ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า ขึ้นชื่อว่า BMW " ไม่มีรุ่นไหนไม่จุกจิก " จริงหรือเปล่าครับ ??  (อ่าน 20921 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เพิ่งได้ยินมาจากคนรอบข้าง จริงๆได้ยินมานานแล้วครับ
คุ้นๆว่าวันก่อนในรายการพี่ J!MMY ก็พูดถึงเหมือนกัน
ส่วนตัวไม่เคยใช้ BMW แต่ก็กำลังวางแผน
จะซื้ออยู่รอดู New X3 ครับ

เลยอยากสอบถามว่า มันเป็นจริงตามคำนี้ไหมครับ

ถ้าทาง BMW รู้มาตลอดว่ามีปัญหา
ทาง BMW ไม่ได้ดำเนินการปรับปรุงแก้ไขให้ระบบมันเสถียรเหรอครับ

ปัจจุบันใช้ MB ผมก็เจอปัญหาอยู่ แต่ไม่ค่อยค่อยปลื้มแล้วเลยอยากย้ายค่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 16:40:08 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sukhontha

คำว่าจุกจิกแต่ละคนไม่เหมือนกัน

รถกลุ่มนี้จะเตือนทุกอย่างที่เกี่ยวกับความปลอดภัย  บางคนว่าจุกจิก

รถผม ไม่ใช่ บีเอ็มก็เตือนไม่ต่างกัน  เช่น

ไฟท้ายแสงต่ำกว่าเกณฑ์  มันก็บอกว่าขาด 

ไฟเบรคเอย ไฟเลี้ยวเอย เตือนทั้งนั้น

น้ำมันเกียร์มาก มันก็เตือน

ล่าสุดหม้อน้ำเย็นเกินไป  มันก็เตือน..

ผมว่าดีออก..

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

คงเป็นบางรุ่นครับ ผมก็ไม่ได้ใช้ BMW แต่เอาจากที่ได้ยินคนรอบตัวบอกมาล่ะกัน
รุ่นที่จุกจิกมีปัญหาจริงๆรู้สึกจะเป็น ซีรี่ส์ 5 E60 ครับ เพราะเป็นช่วงรอยต่อระหว่างเทคโนโลยียุคเก่ากับยุคใหม่
ส่วนรุ่นหลังจากนั้น F10 ถูกแก้ไขแล้วครับ ใช้งานยาวๆไม่ค่อยมีปัญหา ส่วน G30 ล่าสุดก็น่าจะดีเหมือนกันหรือดีกว่า

ทั้งนี้ไม่ว่าจะรถญี่ปุ่นหรือยุโรปก็ตาม รถจะจุกจิกหรือไม่แค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับ
กับอ๊อพชั่น+ลูกเล่นมันด้วยแหละครับ ยิ่งเยอะ = จุดเสียจุดซ่อนเยอะ = จุกจิกเยอะ

ผมได้ยินว่า Benz เดี๋ยวนี้หนักกว่า BMW นะครับ เพราะ Benz ส่วนมากจะใส่ลูกเล่นอ๊อพชั่นมาเยอะกว่า BMW ครับ
ตอนซื้อ คนซื้อละชอบถามหาลูกเล่นเยอะๆ แต่พอถึงเวลามันเสียนี่กุมขมับ  ;D

ปล. ที่พูดมาผมไม่ได้ฟันธงน่ะครับ ก็ฟังๆเค้าพูดมาอีกทีนะครับ แต่ก็ฟังมาจากคนใช้จริงน่ะครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 16:37:28 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ Carrera

ที่บ้านเคยใช้ BMW รุ่นเก่าๆ อย่าง E34 แล้วก็คนรู้จักใช้ E39 กับ E60 ครับ

เครื่อง ผมว่าทนนะ ถ้าคนดูแลรถเป็น  ไม่ค่อยเสีย แต่ถ้าดูแลไม่เป็นแบบคันของเพื่อนผม  ใช้รถไม่ถนอม   มันก็พร้อมจะพังเหมือนกันนะ   อย่างคันของเพื่อนนี่้เกียรรวนไปละ

เครื่องทน  เกียร์ ก้เฉยๆ แต่อย่างอื่นนอกจากนั้น  มันพร้อมจะพังได้ทั้งคันอะครับ   ช่วงล่างทนนะ ถ้าไม่เอาไปลุย หรือกระแทกแรงๆ ก็เปลี่ยนตามอายุครับ

เอาเท่าที่เจอหลังปีที่ 7-8 นะ

สายไฟเปื่อย ทำระบบรถรวน   ไฟเตือนโน่นนี่อยู่ดีๆก้นึกจะติด

บางทีไฟเตือนเกียรขึ่นรถขับไม่ได้กลางที่เปลี่ยวๆ  ต้องจอดดับสตาร์ทใหม่

ไฟท้ายหลอดไม่ได้ขาดแต่อยู่ดีๆ ช็อต ขั้วละลายเอาซะเฉยๆ

ม่านไฟฟ้าหลังมอเตอร์พัง   

กระจกไฟฟ้าบางข้างเสีย

เส้นลวดเบาะไฟฟ้า พังตลอด  เสียทีละพันกว่าบาท 

พลาสติกในรถกรอบแตกตามอายุ  เบาะลอก  กาวเสื่อมตรงแผงประตู และหลังคา   ม่านข้างเสีย  หักด้านใน   

เกือบลืม ถ้ารุ่นเก่าๆหน่อย  หม้อน้ำชอบรั่ว  (รุ่นใหม่ๆแก้ไปแล้ว  )   

เอาจริงๆ ถ้าผมนึกๆไล่ดูมันก้ทั้งคันอะครับ  มีอีกเยอะครับ 

ตอนนี้ใช้ Camry ไฟฟ้ามากพอกันนะ  ถ้าความสะดวกสบายก้มีไม่ต่างกัน  แต่ 10 ปีแล้ว  มันยังใช้ได้ครบทุกชิ้นไม่มีอะไรเสีย

เบาะไฟฟ้าไม่เคยพัง
่ม่านข้างไม่แตก ม่านหลังไฟฟ้าปกติ
ไฟท้ายไม่เสีย หม้อน้ำไม่เคยรั่ว คือง่ายๆ มันไม่มีเสียเลยสักอย่าง  ขับอย่างเดียวจริงๆ

บ้านผมใช้รถค่อนข้างถนอมนะ   ไม่เคยจอดตากแดด   ดูแลเช็คศูนย์ตลอด  ไม่เคยเข้าอู่  เช็คศูนย์ BMW เข้าทุกรอบ  ก็กดไปหลักหมื่นเป็นประจำ 

ตอนมาใช้พี่โตครั้งแรกก็สะดุ้งนิดหน่อยตอนเช็คระยะ  มันถูกกว่ากันค่อนข้างมากเลยแล้ว  จากการใช้รถแบบบ้านผม  10 ปีพี่โต  นอกจากเช็คระยะตามกำหนด เอาจริงๆ  "ไม่"เคยมีอะไรเสียสักทีเลยครับ  อึด ถึก มาก  ทั้งที่ไฟฟ้าพอกัน  😂😂😂😂

คันต่อไปเล็งๆ Lexus บ้างละครับ  เท่าที่ขับ  ผมว่าตัวใหม่ๆทำได้ดีเท่าหรือดีกว่ายุโรปในบางด้านไปแล้ว 

การขับขี่ BMW ดีกว่า Camry มาก แต่ความจุกจิกนี่   เหนื่อยพอตัวเหมือนกัน   แต่ผมว่า เท่าที่เคยลอง f10 กับ GS ผมชอบ GS มากกว่า  มันให้ความรู้สึกคล่องกว่า  เหมือนขับ E39 ขณะที่ F10 มันหนักๆ และรู้สึกอุ้ยอ้ายกว่า เวลาจับโยกซ้ายขวา

f10  g30ตัวใหม่ๆ ดีขึ้นไหมผมไม่รู้นะ  (ภายในลอก ปุ่มลอกผมยังเห็นอยู่) แต่ผมคงไม่เสี่ยงละครับ  เท่าที่เคยสัมผัส lexus gen ใหม่ๆ และได้ขับ GS ละ  ก็เฉยๆกับรถยุโรปไปแล้ว

เท่าที่อยู่กันมานานม๊ากกกก  เรื่องภาพลักษณ์  ยุโรปมันก็หรูจริงนะ  แต่สุดท้าย  สิ่งที่สำคัญในการใช้รถ  คือการที่เราได้ "ใช้" มันเหมือนรถ  ในทำหน้าที่เป็นพาหนะการเดินทางได้แบบสบายใจและมั่นใจ  ไม่ใช่ต้องมาลุ้นว่าจะต้องเสียเวลาซ่อมอยู่ศูนย์  หรืออู่  และทำให้เราได้ใช้รถแบบสภาพเต็มร้อยตลอดเวลา 

ถ้ารถมันจุกจิก ต่อให้ประกันฟรี หรือ BSI ฟรีหมดผมก็ไม่สบายใจอยู่ดีครับ

ผมเดาว่า รถเยอรมัน  ลดต้นทุนในส่วนที่มองไม่เห็น  รวมถึงส่วนที่เน้นความเสถียรในการใช้งาน    อย่างพวกการออกแบบกลไกยิบๆย่อยๆ รวมถึงเกรดวัสดุบางชิ้น    อย่างหม้อน้ำ BMW ตั้งแต่ E34 ละ พังแล้วพังอีก  หม้อน้ำพลาสติก  รู้ว่ามีปัญหา จน E39 ก็ยังใช้ลูกเดิม  ถ้าเป็นค่ายอื่นเขาคงเปลี่ยนนานละ ไม่ลากขายข้ามเจน  หรือเคส Lexus Toyota ก้มี recall มาแก้หรือซ่อมฟรีให้   แต่ BMW นี่ไม่เคยเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 17:18:43 โดย Butterzai »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมซื้อรถแต่รุ่นที่มัน ออพชั่นต่ำ ซ่อมรถเรื่องเล็กๆน้อยๆเองได้ ไม่เคยพึ่งอู่

คำว่าจุกจิก ไม่ใช่สำหรับผม

ไปพลาดตรงซื้อ Benz คันนึงเมื่อปี2010 ซ่อมอย่าง เสียอีกอย่าง เหมือนมันแกล้ง สมัยนั้น EIS ยังไม่ซ่อมกันเปลี่ยนยกกล่อง อะไรเสียก็ยกไปอู่

ตั้งแต่นั้นมาตั้งใจเลยจะไม่เอารถมีจอ มีกุญแจไร้สาย keyless entry มากมายหลายอย่าง

เลยไม่ได้ลองBMWรุ่นออพชั่นเยอะเองว่ายังหนักหนาเหมือนเบนซ์ไหม ที่ใช้อยู่นี่ มั่นใจเลยว่าไม่มีอะไรที่ดูแลเองไม่ได้ idrive ไม่เอา เทอร์โบไม่ชอบ วิทยุแค่CD USB พอ นำทางหาเอง ระบบไร้สายมีแค่รีโมท เคยมีคนถามทำไมซื้อรถตกรุ่นแถมนำเข้าเองอีกBSIไม่มี  เหตผลง่ายๆ มันทนอะ

แต่คนรอบข้างที่ใช้มีทั้งพอใจไม่พอใจนะกับ BMW

ผมไม่รู้ว่าคุณมองรุ่นไหนไว้ แต่ถ้ามีออพชั่นมาก อุปกรณ์มาก คุณก็เสี่ยงกว่ารถที่ไม่มีอะไรเลยแน่นอน

จุกจิกไหมเชื่อว่า คุณคงจะรู้ดี

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
BMW สมัยก่อนปัญหาเยอะครับผม

แต่ของผมรุ่นเก่าจริงๆนะครับ (ใช้แต่ E28 นะ) แต่ด้วยความที่ว่ากว่าจะได้รถมารถมันก็ 12 ปี มาแล้วเลยแบบคิดว่า
มันจะเสียมั่งคงไม่เป็นไรมาก แต่ก็ซ่อมยาวๆ

...เสียสติกับ BMW ไปพักใหญ่ เหอะๆ

นอกนั้นเพื่อนก็บ่นๆกันนะครับว่าเลย 5 ปีแล้ว ไม่ใช่ว่ามันแพงกว่า Benz แต่รอนานกว่า และก็จุกจิกกว่าในบางรุ่นไม่ใช่ทุกรุ่น เช่น โฉมE46 หรือ F30 เขาก็ชมกันนะครับ ว่าดี Happy ดีครับ(แต่คือ E46 นีเห็นกับตาเลยนะ ว่ามันมีปัญหาอยู๋ แต่ถ้ารับได้มันก็อยู่ได้ครับ :)

ส่วน F30 ท่าจะดีจริงครับ ทุกคน 9 ใน 10 ที่ออกกันไป Happy บางคนรถอายุเลย 5  ปีแล้วก็ยัง Happy ครับ
F10 525d นี่คนออกกัน ก็มีแต่คนชมครับ ขับดีไว แรงๆ ปัญหายังไม่ค่อยจะมี

บอกกันตรงๆ หลังๆ BMW ทำได้ดีกว่า Benz ด้านความจุกจิกนะครับ เช่น

F30 > W204
F10/F11 > W212

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Tedjung84

จากที่ใช้อยู่นะครับ ผมออก benz กับ bmw มา ปี 2015 เดือนเดียวกันเลย 2 คัน
benz จุกจิกกว่าเยอะเลยครับ จากประสบการณ์ที่ใช้ๆมาทำให้ผมเซ็งๆตราดาวเหมือนกัน :-X........ ;D

ว่าแต่คุณ จขกท ไม่สนใจ XC 60 ใหม่หรอครับ :) :)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

528i msport 2 ปี ครึ่ง  50,000โล  ขับอย่างเดียว ไม่เคยมีปัญหา
X3  2015  เพิ่งมีcode sensor abs ขึ้นตอน  76,000 โล
สำหรับผม  ถือว่าไม่จุกจิก  เหมาะสำหรับคนไม่มีเวลาดูแลรถแบบผมมาก 
ปกติขับโหด ลากเกียร์  เอามันส์ ใช้สมรรถนะเต็มๆ
 คงต้องรอดูหลังหมดbsi ว่าจะเป็นไง  เพราะคิดว่าน่าจะเก็บ
ไม่ขายทิ้ง

ออฟไลน์ TRcdi

จำความได้ ที่บ้านใช้ bmw 1990
รุ่นไรจำไม่ได้

ขับรถเป็นคันแรก
e34 big nose (คู่กับ W124 E280)
ต่อมา  e60 520d
ตอนนี้  f10 520d

ผมไม่เคยรู้สึกว่า bmw จุกจิกเลย
ใช่แต่ละคัน อย่างน้อย 7 ปี
อาจจะโชคดี และดูแลดีพอสมควร

แต่ราคาขายตก  อันนี้หนีไม่พ้น 55

ออฟไลน์ CJ.

เอาคันที่เคยใช้อยู่หลายปี คือ 740li f02 ครับ ใช้อยู่ 7 ปี, 8 หมื่นกม. อะไหล่บางรายการเปลี่ยนตามระยะ
ทุกอย่างปกติดี เรื่องเล็กน้อยที่เจอคือในไฟท้ายมีฝุ่นๆ กับฝาท้ายไฟฟ้ารวนๆตอนก่อนจะขายไปครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ตอบจากคนที่เป็นเจ้าของ ใช้รถขับรถ bmw ทุกวันมาตั้งแต่ปี 2009 วันละประมาณ 70 กม 2 - 3 ชม ต่อวันในกรุงเทพส่วนใหญ่ ออกตจวบ้างนานๆครั้ง

e90 2009 320d LCI - 140,000 กม เกือบ 6 ปี ก่อนขาย - เข้าศูนย์ตาม bsi ทุก 15,000 โลเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง และอะไหล่ตามระยะ ไม่เคยต้องทิ้งรถ ที่ศูนย์ข้ามคืน  พ้นแสนโลก็เปลี่ยน น้ำมันเกียร์นอกศูนย์ น้ำมันเครื่องก็เปลี่ยนทุกหมื่นโลนอกศูนย์ ไม่จุกจิก
x1 2013 e84 2.0d LCI - 60,000 กม เกือบ 4 ปี ก่อนขาย - เข้าศูนย์ bsi ทุกปี 15,000 โล เคยทิ้งรถซ่อมแอร์ เปลี่ยน condensing unit คอลย์เย็น อยู่ 2 คืน ตอนปีที่ 3
f10 2015 520d LCI - 62,000 กม เกือบ 3 ปีแล้ว - ยังใช้อยู่ ไม่เคยมีอะไรเสีย ตั้งใจจะใช้ยาว เพราะไม่อยากเจอ hybrid
x1 2017 f48 1.8d msport - 5,000 กม  5 เดือน ยังใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร

4 คัน ดีเซล 4 สูบ 2 ลิตร ทั้ง 4 คัน  รวมประสพการณ์ เกือบ 3 แสนกิโล ไม่คิดว่าจุกจิก   

ออฟไลน์ IS2000

ตอนนี้มี F30 328i อยู่ครับ ใช้มาก็ปกติทุกอย่าง ผมคิดว่า BMW รุ่นใหม่ๆแก้ไขปัญหาจุกจิกจากรุ่นก่อนๆมาพอสมควร BMW คันก่อนผมเป็น 335i Gen ที่แล้ว ออกใหม่ สามวันแรกก็ได้ไฟ cel แล้วครับเป็นปัญหาเกี่ยวกับระบบ vanos บางวันอากาศร้อนๆลองกดเต็มที่ดูมีเข้า safe mode ตอนแรกนึกว่าปั้มติ๊กแรงดันสูงไปแล้ว (ปัญหาโดยเฉพาะของรุ่นนี้) แต่ดีที่ไม่ใช่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 20:28:14 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ mozart

benz จุกจิกกว่าครับ จุกจิกแบบ ปญอ.ด้วย

ออฟไลน์ HappyCar

จริงๆมันไม่จุกจิกหรอกครับ มันอาจจะมีบ้างนานๆครั้งนิดๆหน่อยๆเป็นเรื่องธรรมดา รถญี่ปุ่นยังมีบ้างเลย

ตราบใดที่ยังมี BSI + ประกันอยู่ผมก็ไม่คิดอะไรครับ ให้ศูนย์จัดการให้

เพราะตอนนี้จากที่ผมฟังจากเพื่อนๆมา Benz ค่อนข้างจุกจิกกว่า BMW

แต่ถ้าจะเล่นรถพรีเมี่ยมที่จุกจิกน้อยสุด คงต้องไป Lexus เท่านั้นแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ mile

ก็ไม่ได้จุกจิกอะไรนะครับ  ญาติผมใช้x3มาตั้งแต่ตัวแรกจนตอนนี้ก็ยังไม่เห็นมันรวนเลยขอแค่บำุงรักษามันตามระยะให้ครบถ้วนเท่านั้น รถแกวิ่งทางไกลเชียงใหม่กรุงเทพทุกอาทิตย์ก็ไม่มีงอแงนะครับ  นี่แกก็รอดูx3ตัวใหม่เหมือนกันเห็นเซลล์แจ้งว่าเปิดตัวเดือนหน้าครับประมาณวันที่ 10กว่าๆๆ

ออฟไลน์ veronic

ใช้ f10 Series5 มาเกือบ 6 ปี ไม่เคยเจอปัญหาครับ มีปุ่ม autohold ลอกไปครั้งนึง ก็เคลมไปแล้ว

อีกตัว series 7 รุ่นอะไรจำไม่ได้ จำได้แต่เป็นตัวเดียวกับงาน apex อะไรนี่แหละ ใช้ไป 11 ปี ปัญหาเริ่มมาหลังจากปีที่ 7 โดยมีอยู่ 3 อย่างหลักๆ เลยคือ ลูกสูบพังไป 2 ลูก โช๊คฝั่งซ้าย กับ คอมแอร์ แต่พอเปลี่ยนแล้ววิ่งบ่อยๆขึ้น มันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ รถส่วนใหญ่จอดด้วย ลูกสูบเลยไป

ส่วนตัวผมมองว่ารถใช้ไปได้ 5-6ปี ไม่มีปัญหาก็โอเคร โดยเฉพาะช่วงล่างกับถนนบ้านเรา

ส่วนเรื่องเทคโนโลยีกับระบบคอมที่มันใส่มามากมายในปัจจุบัน ต้องบอกว่าตอนนี้หากจะหันมาหารถฝั่งยุโรป ส่วนใหญ่มันใส่มาหมดครับ ทุกยี่ห้อ แต่ถ้าจะมองหา รถ premium แบบเรียบง่ายที่สุดที่ผมนึกออกในตลาดบ้านเรา คงไม่พ้น lexus (มันไม่ใช่โตโยต้า มันต่างกันเหมือนสวรรค์กับนรก ดังนั้นกรุณาอย่าไปเหมารวมกัน)

แต่ก่อนซื้อพึงเข้าใจก่อนว่า ค่าบำรุงรักษาและซ่อม หากต้องออกเอง รถเหล่านี้ราคาแพงครับ รายการเท่ากันกับรถทั่วไป แต่ราคาอาจห่างกันเกือบ 5 เท่าได้ ถ้าจะเอาถูกสุดคงต้องไป volvo ส่วน mercedes กับ bm นี่เค้าพอๆกัน ราคาสูสีมาก (ล่าสุดผมเอา s class ไปเช็คระยะหมื่นโลแรก มันซัดไปประมาณ 18,000 บาท กับการเปลี่ยนถ่ายธรรมดา และล้างแอร์)

ออฟไลน์ frame@kk

ยุคหลังๆถัดจากยุค chris bangle มานี่เรื่องจุกจิงก็มีน้อยลงนะครับจากคนรอบข้างที่ใช้กัน อาจจะเพราะเรื่อง bsi ที่ทำให้ค่าใช้จ่ายลดลง แต่ถ้ามองว่าเอาไปเทียบกับรถญี่ปุ่นราคามันก็ยังสูงกว่าอยู่ แต่ญาติๆที่ใช้อยู่ก็รับได้นะครับยังไม่มีเสียงบ่นกัน แกใช้ f30 320i กะ x3 อยู่ครับ

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
ผมก็ใช้แต่ bmwมานะตั้งแต่ 525i (E60) , 525d (F10)ตัวแรกเครื่องดีเซล6สูบ3000 , X1 18d(F48) , ล่าสุด X4 20d(F26) ไม่เคยมีปัญหาไรเลยนะคับ ใช้ปกติ วิ่งตั้งแต่เหนือ จรด ใต้ ไปหมด ปาย อ่างขาง ภูเก็ต  ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-[ :P

คำถามชวนเปรี้ยวปากอีกแล้วฮะ

คือคำถามมันก็เป็นคำตอบอยู่ในตัวแล้วล่ะฮะ ว่า "ใช่"
BMW เป็นที่เลื่องลือกันมานานมากแล้วว่าซ่อมเยอะและแพง แต่ก็ยังจะซื้ออีกเพราะเหตุผลต่างๆนานา

ในทำนองเดียวกับคำถามนานมาแล้วที่ถามว่า "ขับรถเก่าๆแล้วเคยโดนมองแปลกๆไหม"
มันก็คงจะใช่อยู่ในคำถามล่ะคุณครับ ไม่งั้นคนจะลงทุนซื้อรถป้ายแดงกันทำไม
ในเมื่อจริงๆรถเก่า ถ้าซ่อมดีๆ ดูแลดีๆ มันก็ใช้ได้นะ (เผลอๆน่าใช้กว่าด้วย เพราะไม่ต้องคอยหวงรถมากๆ)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ the kit

คำว่า BMW มัน คือ เหมารวมทั้งหมด

เอาเฉพาะรุ่นที่รู้แบบชัดเจนเลยแล้วกัน

X1 20d ขับหลัง 8 speed ก่อนโฉมปัจจุบัน
ตั้งแต่ซื้อป้ายแดง ประมาณ 4 ปี ใช้มา แสนสองกว่า กม.
ยังไม่เคยมี ปห. มาแต่ครั้งเดียว มีแต่เปลี่ยนถ่ายตามระยะ แจ้งเตือนผ้าเบรคตามระยะ เท่านั้น

จะมี "ห่วย" สุดก็ยาง GY runflat ติดรถนี่ล่ะ แก้มยางไม่ทนเลย แตกง่ายร้าวง่ายมาก เคลมมา ไม่ต่ำกว่า 4 เส้นแล้ว

"Make It Count"

ออฟไลน์ tyong

ปัจจุบันผมใช้อยู่ 2 คัน
1. BMW 328i F30 ปี 2014 ปัจจุบันวิ่งไป 30,xxx กม. เข้าบริการตามปกติ ยังไม่มีอะไรเสีย ใช้งานเป็นปกติทุกอย่าง
2. Benz GLA200 ปี 2017 อายุ 2 เดือน วิ่งไป 3,xxx กม. มีเสียงดังกึ๊กๆตอนหักเลี้ยวสุด น่ารำคาญ เห็นคนที่ใช้อยู่ในกรุ๊ปบ่นเหมือนกัน กะว่าจะเอาเข้าศูนย์เช็คเร็วๆนี้

ผมว่าถ้าเราดูแลดี เอาใจใส่ ความจุกจิกมันจะน้อยลงเยอะครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ NoName__???

ต้องดูเป็นรุ่นๆไป ถ้ารุ่นใหม่ๆ w212 จุกจิกกว่า F10 เยอะะะะ

ออฟไลน์ kenny523

ผมใช้ทั้งสองยี่ห้อ bmw จุกจิกน้อยกว่า แต่โบราณกว่าในเรื่องงานออกแบบ :-X

ออฟไลน์ kriz

สำหรับผม มีภูมิต้านทานจากค่ายเชฟโรเลตมาห้าปี ตอนนี้ย้ายมาอยู่ค่ายใบพัดได้สองอาทิตย์แล้ว คงไม่น่ามีอะไรแย่ไปกว่านี้แล้วนะ  ;D

ออฟไลน์ bingoman

จะไม่สรุปให้นะครับ

แต่ที่บ้านมี BMW ซีรี่3 F30 และ 5 F10 ไม่ไฮบริดทั้งสองรุ่น ใช้มาเกือบ 4 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสองรุ่น 

3วิ่งไป 4 หมื่นกิโล   5วิ่งไป 8 หมื่นกิโล   ยังใช้ดี อุ่นใจได้ทั้งสองรุ่นคับ ไม่เคยเสีย ไม่เคยดับ ไฟเครื่องไม่เคยโชว์  อยากไปไหนก็สตาร์ทขับไปเลย   ไปได้หมด

ออฟไลน์ dht_tubes

สำหรับผมว่าต้องนิยามคำว่า "จุกจิก" ก่อนครับ

ถ้าเราซื้อตั้งแต่รถใหม่ ใช้งานมา 4-5 ปี ก็เซอร์วิสตามระยะที่คู่มือ หรือผู้ผลิตระบุหรือกำหนดไว้ แล้วก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอผ่าน 5 ปีไปแล้ว เริ่มซ่อมแล้วเราซ่อมดี ซ่อมถึง แล้วก็ไม่กลับมาเสียจุดนั้นอีก ก็ถือว่าไม่จุกจิกได้ครับ แต่ส่วนจะเสียค่าใช้จ่ายสูงมากมั๊ย อันนั้นอีกเรื่องนึง ถ้าเจ็บแต่จบผมเรียกว่าไม่จุกจิกครับ

แต่ส่วนใหญ่ BMW รถพอหมดวารันตี ลูกค้ามากกว่าครึ่ง ออกมาซ่อมข้างนอก ทั้งอะไหล่ ความชำนาญของแต่ละอู่ และการตัดสินใจซ่อมของเจ้าของรถมันเปลี่ยนไป ตามความคาดหวัง หรือมาตรฐานของคำว่า คุ้มราคา ซึ่งแต่ละคนไม่เท่ากันอย่างสิ้นเชิง

พอเราไปประหยัดในเรื่องที่ไม่ควร รถมันก็ซ่อมแล้วไม่หายขาดจากอาการที่มันเสีย อะไหล่อู่นอกส่วนใหญ่ เป็นเทียบเคียงแทบทั้งนั้น ไม่ใช่แท้แบบติดรถจริงๆ ร้านอะไหล่บอกเหมือน แต่หลายอย่างมันไม่ใช่นะครับ คนที่เคยซื้อของเองจะทราบดีว่า ถ้าที่ต้องเบิกศูนย์จริงๆ ซื้อร้านข้างนอก หรือซ่อมอู่นอก ราคาแพงกว่าในศูนย์คิดอีกครับ

ทีนี้พอซ่อมแล้วไม่จบ ความจุกจิกมันตามมา ตรงนี้แหละที่หลายท่านบ่นๆกัน

อู่ และช่างที่ซ่อมนี่ก็สำคัญครับ บางเคส รถเราเป็นคันแรกที่เค้าเคยแก้ ก็เปลี่ยนกันไป ลองกันไป ความซวยมาตกอยู่ที่เรานี่แหละครับ

เป็นความเห็นจากประสบการณ์ที่ผมใช้นะครับ ไม่ถูกใจหรืออย่างไร ขออภัยล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ตามที่คุณ dht_tubes กล่าวไว้มันจะเป็นตามนั้นครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
รถเป็นวัตถุ ย่อมมีปัญหาของมันเอง

ขนาดโรงงานเดียวกันยังออกมาไม่เหมือนกัน บางคนมีปัญหา บางคันไม่มี

ดังนั้น นอกจากดวงแล้ว ก็คงอยู่ที่ลักษณะการใช้งานของผู้ขับขี่ การดูแลรักษา หมั่นเข้าเช๊คระยะตามกำหนด เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ voyager

เคยไม่มั่นใจเหมือนกัน มีเสียงบ่นดังกล่าว
มักจะเป็นคำพูดปากต่อปาก จากคนรุ่นเก่า เช่นคันเร่งแข็ง เสียจุกจิก เลือกเบนซ์ดีกว่า ทนกว่า ฯลฯ
เมื่อหาข้อมูลจากคนรู้จัก ที่ใช้งานจริง   รุ่นใหม่ๆ แทบไม่เห็นใครเสียกันเลย
แต่ตอนซื้อ ผมให้ความสำคัญกับฟิลลิ่งการขับมากกว่าอื่นใด
หลังใช้มาสองปีเศษแล้ว ขอบอกว่าดีกว่าที่คิด
ทั้งการบริการที่ดีและเรื่องจุกจิกที่ไม่ยังเคยเจอ ขอประเมินหลัง 6-7ปีขึ้นไปก่อน

ออฟไลน์ TorTy

มาคอนเฟิร์มให้อีกเสียงใช้ทั้ง 2 แบรนด์เหมือนกันครับ
ถ้าย้อนไปสัก 2-3 Gen เบนซ์ทนกว่าพอสมควรช่วง 15 ปีที่แล้วขึ้นไป

ตอนนี้ผมว่ากลับกันคนรอบข้างรวมทั้งรถที่บ้านเองชัดเจนว่าบีเอ็มจุกจิกน้อยกว่า
ที่แน่ๆ Plug in hybrid ผมยังไม่กล้าใช้ของเบนซ์เห็นแต่ละกรณีแล้วแก้ไม่จบก็เยอะ

ภาพรวมยืนยันปัจจุบันบีเอ็มผมว่าปัญหารถน้อยกว่าถึงมีกวนใจส่วนใหญ่แก้จบ
เบนซ์มาโดนหนักตอนเป็นไฮบริดด้วยครับเลยไปกันใหญ่

แต่ยังชอบทั้งคู่นะครับว่ากันเป็นรุ่นๆไป