อนว่าจะเอารถประเภทไหน แล้วค่อยไปดูค่ายที่ชอบ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ xenon

ซื้อรถกี่คัน ผมดูหน้าตาภายนอกอย่างเดียว รับรถยังไม่เคยไปรับเองซักคัน
ฝากน้องมั่ง แม่มั่ง เซลล์มั่ง ไม่เห็นเป็นอะไรซักคัน
ยังไงผมก็เอามาโมใหม่ รถป้ายแดง เบรค โช๊ค ยาง ล้อ ท่อ กรอง ผมเปลี่ยนเรียบทุกคัน
ประกันศูนย์ไม่ต้องพูดถึง ไม่เคยคิดจะใช้ ซื้อได้ ซ่อมเองได้ ไม่ชอบต่อคิว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ขนาดนั้นอ่ะครับ เปรียบเทียบอ่ะเปรียบเทียบแน่ๆ แต่ไมไ่ด้ซีเรียสอะไรหลายๆอย่าง
เต็มที่ก็ภายนอกก่อนเลย รองๆลงมาก็พวก การขับขี่ ความปลอดภัย เครื่องยนต์ เกียร์

ออฟไลน์ Symphonic

"คนส่วนใหญ่" เป็นคน "ใช้" รถ จึงเน้นเลือกรถที่รับใช้งาน

"พี่ๆ ในห้องนี้"  ส่วนใหญ่เป็นคน "เล่น" รถ  จึงเลือกรถที่นอกจากใช้งานแล้วต้อง "สนุก" ด้วย
จนบางครั้งอาจยอมแลกความลำบากในการใช้งานกับความสนุกที่ได้จากรถคันนั้น

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

รถคันแรกผมซื้อ  แบบไม่มีความรู้เลยครับ  ซื้อเพราะเพื่อนใช้อยู่
และงบมีแค่นั้น
ได้ mazda3  1.6   genแรกมา
นับจากนั้นอีก 9 คัน  ล้วนได้ข้อมูลดีๆมาจากรีวิวคุณจิมมี่
และสมาชิกheadlightmag  หมดทุกคัน

ออฟไลน์ THEKHAM

อย่างครอบครัวผม ตอนไปซื้อรถ
1. ซื้อรถกระบะ หรือ รถเก๋ง
2. ค่ายไหน  ส่วนใหญ่ไปทางเจ้าตลาด
3. เกียร์อะไร รุ่นอะไร
4. เงินพอหรือเปล่า ข้อนี่สำคัญครับ

ไม่ได้มองที่ กินน้ำมันต่างกันเท่าไหร่ อัตราเร่งจาก 0 - 100 อืดหรือเปล่า ไฟหน้าต้องโปรเจคเตอร์ เบาะนุ่ม เบาะแข็ง ห้องโดยสารกว้าง หรือ รายละเอียดย่อยอื่นๆๆๆ ครับ

1.สนใจ SUV คับ
2.จิ้มมาสด้าครับ เงินพร้อมซื้อแน่นอน cx5  2017
ไม่เคยซื้อรถตลาดครับ ตอนนี้ใช้ยี่ห้อ F ที่มีป้ญหามากที่สุดใน B Segment
3.เกียร์ออโต้คับ ชอบเครื่องดีเซล แต่งบตั้งใจเอาแค่เบนซิน  เกียร์กระปุกคิดว่าถ้าคันเก่าไม่อยากขาย จะเอาไปสับเป็นเกียร์เป็นกระปุคับ ชอบใช้งบ 45,000 เท่านั้น
4.รอเก็บเงินตามสภาพเศรษฐกิจเท่านั้นครับตอนนี้

ออฟชั่นไม่คิดมากครับ ขาดๆเกินๆ ได้นะ
ขอขับขี่สนุกดีดี
นั่งไม่ปวดหลัง จะเช่ามาขับก่อนซื้อด้วยเพราะขับทางไกลบ่อย
ไม่กินน้ำมันดุเกินเหตุ
อัตราเร่งแน่นอนครับ ผมเอาแค่ 0-100 เวลาดีดีพอครับ เพราะเป็นคนชอบออกตัวไว แต่ไม่แช่Top Speed
ใครต่อไป ต้องมี defect ให้น้อยกว่าคันปัจจุบันคับ
เหนื่อยหาข้อมูล ในการดูแล แก้ไข และอู่นอก
พร้อมทั้งภาวนาว่าอย่าสร้างเซอร์ไพรส์อะไรให้อีก...เบื่อ