ผู้เขียน หัวข้อ: ดีลเลอร์คืออะไรครับ แปลกใจในการโฆษณาของรถค่ายนึง  (อ่าน 23172 ครั้ง)

ออฟไลน์ titunplus

• Newbie
  • *
ขอสอบถามแบบคนไม่ค่อยมีความรู้เรื่องศูนย์รถเลยครับ
พอดีผมสนใจรถครอบครัวคันนึง เลยหาข้อมูลอยู่นาน
แล้วเกิดสนใจรถของค่ายนึงขึ้นมา แต่ว่าผมอยู่ ตจว และรถเป็นเป็นแบรนด์ไม่ใหญ่นัก
แต่รีวิวเมืองนอกค่อนข้างดี ถึงแม้ในไทยจะตัดระบบความปลอดภัยลงไปบ้าง แต่ชอบในดีไซ และความที่ต้องการรถครอบครัว ซึ่งมีทางเลือกไม่มากนัก
เลยสอบถามไปยังศูนย์ใหญ่ เค้าก็แจ้งว่าจังหวัดที่เราอยู่ มีดีลเลอร์อยู่ เราก็เลยสบายใจ จองรถไป
แต่ด้วยความเอะใจ เลยขับรถไปดูไอ้ดีลเลอร์ที่ว่า แต่!!!!!!! มันกลายเป็นศูนย์จำหน่ายรถ ของรถอีกค่ายนึง!!!!  ซึ่งไม่ใช่รถที่เราสนใจ
เลยงงไปใหญ่ เลยถามไปอีกทีทาง facebook official ของค่ายนั้น
เค้าก็ยังยืนยันว่ามี แต่ผมบอกไปว่า ผมไปดูแล้ว ดีลเลอร์นั้นมันเป็นศูนย์บริการของรถอีกค่ายนึง
แอดมินหายไปพักนึง แล้วกลับมาตอบว่า ดีลเลอรืนี้ มีความเชี่ยวชาญ สามารถ นำรถเข้าบริการได้
แต่ ผมไม่ค่อยมั่นใจ เพราะ เหมือนผมใช้ซัมซุง แต่ให้ผมเอาไปเข้าศูนย์ apple
มันเหมือนโดนหลอกไงไม่รู้ ผมว่า ถ้าไม่มีตัวแทนที่สมบูรณ์ แม้กระทั่งป้ายแบรนด์ อย่าไปบอกคนอื่นเขาเลย ว่าเป็นดีลเลอร์
พี่ๆคิดว่า ผมควรจะลงเลยกับรถคันนี้อยู่มัียครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมเดาว่าเกียใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ก็...ถ้าเป็นรถค่ายเล็กๆ จำนวนรุ่นไม่มาก ยอดขายไม่เยอะ  บ.ตัวแทนจำหน่าย บ.แม่ในไทย เค้าก็ต้องหาทางออก

อาจจะโดยการ แต่งตั้ง ศูนย์รถยี่ห้ออื่น ที่เค้าเคยรู้จักกัน เคยทำการค้าด้วยกันมาก่อน มาช่วยให้บริการ อีกยี่ห้อนึงด้วย

ก็แค่นั้นเอง

แต่ก็ใช่ว่า ศูนย์นั้น เค้าจะทำได้ทุกอย่างนะ เค้าคงทำได้ระดับนึง เช่น บริการเปลี่ยนถ่ายของเหลว อะไหล่สิ้นเปลือง ซ่อมช่วงล่าง เบรค ทั่วๆ ไป

• Newbie
  • *
ผมเดาว่าเกียใช่ไหมครับ

555

• Newbie
  • *
ก็...ถ้าเป็นรถค่ายเล็กๆ จำนวนรุ่นไม่มาก ยอดขายไม่เยอะ  บ.ตัวแทนจำหน่าย บ.แม่ในไทย เค้าก็ต้องหาทางออก

อาจจะโดยการ แต่งตั้ง ศูนย์รถยี่ห้ออื่น ที่เค้าเคยรู้จักกัน เคยทำการค้าด้วยกันมาก่อน มาช่วยให้บริการ อีกยี่ห้อนึงด้วย

ก็แค่นั้นเอง

แต่ก็ใช่ว่า ศูนย์นั้น เค้าจะทำได้ทุกอย่างนะ เค้าคงทำได้ระดับนึง เช่น บริการเปลี่ยนถ่ายของเหลว อะไหล่สิ้นเปลือง ซ่อมช่วงล่าง เบรค ทั่วๆ ไป
ครับ จากที่ไม่ค่อยมั่นใจ มันทำให้ไม่มั่นใจไปเลยครับ
ผมว่า ถ้าโฆษณา ขึ้นเว๊ปเป็นทางการแล้ว ดีลเลอร์นั้นก็ควรมีอะไรบ่งบอกบ้างครับ ว่าเป็นดีลเลอรืของรถค่ายนั้น
คือ ถ้าเป้นคนทั่วไปแบบผม ไม่ได้เข้าใจเรื่องดีลเลอร์ดีพอ คือคิดว่า คงเป็นศูนย์บริการของแบรนด์นั้นแต่ดำเนินการโดยดีลเลอร์
พอไปดูจริงๆ มันเป็นศูนย์บริการของค่ายอื่นไงครับ มันเฟลครับ

ออฟไลน์ Sit: )

รถยนต์บางค่ายเช่น mg subaru ยอมให้ผู้แทนจพหน่าย ขายรถมากกว่า 1 ยี่ห้อใน showroom เดียวกันครับ ถ้าบ.แม่ยืนยันว่ารายนั้นเป็นผู้แทนจำหน่าย ก็ไว้ใจได้ในระดับนึง แต่ก็เท่ากับว่ากำลังสนใจแบรนด์อินดี้ ก็ต้องลุ้นกันหน่อยว่า บ.แม่จะเข้มแข็งไหม

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามีคนเดาว่าเกีย
งั้นผมเดาเล่นๆต่อว่า ใช่ที่โคราชหรือเป่าครับ

จริงๆระบบนี้ไม่น่าเป็นห่วงนะครับ
เพราะ product มันยังอยู่ใน line เดียวกัน

ออฟไลน์ Devil13

แถวๆที่ผมอยู่ Mazda กับ เซฟ ศูนย์อยู่ติดกัน แทบจะในรั้วเดียวกันเลย
เหมือนเข้าศูนย์มาสด้า แล้วเดินไปเซฟได้เลย เดาว่าเจ้าของน่าจะคนเดียวกัน

• Newbie
  • *
งั้นผมเดาเล่นๆต่อว่า ใช่ที่โคราชหรือเป่าครับ

จริงๆระบบนี้ไม่น่าเป็นห่วงนะครับ
เพราะ product มันยังอยู่ใน line เดียวกัน
หาดใหญ่ครับ มันเป็นซูซูกิ ครับ ไม่แน่ในว่า line เดียวกันไหมครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่ไม่มั่นใจเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

มีหลายเจ้าของที่เปิดดีลเลอร์นึงแล้วก็อยู่ไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยนมาทำอีกยี่ห้อนึงแทน ซึ่งก็แปลกว่าทำไมข้อมูลในระบบของ เกีย ไม่อัพเดท ทำตลาดแบบนี้ ถึงจะไปไม่รอดไงครับ ดี ไม่ดี จะเสียเกีย ไปอีกยี่ห้อ ตอนนี้ได้ข่าวว่า ดีลเลอร์บางแห่งขายดีกว่าศูนย์ใหญ่อีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าไปเที่ยวต่างจังหวัด ลองมองๆ ข้างถนน ถ้าไม่ใช่ ISUZU, HONDA , TOYOTA

คุณอาจเห็น 2 ยี่ห้อ ในโชว๋รูมเดียวกัน เป็นระยะๆ

5555+

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member

หาดใหญ่ครับ มันเป็นซูซูกิ ครับ ไม่แน่ในว่า line เดียวกันไหมครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ แต่ไม่มั่นใจเลยครับ

ครับเมื่อก่อนเขาขายเกีย แต่ตอนนี้มาขายซู อ้อ อีกเบรนด์ โปรตอนก็มาอยู่กับฮุนได

• Newbie
  • *

ครับเมื่อก่อนเขาขายเกีย แต่ตอนนี้มาขายซู อ้อ อีกเบรนด์ โปรตอนก็มาอยู่กับฮุนได
ขอบคุณครับ แสดงว่าเคยทำเกียมาก่อน (คงเบาใจไประดับนึง) แต่ไปที่โชว์รูม มันไม่มีความเป็นเกียให้เห็นเลยอะครับ
เลยไม่มั่นใจ แต่ทางเลือกก็มีน้อยเหลือเกิน สำหรับรถครอบครัวแบบนี้

• Newbie
  • *
ถ้าไปเที่ยวต่างจังหวัด ลองมองๆ ข้างถนน ถ้าไม่ใช่ ISUZU, HONDA , TOYOTA

คุณอาจเห็น 2 ยี่ห้อ ในโชว๋รูมเดียวกัน เป็นระยะๆ

5555+
ครับ 1 โชวรูมหลายแบรนด์ ผมก็เจอบ่อยครับ
แต่กรณีนี้ 1 โชวรูม แต่ในโชวรูม มันมีแค่แบรนด์เดียว แต่ในหน้าเว๊บอีกแบรนด์นึง แจ้งว่าเป็นดีลเลอร์แบรนด์นั้นด้วย แต่มันไม่มีอะไรบ่งบอกว่าเป็นดีลเลอแบรนด์นั้นเลยครับ
ป้ายซํกใบยังไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ HLRx

ผมก็สนใจอยู่พักหนึ่ง จนต้องมาถามในนี้เหมือนกัน
 แต่สำหรับผมมันจบตั้งแต่ ระบบความปลอดภัย มีแค่ abs กับถุงลมคู่หน้า
นี่ยังมีภาคต่ออีกเหรอครับ 555

• Newbie
  • *
ผมก็สนใจอยู่พักหนึ่ง จนต้องมาถามในนี้เหมือนกัน
 แต่สำหรับผมมันจบตั้งแต่ ระบบความปลอดภัย มีแค่ abs กับถุงลมคู่หน้า
นี่ยังมีภาคต่ออีกเหรอครับ 555
พี่ไปจบที่ตัวไหนครับ ขอคำแนะนำเผื่อเป้นทางเลือกหน่อยครับ