ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดไอเดียแก้ปัญหาจราจรแบบด่วน ๆ ได้อย่างนึงครับ  (อ่าน 8660 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
มีคำพูดนึงบอกว่า

คนไทยไม่กลัวกฏหมาย แต่คนไทยกลัวตำรวจ

เอาแบบกำปั้นทุบดิน คือเพิ่มตำรวจจราจรครับ เอาเยอะ ๆ เลย

ยืนกันทุกแยก ทุกจุดที่มีคนทำผิดเยอะ ๆ

จับพวกฝ่าไฟแดง แทรกเลน

จับพวกจอดซ้อนคันตามตลาดนัด

จับพวกย้อนศร พวกไม่ใส่หมวกกันน๊อค

มีอำนาจปรับได้ทันที ไม่ต้องมีใบเสร็จ ยื่นมือมาหยิบตังไปเลย

แบบนี้คนใช้รถใช้ถนนจะเบื่อหน่าย และปรับตัวไม่ให้โดนจับ

นั่นจะเป็นก้าวแรกในการฝึกวินัยให้คนไทย ที่การฝึกลิงปีนต้นมะพร้าวยังยากกว่า

ออฟไลน์ palma

Re: ผมคิดไอเดียแก้ปัญหาจราจรแบบด่วน ๆ ได้อย่างนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 12:34:46 »
ผมว่าไม่ได้กลัวตำรวจทุกคนนะครับ

อาจจะกลัว แต่คิดว่าหนีทัน  เคยเห็น ตร.เรียก ก็ขับหนีดื้อๆซะอย่างนั้น ตร.ถ้ามาคนสองคน ก็มองตาปริบๆ ครับ

โดยเฉพาะ จักรยานยนต์
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

Re: ผมคิดไอเดียแก้ปัญหาจราจรแบบด่วน ๆ ได้อย่างนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 12:34:59 »
มันจะคล้าย ๆ กับการใช้จ่าเฉยในช่วงแรก ๆ นั่นแหละครับ

เหมือนหุ่นไล่กา แต่คราวนี้เป็นตัวเป็น ๆ

เถื่อนมาก็ต้องเถื่อนกลับ

ลูกหลานก็จะบอกว่าโตขึ้นอยากเป็นตำรวจ (จราจร) ครับพ่อ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 12:36:37 »
ปัญหา คือ ประเทศเราไม่ได้ร่ำรวย มีงบประมาณมากขนาดนั้นสิครับ

หากจะไม่จ้างถาวร เป็นแบบชั่วคราว ... ก็ไม่รู้ว่า จะทำได้ไหม  :'(

ส่วนตัว ผมว่านะ ใช้เทคโนโลยีตรวจจับ เช่น กล้อง, sensor บลา บลา บลา น่าจะดี ในระยะยาว
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 12:37:01 »
ผมว่าไม่ได้กลัวตำรวจทุกคนนะครับ

อาจจะกลัว แต่คิดว่าหนีทัน  เคยเห็น ตร.เรียก ก็ขับหนีดื้อๆซะอย่างนั้น ตร.ถ้ามาคนสองคน ก็มองตาปริบๆ ครับ

โดยเฉพาะ จักรยานยนต์

ผมเลยอยากให้มีจำนวนเยอะ ๆ เลยครับ หนีได้หนีไป

ทีเอ็งข้าไม่ว่า ทีข้าเอ็งอย่าโวย แบบนี้ครับ

เมืองไทยเราต้องแบบนี้กันแล้ว

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 12:58:27 »
ออก กม. และ app แจ้ง จับ ปรับ ประจาน คนทำผิดกฤหมาย โดยใช้คลิป แล้วเอาเงินที่ปรับหลังหักค่าใช้จ่าย ไปจ่ายให้คนส่งคลิป  :-*

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:01:54 »
บังคับให้จ่ายมัดจำค่าปรับซัก 1 แสน รวมราคาของรถตอนซื้อรถเลยครับ

แล้วถ้าผิดกฎจราจร ก็หักยอดนี้ไปทีละ 3000 5000 ไปเรื่อยๆ ถ้ายอดมัดจำหมดก็ สั่งระงับทะเบียนชั่วคราว เจอที่ไหนจับยึดรถทันที จนกว่าจะวางมัดจำใหม่

ถ้าขับถูกกฏ จนยื่นเลิกใช้รถ ก็มารับเงินคืนพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร  :-X

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:04:15 »
ที่ไทย รถติดสาเหตุหลักๆ มาจากมีจุดตัดเยอะเกินไป รวมถึงพฤติกรรมการขับขี่ด้วยครับ
จนท มีไม่เพียงพอจะไปประจำทึกจุดแน่นอนครับ
ผมว่าบังคับใช้กฎหมายให้เข้มงวด เอาเทคโนโลยีเข้ามาช่วย น่าจะพอแก้ได้ระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:05:51 »
เพิ่มตำรวจแบบไม่ต้องใช้งบประมาณ ออกกฎหมายให้สามารถขึ้นทะเบียนคนที่สามารถรายงานการผิดกฎจราจรได้ โดยส่งหลักฐานเป็น file vdo การกระทำผิด ตำรวจแค่ดำเนินการส่งปรับ เหมือนใบเสร็จความเร็ว

ต่อให้ไม่มีสินบนนำจับ ผมยังอยากอาสาเลย

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:11:19 »
นั้นแก้ปลายเหตุ
ควรมีระบบขนส่งที่ทันสมัยกว่านี้ และนวตกรรมใหม่ๆได้แล้ว เพื่อรับมือเมืองที่มีปัญหารถติดที่สุดในโลก
จริงจังเรื่องนี้สักเรื่องได้ไหม ไม่ฉ้อโกงประเทศตัวเอง อย่าใช้คำว่าใครๆเขาก็ทำกัน เชื่อว่ารัฐบาลไทยทำได้

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:25:31 »
บังคับให้จ่ายมัดจำค่าปรับซัก 1 แสน รวมราคาของรถตอนซื้อรถเลยครับ

แล้วถ้าผิดกฎจราจร ก็หักยอดนี้ไปทีละ 3000 5000 ไปเรื่อยๆ ถ้ายอดมัดจำหมดก็ สั่งระงับทะเบียนชั่วคราว เจอที่ไหนจับยึดรถทันที จนกว่าจะวางมัดจำใหม่

ถ้าขับถูกกฏ จนยื่นเลิกใช้รถ ก็มารับเงินคืนพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร  :-X

จะโดนกระแสต่อต้าน จาก Social จนกระจุยกระจาย  :-X :-X :-X

แต่ส่วนตัว ผมโอเคนะ ฮาร์ดคอร์ดี
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:27:28 »
ตำรวจไม่ได้โบกการจราจรได้ถูกตามที่ควรเสมอไปนะครับ ว่าจะให้ทางไหนไปกี่วินาที

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:51:22 »
ปัญหารถติด สาเหตุส่วนนึง ก็มาจากการขับโดยไม่ผิดกฎจราจร เพียงแต่ ไม่คิดเผื่อแผ่ผู้อื่น

เช่น บนทางด่วน จากพระราม 4 ไปบางนา

ช่วงที่รถติด ทุกคนก็จะแย่งกันไป ต่างคนก็ต่างรีบ อันนี้ก็เข้าใจ

แต่พอเลยช่วงที่รถติด ก็จะมีช่วงที่พอจะขับทำความเร็วได้ บางคันก็จะไม่รีบ(ทั้งที่ก่อนหน้านี้ ก็รีบ) ก็จะขับทิ้งระยะห่างจากันหน้า หลายสิบเมตร บางคันห่างเป็นร้อยเมตรก็มี

แบบนี้ ต่อให้เพิ่มตำรวจ ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 13:54:58 »
ผมเสนอให้เราเอาเรื่องไสยศาสตร์เข้ามาร่วมกับกฏจราจรดีกว่า ปั่นกระแสให้เป็น myth ใครฝ่าไฟแดงจะฉิบหายใน 3 วัน รถใครติดไฟท้ายไอติม ไฟเบรกระพริบครอบครัวจะประสบอุบัติเหตุถึงชีวิต มอเตอร์ไซค์ย้อนศรแล้วพ่อแม่จะเจ็บป่วยหาสาเหตุไม่ได้ แล้วก็แพร่คลิปรถพวกนี้โดนชน คว่ำตกถนน นอนเลือดอาบตาย อะไรประมาณนั้นไปสักพัก น่าจะดีขึ้น คนไทยกลัวสิ่งที่มองไม่เห็น พิสูจน์ไม่ได้ และไม่มีอยู่จริงมากกว่าอะไรที่จับต้องได้และเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 14:09:11 »
คงจะยิ่งติดเข้าไปใหญ่ ;D
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 14:09:46 »
ง่ายกว่านั้นก็มีครับ แค่ เพิ่มวันหยุดยาวติดต่อกันบ่อยๆครับ  :D :D :D

วันหยุดยาวๆ 3-4 วัน ทีไร ถนนโล่งรถไม่เยอะ การจราจรสะดวกจริงๆ

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 14:19:57 »
ปัญหารถติด สาเหตุส่วนนึง ก็มาจากการขับโดยไม่ผิดกฎจราจร เพียงแต่ ไม่คิดเผื่อแผ่ผู้อื่น

เช่น บนทางด่วน จากพระราม 4 ไปบางนา

ช่วงที่รถติด ทุกคนก็จะแย่งกันไป ต่างคนก็ต่างรีบ อันนี้ก็เข้าใจ

แต่พอเลยช่วงที่รถติด ก็จะมีช่วงที่พอจะขับทำความเร็วได้ บางคันก็จะไม่รีบ(ทั้งที่ก่อนหน้านี้ ก็รีบ) ก็จะขับทิ้งระยะห่างจากันหน้า หลายสิบเมตร บางคันห่างเป็นร้อยเมตรก็มี

แบบนี้ ต่อให้เพิ่มตำรวจ ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ

กรณีนี้เมื่อก่อนผมก็คิดอย่างคุณ
เดี๋ยวนี้ผมเข้าใจล่ะ  ขับรถติดๆ
หลายคนคงเหนื่อย เครียด บาง
คนสายตาเริ่มล้า  แต่ถ้าขับช้า
เพราะมัวโทรนี่ไม่ให้อภัยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 14:22:56 »
กำจัดคนไทยสายพันธุ์DNA แมลงสาปให้หมดไป
แมลงสามแซงคิว แมลงสาปแทรกคอสะพาน
แมลงสาปจอดตามใจ แมลงสาปจอดในที่ห้ามจอด
แมลงสาปแซงคิวกลับรถ แมลงสาปสวนเลน
แมลงสาปเปิดเลนพิเศษด้านซ้าย แมลงสาปช้าแช่ขวา เล่นโทรศัพย์
แมลงสาปจอดแช่รอลูกค้าหน้าห้าง

คนพวกนี้วินัยต่ำกว่าวัวควายอีก วัวควายกั้นคอกให้ก็เดินไปตามนั้น
พวกนี้วินัยระดับเดียวกับแมลงสาป >:(
แค่เอาพวกนี้ออกไปจากถนน รถก็ติดน้อยลงแล้วครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 14:37:58 »
คนไทยกลัวรถเป็นรอยหรือเสียหน้ามากที่สุดครับ เพราะฉะนั้นวิธีผมจะให้ ทุกคนสามารถเป็นผู้แจ้งไม่ทำตามกฎหมายได้ถ้าเดือดร้อนมากๆ ทุบไฟหน้าได้ไม่ผิดแต่ต้องอัดคลิปไว้นะ รับรองคนกลัวแน่ๆและประกันก็จะเข้มงวดขึ้นด้วย แต่คงเป็นวิธีที่เป็นไม่ได้เพราะโหดหน่อย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 14:42:32 »

กรณีนี้เมื่อก่อนผมก็คิดอย่างคุณ
เดี๋ยวนี้ผมเข้าใจล่ะ  ขับรถติดๆ
หลายคนคงเหนื่อย เครียด บาง
คนสายตาเริ่มล้า  แต่ถ้าขับช้า
เพราะมัวโทรนี่ไม่ให้อภัยครับ

ก็ถ้า คนส่วนใหญ่ช่วยกัน ไม่ขับทิ้งระยะห่างจากคันหน้า มากจนเกินไป โดยเฉพาะเลนขวา
ก็จะช่วยให้การจราจรโดยรวม ไหลลื่นขึ้น
ทุกคนก็จะใช้เวลาอยู่บนถนนน้อยลง ทั้งที่ระยะทางเท่าเดิม
เมื่อใช้เวลาน้อยลง ความเหนื่อยล้า ความเครียดก็น้อยลงไปด้วยครับ
รถติดน้อยลง รถก็กินน้ำมันน้อยลง มลพิษก็น้อยลงครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 16:09:38 »
ขับช้าแช่ขวา จะจับยังไงครับถนนยาวเหลือเกิน

ผมว่าใก้คนส่งคลิป ให้ตำรวจ แต่ห้ามเปิดเผยที่มานะ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 17:02:44 »
คุณภาพสำคัญกว่าปริมาณนะครับ  :-X ผมให้มีตำรวจจับปรับจริงสัก100คนมีผลต่อการเคารพกฏจราจรกว่าตำรวจไทยปัจจุบัน1000คนนะ  :-X ปัญหาของคนไทยคือวินัยที่ไม่มีกันเลย แม้กระทั่งตำรวจเองก็ไม่มีวินัยไม่ทำงานจนสภาพสังคมเป็นแบบนี้  >:( ยิ่งตอนนี้มีเรื่องม่านหมอกควันพิษในเมืองขึ้นมาอีก ผมว่ากรุงเทพชั้นในและถนนที่มีเส้นทางรถไฟฟ้ารถไฟใต้ดินผ่านควรจะมีการเก็บค่าเข้าเมืองได้แล้ว ประเทศอื่นๆก็มีการเก็บค่าเข้าเมืองเพื่อบีบให้ประชาชนหันไปใช้รถสาธารณะกันได้ คนจำนวนมาดบนท้องถนนเอารถออกไปติดเผาน้ำมันเผาแก๊สเล่น เสียเวลาอีกต่างหาก แต่เงินและเวลาที่เสียไปนี้ขึ้นรถไฟฟ้าใช้เวลาน้อยกว่ามากถึงที่หมายไวกว่าเอารถไปติดในเมืองเยอะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Mr. RO

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 17:59:22 »
การแก้ปัญหาใดๆควรแก้ที่รากหรือต้นเหตุของปัญหา
ปัญหารถติดสาเหตุหลักคือ ปริมาณรถบนท้องถนนเยอะกว่าพื้นที่ถนนจะรองรับได้
(วิธีแก้ไม่ใช้ไปเพิ่มปริมาณถนนนะครับ)
การแก้ไขคือ ทำไงให้ปริมาณรถวิ่งบนท้องถนน โดยเฉพาะถนนที่รถหนาแน่นหรือย่านธุรกิจน้อยลงต่างๆหาก
ผมเคยเขียนแผน การแก้ไขไว้ว่าสั้นกลางยาวอย่างไร ในหัวข้อ

Re: สนข.มาตรการคุมรถส่วนตัว จัดโซนนิ่งเก็บเงิน-ใช้รถได้เดือนละ 15 วันครับ

แต่เอาแบบสั้น คือ ใช้ bus lane เข้มงวดเฉพาะรถหลักที่ใช้คือ รถเมล์ เท่านั้น รถอื่นใช้ได้แต่อย่างขวางรถเมล์เท่านั้น
รถเมล์จะขนคนเยอะกว่า รถยนต์ หลายสิบเท่าต่อ 1 หน่วยพื้นที่ที่เท่ากัน ระหว่าง 20-30 เท่า และพยายามการเดินทางโดย
รถเมล์เร็วกว่า รถยนต์ในถนนที่มีปริมาณรถขับคั่ง สัก เท่าตัวเป้นอย่างน้อย จนคนใช้รถยนต์บางส่วนกลับมาใช้รถเมล์
ไม่ต้องมากคนใช้รถยนต์สัก 15-25% กลับมาใช้รถเมล์ เท่านี้ก็รถปริมาณรถได้เยอะมากระดับหนึ่งแล้ว
แต่ปล. ต้องเพิ่มคุณภาพรถเมล์ และปริมาณรถเมล์ด้วยนะครับ ลงทุนไม่มากหรอกครับ 2-30,000 ล้านบาท
ผมว่าในระยะเวลา 1.5-2 ปี ความเร็วเฉลี่ยของรถบนถนนเร็วขึ้นอีกอย่างน้อย 10 กิโลเมตรต่อชม และคนเดินทางจะใช้ชีวิตบนท้องถนน
โดยเฉพาะคนใช้รถเมล์ สมมติจากเฉลี่ยวันละ 3.5-4 ชม จะเหลือ 1.5-2 ชม เป็นอย่างน้อยครับ คิดดูว่าถ้าสามารถเพิ่ม
เวลาให้คนที่โดยสารรถเมล์ สมมตินะถึงตอนนั้น 2.5-3 ล้านคน จากปัจจุบัน แค่ ล้านกว่าเกือบ 2 ล้านคนเสียเวลาสูบควันพิษลดลงวันละ 2 ชม สุขภาพจะดีขึ้น แถมมีเวลาไปทำกิจกรรมสร้างสรรได้อีกมากมายนะครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 18:28:41 »
เพิ่มจำนวนตำรวจไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ ขนาดรถผิดกฎหมายผ่านต่อหน้ายังไม่เรียกจับปรับเลย

เอาแค่กำหนดโทษให้รุนแรง ปรับขั้นต่ำ 5,000 บาทตั้งแต่โทษขั้นต่ำโดยไม่มีคำว่าแล้วแต่การวินิจฉัย รถที่เลี่ยงไม่ติดป้ายทะเบียนปรับ 100,000 บาท + จำคุก 6 เดือนทันทีไม่รอลงอาญา ตำรวจเท่าที่มีอยู่ก็เพียงพอแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 19:46:37 »
ค่าปรับ * 10 เท่า

และบังคับใช้ดีๆ แค่นี้ก็หมดแล้วครับ แต่ขี้เกียจทำกัน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 20:13:20 »
ลดกระจกมาเป็นตำรวจด้วยกันหรือคนใหญ่คนโตก็จบครับ ติดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 06:52:20 »
ตำรวจจราจรมาเป็นเวลาครับ ไม่ได้ยืนทั้งวัน
แต่ก่อนแถวหน้านิคมผมเห็นยืนกันประมาน 1 ชม. ตอน 6.30-7.30
ถ้าตำรวจไม่มายืนก็ทำเหมือนเดิม บางคนขับรถบัสตำรวจมายืนก็ไม่สนใจ เดี๋ยวเถ้าแก่เคลียร์ให้
ผมว่ากฏจาราจรต้องลงโทษแรงกว่านี้ และทำจริงๆ เช่นเมาแล้วขับ หากชนคนตายยึดรถ+ขังคุกตลอดชีวิต

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 08:10:02 »
ติดกล้องให้เกือบทุกแยกและจุดห้ามจอด แต่ละจุด
ใช้AIเป็นตัวตัดสินแบบอังกฤษ
และรื้อฟื้นระบบ ตัดแต้มใบขับขี่แบบเดิม อันนี้น่าจะทำได้มากสุด

ออฟไลน์ BlueDest!ny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 08:37:42 »
ผมว่าไปเพิ่มหน่วยงานของกรมขนส่งจะดีกว่าครับ  โดยหน่วยงานที่ว่านี่ทำหน้าที่ตรวจไฟล์ดิจิตอลโดยเฉพาะ 
แล้วให้คนใช้รถใช้ถนนทุกคนเป็นตำรวจไปเลย ส่งไฟล์คลิปการทำผิดกฏจราจร ที่มีข้อมูลครบถ้วนตามกำหนด (เช่น ระบุ GPS วันที่ เวลา ชัดเจน)
แล้วแบ่งค่าปรับส่วนนึง ให้คนส่ง  โทษก็ต้องหนักแบบไม่มาจ่ายค่าปรับ หมดสิทธิ์ต่อภาษี ต่อใบขับขี่  หนักสุดก็ค่าปรับรวมดอกเบี้ยถึงค่ารถหักค่าเสื่อม
ก็ยึดรถครับ  แบบนั้นน่าจะทำให้ทุกคนมีระเบียบได้แน่นอน

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 09:38:45 »
เป็นไปไม่ได้เลยครับ ที่จะจ้างตำรวจมายืนทุกหัวมุมถนน
งบประมาณจะขนาดไหน
อย่าลืมว่า
1. ตำรวจเป็นข้าราชการ ทุกวันนี้งบประมาณกระทรวงมหาดไทยก็ไม่ใช่น้อยๆ
2. ข้อจำกัดในการฝึกตำรวจต่อปีอีก คือไม่ใช่ว่าจะฝึกเพิ่มเท่าไหร่ก็ได้ มันได้ปีละจำกัดจำนวน
3. ภาระงานที่มากขึ้น แต่ไม่คุ้มค่า ตำรวจที่มากขึ้นไม่ควรไปเสียเวลากับเรื่องกฎหมายจราจรที่ความผิดเล็กน้อย น่าไปทำงานอื่นที่มีประโยชน์กว่า คดีที่รุนแรงกว่า
4. ไม่แก้ปัญหาระยะยาว เนื่องจากการผิดกฎจราจรไม่ได้เกิดขึ้นเฉพาะตาม4แยก มันสามารถเกิดได้ทุกที่ การไปแก้ที่ปลายเหตุ ณ จุดๆหนึ่งจึงไม่ใช่ทางออก
ดังนั้นความคิดนี้เป็นไปไม่ได้แน่นอน

ผมเสนอแบบนี้ดีกว่า
1. ในเมื่อจขกท.เชื่อว่าถ้ามีคนคอยจับผิด จับตาดูคนกระทำผิด คดีฝ่าฝืนกฎจราจรน่าจะลดลง
บนสมมติฐานนี้ เราก็จะพยายามหาอะไรหรือใครมาเป็นตัวจับผิด เพื่อดำเนินคดี ยิ่งจำนวนผู้ที่จะจับผิดเยอะ เชื่อว่าผู้กระทำผิดจะยิ่งน้อยลง
ดังนั้น ถ้าเรามีข้อจำกัดที่จะไม่สามารถเพิ่มคนจับผิดที่เป็นตำรวจได้ ดังข้างต้น เราก็ไม่ต้องใช้ตำรวจสิครับ แพง เปลือง ใช้อย่างอื่นจับผิดแทน

1.1 กล้องวงจรปิด
ติดให้เยอะๆเลยครับ ทุกแยก ทุกชุมชน ทุกซอย จะออกโครงการ "1 ซอย 1 กล้องวงจรปิด" เป็นนโยบายรัฐไปเลยก็ได้ อบต. เทศบาลที่ติดตั้งกล้องสามารถขอเบิกงบได้ฟรี เป็นงบรณรงค์
หรือ โปร "1บ้าน1กล้องวงจรปิด" บ้านไหนติดตั้งกล้องวงจรปิดหน้าบ้าน สามารถนำมาขอเบิกคืนค่าติดตั้งได้ครึ่งหนึ่ง หรืออาจใช้ลดหย่อนภาษีได้ ก็ว่าไป  รณรงค์ให้คนทั่วไปติดกันเยอะๆ ทุกบ้าน ทุกหนแห่ง
เมื่อมีกล้องเยอะ ก็จับคนร้ายได้ง่ายขึ้น เยอะขึ้น คนทำผิดก็น้อยลง ติดคุกกันเยอะขึ้น ความเกรงกลัวก็มากขึ้น ใครจะก่อคดีก็ต้องคิดละ จะฝ่าฝืนไฟแดงก็ต้องคิดละ เพราะตำรวจสามารถถามหาหลักฐานจากบุคคลทั่วไปได้ง่ายขึ้น

1.2 ใช้คนนี่ล่ะจับผิด
แจกรางวัลสำหรับคนที่แจ้งเบาะแสผู้กระทำผิด จราจรเปิดเว็บใหญ่ระดับประเทศเลยครับ รับรายงานภาพถ่าย ภายจากกล้องหน้ารถ วีดีโอ ทุกช่องทาง
ทุกคดีมีรางวัลนำจับ จะตั้งเกณฑ์รางวัลยังไงก็แล้วแต่
ยุคนี้ปีนี้ รอบตัวล้วนเป็นเงินเป็นทอง อะไรทำเงินได้ ขอให้บอก คนทั่วไปจะจ้องจับผิดเพื่อหาเงินฟรีๆง่ายๆ
ตำรวจได้ค่าปรับ เอา20%ของค่าปรับมาจ่าย ก็ยังได้ เช่น เบาะแสนำไปสู่การจับกุมผู้กระทำผิดได้ ได้ค่าปรับ 1000 บาท คนแจ้งได้ 200 มีใครบ้างไม่สน
เฉพาะเช้านี้ เจอคนฝ่าไฟแดงวงเวียนนครอินทร์ เป็นรถยนต์1คัน มอร์ไซด์3คัน ได้ค่าแจ้งปรับละ 800  (พวกนี้อัตราปรับสูงสุดไม่เกิน1000บาท)
เจอรถไม่ติดป้ายทะเบียนอีก 1 คัน ได้ค่าแจ้งปรับ 200
อีกคันเป็นควันดำ ได้ค่าแจ้งปรับอีก 200
อีกคันเสียงดังท่อแต่ง ได้อีก200
และอีกคันเป็นไฟท้ายวับๆแว๊บๆ อันนี้ได้อีก 100
รวมเช้าเดียวที่ไปทำงาน ได้เงินฟรีๆนะ 1500 บาท
คุ้มสุดจะคุ้ม ไปทำงาน20วัน ถ้าได้วันละ  500 จากการแจ้งเบาะแส เท่ากับเดือนนึงได้ 10000 บาท
โอ้โห
ขี้คร้านจะช่วยกันจับผิดกันทั่วบ้านทั่วเมือง ตำรวจทำงานลดลง
คนดีได้ค่าตอบแทน คนไม่ดีมีแต่เสียเงินๆๆ ต้องรีบไปเปลี่ยนไฟท้าย ต้องรีบไปติดป้าย ไม่อยากฝ่าไฟแดงละ
เงินก็เข้ารัฐเพิ่ม
ยุคนี้ปีนี้ เอาเงินเข้าล่อ รับรองเข้าเป้า!!!

2. ถ้าไม่คิดว่าเงินจะตอบปัญหา
จะไปเพิ่มอัตราโทษ ไม่ว่าจะโทษปรับหรือโทษอาญา
อันนี้ผมว่าไม่ตอบโจทย์ โทษเพิ่มแต่จับกุมคนทำผิดไม่ได้ก็เท่านั้น
จับไม่ได้เพระาไม่มีคนมาจับผิดให้รู้ว่าใครทำ เห็นฝ่าไฟแดง ก็เห็นน่ะ แต่ไม่รู้จะทำยังไง แจ้งไปก้ไม่ได้เงิน เสียเวลาทำมาหากิน
ขนาดตำรวจเองอยู่ตรงแยกแท้ๆยังไม่สนใจจับกุมเลย
ดังนั้น เพิ่มโทษอาจไม่แก้ไข สู้ข้อ1ไม่ได้

เสนอแค่นี้ก่อนครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021