ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่สปริงโหลดมาแล้วเจอปัญหาโช๊คคู่หน้ากระแทกเวลาเจอหลุมขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 9158 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธีรภัทร์

• Newbie
  • *
ใส่ nissan note มาเมื่อวานของ silver sport จะกระแทกตอนเจอหลุมกับตอนเจอถนนที่ต่างระดับกันแต่หลังเต่าผ่านได้ครับ มีอาการกระแทกแค่โช๊คหน้าครับ โช๊คหลังไม่มีปัญหา ถ้าเติมลมยางคู่หน้าให้แข็งกว่าปกติจะช่วยได้ไหมครับ หรือต้องแก้ด้วยวิธีอื่น รบกวนพี่ๆที่มีประสบการ์ณด้วยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
อะไรกระแทกครับ  คือยุบสุดแล้วติดเหรอครับอ่านไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถเตี้ยลงมากไหม เปลี่ยนล้อมาใหญ่ขึ้นหรือเปล่าครับ

บางทีอาจจะเกิดจากการที่ล้อไปติดซุ้มล้อก็ได้ครับ

ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ให้ปรับความสูงให้สูงขึ้นอีกนิดครับ ลองสืบจาก note คันอื่นนะครับ ว่าโหลดแล้วติดซุ้มหรือเปล่า

มีพับซุ้มกันบ้างไหม?

• Newbie
  • *
เตี้ยลง 1.5 นิ้วครับ ผมใส่ enkei rpf1rs ขอบ 15" กว้าง 8" มีผลหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
กระแทกยังไงอ่ะ

คือพอลงหลุมแล้วจังหว่ะลงไปสุดติก หรือว่าพอลงหลุมแล้วกระแทกโดดๆ

ออฟไลน์ Sit: )

การเปลี่ยนล้อ อาจทำให้เกิด
1. ล้อยางใหม่ ครูดใน
2. ล้อยางใหม่ ครูดขอบซุ้มนอก
3. หรือติดมันทั้งนอกใน
จะข้อไหนอยู่ที่ความต่างของความกว้างล้อ และ et ล้อ

เรื่องใส่สปริงคือตัวแปรอีกตัว รถโดนกดเตี้ยลง
โดนส่วนมากเตี้ยลงนิ้วครึ่งไม่ค่อยทำให้ติดอะไรยกเว้น ล้อยางใหม่ใหญ่หรือกว้างกว่าเดิม

แต่สปริงแต่งถ้าจับคู่โช็คเดิม อาจะเกิดกรณียัน
คือความสูงเตี้ยลง แต่ระยะยืดยุบของดโช๊คมันยาวกว่า
สปริงกดสุด ทำใ้ห้โช็คเดิมกระแทก

หรือไม่มีอะไีรกระแทกกัน แต่รถออกอาการกระแทก กระด้างมากขึ้น

ก็ต้องดูเป็นเรื่องๆไปหละครับ
มันมีสองตัวแปรซ้อนกัน

ออฟไลน์ koko86

อาการ น่าจะเป็นจากโช็คยันนะครับ
คือสปริงมันเตี้ยเกินไป ทางแก้คือ
1.เปลี่ยนโช็คด้วยให้ระยะชักมันเหมาะกับความเตี้ยของสปริง อันนี้น่าจะเหมาะสุด

2.อีกกรณีนึงคือหาสปริงโหลดที่เตี้ยลงไม่มาก เช่น ครึ่งนิ้ว นี่น่าจะพอถูไถกับโช็คเดิมได้

3.ถ้าอยากโหลดมากกว่านั้นแล้วยังอยากใช้โช็คเดิม อีกวิธีคือตัดbump stop ของโช็คครับ แต่ในกรณี จขกท สปริงเตี้ลง1.5นิ้ว นี่อาจจะตัดบัมพ์stop แล้วอาจจะไม่ช่วยเรื่องโช็คยัน100% แต่น่าจะพอช่วยได้บ้างครับ

ออฟไลน์ james99

• **
เปลี่ยนแต่สปริงหรือเปลี่ยนทั้งโช๊คและสปริงครับ

ถ้าเปลี่ยนแต่สปริงแล้วเกิดอาการแบบนี้ก็ไม่แปลกครับ

ค่อยๆแก้ไขกันไป สู้ๆ

• Newbie
  • *
ผมเปลี่ยนแต่สปริงครับ พอดีเป็นรถเก๋งคันแรกในชีวิตของผม(ขับแต่มอเตอร์ไซร์มาตลอด)ก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ถ้าพูดผิดพูดถูกยังไงต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ แต่อาจจะเป็นอาการโช๊คยันอย่างที่พี่ koko86บอก เดี๋ยวคงต้องกลับไปใส่สปริงเดิมกลัวโช๊คพัง อดหล่อเลย ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมเปลี่ยนแต่สปริงครับ พอดีเป็นรถเก๋งคันแรกในชีวิตของผม(ขับแต่มอเตอร์ไซร์มาตลอด)ก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ถ้าพูดผิดพูดถูกยังไงต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ แต่อาจจะเป็นอาการโช๊คยันอย่างที่พี่ koko86บอก เดี๋ยวคงต้องกลับไปใส่สปริงเดิมกลัวโช๊คพัง อดหล่อเลย ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ ขอบพระคุณครับ

ดังตึ่งดังปักสั้นๆเสียงโช้คยัน   ถ้าครืดหรือฟรืดอาจจะมาจากเสียงล้อติดเพราะขนาดล้อกับออฟไม่เหมาะสม  ดูก่อนครับว่าเสียงอะไรกันแน่จะได้แก้ให้ถูกจุด

ออฟไลน์ james99

• **

ก็ถอดเก็บไว้ก่อนครับ พอมีทุนหาโช๊คได้คราวนี้ก็กลับมาหล่อแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ madboy

โช้คเดิม กับสปริงโหลด มีโอกาสสูงมากที่โช้คจะยันครับ  ;)

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
โช๊คยันรึป่าวครับ  ใส่มาแต่สปริงโหลด น่าจะยันนะครับ สปริงโหลดที่ว่านี่มันลงมาเยอะเกินครับ

ถ้าไม่เปลี่ยนสปริงเดิมกลับ ก็เลือกสปริงโหลดยี่ห้อใหม่ ที่โหลดไม่เกิน 1.5 นิ้วครับ หรือ หาโช๊คพวก kayaba lowfer มาใส่ครับ
โช๊คเดิมอยากให้เก็บไว้ก่อนครับ อย่าพึ่งรีบไปโมมัน

ออฟไลน์ samaklen

ล้อกว้าง 8 นิ้ว น่าจะยางล้นออกนอก
ติดขอบบังโคลนแน่
เดาว่า ออฟน่าจะ 35 หรือน้อยกว่า