ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีเงินเดือนประจำ เช่ารถสนามบิน เที่ยวเชียงใหม่ ภูเก็ต ได้ไหมครับ  (อ่าน 4485 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยมีประสบการณ์ ต้องดำเนินการยังไงบ้างครับ
พี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
สมัยผมเป็นนิสิตไปเที่ยวเชียงใหม่กับเพื่อนๆก็เช่ารถได้ครับ ลองหาร้านตาม Facebook ดูเดี๋ยวนี้มีเยอะมากๆ
ครั้งแรกได้ Sonic วันละ 700 ไปปีทันมาได้ March ใหม่ๆ เลย วันละ 900 ไม่รวมน้ำมันครับ
Vios/City/2/Jazz วันละพัน Juke/HRV ประมาณ1300 ครับ Fortuner/Camry ประมาณ 2500

การเช่าก็ปกติโทรนัดร้านรับรถ เตรียมใบขับขี่ ตรวจรับรถ+เอกสาร ตอนคืนก็เติมเต็มถังโทรนัดคืนครับ ง่ายมากๆ
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ผมเพิ่งไปภูเก็ตมาเดือนที่แล้ว เช่ารถhonda jazz วันละ1000บาท น้ำมันต่างหาก  เช่าไว้3วัน เขาเก็บตังก่อนเลย พร้อมบัตรเคดิตด้วย เขาถ่ายเอกสารไว้ ผมถามเขาว่าไม่มีบัตรเคดิตจะเช่าได้มั้ย เขาบอกไม่ได้ครับ  สรุปคือ แค่มีเงินกับบัตรเคดิตจบครับ

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
แค่มีเงินกับบัตรเครดิตก็พอครับ
แต่เค้าจะกันวงเงินบ้ตรเครดิตไว้1-20,000ก่อน
ถ้าตอนส่งรถคืนไม่มีความเสียหายอะไรเค้าจะวอยคืน ครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

แค่มีเงิน ใบขับขี่ กับบัตรเครดิตก็พอแล้วครับ..

ออฟไลน์ ariazero

1.ใบขับขี่
2.บัตรประชาชีครับ
3.บัตรเครดิต มีวงเงินให้กันเกิน 5,000 (ต้องเป็นชื่อเรานะ)

เช่น Budget เช่า

1. Vios วันละประมาณ 1,000  และถ้าเป็น ศุกร์ เสาร อาทิตย์ จะCharge เพิ่ม (รู้สึกช่วง เทศกาลก็Charge) แบบ + เพิ่ม 300 -500 มั้ง

2. มีประกัน ให้เลือก 2 รูปแบบ

2.1 Deduct นี่คือ ถ้าชนแล้วเราผิด เราจะต้องเสียเงินส่วนแรก ไม่เกินเท่าที่เขากำหนด ทั้งที่มี คู่กรณีและไม่มี (เช่น ครูด เสา) จำได้ว่าไม่เกิน 8,000 หรือ 10,000 นี่แหละ
2.2 No Deduct อันนี้ไม่ว่าเราจะผิดหรือไม่ไม่ต้องทำอะไรเลย ทางประกันรับผิดชอบหมด ส่วน Step หาอ่านใน Pantip จ้า(ไม่เคยเคลมแบบนั้นเลย)

สำหรับผมนะครับ สะดวกมากๆเลยอ่ะ เดียวนี้ โทรไปถามเขาก็ได้ครับ ว่าถ้าเราเป็น นักเรียนแล้ว ไม่มีบัตรเครดิตต่องทำอย่างไร? หรือยังไง ถึงจะเช่าได้

สู้ๆครับ อยากได้ต้องพยายามหน่อย  ;)

แต่ละเจ้าของบริการรถเช่าราคาไม่เหมือนกัน ยอดฮิตก็ Budget / Avis /Hertz /Sixth 
เจ้ารองๆก็ Chic / Ecocar บลาๆ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ CNX

หรือจะใช้บริการรถเช่า พร้อมคนขับ
ค้นหาเพจเฟสบุก มีหลายเจ้า ให้บริการครับ
พาเที่ยวทุกที่ แล้วแต่ตกลง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ lepon

• **
ไม่มีบัตรเครดิตก็เช่ารถของบริษัทท้องถิ่นนั้นๆ ได้
เอกสาร : ใบขับขี่ / ตั๋วเครื่องบินไป-กลับ
ค่าใช้จ่าย : ค่าเช่าตามจำนวนวันเช่า (หลายเจ้าไม่ต้องวางเงินค้ำประกัน)

ภูเก็ต มีนะ ผมเคยใช้บริการ ..  ลองหาดู ข้อมูลจาก www
ไม่น่าจะยากเกินไป เจ้าไหนน่าสนใจก็โทรถามรายละเอียด

ออฟไลน์ No Trespassing

ได้ครับ

เชียงใหม่ / ภูเก็ต / กระบี่ ผมเช่าประจำกับบริษัทท้องถิ่นอยู่ ไม่ต้องจ่ายบัตร

ขอแค่มีไฟลท์ กับ บัตรประชาชน แล้วก็ค่ารถก็พอ (แต่หลังๆที่เชียงใหม่ถ้าไม่ใช่ ลค.ประจำ จะขอมัดจำ 5,000 บาทไว้ด้วย)

ไม่ขอบอกว่าที่ไหนนะครับ ลองหาตามเว็บดูแล้วกันครับ

ออฟไลน์ ____/หมี'

• **
  • ♯^w^♯
ตอนพฤษภาคมผมไปเที่ยวภูเก็ตมา ตอนแรกก็ดูเจ้าดังๆ ที่โปรโมทโปรโมชั่น ECO CAR 499 บาท/วัน
เห็นราคาแล้วรีบกดไปจองแทบไม่ทัน แต่พอไปอ่านเงื่อนไขต่างๆ ค่อยข้างมีรายละเอียดปลีกย่อยพอสมควร เช่น จ่ายค่าประกันภัยเพิ่ม
หรือ HOLD วงเงินบัตรเครดิตไว้เป็นค่ามัดจำ (10,000 บาท) เอกสารประกอบ ก็บัตรประชาชน ใบขับขี่ และบัตรเครดิต ตัวจริงเลยตัดใจไม่เอา

เลยไปลองหาเจ้าท้องถื่นดู ก็มีเยอะพอสมควรส่วนมากร้านก็อยู่ฝั่งตรงข้ามสนามบิน หรือเดินออกอาคาร ผดส.ขาออก ก็จะมีคนเอารถมาเสนอ
ร้านที่ผมเช่า ผมเช่าวีออส แจ้งไฟลท์บิน ไม่ต้องมัดจำ จ่ายแค่ค่าเช่ารถ กับถ่ายบัตรประชาชนไว้แค่นั้น วันละ 900 รวมประกัน วันคืนคืนน้ำมันเต็มถัง
-----------------
ส่วนเชียงใหม่นี่ไม่เคยเช่านะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าภูเก็ต ผมเคยเช่าอ้วนซ่ากับคนปล่อยเช่าแบบส่วนตัวมาแล้วครับ

ไม่รูดบัตร แต่เก็บประกัน 5000
ในค่าเช่า 1000 รวมประกันแล้ว

ส่วนเชียงใหม่จะมีพวกรถครอบครัวให้เช่ารูปแบบบริษัทเยอะกว่าครับ ^^

ออฟไลน์ TrippleA

• **
มี 2 ทางให้เลือกครับ

ทางเลือกแรก เช่ากับบริษัทรถที่มีชื่อเสียง ต้องมีบัตรเครดิตมัดจำ แม้ว่าจะซื้อ voucher มา ทุกวันนี้มัดจำ 8000-10,000 นึง (เมื่อก่อนมัดจำ 20,000 ) แล้วก็เสียค่าเช่าผ่านบัตรหรือเงินสด บางเจ้าไม่รับเงินสดเลย

ทางเลือกที่สอง ก็เป็นรถเช่าท้องถิ่น โดยมากใช้แค่บัตรประชาชน ใบขับขี่ แล้วก็ค่าเช่า อาจจะโดนยึดบัตรประชาชนเอาไว้ จะมีทุกสนามบินใหญ่ๆ และเกือบทุกสนามบิน แต่ต้องเดินออกมาด้านนอกๆ นิดนึง มีบางที่ก็วางเคาเตอร์เป็นเรื่องเป็นราวเลย

ไม่จำเป็นต้องเป็นพนักงานเงินเดือนอะไรเลยครับ เพียงแต่หากเช่าในนามบริษัท ผู้ให้เช่าจะปล่อยง่ายกว่าและไว้ใจมากกว่า ไม่ค่อยถามอะไรมากในบางที่  หากเช่าในนามส่วนตัวเคยเห็นบางที่เขาขอดูหรือถามเที่ยวบินขากลับอะไรด้วยในบางที่

ออฟไลน์ AkE

มี 2 ทางให้เลือกครับ

ทางเลือกแรก เช่ากับบริษัทรถที่มีชื่อเสียง ต้องมีบัตรเครดิตมัดจำ แม้ว่าจะซื้อ voucher มา ทุกวันนี้มัดจำ 8000-10,000 นึง (เมื่อก่อนมัดจำ 20,000 ) แล้วก็เสียค่าเช่าผ่านบัตรหรือเงินสด บางเจ้าไม่รับเงินสดเลย

ทางเลือกที่สอง ก็เป็นรถเช่าท้องถิ่น โดยมากใช้แค่บัตรประชาชน ใบขับขี่ แล้วก็ค่าเช่า อาจจะโดนยึดบัตรประชาชนเอาไว้ จะมีทุกสนามบินใหญ่ๆ และเกือบทุกสนามบิน แต่ต้องเดินออกมาด้านนอกๆ นิดนึง มีบางที่ก็วางเคาเตอร์เป็นเรื่องเป็นราวเลย

ไม่จำเป็นต้องเป็นพนักงานเงินเดือนอะไรเลยครับ เพียงแต่หากเช่าในนามบริษัท ผู้ให้เช่าจะปล่อยง่ายกว่าและไว้ใจมากกว่า ไม่ค่อยถามอะไรมากในบางที่  หากเช่าในนามส่วนตัวเคยเห็นบางที่เขาขอดูหรือถามเที่ยวบินขากลับอะไรด้วยในบางที่
ถูกต้องคับ ตามนี้ก้มีอีกอย่างถ้าเป็นท้องถิ่น เค้าจะให้เราเอาเงินสดจ่ายค่ามัดจำเลย แล้วคืนรถถึงคืนให้ เช่าได้คับ ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
Why not
ถ้ามีเงินวางมัดจำ หรือบัตรเครดิต guarantee ก็จบครับ

ออฟไลน์ SM.

เช่ากับเจ้าที่ร่วมกับสายการบินสิครับ จะได้ราคาพิเศษหน่อย ถ้ามีบัตรเครดิตก็ง่ายหน่อย แค่ไปติดต่อ แล้วเค้าจะรูดเป็นเงินประกันไว้ครับ พอเราส่งคืนรถ ก็ได้เงินประกันคืน

ออฟไลน์ paeybu

เชียงใหม่หาในเฟสเลย​ ไม่ต้องค้ำเงินไม่ต้องมีบัตรเครดิต​ เอาตรงๆง่ายกว่าเช่ามอไซอีก

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งไปภูเก็ตมาเดือนที่แล้ว เช่ารถhonda jazz วันละ1000บาท น้ำมันต่างหาก  เช่าไว้3วัน เขาเก็บตังก่อนเลย พร้อมบัตรเคดิตด้วย เขาถ่ายเอกสารไว้ ผมถามเขาว่าไม่มีบัตรเคดิตจะเช่าได้มั้ย เขาบอกไม่ได้ครับ  สรุปคือ แค่มีเงินกับบัตรเคดิตจบครับ
ให้เขาถ่ายบัตรเครดิตไปน่ากลัวนะครับ เกิดได้รหัสไป เอาไปซื้อของ online ได้เลย
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013