ผู้เขียน หัวข้อ: Civic พบปัญหาใหม่แล้วครับ ที่ปัดน้ำฝนฝั่งคนขับปัดไม่สะอาดครับ  (อ่าน 12263 ครั้ง)

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
เนื่องด้วยผมพึ่งจะออก Civic Hatchback มาได้ 2 เดือนครับ แล้วที่ปัดน้ำฝนฝั่งคนขับปัดไม่สะอาด
ผมจึงนำรถเข้าศูนย์ ศูนย์ก็แจ้งให้ทราบว่า ยางปัดน้ำฝนเป็นของสิ้นเปลืองเคลมไม่ได้นะครับ ได้แต่ทำความสะอาดให้
สรุปหลังทำความสะอาดก็ปัดเกลี้ยงขึ้นในระดับนึง วันรุ่งขึ้นก็เป็นอาการเดิมอีก ผมก็นำรถเข้าศูนย์เดิมอีกครั้ง
ศูนย์บอกว่าถ้าแจ้งอาการเดิมสงสัยต้องมีอะไรแปลกๆแล้ว คราวนี้ศูนย์เลยเช็คกับรถที่นำมาจอดรอเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จำนวน 2 คันครับ
สรุปว่าเป็นที่ตำแหน่งเดียวกันทั้ง 2 คันเลย ศูนย์เลยให้ผมแจ้งไปยังลูกค้าสัมพันธ์ของฮอนด้าครับ ขณะนี้ผมแจ้งไปแล้ว แต่ไม่รู้ว่าเรื่องจะเงียบไหม
ผมสงสัยมากเลยไปถามคนในคลับมาว่าพบปัญหานี้กันไหม ส่วนใหญ่บอกว่าเป็นครับ แต่ยังไม่ได้รับการแก้ไขใดๆ จากฮอนด้าเลยครับ

ใครที่จะซื้อผมเลยมาเตือนว่า civic ยังมีปัญหาเรื่องนี้อยู่นะครับ แต่ defect อื่นแทบจะไม่พบแล้วครับ

ขอบคุณครับ
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ไม่ใช่ defect ครับ honda พยายามแย่งจุดขาย benz  ;D

ออฟไลน์ pongsak_877

ลองเปลี่ยนยางปัดน้ำฝนหรือยังครับ ข้างทางเส้นละ 50 บาทเอง สะอาดกริ๊บ

• **
ลองเปลี่ยนยางปัดน้ำฝนหรือยังครับ ข้างทางเส้นละ 50 บาทเอง สะอาดกริ๊บ

นั่นแหละครับที่อยากจะลอง แต่ถ้าไม่หายเนี่ยก็ไม่รู้จะไปทางไหนต่อ แต่ถ้าเป็นทุกคัน honda ควรจะแก้ไขอะไรหรือเปล่าครับ
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

• **
ไม่ใช่ defect ครับ honda พยายามแย่งจุดขาย benz  ;D

ผมว่า Honda ควรจะปล่อยนะครับ อันนั้นเป็นวิถีทางของ benz เค้า ไม่ควรจะเลียนแบบ :)

ออฟไลน์ ariazero

ลั่นแบบ after shock  ;D
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
หากคันอื่นๆ  เป็นที่ตำแหน่งเดียวกัน (ด้านคนขับ) แสดงว่ามันไม่ปกติ ฮอนด้า ต้องแก้ไข
น้ำหนักกดทับน้อยไปรึเปล่า?

• **
หากคันอื่นๆ  เป็นที่ตำแหน่งเดียวกัน (ด้านคนขับ) แสดงว่ามันไม่ปกติ ฮอนด้า ต้องแก้ไข

ตอนแรกผมก็ว่าเป็นที่การกดทับ แต่ช่างบอกว่าไม่ใช่แน่ๆ เพราะขาไปมันปัดไม่เหลือคราบน้ำครับ มันจะเป็นคราบตอนวิ่งกลับเท่านั้น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
น่าจะเป็นที่คุณภาพยางอ่ะครับ อาการแบบที่คุณว่ารถผมก็เพิ่งเป็นนะ แต่รถผม 1 ปี 8 เดือนแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ยางเสื่อมหรือเปล่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ลองซื้อพวกน้ำยางกันน้ำเกาะที่กระจกมาเช็ดดูครับ

บางที่ไม่ได้เป็นที่ยางปัดน้ำฝนแต่เป็นที่พื้นผิวกระจก

• **
ยางเสื่อมหรือเปล่าครับ

รถ 2 เดือนเองครับ ไม่น่าเสื่อม ช่างบอกว่ายังนิ่มมาก ขาไปมันเรียบ แต่ขากลับมันกลับมีคราบน้ำ
แต่พอผมบอกงั้นเคลมไม่ได้ใช่ไหม งั้นผมซื้อใหม่ ถ้าไม่หายใครจะรับผิดชอบ เงียบกริบเลยครับ

ลองซื้อพวกน้ำยางกันน้ำเกาะที่กระจกมาเช็ดดูครับ

บางที่ไม่ได้เป็นที่ยางปัดน้ำฝนแต่เป็นที่พื้นผิวกระจก

ผมเคลือบ GLACO ตั้งแต่วันแรกที่ออกศูนย์ล่ะครับ ไม่หายครับ

ออฟไลน์ Joe NG

คราบน้ำที่ใบปัดดึงน้ำกลับมาจากฝั่งขวาใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ของผมก็เป็น

ออฟไลน์ tatum0022

555 รถผม ทั้ง w204 และ คันใหม่ w213 เป็นเหมือนกันทั้งคู่ ปัดกระโดดประจำ 5555
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

• **
คราบน้ำที่ใบปัดดึงน้ำกลับมาจากฝั่งขวาใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ของผมก็เป็น

รุ่นนี้หรอครับ?

ออฟไลน์ norrarac

ของผม Altis ก็เป็นครับ ขาไปสะอาด พอกลับมาเก็บ อ่าว ไม่สะอาดซะงั้น
นึกว่าเป็นรถผมคันเดียวนะเนี่ย กำลังจะไปซื้อ 3M มาเปลี่ยนอยู่เนี่ยครับ

ออฟไลน์ champyadme

ตอนแรกผมก็ว่าเป็นที่การกดทับ แต่ช่างบอกว่าไม่ใช่แน่ๆ เพราะขาไปมันปัดไม่เหลือคราบน้ำครับ มันจะเป็นคราบตอนวิ่งกลับเท่านั้น

ฮอนด้าที่ใช้อยู่ (รถเก่า 17ปี กับ 10ปี) ก้อาการแบบนี้ทั้ง 2 คันครับ
เปลี่ยนยางใหม่ 2-3 รอบแล้ว ขาไปเนียนกริ๊บ ขากลับเละ
.
.
.
ผมว่า คงไม่ใช่ดีเฟคของรุ่น คงเป็นดีเฟคของยี่ห้อมั้งครับ 55

• **
ของผม Altis ก็เป็นครับ ขาไปสะอาด พอกลับมาเก็บ อ่าว ไม่สะอาดซะงั้น
นึกว่าเป็นรถผมคันเดียวนะเนี่ย กำลังจะไปซื้อ 3M มาเปลี่ยนอยู่เนี่ยครับ

ครับ ผมก็ว่าจะหายี่ห้ออื่นมาเปลี่ยนอยู่ครับ เพราะช่างยังบอกว่าของศูนย์จะเปลี่ยนกี่อันก็เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลองเอาของแอคคอร์ดมาใส่ครับ ของดีจริง แต่ไม่รู้ใส่ได้ไหม

ออฟไลน์ nuntapon.s

เอาจริงๆนะครับ  เป็นตั้งแต่fdแล้วตั้งแต่กระจกบานหน้ามันใหญ่ขึ้นมามากๆบวกกับก้านใบปัดเปลี่ยนเป็นแบบโครงพลาสติก  ปัดไม่เกลี้ยงบางคันก็ใบปัดกระโดด

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเป็นอาการแบบปัดไม่เกลี้ยงมันเหมือนแถบยางเริ่มเสื่อมครับ เอาไปเปลี่ยนแถบยางใหม่น่าจะหาย
แต่ก็แปลกดี.....รถใหม่ทำไมยางปัดน้ำฝนเสื่อมแล้ว ไม่อยากจะเดาต่อ...

• **
ถ้าเป็นอาการแบบปัดไม่เกลี้ยงมันเหมือนแถบยางเริ่มเสื่อมครับ เอาไปเปลี่ยนแถบยางใหม่น่าจะหาย
แต่ก็แปลกดี.....รถใหม่ทำไมยางปัดน้ำฝนเสื่อมแล้ว ไม่อยากจะเดาต่อ...

ยางไม่เสื่อมครับ นิ่มใหม่มาก เพราะขาปัดไปมันไม่เหลือคราบน้ำครับ แต่ขากลับดันมีคราบน้ำโผล่มา

ออฟไลน์ phatta

คันที่บ้านปัดเรียยร้อยดีในช่วงแรก
แต่พอปัดไปสักพักปลายล่างขวาคนขับเริ่มกระพือ
คือพอฝนหนาเม็ดกระพือเลย แต่ก็ปัดสะอาดครับ
ขัดกระจกก็แล้ว ตอนแรกคิดว่าเป็น เพราะ wax
เข้าศูนย์เหมือนแค่ล้างๆ
เลยปล่อยไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2017, 21:09:17 โดย phatta »

ออฟไลน์ kenny523

ยังดีที่เขาให้แจ้งลูกค้าสัมพันธ์ต่อ ของ w205 ปัดดังปั๊กๆ ฉีดน้ำช่วยจนขี้เกียจฉีด บอกปัญหาที่ศูนย์ได้คำตอบ " เป็นทุกคันครับ" ......แล้วไม่คิดจะแก้กันเลยเหรอ 5555 กรรมแท้

ออฟไลน์ akewizard

ยางไม่เสื่อมครับ นิ่มใหม่มาก เพราะขาปัดไปมันไม่เหลือคราบน้ำครับ แต่ขากลับดันมีคราบน้ำโผล่มา

ก็อาการแบบที่ปัดกลับมาแล้วดึงคราบน้ำมาด้วยนั่นล่ะครับ ที่ผมทักว่าอาการมันเหมือนยางเสื่อม
แนะนำว่าลองเปลี่ยนแถบยางดูครับ อันที่ขายตามข้างทางอันละ 50 บาทก็ได้

ออฟไลน์ cresendo31

• Newbie
  • *
เนื่องด้วยผมพึ่งจะออก Civic Hatchback มาได้ 2 เดือนครับ แล้วที่ปัดน้ำฝนฝั่งคนขับปัดไม่สะอาด
ผมจึงนำรถเข้าศูนย์ ศูนย์ก็แจ้งให้ทราบว่า ยางปัดน้ำฝนเป็นของสิ้นเปลืองเคลมไม่ได้นะครับ ได้แต่ทำความสะอาดให้
สรุปหลังทำความสะอาดก็ปัดเกลี้ยงขึ้นในระดับนึง วันรุ่งขึ้นก็เป็นอาการเดิมอีก ผมก็นำรถเข้าศูนย์เดิมอีกครั้ง
ศูนย์บอกว่าถ้าแจ้งอาการเดิมสงสัยต้องมีอะไรแปลกๆแล้ว คราวนี้ศูนย์เลยเช็คกับรถที่นำมาจอดรอเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จำนวน 2 คันครับ
สรุปว่าเป็นที่ตำแหน่งเดียวกันทั้ง 2 คันเลย ศูนย์เลยให้ผมแจ้งไปยังลูกค้าสัมพันธ์ของฮอนด้าครับ ขณะนี้ผมแจ้งไปแล้ว แต่ไม่รู้ว่าเรื่องจะเงียบไหม
ผมสงสัยมากเลยไปถามคนในคลับมาว่าพบปัญหานี้กันไหม ส่วนใหญ่บอกว่าเป็นครับ แต่ยังไม่ได้รับการแก้ไขใดๆ จากฮอนด้าเลยครับ

ใครที่จะซื้อผมเลยมาเตือนว่า civic ยังมีปัญหาเรื่องนี้อยู่นะครับ แต่ defect อื่นแทบจะไม่พบแล้วครับ

ขอบคุณครับ

อยู่ Rig ไหนครับ

• **

ขอบคุณครับ

อยู่ Rig ไหนครับ

ถ้าในรูปน่าจะเป็น Zawtika ที่พม่าครับ

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• **

คิดได้ไง  เอา ฮาาาาา ใช่ไหมครับ

.

• **

คิดได้ไง  เอา ฮาาาาา ใช่ไหมครับ

.

ไม่เอาฮาครับ จริงจัง กับรถแค่ 2 เดือนปัดไม่สะอาดล่ะ เคลมก็ไม่ได้ เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง ผมว่ามันไม่ใช่ล่ะ แล้วเป็นจุดเดียวกันในทุกคัน ผมว่าฮอนด้าต้องปรับปรุงอะไรบ้างล่ะ ขนาดช่างศูนย์ยังส่ายหัวเลยครับ

ออฟไลน์ Diogo

ของผม FD เปลี่ยนยางของศูนย์ก็หายแค่ 2-3 เดือนเองครับ ซื้อก้านใหม่ในเว็บออนไลน์ 350 คู่หนึ่งดีอยู่ 1 อาทิตย์เป็นอีกแล้ว เลยซื้อก้านของ 3M ก็ยังเป็น ทั้งหมดนี่คือเปลี่ยนยกก้านเลยนะครับ
        ไม่รู้ตอนนี้ตัวใหม่ยังใช้ของ MITSUBA ไหมเพราะของ FD ทั้งตัวก้านและยางเป็นของ MITSUBA มีพิมพ์นูนที่เนื้อยางเลย
สงสัยผมคงต้องเปลี่ยนกระจกบังลมหน้าไม่ก็เปลี่ยนคันละหล่ะ เอาใจช่วยนะครับ