ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ adaptors ขยายฐานล้อ เเต่งVip ผลเสียมากไหมครับ  (อ่าน 10268 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
ปกติพวกโป่งใหญ่ Fender flares Vip ล้อจะยื่นออกมาหลายนิ้ว
ไม่ทราบว่าเขาใช้วิธีอะไรทำกันครับ ออฟเซท อเเดปเตอร์ พวกนี้หรอครับ
เท่าที่ผมทราบคือเเค่ใส่อเเดปเตอร์เข้าไป ถึงจะบางก็เป็นผลเสียต่อช่วงล่างเเล้ว เเล้วนี้เหมือนเเต่ละคันยัดกันมี 4-5 นิ้ว นี้ไม่เป็นไรหรอครับ น้อตคงต้องยาวมากๆอันตรายไหมครับ หรือจริงๆเเล้วเค้าใช้วิธีอื่นกันครับ?

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ใส่ adaptors ขยายฐานล้อ เเต่งVip ผลเสียมากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 17:19:08 »

ก็เพิ่มภาระให้ช่วงล่าง  ก็จะเสียเร็วกว่าปกติ

ออฟไลน์ Turin

Re: ใส่ adaptors ขยายฐานล้อ เเต่งVip ผลเสียมากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 17:24:32 »
ถ้า ใช้ adapter แล้ว ไม่ต้องใช้น๊อตล้อยาวครับ เพราะ๊อตล้อเดิมจะยึดกับ adapter แทนล้อ และล้อจะยึดกับ adapter ด้วยน๊อตอีกชุดนึง ... จะน่าไว้ใจได้มากกว่า spacer หนาๆ ที่ต้องใช้น๊อตยาวๆ ... แต่ก็ต้องดูความแข็งแรงของชุดน๊อตที่ฝังอยกับตัว adapter และความแข็งแรงของวัสดุที่เอามาทำ adapter เป็นหลัก

แต่ถ้าจะไม่ใช้ adapter ก็ต้องใช้ล้อที่กว้างจริง+อ๊อฟเซ็ตมีค่าเป็นลบเยอะๆๆ ... อารมณ์ล้อหน้า 11 นิ้ว อ๊อฟเซ็ต -10

ผลเสีย ล้อที่ยื่นออกไปจากที่ควรจะเป็น (ที่เค้าออกแบบไว้) ทำให้ โมเม้นต์ที่มาจากล้อจะมีผลมากกว่าเดิม เพราะคาน (กึ่งกลางยาง-จุดหมุนช่วงล่าง) ยาวขึ้น  ซึ่งแปลว่า จะเพิ่มภาระให้ช่วงล่างมากขึ้น มีแรงกระทำกับชุดช่วงล่างมากขึ้น ช่วงล่างตอบสนองแย่ลง(มีผลเสมือนใช้ล้อหนักๆ) ระยะงัดของชุดบังคับเลี้ยวเปลี่ยนรถจะมีอาการ"ชกมวย"มากขึ้น scrub radius เพิ่ม รถเลี้ยวยากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2017, 17:39:40 โดย Turin »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 17:45:02 »
ลูกปืนพังง่ายมากขึ้น

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 18:06:49 »
ช่วงล่างไปไวขึ้นครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 20:58:03 »
มีอยู่ช่วงนึง ผมเปลี่ยนเบรคมา แล้วติดล้อเดิม เลยจำเป็นต้องใส่เสปซเซอร์ ข้างละเซน

เวลาขับในถนนไม่ค่อยรู่สึกอะไร แต่เวลาขับสนามนี่ชัดเจนเลยว่า ความคล่องแคล่วของรถมันหายไปชัดเจน
ตอนแรกก็ไม่เชืาอว่าเป็นจากเสปซเซอร์
จนต่อมาเปลี่ยนล้อoff ใกล้ๆล้อเดิม นี่รถกลับมาไว และพวงมาลัยคมเหมือนเดิมเลย จึงรู้ว่าเป็นผลจากตรงนี้

ส่วนผลเสียกับช่วงล่างคงมีแน่นอน geometric suspensionเปลี่ยนแปลงไปขนาดนั้น king pin, scrub radius เปลี่ยนหมด

...แต่ถ้าเรื่องความงาม รถธรรมดาoff หุบๆคงสู้รถตีโป่งไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 11:38:09 »
รถแต่ง VIP โป่งล้อใหญ่ๆ ล้อแบะ

การที่จะทำให้ล้อเต็มซุ้มได้นั้น มีหลายวิธี

ถ้ารวยมาก เขาเลือกล้อที่ offset เป็น (-) ลบมากๆ ยิ่งลึกก็ยิ่งสวย
เช่น ในสมัยก่อน แม็ก RIAL ลายตาข่าย เขาเรียก ออฟวางกระป๋องโค้ก

แต่ถ้าเป็นแม็ก 3 ชิ้น อันนี้เลือกความลึกของวงด้านนอกได้ ตามที่เราพอใจ แต่ต้องขึ้นกับผู้ผลิตด้วย
อันนี้ถึงจะปลอดภัยสุด แต่ก็เปลืองสุด จากราคาแม็กมหาโหด

ถ้างบน้อย เลือกเอาว่า จะใส่ adapter หรือ spacer
แต่ spacer ต้องเปลี่ยนน็อตเพิ่มเพื่อชดเชยความหนาของ spacer ตามด้วย ยิ่งน็อตยาวมากความแข็งแรงก็จะน้อยลง
ส่วน adapter ไม่มี ปห. เพราะ ตัวยึดความยาวยังเป็น STD แต่ที่น่ากลัวคือ ประเภทโลหะที่เอามาทำ

แต่ทั้ง adapter และ spacer ยิ่งรองหนา ยิ่งส่งผลแย่ต่อการทรงตัว, ระบบเบรค และการรองรับ นน.รถ
เพราะ นน. จะไม่ตกลงที่กลางล้อ แต่มันจะเยื้องไปมาก ตามความหนาที่เพิ่มขึ้น

camber ที่เป็นลบมากๆ กินยางด้านใน เป็นรถที่หน้า-ท้ายไว, เบรคห่วย, อัตราเร่งลดลง, ไม่รวมถึง ความบรรลัยของช่วงล่าง
การทำรถ VIP แทบไม่มีความดี หรือ สมรรถนะใดๆ เพิ่มขึ้นเลย นอกจากความพอใจ, ความสะใจของเจ้าของรถและเพื่อนร่วมกลุ่ม

แต่มันเป็นช่วงเวลาหนึ่ง ที่คนชอบแต่งรถจริงๆ (ไม่ใช่แต่งตามตัวหนังสือ) ต้องเคยผ่านมาไม่มากก็น้อย
คือ อาจจะไม่ต้อง VIP เต็มรูปแบบ เพียงแค่โหลดแป๊กๆ ติดดิน ด้วยตัวรถเดิมๆ นี่แหละ แค่นี่ก็เป็นสุขแล้ว วัยรุ่น!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 11:49:39 »
ให้ ลองนึก ว่า แรงมันลงตรงไหนครับ
จุดรับแรงตรงไหน

หลักๆ คือ ลูกปืนละล้อละ การ มีแรงกระทำ ห่างออกมาจาก ศูนย์กลาง ลูกปืนมากเท่าไหร่ ลูกปืนยิ่งรับภาระ
จากแรงบิดที่ ศูนย์ กลาง กลายเป็น ออกนอกศูนย์กลาง เพิ่มแรงกดทับต่อลูกปืน

นิดๆ หน่อยๆ มิล สอง มิลไม่เป็นไร คงไม่เห็นผลมาก
แต่ ห่างออกมาเป็นเซน นิ ก็เยอะ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2017, 11:59:19 โดย mamaman »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 16:42:41 »
ไปไวกว่าเดิมแน่ๆ ทั้งระบบช่วงล่างนั่นแหละครับ