ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายคนมองว่า civic fc/fk หล่อกว่า mazda3 sedan ครับ  (อ่าน 16146 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3720028

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

อยากทราบว่า ทำไมคนถึงมองว่า civic fc/fk หล่อกว่า mazda3 sedan ครับ
ไม่ว่าจะเป็นในสังคมออนไลน์ หรือแม้แต่คนใกล้ตัวผม ก็พูดแนวๆ นี้หมด
เรื่องของเรื่องคือ ผมพึ่งถอย mzd3 มา เหตุผลหลักคือรูปลักษณ์ภายนอกที่โดนใจ กับการตกแต่งภายในที่เนี้ยบ
เรื่องการขับขี่ผมไม่ได้สนใจเลยครับ เพราะนี่เป็นรถคันแรกของผม (ตอนนี้ก็ได้มาหลายแผลแล้ว 55)

ผมยอมรับนะครับว่า civic gen นี้สวยมาก เคยเอนเอียงไปทางนั้นเหมือนกัน
แต่สุดท้ายแล้ว ก็เลือก mazda3 2017
ชอบครับ เพียงแต่น้อยใจนิดหน่อย ที่คนอื่นบอกไม่สวย ทำไมไม่ถอย civic
TT

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ทำไมหลายคนมองว่า civic fc/fk หล่อกว่า mazda3 sedan ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:27:12 »
เพราะคนแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: ทำไมหลายคนมองว่า civic fc/fk หล่อกว่า mazda3 sedan ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:37:12 »
ไม่เห็นมีเพื่อนผมบอกว่าสวย

รถผมสิ เพื่อนชอบทั้งภายนอกภายใน

ด้วยความเคารพ ผมว่าภายใน 3 หรู อลังกว่า ภายนอกเส้นสายไม่เลอะเทอะสวยจบกว่า

บอกว่าผมติ่งก็ได้ ผมยอมเป็นติ่งรถดีๆครับ :)

แต่ความสวยมันของใครของมัน แต่รถผม ผมยังหลงกว่าเมียอีก 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2017, 15:04:23 โดย Abzolute »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:37:52 »
มาสด้า3ก็สวยในแบบของตัวเองครับ เครื่อง2000 เกรียร์ก็น่าใช้กว่า วัสดุภายในก็ดีกว่า

civic fc เป็นรถที่ใหญ่ที่สุดที่เคยมีมาในราคานี้นะครับ

ทางที่Mazda3 จะสู้ได้ Genหน้าต้องใหญ่กว่าแบนกว่าCivic นั้นแหละ

แต่สุดท้ายถ้าสูสีกันคนไทยก็เลือกรถยี่ห้อตลาดมาก่อน ผมเองก็เป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2017, 08:39:59 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:42:46 »
เรื่องแบบนี้ผมว่ามัน นานาจิตตัง นะครับ แล้วแต่ความชอบแต่ละคนมากกว่า
ส่วนตัว ตอนแรกที่ FC ออกมาผมว่าสวยมากๆครับ อยากได้เลย
แต่พอเห็นคันจริงในถนนมาสักพัก ก็กลายเป็นไม่ชอบไปสะงั้น

กลับกันคือตอนแรกมอง Mazda 3 นี่งั้นๆมาก แต่ยิ่งเห็นบ่อยๆ
กลับรู้ว่า เออ มันดูสวยหรูดี ไม่หวือหวาเกินไป

ผมว่าเรื่องแบบนี้อย่าไปฟังคนอื่น ไม่ว่าจะเป็นสังคมออนไลน์ คนใกล้ตัว หรือ คนในครอบครัวมากเลยครับ
ถามใจตัวเองดีกว่า เพราะ ล้านคน ก็ล้านความคิด ถ้าเป็นเรื่องพวกการใช้งานก็ว่าไปอย่าง

สุดท้ายได้รถทีชอบมาแล้ว ไม่ต้องไปสนใจคำพูดคนอื่นครับ มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองมีดีกว่าครับ  ;)
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:47:42 »
คนเรามีความชอบไม่เหมือนกันครับ คนส่วนมากชอบดีไซน์ของซีวิค เค้าเลยบอกแบบนั้น

ก็เหมือนกับถามว่าชอบ AV ชาติไหน คุณอาจจะตอบว่าฝรั่ง แต่คนส่วนมากชอบญี่ปุ่น แนวๆ นั้นครับ

สำหรับผมคือได้หมด (หมายถึงรถ)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:48:53 »
รถที่ไม่ใช่เจ้าตลาด ต้องออฟชั่นเต็มอยู่แล้วครับ วัสดุ และเทคโนโลยี

โดยขายในราคาที่เท่ากับคู่แข่ง หรือมีส่วนลดที่ถูกกว่า

ส่วนเจ้าตลาด ที่เป็นเจ้าตลาดได้ เพราะ ชื่อเสียงจากการแข่งขัน บริการหลังการขาย กับความรับผิดชอบที่มีให้กับลูกค้าครับ

ส่วนทำไมคนส่วนใหญ่มองว่า CIVIC หล่อกว่า

ถ้าคิดทุกมุมตั้งแต่ ซื้อ โม ซ่อม ทน(ใช้) ขาย

มันคล่องตัวกว่าในทุกๆแง่มุม

ต่อให้คนมองไม่หล่อ แต่งซะหน่อยก็หล่อขึ้นเอง

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:59:49 »
ขึ้นอยู่กับความชอบและทัศนคติส่วนตน รวมถึงรสนิยมครับ คนหลายๆคนก็ไม่ได้ซื้อที่เหตุผลว่ามันสวยอย่างเดียว
   ผมเองเป็นคนหนึ่งแต่เมื่อก่อนเคยชอบ Mazda มากกก เคยจองแต่ด้วยเหตุผลบางประการก็เลยถอนจอง ปัจจุบันก็ยังชอบและติดตาม สำหรับ Mazda 3 สวยนะครับ แต่รวมๆบางมุมมันก็ยังไม่สวยนะครับ แต่ถ้าภาพรวมผมก็ยังเข้าใจว่าทำไม Honda ทำรถออกมาแบบนี้ เพราะ RD ทำการบ้านมาหมดแล้วว่านี่คือเฉลี่ยที่ทุกคนควรจะชอบครับ ไม่เบนไปทางใดทางหนึ่งหนักๆ เพื่อรักษาการตลาดและต้นทุนในการผลิตครับ

สุดท้ายผมเรสเปคความคิดเห็นแต่ละคนนะ เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:01:35 »
ผมว่ามันสวยคนละแบบ civicสวยแบบอนาคต เส้นสายคม เส้นเยอะแต่ลงตัว
ส่วน mazda 3 สวยแบบรูปร่างมนๆแต่เส้นสายเฉี่ยว น้อยแต่มาก เรียบแต่ดูดี

แต่คหสต.ผมชอบเส้นสายแบบ mazda 3 มากกว่า น่าจะสวยได้อีกนาน ตัวอย่าง เช่น  lantis sedan v6 เส้นเรียบๆ20ปียังสวยอยู่เลย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:09:18 »
fc rs อันนี้สวยจริงยอมรับ แต่ต้อง rs นะล้อสวยไฟสวยทุกอย่างโอเคหมด ข้างในก็ดูดี ยกเว้นวัสดุบางจุด สวยแบบเห็นครั้งแรกแล้วว้าว
Mazda3 ก็ต้องรุ่น S ขึ้นไปได้ไฟหน้าสวย ล้อสวย วัสดุดี เก็บรายละเอียดได้ดี มันสวยแบบคลาสสิกอ่ะครับ ยิ่งนานก็ยังสวยอยู่

แต่ถ้า civic hatch นั้นไม่ได้มีความสวยเลยโดยเฉพาะท้ายรถ หักทู่ๆ ไม่สมส่วนเลย กลับกันมอง 3 hatch นั้นสวยและลงตัวกว่ามาก
ที่คนมองว่า fc มันสวยกว่าก็คงเป็นเพราะตัวถังที่ slope แบบ Audi และหน้าตาที่ดูแข็งกร้าว มันเลยดูแพงกว่าครับ

ปล.จากความเห็นส่วนตัวของผมครับ ถ้าไม่ถูกใจใครขออภัย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:15:30 »
เซลส์มาสด้าคุยให้พี่ที่ทำงานผมฟังว่า...

คนซื้อ 3 ซีดาน เฉลี่ยจะเป็นกลุ่มอายุเยอะกว่าแฮทช์แบ๋็ก (40+/ครอบครัว เทียบกับวัยรุ่น-วัยทำงาน)

-----

กลับมาที่ผม ผมมองว่า FC สวยกว่า 3 ยกเว้นด้านหน้า แต่ถ้า FK เดิมๆ สวยไม่เท่า 3 แฮทช์แบ็ก

ประเด็นคือ FK ถ้าผมซื้อ ผมก็เอามาแต่ง Type-R หรืออย่างน้อยๆ ก็แอโรพาร์ท+ราวตากผ้า ล่ะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ProVaMed

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:15:43 »
คหสต

เรื่องความสวย

ตัวถัง sd = civic > mazda 3
ตัวถัง hb = mazda 3 > civic

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:20:12 »
ชอบใคร ชอบมัน ไม่เหมือนกัน มีเหตุผลส่วนตัว

ทำให้ ชายหรือหญิง ไม่ต้องแย่ง เมีย หรือ ผัว คนเดียวกันครับ

นานาจิตตัง!
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:29:04 »
fc rs อันนี้สวยจริงยอมรับ แต่ต้อง rs นะล้อสวยไฟสวยทุกอย่างโอเคหมด ข้างในก็ดูดี ยกเว้นวัสดุบางจุด สวยแบบเห็นครั้งแรกแล้วว้าว
Mazda3 ก็ต้องรุ่น S ขึ้นไปได้ไฟหน้าสวย ล้อสวย วัสดุดี เก็บรายละเอียดได้ดี มันสวยแบบคลาสสิกอ่ะครับ ยิ่งนานก็ยังสวยอยู่

แต่ถ้า civic hatch นั้นไม่ได้มีความสวยเลยโดยเฉพาะท้ายรถ หักทู่ๆ ไม่สมส่วนเลย กลับกันมอง 3 hatch นั้นสวยและลงตัวกว่ามาก
ที่คนมองว่า fc มันสวยกว่าก็คงเป็นเพราะตัวถังที่ slope แบบ Audi และหน้าตาที่ดูแข็งกร้าว มันเลยดูแพงกว่าครับ

ปล.จากความเห็นส่วนตัวของผมครับ ถ้าไม่ถูกใจใครขออภัย

+1 ครับ ผมเห็นด้วยทุกอย่าง

เรื่องความสวยมันเป็นเรื่องส่วนบุคคล คุณ จขกท. อาจจะมีแต่สังคมเพื่อนที่ชอบรถวัยรุ่นๆก็ได้
มันเหมือน ผญ ในสเปค บางคนชอบเซ็กซี่ บางคนชอบเรียบหรู สวยทั้งคู่อยู่ที่เราหรือเพื่อนคนนั้นๆจะชอบแบบไหนเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:29:59 »
ไม่ได้ขับทั้งสองยี่ห้อนะครับ

เมื่อก่อนผมก็ชอบ มาสด้า 3 เหมือนกัน แล้วยิ่งเป็นเครื่องกำลังอัดสูงด้วยก็เลยยิ่งชอบ เพราะมันดูลงตัวในทุกด้าน

แต่พอ ซีวิคใหม่ ออกมา ตอนแรกผมก็ว่า หน้าสวยแต่ท้ายไม่ค่อยสวย ไม่ค่อยคุ้นกับไฟท้ายดวงใหญ่ๆ แต่พอดูไปนานๆก็เริ่มคุ้นตา มันก็ดูสวยดีเหมือนกัน ตัวที่มีสปอร์เลอร์ท้ายนะครับ อีกอย่างที่ ซีวิค ใหม่เขามีจุดดึงดูดก็เป็นเครื่องยุคใหม่ เครื่องเล็ก มีเทอร์โบ จุดนี้เลยเป็นที่น่าสนใจเอามากๆละครับ

บวกด้วย มาสด้า 3 ออกมานานแล้ว ซีวิค เขาเพิ่งออกมา ถ้าเอาความรู้สึกทั่วๆไป ก็คงต้องเลือกตัวที่สดใหม่ไว้ก่อนละครับ แต่ มาสด้า เขาขึ้นว่าเป็นรถที่ขับสนุกอยู่แล้วมาแต่ไหนแต่ไร คงไม่น่าทำให้ผิดหวังหรอกครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ jimmyzz

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:32:20 »
ผมก็ใช้มาสด้า3 ผมว่าด้านหน้าซีวิคสวยกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:34:55 »
มาสด้า3สวยจบกว่าเยอะครับ ภายในสวยในแง่ดีไซน์แต่โล้นoptionลูกเล่น  และผมไม่ชอบ day light ผมว่าจืดมากแต่civicก็จืดพอๆกัน

ส่วนcivic ผมว่าสวยฉาบฉวย มันเบื่อเร็ว วัสดุแย่หลายจุด ยิ่งrsผมว่าไม่สมราคาเป็นรถเล็กที่ราคาไม่เล็กไปเลย day light hrv ดีกว่าอีก
civic hb ไม่สวยเลย ด้านท้ายเนี่ยเลอะมาก

ความสวยมันเป็นความชอบส่วนตัว เหมือนบางคนแต่งรถ  เราเห็นแล้ว เอิ่ม เสียรถหมด ไม่แต่งยังดีกว่า แต่คนแต่งเค้าคงไม่คิดแบบเรา

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:36:09 »
ถ้าเปรียบกับผู้หญิง สำหรับผมทั้งสองคันผมมองว่า

3 เหมือนนางงาม รูปหน้าสมส่วน สวยทุกมิติ นิ่งๆ งามแบบกุลสตรี

civic เหมือนสาวเปรี้ยว รูปหน้าไม่สมส่วนแต่ดูลงตัว สไตล์สวยเฉี่ยว หวือหวา

ปล. ซื้อรถแล้ว ใครว่าอะไร ผมไม่สนครับ เพราะเราจ่ายตังค์ คนว่าไม่ได้จ่าย ถ้าไม่สนิทจะบอกว่า เ...ก อะไร

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:38:27 »
มุมมองความสวยงามลงตัวในแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ

ถ้ารถสองรุ่นนี้ ติดยี่ห้อรถจากประเทศจีน ละก็นะ หลายคนก็จะออกมาพูดอีกแบบครับ ไม่ใช่แนวชื่นชมแน่ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:52:07 »
ความชอบพูดยากครับ
แต่สองคันนี้ ผมชอบมาสด้ามากกว่า แต่ ก็คงซื้อ Civic ครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:58:37 »
ถูกใจเราก็พอ คำพูดคนอื่นไม่เคยใส่ใจ ไม่ได้มาช่วยเราผ่อน  8)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 10:11:46 »
เรื่องสวย / ไม่สวย มันเป็นความชอบส่วนบุคคล ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก แล้วก็ ไม่ต้องไปสนใจใครด้วยครับ

เงินเรา ถ้าเรามองว่า สวย ใครจะบอกว่า น่าเกลียด ก็เรื่องของเค้า เพราะเค้าไม่ได้มาช่วยเราจ่ายเงินนี่นา

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 10:19:50 »
เข้ามาขำ ดีนะไม่ใช่เรื่องแฟนสวย ไม่งั้น จขกท คงหงุดหงิดตายเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 10:33:13 »
ผมว่าไฟหน้า led ของ FC มันฟรุ้งฟริ้ง เลยทำให้ดูมีราคาขึ้นมา ส่วนตัวรถมันก็สวยจริงๆละครับ แต่ก็สวยคนละแบบกับ mazda3 แต่รวมๆผมชอบรูปร่าง Mazda 3 sedan มากกว่า hatch และมากกว่า fc
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 11:10:28 »
civic sedan  ผมว่าไม่สวยเลย  ท้ายไม่เข้ากับทรงตัวรถ 
แต่พอเป็นตัว  hatchback นี่มันหล่อครับ ดูแมนๆ เทห์กว่า Mazda 3

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 11:13:07 »
จขกท มีเพื่อนเยอะแยะครับไม่ต้องเสียใจ หลายคนในนี้มองว่าสามสวยกว่าผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น
FCเป็นรถที่ดี หน้าตาล้ำยุค สมมรถนะสูง น่าจะถูกใจหลายๆคน และ น่าจะเป็นจ้าวตลาดได้ไม่ยาก ดูเหมือนสามจะสู้ไม่ได้

แต่เสน่ห์ที่แท้จริงของสามนอกจากหน้าตาแล้ว คือเรื่องการขับขี่กับเกียร์ครับ ลองเอามันไปอัดหนักๆสักรอบถ้าคุณชอบขับรถล่ะก็ ยิ้มแก้มปริแน่นอน เพราะมันตอบสนองดีเหลือเกิน อารมณ์คล้ายๆ86 อาจไม่ได้เร็วสู้fc แต่ยิ่งขับยิ่งมันส์แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2017, 11:21:41 โดย koko86 »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 11:21:32 »
ผมแฟนฮอนด้ายังชอบm3มากกว่าเลย  fcนี่มันทรงประหลาดผมรับไม่ได้จริงๆ  แต่แอร์หมุนๆในm3ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 11:38:52 »
จะไปใส่ในทำไมครับ ความสวยมันเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล

แต่ผมชอบซีวิคมากกว่า 3 นั่งแล้วอึดอัดยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 11:42:28 »
ของแบบนี้ไม่มีผิดถูกครับ เป็นรสนิยม
ส่วนตัวผมมองในรายละเอียดจริงๆ FC, FK เส้นสายเลอะเทอะมากนะครับ แต่ทรงมันสวยและเป็น Honda
FC ได้ทรง Coupe แนวเดียวกับ Audi A5, A7 ส่วน FK นี่ร่างจำแลง Type R (ซึ่ง Type R ตัวนี้เลอะเทอะมาก นึกว่าคนออกแบบของเล่นมาดูแลเรื่องดีไซน์)
แถมยี่ห้อนี้คนใช้จะออกแนว fanclub มีความเหนียวแน่นจากรุ่นสู่รุ่น
ขณะคนใช้ยี่ห้ออื่นจะเป็นแนว User มากกว่า
อีกอย่างเจ้า 3 มันทรงค่อนไปแนวแมนคล้าย Lancer EX
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 12:17:34 »
คหสต  8)
ซีวิค เหมือนพรีตตี้ที่เพิ่งอัพหน้า ทำนม แต่งองค์ทรงเครื่องเต็มเหนี่ยว
มาส 3 เหมือนสาววัยออฟฟิส ใส่ชุดแซคเข้ารูป แต่งหน้าบางๆ

อยู่ที่ความชอบละครับว่าท่านชอบแบบไหน