ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนจบ หารถคันแรกในวัยทำงาน เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 11417 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyyyy

• Sr. Member
Re: เรียนจบ หารถคันแรกในวัยทำงาน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 23:40:50 »
คุณพ่อให้งบน้อยเกิ๊นน

ตัวเลือกมันธรรมดาไป

บอกคุณพ่ออย่าเหนียวให้จัดงบอีกนิดเดียว

ได้ Lamborghini Gallardo เลย

ดีกว่าเยอะจ่ะ

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: เรียนจบ หารถคันแรกในวัยทำงาน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 00:04:57 »
ความเห็นส่วนตัวก็ตามหลายๆท่านครับ

ถ้าไม่ใช่ลูกเจ้าหรือถือหุ้น  แนะนำให้ Low Profile นิดนึงครับ  จะได้เข้ากับสังคมในระดับนั้นง่ายหน่อยครับ ข้ามหน้าข้ามตาจะทำงานยากครับ เราไม่คิดแต่คนอื่นคิดนะครับ จะไม่แค่ร์ก็ได้ครับ แต่มีผลแน่นอนครับ  เอาแค่ญี่ปุ่นก็แล้วครับ  รถขับนอกงานหรือวันหยุดค่อยจัดเต็มดีกว่าครับ

หรือเอาที่คิดว่าตัวเองจ่ายไหวครับ  ท้าทายตัวเองก็ดีครับ  คนอื่นไม่มองเป็นลูกแงขอตังที่บ้านมาซื้อครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 00:13:22 »
ผมจนครับ เข้ามาอิจฉาครับ

บายเดอะเวย์ ...

Dear Dad,

Berlin is wonderful, people are nice and I really like it here, but Dad, I am a bit ashamed to arrive at my college with my pure-gold Ferrari 599GTB when all my teachers and many fellow students travel by train.

Your son, Nasser.

The next day, Nasser gets a reply to his e-mail from his dad:

My dear loving son,

Twenty million US Dollar has just been transferred to your account. Please stop embarrassing us. Go and get yourself a train too.

Love, your Dad

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 00:32:12 »
ดูจากลิสต์รถของครอบครัว ตรงลายเซ็นแล้วก็ไม่แปลกใจครับ 55 ถือว่าคุณพ่อให้งบสมกับวัยแล้วครับ คำนวณคร่าวๆนี่เกิน 80 ล้านอีกครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 00:52:09 »
R8 Daily ยากพอสมควรครับ รถติดคลานๆเกียรมันกระตุก รถเตี้ยพอสมควร กว้างด้วย .

แนะนำเปน 911 นี้แหละครับขับได้ทุกวัน แรงพอประมาน.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 02:01:56 »
ผมเชียร์ให้เพิ่มงบ ไปที่ 9.2ล้าน แล้วเอา panamera เลยครับ 
เงินน่าจะไม่ใช่ประเด็นสำหรับครอบครัวคุณแล้ว ดังนั้นผมเชียร์ตัวนี้ครับ

แล้วพออายุมากขึ้น เริ่มสุขุมมากขึ้น ก็โดดไปเล่นพวกเบนลี่ย์เลย  แต่ถ้ายังชอบรถแนวซุปเปอร์คาร์อยู่ก็เอาลัมโบครับ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 04:54:15 »

Mustang V8 ครับ

กับขยับงบ มา R35 ครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 08:34:55 »
M2 นี่ดูดีสุดแล้ว ดูไม่แพง ต้องคนรู้จริงๆ ถึงรู้ว่าแพง ขนเพื่อนไปกินเที่ยวได้ด้วย แต่ขับแถวระยองต้องระวังครับ เคยอยู่แถวนั้นมาก่อน มอไซค์ กระบะขับน่ากลัวมาก ที่สำคัญ "อย่าเมาแล้วขับครับ" เพราะเกิดอะไรมาบาดเจ็บแล้วเงินก็ช่วยไม่ได้ แล้วเอาเงินที่เหลือจากส่วนต่างaston มาเลี้ยงลูกน้อง พัฒนาหน่วย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 08:43:05 »
ไม่น่าใช่เด็กจบใหม่แล้วครับ

น่าเป็นลุกเจ้าสัว จบแล้วมารับกิจการต่อ

เลือกรถที่สมฐานะถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:28:46 »
ผมจนครับ เข้ามาอิจฉาครับ

บายเดอะเวย์ ...

Dear Dad,

Berlin is wonderful, people are nice and I really like it here, but Dad, I am a bit ashamed to arrive at my college with my pure-gold Ferrari 599GTB when all my teachers and many fellow students travel by train.

Your son, Nasser.

The next day, Nasser gets a reply to his e-mail from his dad:

My dear loving son,

Twenty million US Dollar has just been transferred to your account. Please stop embarrassing us. Go and get yourself a train too.

Love, your Dad
เข้ามาฮา.  ผมเข้าใจที่ยกมาให้อ่านนะครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:41:36 »
เลือกรถที่อยากได้เลยครับ แต่ขับรถสปอร์ตไปทำงานแถวนิคมอาจจะเหนื่อยหน่อย ถนนไม่สวยงามมากนัก ส่วนเรื่องคนอื่นเขม่นก็ปล่อยไป อย่าไปสนใจนั่นมันเรื่องของคนอื่นครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 09:22:57 โดย localgame »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:46:22 »
ความเห็นส่วนตัวก็ตามหลายๆท่านครับ

ถ้าไม่ใช่ลูกเจ้าหรือถือหุ้น  แนะนำให้ Low Profile นิดนึงครับ  จะได้เข้ากับสังคมในระดับนั้นง่ายหน่อยครับ ข้ามหน้าข้ามตาจะทำงานยากครับ เราไม่คิดแต่คนอื่นคิดนะครับ จะไม่แค่ร์ก็ได้ครับ แต่มีผลแน่นอนครับ  เอาแค่ญี่ปุ่นก็แล้วครับ  รถขับนอกงานหรือวันหยุดค่อยจัดเต็มดีกว่าครับ

หรือเอาที่คิดว่าตัวเองจ่ายไหวครับ  ท้าทายตัวเองก็ดีครับ  คนอื่นไม่มองเป็นลูกแงขอตังที่บ้านมาซื้อครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ เป็นรถญี่ปุ่นแบบ wrx sti, brz กำลังพอดีครับ หรือพวก BMW ActiveHybrid3 หรือ C Coupe ก็ยังพอเหมาะครับ
พวก super car ผมว่ายังไม่ควรใช้เป็นรถในชีวิตประจำวันครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ  :)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:44:44 »
เช่ารถตลาดๆขับก่อน พอพิสูจน์ฝีมือแล้ว ทลายกำแพง คุ้นเคยเข้ากับคนที่นั่นได้ดีค่อยจัดเต็ม

first impression การกลมกลืนกับคนอื่นๆเข้าเมืองตาหลิ่วนี้สำคัญมากทางจิตวิทยา คนEQสูงเขาทำกัน  นอกจากบ้านน้องเป็นเจ้าของหรือผู้ถือหุ้นรายใหญ่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 13:03:41 »

ถ้าท่านทำงานเป็นวิศวกรอยู่แท่นปิโตรเลียมกลางทะเล   ลงแท่นทุก 15 วัน  แล้วกลับฝั่งทีนึง ผมแนะนำได้เลยจะซื้อรถ ปอร์เช่  ลัมโบแล้วท่านชอบเลยเงินมีแล้วจะไปปล่อยเวลาทำไม   วันหยุดขับกลับบ้านเลยครับ   เพราะคนเหล่านี้ส่วนใหญ่จบการศึกษาดีมาก  ชีวิตส่วนตัวเลิกงานก็รีบกลับไปหาครอบครัวแล้ว   ที่สำคัญคนเหล่านี้เงินเดือนดีมาก ได้หลายแสนบาทตอเดือน ไปทำงาน ตปท ไกล ๆ ก็เป็นว่าเล่น    การเอาเงินมาซื้อของพวกนี้สังคมแบบนี้ไม่น่าจะผิดปกติอะไรครับ  หลายคนก็มาจากทางบ้านที่มีฐานะดีอยู่แล้ว บางคนเป็นเด็กโอลิมปิควิชาการ

กลับกันถ้าคุณทำงานตามนิคม      ผมก็อยู่กับสังคมโรงงงานอ่ะนะ   แนะนำตามทุกท่านด้านบน    ถ้าคุณทำงานตามโรงงานในนิคม  ผมว่าหารถญี่ปุ่นทั่วไป เอารถที่บ้านมือ 2ของญี่ปุ่นมาใช้   หรือภาพดีหน่อยก็พวก PPV  ก็เหลือเฟือแล้ว          จริงอยู่ที่บ้านคุณมีฐานะสามารถซื้อรถนิชคาร์อย่างลัมโบกินี่ได้สบาย     แต่สังคมโรงงานคนส่วนใหญ่ 99.99%  ไม่ได้มีฐานะแบบคุณเลย แม้จะเป็น GM  ก็ตาม อาจวางตัวกันลำบากนิดนึงหรือเขาคิดว่าคุณอยู่ไม่นาน  หรืออื่น  ๆ        เพื่อนร่วมงาน หัวหน้างานส่วนใหญ่ใจแคบก็มีหรือคิดเล็กน้อยก็มีเพราะเขาทำงานทั้งชาติก็ไม่สามารถซื้อลัมโบกินี่ขับได้         อาจมีคิดเหมือนกันทั้งที่จริงคุณก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะที่บ้านคุณมีรถพวกนี้ปกติอยู่แล้ว  จากที่ดูโปรไฟล์ แต่คนอื่นอาจมีคิดเล็กน้อยครับ           ถ้าจะซื้อแนะนำว่าเช่าบ้านอยู่เลยครับหาที่จอดรถได้ 2 คันรถญี่ปุ่นขับไปทำงานทุกวัน   ส่วนปอร์เช่หรืออื่น ๆ ที่คุณอยากได้  เก็บไว้ขับเที่ยวคนเดียววันหยุด      ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 00:00:12 »
Cayenne ตัวใหม่เลยครับ กำลังดีครับ ไม่หรูมากไป เหมาะกับเข้าโรงงานเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 00:27:51 »
Civic Type R มั้ยครับ ภายนอกก็ดู Civic fk แต่งธรรมดาๆนี่แหละครับ ถ้าไม่ใช่คนเล่นรถไม่มีทางรู้หรอก

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 01:04:23 »
new swift ไม่ก็ mazda 2 ถ้ากลัวจุกจิกก็ วีออส ซิตี้

แต่มาสด้า 2 ขับดีจริงๆนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 07:22:25 »
เพิ่มเงินซื้อ Carrera 991.2 ไปขับในวันหยุดเป็นรถส่วนตัว ส่วนขับไปทำงานน่าจะซื้อระดับ Luxury อย่าง Series 3 หรือ C Class ก็พอแล้วครับ ไว้กลับไปทำงานกับที่บ้านค่อยจัดเต็ม หรือว่าเป็นบริษัทที่ที่บ้านคุณถือหุ้นหรือเป็นเจ้าของอยู่แล้ว ถ้าเป็นแบบนี้ก็จัดเต็มไม่ต้องเกรงใจใคร

แต่ถ้าทำงานในบริษัทอื่นก่อน ตามประสาลูกคนรวยให้ทำงานบริษัทอื่นเพื่อเรียนรู้งานมาปรับใช้กับบริษัทตังเองก็คงต้องยอมกลมกลืนกับสภาพแวดล้อมไปก่อนครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 10:14:03 »
ขับไกลใช้แบบ daily beater maintenance ไม่มากก็โอเคครับ แนวซ่อนรูป ดูกลมกลืนหน่อยก็

Subi WRX S4 (JDM spec) 300 ม้า
Subi Forester XT (JDM spec) 280 ม้า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:31:35 »
พอร์ช คันนึง ไว้วันหยุด

วันธรรมดา จัด แอคคอร์ด อิๆ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:49:37 »
เป็นผมคงไม่ลงมาทำงานแค่วิศวกรโรงงานหรอกครับ รวยขนาดนั้นคงไปเจ้าของกิจการเลยดีกว่า นี่ขนาดรถเด็กจบใหม่นะ  ::) ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 15:56:33 »
เป็นผมคงไม่ลงมาทำงานแค่วิศวกรโรงงานหรอกครับ รวยขนาดนั้นคงไปเจ้าของกิจการเลยดีกว่า นี่ขนาดรถเด็กจบใหม่นะ  ::) ::) ::)

ผมว่าถูกแล้วนะที่ ที่บ้านให้มาเป็นวิศวกรโรงงานก่อน เพราะจะได้เจอคนต่างระดับชั้นเยอะมาก สูงสุดยันต่ำสุด ตั้งแต่ผจก.ยันซัพพลายช่างผู้รับเหมา
อย่างน้อยๆประสพการณ์การได้เจอผู้คนตรงนี้จะช่วยให้คนที่จะกลายเป็นผู้บริหารต่อไปได้ไม่มากก็น้อยครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 16:23:13 »
สงสัยอยู่อย่าง
ดูจากลิสต์รถที่ว่าแล้ว จขกท. คือลูกคนมีอันจะกินเหลือๆ เข้าขั้นเจ้าของกิจการหรือมหาเศรษฐี
การที่จะให้ลูกชายไปทำงานกับโรงงานนั้น
1. ให้เรียนรู้งานในโรงงาน ซึ่งเป็นกิจการของตนเอง
2. เรียนรู้การทำงานแบบหัวหน้างาน ลูกน้อง  เรียนรู้ความยากลำบากของการทำงานภาคสนาม
3. เก็บประสบการณ์ทุกๆ อย่าง  เช่น งานอาชีพ งานบุคลากร งานการบริหาร

เพราะ  1. - 3. นั้น ไม่มองที่ค่าตอบแทน ได้ไม่ได้ ได้น้อย ได้มาก ไม่ใช่ประเด็น แบบนั้น ใช้รถที่เลือกมาทั้งหมดได้ ไม่น่าเกลียด    และต้องประกาศตนก่อนทำงานว่า ถูกพ่อส่งให้มาเรียนรู้ความลำบาก ...แบบนี้จะได้ใจลูกน้องหรือเพื่อนร่วมงานครับ (ขนาดลูกคนรวยยังต้องมาตกทุกข์ได้ยากกับเราประมาณนั้น)

แต่ถ้าไม่ใช่ 1.-3. อย่าดีกว่า...  ไม่น่าจะเหมาะสมกับ จขกท.

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 17:19:15 »
สำหรับผมขับทำงานน่าจะมีคันนึง ขับชีวิตประจำวันก็น่าจะอีกคันนึงนะคับ
ยิ่งรถคันแรกนะคับ เพราะขับรถก็เป็นการเรียนรู้ ลองผิดลองถูกอย่างหนึ่ง ไม่ว่า การปรับตัวเข้ากับรถ เทคนิคการขับ นิสัยเพื่อนร่วมถนน กฏหมายจราจร สภาพแวดล้อมและลักษณะถนน
แล้วถ้ายิ่งขับรถทำงาน นี่เราก็ต้องมีโอกาสใช้รถในเรื่องงานด้วย อาจไม่เหมาะกับรถ ทำให้รถช้ำ เป็นริ้วรอยได้ รวมทั้งเพื่อนร่วมงาน หรือหัวหน้างานที่อาจมองภาพเรา...พ่อผมเคยพูดไว้ว่า"ให้ขับรถคันเล็กๆไปรับเงินก้อนโตๆคับ"

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:03:15 »
BMW M2 แรงและไปได้ทุกที่แน่นอน C43ก็น่าสนใจ แต่เดี๋ยวอีกหน่อยคนก็ใช้เยอะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:25:20 »
ถ้าไม่ใช่เจ้าของ ขับธรรมดาๆ ไปดีกว่ามั้งคับ

พอรุ้จักสนิทกันแล้วค่อยขับดีๆ ไป