ผู้เขียน หัวข้อ: งงใจ GLA200 เครื่อง 1.6 turbo 156 แรงม้ากับรถคันเล็กๆทำไมมีแต่คนบ่นว่าอืด  (อ่าน 13949 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ดูข้อมูลในหลายๆที่มีแต่คนบ่นว่าอืด เล่นตัว 250 ดีกว่า (แหงล่ะอันนั้น 211แรงม้า คงไม่มีใครว่าอืด ไปบ่นว่ากินน้ำมันแพง)
ส่วนตัวดูจากตัวเลขต่างๆ 0-100 ในช่วง  9 วิกว่าๆ 156 ม้า แรงบิด240 กับรถคันเล็กๆ ทำไมมีแตทคนบอกอืดอาดไม่ทันใจ
เทียบกับรถญี่ปุ่นยอดนิยมอย่าง crv gen4 ตัว 2.4 170แรงม้า 0-100 ได้ 11วิกว่าๆ แต่หรือกับ subaru  xv 150 แรงม้า 0-100 ก็ 11 วิกว่าๆ ที่ใช้เองอยู่ ก็ไม่รู้สึกว่าอืดอะไร ไม่เห็นมีใครบ่นว่าอืดเท่านี้เลย หรือเป็นเพราะคนขับหรือคนที่ได้ลองขับแล้วบ่นไม่คุ้นกับคันเร่งเขาหรือป่าว พอดีกำลังมองๆรุ่นนี้และอาจจะรับเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ในบ้านอยู่เลยสนใจเป็นพิเศษ ศึกษาข้อมูลไหงมีแต่คนบ่นว่าอืดกัน แต่ตัว 250 ก็ไม่อยากเอามาผลาญน้ำมันเล่นตอนรถติดๆในเมืองเหมือนกัน เพราะคันนี้น่าจะใช้ในเมิองเป็นหลัก กับต่างจังหวัดไกล้ๆแค่แปดริ้ว
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ไม่อืดหรอกครับ เพียงเเต่ถ้าส่วนต่างไม่กี่เเสนเขาก็เเนะนำไปเครื่องที่ใหญ่กว่าเท่านั้น ถ้าไม่คิดเรื่องอัตราเร่งไม่ต้องไปสนใจคำพูดคนอื่นหรอก ดูไว้ประกอบ สุดท้ายตัวเราเสียตังเขาไม่ได้เสียกับเรา

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเคยไปลองมาแล้ว ผมถือว่าไม่อืดครับ. เทียบกับแรงม้า แรงบิดที่เขามี
ที่สำคัญว่า คนบ่นเขาคาดหวังอะไร.   ลองเองสัมผัสเอง จะเข้าใจดีที่สุด
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ koko86

จริงๆถ้าใช้งานทั่วไป ไปลองขับดูถ้ารู้สึกว่าพอด็ ไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ  รถใช้งาน สิ่งมี่สำคัญกว่าม้า คือทอร์ตฝค และช่วงที่มันมาครับ

เดี๋ยวนี้รถออกแบบให้มีเทอร์โบ ทอร์คต้น มาเพียบ กดไม่กี่พันรอบ ทอร์คสูงสุดก็มาแล้ว ใช้งานทั่วไปขับกันไม่เกิน4,000รอบ อยู่ในช่วงpower bandพอดี ผมว่าพอเหลือเฟือคร้บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2017, 08:31:05 โดย koko86 »

ออฟไลน์ BigCat

ส่วนตัวตอนเลือกระหว่าง250 กับ200 ไม่ค่อยสนม้านะครับ ไม่ได้ลองขับด้วย

เลือก250 เพราะชอบเบาะ555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ the kit

ไม่เคยขับ เคยแต่นั่ง
แต่บอกได้เลยว่าใช้แบบคนปกติ ไม่อืด ยิ่งถ้ามาดูตัวเลขทดสอบ จะบอกว่าอืดได้อย่างไร

อย่าคิดมาก!! หลายคนติ หลายคนด่า ทั้งๆ ที่ไม่เคยลองนั่ง ลองขับ และอาจจะหนักถึงไม่มีความสามารถที่จะซื้อ(ได้แบบสบายๆ)
ยี่ห้อนี้มีความน่าเชื่อถือมานาน ยังไงมันต้องมีดีในตัวแน่นอน เพียงแต่ว่าทุกวันนี้ MBTH ไม่ค่อยเอาใจใส่ผู้บริโภคในไทยเท่าที่ควร
ปัญหาที่เกิดควรจะพยายามแก้ไขให้มันดีได้กว่านี้

แต่ระหว่าง GLA200 กับ 250 มันห่างกันไม่เยอะ หักลบกลบหนี้จาก option แล้ว ตัว 250 ก็ไม่ได้แพงกว่านะ ลองคิดดู
เพราะถ้าเล่นตัว top แล้วไม่ต้องพูดอะไรมาก เพราะมันไม่มีดีกว่านี้แล้ว ยกเว้น "สั่งพิเศษ" แต่ราคาก็โคตรจะพิเศษเช่นกัน

ถ้าเป็นผมๆ เลือก ตัว top เพราะ ขับใน กทม. รถติดๆ ยามเช้าหรือเย็น ได้ panoramic roof มาช่วยมันโปร่งขึ้นเยอะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้าเทียบกับรถพรีเมียม ถือว่าอืดไปนิดนึงครับ ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น คงต้องไปเทียบกับ C segment ที่มีขนาดเครื่องและกำลังพอๆ กัน เช่น Civic FC 1.5 Turbo หรือ Ford Focus 1.5 Ecoboost ถือว่าไม่เลวนะครับ แต่นี้ได้ความเป็น SUV ที่ได้เปรียบเรื่องการขับแบบออฟโร้ดมากกว่า

แต่ถ้าเป็นผมไป 250 ดีกว่า ส่วน 45 AMG นั่นตัวในฝันเลย แต่ราคาโดดเกิน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ akewizard

อืดหรือไม่อืด แต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ดูการใช้งานของตัวเองเป็นหลัก ถ้าเราคิดว่าตัวเลขออกตัวเท่านี้ใช้งานพอ ก็คือพอครับ ใครจะว่าไงก็ช่างเขา

ออฟไลน์ superest

• Full Member
ผมใช้ gla 250 fl ครับ และเคยลองขับ   gla200  ถ้าพูดถึง อัตราเร่ง  และ การจับเวลา gla ทั้ง 2 รุ่นถือว่า ไม่อืด เลย สำหรับผม  gla200 ถือว่าแรงด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับรถที่เคยใช้ ก่อนหน้านี้
   ดังนั้น ผมเข้าใจว่า อาการ ที่ คนทั่วไปที่ เคย ลองขับ แล้วบ่นกัน น่าจะเป็น อาการ คันเร่งหน่วง มากกว่าปกติ ซึ่งเป็นทั้ง 2 รุ่น  อาการนี้ มันคล้าย กับ อาการ อมแล้วบ้วน   ช่วงกดคันเร่ง แรกๆ เหมือนรถจะไม่ค่อยไป แต่พอ turbo ติดปุ๊บ  มันจะกระชากจนน่ากลัว ทำให้ คนนั่ง เวียนหัว  และคนที่เพิ่งเริ่ม  ใช้งานมัน จะรู้สึกว่า  ขับยาก ไม่ smooth กะ จังหวะไม่ได้  แต่ อาการ เหล่านี้ ถ้าคนได้ใช้งานเรื่อยๆ น่าจะเริ่มจับจังหวะได้  มันจะมี ช่วงน้ำหนักเท้า ระยะนึง ที่ ทำให้ การขับขี่ smooth ขึ้น แบบ ไม่กระชาก แต่ต้องอาศัย การเรียนรู้ กับรถ นิดนึง  แล้ว ความฟิน จะบังเกิด

หรือบางคนแนะนำให้ไปลอง ติดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เพื่อลดปัญหาคันเร่งหน่วง เอาไว้ ผมลองไปติด แล้ว จะมาเล่าให้ฟัง ครับ ว่า ลดปัญหา นี้ ได้มากน้อยแค่ไหน?

ออฟไลน์ Stp

คือยี่ห้อนี้มันไม่ได้มาแนวขับแซ่บขับสนุก ถ้าคนชอบขับรถนี่มองผ่านไปได้เลย แถมตระกูล A สเปคปัจจุบันช่วงล่างเป็นไงก็รู้ๆ กันอยู่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bingoman

บุคลิกของคันเร่งก็มีผลมากๆ ครับ

เพราะอย่าง BMW 118i ที่จริงก็แรงม้าน้อยกว่า และอัตราเร่งคงพอๆ กับ GLA200  แต่คันเร่งของ 118i  มาตามเท้าเลย  เหยียบเป็นพุ่ง  คนก็ไม่บ่นกันว่าอืด  แต่บ่นกันว่ารถมันแรงน้อย

ส่วน GLA200  ถ้าอยากให้ตอบสนองดีๆ  ก็คงต้องกระทืบคันเร่งบ่อยๆ  ให้ ecu จำว่าคนขับคันนี้มันชอบเร่งกระทันหัน  รีบๆ ไปตามคนเหยียบเถอะ อย่าเอ้ออิ่ง   

แต่ถ้ากำลังมาแล้ว  ก็เป็นรถที่มีอัตราเร่งเพียงพอ อาจจะแรงไปสำหรับคนไม่ซิ่งด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ tvm

ตามหลายๆท่านว่าเลย อืดไม่อืดขึ้นกับบุคคลล้วนๆ รสนิยม ประสบการณ์ใช้รถ นิสัยฯลฯ
จะไปสนอะไรเรืีองนี้ ขับดูก็รู้แล้ว
ส่วนคนอื่นอยากจะเอาเครื่องแรงกว่าไปผลาญน้ำมันก็เรื่องของเขาเช่นกัน
ซื้อรถแคร์แค่ลมผากกับตัวหนังสือไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TONYP

• Jr. Member
  • **
เพราะส่วนใหญ่ตอนซื้อจะเทียบกับตัว 250 ครับ
หรือแม้แต่ CLA200 ซึ่ง ถ้าดูแค่ 0-100 ต่างกันไม่เยอะ
แต่อัตราเร่งระดับ 0-160 หรือ 0-200 ต่างกันหลายวินาทีอยู่นะครับ

กลายเป็นว่า GLA200 เป็นตัวอึดสุดใน Line ของ MB Thailand ตอนนี้

ราคาต่างกันไม่เยอะ คนส่วนใหญ่เชียร์ 250 ตัว Top อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ BigCat

ผมใช้ gla 250 fl ครับ และเคยลองขับ   gla200  ถ้าพูดถึง อัตราเร่ง  และ การจับเวลา gla ทั้ง 2 รุ่นถือว่า ไม่อืด เลย สำหรับผม  gla200 ถือว่าแรงด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับรถที่เคยใช้ ก่อนหน้านี้
   ดังนั้น ผมเข้าใจว่า อาการ ที่ คนทั่วไปที่ เคย ลองขับ แล้วบ่นกัน น่าจะเป็น อาการ คันเร่งหน่วง มากกว่าปกติ ซึ่งเป็นทั้ง 2 รุ่น  อาการนี้ มันคล้าย กับ อาการ อมแล้วบ้วน   ช่วงกดคันเร่ง แรกๆ เหมือนรถจะไม่ค่อยไป แต่พอ turbo ติดปุ๊บ  มันจะกระชากจนน่ากลัว ทำให้ คนนั่ง เวียนหัว  และคนที่เพิ่งเริ่ม  ใช้งานมัน จะรู้สึกว่า  ขับยาก ไม่ smooth กะ จังหวะไม่ได้  แต่ อาการ เหล่านี้ ถ้าคนได้ใช้งานเรื่อยๆ น่าจะเริ่มจับจังหวะได้  มันจะมี ช่วงน้ำหนักเท้า ระยะนึง ที่ ทำให้ การขับขี่ smooth ขึ้น แบบ ไม่กระชาก แต่ต้องอาศัย การเรียนรู้ กับรถ นิดนึง  แล้ว ความฟิน จะบังเกิด

หรือบางคนแนะนำให้ไปลอง ติดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เพื่อลดปัญหาคันเร่งหน่วง เอาไว้ ผมลองไปติด แล้ว จะมาเล่าให้ฟัง ครับ ว่า ลดปัญหา นี้ ได้มากน้อยแค่ไหน?

ผมใช้ตัวเดียวกัน แรกๆขับโหมดECo จะเป็นแบบที่ว่า แต่ตอนนี้เปิดเป็น comfort ไปตลอด อย่างที่ว่าครับ พอชินๆไป จะเริ่มไม่รู้สึกว่าหน่วง อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อืดหรือเปล่าไม่รู้ แต่ตัว 250 ชุดแต่ง AMG ผมรู้สึกว่าสวยกว่าครับ

เพิ่มงบเล่น 250 เถอะครับ

ออฟไลน์ turbo lover

อย่าคิดมากเลยคับผมอ่านตามเว็ปบอดเจอคนโพสตอยู่เรื่อยๆว่าbenz e300hybrid กับ civic rsอืดเยอะแยะคับ
ท้งๆที่0-1008วิกว่าๆเอง0-200ก็30วิ+
 ผมขับw213 e300hybridสลับกับcivic rsอยู่ทุกวัน
ถ้าออกตัวจากไฟแดง แล้วกดมิดมันก็แรงนะคับ หรือ อัตราเร่งแซงบนทางด่วน ก็ยังแรงอยู่ดี
ผมขับbenz e300hybridอยู่บน บูรพาวิถี กดจาก120-200ก็ไม่นานเลยนะคับ แปบเดียวเอง
วันนี้ผมเอาวีโก้3000โฉมแรกมาขับ ก็ยอมรับ ว่าอืดแต่พอวิ่งๆลอยๆ มันก็ใช้ได้ไม่เห็นอืดเลย
สรุป ผมว่า มันก็มีทั้งรถที่แรงกว่า และอืดกว่าเรา วิ่งบนท้องถนนเยอะแยะคับ เงินเรากระเป๋าเราคับ

ออฟไลน์ Tien.W

บางที คนที่บ่นว่า อืด อาจจะเคยไปขับรถที่ แรงกว่านี้มาก่อนก็ได้ พอมาขับเจ้านี่ เลยบ่น หรือไม่ก็ ฟังเค้ามาพูด น่ะ จะมีสักกี่คน ที่ได้ขับ GLA จริงๆ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่ามันไม่อืดหรอกครับ แต่แค่พอเทียบส่วนต่างกับ 250 แล้วไม่เยอะ และแรงกว่ากันเยอะ

สรุปถ้าพอใจ ขับแล้วโอเครกับ 200 ก็จัดเถอะครับ ตามที่เราพอใจเลย

เหมือนคนที่บอกว่า 116 ที่ผมขับมันอืด แต่เอาจริง ขับมา 5 ปี ก็ไม่มีคันไหนทีผมตามไม่ทันนะ ยกเว้น WRX เท่านั้น 555

ออฟไลน์ Vipvipvip

คนที่ว่าgla200อืด เค้าคงมีBMW M3 ไว้เป็นรถจ่ายกับข้าว

จริงๆคือ เค้าคงมองส่วนต่างเงินเทียบกับความแรงมากกว่า

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

แรงมากเลยนะครับ คล่องตัวด้วย

เอาง่ายๆว่า บนถนนก็แซงได้ค่อนข้างมั่นใจแหละคับ

แต่ก็อย่างว่า 250 มันคุ้มกว่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

อืดครับเพราะผู้คนที่บอกว่าอืดมักจะเอาไปเปรียบเทียบกับพวกรหัส 28i/30i ของ BMW กับ 250/300 CGI ของ Benz
ส่วนตัวมองว่าถ้าใช้งานทั่วไป เร่งแซงบางครั้ง ผมว่าเพียงพอละ เพียงแค่ว่า.............ที่มันอืดกว่า 250 เพราะมันวาปไม่ได้ครับ (วาปในที่นี้หมายถึงมุดรอดช่องแคบๆ)

ออฟไลน์ Bond007

ใช้งานแบบไหนซื้อแบบนั้นครับ เราซื้อมามันอยู่กับเรา ไม่ได้อยู่กับชีวิตคนอื่น

อืด เพราะ มันมีตัวเปรียบเทียบครับ ถ้าลองมีขายเครื่องรุ่นเดียวแบบ XV ก็คงไม่มีคนบ่นเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ oatekung

อืดไม๊ ไม่อืด แต่คนไปคาดหวังกับราคามันป่ะคับ
ถ้าคุ้มก็ 250 ครับได้ซันรูฟ
ไม่มีไฮบริดใช้ก็สบายใจดีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ส่วนตัวผมว่าอืดครับ ของแบบนี้แล้วแต่คนใช้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

อืด ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ถ้าเราว่าไม่อืด แรงพอแล้ว ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ใช้GLA200เป็นรถกลางของบ้านอยู่ครับ
คันเร่งไฟฟ้าตอบสนองไม่ได้เรื่อง จะเร่งแซงต้องกดเกือบเต็มลึกสุดใจ ถึงจะเร่งให้เซ็ตมาหน่วงเกินไป
ในสถานการณ์ที่ต้องการเร่งนิดๆ กดคันเร่งนิดๆ รถมันไม่ไปตามสั่งเลย แต่ถามว่าวัดอัตราเร่งจริงๆ
ถือว่ามีความไวอยู่ แต่ใครจะไปกดเต็มกดครึ่งคันเร่งทุกสถานการณ์ในชีวิตจริง
คันที่มีอยู่เป็นตัวล้อ19 อาจเป็นอีกสาเหตุให้ตอบสนองช้าไม่ทันใจ
กำลังคิดจะไปหากล่องคันเร่งไฟฟ้า หรือไม่ก็ต้องกดสปอร์ตโหมดทุกครั้งที่ขับ
ปล. ช่วงล่างคันนี้ก็แหม จะออฟโรดไปไหน ตึงตังตับไตม้ามปอด ขับนานๆช้ำในกันพอดี
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R