ผู้เขียน หัวข้อ: คลิป Civic FC 1.5T vs Z4  (อ่าน 8020 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
คลิป Civic FC 1.5T vs Z4
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:14:59 »
เหตุการณ์เป็นแบบนี้ ท่านคิดว่าใครผิดใครถูกครับ ผมไม่ได้มีเจตนาส่งเสริมให้เกิดความแตกแยกนะครับ แค่อยากให้ช่วยกันเวิเคราะห์ดู จะได้เข้าใจตรงกัน และนำไปปรับใช้ได้อย่างถูกต้องครับ ถ้าเราเป็น Z4 ตันนั้นเราควรทำอย่างไร และถ้าเราเป็น Civic เราควรทำอย่างไร..

ผมขอข้ามเรื่องความเร็ว (เพราะรู้ว่ายังไงขับเร็วก็ผิดแน่ๆอยู่แล้ว) และขอข้ามเรื่องฝีมือการขับไปก่อน ในคลิปบางคนอาจมองว่าเสียวไป (บางคนขับแบบนี้เป็นเรื่องปกติครับ)

Cr: เพจ เฮียขับรถ
https://web.facebook.com/hearonboard/videos/261662897697262/

ปล. ผมไม่ได้เช็คว่ามีใครโพสต์หรือยัง ถ้าซ้ำ ขออภัยนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
Re: คลิป Civic FC 1.5T vs Z4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:22:26 »
เป็นผม ขับอย่างปกติต่อไปครับ ไม่เอาชีวิตไปแลกดีกว่า ขับแบบนี้มุดแบบนี้พาจะเอาคนอื่นซวยไปด้วยนี่สิครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:24:54 »
คือ civic ไม่มีความจำเป็นต้องไปตามเเละจี้ขนาดนั้น ถ้าอยากจะให้เขาเล่นด้วยหรือต้องการท้า ไม่จำเป็นต้องจี้แบบนั้นเลย เเค่ตามมาเขาก็รู้เเล้วว่าต้องการเเข่ง ส่วน bm ผมอ่านเจตนาของเจ้าของรถคือเขาออกซ้ายเเละไม่อยากเล่นด้วย เเต่ civic ดันจี้ตาม เเละผมก็คิดแบบนั้นเพราะ ดูจากจังหวะที่ bm ออก เขาเเค่จะหลบให้ civic ไป ซึ่งบางคันอาจมองว่าเบรคเเกล้งหรือเปล่า ผมจะบอกว่าถ้าเบนคเเกล้งคงเบรคตั้งเเต่อยู่เลนขวาเเล้ว ส่วนจังหวะที่ออกขวาตอนเเรก ที่เบรคเพราะว่า bm คงไม่อยากจี้กระบะ เเละทุกครั้งที่ bm เปลี่ยนเลนมีไฟเลี้ยวตลอด เเต่ civic ดันจี้เกินไปเลยเบรคเกือบไม่ทัน คนขับ civic มีทำ channel ยูทูปเกี่ยวกับการท้าเเข่งรถกับรถเเรงๆเเต่ตอนนี้ลบไปเเล้ว ก็พอจะเดานิสัยได้ การที่เขายังไม่เล่นด้วยเเละจี้เขาเเถมมีเปิดกระจกด่าเขาอีก เหตุการณ์นี้ civic ผิดเตมๆ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:29:10 »
ถึงปกติผมจะเท้าหนักโดนคนข้างๆบ่นบ่อยๆ
แต่ให้ขับแบบนี้ผมไม่กล้าครับ รถเยอะ แถมรถบรรทุกเพียบเลย โอกาสผิดจังหวะเยอะมาก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:39:42 »
เอาดราม่าจากข้างนอกเข้ามาระวังโดนแอดมินดุนะครับ  ผมจำได้ว่าเขาเคยห้ามหลายทีแล้ว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:40:47 »
ผมคิดว่า ตั้งแต่มีรถโบ แรงๆ ทำให้พวกรายได้พอแค่ซื้อ C segment มันห้าวขึ้นอ่ะ

ผมมก็ c segment นะ แต่เหมือนพวกนี้เห่อของเล่นอ่ะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:41:02 »
Z4 ขับของเค้าดีๆ  ส่วนไอ้ Civic ทำตัวเหมือนกับพวกพึ่งเคยมีรถแรง  ขับกวนตีนเค้าเอง

Z4 เค้าไม่ได้เล่นอะไรตั้งแต่แรก   Civic เหมือนกับในคอมเม้นตืต้นทางที่ว่า ขับยังกะพวกมีปมพึ่งเคยขับรถมีโบครั้งแรก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:43:39 »
Z4 เค้าไม่เล่นด้วยแต่แรก ขับเร็วแต่เปลี่ยนเลนเปิดไฟเลี้ยวตลอด ถือว่ามารยาทดีครับ Civic ขับแบบนี้มีแต่ใจก็ไปได้ครับ ไม่ต้องสกิลห่านเหวอะไรหรอกครับ

เกิดวันไหนโชคไม่ดี มีรถเปลี่ยนเลนตัดหน้า ก็ขอแช่งให้ขึ้นเมรุนะครับ ขยะเปียกครับ

Z4 - ผิดที่ขับเร็วอยู่แล้ว
Civic - ผิดที่ขับเร็ว แข่งบนถนน ขับรถโดยประมาท

ปล. ผมเป็น z4 ก็ไม่เล่นด้วยหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2017, 19:50:55 โดย gorilla »

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:46:22 »
เอาดราม่าจากข้างนอกเข้ามาระวังโดนแอดมินดุนะครับ  ผมจำได้ว่าเขาเคยห้ามหลายทีแล้ว

ผิดกฎเหรอครับพี่ ผมนึกว่าห้ามเอาแค่ลิ้งค์จากเวปต้องห้ามมาแปะ ถ้าผิดกฎผมลบทันไหมครับ ขออภัยด้วยถ้าผิดกฎ เดี๋ยวผมกลับไปอ่านกฎอีกรอบครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 19:52:45 »
ผมได้กลับไปอ่านกฎของเว็บมาอรกครั้ง โดยส่วนตัวผมเองคิดว่ากระทู้นี้ไม่ได้ตรงกับกฎห้ามข้อไหนนะครับ ถ้าพี่จิมมี่ พี่แพน หรือสมาชิกท่านอื่นๆเห้นว่ากระทู้ในทำนองนี้ไม่สมควร อย่างไรรบกวนเตือนผมด้วยนะครับ ต่อไปผมจะได้ไม่นำกระทู้ในทำนองนี้มาโพสต์อีก เคารพและน้อบรับความเห็นทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:05:49 »
 คนขับ civic นี่คิดว่ารถตัวเองแรงไม่พอยังคิดว่าตัวเองขับเก่งด้วย civic ยังไม่เจอของจริงหวังว่าขอให้ได้เจอไวๆครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:14:50 »
มันมีช่วงนึงที่มีคนเอาคลิปบนท้องถนนมาลงบ่อยครั้งจนเวปบอร์ดรถกลายเป็นเวปดราม่าบนท้องถนนแทน...
ทางเจ้าของเวปแกเลยฝากมาเชิงดุหน่อยๆ ว่าไม่ควรเอาคลิปข้างนอกมาลงแล้ววิจารณ์กันเองเพราะมันจะดราม่าอีก

ส่วนในคลิปผมดูแล้ว...ดูแค่จบนาทีแรกไม่ถึงกับต้องให้จบคลิปก็พอจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไรแล้วครับ
แนะนำว่าถ้าเราไปเจอแบบนี้บนท้องถนนก็ขับห่างๆ หรือไม่ก็เลี้ยวเข้าปั๊มไปเลย 

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:18:00 »
ผมไม่ยุ่งไม่สนทั้งสองคัน ขับรถยังกับจ่ายภาษีคนเดียว

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:24:29 »
มันก็ขับประมาทด้วยกันทั้งคู่แหละครับ
แต่ มารยาท Z4 เขาดีกว่าเยอะ
Civic มันเห่อ คิดว่ารถแรงสุดใน ปฐพี ทำนองนั่น คันอ่ะผมเข้าใจ

ยังไม่เจอหน่ะครับ เดี๋ยวพอแพ้ก็อยากไป Remap ตามฟอร์ม

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:30:28 »
ผมไม่อยากอยู่ร่วมถนนกับคนแบบนี้เลยถึงจะฝีมือดียังไง ถนนสร้างจากภาษีส่วนรวม ใช้ถนนผมว่าต้องเกรงใจกัน ถ้ามีเหตุเร่งด่วนหรือมีความจำเป็น ก็อาจมีบ้างที่ต้องขับแบบไม่ปรกติ แต่นี่มันเรื่องคึกคะนองทั้งนั้น นี่่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ โอกาสที่คนที่ไม่เกี่ยวข้องต้องมารับเคราะห์ด้วยก็มีสูงมาก

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:32:16 »
มันมีช่วงนึงที่มีคนเอาคลิปบนท้องถนนมาลงบ่อยครั้งจนเวปบอร์ดรถกลายเป็นเวปดราม่าบนท้องถนนแทน...
ทางเจ้าของเวปแกเลยฝากมาเชิงดุหน่อยๆ ว่าไม่ควรเอาคลิปข้างนอกมาลงแล้ววิจารณ์กันเองเพราะมันจะดราม่าอีก

ส่วนในคลิปผมดูแล้ว...ดูแค่จบนาทีแรกไม่ถึงกับต้องให้จบคลิปก็พอจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไรแล้วครับ
แนะนำว่าถ้าเราไปเจอแบบนี้บนท้องถนนก็ขับห่างๆ หรือไม่ก็เลี้ยวเข้าปั๊มไปเลย

พอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับพี่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 20:49:09 »
ผมไม่สนับสนุนการเอาคลิปใดๆก็ตามจากเว็บอื่น
หรือเฟซบุค หรือโซเชียล​มีเดียใดๆ มาโพสต์ในเว็บบอร์ดของเรา

เพราะเรา
ไม่ต้องการให้เว็บบอร์ด​ของเราเต็มไปด้วย
เรื่องราวดราม่าใดๆ จนทำให้บรรยากาศในการเป็นเพื่อนฝูง​พี่น้องกันมันเสียหายไป

ขอ​ความกรุณา​ด้วยเถอะนะครับ ทุกท่าน ขอละ