ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกรถนำเข้าของ Alphard , Vellfire , Estima ทาง Toyota แจ้งว่าไม่มีของ  (อ่าน 6539 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitrt

• Newbie
  • *
รถที่บัาน เป็น Alphard พอดีเกิดอุบัติเหตุที่กระจกรถบานข้าง ตั้งแต่ต้นธันวาปีที่แล้ว แจ้งประกัน กับศูนย์ไป จนถึงวันนี้ ทางศูนย์ Toyota ได้แต่แจ้งว่าไม่มีของ  เนื่องจากกระจกรถที่ต้องนำเข้าของรุ่น Alphard , Vellfire , Estima, Prius ทางกรมศุลกากร ขอตรวจสอบโดยละเอียด ยังไม่ยอมให้นำของเข้า

ผมโทรไปสอบถามที่ Toyota Thailand Call Center ก็ได้แต่แจ้งว่า มีปัญหาเกิดขึ้นจจิง และยังไม่สามารถกำหนดเวลาได้เลย

ตอนนี้ได้แต่รออย่างเดียว สามเดือนมาแล้ว ผมค่อนข้างแปลกใจว่า มีปัญหาอะไร ทาง Toyota ถึงยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้จนถึงวันนี้

มีเพื่อน ๆ ท่านใด รอกระจกอยู่บ้างมั้ยครับ หรือมีศูนย์อื่น ๆ แจ้งในลักษณะนี้มั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
ผมจองalphard hybrid กับ tmt ไปนี่หนาวเลย
เหมือน รุ่นนี้เป็นลูกเมียน้อยยังไงก็ไม่รู้
tmt ไม่ค่อยสนใจเลย ทั้งๆที่เป็นรุ่นที่แพงที่สุด
เสียความรู้สึกจริงๆ

ออฟไลน์ H3T

โทษ Prius ล้วนๆครับ

เรื่องเวลา ผมว่าอีกไม่นานครับ ไม่เกิน เม.ย. น่าจะเรียบร้อยครับ

ถ้าไม่อยากรอ ต้องการใข้รถ ลองให้ร้านข้างนอกสั่งมาให้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ dusitrt

• Newbie
  • *

เรื่องเวลา ผมว่าอีกไม่นานครับ ไม่เกิน เม.ย. น่าจะเรียบร้อยครับ

ถ้าไม่อยากรอ ต้องการใข้รถ ลองให้ร้านข้างนอกสั่งมาให้ก็ได้ครับ
ัขอบคุณครับ ทางประกันของผม ก็ช่วยติดต่อร้านกระจก  ซึ่งประกันหลาย ๆ ที่ก็ใช้อยู่  ก็แจ้งว่า ไม่สามารถหาให้ได้เหมือนกันครับ ทางคุณ H3T มีร้านอื่น ๆ แนะนำมั้ยครับผม

ออฟไลน์ zipp

• Full Member

คดีของPriusจะจบแล้วหรือครับ.....เค้าจบกันแบบไหนนะ

ออฟไลน์ V221

Audi Thailand ก็โดนแบบเดียวกันครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องไปตรวจที่โรงงานต้นทางในยุโรปทุกแห่งเพราะกระจกผลิตมาจากต่างโรงงานกันด้วย ตอนนี้เค้าต้องขออนุญาตแบบชั่วคราวไปพลางๆก่อนไม่งั้นเอาเข้ามาไม่ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

แปลกดีครับ หมายถึงเจ้าหน้าที่ สมอ. จะต้องไปตรวจที่โรงงานทุกแห่งเหรอ ? ปกติแต่ละประเทศเขาก็มีโลโก้มาตรฐานสากลอยู่แล้ว เทียบตามสเปคกับ มอก. ไม่ได้หรือไง งงกับพี่ไทย

Audi Thailand ก็โดนแบบเดียวกันครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องไปตรวจที่โรงงานต้นทางในยุโรปทุกแห่งเพราะกระจกผลิตมาจากต่างโรงงานกันด้วย ตอนนี้เค้าต้องขออนุญาตแบบชั่วคราวไปพลางๆก่อนไม่งั้นเอาเข้ามาไม่ได้ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ V221

แปลกดีครับ หมายถึงเจ้าหน้าที่ สมอ. จะต้องไปตรวจที่โรงงานทุกแห่งเหรอ ? ปกติแต่ละประเทศเขาก็มีโลโก้มาตรฐานสากลอยู่แล้ว เทียบตามสเปคกับ มอก. ไม่ได้หรือไง งงกับพี่ไทย

ราชการไทยก็แบบนี้แหละครับ ตอนนัดให้ผมเอาA8ไปตรวจมลพิษตามกฎเหมือนกัน เราก็อุตส่าห์ขับรถไปถึงสถาบันตามนัด พอไปถึงปรากฏว่าตรวจไม่ได้เพราะรถผมเป็นQuattroแบบขับ4ตลอดเวลาแต่ห้องทดสอบมีDynoแบบลูกกลิ้งเดียวที่ใช้กับรถขับ2เท่านั้น สุดท้ายก็ต้องไปใช้ผลทสอบในต่างประเทศอ้างอิงอยู่ดี เฮ้อ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ถ้าอยากได้กระจกแท้โรงงานมี Logo ปั๊มบนกระจก ต้องรอเลยครับ ผมใช้ Lexus อะไหล่ก็สั่งจากพี่โตเหมือนกัน รอ 2 เดือนกว่า :'(

ออฟไลน์ Ty ESC

ศุลกากร ก็มีส่วนครับ

แต่ ผมก็เคยเบิก  TMT รุ่นใหม่นี่แหละออกสูนย์ ประกันก็ของไอโออิ ทางศูนย์โตต้าไทย ให้ผมรอทั้งหมด60  วันถ้วนๆ

TMT ไม่เก็บอะไหล่อะไรเลย ห่วยสุดๆ

ออฟไลน์ Stp

นี่หน่วยงานกำหนดมาตรฐานนะเนี่ย แล้วรถยนต์ขับเคลื่อนแบบ 4WD, AWD นี่เขาก็ผลิตขายกันมาหลายปีแล้ว แต่เครื่องมือยังยุคเก่าแถมแจ้งแบบขอไปทีอีก

ราชการไทยก็แบบนี้แหละครับ ตอนนัดให้ผมเอาA8ไปตรวจมลพิษตามกฎเหมือนกัน เราก็อุตส่าห์ขับรถไปถึงสถาบันตามนัด พอไปถึงปรากฏว่าตรวจไม่ได้เพราะรถผมเป็นQuattroแบบขับ4ตลอดเวลาแต่ห้องทดสอบมีDynoแบบลูกกลิ้งเดียวที่ใช้กับรถขับ2เท่านั้น สุดท้ายก็ต้องไปใช้ผลทสอบในต่างประเทศอ้างอิงอยู่ดี เฮ้อ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ WASADM

ของผมกระจกหน้าโดนหินแตก สั่งอะไหล่รวมซ่อมประมาน 3 เดือนครับ ลองไปศูนย์ แถวถนนรามคำแหงดูครับ ตอนผมทำไม่มีปัญหาใดๆครับ แต่มันก็เมื่อปี 2016 น่ะครับ

ออฟไลน์ SLuang

เป็นไปได้ไหม? ให้อู่บ้านๆ ที่อยู่ติดกับชายแดนประเทศลาว หรือมาเลย์
แล้วให้อู่ฝั่งนู้นสั่งให้ เมื่อของมาแล้วก็หิ้วมาส่งให้ หรือไม่ก็ขับรถข้ามแดนไปติดมาเลยครับ

แนวคิดนี้ทำตรงข้ามกับรถฝั่งลาว ที่ขับมาซ่อมอู่บ้านๆ บ้านเราครับ
เขาบอกว่าทำที่บ้านเขา รออะไหล่ไม่พอ ทุกอย่างแพงกว่าอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2018, 11:20:39 โดย SLuang »

ออฟไลน์ jojow

ลองดูร้านข้างนอกไหมครับ

ผมเคยโดนหินดีด ใส่บานหน้า ตอนนั้นมีของเลย ก็สามารถเปลี่ยนได้ทันที(มีทั้งแท้ศูนย์ กับแท้นอก) (เลือกเปลี่ยนทั้งที เลือกแท้ศูนย์นะครับ)
เคลมกระจกแล้ว อย่าลืมนำใบเสร็จฟิลม์มาด้วย เพื่อเคลมพร้อมกันนะครับ
ถ้าไม่มีของ ก็รอ แต่ไม่น่านานขนาด 3 เดือนนะครับ

ร้านที่แนะนำ คือ good sure glass ครับ มีหลายสาขา

****ถ้าผิดกฎ แอดมิน ลบได้ทันทีนะครับ****
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3