ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ได้เลือก VOLVO XC90 ครอบคร้วผมอาจจะต้องสูญเสียคนรักไปแล้ว  (อ่าน 20148 ครั้ง)

ออฟไลน์ XC90 D5

• Jr. Member
  • **
ผมอ่านกระทู้และคำตอบนี้แล้ว  บางท่านอ่านแล้วเข้าใจเจตนาของเจ้าของกระทู้ว่าต้องการสื่อให้คนที่สนใจเรื่องรถทราบถึงการทำงานระบบเซฟตี้ของรถรุ่นนี้ในสถานะการณ์นึงให้ทราบ  และต้องการคำชี้แนะจากผู้ที่รู้ว่าระบบเซฟตี้อะไรที่ทำให้รถหยุด ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้เพิ่งได้รถมาใหม่ยังต้องเรียนรู้ระบบอีกพักใหญ่ ซึ่งผมคนนึงหละที่ยังขับรถรุ่น12 ปีก่อนไม่มีระบบอะไรเลย  ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้มากครับที่ตั้งกระทู้นี้    แต่บางท่านอ่านแล้วไปเข้าใจเจตนาเป็นอย่างอื่น ท่านไม่สมควรมาตอบกระทู้ ให้อ่านแล้วผ่านไปดีกว่า เพราะสิ่งที่บางท่านเข้ามาตอบเป็นการคาดเดาเอาเอง  มันเป็นการแสดงความคิดที่เป็นลบอย่างมาก...

XC90 d5 รุ่นนี้ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้าครับ ดังนั้น เข้าเกียร์d   เหยียบคันเร่งรถเริ่มขยับ และเริ่มเคลื่อนตัว ในเสี้ยววินาทีระบบเชคว่า ถ้าคนขับไม่คาดเบลท์ และ/หรือไม่ปิดประตู   คิดว่าระบบจะสั่งให้เบรคมือ(PARKING BREAK)ทำงานครับ ไม่ใช่Auto hold เจ้าของกระทู้ลองเองได้ครับ   หาที่กว้างและปลอดภัยทดลองดู
1 สตาร์ทรถปกติ ไม่กดเบรคมือ ไม่คาดเบลท์  ปิดประตูรถ   เข้าd เหยียบคันเร่นรถจะเคลื่อนไปเล็กน้อย แล้วหยุดแสดงว่าเบรคมือทำงาน                       2  2  ให้คาดเบลท์  เปิดประตูรถ     แล้วลองครับ                       
     รุ่นนี้ไม่ใช่เกียร์ไฟฟ้า   ถ้าไม่คาดเบลท์ และ/หรือเปิดประตูรถ มันเปลี่ยนเกียร์มาตำแหน่งpเองไม่ได้ครับ           
ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ และเข้าใจเจตนาของผม แสดงว่ากำลังสนใจรถรุ่นนี้อยู่ถึงเข้าใจระบบการทำงานของรถ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
พอมีระบบช่วยเยอะ ทำให้คนประมาทขึ้นซะอย่างงั้น
รบกวนปลดเกียร์ว่าง ดึงเบรคมือทุกครั้งที่ลงจากรถนะครับ เผื่อพุ่งไปชนชาวบ้านชาวช่องเขาจากความประมาทของคุณนะครับ ขอบคุณครับ

ผมว่ามันผิดทั้งรถทั้งคนเลยนะ

1. ผิดรถ
      เพราะถ้าเป็น Benz, BMW คุณจะไม่ต้องเจอปัญหานี้เลย และไม่ต้องเฉียดตายด้วยนะครับ
ผมมองว่าไม่ใช่ว่า Volvo ช่วยเหลือครอบครัวคุณนะ มันกลับพาคุณไปในจุดเสี่ยงสะมากกว่า

2. ผิดคน
     อันนี้ จขกท คงทราบอยู่แล้ว ก็คงต้องระมัดระวังเพิ่มขึ้นนะครับ ด้วยความเป็นห่วง

ถูกใจ comment ครับ
ถ้าไม่นับว่าตัวผมริษยาท่าน จขกท 555
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่ function ดังกล่าวอาจพาตัวเราไปพบจุดจบได้
มากกว่าที่จะเป็นตัวช่วย เรื่อง human error แบบนี้ ผมว่าไม่ว่าใครก็ลืมได้
ไม่จำเป็นต้องเป็นคนที่ขี้ลืมนะครับ เหมือนเป็นกับดักที่วางไว้ให้คนขับเลย

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
อยากตอบว่า  BMW  บางรุ่น ที่แพงๆ นะครับ มันใส่เซ็นเซอร์ที่นั่งคนขับด้วย
ถ้าไม่มีคนขับ เข้าเกียร์เดินหน้า อะไรไม่ได้ทั้งนั้น   

รุ่นรองๆ ลงมาแค่เปิดประตู มันก็เข้าเกียร์ SP (Parking) แล้ว แถมปิดประตู
ไม่แน่น เข้าเกียร์เดินหน้าปุ๊ปมันไม่ไปหยุดเลย ตอนแรกไม่รู้ อันนี้ประสบการณ์
ตรง โง่อยู่หลายนาทีครับ เพราะประตูมันเป็นประตูดูด นึกว่าปิดแน่นแล้ว เพราะ
ปิดเบาๆ มันดูดปิดเอง แต่ว่าถ้าเบาไปมันไม่ดูด เราก็งง ทำไมรถมันไม่ไป นึกว่า
งานเข้าแล้ว สุดท้ายดูหน้าจอ มันบอก ประตูยังไม่ปิด ... โง่จริงๆ เรา

ออฟไลน์ CJ.

ซึ่งจังหวะที่เปลี่ยนคนขับมาผมได้เข้า D ไว้ กะว่าแปปเดียว(ผมประมาทเอง)

อ่านไม่จบครับ พอดีเจอประโยคนี้แล้วสะดุด คหสต.ผมว่ามันยิ่งกว่าประมาท คือคุณจงใจทิ้ง D เพราะรู้ว่ารถมันฉลาดพอที่จะไม่วิ่ง
แต่เดี๋ยวก่อน คือกรณีจะจอดรถหยุดรถ หรือกรณีใดๆที่ไม่มีคนขับควบคุมรถ ถึงรถจะมีระบบสารพัดครบครันขนาดไหน ผมว่าก็คิดแบบนี้ไม่ได้นะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• **
ผมมาลองคิดอีกแง่มูมนึงครับ ถ้าเป็นรถปกติทั่วๆไป ไม่ได้มีฟังก์ชั่นนี้ คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น
เทคโนโลยีใหม่ๆบางครั้งก็ดี บางครั้งก็ไม่ดี ต้องศึกษากันไปครับ ในเมื่อรับเจ้ารถคันนี้มาเป็นครอบครัวกันแล้ว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมมาลองคิดอีกแง่มูมนึงครับ ถ้าเป็นรถปกติทั่วๆไป ไม่ได้มีฟังก์ชั่นนี้ คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น
เทคโนโลยีใหม่ๆบางครั้งก็ดี บางครั้งก็ไม่ดี ต้องศึกษากันไปครับ ในเมื่อรับเจ้ารถคันนี้มาเป็นครอบครัวกันแล้ว

+1  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Volvo for life ไม่ได้มาเพราะโชคช่วยครับ ยินดีด้วยที่ได้รถดี

• **
Volvo for life ไม่ได้มาเพราะโชคช่วยครับ ยินดีด้วยที่ได้รถดี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
จขกท ผมฟันธงเลยนะ คุณโม้แล้วหละ

คุณถ่ายคลิปรถคุณ ที่ว่าใส่ D เปิดประตูคนขับแล้วเกียร์ไม่เปลี่ยน เบรคมือไม่ขึ้นมาให้ดูหน่อย

รบกวนแอดมิน ช่วยตรวจสอบ user นี้ด้วยครับ

เข้ามาโปรโมตแบบนี้ คุณจิมมี่ไม่ชอบนะครับ

• **
จขกท ผมฟันธงเลยนะ คุณโม้แล้วหละ

คุณถ่ายคลิปรถคุณ ที่ว่าใส่ D เปิดประตูคนขับแล้วเกียร์ไม่เปลี่ยน เบรคมือไม่ขึ้นมาให้ดูหน่อย

รบกวนแอดมิน ช่วยตรวจสอบ user นี้ด้วยครับ

เข้ามาโปรโมตแบบนี้ คุณจิมมี่ไม่ชอบนะครับ

ตรวจสอบได้เลย ถ้าผมมาโปรโมท ขายของละก็ ผมยินดี ตรวจไปเลย บริสุทธิ์ใจ ถ้าไม่ชอบก็อยู่เฉยๆ ผมแค่มาบอกถึงความประมาทของผมให้ท่านอื่นๆได้ฟัง ถ้าไม่ฟังก็เฉยๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *

ผมว่าคุณล้ำเส้นเกินไปแล้ว ถ้ารู้ไม่จริงอย่าแสดงความคิดอันสกปรกต่อผู้อื่น  อ่านแล้วผ่านไปเลยดีกว่า