ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเกียร์ธรรมดาหน่อยครับ  (อ่าน 9430 ครั้ง)

ออฟไลน์ luftz

• Newbie
  • *
สอบถามปัญหาเกียร์ธรรมดาหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 22:56:55 »
เพิ่งได้รถมาเป็นเกียร์ธรรมดา กำลังเก็บงาน มีคำถามมารบกวนเพื่อนๆครับ

- รถอยู่เกียร์ว่างแล้วหัวเกียร์ขยับได้เยอะ หลวมๆทำให้เข้าเกียร์ผิด เคยขับคันอื่นเกียร์จะเข้าได้ง่ายและชิดกว่านี้ อาการนี้คือบูชคันเกียร์แตกรึเปล่าครับ

- รถคลัชใกล้หมด อาการจะเป็นอย่างไรครับ คลัชเบิกใหม่กับอัดผ้าในไทยคุณภาพและราคาต่างกันเยอะไหม

กำลังสนใจทำควิกชิฟต่อครับ ถ้ามีคำแนะนำชี้แนะด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: สอบถามปัญหาเกียร์ธรรมดาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 00:02:15 »
อาการเกียร์หลวมนั้นบูชแตกถูกต้องแล้วครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: สอบถามปัญหาเกียร์ธรรมดาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 00:18:01 »
คลัชไกล้หมดจะเริ่มใส่เกียร์ยากครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 02:30:37 »
ครัชหมดคือเวลาเข้าเกียร์มันจะเข้าหลวมๆเหมือนไม่แน่น เวลาเร่งรอบ รอบจะค่อนข้างกวาดแต่ความเร็วไปวิ่งตามไป

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 05:39:23 »
ครัช ซื้อใหม่ดีกว่าครับ เรื่องอัดครัชใหม่ ถ้าร้านอัดไม่ดีแผ่นครัชหลุดขณะใช้งานได้ (ไม่หลุดออกมาทั้งแผ่นหรอกครับแต่มันคลอนเลย) ถ้าอัดใหม่ร้านต้องเชื่อถือได้จริงๆ
ครัชไกล้หมด อาการออดตัวรถเริ่มไม่ค่อยมีแรงครับ แต่เครื่องยนต์ทำงานปกติ
เปลี่ยนบุชเกียรฺ์ อาการเกียร์หลวมก็จะหายไป

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 05:47:52 »
คลัชใกล้หมด ถ้าเหยียบเบรคไว้ แล้วเข้าเกียร์สองค่อยๆถอนคลัชเครื่องจะไม่ดับครับ

ส่วนควิกชิพ นี่ปมใส่อยู่ highly recommend ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 07:01:03 »
ครัชหมดกดคันเร่งแล้วรอบกับความเร็วรถจะไม่สัมพันธ์กัน  ทิ้งไว้ระวังฟลายวีลพังด้วย  เปลี่ยนใหม่เถอะอย่าไปอัดเลย

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 08:20:32 »
 ;) คลัชเปลี่ยนเลยครับ
ถ้ามันพังหรือมีชิ้นไหนหลุดออกมา พังกันยาวเลย
เคยมาแล้ว  ;)

ออฟไลน์ luftz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 12:42:43 »
ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยกันเข้ามาตอบ คลัชเบิกใหม่ทั้งชุดพร้อมหวีและลูกปืนอยู่เกือบสองหมื่น :( ระหว่างที่ขับเคยเป็นอาการคล้ายๆที่คุณ koko86 บอกครับ เกียร์ค้างอยู่ที่เกียร์2 ดึงออกมาไม่ได้ ต้องดับเครื่องแล้วเหยียบคลัชจึงจะดึงออกมาได้ ส่วนบูชคันเกียร์กำลังหาของในไทย ถ้าไม่มีต้องเบิกนอก กำลังหาวิธีจบแบบเซฟๆครับ  :'(

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 13:57:18 »
ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยกันเข้ามาตอบ คลัชเบิกใหม่ทั้งชุดพร้อมหวีและลูกปืนอยู่เกือบสองหมื่น :( ระหว่างที่ขับเคยเป็นอาการคล้ายๆที่คุณ koko86 บอกครับ เกียร์ค้างอยู่ที่เกียร์2 ดึงออกมาไม่ได้ ต้องดับเครื่องแล้วเหยียบคลัชจึงจะดึงออกมาได้ ส่วนบูชคันเกียร์กำลังหาของในไทย ถ้าไม่มีต้องเบิกนอก กำลังหาวิธีจบแบบเซฟๆครับ  :'(

ปลดเกียร์ไม่ออกนี่ไม่น่าใช่ครัชหมดนะ   อันนี้มันคืออาการครัชไม่จากไล่ไปตั้งแต่ตั้งระยะกดครัชผิด   หวีสึกหรือไม่ได้ศูนย์หรือชุดยกเสียหาย  ลูกปืนกดครัชอีกตัวที่ต้องดู

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 13:02:23 »
ปลอดภัยที่สุดคือของใหม่หมดนะครับ  :-X จ่ายสองหมื่นแต่มั่นใจได้ว่าทนทานใช้งานได้เป็นสิบปีแน่นอนไม่ต้องกังวลเรื่องคลัชร่อนออก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 01:56:13 »
เพิ่งได้รถมาเป็นเกียร์ธรรมดา กำลังเก็บงาน มีคำถามมารบกวนเพื่อนๆครับ

- รถอยู่เกียร์ว่างแล้วหัวเกียร์ขยับได้เยอะ หลวมๆทำให้เข้าเกียร์ผิด เคยขับคันอื่นเกียร์จะเข้าได้ง่ายและชิดกว่านี้ อาการนี้คือบูชคันเกียร์แตกรึเปล่าครับ

- รถคลัชใกล้หมด อาการจะเป็นอย่างไรครับ คลัชเบิกใหม่กับอัดผ้าในไทยคุณภาพและราคาต่างกันเยอะไหม

กำลังสนใจทำควิกชิฟต่อครับ ถ้ามีคำแนะนำชี้แนะด้วยครับ  :D

คันเก่าเคย บูชคันเกียร์ร้าว บางครั้งเข้าเกียร์ถอยหลัง แล้วเกียร์ชอบหลุดครับ เปลี่ยนแล้วก็ปกติครับ