ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าเช้านี้ เพื่อพี่ๆใช้ถนนร่วมกัน  (อ่าน 6121 ครั้ง)

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

วันนี้ผมมีเรื่องอยากจะเล่าเพื่อเป็นข้อคิดสะกิดใจพี่ๆที่ส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้คงใช้รถใช้ถนนกันเป็นประจำ

เหตุการณ์เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อเช้านี้ครับ ขณะที่ผมกำลังขับรถในเส้นทางด่วนขาออกแจ้งวัฒนะในตอนเช้า ซึ่งจะสวนทางกับชาวบ้านเค้า ทำให้การจราจรไม่คับคั่ง ขับกันได้สบายๆ

ผมเป็นคนขับรถเร็วประมาณนึงครับ และในช่วงเวลาดังกล่าวก็จะขับเลนขวาที่ประมาณ 120 - 140 km/hr

ซึ่งในเลนขวาก็มีรถขับตามปกติ ส่วนใหญ่ก็จะความเร็วประมาณนี้หมด ผมจะคอยดูกระจกหลัง ถ้ามีคนมาไวๆก็จะหลบให้ ในทางกลับกัน รถส่วนใหญ่ก็จะหลบให้ผมถ้าผมเริ่มขับไปใกล้เค้า

แต่แล้วเหตุการณ์ก็เกิดขึ้นเมื่อผมขับผ่านรถ Audi สปอร์ตคันนึง ซึ่งขับเลนกลางด้วยความเร็วน่าจะประมาณ 80 km/hr ผมก็ยังดูอยู่ว่ารถสวยดี แต่หลังจากผมขับผ่านไป เค้าก็เริ่มทำความเร็วขับมาประกบข้างๆรถผมในระยะใกล้จนเกือบจะโดน หลังจากนั้นก็ปาดหน้ารถผมแบบกระชั้นด้วยความเร็วสูง จนผมตกใจต้องเหยียบเบรคกระทันหัน

ผมเข้าใจเลยว่าเค้าคงอยากจะวัดความเร็ว หรือท้าแข่งอะไรประมาณนี้ (คงเพราะผมขับรถยุโรปเหมือนกัน เลยอาจจะอยากลองทาบฝีมือมั้ง ตรงนี้ผมเดาเอานะครับ)

แต่เหตุการณ์นี้เกือบจะเกิดเรื่องเศร้าเมื่อ Audi ปาดผมไป และไปจี้กับรถคันหน้าผม นั่นคือ ปาเจโร่ เพื่อไล่ให้ลง แต่น่าจะผ่านไป 2-3 วินาที ปาเจโร่คงเพิ่งสังเกตุเห็นว่ามีรถจี้ เลยจะลงซ้าย (โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย) แต่เป็นจังหวะเดียวกับที่ Audi จะปาดซ้ายเพื่อแซงเช่นกัน (โดยไม่เปิดไฟเลี้ยวเลย)

ด้วยความเร็วของรถทั้ง 2 คันและวงโค้งทำให้ Audi กลับมาเลนขวาไม่ทัน นั่นคือ Audi ต้องฉีกออกไปเลนซ้ายสุด ซึ่งผู้ที่เกือบโชคร้ายคือรถ March ซึ่งกำลังวิ่งมาในเลนของตัวเองแบบปกติ เกือบจะโดน Audi ชน เรียกว่ารอดแบบหวุดหวิด (จากสายตาผมว่าจังหวะปาดหน้า March ห่างจากหน้ารถเค้าไม่เกินคืบ)

หลังจากนั้น Audi ก็ขับซ้ายพุ่งแก้เขิล หายวับไป ผมเองได้แต่คิดว่า จะเกิดอะไรขึ้นถ้า Audi หลบ March หรือปาเจโร่ ไม่ทัน คนที่เค้าไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ที่อาจจะต้องซวยเพราะการกระทำบ้าๆบอๆของคนแค่บางคน ทั้งๆที่เค้าขับรถตามปกติ หรือกำลังไปหาคนที่เค้ารักและรออยู่

การที่มีคนมาท้าแข่งแบบนี้ไม่ใช่ครั้งแรก แต่ผมบอกตรงๆว่า คนแบบนี้ผมไม่เคยให้ราคาครับ และไม่คิดจะแข่งด้วยแน่นอน ผมก็ยังขับของผมต่อไป ไม่จี้ ไม่ตาม ไม่แข่ง เพราะคุณค่ามันไม่ได้อยู่ที่ราคารถครับ มันอยู่ที่คนขับต่างหาก

คนขับรถรุ่นไหน ราคาไหนก็เป็นคนขับที่ดี ที่เก่ง ได้ถ้ามีน้ำใจ มีมารยาทและรักษากฏจราจร

ผมเลยอยากจะฝากเรื่องนี้ให้พี่ๆที่ร่วมกันใช้รถใช้ถนนว่า อยากให้ใจเย็นๆในการใช้รถ ช่วยกันมีน้ำใจ ยิ่งพี่ๆที่ขับรถเก่งๆกันอยู่แล้ว ควรจะช่วยหลายๆท่านที่อาจจขับไม่เก่ง โดยการร่วมกันใช้ถนนอย่างมีมารยาทและรักษากฏจราจรเพื่อลดอุบัติเหตุบนท้องถนน

ตอนขับรถคิดไว้เยอะๆครับ ว่าเรามีคนที่รักเราและเรารักเค้ารอเราอยู่ อย่าเอาชีวิตไปทิ้งบนถนนเพราะคนบ้าๆบอๆเลย

และที่สำคัญ ถนนมันไม่ใช่สนามแข่งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Re: เรื่องเล่าเช้านี้ เพื่อพี่ๆใช้ถนนร่วมกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:02:58 »
 ;) เดี๋ยวนี้เค้าท้าแข่งคือปาดหน้าหรอเนี่ย  :-X
เห่อๆ

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
Re: เรื่องเล่าเช้านี้ เพื่อพี่ๆใช้ถนนร่วมกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:28:20 »
ขอบคุณคุณ hamenjoy ที่มาแชร์เรื่องราวครับ
อยากให้มีคนคิดได้แบบนี้เยอะๆครับ ทุกวันนี้บนถนนมันอันตรายจริงๆ จะเจอคนบ้าๆบอๆ แบบนี้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:29:39 »
แค่สงสัยว่า ถ้ารถ จขกท. ยังเดิมๆตามรูปโปรไฟล์ มันไปดึงดูดให้มาขับแข่งด้วยตรงไหน อีกอย่าง 140 km/h ก็ไม่ได้ถือว่าเร็ว ในกลุ่มพวกขับแข่งกัน
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:42:52 »
ขอบคุณที่จำมาแชร์กันครับ ดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุครับ
ปกติผมขับรถมักไม่ค่อยสนใจพวกนี้ครับ เห็นใครแรงกว่าก็หลบให้เขาไปครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:44:33 »
พวกเด็กเห่อหอย ปล่อยเขาแรงไปตามยถากรรม
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:49:17 »
บางทีอาจจะเกิดการเข้าผิด ตอนที่เราขับไปใกล้แล้วหันไปมอง

เราคิดในใจ เอ่อรถสวยดี
เค้าคิดในใจ เฮ๊ยมองหน้าหาเรื่อง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:56:04 »
 นึกภาพแล้วก็ตื่นเต้นระดับนึง เอื้อเฟื้อคลิปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:11:30 »
มีกล้องหน้ารถไหมครับ ถ้าเป็นอย่างที่ว่านะผมว่าโพสคลิ๊ปประจาณเลยครับ

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 12:31:40 »
นี่ขนาดตอนเช้าๆ ยังขนาดนี้ ลองนึกถึง ตอนกลางคืน ศุกร์ เสาร์ หลัง 4 ทุ่ม บนทางด่วน ดูครับ เต็ม ไปด้วย ฝูงเพชรฆาต ขาดสติ เพราะฤทธิ์เหล้า พร้อมจะไล่ล่า เหยื่อ ที่ เห็นว่า บังอาจ ขับไปทาบรัศมี ผมไม่ค่อยใช้รถ ตอนกลางคืน นานมากแล้ว บังอิญจำเป็น ต้องใช้ เมื่อคืนก่อน บอกตรงๆ น่ากลัวจริงๆ  ไม่ว่า คุณจะขับช้า หรือเร็ว จะเลนซ้ายสุด ขวา สุด มีโอกาส โดนลูกหลง สอย ได้ตลอด ขอยบคุณ จขกท ที่มาช่วยแชร์ ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 12:54:23 »
สมาชิกหลายๆคนในเว็บมักขับรถแข่งกับคนอื่นบนถนนหลวง ดูกันไว้นะครับ เหตุการณ์นี้ "แต่เหตุการณ์นี้เกือบจะเกิดเรื่องเศร้าเมื่อ Audi ปาดผมไป และไปจี้กับรถคันหน้าผม นั่นคือ ปาเจโร่ เพื่อไล่ให้ลง แต่น่าจะผ่านไป 2-3 วินาที ปาเจโร่คงเพิ่งสังเกตุเห็นว่ามีรถจี้ เลยจะลงซ้าย (โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย) แต่เป็นจังหวะเดียวกับที่ Audi จะปาดซ้ายเพื่อแซงเช่นกัน (โดยไม่เปิดไฟเลี้ยวเลย) ด้วยความเร็วของรถทั้ง 2 คันและวงโค้งทำให้ Audi กลับมาเลนขวาไม่ทัน นั่นคือ Audi ต้องฉีกออกไปเลนซ้ายสุด ซึ่งผู้ที่เกือบโชคร้ายคือรถ March ซึ่งกำลังวิ่งมาในเลนของตัวเองแบบปกติ เกือบจะโดน Audi ชน เรียกว่ารอดแบบหวุดหวิด (จากสายตาผมว่าจังหวะปาดหน้า March ห่างจากหน้ารถเค้าไม่เกินคืบ)" มันเกิดขึ้นได้เสมอและจะฝีมือแน่แค่ไหนรถดีแค่ไหนก็เอาไม่อยู่ สำหรับคนปกติแล้วพฤติกรรมแบบนี้มันคือส่วนเกินของถนน การขี่ขี่ของคนทั่วไปเค้าไม่ต้องการให้มาซิ่งแบบนี้กัน ก็ได้แต่หวังว่าเมื่อไหร่ที่พลาดขึ้นมาจะมีโอกาสจำแล้วไม่พาคนอื่นเค้าบาดเจ็บหรือตายไปด้วย......

ปาดหน้าท้าแข่งผมไม่แข่งด้วยแต่จะบีบแตรด่า ถ้าบีบแตรแล้วมาทำฮึดฮัดแกล้งเบรคใส่ผมชนท้ายทำpitเอาให้เละ ถ้าถึงขึ้นเบรคใส่ถือว่าเตรียมพร้อมที่จะรถพังไปด้วยกันแล้ว ลงรถมาต่อเมื่อไหร่ก็ต้องมีสักฝ่ายเจ็บตัวเรื่องใหญ่ถึงศาลแน่นอน อยากมีเรื่องเค้าจะได้มีสมใจหึๆๆๆๆ

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 13:41:11 »
เชื่อว่า เขารีบและไม่ได้ท้าแข่งอะไรนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 13:41:47 »
ปล่อยๆไป ไม่ต้องไปสนใจ อย่าไปให้ความสำคัญก็สิ่งนั้น ไปตามทางของเรา
ที่มีเรื่องเพราะ พวกชอบเปลี่ยนเลน แล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว กับ พวกชอบปาดหน้าไม่สนใจ รถในเลนนั้นเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 14:24:16 »
ขอบคุณพี่ๆที่เปิดใจรับฟังและเห็นด้วยในการใช้ถนนร่วมกันตามกฏระเบียบนะครับ

- เรื่องรถของผม ไม่ได้มีการแต่งอะไรเลย เดิมๆครับผม

- เรื่องที่เค้าปาดหน้า อันนี้ผมแค่เดาครับ จริงๆเค้าอาจจะรีบอย่างที่พี่ท่านนึงบอกไว้

- เรื่องคลิปหน้ารถ มีไว้ครับ ถ้ามีเวลาเดี๋ยวจะเอามาลงให้ดู

แต่อย่างไรก็ตาม ประเด็นที่ผมอยากจะสื่อคือความปลอดภัยและการใช้สติในการขับขี่ครับ เพราะพลาดแล้ว บางครั้งเรากลับไปแก้ไขไม่ได้ รวมถึงความประมาทของเราอาจจะทำให้คนอื่นที่เค้าขับรถดีๆ ได้รับผลกระทบไปด้วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 14:42:20 »
โชคดีของผมจริงๆ
ถึงผมจะขับเร็วพอกับคุณ แต่ก็ไม่เคยมีใครมาวัดเลย

อาจจะเพราะรถครอบครัวไม่ได้อยู่ในสายตาพวกนี้กระมัง

แต่เวลาเค้าวัดๆกันอยู่ หากผมหาช่องแซงไปได้ ผมสังเกตุนะ โดนเอาเป็นเอาตายทุดครั้งเลย 5555

ประมาณเสียศักดิ์ศรี

แต่ถ้าผมโดนแซง ผมก็ปล่อยไปนะ ประมาณว่า ภูมิใจใช่มั๊ยที่ขับรถสปอร์ทแซงรถครอบครัวได้เนี่ย???

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 18:35:39 »
งี่เง่ามากๆ เลย ขับรถเหมือนจะใช้อารมณ์ไม่มีสติ ไม่มีลิมิต ไม่คิดเผื่อหน้าเผื่อหลังแบบนั้น

แปลกใจๆ มากๆ กับการที่ขับช้าๆ อยู่ แล้วพอโดนแซง  อยู่ๆ กลับเร่งมาตีคู่แล้วปาดหน้า (จะกระชั้นชิดขนาดไหนก็แล้วแต่)

ถ้ามีกล้องน่าจะแจ้งความแล้วประจานลงโซเชียลเลยนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2017, 18:37:43 โดย bingoman »

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 18:39:46 »
แค่สงสัยว่า ถ้ารถ จขกท. ยังเดิมๆตามรูปโปรไฟล์ มันไปดึงดูดให้มาขับแข่งด้วยตรงไหน อีกอย่าง 140 km/h ก็ไม่ได้ถือว่าเร็ว ในกลุ่มพวกขับแข่งกัน

ก็สงสัยนะ ว่างั้นพวกกระบะเดิมๆ  หรือ Fortuner, Vigo, Ranger ยกสูงทั้งหลาย  ยังบ้าพลังจี้ตูดรถบ้าน แข่งกันเองบ้าง หรือขับกั๊ก แกล้ง คันอื่น อะไรเยอะแยะสารพัด ทั้งๆ ที่ก็รถบ้านยิ่งกว่ารถจขกท. อีก

ซีรี่3  ถ้าไปแซงยุโรปที่แรงๆ หน่อย  ถ้าคันนั้นมันเส้นตื้น รู้สึกเสียศักศรีดิ์ ก็อาจจะทำแบบที่จขกท. บอกได้   ทำไมถึงได้สงสัยแปลกจังคับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 19:59:04 »
เค้า ปวด ข รี้ กระทันหันรึเปล่าครับ 5555 แซวขำๆครับ

ขอบคุณที่แชร์เรื่องราวเตือนใจในการใช้รถ ใช้ถนนครับผม

ปัจจุบัน ขับรถ ต้องระวัง ยังกะจะต้องไปออกรบ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 23:35:43 »
อาจจะเป็นวัยรุ่น รีบซิ่งไปเรียนก็ได้ครับ และการขับก็ยังขาดความรอบคอบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 00:26:38 »
ถ้าเป็นที่อังกฤษ คนขับเอาดีจะโดนแซวเกี่ยวกับลักษณะการขับขี่แบบที่ จขกท ว่ามาบ่อยๆ จนเป็นเรื่องติดตลกเลยครับ แบบว่าเห็นรถยี่ห้อนี้มาก็รู้ๆกัน ว่าคนขับจะมาแนวๆไหน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:57:54 »
ไอ่มาแข่งด้วยไม่ค่อยเท่าไหร่ เดี๋ยวก็จบๆกันไป

เดี๋ยวนี้แค่จะรีบๆ ขับเร็วๆ แล้วมีคนมาดัน
เสร็จแล้ว อัดคลิปลงyou tube แล้ววิจารณ์โน่นนี่ อันนี้ต้องระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2017, 08:02:10 โดย koko86 »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 10:33:31 »
แรงขนาดนี้ต้องเบรคด้วยเสาไฟฟ้า อิอิ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 21:17:46 »
อยากจะวัดทำไมไม่พกตลับเมตรปั๊ดโธ่ !

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 23:07:48 »
ถ้ารีบจริงๆก่อนลงซ้ายก็น่าจะเปิดไฟให้คันหน้าเห็นก่อน จะได้ไม่หลบออกมาพร้อมกัน เพราะปกติถ้าผมขอทางละคันหน้าไม่หลบให้ ผมจะเปิดไฟเลี้ยวบอกนะว่าจะเปลี่ยนเลนแล้ว จะได้ไม่ออกมาพร้อมกัน

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 11:47:39 »
ถ้าเจอคนขับรถแบบนี้ ปล่อยเค้าไปเถอะครับ ซักวันถ้าเค้าขับพลาด เดี๋ยวเค้าก็ได้บทเรียนเองแหล่ะ