ผู้เขียน หัวข้อ: EV จีน VS ญี่ปุ่น คุณว่าใครเก่งกว่ากัน  (อ่าน 10978 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
EV จีน VS ญี่ปุ่น คุณว่าใครเก่งกว่ากัน
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 14:47:22 »
ถ้าเป็นเรื่องเครื่องยนต์สันดาปแน่นอนว่าญี่ปุ่นเทคโนโลยีนำจีนอยู่พอสมควร

แต่ในยุคถัดไปที่เป็นยุคของ EV รถยนต์ไฟฟ้านั้น จีนทำมานานแล้วและรัฐบาลสนับสนุนรถยนต์ไฟฟ้าจริงจังมากๆ มีหลากหลายยี่ห้อจนเป็นตลาดรถยนต์ไฟฟ้าที่ใหญ่ที่สุดในโลกในปัจจุบัน ทั้ง Passenger cars และขนส่งมวลชน

ญี่ปุ่นขายเครื่องยนต์สันดาปมานานไม่ค่อยอยากจะโดดข้ามไป EV เร็วนัก โดยเฉพาะโตโยต้าที่พยายามยื้อสุดชีวิตในช่วงที่ผ่านมา เอะอะก็จะ Hybrid ไว้ก่อน พยายามจะข้ามไป Fuel Cell แต่ก็ล้มเหลว จนสุดท้ายก็ต้องมาเส้นทางไฟฟ้าตามกระแส มีแค่ Nissan ที่เตรียมการไว้ก่อนชาวบ้านนานหลายปี มี Nissan Leaf และ REEV อย่าง Note epower เข้ามาในช่วงรอยต่อ ส่วน Honda ก็มี Clarity เป็นหัวหอก ในการทำตลาดรถไฟฟ้า

คุณมีความเห็นอย่างไรในช่วงยุคถัดไปในอีก 10 ปีข้างหน้า ระหว่าง

1. ยังไงญี่ปุ่นก็ต้องเก่งกว่าจีน เพราะแบรนด์ญี่ปุ่นมีมานานกว่า ทำรถมานานกว่า ต่อให้เริ่มทีหลังก็ต้องไปได้เร็วกว่า
2. จีนน่าจะทำรถยนต์ไฟฟ้าได้ดีกว่าเพราะมีการใช้งาน จำหน่ายมากกว่า น่าจะมีโอกาสปรับปรุงตัวสินค้าให้มีคุณภาพมากกว่า

ออฟไลน์ akewizard

Re: EV จีน VS ญี่ปุ่น คุณว่าใครเก่งกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:12:14 »
ญี่ปุ่นเขาพัฒนารถ EV ตั้งแต่สมัยที่มี Tamiya แล้วนี่ครับ แถมเป็น AWD ด้วยนะ
(แซวเล่นนะครับ)  :P

ออฟไลน์ xman2029

Re: EV จีน VS ญี่ปุ่น คุณว่าใครเก่งกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:14:42 »
ผมว่าจีนชนะญี่ปุ่นแน่นอนสำหรับรถไฟฟ้า รถไฟฟ้าหัวใจสำคัญมันอยู่ที่ แบตเตอรี่ ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน โดยเฉพาะด้าน ความจุ จำนวนครั้งของการชาจ เวลาที่ใช้ในการชาจ ปัจจุบัน มีเทคโนโลยีแบตเตอรี่ต่างๆอยู่ใน lab ชั้นนำทั่วโลก เพียบอยู่ที่ค่ายไหนจะชื้อและมาพัฒนาจนสามารถผลิตเป็นจำนวนมากในราคาไม่สูงมากได้ก่อน ใครทำได้ก็ชนะ แต่ผมเอนมาทางจีนเพราะ กำลังคน+ทรัพยากรโดยเฉพาะเงินทุน ของจีนตอนนี้เหนือกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:30:16 »
ญี่ปุ่นเขาพัฒนารถ EV ตั้งแต่สมัยที่มี Tamiya แล้วนี่ครับ แถมเป็น AWD ด้วยนะ
(แซวเล่นนะครับ)  :P

โอ๊ย  ฮาาาาา

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:32:45 »
คิดว่าจีนนะครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:40:12 »
จีน +1

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:52:03 »
ผมว่า EV จีนเปิดตลาดก่อนทำได้ถูกกว่า ขายดีกว่า คุณภาพต่ำกว่า

แต่ญี่ปุ่นทนกว่า สเถียร์กว่า แพงกว่า

EV อเมริกา(tesla) น่าจะดีกว่าญี่ปุ่น รวมถึงแพงกว่า

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:53:01 »
จีนไปไวกว่า เทคโนโลยีดีกว่า
แต่สิบปี ในไทย ผมว่ายังไวไป ที่จีนจะมาแย่งตลาดจากญี่ปุ่น คนไทยยังจะนิยมญี่ปุ่นมากกว่าครับ
ผมก็ยังเลือกญี่ปุ่นนะ ของใหม่ๆเพิ่งเข้ามา ยังไม่ไว้ใจพอครับ นอกจากเรื่องเทคโนโลยี ยังมีเรื่องอื่นๆอีก ซึ่งเรื่องอื่นๆที่ว่า ผมยังไว้ใจญี่ปุ่นมากกว่าอยู่ดี

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 15:58:27 »
ดูตัวอย่าง consumer electronics ว่าตอนนี้เป็นไง วงการ EV มันจะเป็นแบบนั้นครับ

ใครยังซื้อ smart phone แบรนด์ยุ่นที่มีชื่อเสียงทำของอิเล็กทรอนิกส์มานานบ้าง หรือไป  Huawei, Xiaomi, Oppo etc... หน้าใหม่กันแล้ว...

จะเห็นว่าแบรนด์เก่าแก่ มาก่อนไม่สำคัญครับ 

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 16:18:39 »
จีนเหนือกว่าตรงการตั้งราคา ราคาไม่แพงมากนัก เห็นหลายๆรุ่นหลายยี่ห้อราคาหลักแสนบาท

ถึงแม้เทคโนโลยีบางอย่างจะไม่ได้โดดเด่น หรือล้ำสมัยเหมือนรถไฟฟ้าค่ายอื่นๆ อย่าง Tesla แต่เข้าถึงได้ง่ายกว่า

แต่ก็มีบางยี่ห้อครับ จากประเทศจีน พัฒนาไปไวจริงๆ

อย่างคันนี้ NIO ES8 รถไฟฟ้า 650 hp วิ่งได้ 400 กม. และ NIO EP9 ซุปเปอร์คาร์ไฟฟ้า 1,360 hp

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 16:38:08 »

ถ้า รัฐบาล ไทย ลดภาษี EV
ค่ายไหน ชาติไหนก็ไม่สำคัญ เพราะมันไม่แพง

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 16:50:23 »
ผมว่า timing ต่างๆคล้ายโทรศัพท์หละ

ตอนนี้มีรถไฟฟ้า High end ( TESLA) เปรียบคือ มี i phone วงการรถเกิดขึ้นแล้ว
ใช้เวลาอีก 7 ปี ถึงกลายเป็นของฮิต ใครๆก็มี i phone เด็กมัธยนก็มี i phone

รถไฟฟ้าจีนเปรียบคือ HAWAI  ได้เกิดขึ้น ใช้เวลา 3 ปี สามารถเรียกยอดขาย ภาพลักษณ์ในระดับแบนด์ชั้นนำได้
โทรศัพท์ยุ่น ล้มหาย ตายจาก  ล้มลุก  SONY  PANA  .... ไม่อยากเรียกว่าใครเก่งครับ เรียกอยู่รอด

ดูตัวเลข อีก 10 ปี จะมีรถไฟฟ้าจีนวิ่งกันขวักไข่ว ใครๆก็มี รองจากพวก teala  ยอดอาจไม่เยอะเท่า
toyota honda  sumsung (มีทั้งมือถือและรถไฟฟ้า) แต่ก็หายใจรถต้นคอ.....

รอดูปี  2029 ครับ.........สำหรับรถไฟฟ้าที่แท้จริง และหุ่นจาก  Boston dynamic ถล่มโลก

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 16:54:48 »
คหสต.ว่าจีนโตไว ไปไวกว่าจริงๆ แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจเรื่องความทนทานครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 17:08:20 »
จขกท ถามเรื่อง "เก่ง" นะ  ผมตีความว่าเก่งเทคโนโลยีนะครับ
ระหว่างจีนกับญี่ปุ่น ผมว่าก็ยังต้องญี่ปุ่นแหละครับ โดยพื้นฐานสังคมและคนญี่ปุ่น
จะเป็นคนช่างคิด รอบคอบ และมีวินัย ผมเชื่อว่าจะสามารถสร้างอะไรดี ๆ ได้มากกว่าคนจีน

แต่ถ้าเรื่องครองตลาดล่ะก็ไม่แน่  เพราะจีนเก่งเรื่องทำออกมาได้ถูก ใช้งานได้ หน้าตาดูได้แบบ
แยกไม่ออกระหว่างของถูกกับของแพง  แต่ความเสถียร ความคงทน ความปลอดภัย ในระยะยาว
สินค้าจีนแท้ ๆ ยังคงต้องใช้เวลาในการพิสูจน์ตัวเองอยู่ครับ

ปล.แต่ถ้าเรื่อง AV นี่ญี่ปุ่นกินขาดนะฮะ  ::) ::) ;D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 17:18:01 »
เพิ่งเห็นข่าวผ่านตาไปเร็วๆ นี้
บริษัทไอทียังไงก็ต้องพึ่งบริษัทรถที่ทำมาก่อนหน้า มีประสบการณ์อะไรมากกว่า
คงมาเทียบกับมือถือไม่ได้ครับ
การทำรถมันก็เป็นเรื่องของศิลปะด้วยกับหลายอย่างเข้าด้วยกัน
ใช่ว่าใครๆ ก็จะทำได้ Tesla ถ้ารัฐบาลไม่เข้าไปช่วยก่อนก็อาจจะไปไม่รอดครับ
แต่ Tesla เป็นหนึ่งในบริษัทที่ผลิตรถไฟฟ้าหลายๆ บริษัทที่โอบาม่าเลือกอุดหนุน
คงเชื่อมั่นในตัว CEO ยังไงก็แล้วแต่

รถยนต์ยี่ห้อจีน ยังไงๆ ก็ต้องค่อยๆ ผ่านด่านเหมือนที่ผู้ผลิตในตลาดโลกเคยเจอ
ไม่ได้มีทางลัดแต่อย่างใดครับ จะบอกว่าจีนทุนหนา ทรัพยากรด้านวิศวะมีสูง
ตัวนี้เป็นตัวบอกว่าตลาดในบ้านตัวเองมั่นคงเฉยๆ ครับ ส่วนตลาดนอกต้องรอไปอีกยาวไกล

เทคโนโลยีด้านแบตกับรถ EV นี่ก็อีกเรื่องครับ ตอนนี้ต้องมาวัดฝีมือกันล่ะ อาจจะมีคนเข้า
มาก่อนมาหลัง แต่เจ้าตัวก็ต้องรู้ฝั่งตรงข้ามอยู่แล้ว ว่าตัวเองต้องเร่งแค่ไหนถึงจะทันครับ
ก็ต้องหาทางให้ได้สักทาง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 17:20:04 »
เอาจริงๆ เรื่องความ เก่ง เทคโนโลยี ผมให้ JAPAN นะ
เพราะ มือถือ จีน จริงๆ เหมือนจะดี แต่ เหมือนแค่อัด Option ไม่ได้ อัดความมีสเถียรภาพมา จากที่ใช้ๆ มา
เกาหลี เหนือกว่าละเอียดกว่า

SONY ก็ทนและดี กว่า มือถือจีน หลายๆรุ่น เพียงแต่ด้วย มือถือมันใช้แล้วทิ้งและไม่แพง
จะเอามาเปรียบกับ รถที่ ราคา หลักแสนก็ไม่ถูกนะครับ
รถก็คือรถ
มือถือก็คือมือถือ
ถ้าจะเอามือถือมาเทียบ
SONY ก็ทนและดีกว่า ค่ายจีน ที่ชอลรวน เพี้ยนๆ จะแพ้แค่ ราคา แค่นั้นเอง ซึ่งผมใช้ ทุบมือถือจีนไปหลายรุ่นละ เหลือแค่ IPHONE กับซัมซุง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 17:58:37 »
จขกท ถามเรื่อง "เก่ง" นะ  ผมตีความว่าเก่งเทคโนโลยีนะครับ
ระหว่างจีนกับญี่ปุ่น ผมว่าก็ยังต้องญี่ปุ่นแหละครับ โดยพื้นฐานสังคมและคนญี่ปุ่น
จะเป็นคนช่างคิด รอบคอบ และมีวินัย ผมเชื่อว่าจะสามารถสร้างอะไรดี ๆ ได้มากกว่าคนจีน

แต่ถ้าเรื่องครองตลาดล่ะก็ไม่แน่  เพราะจีนเก่งเรื่องทำออกมาได้ถูก ใช้งานได้ หน้าตาดูได้แบบ
แยกไม่ออกระหว่างของถูกกับของแพง  แต่ความเสถียร ความคงทน ความปลอดภัย ในระยะยาว
สินค้าจีนแท้ ๆ ยังคงต้องใช้เวลาในการพิสูจน์ตัวเองอยู่ครับ

ปล.แต่ถ้าเรื่อง AV นี่ญี่ปุ่นกินขาดนะฮะ  ::) ::) ;D ;D

คุณไม่เคยเข้าเว็บ Autohome สินะครับ ผมบอกเลย ของจีนก็มันส์ไม่แพ้กันครับ วันก่อนจะเข้าเว็บรถ จะเข้าผิด ดันใส่ .cn แทนที่จะเป็น .com.cn เด็ดเลยทีเดียว

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 18:05:27 »

แน่นอน 100000% ครับ

ถึงตรงปกบ้าง ไม่ตรงบ้าง ก็สามารถเลือกได้ครับ  ::)

ว่าแต่ทำไมเรายังไม่วาร์ปครับ

MacH1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 19:24:32 »
เอาจริงๆ เรื่องความ เก่ง เทคโนโลยี ผมให้ JAPAN นะ
เพราะ มือถือ จีน จริงๆ เหมือนจะดี แต่ เหมือนแค่อัด Option ไม่ได้ อัดความมีสเถียรภาพมา จากที่ใช้ๆ มา

SONY ก็ทนและดี กว่า มือถือจีน หลายๆรุ่น เพียงแต่ด้วย มือถือมันใช้แล้วทิ้งและไม่แพง
จะเอามาเปรียบกับ รถที่ ราคา หลักแสนก็ไม่ถูกนะครับ
รถก็คือรถ
SONY ก็ทนและดีกว่า ค่ายจีน ที่ชอลรวน เพี้ยนๆ จะแพ้แค่ ราคา แค่นั้นเอง ซึ่งผมใช้ ทุบมือถือจีนไปหลายรุ่นละ เหลือแค่ IPHONE กับซัมซุง

"เอาจริงๆ เรื่องความ เก่ง เทคโนโลยี ผมให้ JAPAN นะ"

หมายถึง FOOL CELL ปะคับ อ้างเก่งโน้นเก่งนี้ แต่เผือกขายไม่ออก เป็น massive flop ใหญ่สุดในวงการรถยนต์นับตั้งแต่มี Edsel ออกมาวิ่งถนน  8)

กลับมาส่วน Sony... ผมจำไม่ได้ว่าครั้งสุดท้ายเข้า shop เค้าเมื่อไร เท่าที่เห็นปัจจุบัน พนักงานเยอะกว่า shopper  8)
Vaio ผมใช้ทั้งยุค Sony ยังมีอารยธรรม (made in japan) จนกระทั่งสิ้นอารยธรรมแล้ว มันห่วยไม่มีชิ้นดี เสียเร็ว เปิดไส้ในออกมาที่ไหนได้ โลโก้ samsung เต็มเลย ผมว่า worst ที่สุด ไล่ๆกับ Toshiba, HP

จอ Bravia ไส้ในเกาหลีเช่นกัน เนื่องจาก Sony ไม่ชำนาญเรื่อง Flat panel

แถมให้อีกตัวอย่าง Toshiba ใกล้จบละครับ ตอนนี้หาคนมาซื้อต่อ ธุรกิจ semiconductor อยู่ต่อไปคงเป็นธุรกิจ Westinghouse ที่ต้องขายออกไป

etc...

ผมว่า Jap มันไม่แน่เท่าไรหรอกนะ มีหลายตัวอย่างโผล่ออกมาเรื่อยๆ แต่สาย bootlick ก็ bootlick กันต่อไปอยู่ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2017, 22:32:06 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 19:42:22 »
ผมว่า ความเก่งคงไม่ต่าง แต่ จีนน่ากลัวครับ คิดได้เขาทำขายครับ และทำราคาได้ถูกด้วย ขายถูกกว่า กำไรต่อชิ้นน้อยกว่า แต่ว่าขายได้เยอะครับ ก็กำไรไม่ต่างครับ
รัฐบาลเอาด้วยหลายๆ เรื่องครับ และของที่ๆ เราใช้ ผมว่า มันหา japan ไม่ค่อยเจอแล้วนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 19:56:00 »
ถ้าเป็น EV ต้องดูที่ ระบบ BATT และการชาร์ทไฟ ส่วนระบบอื่น ๆ คงจะห่างกันไม่มาก ใครพัฒนาได้ดีกว่า คนนั้นชนะ

Technology ของ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี US EU ยังตามหลังยิวอีกเยอะ

ว่าแต่........

Autohome สินะครับ ผมบอกเลย ของจีนก็มันส์ไม่แพ้กันครับ วันก่อนจะเข้าเว็บรถ จะเข้าผิด ดันใส่ .cn แทนที่จะเป็น .com.cn เด็ดเลยทีเดียว ชี้เป้าชัดเจนเลย 5555555

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 20:14:43 »
ญี่ปุ่น​น่าจะนำอยู่​นะครับ​ แต่จีนตอนนี้ทำ R&D เยอะ​ ไม่เหมือนจีนยุคเก่า

ที่สำคั​ญ​ รัฐบาล​จีนบังคับบริษัท​รถที่เข้าไปลงทุน​ ต้องมี​ partner เป็นบริษัท​ของจีน​

เดี๋ยวจีน​คงจะก้าวกระโดดนำหน้าญี่ปุ่น​แล้วมั้ง

https://www.nytimes.com/2017/06/22/business/tesla-factory-china.html

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 20:22:47 »
จีนครับ ผมเชื่อว่าเรื่องรถไฟฟ้า จีนจะเป็นผู้นำ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 21:11:12 »
ถ้าเป็น EV ต้องดูที่ ระบบ BATT และการชาร์ทไฟ ส่วนระบบอื่น ๆ คงจะห่างกันไม่มาก ใครพัฒนาได้ดีกว่า คนนั้นชนะ

Technology ของ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี US EU ยังตามหลังยิวอีกเยอะ

ว่าแต่........

Autohome สินะครับ ผมบอกเลย ของจีนก็มันส์ไม่แพ้กันครับ วันก่อนจะเข้าเว็บรถ จะเข้าผิด ดันใส่ .cn แทนที่จะเป็น .com.cn เด็ดเลยทีเดียว ชี้เป้าชัดเจนเลย 5555555

เหมือนมันเป็นชื่อโดเมนว่างครับ วันก่อนผมเข้าไปแล้วมันรีไดเร็คไป เด็ดมาก แต่วันนี้เข้าไป ไม่มีอะไรแล้วครับ

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 22:08:18 »
ผมนี่รีบเข้าไปเลย ไม่มีไรเลย โดเมนว่าง   ::)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 22:23:46 »
ใครเก่งกว่าไม่แน่ใจครับ เพราะการสร้างรถ มันมีอย่างอื่นนอกจาก แบต

ที่สนใจมากกว่าคือ เมื่อไหร่บ้านเราจะพร้อมรับรถ EV ซะที ปั๊มน้ำมันต่างๆ จะลดหัวจ่าย เป็น ตู้แบต แทนมั๊ย???

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 22:39:13 »
ถ้าญี่ปุ่นไปจ้างจีนผลิตคง ok แต่ถ้าจีนผลิตแบรนด์ตัวเอง ผมกลัวชอบยัดไส้อ่ะ ดูหัวเหว่ยดิ -_-'
จีนของเค้าถูกจริงอะไรจริง ไปจ้างยังไงก็คุ้ม

MacH1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 22:45:29 »
ใครเก่งกว่าไม่แน่ใจครับ เพราะการสร้างรถ มันมีอย่างอื่นนอกจาก แบต

ที่สนใจมากกว่าคือ เมื่อไหร่บ้านเราจะพร้อมรับรถ EV ซะที ปั๊มน้ำมันต่างๆ จะลดหัวจ่าย เป็น ตู้แบต แทนมั๊ย???

น่าอนาจ ผลประโยชน์มันบังตา หน้ามืดตามัวไปหมดครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 23:18:22 »

รถก็คือรถ

"เอาจริงๆ เรื่องความ เก่ง เทคโนโลยี ผมให้ JAPAN นะ"

หมายถึง FOOL CELL ปะคับ อ้างเก่งโน้นเก่งนี้ แต่เผือกขายไม่ออก เป็น massive flop ใหญ่สุดในวงการรถยนต์นับตั้งแต่มี Edsel ออกมาวิ่งถนน  8)

กลับมาส่วน Sony... ผมจำไม่ได้ว่าครั้งสุดท้ายเข้า shop เค้าเมื่อไร เท่าที่เห็นปัจจุบัน พนักงานเยอะกว่า shopper  8)
Vaio ผมใช้ทั้งยุค Sony ยังมีอารยธรรม (made in japan) จนกระทั่งสิ้นอารยธรรมแล้ว มันห่วยไม่มีชิ้นดี เสียเร็ว เปิดไส้ในออกมาที่ไหนได้ โลโก้ samsung เต็มเลย ผมว่า worst ที่สุด ไล่ๆกับ Toshiba, HP
จอ Bravia ไส้ในเกาหลีเช่นกัน เนื่องจาก Sony ไม่ชำนาญเรื่อง Flat panel
แถมให้อีกตัวอย่าง Toshiba ใกล้จบละครับ ตอนนี้หาคนมาซื้อต่อ ธุรกิจ semiconductor อยู่ต่อไปคงเป็นธุรกิจ Westinghouse ที่ต้องขายออกไป
etc...
ผมว่า Jap มันไม่แน่เท่าไรหรอกนะ มีหลายตัวอย่างโผล่ออกมาเรื่อยๆ แต่สาย bootlick ก็ bootlick กันต่อไปอยู่ดี

พอดี หัวข้อเค้าเทียบ จีน กับ พี่ยุ่นนะ
ไม่ได้ ถามว่า จีนกับ เกาหลี หรือ อเมริกา นะ เลยตอบว่า JAPAN เหนือกว่า
แล้วก็ไม่ต้องเผือกข้ามไป FOOL CELL หรอก พอดีไม่ได้ไม่ได้ระบุ ค่ายไหน

ตามว่าวันนี้ ยี่ปุ่นมี อะไรใน มือ ในระบบรถยนต์ มีครบไง จะเอา รถชนิดไหน เชื่้อเพลิงไหนครับ วะ
ยังไง ยี่ปุ่น ก็เก่งกว่าจีน วะ เพราะไม่ได้ มี แต่ Toyota กับ Sony

MacH1

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 23:28:26 »

รถก็คือรถ

etc...

พอดี หัวข้อเค้าเทียบ จีน กับ พี่ยุ่นนะ
ไม่ได้ ถามว่า จีนกับ เกาหลี หรือ อเมริกา นะ เลยตอบว่า JAPAN เหนือกว่า
แล้วก็ไม่ต้องเผือกข้ามไป FOOL CELL หรอก พอดีไม่ได้ไม่ได้ระบุ ค่ายไหน

ตามว่าวันนี้ ยี่ปุ่นมี อะไรใน มือ ในระบบรถยนต์ มีครบไง จะเอา รถชนิดไหน เชื่้อเพลิงไหนครับ วะ
ยังไง ยี่ปุ่น ก็เก่งกว่าจีน วะ เพราะไม่ได้ มี แต่ Toyota กับ Sony

มีครบ ลงมันทุกอย่าง (โดยเฉพาะอันไหนก็รู้ๆ) เกี่ยวยังไงว่าเก่งครับ แต่เลือก tech ถูก แล้ว excel สิเก่งกว่า ก็เห็นๆอยู่ว่าใครนำเลือกถูกไปก่อนแล้ว  ใครหลงไปอีกทางตั้งนาน เพิ่งถึงบางอ้อ

ไม่ได้มีแค่ Toyota กับ Sony อะใช่ครับ ไม่แน่ใจว่าเก่งยังไง เพราะตอนนี้ใน sector สำคัญๆ โดนไล่ซื้อไปทีละบริษัท แล้วใครมาไล่ซื้อ ลองไปค้นๆข่าวดูก็รู้เองครับ

ปล. ไม่ได้อวยพวก commie และ ไม่ได้มี anti-jap sentiment นะ  แค่สังเกตและออกความเห็นโหดบ้างเบาบ้าง