ผู้เขียน หัวข้อ: GLC Coupe ดีเซล (ตัวเก่า) หรือ เบนซิน (ตัวใหม่) ดีครับ  (อ่าน 11548 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจว่าจะซื้อรถใหม่ ตอนแรกเล็ง GLC Coupe 250d ไว้ ตอนนี้บางที่ยังพอหารถได้ แต่เพิ่งมีการเปิดตัว GLC Coupe 250 เครื่องเบนซิน ในงาน Motor Show ราคาและ option ต่างกันนิดหน่อย เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ว่าตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ

สิ่งที่ชอบใน GLC Coupe 250d ดีเซล = เครื่องดีเซล น่าจะประหยัดน้ำมันและทนทานมากกว่าเบนซิน
สิ่งที่ชอบใน GLC Coupe 250 เบนซิน = Distronic plus น่าจะได้ใช้ แต่ยังกังวลเรื่องเปลืองน้ำมันเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2018, 17:12:10 โดย shogun »

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
Re: GLC Coupe ดีเซล (ตัวเก่า) หรือ เบนซิน (ตัวใหม่) ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 17:09:58 »
ตัวเบนซิน นี่ได้ พวงมาลัยทรงตัด และ
คอนโซลหน้าหุ้มหนัง พร้อมกันทั้งสองอย่างเลยใช่ไหมอะครับ
ไม่ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแบบดีเซล

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: GLC Coupe ดีเซล (ตัวเก่า) หรือ เบนซิน (ตัวใหม่) ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 17:32:33 »
เป็นผมเอาเบนซินแน่นอนครับ อัตราเร่งดีกว่าครับ ข้อเสียคือยังไงก้ไม่ประหยัดเท่าดีเซลนอกนั้นน่าใช้กว่าหมดครับ เรื่องทนผมว่าไม่ต่างครับ สมัยนี้มันทนพอกันนะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 19:40:01 »
ตอนนี้ต้อง Distronic + CarPlay แล้วครับ เครื่องดีเซลเก็บไปก่อน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 19:40:53 »
ผมว่าเบนซินครับ  ไม่ต้องมาเคยเติม AdBlue (สะกดไม่เป็น)

ดีเซลยุโรป ประหยัดน้ำมันและตีนต้นดี  แต่ถ้าขับเค้นๆ มันกะอัตราเร่งยากสำหรับผมครับ  จะเค้นหนักๆ ยามฉุกเฉิน บางทีก็เหมือนกำลังเหลือเฟือแต่มันไม่ไปตามเท้าสั่งแบบเบนซินเทอร์โบ

เบนซินเทอร์โบดีอีกอย่างคือ ขับแล้วอาจจะทำให้เป็นคนใจเย็นขึ้นเวลารถติด  เพราะตอนรถติดๆ นี่มันอืดๆ ต้องเหยียบลึก ไม่งั้นกินน้ำมันเยอะเหมือนเททิ้งครับ 555 

ออฟไลน์ Fericire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 20:15:53 »
เอาตัวใหม่ครับ เบนซิน
2018 TAXI

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 21:38:24 »
เบนซิลครับ ดีเซลบล้อคนี้เก่าแล้ว กราฟแรงบิดเหี่ยวมาก

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 00:36:45 »
บอกแค่ว่า SUV ไม่เหมาะกับ เบนซิน ครับ
ใช้ไปแล้วจะรู้ถึงความแรงและประหยัดน้ำมันรวมถึงความทนทานกว่ากันเยอะ
ส่วนเรื่องความแรง คนไม่ขับไม่รู้ครับว่า คันนี้แรงจริง
จากใจคนใช้จริง ครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 11:23:28 »
ด้วยน้ำหนักตัวเกือบสองตันกับล้อใหญ่ขนาดนี้และระบบขับสี่ ผมว่าดีเซลน่าจะเหมาะกว่าครับ ผมมีตัว suv คาแรคเตอร์ของเครื่องก็เหมาะกับการใช้งานรถแนวนี้อยู่แล้ว รอบสูงๆแทบไม่เคยใช้เลย เรื่องความประหยัดก็ถือว่าดีมากด้วย
ถ้าเป็นบอดี้ซีคลาสหนักราวๆ 1.5 ตันคงไปเบนซินแน่นอนถ้ามีให้เลือกทั้งสอง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 22:21:46 »
 ตัวใหม่เบนซิน2ตัวนี้หายไปหรือเปล่าครับคือตัว    -ระบบช่วยเบรกแบบแอคทีฟ Active Brake Assist (ABA)    กับ- ระบบรักษาสมดุลของตัวรถเมื่อมีลมปะทะด้านข้าง Crosswind Assist      ถ้าไม่รีบใช้รถผมว่ารอfacelitไม่น่าจะนาน  ก็ตามหลัง c classนิดหน่อย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 23:01:02 »
ตัวเบนซิน นี่ได้ พวงมาลัยทรงตัด และ
คอนโซลหน้าหุ้มหนัง พร้อมกันทั้งสองอย่างเลยใช่ไหมอะครับ
ไม่ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งแบบดีเซล
น่าจะใช่นะครับ ตัวดีเซลตอนนี้มีแต่ AMG plus ได้พวงมาลัยตัด แต่คอนโซลไม่หุ้มหนัง ตัวเบนซินได้ทั้งสองอย่าง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 23:06:55 »
ผมว่าเบนซินครับ  ไม่ต้องมาเคยเติม AdBlue (สะกดไม่เป็น)
ลืมคิดเรื่อง AdBlue เลย แม้จะราคาไม่แพงมาก แต่ก็มีค่าใช้จ่ายต่อกม. เพิ่มขึ้นมา เหมือนน้ำมัน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 07:33:14 »
ตัวใหม่เบนซิน2ตัวนี้หายไปหรือเปล่าครับคือตัว    -ระบบช่วยเบรกแบบแอคทีฟ Active Brake Assist (ABA)    กับ- ระบบรักษาสมดุลของตัวรถเมื่อมีลมปะทะด้านข้าง Crosswind Assist      ถ้าไม่รีบใช้รถผมว่ารอfacelitไม่น่าจะนาน  ก็ตามหลัง c classนิดหน่อย
ตัวเบนซินก็มีนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2018, 16:36:32 »
 ได้ข้อมูลชัดเจนเลย  ขอบคุณครับ!  ขอตอบให้เจ้าของกระทู้เลยครับ..เลือกเบนซิน..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 10:57:15 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ผมได้ข้อสรุปแล้ว คือรอ GLC 43 Coupe CKD เห็นเซลล์ว่ามาประมาณกลางปี จะได้ไม่ต้องคาใจ ดีเซลรุ่นปัจจุบัน  option ก็ไม่ค่อยครบ เบนซินก็กลัวแรงไม่คุ้มค่าเปลืองน้ำมัน เอา GLC 43 ไปเลย เปลืองกว่า แต่แรงกว่ามากครับ