ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกตัวเองขับรถเร็วเกินไป ทำยังไงให้เลิกขับรถเร็วครับ  (อ่าน 14653 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
เมื่อก่อนผมก็ตีนผีคนนึงเลยล่ะครับ
มีลูกมีเมียแล้วทุกวันนี้ ยืนพื้น 100-110 แซงบ้าง 120
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Carrera

ให้แฟนขับครับ   ::) ::) ::)

จริงๆ อยากให้ไปขับพวก ECO CAR ดูครับ  รถมันมีผลจริงๆ

มันขับเบื่อ ขับอืด  พาลทำให้รู้สึก .. ไม่รู้จะรีบไปทำไม

ส่วนตัวผมว่าแก้ยากครับ  มันเป็นจิตสำนึกของแต่ละคน ไม่ได้แก้กันง่ายๆ   คนขับเร็วอยู่แล้ว จะมาปลูกฝังสำนึกกันตอนโตมันดัดกันยาก   ต่อให้ลูก เมียนั่งด้วยก็ไม่ค่อยอยากจะคิดกันเท่าไหร่   ขับเอามันส์ ไม่สนว่าถือพวงมาลัยต้องรับผิดชอบชีวิตครอบครัว หรือเพื่อนร่วมถนนด้วย 

เมืองนอกเค้าก็ดัดสันดานโดยปรับโหดๆนี่ละ   ถ้าปล่อยๆแบบบ้านเรา  พวกตีนผีก็เยอะไม่ต่างกัน (ยกเว้นชาติวินัยสูงอย่างเยอรมันประเทศเดียว ที่ไม่มีปัญหา แม้ไม่ได้จำกัดความเร็วบน Autobahn)

เอาจริงๆ คนรอบตัวข้างๆผมก็เป็นแบบนี้กันเยอะนะ  มันก็นิสัยดีแหละ  แต่พอจับพวงมาลัยแล้วคือ ..... 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 14:10:15 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าเอาจริงแต่กลัวใจ ล็อคความเร็วที่ดล่องเลยครับ (ถ้าทำได้)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
ติดHUD OBD2ครับ แล้วตั้งเตือนความเร็วไว้ พอเสียงเตือนเราก็จะผ่อนเอง
ใช้ดูอุณหภูมิcoolantได้อีกประโยชน์นึงครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ตรงข้ามกับผมนะ ปกติขับไม่เกิน120 แต่ถ้าช่วงไหนครึ้มอกครึ้มใจแล้วถนนว่างยาวๆ ก็จะลองกดซักปื้ดนึง หายอยากก็กลับมาขับเรื่อยๆเหมือนเดิม  :)

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
นิสัยเดียวกัน​ ผมขับ 3 sky ยืนพื้น 140 ถ้ามีคนมากวนก็มิดไมล์​หนีเลย
แต่พอวันนึงเข้าโค้งเกินลิมิตรถ คือเข้าโค้งที่ 140 ไม่ตัดโค้งเล่นไลน์แบบที่เคยทำ ยางร้องเอี้ยดๆๆๆ รถแถบานออกโค้ง จากนั้นมา ยืน 120 พอ เข้าสบายทุกโค้ง เดินทางสบายใจ ประหยัดเงินด้วย เพราะถ้าพลาดนี่ถ้าไม่ตายก็พิการ เงินล้านหายวับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ CarameLon

โดนจี้ท้ายเลนขวาถ้าเข้าซ้ายให้ไม่ได้ทำไมคุณต้องไปมุดหนีเสี่ยงตาย ??
วิ่งตามๆคันหน้าไป เดี๋ยวคันหลังมันก็มุดหนีไปเอง งงเปป สมมุติทางด่วนสามเลน
มีไหล่ทางซ้ายให้มุดได้ ถ้าคุณมุดไหล่ทางหนี คันที่ตามจี้คุณจากเลนขวาสุดก็จะมุดตาม
เสมือนคุณเป็นผู้เบิกทางมุดไหล่ทางเส้นทึบ ซึ่งตำรวจสามารถเอาผิดคุณได้เต็มๆ
ยังไม่รวมมุดไหล่ทางแล้วเข้าโค้งขวา ในโค้งมีรถพ่วงจอดเสียอยู่ไหล่ทาง ตายห่ากันมาเยอะแล้วครับ
ส่วนจะเลิกนิสัยขับเร็วยังไง ก็ง่ายนิดเดียว ออกจากบ้านตั้งมั่นวันนี้จะขับช้าเรื่อยๆเปื่อยๆ ง่ายมาก ง่ายขั้นสุด
 8) 8) 8) เลิกขับเร็วมันไม่ยากขนาดนั้น

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ โบตั๋น

นั่งสมาธิบ่อยๆครับ ที่ขับรถเร็วเพราะใจร้อน หงุดหงิด เมื่อก่อนผมเป็นบ่อย
ลองขับแบบใจเย็น คันหน้าช้าก็ค่อยแซงไปสบายๆ แล้วจะรู้สึกไม่เครียดครับ
ต้องเริ่มที่ตัวเองก่อนครับว่าใจเย็น  แซงมุดคันสองคัน บางทีไม่ต่างกับขับ
ตามทางปกติแล้วโล่งยาวๆค่อยแซง พอทำไปได้ซักเดือนก็จะเริ่มติดเป็นนิสัยแหละครับ
คล้ายๆกับการลดน้ำหนัก ถ้าตั้งใจยังไงก็ลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 15:22:03 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Ji.Cl.

เปิดหน้าจออัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงค้างไว้ครับ สำหรับผม ได้ผลชะงัด

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ตั้งแต่มีลูก ผมเลิกขับเร็วและขับระวังมากขึ้นกว่าเดิม ถ้าเดินทางแล้วลูกไปด้วย ก็จะระวังมากยิ่งขึ้นกว่าเดิม ตอนนี้กำลังคิดเรื่องเปลี่ยนรถที่มีความปลอดภัยมากขึ้นกว่าที่ใช้อยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

พลาดสักครั้งก็จะขับช้าลงเองครับ หรืออาจจะไม่ได้ขับอีกตลอดช่ีวิต

จะ comment ตามนี้ครับ แต่กลัวแรงไป แต่ก็เป็นเรื่องจริงครับ (ส่วนตัวเจอ อาการหลุดแต่ไม่รุนแรงมาก ลงข้างทางแต่ขึ้นมาได้)

ส่วนวิธีที่ตอนนี้ใช้อยู่ เอา OBD2 ที่มีตัวเตือนความเร็วครับ ตั้งไว้ 140 แล้วให้มันเตือน พอช่วยได้เวลาขับเพลินๆ โล่งๆ (ตั้ง 120 ไม่ไหว เตือน ติ๊ดๆๆๆ ตลอดทาง)

ของผมตอนรุ่นๆ 150-190 ตลอด
เจอรถหมุนฝาดกำแพงไป 2 รอบ
หลังจากนั้นมามตรฐานที่ 120 ตลอด

ออฟไลน์ Harem

เปิดหน้าจออัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงค้างไว้ครับ สำหรับผม ได้ผลชะงัด

สำหรับวัยรุ่นสร้างตัวอย่างผมได้ผลเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Sit: )

คิดถึงพ่อแม่ ภรรยา ลูกครับ
แล้วจะขับรถช้าลง

ออฟไลน์ madboy

ลองสนุกกับการทำสถิติขับประหยัดน้ำมันดูครับ มันก็ช้าลงเองนะครับ แบบคราวที่แล้วได้เท่าไหร่ คราวนี้ตูจะเอามากกว่านั้น ไรงี้ ใครอยากดัน เรื่องของมัน แซงได้แซงไปเลย(แต่ก็ไม่ใช่แช่ขวายาวๆ)  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Pegasus7700

นึกถึงหากดวงซวย. ไปชนคนอื่นตาย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Activehybrid

แก้ไม่ได้ครับ
ได้แต่พูดแบบพอลวอลคเกอร์ "วันนึงถ้าผมจากไป อยากให้รู้ไว้ ว่าผมยิ้มอยู่"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อยู่ที่คุณอย่างเดียวเลยครับ

พ่อ แม่ พี่ น้อง ลูก เมีย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ไม่เกี่ยวเลย (อาจจะใช้ได้กับบางคน)

เพราะบางคน มีครอบครัว พ่อ แม่ พี่ น้อง ลูก เมีย ถ้าจะขับเร็วซะอย่าง เขาไม่สนใจอะไรอยู่แล้ว

แต่บางคน ตัวคนเดียว ครอบครับยังไม่มี เขาก็ขับปกติได้ อาจะเกินกว่ากฎหมายกำหนด แต่ก็ไม่ได้มากเกิน เช่น 110-120 เป็นบางช่วง หรือ บางเวลา แต่คือโดยส่วนมาก จะขับ 80-110 โดยประมาณ ก็มี

ผมเองก็เป็นขับรถ ออกต่างจังหวัด ใช้ความเร็วประมาณ 120-160 ประมาณนี้ ซึ่งผมคำนึงถึง สภาพถนน สภาพจราจร และ เพื่อร่วมทาง เสมอ และมีสติ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ออฟไลน์ Karn2002

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมนะ
  1.นึกถึงครอบครัวพ่อแม่ลูกเมีย
  2.เตือนตัวเองเสมอว่าขับเร็วตามสภาพการจราจรได้แต่ไม่เกิน 150 และไม่แข่งเด็ดขาด
  3.หากยังอยากขับเร็วหาความตื่นเต้นผมจะเล่น drive sim.ครับ เชื่อไหมครับมันทำเอาเหงื่อตกตื่นเต้นได้เลย แล้วสำหรับผมพอกลับไปขับรถจริงๆจะขับสบายๆช้าลงไปพักนึงเลย ก็แปลกดีครับ

ออฟไลน์ focus2012

ทำใจให้เย็นๆครับ ขับชิลๆ เน้นฟังเพลงเรื่อยๆ คิดบ่อยๆเปลืองน้ำมัน( อย่าแอบคิดว่ามีเงินเติมนะครับ ไม่งั้นจะไม่สนใจ จะเหยียบๆอย่างเดียว)

ออฟไลน์ coolcarrera

เคยผ่านจุดนี้มาเหมือนกันครับ เหมือนความเคยชินที่ขับรถต้องไปที่ความเร็วขนาดนั้นตลอด
เรื่องมุดนี่จริง เรามุดไปเลนไหน เกินครึ่งจะต้องมุดตามมาไม่รู้มันเป็นยังไง
ต้องปล่อยลงแหละ ศักดิ์ศรีไม่มีหรอกครับบนท้องถนน มีแต่ถึงกับไม่ถึงแค่นั้นเอง

แต่ก็อย่างที่หลายๆความเห็นว่าครับ โลกนี้ยังมีอะไรๆให้ชมอีกเยอะ
หาเมียอึ๋มๆ ผมเคยนะ แต่มีมางี่เง่าใส่ตอนเราขับรถนี่จะยิ่งหงุดหงิด เคยขับแย่ๆไปตอนเธอนั่งมาด้วยครั้งนึง พอจอดถึงที่สรุปเขาปน้ำตาไหลเลยครับ
เลยเลิกทำแบบนั้นตั้งแต่วันนั้น .. ก็ หลายสิบปีแล้วล่ะ

E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หาคันข้างหน้าที่ขับไม่เร็วเกินไป แล้วขับตามไปเรื่อยๆ ถ้าเจอคันช้าเข้าเลนขวาแซง ถ้าโดนจี้ตีไฟเลี้ยวซ้ายแล้วข้างหลังจะรอให้เราหลบ แล้วเราก็หลบเมื่อเข้าซ้ายได้ ระหว่างนี้ถ้าดูกระจกหลังแล้วเหมือนโดนกดดันให้เลิกมองระหว่างถูกจี้(ช่างหัวคันหลังไปก่อน ก็เราเข้าซ้ายยังไม่ได้) แล้วพอจะเข้าซ้ายให้มองกระจกซ้ายก่อนเข้า

ล่าสุดเจอมาสดๆร้อนๆ อัลติสสีขาว TRD หรือแต่งเองไม่แน่ใจ ขับแช่ขวาไม่เร็วแต่ไม่สนใจโลก แม้กระทั่งรถพยาบาลก็ไม่หลบ แถมมีช่วงนึงข้างหน้าเค้าโล่งๆแต่จู่ๆก็หักออกเลนซ้ายทั้งๆที่มีรถบรรทุกอยู่ระยะใกล้มากๆ ดีที่มันหักกลับทันไม่งั้นเละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2017, 20:50:22 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ CJ.

เตือนสติก็ตามความเห็นบนๆ ผมว่าครบแล้วล่ะครับ

ปล.Mazda 2 ไปถึง 180 นี่ช่วงล่างยังสบายเอาอยู่จริงๆ หรือแค่พอเกาะไปตามสมควร?
Mazda 2, CX3 สองรุ่นนี้ผมเจอแต่ละคันขับกันแบบมั่นหน้า มั่นรถ มั่นเบ้าโช้คมากจริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rut191

8) 8) 8)

เห็น ด้วย กับ ความ เห็น นี้ เคยเห็นmazda3ไปใส่ครูช มันจะมีเปิดฟังชั่นlimitได้ด้วยคิดว่าmazda2ก็น่าจะทำได้

ออฟไลน์ supercat

ถ้าเราชินกับการขับเร็ว แล้วเปลี่ยนมาขับช้าๆ บางทีก็อันตรายเหมือนกันนะครับ เอาที่เหมาะกับเราดีกว่า

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติขับแต่รถติดๆ ผมเลยไม่ค่อยห่วงเรื่องขับเร็วเท่าไหร่ แต่ถ้าขึ้นทางด่วนหรือออก ตจว. ผมทำ 2 วิธี ครับ

1. ตั้ง เกจ์ OBD2 ให้เตือนเมื่อความเร็วถึง 120
2. ตั้ง Cruise Control ซึ่งปกติผมไม่กล้าตั้งเกิน 110 ครับ

อีกส่วนหนึ่งที่ช่วยให้ผมขับรถช้าลงคือ ผมชอบให้ Eco Coaching ที่มาตรวัด ขึ้นเป็นสีเขียว รู้ว่ามันประหยัดดี

ข้อเสียที่รู้สึกว่าแก้ไม่หายคือ เวลาหงุดหงิด โมโห หรือรำคาญ หมดความอดทน ผมจะขับรถไม่ค่อยเรียบร้อย บางทีก็แอบน่ากลัวนิด แต่ต้องปลอดภัยไว้ก่อนเสมอ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ AboveGod

แต่ถ้าวิ่งขวาเร็วๆตามๆกันยาวๆ เพราะแทบไม่มีจังหวะเข้าซ้าย
แล้วมีคนมาตามจี้ ตบไฟ
ผมจะกดหนีและมุดอย่างเดียวเลย
ประมาณว่า ก็เห็นว่ามันไปไม่ได้ จี้ดีนัก ตามให้ทันก็แล้วกัน

เป็นเหมือนกันครับ ไม่ชอบเลย ก็เห็นอยู่ข้างหน้าก็มีรถ เข้าซ้ายแล้วขับตีคู่คันหน้าเลย อยากแซงไปตบไฟใส่เลนขวานู้น ไม่รู้จะตบไฟใส่เพื่ออะไร

วิธีแก้ขับเร็วผมไปซื้อพวกเกจ์รถซิ่งมาติด มันตั้งความเร็วได้ว่า ให้เตือนตอนความเร็วเท่าไหร่ ตั้งไว้พอความเร็วถึงแล้วเตือนแบบน่ารำคาญมาก 5555 เราก็จะลดความเร็วเอง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ถือว่า จขกท. ยังโชคดีครับ ที่รู้จักคิดได้ เพื่อนรุ่นพี่ได้บทเรียนชีวิตกันไปหลายคนแล้ว อยากให้ลองไปเป็นอาสาสมัครกู้ภัยดูสักเดือนนึง ไปดูรถที่เกิดอุบัติเหตุ ไปดูคนบาดเจ็บ คนเสียชีวิต ไปเห็นคนที่พิการ ไปเห็นน้ำตาของคนที่สูญเสีย ไปเห็นความลำบากในการทำงานของพี่ ๆ กู้ภัย ที่จะต้องทำงานช่วยชีวิตแข่งกับเวลา ทีมแพทย์ที่ต้องผ่าตัดด่วน ไปฟังเสียงร้องไห้ที่โหยหวนใน รพ. เมื่อรู้ว่า คนที่รักจากไปเพราะอุบัติเหตุ ฯลฯ แล้วไปคุยกับผู้รอดชีวิต ไปดูว่ามุมมองชีวิตของเขาหลังเกิดอุบัติเหตุเปลี่ยนไปไหม ? ไปดูคนที่ต้องขึ้นศาล เพราะประมาท ขับรถทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต ว่าเขาจะเครียดขนาดไหน ฯลฯ 

เมื่อ จขกท.ได้เห็นภาพ เข้าใจถึงความเสี่ยง ความสูญเสีย ปัญหาที่ตามมา เชื่อว่า ความคิดและมุมมองชีวิตเปลี่ยน แล้ววิธีการขับรถก็จะเปลี่ยนไปเอง สติจะมามากขึ้น จะระวังมากขึ้น ใจก็จะเย็นลง พอเราทำบ่อย ๆ เข้าก็จะกลายเป็นความเคยชิน ความเร็วก็จะลดลง ความระวังจะมีมากขึ้น แล้วจากความเคยชิน จะกลายเป็นนิสัยการขับรถ และเป็นนิสัยที่ดีครับ

เอาใจช่วยให้ จขกท. มีกำลังใจปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถเร็วให้ได้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าขึ้นอยู่กับรถด้วยครับ

ตอนผมใช้ มาร์ช วิ่งแค่ 120 ก็ไม่ไปแล้วครับ

พอเปลี่ยนมาเป็น Ativ รถมันเร็วกว่าก็ไปถึง 140 ได้

ทางแก้ คือ อย่าซื้อรถแรงมากเกินไปครับ

:)