ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ มีรายได้ไม่สูง แต่ติดตามข่าวสารรถทุกวัน  (อ่าน 7502 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
คือระดับรายได้ผม ก็ประมาณว่าสิบปีขึ้นถึงจะซื้อรถใหม่ได้สักคัน ก็ราวๆระดับรถยนต์ขนาดเล็ก ถึงขนาดกลาง แต่ตามข่าวรถทุกวัน แถมชอบอ่านแต่ข่าวรถราคาแพงโคตร อย่างเบน บีเอ้ม อะไรทำนองนี้ แล้วก็มานั่งฝันว่าสักวันถูกรางวัลที่ 1 จะได้ SLK มือสอง

ออฟไลน์ baddream11

ก็คนส่วนใหญ่ของประเทศล่ะนะ ;)  อย่างผมถ้าจะซื้อฟอร์ฯ คงต้องเก็บเงินซัก 5 ปีขึ้น

เพราะงั้น พอเก็บเงินได้ รถที่อยากได้ไม่ตกรุ่นก็เกือบๆ เลยไม่ได้รถที่ตั้งใจไว้ซักที  :'(

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ผมก็คนนึงล่ะครับ..55. หวังว่าเกษียณจะสอยเบนซ์ขับสักคัน..อิอิ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
รถยนต์มันเป็น passion ของทุกเพศทุกวัยโดยเฉพาะผู้ชายครับ ..  8)

จึงไม่แปลกถ้าจขกท.จะสนใจตามข่าวประจำ
ในบอร์ดนี้คนเก่งๆ เจ้าของกิจการ CEO MD GM ก็เยอะ ไปกระทั่งคนทั่วไปยากดีมีจนครับ
เป็นที่รวมคนทุกสายที่มีความหลงใหลในสิ่งเดียวๆกัน

ขอแค่มี passion มีน้ำใจต่อกัน อยู่กันอย่างสร้างสรรค์ สังคมบอร์ดนี้จึงน่าอยู่
ผมก็ตามอ่านหลักๆก็บอร์ดนี้เหมือนกันครับที่อื่นๆไม่น่ารักเหมือนคนที่นี่  :)

อาจไม่ตรงคำถาม แต่แค่อยากบอก ขออภัยนะครับ  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
จะฝันเล็กหรือใหญ่มันก็ไม่ต้องใช้เงิน แล้วจะฝันเล็กๆไปทำไมหล่ะครับ สู้ฝันให้ใหญ่แล้วหาทางทำให้มันเป็นจริงดีกว่าไหม

ทุกวันนี้รายได้ผมเองก็ใช่ว่าจะมากมาย แต่ผมยังฝันถึงขั้นอยากจะเป็นเจ้าของ rolls royce phantom เลยครับ และเพราะผมกล้าที่จะฝันใหญ่ สุดท้ายมันเป็นกฎแห่งการดึงดูด ที่เราคิดอะไรก็จะดึงดูดสิ่งนั้น ทำให้ในตอนนี้ผมพบหนทางไปสู่ความฝันนั้นแล้ว และก็กำลังทำให้ฝันนั้นเป็นจริงอยู่

สาเหตุที่คนส่วนใหญ่ไม่สามารถทำตามความฝันของตัวเองได้ก็เพราะมัวแต่ฝันเล็กๆไงครับ อย่างน้อยๆถ้าคุณฝันใหญ่ถึงขั้นซุปเปอร์คาร์ ต่อให้ทำไม่ได้แล้วต้องลดความฝันลงมาเหลือรถยุโรปมันก็ยังใหญ่อยู่จริงไหม แต่ถ้าคุณฝันเอาแค่อีโค่คาร์แล้วดันทำไม่ได้อีก(ซึ่งคนส่วนมากเป็นแบบนั้นซะด้วยเพราะพอฝันเล็กแล้วแรงขับมันไม่มากพอ) ไอ้ที่เล็กอยู่แล้วก็จะยิ่งเล็กลงไปใหญ่เลย

ออฟไลน์ seeker

ไว้เป็นแรงผลักดันในการทำงานก็ดีครับ
มีจุดมุ่งหมายไว้ให้พุ่งชน

ตอนนี้ผม นกน้อยทำรังแต่พอตัว

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ผมสนใจรถตั้งแต่รายได้เป็น0 สมัยเรียนมหารถสวยๆผ่านทีไรเหลียวมองทุกครั้ง

มาตอนนี้พอมีรายได้บ้าง แต่กำลังมีแค่รถญี่ปุ่นD segment ก็ยังติดตามข่าวคราว สนใจรถทุกประเภท ไม่ว่าะเป็นsuper car จนถึงรถeco..... บางคันมูลค่าแบบว่าทำงานทั้งชาติก็ยังไม่มีสิทธิ แต่ก็มีความสุขทุกครั้งที่ได้มองหรือติดตามข่าวครับ

ปล.เมื่อวานไปพารากอน ยังไปด้อมๆมองๆ โรลสรอยซ์ที่โชว์รูมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2017, 09:53:15 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถยนต์มันเป็น passion ของทุกเพศทุกวัยโดยเฉพาะผู้ชายครับ ..  8)

จึงไม่แปลกถ้าจขกท.จะสนใจตามข่าวประจำ
ในบอร์ดนี้คนเก่งๆ เจ้าของกิจการ CEO MD GM ก็เยอะ ไปกระทั่งคนทั่วไปยากดีมีจนครับ
เป็นที่รวมคนทุกสายที่มีความหลงใหลในสิ่งเดียวๆกัน

ขอแค่มี passion มีน้ำใจต่อกัน อยู่กันอย่างสร้างสรรค์ สังคมบอร์ดนี้จึงน่าอยู่
ผมก็ตามอ่านหลักๆก็บอร์ดนี้เหมือนกันครับที่อื่นๆไม่น่ารักเหมือนคนที่นี่  :)

อาจไม่ตรงคำถาม แต่แค่อยากบอก ขออภัยนะครับ  ;D

ไม่ใช่ไม่ตรงคำถามหรอกครับ

ผมคิดว่าตรงเป๊ะเลยทีเดียว

สิ่งที่ผู้ชายชอบในโลกนี้มีแค่ 3 อย่างเท่านั้น

รถ ผู้หญิง กีฬา

ออฟไลน์ koko86

ถ้าเราหลงไหลอะไรซักอย่างนึง ถึงแม้ไม่ได้เป็นเจ้าของมัน แค่เสพย์ข้อมูล เห็นภาพ ทดลองนั่ง ก็มีความสุขแล้วครับ

ผมเองก็ชอบรถตั้งแต่เด็กๆอ่านหนังสือหนังสือยานยนต์เล่มเก่าๆกระดาษเหลืองๆของพ่อตั้งแต่อยู่ป2-3 ก็เป็นความหลงไหลตั้งแต่ตอนนั้นมา 

ความหลงไหลแบบถึงแม้จะยังไม่ได้ครอบครองแต่มันมีประโยชน์มากนะครับมันเป็นแรงผลักดัน ทำให้เราพัฒนาตัวเองได้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องภาษา ที่ปัจจุบันมีweb site เมืองนอก หรือyou tubeที่ตั้งใจอ่าน ตั้งใจฟังมากมาก  พอเวลาผ่านไปเรื่อยๆก็เฮ้ย ภาษาอังกฤษเราดีขึ้นแฮะ นอกจากนี้มันยังเป็นแรงบันดาลใจในการทำธุระกิจและลงทุนให้สำเร็จเอาตัวเองออกจากcomfort zone เพื่อให้ได้สิ่งที่ฝันมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2017, 12:15:03 โดย koko86 »

ออฟไลน์ dekdemo

ติดตามข่าวสารรถทุกวัน เป็นเรื่องที่ดีสิครับ ทันสมัยดี

ออฟไลน์ ariazero

สิ่งที่ผู้ชายชอบในโลกนี้มีแค่ 3 อย่างเท่านั้น

ช่ายครับ
ผมก็อยากขับ เหมือนกัน

Ferarri 488
Mercedes AMG c63s coupe

มีความฝันดีแล้วครับเดียวมันก็เป็นจริง

ขอแค่มีเดียวมันถึงเองครับ

อย่าทิ้งนะ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ palma

บางคนก็ว่า  "รถ เครื่องเสียง ปืน" ครับ แล้วแต่สไตล์
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมรักรถมากกว่ารักแฟนอีกครับ

เงินไม่มี รายได้ไม่มาก แต่ชอบเรื่องรถครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tew

ใช่ครับมีฝันทำให้เราต้องเดินไปหาฝัน อาจจะได้แค่ครึ่งหนึ่งของฝัน ก็ยังดีกว่าไม่ได้เลย ขอตัวออกไปซื้อล๊อตเตอรี่สักสามสี่ใบก่อนครับ ลงท้ายเลขอะไรดีครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมก็เป็นอย่าว่าแต่ จขกท. เลยครับ คนชอบรถเป็นหมดแหละสุดท้ายใครจะตามฝันได้ก็อยู่ที่ฐานะทางการเงิน

ออฟไลน์ J a Y

• Newbie
  • *
ความชอบ ความฝัน ไม่ได้มีการแบ่งกั้นด้วยระดับรายได้หรอกครับ
ถ้ามันทำให้เรามีความสุขได้ ยิ้มได้ มันก็เป็นเรื่องดีซะอีก มีโมเม้นต์เล็กๆที่ทำให้เรามีความสุข  ::)

ออฟไลน์ ProVaMed

ชอบ ทัศนคติ ของแต่ละท่านๆ ครับ  :D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถูกรางวัลที่ 1 งวดนี้ก็พร้อมซื้อทันทีล่ะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ps000000

ผู้ชายก็ไม่พ้นเรื่องรถ เรื่อง ฯลฯ ตามสไตล์

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมนึกถึงคำๆนี้ครับ "ตีลูกให้ถึงดวงจันทร์ ถึงพลาดก็ยังอยู่ท่ามกลางดวงดาว"

ถึงตอนนี้จะเอารถในฝันมาครอบครองไม่ได้ แค่ได้เห็น ได้อ่าน ได้พบเพื่อนใหม่ๆที่ชอบเหมือนๆกัน ก็ฟินระดับนึงแล้วครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Auto

อดีตผมก็เคยเป็นครับเพราะชอบเรื่องรถมาก  อยู่ในแวดวงนี้ร้อนวิชา แต่รายได้ไม่สูงนัก    รถที่ใช้ก็เก่ามาก
        ตอนนี้รายได้สูงขึ้นเวลาติดตามรถน้อยลง   ถ้าจะซื้อรถซักคันคิดเรื่องความคุ้มค่าเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ 6162002

วันนี้ไม่มี  ต่อไปก็ไม่แน่  ศึกษาไว้ก่อน ไม่ผิดอะไรครับ

ออฟไลน์ lay

เป็นเหมือนกันครับ  ตอนเป็นเด็ก ต้องไปยืนอ่านที่ร้านหนังสือประจำ อ่านไปหลายฉบับ แล้วก็ ช่วยซื้ออุดหนุนเขาเล่มเล็กๆถูกๆ1เล่ม

ออฟไลน์ TRcdi

เรื่องรายได้ ไม่ขอกล่าวถึง
แต่ถ้าติดตามข่าวสารรถทุกวันนี่ ใช่เลยครับ

ไม่ว่ารถถูกรถแพง รถเก่ารถใหม่
ดูได้ดูดี อยากมีอยากได้ไม่สิ้นสุด
จนที่บ้านบอก

"ถ้าบ้าจี้ซื้อรถตามมรึง ตอนนี้บ้านล่มจมไปแล้ว"
555 

ออฟไลน์ kiwiwi

ถูกรางวัลที่ 1 งวดนี้ก็พร้อมซื้อทันทีล่ะครับ

ต้องมาแย่งกันหน่อยแล้วครับ 55555
ผมนี่เข้ามา headlight ทุกวันที่ล๊อตเตอรี่ออกตลอด

ออฟไลน์ brownie

เว็ปนี้อ่านทุกวัน ซึมเข้าเส้นทุกวันๆ สุดท้ายเหมือนมีแรงผลักดันได้เสียตังจนได้
เมียถามจะซื้อรถใหม่มาทำไมที่จอดไม่มีแล้ว ได้แต่ตอบว่ามีความสุขครับ :)

ออฟไลน์ Symphonic

ก็ไม่เห็นแปลกนี่ครับ  เรื่องระดับของรายได้ไม่ได้เป็นตัวจำกัดความชอบนี่ครับ

ชอบคือชื่นชอบ ชื่นชม ไม่ได้แปลว่าชอบแล้วต้องซื้อนี่ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ไม่เห็นผิดเลยครับ ยิ่งอ่านยิ่งศึกษายิ่งมีความรู้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ชอบเรื่องรถครับ อ่านที่นี่ ได้ความรู้เยอะดี แล้วได้เห็นน้ำใจ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เหมือนผมเลยคับ ผมก้ยังไม่มีความสามารถจะซื้อรถใหม่ได้หรอก แต่ด้วยความชอบ ความหลงไหลในเรื่องยานยนต์มากๆ ก้จะชิบเวบบอร์ดรถ ชอบดูรถสวยๆ ชอบซื้อนิตยสารรถ ดูรถสวยๆงามๆแล้วมันมีความสุขคับ ผมว่าหลายคนก้เป็นเหมือนผมนี่แหละ คือประเภทบ้ารถ หรือ car mania คือ ได้เห็นรถสวยๆก้มีความสุข ถึงแม้จะไม่ได้เป็นเจ้าของ คือแบบความชอบมันฝังใน DNA ไปแล้ว อิอิ ;D