ผู้เขียน หัวข้อ: *-* Clip LAND ROVERซิ่งแซงไม่พ้น รถเสียหลักชน VIGO พลิกคว่ำ *-*  (อ่าน 14439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: *-* Clip LAND ROVERซิ่งแซงไม่พ้น รถเสียหลักชน VIGO พลิกคว่ำ *-*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:05:39 »
คันมีกล้องแช่ขวา กะแซงละปาดเลยแต่คุมรถได้ไม่ดีพอ เละเลย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

Re: *-* Clip LAND ROVERซิ่งแซงไม่พ้น รถเสียหลักชน VIGO พลิกคว่ำ *-*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:09:19 »
สงสารคันขาว

คันอื่นไม่ขอพูดถึง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:15:59 »
สาเหตุไม่รู้  รู้แต่ว่าพลาดเอง พลาดง่ายๆแปลก  ราวกับขับกระบะหมุน

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:17:55 »
ถ้าไอ้คันมีกล้องไม่แช่ขวาก็ไม่มีเหตุนี้

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:25:54 »
รถมันสบัดง่ายแปลกๆนะครับ  ช่วงล่างมีปัญหา หรือดอกยากหมดสภาพหรือป่าว

ผมเคยขับแซงแบบนี้บ่อยๆ ช่วง 120-140  Teana ผมก็ไม่เคยมีอาการแบบนี้นะครับตลอด 4 ปีที่ผ่านมา

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:27:05 »
เสียชื่อ land rover หมดเลย   ทำไมถึงพลิกคว่ำได้ขนาดนั้นครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:49:32 »
แซงเฮียอะไรครัช
ชนกลางลำข้างเต็มมม

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 19:57:17 »
เสียใจกับผู้บาดเจ็บด้วยทั้ง 2 คัน....land เหมือนเพิ่งหัดขับ ลักษณะเหมือนไม่ชินกับรถ..และกะระยะไม่เป็น

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:04:48 »
ขับเหมือนเด็กพึ่งมีใบขับขี้ ห้าวเป้ง รถข้าดี

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:06:43 »
ช่องซ้ายก็ว่างไม่ไป เสียราคารถหมดแซงแบบนี้

คันมีกล้องน่าจะ 100+

คิดจะมุดต้องมองไกล ไม่ชัวร์อย่าฝืนก็ยกไป

การมุดที่ดีคือคุณต้องมีโอกาสกลับมาแก้ตัวได้เสมอ ไม่ใช่ฝืนเอาเป็นเอาตาย สุดท้ายก็เละแบบในคลิป

ออฟไลน์ Busyman

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:09:03 »
คันมีกล้อง ผมว่าเขาวิ่งปกติ ไม่ได้แช่ขวานะ เพราะดูจากกระบะสีดำที่อยู่เลนเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน แค่เว้นระยะห่าง
ส่วนกระบะขาว คันซ้าย ก็วิ่งช้ากว่า รถคันที่มีกล้อง

Land Rover มาเร็ว และกะระยะในการแซงปาดได้ไม่ดี และน่าจะคุมรถได้ยังไม่คล่องครับ

ผมว่าแค่คลิปสั้นๆ มันยังบอกอะไรได้ไม่หมดครับ
คันที่มีกล้องอาจจะแช่ขวาจริง อย่างที่หลายท่านบอกครับ
ถ้ามี link คลิปที่ยาวกว่านี้ เห็นก่อนหน้านี้ ที่ผมเขียนด้านบนอาจจะผิดหมดก็ได้ครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:16:27 »
ถ้าดูไม่ผิดเหมือน evoque เข้าไปแล้วหักออกเลยครับ
พอหักออกแล้วไปเจอล้อ vigo พอดีกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:19:18 »
จะหักซ้ายแตะเบรกทำไมงง

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:35:26 »
คันมีกล้อง ผมว่าเขาวิ่งปกติ ไม่ได้แช่ขวานะ เพราะดูจากกระบะสีดำที่อยู่เลนเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน แค่เว้นระยะห่าง
ส่วนกระบะขาว คันซ้าย ก็วิ่งช้ากว่า รถคันที่มีกล้อง

Land Rover มาเร็ว และกะระยะในการแซงปาดได้ไม่ดี และน่าจะคุมรถได้ยังไม่คล่องครับ

ผมว่าแค่คลิปสั้นๆ มันยังบอกอะไรได้ไม่หมดครับ
คันที่มีกล้องอาจจะแช่ขวาจริง อย่างที่หลายท่านบอกครับ
ถ้ามี link คลิปที่ยาวกว่านี้ เห็นก่อนหน้านี้ ที่ผมเขียนด้านบนอาจจะผิดหมดก็ได้ครับ

เห้นด้วนครับ Land กากเอง >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:35:44 »
คลิปยาวๆครับ Cr. สมาชิกในกลุ่ม XV Cafe' ไม่เหมาะสมแจ้งเอาออกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 20:40:34 โดย siwakorn »

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:38:37 »
ทำไมโยกแค่นี้ถึงกับเป๋เลย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:43:11 »
ให้ผมมโน ผมว่าวีโก้ คงตั้งใจขับเร่งแบบไม่ลงซ้ายให้
ดูจากเส้นประบนถนนนี่ผ่านเร็วแบบนี้ เผลอๆ 140+
land คันนี้เลยจะสั่งสอนโดยการปาดแล้วเบรคแกล้งวีโก้
แต่ไม่เก๋าพอ ผลเลยเป็นแบบนี้
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ธีรภัทร์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:45:21 »
น่าจะมาเร็วแล้วเอารถไม่อยู่ครับ พอหักออกขวาคงตกใจกลัวว่าจะขึ้นเกาะกลางถนนเลยหักซ้ายทันทีก็เลยเป็นอย่างเห็น เอาใจช่วยขออย่าให้เป็นอะไรมากเลยครับ ถือซะว่าเป็นประสบการณ์
ถ้าเป็นสายมุดตัวจริงไม่น่ามีปัญหานะจังหวะนี้

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:47:30 »
Lan ระบบช่วงล่างน่าจะมีปัญหานะ  ช่องขนาดนี้รถทั่วไป ตบเข้าดึงให้ตรงได้ไม่ยากเย็นอะไร

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:52:24 »
มาเร็วแล้วเอารถไม่อยู่แน่ๆ ตอนเริ่มส่ายคงตกใจทำไรไม่ถูก ผลเลยออกมาที่เห็น
หวังว่าคงไม่มีใครเป็นอะไรนะครับ ขอให้ปลอดภัยทุกคน

ปล. ผมสงสัยนิดนึง ไม่ได้จะหาเรื่องทะเลาะอะไรนะครับ คันเจ้าของคลิปผมว่าไม่ได้แช่ขวานะ เค้าทิ้งระยะห่างจากคันหน้า ซึ่งผมมองว่าเป็นระยะปลอดภัย มันอาจจะดูว่าห่าง แต่ความเร็วขนาดนั้น ห่างแบบในคลิปน่าจะดีที่สุดนะครับ ถ้าผมขับเร็วเกิน100ขึ้นไป ถนนโล่ง ผมทิ้งระยะห่างจากคันหน้าเยอะเลย เว้นแต่มีใครมาจี้ตูดก็หลบซ้ายให้

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 20:53:36 »
ช่องซ้ายก็ว่างไม่ไป เสียราคารถหมดแซงแบบนี้

คันมีกล้องน่าจะ 100+

คิดจะมุดต้องมองไกล ไม่ชัวร์อย่าฝืนก็ยกไป

การมุดที่ดีคือคุณต้องมีโอกาสกลับมาแก้ตัวได้เสมอ ไม่ใช่ฝืนเอาเป็นเอาตาย สุดท้ายก็เละแบบในคลิป

ไม่จำเป็นต้องออกซ้ายครับ ออกซ้ายอะตัวอันตรายครับ มุมนี้มองไป vigo ขาวบังอยู่
แต่หลัง vigo อาจจะมีมอไซต์หรืออะไรแอบอยู่ครับ

ในเคสนี้แซงขวาได้ครับ และน่าจะดีกว่าด้วย เพราะพ้นอยู่แล้ว และข้างหน้าก็ไปต่อได้สบายๆ เหลือพื้นที่ต่อ ไม่ต้องกดเบรค หรือชะลอ
แต่ต้องดึงพวงมาลัยหน่อย เพราะจะต้องหักแซงขวามากกว่าแซงแบบเนียนๆ
แต่คนขับ evoque น่าจะกะระยะพลาด ตอนแรกคงกะแซงแบบเนียนๆ เพราะตอนแซงขึ้นออกมา ดูจะค่อยๆเข้าขวา
แล้วคงเพิ่งสังเกตว่าใกล้ vigo มากไป จึงรีบหักออกขวาเพื่อจะหลบ
แล้วคงตกใจที่รถมีอาการส่าย เลยดึงซ้าย แล้วดันเหยียบเบรคซ้ำ ก็เลยคุมรถไม่อยู่ครับ

แต่ผมเห็นด้วยว่า ถ้าเกินตัวก็อย่าฝืนเลยดีกว่า เพราะระยะมันก็ไม่ได้มีพื้นที่มาก การแซงดูจะต้องกระชับ และห้ามผ่อนหรือเบรค
เพราะคันมีกล้องก็ตามมาไว ก็หวังว่าจะไม่มีใครเป็นอะไร เพราะเส้นนี้ผมก็วิ่งบ่อยๆ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 21:07:33 »
จากที่ดูในคลิปแซงพ้นหนิครับ

เคสนี้น่าจะหักพวงมาลัยเร็วเกินไป ทำให้รถเสียหลักมากกว่า แต่ก็ยังงงว่าจะเบรคทำไม

สังเกตว่าไฟท้ายติดตอนแซงพ้นแล้วชัด ๆ

ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ขับ 2 หรือขับ 4 เดาว่า 2

ขับ 4 ไม่น่าเสียอาการขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 21:15:30 โดย _Life_ »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 21:12:16 »
เสียชื่ออีวอกหมดเลยคับ ราคาหลายล้านแต่คว่ำง่ายจังเลย คนขับน่าจะคุมรถไม่เป็นด้วย น่าสงสารรถกระบะจริงๆขับอยุ่ดีๆซวยเลย
ว่าแต่นี่คือถนนสายไหนคับ :-\

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 21:13:43 »
จองขวาตลอดนะเราน่ะ วิ่งไม่แคร์ชาวบ้านเล้ย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 21:21:34 »
เสียหลักชัดเจนเหมือนจะหักออกแล้วสบัด

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 21:44:22 »
ผมว่าไม่ได้กระชั้นถึงขั้นจะต้องตกใจอะไรขนาดนั้น แถมแตะเบรคช่วงพวงมาลัยยังไม่ตรง ถือว่าขับง่อยมากนะครับ ส่วนรถผมว่านี่ล่ะครับอย่าคิดว่ารถถูกหรือแพงจะดีกว่ากันเท่าไหร่ อีกอย่างเท่าที่ผมขับมาพักนึง evoque นิ่งได้แค่ทางตรงนะคับ มุดๆหรือเข้าโค้งผมว่าไม่ได้ไรมากเลย แถมไม่รู้คันนี้ใส่ยางอะไรอาจจะยางที่ไม่ค่อยเกาะก้ได้ครับ คันอื่นซวยไปครับงานนี้ ส่วนไอ้แช่ขวานี่ต้องทำยังไงก้ได้หายไปจากสังคมเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2017, 21:46:15 โดย AkE »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 21:47:48 »
นับตั้งแต่กล้องหน้ารถ + YouTube + Facebook แพร่หลาย
คลิปพวกนี้ก็โผล่มารายวัน รายชั่วโมง ... 

สมกับที่ได้แชมป์อันดับสองของโลกจริง ๆ 

เรื่องฝีมือการขับยังไม่น่าเป็นห่วงเท่ากับทัศนคติในการใช้ความเร็วของนักขับบ้านเรา

ถ้ายังเป็นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ  ที่หนึ่งคงอยู่อีกไม่ไกลครับ

เศร้าครับ  :'(

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 21:50:46 »
ถ้าเป็น land wind x7 เสียอาการ ผมจะเฉยๆมากเลยนะครับ

แต่นี่ ของแท้ ตัวช่ง ตัวช่วยไม่มีเลยเหรอไง
เสียชื่อหมด

เอ๊ะ หรือเป็น land wind x7 จริง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 22:00:28 »
อุบัติเหตุนี้ เกิดเพราะประมาทของรถหรูคันเดียวจริง ๆ