ผู้เขียน หัวข้อ: ลมไนโตรเจนจำเป็นมั้ยครับ  (อ่าน 8672 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ลมไนโตรเจนจำเป็นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:17:54 »
รถส่วนใหญ่ไม่มีตัววัดลมยาง (TPMS) มาให้จากโรงงาน แต่ถ้าคนที่ลองใช้ TPMS แล้วจะรู้เลยว่า ลมไนโตรเจนแทบไม่ได้แตกต่างจากลมอากาศธรรมดาเลย ส่วนต่างน้อยมากจนไม่รู้สึกว่าส่งผลต่อการใช้งาน อารมณ์ล้วนๆ จากตังค์ที่จ่ายไป
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:22:11 »
เท่าที่เคยใช้กับดีแมกที่บ้าน ตอนวิ่งต่างจังหวัดไกล ยางมันจะไม่แข็ง มันจะวิ่งนิ่มตอนลงหลุมหรือขรุขระ ช่างบอกว่าลมไนโตรมันจะร้อนยากกว่าอากาศทำให้ไม่ขยายตัว สามารถใส่แรงดันที่ใช้วิ่งในเมืองได้ ไม่ต้องเผื่อลมตอนเดินทางไกล คหสต.คิดว่าดีกว่าลมปกตินะครับ แต่ก็ยังใช้ลมปกติ เพราะสะดวกเติมมากกว่า เพราะมีทุกปั้ม แต่ไนโตร ต้องเข้าร้านยางแต่ละสีครับ 

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 14:42:24 »
สิ่งที่เป็นปัญหาหลักคือเรื่องอากาศปนน้ำครับ เพราะอากาศชื้นเวลาร้อนความดันมันจะสูงกว่าอากาศแห้ง
ซึ่งกระบวนการทำลมไนโตรเจนมันต้องมีการกรองหลายขั้นตอน เลยทำให้ความชื้นน้อยลงไปด้วย
ดังนั้นจะเติมอะไรก็ได้ผลไม่ต่างกัน ถ้าเราคุมความชื้นได้

ถ้าอย่างนั้นก็อาจเป็นได้หรือไม่ครับ ว่าในคลิปที่ 5th gear ทดสอบ บ้านเค้าอากาศแห้งกว่าบ้านเรา ผลการทดลองเลยออกมาเป็นอย่างนั้น  :-X

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 03:45:59 »
มันจำเป็นเวลาวิ่งทางไกลยาวๆ ตจว พวกนี้ เพราะมันจะขยายตัวน้อยกว่า ถ้าวิ่งหยอมแหยมไม่จำเป็นครับ
ส่วนข้อดีอีกข้อคือลมมันยุบน้อยมากครับ นานมากครับกว่ามันจะยุบลงซักปอนด์ไม่ต้องเติมบ่อยๆ เคยใช้มา 2 ปี

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 20:55:14 »
ผมเติมแล้ว ยางไม่ร้อนมาก เติมเดือนละครั้ง ร้านยางแถวบ้าน
ถ้าไม่สะดวกเติมลมไนโตรเจน เติมลมธรรมดาแทน เติมปั้มไหนก็ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์