ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับรถเบนซ์รุ่นใหม่ๆกันครับ พังกันจริงๆจังๆ  (อ่าน 28846 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาเฉพาะรุ่นใหม่ๆ ในกลุ่มbenz owner thailand มีโพสท์ใหม่ๆไม่เว้นสัปดาห์ ปัญหาแบบขึ้นยานแม่ คอมแอร์พัง ภายในแตกหักกับรถใหม่ๆ เสียสารพัดอาการ ..

คนที่ไม่โพสท์ ไม่เล่นเว็บนี่มีอีกเยอะนะครับ อีกเท่าไหร่ไม่รู้

ทำไมเบนซ์ถึงได้มาตรฐานต่ำลงแข่งกับFord เยี่ยงนี้ครับ

ใครทำอะไรพลาดในการผลิต? หรืออกแบบ?

หมดยุกแล้วจริงๆกับเบนซ์ทน?

ขออภัยที่ไม่สามารถเอามาลงได้หมด ปัญหามันเยอะจริงๆ รถหมดประกันขายเป็นมือสองปุ๊ปเข้าอู่ปั๊ป จอดจะล้นอู่แล้ว อู่แทบแตก...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2017, 21:38:02 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ผมว่าอาการคล้ายนิสสันคือลดต้นทุนชิ้นส่วนหลายอย่างลงจนมันพังไวขึ้น ชนิดคนใช้รุ่นเก่าๆยังงงว่ามันพังง่ายกว่าคันเก่าจัง

Turbocharger

ทุกรุ่นที่มีปัญหาผลิตจากโรงงานในไทยใช่หรือไม่

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
อะไรก็ไม่น่ากลัวเท่าเบรคค้างเนี่ยแหละ เมื่อก่อนผมเลี่ยง e class ตัวที่มีระบบเบรคประหลาดมาทีละกลัว  นี่มาโผล่รุ่นที่เราใช้อีก55 กรรม 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

แอบสงสัย

คือ ได้ยินมาว่า Benz กับ กลุ่ม Nissan (และเรโนว์) ถือหุ้นไขว้กัน (เล็กน้อย)

นโยบายเรื่องลดต้นทุน จาก Nissan คงลามมาที่ Benz ด้วยหรือเปล่าคับ
เพราะมีการ joint หุ้น และน่าจะเรื่องอื่นๆ ด้วย บุคลากร แนวคิดคับ

ออฟไลน์ GoatGoat

เบรคค้างผมเคยเจอทีนึง น่ากลัวมาก ส่วนใหญ่คนใช้เบ๊นซ์ใน กทม. โชคดีตรงที่มันค้างตอนคลานๆในเมืองตอนรถติดๆ เบี่ยงเข้าข้างทางได้
ไม่อยากคิด ถ้าไปค้างตอนซัดอยู่ 140 นี่ คงได้ด่าไปถึงเยอรมัน

ออฟไลน์ NoBiReacto

อีกปัญหานึงเจอกันบ่อยเหมือนระเบิดเวลา หมดประกันปุ้ปสมองคุมเกียร์เสียปั้ป ราคาแพงมาก

ออฟไลน์ Carrera

ทุกรุ่นที่มีปัญหาผลิตจากโรงงานในไทยใช่หรือไม่

เมืองนอกก็บ่นกันเยอะครับ  ไม่ใช่แค่ที่ไทย  เคยหาข้อมูลผ่านๆอยู่ ใน MBWORLD ก็ชะตากรรมไม่ต่างกัน 

เห็นคอมเม้นนึงใน Youtube ใน Review Lexus LS500 ว่า เขาก็จะย้ายไป Lexus เหมือนกัน  อ่านคร่าวๆได้ว่า  รถ S Class ที่ใช้ บางทีก็ขึ้นไฟแปลกๆ หรือแม้แต่เคยนอนจอดศูนย์เดือนนึง  ถึงจะมีประกัน แต่รถที่ซื้อมามันไม่ได้ใช้  รถไม่ได้ให้ความรู้สึก ปลอดภัย อุ่นใจในการเดินทาง (ว่ามันจะไม่เสียกลางทาง)

โพสมาจัดหนักจัดเต็มพอดูเลย   :-\

หมดยุครถยุโรปทนทานนานแล้วละผมว่า  หลังจาก W124  ผมว่าคงเป็นรุ่นสุดท้ายที่มันทนทานละ   เท่าที่ชอบอ่านตาม Club รถนี่เห็นชัดเลย
BMW Benz หรือวอลโว่  เหมือนจะมีคำถามเกี่ยวกับรถเสียได้ทุกวัน  :-\ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2017, 21:07:49 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Hakosuka

ถ้าตามที่เจ้าของกระทู้โพสก็ใช่ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่ก็สังเกตมาสักระยะแล้ว ดูจากในเว็บพันดิ๊ฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมยังจำภาพที่เศรษฐีเกาหลีเอาไม้กอล์ฟฟาดกระหน่ำ mb ไก้ติดตาเลย

คงลามไปทั่วโลกแล้วล่ะ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ของผม e200 kom w211 ตอนใช้ได้3ปี ขึ้นยานแม่มาแล้วครับ ปัญหาจะเฟืองแอดวานซ์ ดีที่ตอนนั้นได้ good view claim เลยไม่เสียเงิน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

พี่คนรู้จักมี C200 w205 ขึ้นเช็คไฟหน้า ช่างเช็คบอกว่าตัวคอนโทรลไฟหน้าเสีย แล้วเจอรอยคราบน้ำตรงตัวกล่องอีกจะไม่เคลมให้ ราคาหลายหมื่นคุยไปคุยมาก็เคลมให้จนได้ครับ รวมทั้งโช้คมีเสียงเวลาขึ้นลงลูกระนาดอีก ช่างบอกว่าหยอดน้ำมันเอา จากที่ฟังเขาเล่ามาก็จุกจิกเหมือนกันนะเนี่ย ถ้าเคลมได้ง่ายๆ ก็แล้วไป ถ้าหมดประกันล่ะก็......
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ต่อให้ไม่ต้องขึ้นยานแม่ ค่าอะไหล่นี่ก็โหดเอาการ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ไม่นานมานี้ขับไปแถวอโศกเห็น s-class กำลังขึ้นยานแม่
ภายนอกไม่เห็นเป็นอะไรเลย งงเหมือนกันครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ dt9

ตัวประกอบนอกก็มีปัญหาหลายอย่างครับ แต่ส่วนใหญ่ post กันไปนานแล้ว

ออฟไลน์ nett

• Full Member
เบนซ์ตั้งแต่ Bluetech Hybrid นี่น่ากลัวจริงๆ

แต่เรื่องขึ้นยานแม่ รถผมแค่ยางรั่วก็โทรเรียก Star Asist ให้มาแบกไปร้านยางแล้วครับ ของฟรีต้องใช้ให้คุ้ม

ออฟไลน์ Tonge

ผมติดตามดูอยู่เรื่อยๆในกรุ๊ปนี้ W213 E220d ตัวประกอบนอก เกียร์เสียไปสองคันแล้วครับ อยู่ในประกันเคลมฟรี แต่ใช้เวลาตรวจสอบครึ่งเดือน รอเกียร์จากเมืองนอกอีก1เดือน
แม้จะฟรี แต่เสียเวลา เสียความรู้สึก ขยาดกันไปหลายคนแล้วครับ
แต่ส่วนมากก็ไม่ได้เสียหรอกมั้งครับ เพราะตามเวป ตามเพจ ก็มักจะลงแต่ปัญหาทั้งนั้น คันที่ไม่เสียก็ใช้ไปแบบเงียบๆ

ออฟไลน์ Koong

ML250 ที่พ่อผมใช้อยู่ ก็ปัญหาเยอะ รถอายุ 3 ปี
ปัญหาไฟเครื่องโชว์เร่งไม่ขึ้น  เป็นซ้ำมา 3 รอบแล้ว
พวงมาลัยปรับได้บ้างไม่ได้บ้าง 2 รอบ
ช่องปรับลมแอร์ตรงกลางหัก

จริงๆ ไม่อยากโพสปัญหาสักเท่าไหร่  กลัวตอนขายราคาตก 555

ออฟไลน์ BigCat

คงต้องทำใจ หมดประกันขาย ขาดทุนก็ต้องรับสภาพ :'(
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมนี่ไงก็เป็นอีกคนที่เจอปัญหาจุกจิกมาก รถไม่ถึงปี ยิ่งไม่ถึง 2หมื่นโล
ตอนนี้รู้สึกว่าจะไม่คบกับ Benz อีกแล้ว คิดผิดที่ซื้อจริงๆ ศูนย์บริการก็แย่ลง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอ

เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้ลูกค้าของ Benz ส่วนมาก คือ ลูกค้าใหม่หรือเปล่าครับ

เห็นเพื่อนๆ ญาติผม ที่ใช้รถญี่ปุ่น พวก D-car C-cross up grade ขึ้นไปใช้กันเยอะ

เช่นพวก CLA GLA C-class ตัวล่าง

เทาาที่ฟังดูคนเข็ดขยายกันมากจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลุง Jeremy ก็เคยพูดถึงคุณภาพของรถเบ๊นซ์ไว้คร่าวๆเหมือนกันครับ เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว
ฟังๆดู ก็ลดต้นทุนนั่นแหละ

https://www.facebook.com/CHandMTopGearVideos/videos/1426416530787275/
 7.17-8.10
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ V221

BENZเค้าเป็นมานานแล้วครับสำหรับเรื่องจุกจิกเนี่ย ที่เคยใช้แล้วไม่ค่อยจุกจิกก็มีW124 W210รุ่นก่อนFaceครับ ถัดจากนั้นก็มีปัญหาประจำรุ่นกันตลอด เพื่อนผมถอยS300 Hybridมาได้ไม่ถึงปีก็บอกว่าคอมแอร์พัง ผมถามSAก็ได้คำตอบว่า ซ่อมกันเกือบทุกวันสำหรับรุ่นนี้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Arado_kung

เอ

เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้ลูกค้าของ Benz ส่วนมาก คือ ลูกค้าใหม่หรือเปล่าครับ

เห็นเพื่อนๆ ญาติผม ที่ใช้รถญี่ปุ่น พวก D-car C-cross up grade ขึ้นไปใช้กันเยอะ

เช่นพวก CLA GLA C-class ตัวล่าง

เทาาที่ฟังดูคนเข็ดขยายกันมากจริงๆ ครับ
ลูกค้าใหม่ลูกค้าเก่าบ่นยับกันหมดครับ

ออฟไลน์ Tien.W

W124 ยุคที่เป็น E หน้า ตอนป้ายแดง มันก็ไม่เบานะ เรื่องชุดสายไฟในห้องเครื่องแตกกรอบ น่ะครับ ตอนนั้นมี W202 ร่วมชะตากรรมอีกคัน เคลมกันสนุกเลยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

เอระบบ Hybrid มาใส่ โดยที่ขาดองค์ความรู้ รุ่นแรกๆก็เป็นหนูดลองกันไป >:(

ลดต้นทุนชี้นส่วน >:(

ออฟไลน์ kriz

แล้วถ้าเทียบกับ BMW ละครับ เท่าที่เคยผ่านตาบนท้องถนนจะเจอแต่เบนซ์จอดเทียบยานแม่แต่ไม่ค่อยเห็นบีเอ็มเท่าไหร่นะครับ มี BSI 5 ปีด้วยก็น่าจะอุ่นใจกว่าด้วยมั้ย?

ออฟไลน์ O_o"

ระบบอิเล็กทรอนิกส์​เยอะๆเต็มรถ ต้องระมัดระวัง​ให้มากครับ มันพร้อม​ที่จะเสียได้ทุกเวลา

jaesz

แล้วถ้าเทียบกับ BMW ละครับ เท่าที่เคยผ่านตาบนท้องถนนจะเจอแต่เบนซ์จอดเทียบยานแม่แต่ไม่ค่อยเห็นบีเอ็มเท่าไหร่นะครับ มี BSI 5 ปีด้วยก็น่าจะอุ่นใจกว่าด้วยมั้ย?
เท่าที่ดูๆBMW หลังหมด BSI ก็มีนะครับ แต่มันจะมาจากรถเก่าไม่ใช่รถใหม่ๆในประกัน

มีเกียร์พังเพราะไม่ถ่ายน้ำมันกียร์ เครื่องรั่ว คอมแอร์ ไดชาร์จ เพราะอายุรถมากกว่า