ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Accord G9 เปิดไฟให้แผงปุ่มควบคุมแอร์เรืองแสงยังไงครับ?  (อ่าน 6883 ครั้ง)

ออฟไลน์ cowarddemon

• Newbie
  • *
มือใหม่รบกวนสอบถาม

เพิ่งออกรถมา ใช้งานเวลากลางคืนจะเปิดหรือปรับแอร์ต้องเอามือคลำ ไม่ก็เปิดไฟในรถ
เพิ่งมานึกได้ อ้าว ปกติปุ่มมันต้องเรืองแสงนี่นา 555
เลยอยากทราบว่ามันตั้งค่าเปิดยังไงครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ปกติรถทุกคัน เมื่อเปิดไฟหน้า ไฟปุ่มต่างๆ จะมีไฟติด ? หรือหลอดขาด ? จะว่าไม่มีเดี๋ยวจะแปลกไปหรือเปล่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SLuang

ปกติไม่ว่ารถคันนั้นจะเก่าจะใหม่ เมื่อเปิดไฟหรี่ หรือไฟหน้า 
ไฟปุ่มต่างๆ  ก็จะติดขึ้นมาแพรวพราวไปหมด

ถ้าไม่มีไฟเลย  งานเข้าแล้วครับครับ

อาจเคยโดนรื้อ แล้วช่างต่อไฟไม่ครบ เป็นต้น

ออฟไลน์ SM.

เข้าไปเคลมที่ศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าหน้าปัท์มยังสว่างอยู่แสดงว่าหลอดขาดแล้วครับเพราะมันเชื่อมกันอยู่

ออฟไลน์ axister

ไฟหรี่ หรือไฟหน้าติด ข้างในจะติดเอง สังเกตดูว่า ไฟในจอ infotainment กับหน้าปัทม์ มัน dim ลงมั้ย

ขอเดา ด้วยความที่รถปัจจุบันไฟ drl มันทำให้สว่างเหมือนไฟหน้า จนลืมเปิดไฟหน้า เพราะ drl มันสว่างนึกว่าเปิดไฟแล้ว

ยิ่งเป็นรถญี่ปุ่น UI มันงงแบบคลำกดไม่ได้ จะเปิดไฟต้องมานั่งจ้องหมุนว่ามันออโต้รึยัง

หลายปีก่อนออก lexus แบบไฟ auto มาให้พ่อขับ แบบไม่เปิดไฟ 4-5เดือน เพราะคิดว่าไฟติดเอง แต่จิงๆติดแค่ drl

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เปิดไฟหน้าครับ หรือไฟหรี่ก็ได้ครับติดหมดครับ ถ้าไม่ได้ลืมเปิดไฟก็งานเข้าละครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
จขกท กลับมาเห็นคงจะช็อค แนะนำให้ไปเคลมด่วนครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ถ้าจะถามว่าลืมเปิดไฟหน้าไหม ก็ไม่น่าจะใช่ แต่รถรุ่นใหม่ๆหน้าปัดเรืองแสง
ส่วนมากมือใหม่ ชอบจะลืมเปิดไฟหน้าอยู่บ่อยๆ เห็นหน้าจอมีไฟ คิดว่าไฟหน้าเปิดแล้ว
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ไม่ได้ลืมเปิดไฟหน้าใช่ไหมครับ ? ไฟเกียร์อะไรติดไหมครับ ถ้าไฟตรงฐานเกียร์ติดแต่ตรงแอร์ไม่ติดก็น่าจะต้องเครมครับ  แต่ไฟเรือนไมล์มันติดตลอดนะ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
ต้องถามกลับว่า ไฟปุ่มอื่นๆ เช่น ปุ่มบนพวงมาลัย แผงควบคุมกระจกหน้าต่าง,กระจกมองข้าง ติดหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นตอนกลางคืนแบบมืดสนิทจริงๆ เมื่อเปิดไฟหน้าหรือไฟหรี่แล้วไฟตามปุ่มต่างๆ ในรถจะติดหมด ถ้าดูตามนี้แล้วเฉพาะแผงควบคุมแอร์มืดอยู่ที่เดียว แสดงว่ามีปัญหาครับ
แต่ถ้าเป็นช่วงใกล้มืด ยังพอมีแสงอยู่บ้าง บางทีไฟหน้าติดแต่ไฟในรถอาจจะยังไม่ติดนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้คือปกติของรถรุ่นใหม่หลายๆ รุ่นครับ
เพิ่มเติม: ส่วนตัวผมชอบตั้งไฟหน้าไว้ที่ Auto ครับ ยิ่งรถที่มี DRL ยิ่งอยากแนะนำให้ตั้งไว้ตำแหน่งนี้ เพราะบางทีช่วงใกล้ค่ำ หรือในสภาวะที่แสงเริ่มน้อย แสงไฟ DRL มันจะสว่างและฟุ้งแยงตาคนอื่นมากๆ เห็นรถหลายๆ คันมี feature นี้แต่ไม่ใช้ อาจเพราะรำคาญ แต่ผมเห็นลืมเปิดไฟหน้ากันก็เยอะ ทั้งๆ ที่มันสะดวกและปลอดภัยกว่านะ  ;)

ออฟไลน์ PREM

ผมเห็นรถหลายรุ่นมีไฟ AUTO แต่ก็ขับแบบไม่เปิดไฟกันอยู่ดี
ผมชอบแบบเบนซ์/รีโว่/ฟอร์จูนเนอร์ ที่สวิทช์ไฟไม่มีตำแหน่ง Off จะได้ไม่ลืมเปิดไฟกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ cowarddemon

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

สรุป ลืมเปิดไฟหน้า

เข้ามาอ่านแล้วลองไปเช็ค อ้าว โก๊ะเองเรา
ขออภัยที่ทำให้เสียเวลา

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

สรุป ลืมเปิดไฟหน้า

เข้ามาอ่านแล้วลองไปเช็ค อ้าว โก๊ะเองเรา
ขออภัยที่ทำให้เสียเวลา

;D ดีแล้วครับรถไม่มีปัญหาครับ แต่กลางคืนไม่เปิดไฟอันตรายนะครับ เพื่อนร่วมทางเค้าจะมองไม่เห็น โดยเฉพาะคันหลังครับ