ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆขับรถคู่ใจ คันไหน และไปที่ไหน ช่วงหยุดยาวนี้ครับ?  (อ่าน 13531 ครั้ง)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
G9 2.0 กทม.- ภูเก็ต ครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
หยุดยาวรอบนี้ไม่ได้ไปไหนเลยครับ
เตรียมงานทำบุญขึ้นบ้านใหม่อย่างเดียวเลย

ยินดีด้วยครับ .. ผมเองเพิ่งย้ายเข้าบ้านที่ปลูกใหม่ ปีที่แล้ว แต่ไม่ได้ทำบุญ

:-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
G9 2.0 กทม.- ภูเก็ต ครับ

ใช้เวลาราวกี่ชั่วโมงครับ?

ผมเอง ขับยาวขนาดนั้น คงไม่ไหว  ???
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

แปะ แปะ .. เป็นอนุสรณ์แห่งการใช้ชีวิต slow life 555

ถึงตราด เติมน้ำมันกลับ และถ่ายรูปครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ส่วนตัว ผมเพิ่งเดินทางถึงที่หมาย คือ หนองเสม็ด จังหวัดตราด เมื่อครู่ และตั้งใจจะใช้เวลาที่นี้สัก 3 วัน

สถานที่ที่อยากไป ก็ตลาดชายแดนไทย-กัมพูชา ที่คลองใหญ่, หาดบานชื่น, วัดไผ่ล้อม, และแหลมศอก

ไปเรื่อยๆ ไม่รีบ.. ทริปนี้ มากับเจ้า BRV สีส้ม/น้ำตาล คู่ใจ

คราวนี้ ออกแต่เช้าตรู่ พักทานข้าว แวะปั๊ม ใช้น้ำมันไป 21 กม./ลิตร รวมค่าเสียหาย 400 บาท

มาเที่ยวกับภรรยาสองคน มีความสุขมากครับ จึงมาขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็น/ประสบการณ์ กับเพื่อนๆ

ขอบคุณครับ  :-*

หากอนาคตมีลูก จะยิ่งโหดมันฮา และมีความสุขครับ
ผมเพิ่งไปสวนผึ้งมา กับ w211 eclass กับภรรยาและลูก 2 ดูแกะกันแต่เช้า

ออฟไลน์ aekoy

วันนี้มาเที่ยวเขาใหญ่ 3 วัน หลังจากที่สัปดาห์ที่แล้วไปเที่ยวระยองมา ผมใช้ Volvo V60 ออกต่างจังหวัดใช้ตลอดครับ วันนี้รถเยอะครับ รถใข้ Auto Brake ไป 1 ครั้ง ถ้าไม่มีคงชนคันหน้าไปละครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ tatum0022

กลับไปดูบ้านที่ชุมพรครับ กับ W213 คู่ใจครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่ได้หยุดยาวอาทิตย์นี้ แต่ถึงหนุดก็คงยังไปไหนไม่ได้ เพราะลูกยังเล็ก
ตอนเช้าเลยจัดการล้างเจ้า CX5 ซะหน่อย
ออกมาครบ 1 เดือน เพิ่งจะโดนน้ำเป็นครั้งแรก สกปรกน่าดู 555

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เพิ่งเอาเจ้า 3 ขับไปกลับ นนทบุรี-สตูล (หลีเป๊ะ) มาครับ ส่วนหยุด 3 วันนี้ ล้างรถ,นอนอืด,พาครอบครัวเดินเที่ยวห้าง แค่นั้นแหละครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ koko86

ผมพึ่งกลับจากกัมพูชามา ไปลองนั่งrx300รุ่นแรก ตั้งแต่10กว่าปีที่แล้ว
ที่โน่น70%ใช้อยู่สองยี่ห้อคือtoyota กะ lexus
ไม่น่าเชื่อว่า รถ10กว่าปี สภาพยังกิ๊งอยู่เลย ยี่ห้อนี้ ทนถึก สุดๆจริงๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไปกันแบบ พ่อ แม่ ลูก ก็จะใช้ Accord G9 2.0 ครับ
นุ่มสบายอย่างที่แม่บ้านต้องการ หลับยาวตลอดทางทั้งแม่ลูก
ขับยาวๆ ก็สามารถใช้น้ำมันระดับ 13-15km/l ให้ชื่นใจครับ (E20)  :) :)

ถ้าเป็นพ่อบ้านใจกล้า ฉายเดี่ยวไปทำงานก็ควบ Fortuner 2013 BMC ไปครับ
พึ่งทำสีภายในครึ่งบนไปครับ จากสีเทา-ครีม เป็นสีดำ-ครีมครับ
เปลี่ยนพวงมาลัยกับหัวเกียร์เป็นของ REVO และทำลายไม้ดำเพิ่มบางจุด
ว่างๆ จะเอารูปมาลงให้เป็นแนวทางนะครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
หลักๆใช้w211 วิ่งทั้งงานและเที่ยว หยุดนี้มีแพลนไปดูซัพพลายเออร์เจ้าใหม่ที่พิษณุโลก ไป-กลับมา กทม.เลขไมล์คงเกือบจะเข้าสี่แสนพอดี
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ CJ.

กำลังจะเอา XJL ขึ้นเชียงใหม่ แล้วอาจจะต่อเชียงรายถ้าไหวครับ
ขึ้นเขาขึ้นดอยเปิด Panoramic ตอนเช้าๆ หรือเย็นๆ คงสดชื่นดี

นานๆทีไปพักผ่อน ปลีกวิเวก สูดอากาศสบายๆ ( ถ้าไม่เจอหมอกควันนะครับ  ;D )
refresh ชีวิตนิดนึง อยู่กทม.ทุกวันบางทีก็เบื้อความวุ่นวายครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ได้ไปไหนเพราะ 23 ไม่ได้หยุดครับ

แต่วันนี้ขับรถจากพาราก้อนกลับแถวบางซื่อ ใช้เวลาประมาณ 2 ชม ครึ่ง ครับ ภรรยาผมแซวหลับตั้งนานนึกว่าถึงหัวหินแล้ว

งงๆ คนไม่ไปเที่ยวกันหรือครับ รถใน กทม ติดอย่างมากๆ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
เมื่อก่อนไปตจว. ไปปราจีนบุรี ขับแจ๊สไปครับ
แต่พอซ์้อเจ้า mg3 มา ทางไกลเลิกขับแจ๊สเลยครับ
เจ้า mg3 ขับแล้วนิ่งกว่าเยอะเลยครับ ช่วงล่างขับแล้วมั่นใจกว่ามากๆ

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ผมหนีไปตั้งคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมาแล้วครับกรุงเทพ-สกลนคร แวะเต่างอยขอตัวเลขนิดหน่อย ไปกลับ เติมโซฮอล95 ไป3,800 บาท เอาเจ้า volvo s70 ปี 2000 ไปยืดเส้นยืดสาย  ปลอดภัยตลอดเส้นทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2017, 20:18:12 โดย nutpob24 »

ออฟไลน์ Tan Int

น่าจะกลับบ้าน ตจว(เชียงใหม่-พะเยา) แล้วค่อยหาเที่ยวแถวใกล้ๆบ้านอีกทีแหละครับ ใช้คันนี้ไป

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ส่วนตัว ผมเพิ่งเดินทางถึงที่หมาย คือ หนองเสม็ด จังหวัดตราด เมื่อครู่ และตั้งใจจะใช้เวลาที่นี้สัก 3 วัน

สถานที่ที่อยากไป ก็ตลาดชายแดนไทย-กัมพูชา ที่คลองใหญ่, หาดบานชื่น, วัดไผ่ล้อม, และแหลมศอก

ไปเรื่อยๆ ไม่รีบ.. ทริปนี้ มากับเจ้า BRV สีส้ม/น้ำตาล คู่ใจ

คราวนี้ ออกแต่เช้าตรู่ พักทานข้าว แวะปั๊ม ใช้น้ำมันไป 21 กม./ลิตร รวมค่าเสียหาย 400 บาท

มาเที่ยวกับภรรยาสองคน มีความสุขมากครับ จึงมาขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็น/ประสบการณ์ กับเพื่อนๆ

ขอบคุณครับ  :-*

หากอนาคตมีลูก จะยิ่งโหดมันฮา และมีความสุขครับ
ผมเพิ่งไปสวนผึ้งมา กับ w211 eclass กับภรรยาและลูก 2 ดูแกะกันแต่เช้า

ครอบครัวดูแกะ (:   นี่เป็นความเห็นที่ทำให้ผมอมยิ้ม เมื่อกลับมาอ่านอีกครั้ง

จินตนาการเห็นพ่อ-แม่-ลูกๆ ยืนเรียงตามลำดับความสูง เฝ้าดูแกะ ด้วยความสนใจ

รถเพื่อนๆหลายท่านสวยมากเลยครับ ทั้งญี่ปุ่นพรีเมี่ยม และยุโรป

ขอให้ทุกท่านเดินทางอย่างปลอดภัย ในวันหยุดยาวนี้นะครับ

ป.ล. ส่วนเพื่อนๆที่อยู่บ้าน ก็ขอให้พักผ่อน ให้เต็มอิ่ม

ถ้าไปกันแบบ พ่อ แม่ ลูก ก็จะใช้ Accord G9 2.0 ครับ
นุ่มสบายอย่างที่แม่บ้านต้องการ หลับยาวตลอดทางทั้งแม่ลูก
ขับยาวๆ ก็สามารถใช้น้ำมันระดับ 13-15km/l ให้ชื่นใจครับ (E20)  :) :)

ถ้าเป็นพ่อบ้านใจกล้า ฉายเดี่ยวไปทำงานก็ควบ Fortuner 2013 BMC ไปครับ
พึ่งทำสีภายในครึ่งบนไปครับ จากสีเทา-ครีม เป็นสีดำ-ครีมครับ
เปลี่ยนพวงมาลัยกับหัวเกียร์เป็นของ REVO และทำลายไม้ดำเพิ่มบางจุด
ว่างๆ จะเอารูปมาลงให้เป็นแนวทางนะครับ  ;D ;D

จะรอชมรูปนะครับ  :D

กำลังจะเอา XJL ขึ้นเชียงใหม่ แล้วอาจจะต่อเชียงรายถ้าไหวครับ
ขึ้นเขาขึ้นดอยเปิด Panoramic ตอนเช้าๆ หรือเย็นๆ คงสดชื่นดี

นานๆทีไปพักผ่อน ปลีกวิเวก สูดอากาศสบายๆ ( ถ้าไม่เจอหมอกควันนะครับ  ;D )
refresh ชีวิตนิดนึง อยู่กทม.ทุกวันบางทีก็เบื้อความวุ่นวายครับ

+ 1  ครับ

กทม. ค่อนข้างวุ่นวาย .. ถ้าไม่ติดเรื่องงาน ผมเองก็อยากจะหาที่อยู่ที่ ตจว. ครับ

ผมไม่ได้ไปไหนเพราะ 23 ไม่ได้หยุดครับ

แต่วันนี้ขับรถจากพาราก้อนกลับแถวบางซื่อ ใช้เวลาประมาณ 2 ชม ครึ่ง ครับ ภรรยาผมแซวหลับตั้งนานนึกว่าถึงหัวหินแล้ว

งงๆ คนไม่ไปเที่ยวกันหรือครับ รถใน กทม ติดอย่างมากๆ

มาเที่ยวกันเยอะพอควรเลยครับ .. อย่างน้อย ก็เส้นตะวันออก การจราจรแน่นขึ้นจนรู้สึกได้ (ยกเว้น เมื่อเข้าเขตตราด)

ผมหนีไปตั้งคืนวันอาทิตย์ที่ผ่านมาแล้วครับกรุงเทพ-สกลนคร แวะเต่างอยขอตัวเลขนิดหน่อย ไปกลับ เติมโซฮอล95 ไป3,800 บาท เอาเจ้า volvo s70 ปี 2000 ไปยืดเส้นยืดสาย  ปลอดภัยตลอดเส้นทางครับ

รุ่นนี้ คำนวนแล้วได้กี่ กม./ลิตร ครับ

รถใหญ่ ดูมั่นคง ปลอดภัย แต่เรื่องค่าน้ำมัน น่าจะบริโภคพอตัว

เจ้า CRV G1 ที่บ้าน ก็รับประทานดุเดือดพอควรครับ แต่ผมก็ยังไม่แพลน ที่จะจับดมแก้ส

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไปนครราชสีมาครับ Camry 2.0 Ex ครับ จากบ้านใช้เวลา 3 ชั่วโมง 20 นาทีครับ รวมแวะห้องน้ำและเซเว่นกินแซนวิช  ขาไปขากลับใช้เวลาพอๆกัน วิ่งประมาณ 80-120 ครับ เฉลี่ย 16km/L โซฮอล95

วันนี้ผมเห็นรถวิ่งบนถนนมิตรภาพฝั่งขาเข้านครราชสีมาแน่นเอียด แทบไม่ขยับ ติดยาวมากๆๆครับ

ออฟไลน์ SRY

นิสสันอัลเมร่า ชลบุรี-อุบล 680 โล e20 1ถัง เหลือ 2 ขีด เที่ยวยาวหลายที

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

โอ้โห ประหยัดจังเลยครับ รถไม่ติดเหรอครับแฟนผมบอกว่ากว่าจะหลุดจากวงแหวนตะวันออกก็ปาเข้าไป 3 ชม. แหน่ะครับ

ประทับใจมาก วิวหลังบ้านสุดยอด ถ้าตอนเช้า ๆ ตื่นมาจิบโอวัลตินดูวิวนี่จะเป็นความสุขอย่างแท้จริง

ปล. รถก็สวยครับ

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **

รุ่นนี้ คำนวนแล้วได้กี่ กม./ลิตร ครับ

รถใหญ่ ดูมั่นคง ปลอดภัย แต่เรื่องค่าน้ำมัน น่าจะบริโภคพอตัว

เจ้า CRV G1 ที่บ้าน ก็รับประทานดุเดือดพอควรครับ แต่ผมก็ยังไม่แพลน ที่จะจับดมแก้ส
รวมแล้วประมาณ1,400ก.ม.ครับเติม95ไป 3,800ครับ ขับแบบรักษารอบเครื่องไม่ให้เกิน2,500ค รับ ตกกิโลละ 2.7 บาท ส่วนตัวคิดว่าดีเกินคาดครับ ความเร็วก็90-110 ไม่เกินนี้ครับ ...crv g1 ตอนปีใหม่ผมออกทริป กรุงเทพ-เชียงใหม่-เลย-สกลนคร-กรุงเทพ ใช้LPG ประหยัดมากๆครับที่สำคัญนั่งสบายมากครับ พอถึงกรุงเทพก็ปล่อยให้เจ้าของใหม่ไปดูแลต่อครับแอบเสียดายอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2017, 11:00:38 โดย nutpob24 »

ออฟไลน์ CHANOM

วางแพลนไว้ว่าจะไปเที่ยวเขาใหญ่ค่ะ

แต่.. ทำงานทั้งเสาร์ 21 และจันทร์ 23

ไหนจะเพิ่งไปใส่เหล็กดัดฟันมาวันก่อน อย่าว่าแต่ทานข้าว พูดยังยากเลยตอนนี้  :D

สุดท้ายได้แค่ขับน้อง 2 ดีเซลไปทำงานค่ะ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Tomz

ถ้าเดินทางต่างจังหวัด เที่ยว ส่วนมากจะใช้ cx-3 ครับ เพราะดูแล้วมันเป็นรถที่ดูสูงที่สุดในบ้านล่ะ เดินทางขอรถสูงๆไว้หน่อย เพื่อต้องลุยๆอะไรประมานนี้ล่ะครับ ขับต่างจังหวัดจะใช้ 95 ของ เชล ครับ มันยุบยากดีคับ ขับยาวๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

ผมกลับบ้าน ตจว ก็เลยไม่รู้สึกว่าไปทริปอะไรเลย