ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip LAND ROVERซิ่งแซงไม่พ้น รถเสียหลักชน VIGO พลิกคว่ำ *-*  (อ่าน 14525 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: *-* Clip LAND ROVERซิ่งแซงไม่พ้น รถเสียหลักชน VIGO พลิกคว่ำ *-*
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 22:22:08 »
ผมกลับคิดว่าคันมีกล้องไม่น่าแช่ขวานะครับ เพราะกล้องมันมุม Wide เลยดูเหมือนทิ้งระยะจากคันหน้าไกล

ผมเคยลองเอาคลิปตัวเองมาดู ขับจี้ท้ายมาดูในกล้องยังเหมือนห่างออกไป 1 คันรถเลยครับ ในคลิปนี้ผมคิดว่าน่าจะทิ้งระยะปกติครับ

แต่สิ่งที่น่ารำคานสำหรับขับใช้รถทุกวันนี้คือ เลนขวาก็เต็ม ซ้ายก็เต็ม มันก็จะจี้ หาทางแซงอยู่นั่น แล้วพอซ้ายว่างนิดเดียว แซงมาก่ะเข้าหน้าเราแบบช่องแคบ

มีสองแบบ แซงมาแล้วเราไม่ให้เข้า (จริงๆมันก็ไม่น่าให้เข้า เราก็ต่อคิวมาดีๆ) พอเข้าไม่ได้ทีนี้แม่มจี้น่าดู บางทีก็ต้องมีย้ำเบรคเชคให้รู้ตัวกันบ้าง

กับอีกอันคือเราชะลอให้เข้า แบบปล่อยๆไปถือว่าทำบุญ อันนี้ก็ต้องทำใจ ใช้ถนนร่วมกับคนแบบนี้ไม่งั้นก็จะเป็นเหมือนในคลิป ถ้าเค้าแซงแล้วอยากจะเข้าให้ได้ก็ซวยกันไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: *-* Clip LAND ROVERซิ่งแซงไม่พ้น รถเสียหลักชน VIGO พลิกคว่ำ *-*
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 00:03:11 »
งงพวกที่ไปว่าเค้าแช่ขวา เค้าก็วิ่งเร็วกว่าซ้าย(Vigoที่ถูกชน)และเท่าคันข้างหน้าในเลนเดียวกัน
งานนี้ผมว่าแลนด์กากเอง ขับเร็วไม่พอดันคุมรถไม่อยู่พาซวยหมด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 01:48:43 »
เสียชื่อแลนโรเวอหมด
.
.
อีโว้คน่าจะยังขับไม่แข็งเลยตกใจที่คันมีกล้องบีบเลนจังหวะที่แซงสังเกตได้ว่าเหยียบเบรกก่อนจะรีบหักออกซ้ายรถเลยเสียจังหวะ
ดูจากความเร็วแล้วคันมีกล้องก็ขับไม่ได้ช้านะแถมเร็วแต่อีโว้คเร็วกว่าและจะแซงแต่ตกใจซะก่อน
.
ดูจากคลิปแล้วน่าจะเส้นราชพฤกษ์นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2017, 01:52:19 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 08:55:27 »
หากคนขับland มีสติและชำนาญ. รถน่าจะมีปัญหา

แต่ดูแล้วน่าจะจะฝับไม่แข็ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 09:02:57 »
จากที่ดูในคลิปแซงพ้นหนิครับ

เคสนี้น่าจะหักพวงมาลัยเร็วเกินไป ทำให้รถเสียหลักมากกว่า แต่ก็ยังงงว่าจะเบรคทำไม

สังเกตว่าไฟท้ายติดตอนแซงพ้นแล้วชัด ๆ

ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ขับ 2 หรือขับ 4 เดาว่า 2

ขับ 4 ไม่น่าเสียอาการขนาดนี้

ตัว 2014 ตปท เป็น Drive Active
พูดง่ายๆ เหมือน CRV Auto 4WD สภาวะปกติขับ FWD สภาวะ Off road ปรับเป็น AWD ให้เอง ภายใน 0.3 วิ
แต่สเปคบ้านเราจาก Authorize ไม่รู้ แล้วคันในภาพ รถเกรย์ หรือป่าวก็ไม่รู้
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 09:33:50 »
ปล. ผมสงสัยนิดนึง ไม่ได้จะหาเรื่องทะเลาะอะไรนะครับ คันเจ้าของคลิปผมว่าไม่ได้แช่ขวานะ เค้าทิ้งระยะห่างจากคันหน้า ซึ่งผมมองว่าเป็นระยะปลอดภัย มันอาจจะดูว่าห่าง แต่ความเร็วขนาดนั้น ห่างแบบในคลิปน่าจะดีที่สุดนะครับ ถ้าผมขับเร็วเกิน100ขึ้นไป ถนนโล่ง ผมทิ้งระยะห่างจากคันหน้าเยอะเลย เว้นแต่มีใครมาจี้ตูดก็หลบซ้ายให้
เห็นด้วยครับ

เฉพาะเรื่องการทิ้งระยะห่างนะครับ

ระยะปลอดภัยในการทิ้งระยะที่เหมาะสมน่าจะเป็น 3 วินาที จากคันหน้านะครับ อันนี้คือ ค่อนข้างปลอดภัยแน่นอน ถ้ามั่นใจอาจลดเหลือ 2 วินาทีได้

ในความเร็วสูง 100+  หรือ 120-140 ระยะ 2-3 วินาที ย่อมห่างขั้นตามความเร็วที่สูงขึ้นครับ

ดังนั้นการดูว่าทิ้งห่างมากน้อยย่อมต้องควบคู่กับความเร็วที่ใช้ด้วยครับ  ถ้าทิ้งห่างตามระยะที่ควร ให้เหมาะกับความเร็ว ไม่น่าจะถือว่าแช่ขวานะครับ

ปัจจุบันบนทางหลวงชนท้ายกันติดต่อ 3-6 คัน ในจุดเดิมๆเป็นประจำ สาเหตุเพราะการทิ้งระยะที่ไม่เหมาะสม บ้านเรามีทุกอย่างบนทางหลวง กลับรถ คน/จกย. ข้ามถนน ตัดหน้า สุุนัข วัว ควาย สารพัด ทำให้มีเหตุต้องหยุดกระทันหันได้เสมอ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 09:44:50 »
ปล. ผมสงสัยนิดนึง ไม่ได้จะหาเรื่องทะเลาะอะไรนะครับ คันเจ้าของคลิปผมว่าไม่ได้แช่ขวานะ เค้าทิ้งระยะห่างจากคันหน้า ซึ่งผมมองว่าเป็นระยะปลอดภัย มันอาจจะดูว่าห่าง แต่ความเร็วขนาดนั้น ห่างแบบในคลิปน่าจะดีที่สุดนะครับ ถ้าผมขับเร็วเกิน100ขึ้นไป ถนนโล่ง ผมทิ้งระยะห่างจากคันหน้าเยอะเลย เว้นแต่มีใครมาจี้ตูดก็หลบซ้ายให้

เฉพาะเรื่องการทิ้งระยะห่างนะครับ

ระยะปลอดภัยในการทิ้งระยะที่เหมาะสมน่าจะเป็น 3 วินาที จากคันหน้านะครับ อันนี้คือ ค่อนข้างปลอดภัยแน่นอน ถ้ามั่นใจอาจลดเหลือ 2 วินาทีได้

ในความเร็วสูง 100+  หรือ 120-140 ระยะ 2-3 วินาที ย่อมห่างขั้นตามความเร็วที่สูงขึ้นครับ

ดังนั้นการดูว่าทิ้งห่างมากน้อยย่อมต้องควบคู่กับความเร็วที่ใช้ด้วยครับ  ถ้าทิ้งห่างตามระยะที่ควร ให้เหมาะกับความเร็ว ไม่น่าจะถือว่าแช่ขวานะครับ

ปัจจุบันบนทางหลวงชนท้ายกันติดต่อ 3-6 คัน ในจุดเดิมๆเป็นประจำ สาเหตุเพราะการทิ้งระยะที่ไม่เหมาะสม บ้านเรามีทุกอย่างบนทางหลวง กลับรถ คน/จกย. ข้ามถนน ตัดหน้า สุุนัข วัว ควาย สารพัด ทำให้มีเหตุต้องหยุดกระทันหันได้เสมอ

คนขับรถในบ้านเราหลายคนลืมเรื่องการทิ้งระยะห่างคันหน้าไปแล้ว  ยิ่งถ้ารถในช่องเลนตัวเองขับเร็วมากขึ้นเท่าไหร่ ระยะทิ้งห่างของคันหลังยิ่งต้องเว้น
ไว้มากขึ้นกว่าเดิม แต่หลายคนลืมไปหมดแล้ว แถมบางคนยังบ่นคันหน้าตัวเองว่าขับเว้นช่องห่างเกินแล้วไปไล่จี้ก้นให้หลบอีก เป็นแบบนี้ทุกช่องเลน

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 09:52:47 »
นี่มันเข้าเขตชุมชนด้วยนะ  จะรีบขับเร็วไปไหน

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 10:00:23 »
จะรีบใปใหน evoqe :'(

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 10:04:58 »

คนขับรถในบ้านเราหลายคนลืมเรื่องการทิ้งระยะห่างคันหน้าไปแล้ว  ยิ่งถ้ารถในช่องเลนตัวเองขับเร็วมากขึ้นเท่าไหร่ ระยะทิ้งห่างของคันหลังยิ่งต้องเว้น
ไว้มากขึ้นกว่าเดิม แต่หลายคนลืมไปหมดแล้ว แถมบางคนยังบ่นคันหน้าตัวเองว่าขับเว้นช่องห่างเกินแล้วไปไล่จี้ก้นให้หลบอีก เป็นแบบนี้ทุกช่องเลน

ใช่ครับ ระยะห่างที่เหมาะสมคือ เวลาครับ 2-3 วินาที ไม่ใช่ระยะห่างเป็นเมตร หรือ กี่ช่วงคันรถ

ยิ่งเร็วทิ้งระยะ เวลาเท่าเดิม 2-3 วินาที แต่ระยะเมตรจะยิ่งห่างขึ้นๆ ตามความเร็ว  แบบนี้จะปลอดภัยกับทุกๆคันครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 10:09:53 »
ขอให้คนขับวีโก้คันนั้นปลอดภัยนะครับ บางทีเราก็ควรใช้ความเร็วให้เหมาะสมและสอดคล้องกับสภาพแวดล้อม/เพื่อนร่วมทาง เราห้ามพวกช้าแช่ขวาไม่ได้ แต่เราห้ามตัวเองไม่ให้ขับเร็ว/ปาด/มุด ได้นะครับ

ออฟไลน์ Naeky

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 10:16:04 »
เห็นด้วยครับผมเห็นเลยว่าคันขวาวิ่งเร็วกว่าคันซ้าย ถ้าคันมีกล้องเข้าซ้ายนั่นแปลว่าเขาต้องลดความเร็วลง บวกกับการทิ้งระยะกับคันหน้าก็ไม่ได้ห่างมาก ระยะมันเหมาะสมแล้วกับถนนไฮเวย์ เพราะกล้องมันมุมกว้างเลยดูว่าไกล

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 11:20:46 »
ลมยางเยอะไปก็มีส่วนนะ หักนิดเดียวรถเสียอาการได้ง่ายๆเลย วิ่งโล่งๆยังพอแก้ได้ แต่นี่เป๋ไปบร๊ะกับกระบะพอดี
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 14:06:59 »
งงพวกที่ไปว่าเค้าแช่ขวา เค้าก็วิ่งเร็วกว่าซ้าย(Vigoที่ถูกชน)และเท่าคันข้างหน้าในเลนเดียวกัน
งานนี้ผมว่าแลนด์กากเอง ขับเร็วไม่พอดันคุมรถไม่อยู่พาซวยหมด
ตามนี้ครับ ไม่ทราบหรอกนิสัยเขาแช่ขวาเป็นนิจหรือไม่ แต่ในกรณีนี้วิ่งเร็วกว่ารถเลนซ้าย หมายความว่ากำลังแซงอยู่ LR มาเร็วเกินไปเอง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 14:10:16 »
อย่าเรียกว่าแซงไม่พ้นเลยครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 15:17:54 »
ผมคิดว่า คันมีกล้องแช่ขวาก็ใช่ แต่ก็ไม่เชิงเหมือนลักษณะขับตามคันหน้า(แต่ทิ้งระยะยาวมาก)
ส่วนคัน Rover ก็ไม่น่าใช่ปาดหน้าเพราะเบครมาแต่ไกล น่าจะมาเร็วเกินไปแล้วพยายามลดความเร็ว
ส่วนที่เสียหลัก ไม่เห็นว่าคัน Rover หักเลี้ยว หรือว่าหักเลี้ยวนิดหน่อย+ระบบ Vehicle Dynamic Control ทำงานพอดี
เลยเกิด Oversteer หรือเปล่า

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 15:34:25 »
ดูทรงเหมือนจะปาดแล้วเบรก
เห็นไฟเบรกแวบนึง แล้วรถหมุนเลย

ความเร็วน่าจะเร็วมากอยู่ไม่งั้นไม่เบรกนิดเดียวปัดขนาดนี้หรอก

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 20:26:08 »
หรือมันจะเป็น bug ของระบบช่วยการทรงตัว เหมือนกันดึงช่วยตอนรถปัดเลยอ่ะ >>> ผมคิดเล่นๆนะครับ คงไม่เป็นจริงหรอก

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 20:46:31 »
หรือระบบป้องกันการชน เบรกให้รถเลยปัด

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 22:44:32 »
เบรกขณะหักเข้าหักกลับอย่างรวดเร็วแบบนี้ น่าจะคว่ำรถทรงสูงแบบนี้
จริงๆอยากเห็นคลิปเต็มๆ คันที่ถ่ายกล้องว่าเขาแช่ขวามาจริงใช่ไหม
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ntricky

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2017, 23:55:00 »
ถามเป็นความรู้ครับ ถ้ากรณีผมเป็นคนขับรถคันขวาและแช่ขวามายาวพอสมควร ไม่หลบคันหลังด้วย
แล้วคันหลังเกิดอาการหมั่นใส่ แซงแล้วปาดแบบในคลิป สุดท้ายเสียหลักชนอีกคันแบบในคลิปอีก
แต่ไม่มีการเชี่ยวชนรถผมเลย ในกรณีที่มีหรือไม่มีผู้เสียชีวิต ผมขับเลยไปเลย ไม่ได้สนใจหรือลงมาช่วย
ผมจะมีความผิดหรือไม่ มากน้อยเพียงใด ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 01:09:42 »
ดูแล้ว น่าจะเป็นเพราะหักขวาแรงไป แล้วคืนพวงมาลัยมาทางซ้ายก็แรงไปอีก 

หรือเพราะขนของท้ายรถหนัก จนท้ายเป๋เวลาเลี้ยวเร็วๆ เลย เพราะน้ำหนักลงท้ายหมด  เลย oversteer ง่าย

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 09:22:37 »
คันมีกล้องแช่ขวา กะแซงละปาดเลยแต่คุมรถได้ไม่ดีพอ เละเลย

แช่ขวายังไง   ไม่ใช่ทางไฮเวย์  ดูวิวข้างทางนี่กึ่งๆเขตชุมชน   ผมว่าการใช้ช่องจราจรได้ทุกช่องมันเรื่องปกติ

คนขวาก็วิ่งเร็วในระดับนึงละด้วยเท่าที่ดู

เขตชุมชน  ยังขับแบบนี้ ยังไงไอ้พวกซิ่งก็ผิด

คนสมัยนี้มันแยกแยะยาก  ตรงไหนควรขับช้า ตรงไหนควรใช้ความเร็ว

แล้วมาเร็วขนาดเสียหลัก VSC ESP เอาไม่อยู่ได้เนี่ย  ต้องมี 120+

บางคนตีนผี กด 140 - 150 หลุดมาก็อย่าหวังระบบช่วยให้มันมากนัก  เค้าทำมาที่ความเร็วทั่วๆไป แบบ 100 -110 ถ้ามาเร็วเกินไป จนเกินการยึดเกาะ  ระบบดีแค่ไหนก็ช่วยแก้อาการไม่ได้

ในเมืองนอกเขาทดสอบ ESP ก็ใช้ความเร็วตามกฎหมาย 100-120 นี่ละมั้งถ้าผมจำไม่ผิด  เกินกว่านั้น ก็รับความเสี่ยงกันเอาเอง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 09:30:54 »
คอมเมนต์ที่เอะอะๆ ก็คนอื่นช้าแช่ขวา... ควรจะดูสภาพการจราจรนะครับ
ไม่ใช่เห็นเขาวิ่งขวามาก็ตีความว่าเขาแช่อย่างเดียว ผมเห็นงี้ทุกคลิปเลย

มิน่าทางเว็บถึงไม่ค่อยอยากให้แชร์คลิปมาวิจารณ์กัน  :'( มันไม่เคยได้วิจารณ์ในจุดที่เป็นสารัตถะจริงๆ เลย ให้ตายเถอะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:06:48 »
เข้ามาหาความรู้จาก "เซียน" ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:39:26 »
ความจริงแซงพ้นนะ
แต่ทำไมไม่เข้าเลยขวาเลย เหมือนหักซ้ายมาหน่อย  :-X

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:53:31 »
น่าจะเป็นถ.ราชพฤกษ์ขาออกไปฝั่งชัยพฤกษ์ ดูแล้ววีโก้เขาก็ไม่ได้แช่อะไร กำลังจะแซงรถที่อยู่เลนกลางด้วย คันหลังมาเร็วอยากมุดแต่พลาดเอง ขับเร็วขนาดนี้เข้าขวาไปได้ ลงสะพานหน้ามีบั๊มพ์อีก อาจจะได้ไปลอยตรงนั้นแทน  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 15:52:00 »
ขอเห็นต่างหน่อยครับ สงสัยช่วงกำลังแซง ดันฮัดเช่ย มือเลยกระตุกหักกลับมาซ้ายเยอะไปหน่อย  ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 16:43:30 »
น่าจะเป็นถ.ราชพฤกษ์ขาออกไปฝั่งชัยพฤกษ์ ดูแล้ววีโก้เขาก็ไม่ได้แช่อะไร กำลังจะแซงรถที่อยู่เลนกลางด้วย คันหลังมาเร็วอยากมุดแต่พลาดเอง ขับเร็วขนาดนี้เข้าขวาไปได้ ลงสะพานหน้ามีบั๊มพ์อีก อาจจะได้ไปลอยตรงนั้นแทน  ;)

ถ้าเป็นเส้นนั้นจริง ผมว่าคงเกิดจาก.... สะดุ้งเลนแน่ๆเลยครับ

แบบ ความเคยชินไง
นึกว่าถนนหลวง

พอแว๊ปเข้าขวาปุ๊บ ขอบกั้นทางมันจะมาโผล่ตรงหน้าพอดี เลยสะดุ้งหักพวงมาลัยกลับ

เพราะว่าเลนของเส้นนี้มันจะเล็กกว่าถนนหลวงเล็กน้อย คนไม่ชินอาจมีสะดุ้งได้

ผมเอง เวลาขับเส้นนี้ ผมจะขับสุภาพมาก ลอนก็เยอะ เลนก็แคบ ผมเคยเห็นพวกมุดๆบนถนนเส้นนี้ เป็นแบบนี้มาเยอะแล้วครับ

คือ มันไม่เหมาะให้มุดแบบนี้เลยจริงๆ
แต่อย่างว่านะครับ คนไม่ชินทาง

ออฟไลน์ Busyman

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 19:18:04 »
กลับมาตอบอีกรอบครับ จากที่สันนิษฐานไว้และไปดูระยะกล้องติดรถมา มุมประมาณเดียวกัน
คันกล้องติดรถ น่าจะทิ้งระยะห่างจากคันหน้า ประมาณ สามถึงสี่คันรถ ไม่เกินนี้ครับ
รถหรูของเราปาดขวา มาอย่างเร็ว แล้วเห็นคันหน้าระยะประชิด มีอาการตกใจ เลยเผลอจิ้มเบรค หักซ้ายอย่างที่เห็นกันครับ

ผมว่าน่าจะไม่หนีจากที่ผมสันนิษฐานตามนี้ครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..