ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเพื่อนๆ กรณีจะออกรถครอบครัวครับ  (อ่าน 8883 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
สวัสดีครับ
อยากจะสอบถามความเห็นเพื่อนๆ เรื่องจะซื้อรถใหม่ครับ อยากมีหลายๆมุมมองมาประกอบการตัดสินใจ
ข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
1. ครอบครัวเพิ่งจะมีเจ้าตัวน้อย เดินทางปกติไม่เกิน 4 คน อาจจะมีบ้างที่ต้องนั่ง 5 คน แต่ไม่บ่อยนัก ปีนึงอาจจะสัก 1 ครั้งครับ ลูกให้นั่ง carseat แน่นอนครับ
2. ต้องการความปลอดภัย เพิ่มจากรถคันปัจจุบัน (๋Jazz GD) ครับ
3. อยากได้ความสบายในการโดยสารเพิ่มครับ
4. ชอบเดินทางท่องเที่ยวโดยการขับรถ ไม่ว่าจะภาคเหนือหรือใต้ ขับรถไปเองตลอดครับ อยากได้รถที่ขับแล้วมั่นใจ ถึงที่หมายแล้วเหนื่อยน้อยกว่าเจ้า B-sagment หน่อยครับ
5. ไม่กินน้ำมันมากเกินไป รถคันเก่าติดแก๊ส ประหยัดมาก วิ่งได้ก.ม.ละ 1.2 บาทราวๆนั้น รับได้กรณีใช้น้ำมันแล้วกินสักไม่เกิน ก.ม. ละ 2 บาทครับ --> ตั้งใจจะไม่ติดแก๊ส
6. มีรถอีกคันคือ City 2012ที่ให้ภรรยาขับ เก็บคันนี้ไว้ขับในเมืองเป็นหลักครับ
7. ใช้รถยาว เกิน 8 ปีแน่นอนครับ
8. มีเงินดาวน์ 3 แสน +-นิดหน่อย กับเทิร์นเจ้า Jazz รวมๆกันน่าจะใกล้ๆ 5 แสนได้ครับ ตั้งใจว่าจะผ่อนเดือนละราวๆ 1 หมื่นบาท ระยะเวลาสัก 4 ปี

ตัวเลือกที่ผมมองอยู่มี 4 ตัวหลักๆคือ
1. Mobilio ตัว RS ชอบที่มันคือฮอนด้า ที่ผมคลุกคลีมาแต่เด็ก รู้จักอู่ซ่อม รวมถึงภายในที่นั่งได้ 7 คน ผ่อนต่อเดือนถูกไม่เกิน 6 พันบาท แต่ไม่ชอบวัสดุภายใน กับตัวถังที่รู้สึกว่าจะบางไปหน่อย ลองขับแล้วรู้สึกว่าจะไม่ต่างกับ Jazz มากนัก 

2. HRV ตัว S เหตุผลเหมือนด้านบน มันคือฮอนด้า 555 ลองขับแล้วนุ่มกว่า Jazz แต่ที่ติคือ ผมขับแล้วเมา รู้สึกว่ารถมันโคลงเคลงไงไม่รู้ครับ ผ่อนต่อเดือนเบ็ดเสร็จแล้วใกล้ๆ 1 หมื่น **ตัวผมตัดทิ้งเพราะผมเมาคันนี้**

3. MG GS ตัว 1.5D อันนี้มาแบบงงๆ เห็นราคารวมส่วนลดแพงกว่า Mobilio ไม่มาก ไปดูมาภายในชอบมากกว่า Mobilio ฟังก์ชั่นเยอะพอใช้งาน แต่ยังไม่มั่นใจในแบรนด์นัก และยังกังวลเรื่องเกียร์คลัตช์คู่อันลือลั่นไม่แน่ใจว่าจะทนขนาดไหน คันนี้ยังไม่ได้ขับ เพราะรถทดลองขับไม่อยู่ครับ ตอนแรกกะว่าถ้าลองขับแล้วชอบจะจองเลย แต่เหมือนไมมีวาสนาต่อกัน ผ่อนเดือนละราวๆ 9 พันบาท

4.Mazda CX5 ตัว 2.0C เจ้านี่งงยิ่งกว่า GS เพราะว่าขับรถไปจอดที่ห้างข้างๆกัน แล้วก็ชี้ให้แม่บ้านดู เธอก็ถามกลับมาว่าชอบคันไหนมากกว่ากันระหว่าง CX5 กับ GS ผมก็ตอบตามตรงว่า CX5 สิ สิ่งที่ชอบคือ ภายนอก + ภายใน ติดที่เบาะหลังชันไปหน่อย แต่ก็กะว่าถ้าซื้อมาจะเข้าคลับไปสอยตัวปรับเอนเบาะอยู่แล้วครับ ตัว MC ไม่เคยลองขับ แต่เคยนั่งรถหัวหน้า จับฟิลลิ่งได้ว่ากระเทือนกว่า CRV แต่หนึบดี ผ่อนเดือนละ 1 หมื่น แต่ระยะเวลาจะเป็น 5 ปีแทน

ถ้าเป็นคุณ จะเลือกคันไหนครับ คอมเม้นท์กันได้เต็มที่ครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2017, 16:40:18 โดย mongolias »

ออฟไลน์ Auto

1. Honda  น่าเลือกที่สุด เพราะคุณ จขกท ดูจะให้น้ำหนักเรื่อเงเงินผ่อนด้วย     ผ่อนถูก 6 พันบาท กับแบรนด์ Honda  ผมว่าก็น่าเลือกนะ

2. HRV  ก็เหมือน Jazz  ยกสูงตามที่คุณเข้าใจ   
  3.MG  แบรนด์ก็ไม่มีอะไรน่าห่วงเพราะอยู่ยาวกับไทยไปอีกนาน  ตั้งโรงงานบ้านเรา การดูแลบริการหลังการขายเขาทำได้ดีนะ   ถ้าชอบรถประเภทนี้ก็น่าเลือก

4. Mazda CX5   มันจะหนักค่าผ่อน  กับค่าดูแล ซ่อมตามระยะทาง  มันจะแพงกว่าทุก  ๆ  ตัวที่คุณกล่าวมา    ถ้ารับไหวตรงนี้ก็น่าเลือก  เพราะรถสวยกว่าทุกตัวขับดีกว่าทุกตัว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Mobilio ขอบไกลท่าจะเหนื่อยอยู่ เลยเลือก HRV เพราะเคยขับครับ โดยรวม ok ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยขับครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

1. Honda  น่าเลือกที่สุด เพราะคุณ จขกท ดูจะให้น้ำหนักเรื่อเงเงินผ่อนด้วย     ผ่อนถูก 6 พันบาท กับแบรนด์ Honda  ผมว่าก็น่าเลือกนะ

2. HRV  ก็เหมือน Jazz  ยกสูงตามที่คุณเข้าใจ   
  3.MG  แบรนด์ก็ไม่มีอะไรน่าห่วงเพราะอยู่ยาวกับไทยไปอีกนาน  ตั้งโรงงานบ้านเรา การดูแลบริการหลังการขายเขาทำได้ดีนะ   ถ้าชอบรถประเภทนี้ก็น่าเลือก

4. Mazda CX5   มันจะหนักค่าผ่อน  กับค่าดูแล ซ่อมตามระยะทาง  มันจะแพงกว่าทุก  ๆ  ตัวที่คุณกล่าวมา    ถ้ารับไหวตรงนี้ก็น่าเลือก  เพราะรถสวยกว่าทุกตัวขับดีกว่าทุกตัว

ทั้ง 4 รุ่น คือ ดูแล้วผ่อนไหวทุกรุ่นครับ
เพียงแต่ว่า พอมีเจ้าตัวเล็ก มันก็เลยคิดมากขึ้น อยากเก็บเงินให้เขานั่นแหละ
ถ้ายังไม่มีนี่ ไม่ต้องถาม CX5แน่นอน 5555

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
จะเอา โมบิลิโอ ผมว่า brv ดีกว่าครับ

ส่วน hrv ด้านหลังคันเล็กไป อาจจะไม่เหมาะเป็นรถครอบครัว

MG ไม่มีข้อมูลเลยครับ

CX5  น่าจะโอเคสุดจากตัวเลือก

แต่ถ้าจะเอา cx5 ก็ไปเอา crv ดีกว่าไหมครับ ไหนๆ ก็ชอบฮอนด้าเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

Mobilio ขอบไกลท่าจะเหนื่อยอยู่ เลยเลือก HRV เพราะเคยขับครับ โดยรวม ok ยี่ห้ออื่นยังไม่เคยขับครับ
HRV ติดประเด็นเดียวคือ ผมขับแล้วเมารถนี่แหละครับ 555
ถ้าไม่เมา เจ้านี่จะเป็นตัวเลือกที่น่าสนสำหรับผมเลยครับ

จะเอา โมบิลิโอ ผมว่า brv ดีกว่าครับ

ส่วน hrv ด้านหลังคันเล็กไป อาจจะไม่เหมาะเป็นรถครอบครัว

MG ไม่มีข้อมูลเลยครับ

CX5  น่าจะโอเคสุดจากตัวเลือก

แต่ถ้าจะเอา cx5 ก็ไปเอา crv ดีกว่าไหมครับ ไหนๆ ก็ชอบฮอนด้าเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

BRV ผมว่ามันแค่ยกสูงขึ้นมากกว่ากันหน่อยเดียว และผมชอบหน้าเจ้า โมบี้มากกว่าครับ
CX5 กับ CRV ส่วนต่างเยอะมากครับ ไป CRV คิดว่า เก็บเงินไว้ให้ลูกดีกว่าครับ
ลืมแจ้งไป CX5 ผมได้ส่วนลด Supplier มา รวมกับของดีลเลอร์แล้ว ราคาจะอยู่ที่ราวๆ 1 ล้านครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ในตัวเลือกขอเป็น MOBILIO ครับ หรือไม่ก็ BR-V ครับ

แต่ขอเพิ่ม TOYOTA SIENTA อีกทางเลือกได้ไหมครับ ประตูเลื่อนไฟฟ้า รับส่งเด็กไปโรงเรียน ผู้ใหญ่ขึ้นลงสบายครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ryu

• Jr. Member
  • **
รีบใช้รถไหมครับ ท่าไม่รีบแนะนำให้รอดู Xpander แต่ท่ารีบก็ลอง มองไปที่ Mobilio หรือไม่ก็ sienta หรือใหญ่แต่จบเลยก็ Innova ครับ

ในตัวเลือกขอเป็น MOBILIO ครับ หรือไม่ก็ BR-V ครับ

แต่ขอเพิ่ม TOYOTA SIENTA อีกทางเลือกได้ไหมครับ ประตูเลื่อนไฟฟ้า รับส่งเด็กไปโรงเรียน ผู้ใหญ่ขึ้นลงสบายครับ
Sienta ขอผ่านครับ ภรรยาผมไม่ชอบหน้าตาครับ

ออฟไลน์ tnp_super

CX-5 เลยครับถ้าตามที่เจ้าของกระทู้ว่าได้ราคาหักส่วนลดแล้วเหลือล้านเดียว..ที่สำคัญตอนนี้ CX-5 ได้ดอก 0% 6 ปี่นี่และที่นาสน

ออฟไลน์ CJ.

Re: สอบถามความเห็นเพื่อนๆ กรณีจะออกรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 18:45:11 »
ข้อ 1-2, โดยรวมผมว่าไม่ต่างกับ B-seg เลยครับ น่าจะตัดออกไป
ข้อ 3 MG GS, ถ้าชอบ แล้วไปลองนั่งลองดูพื้นที่ใช้สอยแล้วไม่อึดอัด ผมว่าก็ดูโอเคอยู่
ข้อ 4 CX5, รถดี ขับดี แต่ถ้าเน้นเอามาใช้โดยสารกันเป็นครอบครัว เน้นสบายๆ คหสต.ผมเชียร์ CRV มากกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sukhontha

Re: สอบถามความเห็นเพื่อนๆ กรณีจะออกรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 19:24:23 »
ผมเห็นว่า  โมบี้ เหมาะที่สุด  ตามด้วยเอ็มจี  แต่ไม่ตอบโจทย์เรื่องประหยัด  ครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 19:48:34 »
รถครอบครัว เสนอ ฮุนได h1 อีกตัวสนใจไหมครับ มีประตูเลื่อนไฟฟ้า เครื่องดีเซลเทอร์โบ 175แรงม้า แรงบิด 441 นิวตัน ลองไปดูในคลับได้ คนมีครอบครัวนิยมใช้กัน สมาชิก 24715 คน

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/

แต่ถ้าไม่สนใจ h1

ผมเชียร์ MOBILIO ครับ หรือไม่ก็ BR-V ครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 21:03:49 »
ใช้รถนาน ผมแนะนำรถตลาด    ถ้างบน้อย ผมแนะนำ BRV   (เคยไปเห็นของเพื่อน ผมว่าทำโปร่งดี หลังคาสูง )

ถ้างบเยอะหน่อย เชียร์  CRV   ถ้าเอาขนาดใหญ่หน่อยก็ pajero sport  หรือ INNOVA      รถใหญ่ ขับทางไกลเหนื่อยน้อยกว่า  ปลอดภัยกว่า   คุณยืดระยะเวลาซื้อรถออกไป เก็บเงินเพิ่มก็ได้     ช่วงเด็กขวบปีแรก ไปเที่ยวไกล ๆ มันไม่สนุกหรอก

ผมเคยถามความเห็นลูกตอน 4 ขวบ  ลูกผมจะชอบแนวรถ  INNOVA  ครับ  (แต่ผมไม่ได้ซื้อเพราะบ้านอยู่ซอยแคบ ไม่สะดวกในการเข้าออก)

CX5  ข้างนอกใหญ่ แต่ข้างในแคบ  ข้อดีคือช่วงล่างดี  เบาะหลังนั่นไม่สบาย ใส่ carseat แบบตัวใหญ่ก็อึดอัดแน่ และระยะยาวไว้ใจได้เหรอ    ซื้อถูกก็จริงแต่ราคาขายก็ถูกกว่าซะอีก 

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 21:59:20 »
ผมใช้ HRV กับ Jazz GK อยู่ นั่ง 5 คนบ่อยๆ ที่แปลกคือ คนที่เบาะหลังประจำทั้ง 3 คนบอกว่า ถ้านั่ง 3 คน Jazz นั่งสบายกว่า HRV  แถม Jazz ให้ เข็มขัด3 จุดทุกตำแหน่ง แต่ HRV ให้คนตรงกลางแค่ 2 จุด ถ้าไม่ได้นั่ง 5 คนบ่อยๆ โอเคอยู่นะครับ ช่วงล่างเห็นในคลับเปลี่ยนโช๊คแล้วบอกว่าดีขึ้น แต่เดิมๆผมขับแล้วกลับชอบนะ

Mobilio กับ BRV ก็ดูน่าสนใจนะครับ ตอนผมไปลองก็โอเคอยู่ เบาะ 3 แถวนั่งได้จริงอยู่ เห็นพี่ที่ทำงานเป็นคุณแม่ลูก 2 (3ขวบ กับ3 เดือน) ใช้ BRV ใส่ Car seat 2 ตัวที่แถวกลาง เสียอย่างเดียว เบาะคนขับปรับสูง-ต่ำไม่ได้

ส่วน MG กับ CX5 ผมไม่เคยขับเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 22:05:02 »
มีลูกเล็กผมไม่พิจารณา suv เลยครับ
เพราะรถสูงการทรงตัวสู้รถเก๋งไม่ได้ (ยกเว้น premium suv)  และหากเกิดเหตุก็เหมือนล้มหละครับอาจบาดเจ็บจากการพลิกค่ำมากกว่า sedan

ส่วนตัวผมใช้ d segment ใส่ car seatตัว เบาะหลัง หากต้องนั่ง 5คน จะเอา car seat วางหลังสองแบบติดกัน แล้วผู้ใหญ่นั่งหลีง 1 หน้า 1 รวมพลขับคือผมเองเป็น 5 ด้านหลังบรรทุกสัมภาระได้มากพอ

Mobilio เป็นตัวเลือกทึ่น่าสนใจเพราะได้สามแถว นั่ง 2+2+2 สบายสุด

พอมาเห็น cx5 จึงคิดว่างบน่าจะไปถึงd seg ได้
ไม่ค่อยเชียร์ cx5 เพราะมันแคบไปสำหรับราคาล้านกว่า

Hrv เล็กมากครับ เบาะแถวสองพอได้ แต่ท้ายใส่ของไม่พอครับ

MG ใช้ยาว ผมไม่กล้าตอบเลยครับ

ครอบครัวมีเด็ก ผมไม่เชียร์ suv นอกจากเรื่องความปลอกภัยแล้ว การใช้งานจริงขึ้นลงยาก ทั้งอุ้มลูก ยกของ สำหรับผมความกว้างใช้งานดีกว่าความสูง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 23:04:15 »
Mobilio น่าจะลงตัวที่สุดครับ ถ้าต้องการรถที่ช่วงล่างดี เกาะโค้งจริง ไป XV ตอนนี้ไม่ถึงล้านแล้ว มีรถสำรองแล้ว ลองไปขับดูครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 05:50:30 »
โจทย์แบบนี้นึกถึงรถ C-D segment แบบ Estate จัง
แต่มันไม่มีขายในไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:49:00 »
CRV ใหม่เลยครับ นั่งสบายกว่า CX5 แน่นอน แต่ถ้าเอานุ่มหนึบ กว้างขวาง เบาะหลังปรับเอนได้หลายระดับ ขับทางไกลดีมากๆแต่หน้าตาไม่เด่นก็ Forester เลยครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:55:27 »
รีบใช้รถไหมครับ ท่าไม่รีบแนะนำให้รอดู Xpander แต่ท่ารีบก็ลอง มองไปที่ Mobilio หรือไม่ก็ sienta หรือใหญ่แต่จบเลยก็ Innova ครับ
เคยมองเจ้า Xpander เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ
CX-5 เลยครับถ้าตามที่เจ้าของกระทู้ว่าได้ราคาหักส่วนลดแล้วเหลือล้านเดียว..ที่สำคัญตอนนี้ CX-5 ได้ดอก 0% 6 ปี่นี่และที่นาสน
เพราะมีโปรนี่แหละทำเอาผมเขวกับเจ้า CX5 ครับ
ข้อ 1-2, โดยรวมผมว่าไม่ต่างกับ B-seg เลยครับ น่าจะตัดออกไป
ข้อ 3 MG GS, ถ้าชอบ แล้วไปลองนั่งลองดูพื้นที่ใช้สอยแล้วไม่อึดอัด ผมว่าก็ดูโอเคอยู่
ข้อ 4 CX5, รถดี ขับดี แต่ถ้าเน้นเอามาใช้โดยสารกันเป็นครอบครัว เน้นสบายๆ คหสต.ผมเชียร์ CRV มากกว่าครับ
ความเห็นผมจะคล้ายกับคุณCartoonJ นี่แหละครับ จะเอาเจ้าโมบี้หรือ HRV ก็ไม่น่าจะทำให้ผมสบายกว่า B-segment ที่ใช้อยู่เท่าไหร่ครับ
GS นี่ชอบภายในทีเดียว กว้างนั่งสบายกว่าพอสมควร ติดที่ตรงจุดกังวลเรื่องแบรนด์กับความทนทานนี่แหละครับ
CRV ติดที่ถ้าเทียบแล้ว ราคา + เพิ่มไปกว่า 4 แสน ซึ่งผมมองว่าเก็บเงินไว้ให้เจ้าตัวเล็กดีกว่าครับ
ผมเห็นว่า  โมบี้ เหมาะที่สุด  ตามด้วยเอ็มจี  แต่ไม่ตอบโจทย์เรื่องประหยัด  ครับ
เดือนก่อนตอนไปลอง ก็ฟันธงแบบพี่sukhontha นี่แหละครับ แต่พอหาข้อมูลไปมา เจอโปรโน่นนี่นั่น ผมก็เลยเริ่มเขว 555
รถครอบครัว เสนอ ฮุนได h1 อีกตัวสนใจไหมครับ มีประตูเลื่อนไฟฟ้า เครื่องดีเซลเทอร์โบ 175แรงม้า แรงบิด 441 นิวตัน ลองไปดูในคลับได้ คนมีครอบครัวนิยมใช้กัน สมาชิก 24715 คน

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/

แต่ถ้าไม่สนใจ h1

ผมเชียร์ MOBILIO ครับ หรือไม่ก็ BR-V ครับ
H1 ใหญ่ไปครับ ครอบครัวผมไม่เกิน 5 คน บางครั้งแฟนต้องสลับกันขับด้วย คงจะแปลกๆ 555

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:06:46 »
ใช้รถนาน ผมแนะนำรถตลาด    ถ้างบน้อย ผมแนะนำ BRV   (เคยไปเห็นของเพื่อน ผมว่าทำโปร่งดี หลังคาสูง )

ถ้างบเยอะหน่อย เชียร์  CRV   ถ้าเอาขนาดใหญ่หน่อยก็ pajero sport  หรือ INNOVA      รถใหญ่ ขับทางไกลเหนื่อยน้อยกว่า  ปลอดภัยกว่า   คุณยืดระยะเวลาซื้อรถออกไป เก็บเงินเพิ่มก็ได้     ช่วงเด็กขวบปีแรก ไปเที่ยวไกล ๆ มันไม่สนุกหรอก

ผมเคยถามความเห็นลูกตอน 4 ขวบ  ลูกผมจะชอบแนวรถ  INNOVA  ครับ  (แต่ผมไม่ได้ซื้อเพราะบ้านอยู่ซอยแคบ ไม่สะดวกในการเข้าออก)

CX5  ข้างนอกใหญ่ แต่ข้างในแคบ  ข้อดีคือช่วงล่างดี  เบาะหลังนั่นไม่สบาย ใส่ carseat แบบตัวใหญ่ก็อึดอัดแน่ และระยะยาวไว้ใจได้เหรอ    ซื้อถูกก็จริงแต่ราคาขายก็ถูกกว่าซะอีก 

Innova ก็น่าสน แต่ดูแล้วน่าจะเกินงบไปหน่อยครับ เช่นเดียวกับ CRV ครับ
Pajero sport เคยอยู่ในตัวเลือก ติดตรงที่มไม่ชอบตรงช่วงคอนโซลมันเบียดเข่าครับ ปกติผมขับรถค่อนข้างเยอะ ได้ปวดเข่าแน่ครับ
คงลอง CX5 ให้ละเอียดก่อน แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

ผมใช้ HRV กับ Jazz GK อยู่ นั่ง 5 คนบ่อยๆ ที่แปลกคือ คนที่เบาะหลังประจำทั้ง 3 คนบอกว่า ถ้านั่ง 3 คน Jazz นั่งสบายกว่า HRV  แถม Jazz ให้ เข็มขัด3 จุดทุกตำแหน่ง แต่ HRV ให้คนตรงกลางแค่ 2 จุด ถ้าไม่ได้นั่ง 5 คนบ่อยๆ โอเคอยู่นะครับ ช่วงล่างเห็นในคลับเปลี่ยนโช๊คแล้วบอกว่าดีขึ้น แต่เดิมๆผมขับแล้วกลับชอบนะ

Mobilio กับ BRV ก็ดูน่าสนใจนะครับ ตอนผมไปลองก็โอเคอยู่ เบาะ 3 แถวนั่งได้จริงอยู่ เห็นพี่ที่ทำงานเป็นคุณแม่ลูก 2 (3ขวบ กับ3 เดือน) ใช้ BRV ใส่ Car seat 2 ตัวที่แถวกลาง เสียอย่างเดียว เบาะคนขับปรับสูง-ต่ำไม่ได้

ส่วน MG กับ CX5 ผมไม่เคยขับเลยครับ
HRV ผมติดอย่างเดียวคือ ขับเองเมาเอง อย่างอื่นด้านการโดยสารผมผ่านหมด แต่ถ้าขับแล้วเมา คงไปต่อไม่ได้ครับ 555
Mobilio กับ BRV ลองแล้วภายในโดยสารได้ดีใช้ได้แหละครับ ติตรงที่ผมไม่ค่อยมั่นใจว่า มันจะคุ้มที่ผมจะเปลี่ยนจากเจ้า Jazz หรือเปล่านี่แหละครับ เพราะโดยพื้นฐานมันใกล้กันมากครับ ผมขับรถต่างจังหวัด(วิ่งข้ามจังหวัดเกือบทุกวัน) รถเล็กมันค่อนข้างเหนื่อยครับ เลยคุยกับแฟนว่าอยากขยับขนาดรถให้ใหญ่ขึ้น จะได้สบายขึ้นครับ

มีลูกเล็กผมไม่พิจารณา suv เลยครับ
เพราะรถสูงการทรงตัวสู้รถเก๋งไม่ได้ (ยกเว้น premium suv)  และหากเกิดเหตุก็เหมือนล้มหละครับอาจบาดเจ็บจากการพลิกค่ำมากกว่า sedan

ส่วนตัวผมใช้ d segment ใส่ car seatตัว เบาะหลัง หากต้องนั่ง 5คน จะเอา car seat วางหลังสองแบบติดกัน แล้วผู้ใหญ่นั่งหลีง 1 หน้า 1 รวมพลขับคือผมเองเป็น 5 ด้านหลังบรรทุกสัมภาระได้มากพอ

Mobilio เป็นตัวเลือกทึ่น่าสนใจเพราะได้สามแถว นั่ง 2+2+2 สบายสุด

พอมาเห็น cx5 จึงคิดว่างบน่าจะไปถึงd seg ได้
ไม่ค่อยเชียร์ cx5 เพราะมันแคบไปสำหรับราคาล้านกว่า

Hrv เล็กมากครับ เบาะแถวสองพอได้ แต่ท้ายใส่ของไม่พอครับ

MG ใช้ยาว ผมไม่กล้าตอบเลยครับ

ครอบครัวมีเด็ก ผมไม่เชียร์ suv นอกจากเรื่องความปลอกภัยแล้ว การใช้งานจริงขึ้นลงยาก ทั้งอุ้มลูก ยกของ สำหรับผมความกว้างใช้งานดีกว่าความสูง
ที่มองเป็น SUV เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด บางครั้งจะได้ใช้ประโยชน์จากการขนของด้วยครับ เจ้า Jazz ผมพับเบาะขนของได้ ทำให้ติดใจรถ 5 ประตูครับ จริงๆอยากจะได้ Compact 5 ประตู แต่ไม่มีตัวไหนตอบโจทย์เรื่องความจุของกระโปรงท้ายได้ครับ
C-Segment เคยเล็งๆ civic กับ Altis ไว้ แต่ก็ติดเรื่องการขนของนี่แหละครับ กับรถเตี้ยไป คุณแม่ผมเข้าไปนั่งแล้วลุกลำบากครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:13:25 »
Mobilio น่าจะลงตัวที่สุดครับ ถ้าต้องการรถที่ช่วงล่างดี เกาะโค้งจริง ไป XV ตอนนี้ไม่ถึงล้านแล้ว มีรถสำรองแล้ว ลองไปขับดูครับ
XV เคยเป็นรถที่ผมอยากจะได้มากตอนราคาลดเหลือ 998 แต่ประเด็นเป็นอันตกไป เมื่อที่เก็บของด้านหลัง มันน้อยกว่า Jazz ผมอีกครับ 555

โจทย์แบบนี้นึกถึงรถ C-D segment แบบ Estate จัง
แต่มันไม่มีขายในไทย
ตรงใจผมมากครับ นี่แหละครับปัญหาของผม อันที่จริงถ้ามีรถแบบ Volvo V50 หรือ Chev optra estate นี่ ปัญหาผมจบเลยครับ ได้รถ compact ขนาดใหญ่กว่า B-segment ติดตรงที่มันไม่มีในไทยนี่แหละครับ 555

CRV ใหม่เลยครับ นั่งสบายกว่า CX5 แน่นอน แต่ถ้าเอานุ่มหนึบ กว้างขวาง เบาะหลังปรับเอนได้หลายระดับ ขับทางไกลดีมากๆแต่หน้าตาไม่เด่นก็ Forester เลยครับ
ตามที่พี่แนะ CRV งบไม่ถึง ไม่อยากกัดฟันผ่อนครับ เก็บส่วนต่างไว้เป็นค่าดูแลลูกดีกว่าครับ(ต่างกันร่วม 4 แสน)
ส่วน Forester ดีดลูกคิดแล้ว เรื่องผ่อนพอจะไปไหว แต่จังหวัดที่ผมอยู่ ไม่มีศูนย์ซูบารุเลยครับ ใกล้สุดก็ต้องไปบางนาครับ และผมยังไม่มั่นใจในเรื่องการจัดการของซูบารุด้วย อะไหล่บางรายการเท่าที่หาข้อมูลดู ใช้เวลาสั่งค่อนข้างนาน ผมต้องใช้รถทุกวัน Subaru น่าจะตอบโจทย์ตรงนี้ของผมไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:50:54 »
CX-5 เลยครับ
อย่างน้อยๆถุงลมรอบคันช่วยได้เยอะถ้าต้องการความปลอดภัย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:26:35 »
CX-5 เลยครับ
อย่างน้อยๆถุงลมรอบคันช่วยได้เยอะถ้าต้องการความปลอดภัย
เพราะถุงลม 6 ใบ + ระบบ safety ต่างๆนี่แหละ ทำให้ผมชม้ายตามองเจ้านี่ครับ
พอมีลูกแล้ว ความปลอดภัยต้องมาก่อน จะเอาเหมือนตอนผมซื้อ Jazz คงจะไม่ได้ อันนั้นไม่สนอะไรเลย อยากได้รูปทรงกับห้องโดยสารโล่งๆแค่นั้นครับ 555

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:48:12 »
นอกเรื่องนิดนึงครับ ชอบเจ้าของกระทู้ที่กลับมาแสดงความคิดเห็นตอบกลับทุก comment ดูเหมือนอยากได้คำปรึกษาจริงๆ และพร้อมจะเปิดรับความคิดเห็น บางคนมาตั้งขอความเห็นแต่สุดท้ายก็ตั้งธงมาแล้วพอใครเห็นต่างก็มาเถียง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:59:09 »
นอกเรื่องนิดนึงครับ ชอบเจ้าของกระทู้ที่กลับมาแสดงความคิดเห็นตอบกลับทุก comment ดูเหมือนอยากได้คำปรึกษาจริงๆ และพร้อมจะเปิดรับความคิดเห็น บางคนมาตั้งขอความเห็นแต่สุดท้ายก็ตั้งธงมาแล้วพอใครเห็นต่างก็มาเถียง
ผมถือว่า ทุกท่านที่เข้ามาตอบ คือคนให้ความช่วยเหลือผม ให้คำแนะนำผมให้ได้มองหลายๆมุมเพิ่มขึ้นครับ
ในกระทู้ถาม-ตอบ แบบนี้ทำได้ดีสุดก็คือเข้ามาแลกเปลี่ยนทรรศนะกันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:31:51 »
ถ้าไปถึง cx5 2.0 แล้ว
ผมแนะนำ innova เลยครับ

รถครอบครัว ประหยัดน้ำมัน เดินทางไกลเยี่ยม
ห้องโดยสารกว้างขวาง จุคนจุของเหลือๆ
ใช้เกิน 8 ปีสบายๆ

สภาพถนนแบบไหนก็หายห่วง
ลุยน้ำได้ ทางขรุขระได้ ทางเรียบก็ดี

ได้พาลูกน้อยไปเปิดโลกแบบเกือบถึงทุกจุดหมาย

ว่าแต่ข้อดีขนาดนี้ คันต่อไป ผมคงเป็นคันนี้แหละครับ 5555

คือที่ใช้อยู่เป็น odyssey ใช้ทุกวันก็ไม่ไหว
เกิน 8 ปี งอแงแน่นอน ทางขรุขระตะเตือนไตเลย
เจอน้ำหน่อย ไม่กล้าไปแล้ว

ส่วนฟรีด พอไปวัดไปวาได้ เพราะเคยเอาเข้าสวนยางพ่อตามาแล้ว ตะเตือนไตน้อยกว่า ลุยได้มากกว่า(ถ้าลุยไม่ได้เสียชื่อรถอินโดหมด) แต่ข้อเสียคือ ต้องเลือกระหว่าง คน กับ ของ
ซึ่งข้อนี้คงไม่ต่างกลับเพื่อนมันที่ชื่อ brv เท่าไหร่นัก

ลองพิจรณา innova ดูนะครับ ^^

มีครอบครัวแล้ว ผมว่าเจ้านี่ จบๆเลย
แต่แค่แปลกใจตรง ทำไมคนไทยไม่ชอบเล่นรถพวกนี้

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 14:03:55 »
เคยไปมองๆ อินโนว่าอยู่ แต่ตัวที่สนมันไปแตะๆ 1.4 ล้าน ซึ่งเกินงบที่ผมจะตั้งเป้าไว้ครับ
ตัวผมอยากได้แค่ 5 ที่นั่งพอครับ ส่วนตัวไม่ชอบรถคันใหญ่มากครับ ผมว่ามันอุ้ยอ้าย ขับลำบาก 555

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 14:30:12 »
เคสนี้ HRV เหมาะที่สุด สำหรับเคยสายฮอนฯครับ
เหมือนภรรยาผมเลยเกลียดหน้าตา sienta ที่สุด แต่ผมก็ดื้อซื้อมา
พอนางเห็น civic ชมทุกวัน

ช่วงล่าง มี 2 อย่าง เดี๋ยวก็ชิน หรือ เดี๋ยวก็คัน แต่งเติมได้ครับ
'19 Honda Civic EL

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 14:49:33 »
เคสนี้ HRV เหมาะที่สุด สำหรับเคยสายฮอนฯครับ
เหมือนภรรยาผมเลยเกลียดหน้าตา sienta ที่สุด แต่ผมก็ดื้อซื้อมา
พอนางเห็น civic ชมทุกวัน

ช่วงล่าง มี 2 อย่าง เดี๋ยวก็ชิน หรือ เดี๋ยวก็คัน แต่งเติมได้ครับ
ผมคาดว่า ถ้าหวยออก HRV คงได้จับเปลี่ยนโช้คก่อนแหงมๆครับ
เดี๋ยวลองเทสให้ครบทุกรุ่นที่สนใจก่อน แล้วค่อยตัดสินใจครับ