ผู้เขียน หัวข้อ: คู่แข่งตัวจริงของ MG ZS ?  (อ่าน 15450 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
คู่แข่งตัวจริงของ MG ZS ?
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 09:19:31 »
ทุกคนเข้าใจตรงกันว่า เจ้า MG ZS มันคือ Sub-Compact SUV แน่ๆ ละ

แต่คู่แข่งจริงๆ ของเจ้า MG ZS น่าจะเป็น BR-V กับ Ecosport หรือป่าว? :-\

เข้าใจว่าไม่น่าใช่ HR-V , CX-3 หรือ XV นะ

ออฟไลน์ mamaman

Re: คู่แข่งตัวจริงของ MG ZS ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 09:41:05 »
MG ZS เป็น Compact-SUV ไม่ใช่ Sub-Compact ( B-SUV)

เพียงแค่ รถจีนทำราคา ได้ ต่ำกว่า
ก็ยังงง ว่า ตกลงบ้านเรา จะเอายังไง จะเอา ราคา มาจัดกลุ่ม หรือ ตามพิกัด ขนาดรถ ที่ OEM เค้าจัดมาให้ หรือ จัดตาม ราคารถ

ถ้าเอา ราคาเป็นหลัก ก็ตามนั้นครับ ราคามัน พอๆ กับ รถ ญี่ปุ่น B-SUV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2017, 09:43:15 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 09:43:55 »

MG ZS เป็น Compact-SUV ไม่ใช่ Sub-Compact ( B-SUV)

เพียงแค่ รถจีนทำราคา ได้ ต่ำกว่า

ก็ยังงง ว่า ตกลงบ้านเรา จะเอายังไง จะเอา ราคา มาจัดกลุ่ม หรือ ตามพิกัด ขนาดรถ ที่ OEM เค้าจัดมาให้ หรือ จัดตาม ราคารถ

เอ้า MG ZS เป็น Compact-SUV เหรอครับ เข้าใจว่า Compact-SUV ค่าย MG คือ MG GS แล้วนิ

MG จะเอา ZS มาเป็น Compact-SUV เหรอครับ ไม่ใช่หรือป่าว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 09:54:38 »
MG ZS เป็น Sub compact suv ครับ แต่พัฒนามาจากตัวถังใหญ่เกือบ C-segment

ส่วนคู่แข่งจริงๆ คือ Juke Ecosport และ Kicks อย่างที่ว่ามา

เพียงแต่ขนาดมันใหญ่พอๆ กับ HRV เลยมีคนไปเทียบกันครับ แต่ถ้าเทียบเป็นคู่แข่งได้มั้ย คำตอบคือได้ครับ เพราะผมเห็นหลายคนเปลี่ยนใจจาก CX-3 และ HRV เนื่องจากหน้าตาและราคาครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 10:03:00 »
MG ZS ที่จีนจัดอยู่ในกลุ่มเดียวกับ CX-3 , CH-R , HR-V

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 10:04:03 »
ผมว่าคนละกลุ่มกับคนอยากได้ BR-V ครับ

เพราะตัวรถ BR-V จะดูยาว ออกแนวรถแวนยกสูง

แต่ ZS จะเจาะกลุ่มลูกค้าอยากได้ SUV ขนาดกระทัดรัด ทรงสมส่วนมากกว่า

ก็คือ CX3 / HRV

แต่จับต้องได้ในราคาที่ถูกกว่ามาก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 10:23:06 »

เอ้า MG ZS เป็น Compact-SUV เหรอครับ เข้าใจว่า Compact-SUV ค่าย MG คือ MG GS แล้วนิ

MG จะเอา ZS มาเป็น Compact-SUV เหรอครับ ไม่ใช่หรือป่าว

อยู่ที่คุณ เอาอะไรเป็นเกณละครับ
ขนาด มันใหญ่ ว่า B-SUV แน่นอน
เครื่องยนต์ ตัว 1.0T มันก็ใหญ่ กว่า B-SUV
ราคา พอๆ กับ B-SUV

ใช่ครับ MG-ZS เป็น Compact  คุณ บอกว่า GS มันเล็กกว่า

CR- V เป็น Compact รึเปล่าครับ   HR-V เล้กกว่า CR-V จะอยู่กลุ่มไหน  ถ้า HR-V เป็น Sub compact คือรอง ลง มาจาก CR-V
แลัว B-RV จะเป็นอะไรครับ ก็คือ Sub compact ที่เล็ก ลงมาจาก   HR-V  อีกใช่ไหม

จริงๆ เราคือ รถ ประเภทนี้มันมี หลายขนาด เรียกจริงน่าจะ Cross Over

CR- V  =  Compact Crossover
HR-V   =  Sub-Compact Crossover
BR-V   =  Sub-Compact Crossover แต่มัน เล็กกว่า HR-V เลยเรียก ได้เป็น B-Crossover , Mini SUV

แล้วมาที่
MG-ZS GS  = Compact Crossover  แก้ไข จำสลับกันระหว่าง GS และ ZS
MG-GS ZS = ขนาดรองลงมา จาก MG-ZS GS  แต่ ขนาดกว้าง ยาว มันใหญ่กว่า HR-V  เสียอีกครับ ดังนั้น มันควรจะเป็นอะไร
ถ้าจัด คู้แข่ง ตามขนาด มันก็ คู่แข่งกับ HR-V , CH-R เต็มๆ เลย  มันอาจจะเป็น Sub-Compact Crossover

แต่ไม่ใช่ รถเล็กอย่าง B-Crossover
BR-V และ Ecosport นี่ เล็กกว่า Sub-Compact Crossover อีกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2017, 21:13:50 โดย mamaman »

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 10:46:37 »
วิธีการจัดหมวดหมู่ของผมง่ายๆเลย คือดูว่าเจ้าของแบรนด์เขาจับรถรุ่นนั้นลงแข่งในตลาดไหน ผมก็จะมองว่ามันคือรถในกลุ่มนั้น

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 11:07:50 »
เมื่อก่อนมันเคยมีข้อถกเถียงกันว่า Subaru XV ควรอยู่กลุ่มไหน ระหว่าง B-Crossover หรือ Compact SUV

ฝั่งหนึ่งบอกว่าควรอยู่กับ Compact SUV เพราะพื้นฐานทางวิศวกรรมเป็นการเอา sedan C Secment มาดัดแปลง แบบเดียวกับ CR-V gen4 ,CX-5
อีกฝั่งบอกว่าควรอยู่กับ B-Crossover เพราะระดับราคาและคู่แข่งทางการตลาดมันแข่งกับ CX-3,HRV,Ecosport

------------------

ในกรณีของ MG ZS ถ้าเอาเรื่องการทำตลาดกับระดับเป็นเกณท์ ก็คงต้องจัดกลุ่มอยู่กับพวก Juke BRV Ecosport ที่เป็น Crossover รุ่นเล็กครับ
โดยที่ไม่เน้นว่าโครงสร้างพื้นฐาน หรือรูปลักษณ์ของรถจะออกมาเป็นแบบไหนก็ตามที

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 11:19:03 »

อยู่ที่คุณ เอาอะไรเป็นเกณละครับ
ขนาด มันใหญ่ ว่า B-SUV แน่นอน
เครื่องยนต์ ตัว 1.0T มันก็ใหญ่ กว่า B-SUV
ราคา พอๆ กับ B-SUV

ใช่ครับ MG-ZS เป็น Compact  คุณ บอกว่า GS มันเล็กกว่า -> เดี๋ยวๆ ผมบอกตอนไหนครับว่า GS มันเล็กกว่า กลับมาก่อนๆ

CR- V เป็น Compact รึเปล่าครับ  ตอบ -> ใช่ครับ ผมคิดอย่างนั้น   HR-V เล้กกว่า CR-V จะอยู่กลุ่มไหน ตอบ -> กลุ่ม Sub-Compact SUV หรือจะใน Cross ไปอีกตัวก็ได้    ถ้า HR-V เป็น Sub compact คือรอง ลง มาจาก CR-V
แลัว B-RV จะเป็นอะไรครับ ก็คือ Sub compact ที่เล็ก ลงมาจาก   HR-V  อีกใช่ไหม ตอบ -> BR-V ผมไม่ใน position แต่ตัวรถพัฒนาจาก eco car เลยไม่รู้ว่าจะเรียก Suv Seqment นี้ว่าอะไร

จริงๆ เราคือ รถ ประเภทนี้มันมี หลายขนาด เรียกจริงน่าจะ Cross Over

CR- V  =  Compact Crossover
HR-V   =  Sub-Compact Crossover
BR-V   =  Sub-Compact Crossover แต่มัน เล็กกว่า HR-V เลยเรียก ได้เป็น B-Crossover , Mini SUV

แล้วมาที่
MG-ZS  = Compact Crossover
MG-GS  = ขนาดรองลงมา จาก MG-ZS ผมเข้าใจผิด หรือ คุณเข้าใจผิด ต้องเป็น ZS ที่ขนาดรองลงมาหรือเล็กลงมาจาก GS หรือป่าวครับ แต่ ขนาดกว้าง ยาว มันใหญ่กว่า HR-V  เสียอีกครับ ดังนั้น มันควรจะเป็นอะไร เรื่องขนาดไม่แน่ใจ เพราะขนาด almera ขนาดพอๆ หรือกว้างกว่า City มันยังในอยู่ Seq ของ Eco Car เลย
ถ้าจัด คู้แข่ง ตามขนาด มันก็ คู่แข่งกับ HR-V , CH-R เต็มๆ เลย  มันอาจจะเป็น Sub-Compact Crossover

แต่ไม่ใช่ รถเล็กอย่าง B-Crossover
BR-V และ Ecosport นี่ เล็กกว่า Sub-Compact Crossover อีกนะครับ ก็ตามคำถามครับ ที่ผมมาถาม เพราะได้ยินจากสื่อไทยบางส้ำนัก เขาให้ ZS เนี่ยะ เป็นคู่แข่งตรงๆ ของ BR-V, Ecosport จริงๆ ก็มี Juke แต่ผมไม่เอ่ย เพราะไม่น่าจะทำตลาดต่อแล้ว

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 11:24:35 »

มีหลายคนเข้าใจผิดนะครับ
Eco car = Ecology  ครับ
แปลว่ารถเป็น มิตร ต่อสิ่งแวดล้อม ตาม รัฐบาลไทย ประกาศไว้
คือ จะเอา A-Segment หรือ B-Segment มาทำก็ได้ หรือ เอา C-Segment มาก็คงแบกน้ำหนักไป

กลับมาที่
Segment รถ
ก็ยัง สับสนเช่นเดิม ว่า ตกลง
เราเอาเกณ การตลาด การจัดกลุ่มจาก OEM  หรือ ราคา รถมา เรียกกันแน่

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 11:36:12 »
ผมมองว่า "คู่แข่งตัวจริง"ไม่ใช่พื้นฐานรถเป็นหลัก. แต่มันคือ target customer มากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 11:44:45 »
ถูกทุกมุมหละครับ มันขึ้นกับมุมมองครัช  8)

ในมุมลูกค้า เงินเค้ามีประมาณนี้ เค้าก็เอาราคามาตั้ง รถที่อยู่ในราคานี้ ชกทั่วถึงกันหมด
ในมุมค่ายรถ เค้าทำมาเพื่อชกกับรุ่นไหน ถ้าชัดเจนก็จัดไป
ในมุมการตลาด เค้าเอารุ่นไหนไปชกกับใครแล้วได้เปรียบ เค้าก็เอาไปชกโชว์หละครัช

สรุป คนดูแต่ละคนก็ตัดสินกันเองตามแนวคิดแต่ละคนอยู่ดีครัช  ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 11:53:10 »
ความเห็นผมคือ มันขึ้นกับคนซื้อว่าเทียบกับตัวไหน
สำหรับผมตอนนี้ผมเทียบกับ HRV CHR CX3  ALTIS CIVIC MAZDA3  ครับ ผมใช้ขนาดตัวถังเป็นเกณฑ์ และ
กำลังเครื่องยนต์ประกอบด้วย มันตกม้าตายตรงเครื่องครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 12:01:59 »
ผมว่าแบบนี้นะ

GS  CRV   X-Trail  CX-5   Captiva  => Compact SUV

ZS  CHR  HRV  CX-3  Ecosport   Jook =>  Sub compact SUV = B SUV

BRV   = MPV not SUV

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 12:32:57 »
สมัยนี้ลูกผสมเยอะไปหมด

ผมว่าจัดตาม CC. และ รูปทรง

เหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 12:54:38 »
ส่วนตัว ผมก็ยังยึดขนาดเป็นหลักนะครับ
ซีซี.เป็นเรื่องรอง
ส่วนราคาเป็นกำไรของผู้บริโภคครับ

นอกเรื่องตรงนี้นิดนึง
ถ้าจัดแบบที่ผมว่า
อย่างกลุ่ม eco
เฉกเช่น nissan almera ขนาดเป็นกำไรของผู้บริโภคแทนครับ ^^

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 13:05:45 »
ผมว่าถ้ามาขายในไทยให้มองที่ราคาเลยว่าชนกับรุ่นใด นั่นแหละคือคู่แข่งโดยตรงของมันเพราะเดี๋ยวนี้ผู้ผลิตค่ายอินดี้เขามักจะเอารถที่มองว่าคุ้มกว่ามาสู้กับรถของค่ายตลาดครับ อีกอย่างคนส่วนใหญ่ซื้อรถโดยใช้ราคาเป็นเกณฑ์ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 13:07:50 »
อย่าไปยึดติดเลยครับ ถ้าเพียงพอต่อความต้องการในราคาที่ไม่ทำให้เราลำบาก

ก็เลือกได้เลยครับ  8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 13:08:48 »

มีหลายคนเข้าใจผิดนะครับ
Eco car = Ecology  ครับ
แปลว่ารถเป็น มิตร ต่อสิ่งแวดล้อม ตาม รัฐบาลไทย ประกาศไว้
คือ จะเอา A-Segment หรือ B-Segment มาทำก็ได้ หรือ เอา C-Segment มาก็คงแบกน้ำหนักไป

กลับมาที่
Segment รถ
ก็ยัง สับสนเช่นเดิม ว่า ตกลง
เราเอาเกณ การตลาด การจัดกลุ่มจาก OEM  หรือ ราคา รถมา เรียกกันแน่
เรื่อง Eco car ผมเข้าใจครับ

อย่างที่ผมแจ้งด้านบนครับว่า มีสื่อรถยนต์ไทยบางเจ้า ว่ามา ก็เลยมาถามดู  คนซื้อส่วนมาก เอาราคารถ เป็นตัวตั้ง และจริงๆ ผมก็เข้าใจแบบนั้น เข้าใจว่า ทั้ง ราคา เครื่องยนต์ มันใช่ในระดับเดียวกัน แต่ความตั้งใจจริงของ CP หรือ MG เขาอาจจะตั้งใจมาชนกับ HR-V, CX-3 , XV อยู่แล้ว อันนั้นคงว่ากันไป

ส่วนเหลือ ไม่คุณหรือผม ที่เข้าใจผิด ตอบผมได้ไหมครับ ช่วยตอบหน่อยละกัน ตามที่คุณกล่าวมา

"ใช่ครับ MG-ZS เป็น Compact คุณ บอกว่า GS มันเล็กกว่า " -> เดี๋ยวๆ ผมบอกตอนไหนครับว่า GS มันเล็กกว่า กลับมาก่อนๆ ผมบอกตอนไหน สับสนอะไรหรือป่าว ??

"CR- V เป็น Compact รึเปล่าครับ " ตอบ -> ใช่ครับ ผมคิดอย่างนั้น หรือคุณคิดว่าไม่ใช่???

"MG-GS  = ขนาดรองลงมา จาก MG-ZS" ผมเข้าใจผิด หรือ คุณเข้าใจผิด ต้องเป็น ZS ที่ขนาดรองลงมาหรือเล็กลงมาจาก GS หรือป่าวครับ คุณคิดอย่างนั้นจริงๆ เหรอ แล้วเพื่อนๆ HLM คิดแบบนี้ด้วยหรือป่าว ผมจะได้เปลี่ยนความคิดซะต้งแต่วันนี้

GS  CRV   X-Trail  CX-5   Captiva  => Compact SUV

ZS  CHR  HRV  CX-3  Ecosport   Jook =>  Sub compact SUV = B SUV

เรื่อง Compact SUV ผมก็เข้าใจตามนั้น แต่ตะงิดๆ ตรงมีบางคนด้านบน ตั้งแต่ GS เปิดตัวหรือ ณ จนถึงวันนี้ ผมเข้าใจว่ามันคือ Compact SUV ชกกันกับ CRV   X-Trail  CX-5   Captiva ซึ่ง GS มันน่าจะอยู่บนกว่า หรือง่ายๆ คือ GS เป็นพี่ของ ZS นะ โดยรวมๆ ทั้งราคา เครื่องยน ตัวรถ

แต่มีบางท่านด้านบนบอก GS มันเล็ก หรือ รองมาจาก ZS คือมันใช่เหรอ ใช่เหรอป่าว

ส่วน BR-V ผมเอามารวม ก็อ้างอิงตาม HLM ที่ใส่ในกลุ่มนั้น เลยเอามาอ้างอิง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 13:10:59 »

เห็นด้วยตามนี้ครับ แล้ว XV ควรอยู่ใน compact suv หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี forester มาแทน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 13:38:47 »
ก็เรียกทั้งหมดว่า cross over แล้วดูเครื่องเอาว่าเป็น eco car หรือเปล่าดีไหมครับ?

ปล. ผมเมาน้ำกระท่อม 555

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 16:01:39 »
ประเภทรถอาจจะต่างกัน แต่พอราคาชนกัน ก็แข่งกันไปโดยปริยาย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 20:52:56 »
ผมมองว่า "คู่แข่งตัวจริง"ไม่ใช่พื้นฐานรถเป็นหลัก. แต่มันคือ target customer มากกว่า

+1 ครับ ผมคิดอย่างนี้จริงๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 21:25:29 »

เรื่อง Compact SUV ผมก็เข้าใจตามนั้น แต่ตะงิดๆ ตรงมีบางคนด้านบน ตั้งแต่ GS เปิดตัวหรือ ณ จนถึงวันนี้ ผมเข้าใจว่ามันคือ Compact SUV ชกกันกับ CRV   X-Trail  CX-5   Captiva ซึ่ง GS มันน่าจะอยู่บนกว่า หรือง่ายๆ คือ GS เป็นพี่ของ ZS นะ โดยรวมๆ ทั้งราคา เครื่องยน ตัวรถ

แต่มีบางท่านด้านบนบอก GS มันเล็ก หรือ รองมาจาก ZS คือมันใช่เหรอ ใช่เหรอป่าว

ส่วน BR-V ผมเอามารวม ก็อ้างอิงตาม HLM ที่ใส่ในกลุ่มนั้น เลยเอามาอ้างอิง

ผมมึนเอง จำสลับกัน ระหว่าง GS ZS

ถ้าใช้ ตรรกะนี้
CR-V>HR-V>BR-V
C-SUV>B-SUV>Mini-SUV

เหตุผลที่คนซื้อ ZS คือ รถมันใหญ่กว่า ในราคาใกล้เคียง หรือถูกกว่าทั้ง HR-V ,BR-V  ใช่หรือไม่ครับ
เพราะผมมองว่า ZS มันได้เปรียบ HR-V เว้นแค่ขนาดเครื่อง
ถ้าผมจะบอกว่า BR-V คือ กลุ่ม Sub-compact Crossover นั่นละแต่เล็กลงไปกว่า ซึ่งก็ยังไม่มีชื่อเรียก Crossover ที่เล็กกว่า Sub-compact Crossover 
ถ้าแบ่งหยาบๆ
HR-V, BR-V,C-RV,ZS,Ecosport มันคือ Sub-compact Crossover
แต่ถ้าแข่งละเอียดลงมาอีก
BR-V จะถูกเตะออกไป เนื่องจากขนาดความกว้างของรถ เล็กกว่าชาวบ้ายเค้า ราคาก็ถูกกว่า
ที่นี้ BR-V มัน จะเรียกอะไรดี ที่บอกว่าเล็กกว่า Sub-compact Crossover

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 22:03:54 »
กลับมาทะเลาะกันเรื่องเดิมๆอีก
รถเดี๋ยวนี้มันก่ำกึ่งกันไปหมด 
จะเอาข้อมูลตรงไหนมาเทียบก็ลำบาก 
เห็นใจคนทำข้อมูลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 07:31:12 »
หนุกหนาน
สุดท้ายคนซื้อจริงสนแค่ จ่ายเงินเท่าไหร่ ได้อะไรมา แค่นั้นเอง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 08:46:02 »
กลับมาทะเลาะกันเรื่องเดิมๆอีก
รถเดี๋ยวนี้มันก่ำกึ่งกันไปหมด 
จะเอาข้อมูลตรงไหนมาเทียบก็ลำบาก 
เห็นใจคนทำข้อมูลเหมือนกันครับ

ผมว่าไม่ใช่การเทลาะนะครับ เป็นการแสดงความเห็นต่าง
เพราะ ผมมองว่า การจัด Segment มีผลเป็นอย่างมาก
และ มันไม่มี การจัดแบบเป็นทางการ เท่าไหร่ มีแค่ทาง สมาคม EU เริ่มตั้งชื่อขึ้นมา แต่ก็ตั้งแบบกว้างๆ ในรถ ส่วนบุคคล เช่น A B C D E F J
กลับมาที่ หัวข้อ MG ZS ควรอยู่กล่มไหน

ถ้าเอา ตรรกะ ที่ว่า ถ้า OEM มีรถ อีกคัน ที่ใหญ่กว่า อีกคันที่ขนาดเล็กลงมา ราคาลงมา จะต้องเป็น Segment รองทันที
ดังนั้น
CR-V>HR-V>BR-V = C-Suv ,Sub-C-SUV,Sub-B SUV
GS>ZS                 = C-Suv,Sub-C-SUV,?

ผมมองว่า ค่าย รถ ไม่จำเป็นต้อง มี มีขาย รถแค่ Segment เดียว ถูกไหมครับ OEM สามารถ ขายรถ Segment เดียว ในหลายๆ รุ่นได้ รึเปล่า
มันอยู่ ที่ว่าเราใช้อะไร เป็นตัวนำในการจัดกลุ่มรถนั่นละ
แต่ผมมองว่าการเอา ZS ให้ไปเทียบรุ่นกับ BR-V ไม่น่าจะใช่ เพราะ มิติ ขนาด มันใหญ่กว่า HR-V เสียด้วยซ้ำ

ถ้าจะบอกว่า ZS มันคือ คู่แข่ง กับ HR-V แต่เครื่อง เล็กกว่า นิด แต่ราคาถูกกว่ามาก > มีผลต่อการตัดสินใจคนซื้อรถไหม ได้รถระดับเดียวกัน แต่ราคา โอ้ว
หรือถ้า ถ้าจะบอกว่า ZS มันคือ คู่แข่ง กับ BR-V ในราคา ถูกกว่า นิดหน่อย แล้วเลี่ยงไม่พูดถึงขนาด

แบบนี้ถ้า คนซื้อ ขาดการพิจารณา นี่ อาจมีการตัดสินใจที่ผิดพลาดในการซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ Kris.J

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 12:33:51 »
รถมันก้ำกึ่งนะนาย สุดท้ายคนซื้อก็ใช้ ราคา กับ สิ่งที่ได้รับ เป็นตัวตัดสินเองหล่ะ ถ้าเทียบ Position ผิดอันนี้ต้องโทษ ผ่ายการตลาดละนะ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 10:17:58 »
ถูกแล้วครับ
หมายถึง จขกท ตั้งคำถามให้วิเคราะห์
ก็แล้วแต่มุมมอง ข้อมูลมาคุยกัน
แย้งบ้าง เห็นด้วยบ้าง สนุกดี

แต่ไม่ชอบพวกกระทู้ที่เพื่อนๆ ตั้งคำถาม
เลือกซื้อรถ โดยเอารถคนละ sec
คนละประเภทมาเทียบ

แล้วโดนคนตอบว่า เทียบได้ไง
คนละ sec
ซึ่งตอบแบบนี้อย่าตอบดีกว่า
การเลือกรถใช้งาน
มันมีเงื่อนไขมากกว่า
แค่ขนาดรถ ขนาดเครื่อง