ผู้เขียน หัวข้อ: Note-power สำหรับเป้า 350 คัน/เดือน ตัวเลขนี้คิดยังไงบ้างครับ  (อ่าน 18441 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
7.9 ผมว่าแพงไป ผมไป M2-ดีเซลดีกว่า
ผมให้เต็มที่ไม่เกิน 7.4 พอครับ

แต่ขอชมนิสสันว่าความคิดบรรเจิดมาก คิดได้ไง
กับ e-Power มันดูเข้าใจไม่ซับซ้อนนะครับ
และน่าจะซ่อมง่ายกว่า Hybrid พอควร
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขอบคุณข้อมูลคุณ mamaman ครับ ข้อมูลทะลุมากๆ

7.9 ผมว่าแพงไป ผมไป M2-ดีเซลดีกว่า
ผมให้เต็มที่ไม่เกิน 7.4 พอครับ

แต่ขอชมนิสสันว่าความคิดบรรเจิดมาก คิดได้ไง
กับ e-Power มันดูเข้าใจไม่ซับซ้อนนะครับ
และน่าจะซ่อมง่ายกว่า Hybrid พอควร

ไม่รู้ Nissan ตั้งราคาแบบกดให้สุดจริงๆ แบบไม่เผื่อให้ต่อ
จะกดได้ราคาสักเท่าไหร่นะครับ
ผมคิดว่าควรจะตั้งราคาแบบนั้น แล้วค่อยไปหวังต้นทุนถูกลงถ้าผลิตได้มากขึ้น
ราคาต้นทุน part ที่มันแพงเพราะส่วนใหญ่ชอบนำเข้า part กัน
ถ้าได้ลงทุนทำ tooling ในเมืองไทยก็จะถูกลงได้ แต่ Nissan ต้องพร้อมลงทุนหน่อยครับ
อย่าทำแบบขอไปที ทำเฉพาะ part ที่อายุไม่ทนก็ยังดี เพราะ user มีโอกาสต้องเปลี่ยนเอง
หลังประกัน คิดว่าถ้า Nissan เข้ามาอ่านบ้างจะเข้าใจความคิดลูกค้ามากขึ้นครับ
part ไหนที่แพงมากแต่อายุการใช้งาน 10-20 ปีค่อยยังโอเคครับ ก็เข้าใจว่า
หากทำ tooling ทุก part เลยคงไม่คุ้ม แต่ว่าน่าจะมีแผนลงให้กับทุก model
นะครับ มันเป็นระบบที่มีประสิทธิภาพและดูง่ายๆ ดี

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ยืนราคาเดิมที่ผมรับได้สูงสุดสำหรับ Note e-power คือ 740,000 บาท (ราคาเต็มก่อนส่วนลด)

option ที่ผมเห็นว่าควรเพิ่มจาก Note VL คือ
- ม่านข้าง + ถุงลมข้าง
- ที่วางแขนเบาะหลัง พร้อมบุนุ่มตามจุดต่างๆ
- สายไว้เชื่อมต่อเพื่อแสดงภาพมาที่จอใหญ่ จอเล็กๆ บนกระจกมองหลังนี่มองแทบไม่เห็นนน
- พื้นสัมภาระปรับระดับได้
- ขอสีเฉพาะรุ่น e-power เช่น เขียวมะนาวหรือฟ้าสดใส

เรื่องอัตราการประหยัดผมคิดว่า ในช่วงความเร็ว 0 - 130 กม./ชม. จะเป็นช่วงที่ e-power ให้ความประหยัดที่สุด ใช้น้ำมันคุ้มสุด
ถ้าวิ่งแช่ คิดว่าช่วง 100 - 120 จะประหยัดสุด เดาว่าใช้น้ำมันประมาณ 20 - 22 กม./ลิตร ที่ช่วงความเร็วนี้
e-power ควรจะมีอัตราประหยัดที่มากกว่าเครื่อง 1.2 ธรรมดาที่ใช้ cvt อย่างน้อย 4 - 8 กม./ลิตร ถึงจะน่าจูงใจ
ถ้าได้แค่อัตราเร่งแต่กินน้ำมันพอๆ กับของเดิมที่เป็นเครื่อง+เกียร์นี่ ไม่ต้องหวังลูกค้าสายประหยัดเลย
เพราะจะเหลือแต่ลูกค้าที่ซื้อเพราะอยากลองแค่นั้น

ผมไม่คิดว่า Note e-power คือ hybrid แต่อย่างใด เพราะเครื่องไม่ได้ขับล้อ (e-power อารมณ์คล้าย i3 ER ที่แบตเล็กกว่ามากและไม่ต้องพึ่งปลั๊ก)

การเอาเครื่องมาปั่นไฟ ทำงานรอบคงที่ ไม่เร่งๆ ผ่อนๆ มันประหยัดกว่าแน่ๆ แต่จะประหยัดกว่าเท่าไหร่ อันนี้ผมว่าน่าเป็นประเด็นถก
น้ำมันเครื่องแบบบางเจี๊ยบ เช่นพวก 0w-8, 0w-16 กับ 0w-20 น่าจะช่วยเรื่องความประหยัดตรงนี้ได้อีก
แต่ทนร้อนกับแรงเค้นต่อเนื่องได้แค่ไหนอันนี้ตัวใครตัวมันนะครับ โดยเฉพาะกับ 0w-8  ;D ;D ;D

เรื่องรุ่นย่อย
ผมคิดว่า Note e-power ควรมี 2 เกรด แบบ Note ICE
คือ V กับ VL
V อาจจะตั้งป้ายไว้ไม่เกิน 640,000
VL ก็ตั้งป้ายไว้ 700,000 - 740,000
โดยออปชั่นเกือบเหมือนกันเป๊ะ ต่างกันแค่ Note VL e-power จะได้สิ่งต่อไปนี้เพิ่มขึ้นจากออปชั่นของ VL ตัวเครื่องยนต์ปกติ
- ม่านข้าง + ถุงลมข้าง
- ที่วางแขนเบาะหลัง พร้อมบุนุ่มตามจุดต่างๆ
- สายไว้เชื่อมต่อเพื่อแสดงภาพมาที่จอใหญ่ จอเล็กๆ บนกระจกมองหลังนี่มองแทบไม่เห็นนน
- พื้นสัมภาระปรับระดับได้
- สีเฉพาะรุ่น e-power เช่น เขียวมะนาวหรือฟ้าสดใส

คิดว่าเดือนนึงขายได้ 20 - 30 คันอะ เต็มที่ ถ้าพบว่าเทสแล้วประหยัดไม่ต่างจากรถน้ำมัน ได้แค่อัตราเร่งที่ปรู้ดปร้าด ไม่โดนแซวว่าเป็นเรือเกลืออีกต่อไป
แต่ถ้าพอรถมาแล้วหลังเทสพบว่าประหยัดกว่าเครื่องปกติราวๆ ที่เขียนไปข้างต้น เดือนนึง 50 - 70 คันไม่น่าใช่เรื่องยากเกิน

ปล. คนบ่นไม่ซื้อ คนซื้อไม่บ่น (จะบ่นก็ตอนซื้อไปแล้วมันเสีย)  ;D

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ราคาแรงไปหน่อย ต่ำกว่า 7 ได้มีโอกาสเกิด ขายได้พวกอยากลองของใหม่ที่คิดว่าจะประหยัดค่าน้ำมันได้ ( แต่ไม่ได้คิดทั้งหมด ค่าซ่อม ฯลฯ ถึงความคุ้มค่าจริง ๆ )

NISSAN ตอนนี้ ไม่ใช่ไปเอา E-POWER มา ไม่ใช่ไปเอา KICK มาแล้ว กรุณาเข้าไปแก้ปัญหาภายในให้จบก่อน ถ้าไม่จบ งวดนี้ ฟื้นยาก

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.

ไม่รู้ Nissan ตั้งราคาแบบกดให้สุดจริงๆ แบบไม่เผื่อให้ต่อ
จะกดได้ราคาสักเท่าไหร่นะครับ
ผมคิดว่าควรจะตั้งราคาแบบนั้น แล้วค่อยไปหวังต้นทุนถูกลงถ้าผลิตได้มากขึ้น
ราคาต้นทุน part ที่มันแพงเพราะส่วนใหญ่ชอบนำเข้า part กัน
ถ้าได้ลงทุนทำ tooling ในเมืองไทยก็จะถูกลงได้ แต่ Nissan ต้องพร้อมลงทุนหน่อยครับ
อย่าทำแบบขอไปที ทำเฉพาะ part ที่อายุไม่ทนก็ยังดี เพราะ user มีโอกาสต้องเปลี่ยนเอง
หลังประกัน คิดว่าถ้า Nissan เข้ามาอ่านบ้างจะเข้าใจความคิดลูกค้ามากขึ้นครับ
part ไหนที่แพงมากแต่อายุการใช้งาน 10-20 ปีค่อยยังโอเคครับ ก็เข้าใจว่า
หากทำ tooling ทุก part เลยคงไม่คุ้ม แต่ว่าน่าจะมีแผนลงให้กับทุก model
นะครับ มันเป็นระบบที่มีประสิทธิภาพและดูง่ายๆ ดี

ถ้านิสสันอยากจะกลับมายิ่งใหญ่ในไทยอีกครั้ง ใจต้องถึงพอครับ ยอมกำไรน้อย
แต่ยอดเดิน และถือเป็นการปูทางเผื่อ เผื่อว่า e-Power จะแจ้งเกิดในไทยได้
แบบที่ญี่ปุ่นทำ ถ้าเป็นแบบนั้นจริงผมว่าเราอาจได้เห็น e-Power ในโมเดลอื่นๆ
แน่นอนครับ เอาจริงนะ 7.4 ผมก็ว่ายังแพงไปนิดเลย ยังไงก็ต้องมีรุ่น 6XX,XXX ครับ

ผมถามกลับนิสสันว่า "ใจรึป่าวครับ"

ปล.ใครก็ได้ Forward กระทู้นี้ให้คนในนิสสันอ่านหน่อย เผื่อจะกระตุ้นต่อมใต้สมอง
อะไรบางอย่างให้ทำงานได้ดีขึ้นบ้าง  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ mamaman

ราคา ยี่ปุ่น 4 สี่แสนนิดๆ
มาไทยโดน 5 % ไม่รวม VAT จะเท่าไหร่หนอ

ออฟไลน์ Symphonic

ต้นทุนจะถูกกว่ายังไงครับ jazz hybrid ที่เคยขายมันเป็นระบบมอเตอร์เอามาช่วยเครื่องดันรถ ไม่ใช่มอเตอร์ดันรถอย่างเดียว แบตก็ยังไม่ใช่ลิเทียม รถติดถ้าเครื่องดับแอร์ไม่เย็นเพราะเป็นคอมแอร์ปกติไม่ใช่ไฟฟ้า

ถูกว่าไงครับ เพราะระบบ E-power มันไม่ซับซ้อนครับ
แบตก็ลูกเล็กทุกอย่างไฟฟ้าล้วน ผมว่ารวมถึงคอมแอร์ครับ เดาว่าคอมแอร์ไฟฟ้า ไม่ใช่คอมแอร์ไฮบริต ลูกละหลายหมื่น

ผมยังไม่รู้การทำงานแอร์ รถ E-power ช่วบอกทีแบบไหนเอ่ย
มันใช้คอมแอร์ไฟฟ้าลูกละหมายหมื่นแบบรถไฮบริดรุ่นอื่นๆตอนนี้น่ะแหละครับ Note e-power หลักการทำงานคือเอาเครื่องยนต์ไว้ปั่นไฟเข้าแบตไม่ได้ขับเคลื่อนรถโดยตรง หลักการทำงานจะคล้ายกับรถไฟระบบดีเซลไฟฟ้าครับ เครื่องยนต์ปั่นไฟไปหมุนมอเตอร์ที่เชื่อมกับล้ออีกทีนึง ชิ้นส่วนอุปกรณ์ไม่ได้น้อยไปกว่ารถไฮบริดปกติหรอกครับ

คอมแอร์ไฟฟ้า ไม่เหมือนคอมแอร์ไฮบริดนะครับผมเลยถาม

คอมแอร์ไฮบริดคือ คอมแอรไฮบริดนะครับ ลองดูดีๆ ไฮบริดแพงเพราะ อะไร ต่างกับ อีเพาเวอรยังไง

คอมแอร์ e-power มันก็คือคอมแอร์ไฟฟ้าที่ใช้ในรถไฮบริดจริง ๆ แหละครับ  เพราะมันดึงเอาไฟฟ้าจากแบต
มาทำงานเหมือน ๆ กัน    อย่าเพิ่งไปนึกถึง IMA Hybrid ของ Honda (Jazz / Civic FB)
เพราะรายนั้นใช้คอมแอร์แบบสายพานจากเครื่องยนต์มาหมุนเหมือนรถน้ำมันทั่ว ๆ ไป เวลาเครื่องดับจึงไม่เย็นไง

อย่าหาว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ  e-power มันก็ Hybrid ชนิดนึง  ทุกสิ่งอย่างที่เราผวาใน Hybrid
มันมาเต็มฮะ ไม่ว่าจะเป็น Battery, Motor-Generator, Invertor, แม่ปั๊มเบรคไฟฟ้า, ปั๊มพาวเวอร์
แอร์ จิปาถะ

เอาจริง ๆ นะ  เราลืมระบบ Hybrid ใน Accord G9 ไปแล้วเหรอ?
ผมว่า e-power ของ Nissan เนี่ย มันทำงานแค่ 1 ใน 3 โหมด ของ Hybrid Honda นะ
เพราะรายนั้นก็เอาเครื่อง 2.0 ลิตร มาปั่นไฟให้มอเตอร์ไปหมุนล้อเหมือนกัน
เพียงแต่เพิ่มเติมคือ มันมีโหมดที่วิ่งด้วยไฟฟ้าเพียว ๆ ได้แป๊บนึงเท่าที่ไฟในแบตจะมี
กับโหมดที่ เอาเครื่องยนต์ไปปั่นล้อตรง ๆ แบบรถน้ำมัน ซึ่ง..... ตรงนั้นแหละที่น่าสนใจว่า
ทำไมต้องมีโหมดนี้    เท่าที่ผมคิด  โดยปกติแล้ว ตามหลักการเปลี่ยนแปลงพลังงาน

น้ำมัน --> เครื่องยนต์ (กล) --> ไฟฟ้า --> มอเตอร์ (กล) --> ล้อหมุน

กับ

น้ำมัน --> เครื่องยนต์ (กล) --> ล้อหมุน

จะเห็นว่ามันมี lost อยู่     แต่ Ok ที่บางท่านว่า ถ้าเครื่องยนต์หมุนคงที่ที่รอบประสิทธิภาพสูงสุดเอาไปปั่นไฟ
ก็น่าจะได้ประสิทธิภาพดีกว่าการที่เครื่องยนต์หมุนในรอบที่ไม่คงที่เพื่อหมุนล้อโดยตรง

แต่มันก็น่าจะมีจุดนึงที่การเอาเครื่องยนต์ไปปั่นไฟก่อนแล้วค่อยให้มอเตอร์ไปหมุนล้อมีประสิทธิภาพต่ำกว่าการขับล้อโดยตรง
ซึ่งผมคิดว่าจุดเปลี่ยนตรงนั้นคือจุดที่ Honda เปลี่ยนโหมดเอาเครื่องยนต์ปั่นไฟมาเป็นเครื่องยนต์ขับล้อโดยตรงไงครับ
ซึ่งโหมดนี้แหละที่ e-power ไม่มี 

ดังนั้นระบบ e-power นี้จึงน่าจะมีจุดอ่อนเรื่องประสิทธิภาพอยู่ แต่ต้องช่วงที่ประสิทธิภาพต่ำกว่านั้นอยู่ในช่วงภาระโหลด
หรือความเร็วเท่าใด ซึ่งถ้าเราจะไม่ใช่รถคันนี้ที่ช่วงโหลดเกินกว่านั้นมันก็ OK อ่ะครับ (แอบคิดเล็ก ๆ ไม่ได้ว่าที่มันนิยม
ในญี่ปุ่นเพราะมันถูกจริตกับคนญี่ปุ่นขับรถกันแบบมุ้งมิ้ง ๆ แต่กับคนไทยที่ขับแบบฮาร์ดคอร์กว่าเยอะนั้นมันจะตอบโจทย์มั้ยนะ)

ผมว่าใจเย็น ๆ ก่อน  ค่อย ๆ ดูให้รอบคอบ อย่าเพิ่งทุ่มเทความรักความหวังจนหมดหัวใจ เวลาอกหักผิดหวังจะได้ไม่เสียใจแรง

คอมแอร์ รถไฟฟ้าและ Hybrid มีสองแบบนะครับ
คอมแอร์ไฟ้า ล้วน จะไม่แพงมากนะครับ
แต่ที่แพงมากๆจริงๆ คือ คอมแอร์ hybrid ที่ มัน ทำงาน ทั้ง ไฟฟ้า และ สายพานขับครับ มันเลย แพง ลองไปดูดีๆ ครับ ผมเลยถามไง

ส่วนที่คุณ บอก มา มัน สรุป ห้วนๆ สั้นๆ ไปครับ

น้ำมัน --> เครื่องยนต์ (กล) --> ไฟฟ้า --> มอเตอร์ (กล) --> ล้อหมุน
กับ
น้ำมัน --> เครื่องยนต์ (กล) -----> ล้อหมุน

ลืมอะไรไปป่าวครับ ---เกียร์ ออโต้ ไง ครับ
และ สถาวะ การขับเคลือ่น

เกียร์ครับ ราคา น้ำหนัก มันเท่าไหร่ครับ
Loss ในระบบไฟฟ้า ล้วนๆ น้อยมากนะครับ
ไฟฟ้า จาก Generator ไม่สามารถไปปั่นมอเตอร์ ขับเคลื่อนตรงๆ ได้นะครับ
ทุกอย่าง ต้องถูกควบคุม  ด้วยระบบควบคุมแรงดันครับ

แล้ว E-power Loss เท่าไหร่ไม่รู้ ถ้าไม่รู้ ก็อย่าคิดว่มันเยอะครับ
หลักๆ คือ ระบบ E-power ลดต้นทุน หลายเรื่อง ทำราคาได้ต่ำกว่า Hybrid เยอะ ไม่ต้อง สนใจ แบตใหญ่ๆ
จะบอกว่ามัน แทบจะเป็น EV เลยครับ แต่ ยัด เครื่องปั่นเล็กๆ ใส่เอง
ไม่ใช่ ไฮบริต อย่างที่เราๆ เข้าใจ ระบบ มัน ต่างโดยสิ้นเชิง เพราะ จะไม่ยึดติดกับเครื่องยนต์ ในระบบ ขับเคลือน

ลอง คิดกว้างๆ ครบ
สถาวะ รถไม่ได้ มี สภาวะ เดียว รถไม่ได้ วิ่ง แช่ตลอด ที่ ความเร็ว คงที่

เครื่องยนต์ ต้อง รองรับ ทุกสภาวะ การขับขี่ มี ระบบ วุ่นวาย มากมาย
แต่ เครื่องปั่นไฟ มันคงที่ค่าเดียว จบครับ

ยิ่ง แอร์ไฟฟ้าล้วน ยิ่งดีครับ เพราะ เราทำเป็น Air แบบ Invertor ได้ ยิ่งประหยัดพลังงาน สองเด้งอีกครับ รถจอดนิ่ง จ่ายกระแสต่ำๆได้
ในขณะ ที่ แอร์รถยนต์ สันดาบ ได้แค่ On-off 5555

Accord G9 Hybrid ก็ไม่มีเกียร์ครับ

Accord G9 Hybrid ก็ไม่มีเกียร์ครับ

ไม่มี เกียร์ เวลา ขับ เครื่องยนต์ จะวิ่งไงครับ  ขอข้อมูลหน่อยครับ ผมละงง กะคุณจัง
มัน รุ่นไหนครับ Hybrid ไม่มีเกียร์ เข้าใจว่าเป็น E-CVT แต่จริงๆ แบบ เกียร์อีกชนิดนึงอยู่ดีครับ เพราะ มันมี ครัช และ เฟือง
โอ้โหมด ที่คุณวิ่งมอเตอร์ อย่างเดียว มันก็เอาไฟจากแบตเตอรี่ ที่ชาร์ทเก็บไว้นั่นละครับวิ่ง และ ไอ้ แบท ลิเที่ยม นั่นละครับ ตัวต้นทุนหลักของรถ ไฮบริด
G-9 มันก็คล้ายๆ E-power จริงครับ
และ E-power ไม่มี ชุด เครัชแะเฟือง เชื่อมกับเครื่อง ผมเลยบอกว่า มันไม่มีเกียร์ แต่ G9 มีไงครับ

ไม่มี ใคร บอกว่า E-power มันจะ สมบูรณ์แบบครับ มันคือรถไฟฟ้า แน่ๆ ไม่ใช่ ไฮบริด ข้อเสีย แต่เหมือนรถไฟฟ้า ทั่วไปนั่นละ

สรุป ให้ G9 ไม่ได้ เอา เครื่องยนต์ไฟขับ มอเตอร์ ตรงๆ นะครับ มันก็ ชาร์ทไปเก็บ เหมือน E-power เลย
ซึ่ง ไม่รู้ Honda พัฒนายังไง ให้ การบริโภคน้ำมัน ของมัน ไม่ได้ประหยัดเลย 555 แต่ ความแรง มาเต็ม

ลอง อ่าน บท ความ HLM ก็ดีนะครับ

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-honda-8124/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 13:01:13 โดย mamaman »

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ผมมองว่าราคาไม่ใช่ปัจจัย แต่อยู่ที่ความคุ้มค่ามากกว่า ว่าเงินที่เสียไปกับสิ่งที่ได้กลับมามันคุ้มกันหรือเปล่า เพราะรถที่แพงกว่านี้ยังยอมจ่ายเงินซื้อกันได้

ถ้ามองว่ามันคือรถยนต์ไฟฟ้าขายราคา 7.9 แสน ก็ถือว่าแสนถูก อย่าไปมองที่เครื่องยนต์ที่ใช้ปั่นไฟสิครับ มันไม่เกี่ยวกัน เค้าจะใช้เครื่อง 150 cc มาปั่นไฟก็ได้  e-Power มันไม่ใช่รถเครื่อง 1.2 นะครับ ลองมองอย่างเปิดใจ

สิ่งที่ควรสนใจคืออ็อพชั่นและฟีเจอร์ต่างๆมากกว่า ว่ามันควรจะมีอย่างที่ควรจะเป็นหรือเปล่า

จุดเด่นของตัวรถมันมีอยู่แล้วทั้งความประหยัดน้ำมันในระดับ 30 กว่ากิโลลิตร และอัตราเร่งแบบรถ EV  รวมถึงช่วงล่าง  ถ้าทำรถให้ปังทุกรุ่น และไม่มีปัญหาในระยะยาว แค่นี้นิสสันก็กลับมาเกิดใหม่แล้ว อย่าไปเล่นกลยุทธด้านราคา เพราะจะทำให้ภาพลักษณ์เป็นค่ายรองในสายตาคนไทยตลอดไป  ทั้งๆที่นิสสันเป็นแบรนดคุณภาพ แบรนดชั้นนำระดับโลก อย่างที่ได้รังสรรค์ GTR ขึ้นมา

สิ่งดีๆมีให้กับคนที่เปิดใจครับ พวกยึดติด Old fashioned ก็ไม่จำเป็นต้องสนใจ ใช้สิ่งเดิมๆไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 15:45:10 โดย G.K »

ไม่มี เกียร์ เวลา ขับ เครื่องยนต์ จะวิ่งไงครับ  ขอข้อมูลหน่อยครับ ผมละงง กะคุณจัง
มัน รุ่นไหนครับ Hybrid ไม่มีเกียร์

โอ้โหมด ที่คุณวิ่งมอเตอร์ อย่างเดียว มันก็เอาไฟจากแบตเตอรี่ ที่ชาร์ทเก็บไว้นั่นบะครับวิ่ง

ลอง อ่าน บท ความ HLM ก็ดีนะครับ

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-honda-8124/

"ส่งกำลังสู่ล้อคู่หน้า ด้วย เกียร์อัตโนมัติ อัตราทดแปรผัน E-CVT ซึ่งในความจริงมันไม่มีเฟืองเกียร์ และไม่มีสายพาน แบบเกียร์ CVT ทั่วๆไป หากแต่คราวนี้มาในรูปกลไกการทำงานของชุดเฟือง และคลุชต์ ที่ฝังอยู่ในมอเตอร์ของระบบขับเคลื่อนกันไปเลย แต่ยังมีคันเกียร์ หน้าตาเหมือนกับรถยนต์ทั่วไป เพื่อให้สามารถใช้งานได้ง่าย

อัตราทดเกียร์ มาแปลกกว่ารถยนต์ทั่วไปสักหน่อยนะครับ อัตราทดเกียร์ที่ตัวมอเตอร์ไฟฟ้า 2.450 : 1 เครื่องยนต์ 0.803 : 1อัตราทดเฟืองท้าย 3.421 : 1"

ก็อ่านแล้ว นี้ไงถึงมีเกียร์ แต่มันก็เป็นเฟืองที่ fix ratio ตัวเดียว ไม่ใช่ชุดเกียร์ที่ต้องเปลี่ยนไปมาแล้วก็มี loss ในระบบ
ครัชตอนเปลี่ยนเกียร์แบบที่คุณคิด ผมถึงพูดแบบสั้นๆ ว่าไม่มีเกียร์ไง
ในทางกลับกัน e-power มันก็ต้องมีเฟืองสักตัว ซึ่งอย่างน้อยก็เป็น differential ซึ่งมันก็คือ
เกียร์ แบบ fix ratio เหมือนกัน มันไม่ได้ต่อตรงจากแกนมอเตอร์ลงล้อ ให้มอเตอร์ไปหมุนล้อ
รอบ/รอบ เป็น 1:1 ใช่มั้ยล่ะ

มัน รุ่นไหนครับ Hybrid ไม่มีเกียร์

โอ้โหมด ที่คุณวิ่งมอเตอร์ อย่างเดียว มันก็เอาไฟจากแบตเตอรี่ ที่ชาร์ทเก็บไว้นั่นบะครับวิ่ง

"ส่งกำลังสู่ล้อคู่หน้า ด้วย เกียร์อัตโนมัติ อัตราทดแปรผัน E-CVT ซึ่งในความจริงมันไม่มีเฟืองเกียร์ และไม่มีสายพาน แบบเกียร์ CVT ทั่วๆไป หากแต่คราวนี้มาในรูปกลไกการทำงานของชุดเฟือง และคลุชต์ ที่ฝังอยู่ในมอเตอร์ของระบบขับเคลื่อนกันไปเลย แต่ยังมีคันเกียร์ หน้าตาเหมือนกับรถยนต์ทั่วไป เพื่อให้สามารถใช้งานได้ง่าย

อัตราทดเกียร์ มาแปลกกว่ารถยนต์ทั่วไปสักหน่อยนะครับ อัตราทดเกียร์ที่ตัวมอเตอร์ไฟฟ้า 2.450 : 1 เครื่องยนต์ 0.803 : 1อัตราทดเฟืองท้าย 3.421 : 1"

ก็อ่านแล้ว นี้ไงถึงมีเกียร์ แต่มันก็เป็นเฟืองที่ fix ratio ตัวเดียว ไม่ใช่ชุดเกียร์ที่ต้องเปลี่ยนไปมาแล้วก็มี loss ในระบบ
ครัชตอนเปลี่ยนเกียร์แบบที่คุณคิด ผมถึงพูดแบบสั้นๆ ว่าไม่มีเกียร์ไง
ในทางกลับกัน e-power มันก็ต้องมีเฟืองสักตัว ซึ่งอย่างน้อยก็เป็น differential ซึ่งมันก็คือ
เกียร์ แบบ fix ratio เหมือนกัน มันไม่ได้ต่อตรงจากแกนมอเตอร์ลงล้อ ให้มอเตอร์ไปหมุนล้อ

แต่ เฟือง G9  ซับซ้อนกว่า  มอเตอร์ขับตรงแน่นอน เพราะ มันมีช่วง ที่ เครื่องยนต์ให้งานร่วมด้วย รวมถึงชุดครัช  มันคือคือเกียร์
และจำนวน มากกว่า  E-power ที่ ไม่ต้อง ยึดติดกับเครื่อวยนต์ครับ
เห็นไหม มัน ไม่ได้ มีอัตรา ทดเดียว ไงครับ มันเลย เรียกว่ามีเกียร์ ครับผม

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
350 คัน ก็ต้องดูว่านิสสันวางตัวสินค้ามาแบบไหน จะโฆษณาจุดเด่นได้ตรงหรือเปล่า
ส่วนตัวผมไม่ได้รู้สึกว้าวอะไร เท่าที่อ่านผ่านๆ ไม่เห็นมันจะต่างกับระบบใน เชฟวี่ เมื่อหลายปีก่อนสักเท่าไหร่
ก็ไม่เห็นจะมีกระแสเรียกร้องให้มันมามากมายนัก ตรงนี้ผมเลยคิดว่ามันจะขาย 350 คันต่อเดือนยากหน่อย
ตัวภาษีที่ลดลงก็เชื่อว่ามันไม่ได้ไปช่วยลดราคาขายมากนัก (บริษัทเอาไปเพิ่มกำไรให้ตัวเองมากกว่า)
มาถึงตรงนี้ ก็ต้องย้อนกลับไปที่คำถามแรกว่า นิสสันจะขายอะไร "คุ้มค่า" "ประหยัด" "ล้ำสมัย" "แรง"

อีกอย่างถ้าใช้รถสามปีห้าปีก็คงได้อยู่ แต่ถ้าจะอยู่ด้วยกันเป็นสิบปี
ผมว่าเจ้าของรถคงไม่มีความสุขเท่าไหร่กับค่าใช้จ่ายในอนาคต
อุปกรณ์ที่งอกออกมาเวลาซ่อมก็คงถัวๆ ค่าน้ำมันหมด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอาจิงๆ สำหรับนิสสัน

ถ้าผมอยากประหยัด ผมรอซื้อ Yaris sedan ดีกว่า

ไม่ประหยัดมาก แต่ราคาขายต่อดีกว่า ถูกกว่าเยอะ

ปล...สำหรับผมนะ แต่คนอื่นไม่รู้  :-X

แต่ เฟือง G9  ซับซ้อนกว่า  มอเตอร์ขับตรงแน่นอน เพราะ มันมีช่วง ที่ เครื่องยนต์ให้งานร่วมด้วย รวมถึงชุดครัช  มันคือคือเกียร์
และจำนวน มากกว่า  E-power ที่ ไม่ต้อง ยึดติดกับเครื่อวยนต์ครับ
เห็นไหม มัน ไม่ได้ มีอัตรา ทดเดียว ไงครับ มันเลย เรียกว่ามีเกียร์ ครับผม

โอยย  ลุงค้าบบบบ จะให้ระบบอื่นนี่มันโคตะระยุ่งยากซับซ้อน แต่ e-power นี่สุดแสนจะซิมเปิ้ล บัท ไฮเพอฟอร์แมนซ์กันอย่างเดียวเลยเน้อ...

Hybrid G9 มันมีอัตราทดเดียวค้าบบบบ ไม่ได้มีเกียร์ 1-2-3 ให้เปลี่ยนแบบน้านนนน  ถ้าจะปั่นไฟก็ทดเดียว ถ้าจะหมุนล้อก็ทดเดียว
ครัทช์ที่มี มันมีไว้แยกว่าจะให้เครื่องไปหมุน Generator หรือหมุนล้อครับ ไม่ได้มีไว้เปลี่ยนเกียร์เน้ออออ
อีกอย่าง ระบบของ G9 มันก็ไม่มีการส่งกำลังจากเครื่องยนต์และมอเตอร์ไปลงล้อพร้อม ๆ กันนะครับ มันต้องเลือกส่งกำลังจากเครื่องยนต์
หรือมอเตอร์อย่างใดอย่างหนึ่งครับ (ไอ่ที่มันส่งกำลังพร้อม ๆ กันนั่นเป็นระบบ Hybrid Synergy Drive ของ Toyota ฮะ)

เอาเป็นว่า ผมตั้งข้อสังเกตก็ละกันว่า ระบบการทำงานของ G9 มันครอบคลุมระบบ e-power อยู่
ซึ่งถ้า e-power มันประสิทธิภาพ OK จริง  Honda ก็สามารถตัด 2 โหมดของ G9 ทิ้ง แล้วกลายเป็น e-power ได้เลยครับ
ซึ่งผมเชื่อว่าตอนที่ Honda เขาวิจัยระบบนี้ เขาได้คิดไว้แล้วล่ะ

ก็นี่ล่ะฮะ ที่ผมออกมาติงไว้นิด ๆ ก็ตรงนี้แหละ  เพราะ 2-3 สัปดาห์ที่ผ่าน ดูเหมือนมีการโหมกระแส e-power มาก
ซึ่งถ้าทำเพื่อให้เกิดความสนใจ ให้คนรู้จักระบบนี้และเข้ามาศึกษารายละเอียดการทำงาน ศึกษาข้อดี/ข้อเสีย ผมก็ว่าดีนะ  เป็นการแชร์ความรู้กัน

แต่ถ้าพยายามโหมให้แต่ข้อมูลด้านดีอย่างเดียว แต่ปิดกั้นไม่ยอมพิจารณาถึงข้อเสียที่ทางผู้ผลิตพยายามไม่พูดถึง
มันจะพากันให้หลายคนตั้งความคาดหวังว่า มันจะต้องเป็นรถในฝัน ราคาถูกเพราะภาษีถูก คาดหวังว่าจะได้ซื้อในราคา 6 แสนปลาย ถึง 7 แสนกลาง
แล้วมันจะต้องเป็นรถที่แรงสุดยอดแบบรถไฟฟ้า แต่ประหยัดสุดยอดระดับ 3x.xx กม/ลิตร แล้วพากันคิดต่อว่าระบบมันสุดแสนจะ simple
ชิ้นส่วนน้อยไม่ซับซ้อน ค่าซ่อมบำรุงจึงแสนถูก ....

พอมันมาจริงแล้วไม่ได้ดังหวัง ก็จะพากันรุมประนาม เหมือนกับที่รถหลาย ๆ รุ่นโดนปั่นกระแสตั้งแต่ตอนก่อนเปิดตัวยังงั้นล่ะฮะ แล้วผลเสียจะตกอยู่กับ
ตัวสินค้ามากกว่า เพราะในความเป็นจริงรถทุกคันในโลกมันไม่ได้มีข้อดีแบบไร้ที่ติ รถทุกแบบมีข้อดีและข้อเสียซึ่งมันเหมาะสมกับคนแต่ละกลุ่ม
แตกต่างกันไป  สู้เราพยายามพูดคุยแชร์ข้อเท็จจริงให้ทุกคนกระจ่าง แล้วจะได้เลือกรถที่เหมาะกับการใช้งานจริง ๆ ยอมรับข้อด้อยได้ตั้งแต่ก่อนซื้อ
พอได้ไปใช้แล้วจะได้ไม่ผิดไปจากที่หวังไม่ดีกว่าเหรอฮะ

ผมก็รู้ว่ามันซ่อมแพง มีค่าแบต บำรุงรักษาไม่ถูกแบบเครื่องใช้เชื่อเพลิงฟอสซิลครับ
แต่มันถึงจุดที่เราต้องข้ามไปใช้รถพลังไฟฟ้ากันแล้ว ยังคงใช้เครื่องกินน้ำมันเดิมๆ ก็ไม่ใช่
เรื่องผิดครับ เหมือนที่เรายังใช้ Nokia แต่ i phone เริ่มมาแล้ว แพงแบบไร้เหตุผล
ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ใช้ i phone ครับ แต่ใช้ i pad ไว้เล่นเน็ต ปัจจุบัน i phone ก็ขายดีเป็น
เทน้ำเทท่า

แต่รถมันไม่ใช่มือถือครับ ผลลัพฑ์มันอาจจะไม่เหมือนกัน และการที่ e-power
ขายดีที่ญี่ปุ่นก็ไม่ได้หมายความว่าจะขายดีที่ไทย

แต่ที่พูดคือ ถ้าจะซื้อ Note e-power ในราคาที่แพงกว่ารุ่น 1.2 แสนถึงแสนกว่า
นั้นได้ผ่านการไตร่ตรองดีแล้ว ไม่ได้แค่ว่าอยากลอง 555
อยากที่เคยบอกไป ระบบนี้ได้เค้นเอาเนื้อๆ ที่ว่าเป็นข้อดีของ Hybrid มาให้ได้ใช้
100% สามารถเติมตามปั้มได้ปกติ ไม่ต้องหาที่ชาร์จแบบรถไฟฟ้า แต่ตอนขับเราได้
ใช้รถฟีลรถไฟฟ้าเต็มๆ อัตราเร่งอย่างแรง เหยียบแบบไม่ต้องคิดมาก ประหยัดแน่
แล้วไม่ต้องคำนวนเยอะว่า ระยะทางจะไม่พอดีกับที่ชาร์จมา เรียกได้ว่า
"ไม่ต้องคำนวนบ้าอะไรเลย แบบรถ Plug in hybrid กับรถ EV"
พูดได้ว่า care free จริงๆ จะมีตัวแปรเดียวที่น่ากังวลคือค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่
ซึ่งเทคโนโลยีไหนก็ต้องเจอ แต่ Nissan จะจัดการเรื่องนี้ด้วยวิธีไหนให้ลูกค้า happy
จะได้มาซื้อ e-power เพิ่มขึ้น

ความหมายก็คือ เราไม่ได้ดูว่ามันประหยัดมั้ย คุ้มมั้ยอย่างเดียว
เรามองว่ามันเป็นเทคโนโลยีรึเปล่า ถ้ามองว่ามันใช่ มันก็คุ้ม
แต่ถ้ามองมันเป็นเครื่องใช้ไม้สอย รถไฟฟ้าพวกนี้ก็ไม่ควรเกิดขึ้นมาบนโลกเลย
เพราะมันแพง บำรุงรักษาปกติไม่ได้ แต่บังเอิญว่าโลกวันนี้ต้องการรถที่ปล่อยมลพิษ
น้อยลงเรื่อยๆ โดยเฉพาะในเมืองที่บางเมืองอาจต้องใส่หน้ากากกันแก๊สพิษ
รถมันถึงต้องถูกยกระดับขึ้นมาให้ใช้พลังงานไฟฟ้าแบบนี้ e-power ก็เป็นจุดเชื่อมต่อ
ให้รถ EV ที่เกิดยากเพราะ infrastructure และสามารถปล่อยควันพิษได้น้อยลง
แต่รถยังคงแรงได้

แถมยังมีข้อดีคือ ได้ประโยชน์จากข้อดีของรถไฟฟ้าแบบเต็มๆ โดยไม่ต้องกังวล
คำนวนเส้นทาง ระยะทางให้พอดี และไม่ต้องเผื่อเวลารอสำหรับการชาร์จไฟฟ้า
ถ้าอีกหน่อยรถต้องกลายเป็น EV ทั้งหมด เราอาจจะคิดถึง e-power ขึ้นมาก็ได้
ในฐานะที่ใช้ง่าย สะดวกเวลาแบบรถน้ำมัน แต่ประหยัดและแรงแบบรถไฟฟ้า

เราเขียนดีแฮะ 555

ผมก็รู้ว่ามันซ่อมแพง มีค่าแบต บำรุงรักษาไม่ถูกแบบเครื่องใช้เชื่อเพลิงฟอสซิลครับ
แต่มันถึงจุดที่เราต้องข้ามไปใช้รถพลังไฟฟ้ากันแล้ว ยังคงใช้เครื่องกินน้ำมันเดิมๆ ก็ไม่ใช่
เรื่องผิดครับ เหมือนที่เรายังใช้ Nokia แต่ i phone เริ่มมาแล้ว แพงแบบไร้เหตุผล
ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ใช้ i phone ครับ แต่ใช้ i pad ไว้เล่นเน็ต ปัจจุบัน i phone ก็ขายดีเป็น
เทน้ำเทท่า

แต่รถมันไม่ใช่มือถือครับ ผลลัพฑ์มันอาจจะไม่เหมือนกัน และการที่ e-power
ขายดีที่ญี่ปุ่นก็ไม่ได้หมายความว่าจะขายดีที่ไทย

แต่ที่พูดคือ ถ้าจะซื้อ Note e-power ในราคาที่แพงกว่ารุ่น 1.2 แสนถึงแสนกว่า
นั้นได้ผ่านการไตร่ตรองดีแล้ว ไม่ได้แค่ว่าอยากลอง 555
อยากที่เคยบอกไป ระบบนี้ได้เค้นเอาเนื้อๆ ที่ว่าเป็นข้อดีของ Hybrid มาให้ได้ใช้
100% สามารถเติมตามปั้มได้ปกติ ไม่ต้องหาที่ชาร์จแบบรถไฟฟ้า แต่ตอนขับเราได้
ใช้รถฟีลรถไฟฟ้าเต็มๆ อัตราเร่งอย่างแรง เหยียบแบบไม่ต้องคิดมาก ประหยัดแน่
แล้วไม่ต้องคำนวนเยอะว่า ระยะทางจะไม่พอดีกับที่ชาร์จมา เรียกได้ว่า
"ไม่ต้องคำนวนบ้าอะไรเลย แบบรถ Plug in hybrid กับรถ EV"
พูดได้ว่า care free จริงๆ จะมีตัวแปรเดียวที่น่ากังวลคือค่าบำรุงรักษา ค่าอะไหล่
ซึ่งเทคโนโลยีไหนก็ต้องเจอ แต่ Nissan จะจัดการเรื่องนี้ด้วยวิธีไหนให้ลูกค้า happy
จะได้มาซื้อ e-power เพิ่มขึ้น

ความหมายก็คือ เราไม่ได้ดูว่ามันประหยัดมั้ย คุ้มมั้ยอย่างเดียว
เรามองว่ามันเป็นเทคโนโลยีรึเปล่า ถ้ามองว่ามันใช่ มันก็คุ้ม
แต่ถ้ามองมันเป็นเครื่องใช้ไม้สอย รถไฟฟ้าพวกนี้ก็ไม่ควรเกิดขึ้นมาบนโลกเลย
เพราะมันแพง บำรุงรักษาปกติไม่ได้ แต่บังเอิญว่าโลกวันนี้ต้องการรถที่ปล่อยมลพิษ
น้อยลงเรื่อยๆ โดยเฉพาะในเมืองที่บางเมืองอาจต้องใส่หน้ากากกันแก๊สพิษ
รถมันถึงต้องถูกยกระดับขึ้นมาให้ใช้พลังงานไฟฟ้าแบบนี้ e-power ก็เป็นจุดเชื่อมต่อ
ให้รถ EV ที่เกิดยากเพราะ infrastructure และสามารถปล่อยควันพิษได้น้อยลง
แต่รถยังคงแรงได้

แถมยังมีข้อดีคือ ได้ประโยชน์จากข้อดีของรถไฟฟ้าแบบเต็มๆ โดยไม่ต้องกังวล
คำนวนเส้นทาง ระยะทางให้พอดี และไม่ต้องเผื่อเวลารอสำหรับการชาร์จไฟฟ้า
ถ้าอีกหน่อยรถต้องกลายเป็น EV ทั้งหมด เราอาจจะคิดถึง e-power ขึ้นมาก็ได้
ในฐานะที่ใช้ง่าย สะดวกเวลาแบบรถน้ำมัน แต่ประหยัดและแรงแบบรถไฟฟ้า

เราเขียนดีแฮะ 555

ผมนี่ลุกขึ้นยืนปรบมือให้พี่เลยฮะ  แปะ ๆ ๆ

ขอเพิ่มอีกนิด ไหน ๆ ละ  ถ้าแบตลูกใหญ่ขึ้นนิ๊ดดดด นะ แล้วใส่สายไฟแบบม้วนเก็บได้ตอนไม่ใช้
เหมือนเครื่องดูดฝุ่นพร้อมปลั๊กตัวผู้แบบ 3 ขามีสายดินอ่ะ เอาไว้ชาร์จไฟตอนกลางคืนก่อนเข้านอน
เช้าตื่นมาแบตเต็ม ม้วนกดปุ่มม้วนสายไฟเข้าที่ครืดดดด  แล้วให้รถมันวิ่งได้แบบ EV ซัก 20 กม. 30 กม.
ก่อนให้เครื่องยนต์ติดขึ้นมาปั่นไฟก็ดีนะครับ

หุหุหุ มันก็คือ Plug-in Series hybrid ใช่มั้ยเอ่ย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 17:39:45 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ Jacob

การตลาดง่ายๆ
เร่งดีกว่ามาสด้าสอง ประหยัดกว่า ช่วงล่างพอกัน(ใน the clip บอกดีกว่าซะอีก) ห้องโดยสารกว้างกว่า (แต่นั่งสบายกว่ามั้ยไม่รู้) แต่ราคาไม่ควรมากกว่ามาสด้าสอง ต้องให้คนใช้มั่นใจว่าคุ้ม ระยะยาวอะไหล่ทน บำรุงรักษาง่าย ให้เกิดความเชื่อมั่นใน e-power ก่อน ต่อไปจะอัพราคาเพิ่มออพชั่นค่อยว่ากัน
ถ้าเอาตัวรถภายนอกภายในมาแบบ e-power ของญี่ปุ่นก็ดีนะ วัสดุดูน่าใช้กว่า แต่ไม่รู้ราคาแรงไปมั้ยหรือจะใช้แบบตัว 1.2 มายัด e-power เพื่อสู้เรื่องราคาในช่วงแรกก่อนก็ทำได้

ส่วนจะถึง 350 คันต่อเดือนมั้ยก็ต้องอาศัยเวลา แต่คงแย่งยอดจากแจ๊ส มาสด้าสอง ไปได้เยอะ (ถ้ายอดขนาดนั้นแล้วมีโอกาสราคามอเตอร์กับแบตถูกลงเร็วๆด้วยมั้ย อย่างน้อยก็น่าจะมีคนอยากทำอะไหล่มาใช้แทนกันบ้างล่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 17:55:26 โดย Jacob »

อ้าว ตะกี้ยังบอก
g9 จ่ายตรง
สักพัก บอกมี E-Power ในตัว
เพ้อเจ้อดีนะครับ

ก้มันต่างไงครับ
เพราะ E-power
คิดง่ายไปไงครับ
หลักๆ ก้เรื่อง สมรรถนะกะต้นทุน

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ภาษีเเค่ 5 percent ขายราคาเท่า b seg ปกติยังได้เลย

ภาษีเเค่ 5 percent ขายราคาเท่า b seg ปกติยังได้เลย

ถ้าตั้งราคาแบบนั้นได้ดีเลยครับ
ตัด VL ปัจจุบันทิ้งไปเลย แล้วขายสัก 7 แสนต้นๆ
โปรโมทไปเลยเป็นรถสุดยอดประหยัดน้ำมันสมรรถนะสูงดุจ EV ราคาหลายล้าน
บอกแบบบ้านๆ แต่ชัดเจนดี

อะไรลุง?  อะไรเพ้อเจ้อ?

ก็ถ้า G9 มันเอาเครื่องปั่นไฟอย่างเดียวไม่มีโหมดขับล้อตรง ๆ มันก็ อี-พาวเวอร์ นิ
หรือถ้า อี-พาวเวอร์ มันมีอีกโหมดมาปั่นล้อโดยตรงด้วย มันก็ระบบ G9 นี่ไงครับ

ไม่เห็นจะเข้าใจยากเย็นอะไรเลยเลยนี่ครับ 

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ใจเย็นๆ ครับ ทุกคน

สรุป Nissan ประเทศไทยฝ่อ ไม่เอามา จบเลย แห้งงงงงงงงงงงง  ;D

ปล. ปรากฏ นิสสันขาย e-power ตัวท็อป 7 ถ้วน ออปชั่นเท่าตัว VL เครื่องปกติ พร้อมส่วนลดเปิดตัว 30,000 แฮ่

ก็ถ้า G9 มันเอาเครื่องปั่นไฟอย่างเดียวไม่มีโหมดขับล้อตรง ๆ มันก็ อี-พาวเวอร์ นิ
หรือถ้า อี-พาวเวอร์ มันมีอีกโหมดมาปั่นล้อโดยตรงด้วย มันก็ระบบ G9 นี่ไงครับ

ไม่เห็นจะเข้าใจยากเย็นอะไรเลยเลยนี่ครับ

อ่อ เข้าใจแล้ว  G9 มี Mode เครื่อ ยนต์ ปั่นล้อ โดยตรง ด้วย ที่ต่างกัน กะ E-power  อ่านไม่เคลียร์เอง 555 โทดที ครับ รีบอ่านไปนิด ลืมดู

ปละ นั่นละครับ ที่ ต่างกัน ทำไม Honda เอามา ขับ ล้อตรงๆ ด้วย แต่ อ่านดีๆ มันแค่ ช่วยเสริม สมรรถนะ ไงครับ อาจเพราะ ระบบ อะไรก็แล้วแต่
แต่ทำไม E-power ทำได้ละ ตัดเครื่องยนต์ จากระบบ ขับเคลือ่นไปเลย

อะไร คือ ข้อดี ข้อเสีย
เพราะ อย่าลืม เครืองยนต์ G9 ถ้าแบตเสื่อม หรือเสีย ก็อาจยังพอคลานๆ ไปได้ แต่ได้แค่คลาน เพราะมัน มีเกียร์เดียวนั่นละ ก็คือ จอดอู่ รอแบตอยู่ดี
เพราะ G9 จะทำงานสมบูรณ์ ก็มาจาก ไฟจากแบต อยู่ดี

เช่นเดียวกัน หากแบต E-power เสีย ก็จอดและ ลากเลย

ผมว่า ต่างกัน ตรง คิด เยอะ คิดมาก นี่ละ 5555

อย่าลืม รถคนละคลาส
Note ไม่ต้อง การสมรรถ ขนาด G9 เลยตัดเรื่องช่วยออกตัวไป เป็น ไฟฟ้า เพียวๆ
เพื่อเข้า สู่ ยุค EV โดยพยายาม ตัดระบบ เครื่องยนตืกับล้อไป มากกว่า

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

ผมว่าอัตราเร่ง 0-100 ก็ไม่เลวนะครับ ตามคลิปทดสอบนี้

แต่เร่งสุดก็แค่ 150 กว่าเอง

อ่อ เข้าใจแล้ว  G9 มี Mode เครื่อ ยนต์ ปั่นล้อ โดยตรง ด้วย ที่ต่างกัน กะ E-power  อ่านไม่เคลียร์เอง 555 โทดที ครับ รีบอ่านไปนิด ลืมดู

ปละ นั่นละครับ ที่ ต่างกัน ทำไม Honda เอามา ขับ ล้อตรงๆ ด้วย แต่ อ่านดีๆ มันแค่ ช่วยเสริม สมรรถนะ ไงครับ อาจเพราะ ระบบ อะไรก็แล้วแต่
แต่ทำไม E-power ทำได้ละ ตัดเครื่องยนต์ จากระบบ ขับเคลือ่นไปเลย

อะไร คือ ข้อดี ข้อเสีย
เพราะ อย่าลืม เครืองยนต์ G9 ถ้าแบตเสื่อม หรือเสีย ก็อาจยังพอคลานๆ ไปได้ แต่ได้แค่คลาน เพราะมัน มีเกียร์เดียวนั่นละ ก็คือ จอดอู่ รอแบตอยู่ดี
เพราะ G9 จะทำงานสมบูรณ์ ก็มาจาก ไฟจากแบต อยู่ดี

เช่นเดียวกัน หากแบต E-power เสีย ก็จอดและ ลากเลย

ผมว่า ต่างกัน ตรง คิด เยอะ คิดมาก นี่ละ 5555

อย่าลืม รถคนละคลาส
Note ไม่ต้อง การสมรรถ ขนาด G9 เลยตัดเรื่องช่วยออกตัวไป เป็น ไฟฟ้า เพียวๆ
เพื่อเข้า สู่ ยุค EV โดยพยายาม ตัดระบบ เครื่องยนตืกับล้อไป มากกว่า

ครับผม  พวกเราเป็นกลุ่มผู้ใช้รถ ไม่ได้มีส่วนในผลกำไรของบริษัทรถยนต์
ดังนั้นเรามาจับมือกันดีกว่าครับ  มาแบ่งปันความคิดเห็นกัน ช่วยกันสอดส่องข้อดีข้อด้อยของรถ
แต่ละคันกัน  ยิ่งพวก EV หรือ Hybrid มันเพิ่งเป็นยุคเริ่มต้น (new Era) ที่ทุกบริษัทพยายามคิด
หาระบบการทำงานที่ดีกว่า ซึ่งกว่าจะลงตัวก็คงอีกพักใหญ่ ๆ และลูกค้าที่ใช้กลุ่มแรก ๆ ก็จะเป็น
ผู้ทดลองภาคสนามที่เจ็บจริงจ่ายจริง ดังนั้นพวกเราต้องช่วยกันแชร์ข้อมูล ดีกว่าที่จะอวยบริษัทรถครับ

ขอบคุณครับ
ปล. ต้องขอโทษด้วยครับถ้าได้พิมพ์อะไรล่วงเกินลงไปครับ m_ _m , /\

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สำหรับตลาดญี่ปุ่น เพิ่งมีขุมพลัง HYBRID e-Power เข้ามาประจำการสดๆร้อนๆ
เมื่อ 2 พฤศจิกายน 2016 ที่ผ่านมา โดยวางให้กับรุ่นย่อยใหม่ล่าสุด e-Power S ,
e-Power X , e-Power Medalist , e-Power Nismo

เครื่องยนต์พื้นฐานยกเอาขุมพลังจาก March,Almera และ Note เดิมมาทั้งยวง
นั่นคือ HR12DE เบนซิน 3 สูบ DOHC 12 วาล์ว 1,198 ซีซี กระบอกสูบ x ช่วงชัก
78.0 x 83.6 มิลลิเมตร แต่ถูกปรับปรุงให้มีระบบจุดระเบิดแบบ Atkinson Cycle
ปรับกำลังอัดเป็น 12.0 : 1 กำลังสูงสุด 79 แรงม้า (PS) ที่รอบเครื่องยนต์ต่ำลงเป็น
5,400 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด ลดเหลือ 103 นิวตันมเตร (10.5 กก.-ม.) ที่รอบ
ตั้งแต่ 3,500 – 5,200 รอบ/นาที

พ่วงกับมอเตอร์ไฟฟ้า แบบไร้แปรงถ่าน พร้อมระบบส่งกำลังแบบ e-CVT ในตัว รุ่น
EM57 กำลังสูงสุด 95 แรงม้า (PS) ใช้แบ็ตเตอรี Lithium – ion ในการเก็บกำลังไฟ
ติดตั้งไว้ใต้เบาะคนขับและเบาะผู้โดยสารด้านหน้า

เมื่อรวมกำลังในระบบทั้งหมด จากการคำนวนจะแรงขึ้นเป็น 109 แรงม้า (PS) ที่ รอบ
เครื่องยนต์ และมอเตอร์ไฟฟ้าร่วมกัน ตั้งแต่ 3,008 – 10,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด
254 นิวตันเมตร (25.9 กก.-ม.) ที่รอบตั้งแต่ 0 – 3,008 รอบ/นาที (ตัวเลขทั้งหมดนี้ ขอ
ยืนยันว่า เขียนถูกแล้ว นั่งลอกจาก Brochure ของ Note e-Power เวอร์ชันญี่ปุ่น เลย)

จะไปว่าไป จากข้อมูลใน web เรา ผมว่าจูนม้าลดลง ทำรถให้ประหยัดขึ้นอีก จะดีมากๆ  เลยคับ

จิงๆ ผมว่าใส่เครื่อง 660 cc ยังได้เลย

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมว่าอัตราเร่ง 0-100 ก็ไม่เลวนะครับ ตามคลิปทดสอบนี้

ไม่ใช่ไม่เลว แต่วิ่งไล่ฟัดรถยุโรปได้เลยดีกว่าครับ กว่าจะเอาเจ้านี่ลงได้ก็ต้อง 150 ขึ้นไป ซึ่งผมว่าโหดสัสเลยนะรถญี่ปุ่นคันละ8แสน(ราคาตามหัวกระทู้)แต่มีอัตราเร่งไล่ฟัดรถยุโรปได้

ครับผม  พวกเราเป็นกลุ่มผู้ใช้รถ ไม่ได้มีส่วนในผลกำไรของบริษัทรถยนต์
ดังนั้นเรามาจับมือกันดีกว่าครับ  มาแบ่งปันความคิดเห็นกัน ช่วยกันสอดส่องข้อดีข้อด้อยของรถ
แต่ละคันกัน  ยิ่งพวก EV หรือ Hybrid มันเพิ่งเป็นยุคเริ่มต้น (new Era) ที่ทุกบริษัทพยายามคิด
หาระบบการทำงานที่ดีกว่า ซึ่งกว่าจะลงตัวก็คงอีกพักใหญ่ ๆ และลูกค้าที่ใช้กลุ่มแรก ๆ ก็จะเป็น
ผู้ทดลองภาคสนามที่เจ็บจริงจ่ายจริง ดังนั้นพวกเราต้องช่วยกันแชร์ข้อมูล ดีกว่าที่จะอวยบริษัทรถครับ

ขอบคุณครับ
ปล. ต้องขอโทษด้วยครับถ้าได้พิมพ์อะไรล่วงเกินลงไปครับ m_ _m , /\

555 ไม่ มีอะไรครับ เราแลกเปลี่ยน กันด้วย ข้อมูล
พยายาม ผิดพลาด ประการใด ก็ อย่า ถือ สา ครับ

ออฟไลน์ CATM96

ไม่ใช่ไม่เลว แต่วิ่งไล่ฟัดรถยุโรปได้เลยดีกว่าครับ กว่าจะเอาเจ้านี่ลงได้ก็ต้อง 150 ขึ้นไป ซึ่งผมว่าโหดสัสเลยนะรถญี่ปุ่นคันละ8แสน(ราคาตามหัวกระทู้)แต่มีอัตราเร่งไล่ฟัดรถยุโรปได้

...ผมไม่ได้ตาฝาดใช่มั้ย... 7.4 วิ หันไปมอง F10ที่จอดอยู่...