ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง สังเกตกระทู้ที่เกี่ยว กับ เฟียสต้า  (อ่าน 14397 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ลองสังเกตดูแล้วว่าฟอร์ดทำการตลาดแบบปากต่อปากได้สำเร็จ ไม่เชื่อลองดูยอดของคนที่ดูกระทู้เกี่ยวกับเจ้าเฟียสต้าเยอะมากๆ ผมว่าเกิดแน่เจ้าเฟียสต้าที่รัก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: นอกเรื่อง สังเกตกระทู้ที่เกี่ยว กับ เฟียสต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 21:00:29 »
จะผลิตทันไหมอะ จอง9ตุลาได้ประมาณเดือนไหนอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: นอกเรื่อง สังเกตกระทู้ที่เกี่ยว กับ เฟียสต้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 21:10:31 »
จอง 9 ตุลา ผมว่าซักเดือน2เดือนมั่งตามสไตล์ฟอร์ด ที่ใช้อยู่2คัน ก็ประมาณนี้ ปล ฟอร์ด เอเวอเรส กับ เรนเจอร์ ไม่รู้ว่าเฟียสต้ารอเหมือนกันมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 21:12:13 »
ดู ยอดขาย มากมาย ที่ มาสด้า 2 สร้างไว้ ล่วงหน้า เกือบปี
ก็ แน่ใจ ได้ 100% เลยครับ ว่า ฟอร์ด เฟียสต้า แจ้ง เกิด ได้จริง

งานที่ คนฟอร์ดไทย ควรทำ คือ ทำให้ เฟียสต้า ขึ้นแท่น ขายมาก เป็น อันดับ 1 ใน ตลาดซับคอมแพ็ก ครับ
เฟียสต้า นะ ฟอร์ด ไม่ได้สร้าง ให้มี ยอดขาย อยู่ อันดับ 2 นะ

แค่ เปิดใจ ยอม ขาย เฟียสต้า 1.4 TDCI ดีเซล คอมมอนเรล เท่านั้นเอง
เฟียสต้า ก็ ขึ้นแท่น อันดับ 1 ได้ใน ชั่ว ข้าม คืน

ยุโรป ขาย เฟียสต้า ดีเซล ได้
อินเดีย ขาย เฟียสต้า ดีเซล ได้
เมืองไทย แตกต่าง จาก ยุโรป อินเดีย อย่างไร หรือ ครับ จึง จะ ขาย เฟียสต้า ดีเซล ไม่ได้
ทั้งที่ เมืองไทย มี ยอดขาย กระบะเล็ก ดีเซล อันดับ 1 ของ โลก ค้ำประกันอยู่

คนไทย รัก เครื่องดีเซล มากกว่า ที่ คนฟอร์ดเก๋ง คิดกันนะครับ
แค่ บอกว่า เฟียสต้า ดีเซล กินน้ำมัน เฉลี่ย ที่ 25-30 กม/ลิตร
วันเดียว เท่านั้น
ยอดขายก็ พุ่ง เป็น หมื่น คันแล้ว  

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 21:46:20 »
ปัญหาไม่ได้อยู่ตรงที่เค้าไม่อยากเอาดีเซลเข้ามาขายหรอกครับ

แต่... ปัญหาคือที่ยุโรป เครื่องดีเซลนั้นจะจับคู่เฉพาะกับเกียร์ธรรมดาเท่านั้น  ทำให้ยังไม่รู้ว่าทำอย่างไรดี ว่าจับจับคู่ดีเซลกับ Dual-Clutch ยังไง เพราะไม่เคยทำในเจ้า Fiesta
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2010, 21:52:23 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 21:59:37 »
แหม อ.traveller ครับ ผมว่าใครๆก็อยากเป็นที่ 1 ครับ

แต่สิ่งหนึ่งที่คนไทยส่วนหนึ่งคิดตอนซื้อรถปัจจุบันนี้ คือ การนำรถไปติดแกส เมื่ออายุการใช้งานเพิ่มขึ้น ซึ่งเป็นอีกหนึ่งพลังงานทางเลือก ซึ่งการติดแกสกับเครื่องดีเซลทำได้ค่อนข้างยาก และในไทยก็ยังไม่มีใครกล้าบุกเบิกเครื่องดีเซลอย่างจริงจัง (เห็นบอกว่าราคาภาษีจะแพง อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ อยากรุ้เหมือนกันว่าราคาจะซักเท่าไหร่) และผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าคนที่ไม่ได้เล่นอินเตอร์เนด กับคนที่เล่นอินเตอร์เนด ความคิดจะเหมือนกันหรือเปล่า คนที่เล่นเนด ผมว่าเค้า ok กับรถดีเซลนะ แต่กับคนที่ไม่ได้เล่นล่ะ

และปัจจุบัน รถดีเซลของเฟียสต้าที่ ตปท ยังไ่ม่มีตัวที่จับคู่กับ powershift ถ้าเอามาขายในราคาซัก 7.5-8 แสน ผมว่าคนซื้ออาจจะมีลังเลกับตัว PS นะ(ถ้า PS ดีจริง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2010, 22:17:53 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 22:06:12 »
อ่าวผมนึกว่ามีแต่เกียร์ธรรมดาที่จับคู่กับดีเซลตอนนี้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 22:19:29 »
@Bluedoft  แก้ไขแล้วครับ พลาดๆ 555

ทั้ง 1.4 และ 1.6 tdci ของ fiesta จับคู่กับ 5 spd MT ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2010, 22:21:17 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 22:53:24 »
ผมว่ากระทู้นี้น่าจะทำให้คนที่อยากได้เฟียสต้า 1.4 TDCi คงล้มเลิกความหวังไปนะครับ เพราะชัดเจนว่าไม่มีรุ่นที่จับคู่กับ Dual clutch มีแต่ MT ซึ่งตลาดแคบมากๆ ซึ่งผมก็เคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมไม่เอาดีเซลมา เพิ่งบางอ้อเองว่าจริงๆ Ford Thailand ก็อยากขายทำยอดสูงๆ เพียงแต่มันมีแค่ MT อ่ะ.....

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 23:10:18 »
ผมว่า ถ้า Ford เอา Fiesta 1.4 TDCi มาขายในไทย "ตอนนี้" คงหงายท้องเป็นแน่ครับ

ด้วยนิสัยคนไทย ตัวเลขการประหยัดน้ำมัน 25-30 กิโล/ลิตร แทบไม่มีความหมาย เพราะ
- ม้าน้อย 67 bhp แม้จะเป็นม้าดีเซล แต่จะมี "คนไทย"สักกี่คน ที่รู้นิสัยม้าดีเซล
- เกียร์ธรรมดาเท่านั้น
- ค่าตัว ที่ผมคิดว่า น่าจะอยู่ระดับ 5 แสนกลางๆ เป็นอย่างน้อย เพราะ
....-ไม่ได้รับการลดหย่อนค่าตัว เหมือนยุโรป ที่ดูอัตราการบริโภค และก่อไอเสียด้วย
....- ต้นทุนดีเซล ที่แพงกว่า ดีเซล อยู่แล้ว

ผมคิดว่า คนที่เลือก Fiesta 1.4 TDCi
- คงจะเอามาใช้ในเมืองเป็นหลัก ด้วยม้าน้อย
- ม้าน้อย เอามาใช้ในเมือง แต่มีแต่เกียร์ธรรมดา :-\

ด้วยเหตุผลสำคัญที่สุดคือ เป็นรถที่เหมาะกับเมือง
แต่ว่า มีแต่เกียร์ธรรมดา เห็นทีจะไปไม่รอดครับ

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 23:29:31 »
ขอเข้ามายืนยัน นอนยัน และยันยันยันว่า

คนที่ไม่ค่อยได้สนใจเรื่องรถธรรมดา กับคนที่สนใจเรื่องรถ

ต่างกันมาก ราวฟ้ากับเหว คับ!

ติดโตโยต้ามาแต่เด็ก โตไปมีตังก็ซื้อแต่โตโยขับ แต่พอได้ลองเปิดใจอยู่ยี่ห้ออื่น ก็ลืมโตโยไสนิท ก็มี!
ชอบฮอนด้ามาแต่เด็ก กี่ปีกี่ชาติก็นั่งแต่ฮอนด้า โตไปมีตังซื้อรถ เคยไปนั่งยี่ห้ออื่น ก็ลืมฮอนด้าไปสนิท ก็มี!
รักมากมายนิสสันสุดทน รถดีเพราะมีช่างนอก ศูนย์ห่วยแตกบรมพินาศคาลัย แต่สุดท้ายก็ยังซื้อมาใช้ ก็มี!
ฟอร์ดรู้แค่อะไหล่มันแพง รถประกอบดีช่วงล่างดีแต่แดกน้ำมัน พอลองได้นั่ง TDCI เก๋ง..... จอง! ก็มี!!
ปุ่มเล็กๆบนเกียร์.... เอาไว้ทำอะไรอ่ะ แร่งแซงหร๋อ... ก็กดไปหน่อยมันก็แซงได้ มีไว้ทำไมหรอ ก็มี!!
แม่จะเอาโตโย ลูกจะเอาฮอนด้า พ่อจะสอยนิสสัน พี่ชายเีชียร์ฟอร์ต สุดท้าย---> VW ก็มี!! เอ๊าะ

ฉะนั้น รถในความคิดบางคนคำว่าแบรนที่ติดปากติดหูกันมานาน ก็มีผลต่อไปชั่วลูกชั่วหลาน
แต่ถ้าบริษัทรถอยากจะทำอะไรเพื่อแก้ข่าวสมัยก่อนๆที่ทำทิ้งไว้ ก็คือการประชาสัมพันธ์ที่ดี
หากแต่วันนี้แต่หละบริษัทที่ต้องการจะทำสิ่งเหล่านี้ มีหรือยัง!! ทำหรือยัง!!

ผมว่ารถทุกคนมีข้อดีของมันหมด อยู่ที่ระดับความรับได้ของคนมากกว่าที่เป็นตัวตัดสินใจว่ารถคันนี้ ดียังไง?
บางคนที่ว่ารถคันนี้จุกจิก แต่กับอีกเจ้าของบอก เฉยๆนะ... ปรกติดีนิ.... ทั้งๆที่รถคันเดียวกัน ก็มี! (หมายถึงคันเดียวกันจริงๆไม่ได้เปลี่ยนคัน)
และอีกประเด็นก็คือ... ทรัพย์ของเจ้าของรถ นั้นหละครับ ที่จะเป็นตัวบอกความจุกจิกของรถได้ดีที่สุด
                               ทรัพย์น้อยซ่อมมากก็บ่น
                               ทรัพย์มากซ่อมมากก็ระแคะระคายหน่อยแต่ไม่บ่น
                               รวยล้นฟ้าซ่อมบีเอ็มคันเดียวเฉยๆนะ ซ่อมไปสิ อะไรเสียก็เปลี่ยนรถมัน 10 ปีแล้วนิ รักอยู่เลย (แน๊ะ!!~)

ฉะนั้นอย่างไีรก็ตาม ผู้ที่มีความรู้เรื่องรถก็มีโอกาศตัดสินใจเลือกในสิ่งที่ตนคิดว่าดีที่สุด ได้มากกว่าคนที่เลือกรถแต่ความรู้สึกและลมปากจาก เซล เท่านั้นจริงๆ ^^

บ่นซะยาว 555
ขอตัวหละครับ อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 23:36:50 »
ผมว่า มาสด้า 2.0  ซีวิค 2.0  อัลติส 2.0 และ โฟกัส 2.0 TDCi 4ตัวนี้ก้สามารถบอกอะไรบางอย่างได้แล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 23:49:20 »
ผมจะเล่าให้ฟังว่ากว่าที่บ้านผม เค้าจะยอมรับ การที่ผมเลือกเฟียสต้านี้ลำบากแค่ไหน

ในวันแรกที่ผมเห็นรถคันนี้ และรู้ข่าวว่าจะเข้ามาทำตลาดในปี 53 ผมหยุดโครงการที่จะถอยแจสไว้เลย หันมาดูตัวนี้แทน
โดยตอนนั้นยังไม่รู้สเปคในไทย ก้เลยดูจากเวป ตปท เอา รู้แ่ค่ว่าตัวนี้เป็นเกียร์ Powershift
เอาล่ะ ก็ตัดสินใจเอารูปรถให้พ่อดู เอาให้แม่ดู
คำแรกที่ได้ยิน คือ "ทำไมไม่เอาโตโยต้าล่ะ"
"ทำไมต้องเอาโตโยต้าอะ"ผมถามกลับ

สารพัดเหตุผลซึ่งเป้นความหวังดีจากผู้ใหญ่มาเพียบเลยครับ "ขายต่อได้ราคา อะไหล่ถูก เป็นรถยอดนิยม เสียซ่อมง่าย ไม่จุกจิก"

อื้ม ผมก็เข้าใจนะ แต่ก็ไม่อยากเถียงเขา ผมเองเป็นคนสนใจในเทคโนโลยี ครั้งแรกที่ไดเห็นเฟียสต้านี้ ก็ตัดสินใจเลยว่าจะเอา
ถ้าจะเสีย จะซ่อม จะจุกจิกยังไง ก็ขอให้ผมได้เป็นบทเรียนไปแล้วกัน เตรียมใจไว้แล้ว เพราะเงินเราก็ออกเองทั้งหมด ทั้งดาวน์และผ่อน ที่ถามที่บ้าน เพราะอยากได้ความเห็น

ก็คิดสิ จะทำยังไงดี ก็เริ่มจากเริ่มสอนให้พ่อเล่นอินเตอร์เนต ว่างๆก็ชวนพ่อมานั่งคุยหน้าคอม แล้วก็เปิดเกี่ยวกับเจ้ารถคันนี้ให้เค้าได้รู้ (พ่อผมเป็นคนชอบเทคโนโลยีอยู่แล้ว โดยเฉพาะเรื่องรถ บ้านผมทำธุรกิจส่วนตัว เครื่องจักรทุกเครื่อง พ่อและลุงประกอบเองทั้งหมด)

หลังจากนั้นไม่นาน พ่อก็เริ่มชอบเจ้านี่ขึ้นมาเช่นกัน

ส่วนแม่ หลังจากได้เห็นรถที่งานมอเตอร์เอกซ์โปปีที่แล้ว แม่ก็ชอบมันทันที

ที่ผมจะบอกไม่มีอะไรมากหรอกครับ

อินเตอร์เนตเป็นสื่อหนึ่งซึ่งให้ความรู้กับเราได้มาก บางคนที่เขาไม่ได้เล่น เข้าไม่รู้หรอกครับ ว่ามันเป็นอย่างไร สื่อที่เขาจะได้รับคือการบอกต่อเท่านั้น ว่ามันดี มันขายได้ราคา มันจุกจิก ไม่จุกจิก

อย่างรถดีเซล พูดถึงสิ่งแรกที่คนไม่ได้รู้จักรถเล็กเครื่องดีเซล คือ เสียงดัง แน่นอนทุกคนต้องคิดแบบนี้

แต่ถ้าเค้าได้รู้ว่า BMW  BENZ ได้ทำรถดีเซลออกมาจำหน่าย เค้าก็จะรับได้ในอีกระดับนึง

แล้วถ้าเค้าได้รู้ว่า รถดีเซลมีข้อดีอย่างไรบ้าง ทั้งทน ทั้งประหยัด เค้าก็จะบอกว่ารถนี้ดีจริงๆ แต่คนที่ไม่รู้ล่ะ ก็ยังคิดแบบเดิม คือเสียงดังอะแหละครับ

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:02:34 »
จริงๆ ใอ้ ดีเซล เสียงดัง นี่ผมว่า ต้องโทษ อีผุผุ มังกรทองอ่ะ

อันนั้นนี่ ดังตั้งแต่ปากซอยยันท้ายซอย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:04:32 »
ผมเชื่อว่า Ford จะยังไม่มีทาง พา Fiesta ประสบความสำเร็จ ขึ้นแท่นเป็นที่ 1 ของ ซับคอมแพกต์ เซ็กเมนต์ในเมืองไทยได้แน่ๆ

แต่ถ้าที่ 3 ละก็ โอกาสได้ มีเห็นๆ

เหลือแต่ว่า แผนการตลาดจะออกมาเป็นอย่างไร
เพราะที่ผ่านมา ฟอร์ด ก็เป็นอย่างที่เราเห็นกันมาช้านาน

พูดได้เต็มปาก โดยไม่เกรงใจด้วยว่า ตอนนี้ ฟอร์ดจะ ลง แบนเนอร์ ขนาดเบ้อเร่อ กับเราอย่างต่อเนื่องนับจากนี้ไปนี่แหละ!!

สิ่งที่ฟอร์ด ควรจะทำ คือ ปรับวิสัยทัศน์ นายฝรั่ง ปรับวิธีคิดของคนไทย
ถ้าแบรนด์รถยนต์ คนทำงานมาแทบตาย หลายปี แต่กลับไม่มีใคร "อิน" กับแบรนด์ ที่ทำ

แบรนด์ นั้น ควรดูปัญหา แล้วหันมาสร้างอะไรๆ รองรับไว้ในระยะยาวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:21:36 »
ผมว่า มาสด้า 2.0  ซีวิค 2.0  อัลติส 2.0 และ โฟกัส 2.0 TDCi 4ตัวนี้ก้สามารถบอกอะไรบางอย่างได้แล้วล่ะครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ!
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:26:38 »
ไม่รู้แฮะ.. จะคนที่เล่นเน็ต หรือไม่เล่นเน็ต.. มันก็มีความคิดต่างกัน แต่ก็ไม่มีความคิดไหน ที่ผิดหรอกครับ..
ที่บ้านผม พ่อผม ไม่เล่นเน็ต แต่ท่านอ่านหนังสือรถ อ่านหนังสือพิมพ์ ส่วนผมเล่นเน็ตตลอด
ตอนนี้เลยมีทั้ง Toyota Honda และ Isuzu
และปีหน้า ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ก็จะมีเจ้า Fiesta นี่แหล่ะ จะมาจอดอีกคัน..

แต่ยังไงๆซะ ผมก็คิดว่า Fiesta ก็คงไม่ขึ้นอันดับ 1 ในซับคอมแพ็คอ่ะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:30:16 »
เมื่อก่อนผมก็อ่านนะครับ หลังๆผมไม่ค่อยอ่านแล้วอะครับ หนังสือ
ผมว่าหวังสือให้ข้อมูลทางวิชาการดีนะ แต่ถ้าอยากได้เนื้อหาจากการบอกเล่าจากผู้ใช้จริง ผมว่ายังไงก็สู้เข้าไปอ่านตามเวปคลับไม่ได้อะครับ

ส่วนเรื่องอันดับ ผมคิดว่ายังไงอันดับ 1 ก็แจสอีกนานล่ะครับ ทั้งสวยและอเนกประสงค์(ยอมรับว่าปัจจุบันนี้ผมยังชอบอยุ่เลย)

นอกเสียจากว่า ฟอร์ดจะทำศูนย์ให้ได้มาตรฐานได้โตโยต้า ฮอนด้า ซึ่งยาก และไม่มีทางเป็นไปได้ในเร็ววันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 00:33:01 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:40:53 »

คิดเหมือนกันเลยครับ!
+1 ตามนี้เลยครับ

ขนาด Focus ประหยัด + เกียร์คลัชคู่ + แรง + ฯลฯ
ยังไปไม่ค่อยจะเป็นเลย
Fiesta 1.4 TDCi คงไม่ง่ายขนาดนั้นกระมังครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 00:54:09 »
ฟอร์ดจะสู้จริงหรือสู้หลอกๆคอยดูกันยาวๆเลยทีนี้

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:14:21 »
เครื่องดีเซลถ้าจะเข้ามา โดยปกติแล้วเครื่องดีเซลจะแพงกว่าเบนซิน+ภาษีที่แพงกว่าเครื่องเบนซิน(เนื่องจากเครื่องเบนซินได้ลดภาษีจาก E20) 2ข้อนี้ อาจทำให้ เครื่องดีเซล 1.4 ราคา = ราคาเครื่องเบนซิน powershift 1.6 ได้  ford คงคิดดูแล้วว่า เอามาขายราคานี้ ไปไม่รอดชัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 08:16:17 โดย patzahut »

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:58:17 »
อย่าไปคาดหวังอะไรกับยอดคนดูเลยครับ ดูอย่าง lancer EX เป็นไง เงียบแทบจะสนิท แต่ผมก็หวังว่า เฟียสต้า จะเดินตามลอย มาสด้า 2 นะครับเอาใจช่วย

ออฟไลน์ Ophion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:11:02 »
ดีเซล 1.4 อย่าเอามาขายเลยครับ ถ้าคิดจะเอาตัวดีเซลมาขายจริงเอาตัว 1.6 มาดีกว่า เติมเต็มถังเหยียบทิ้งเหยียบขว้างยังได้เกือบ 550 โล ครับ (140-150 ตลอดทาง) แถมพอเติมไปถึงรู้ว่าน้ำมันยังเหลือในถังอีก 6 ลิตรอ่ะครับ วิ่งจนไฟขึ้นถึงเติมครับ

ปล.ผมทำ Test Drive อยู่ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:17:56 »
แม้รถจะดีกระแสจะดีแต่ถ้าศูนย์บริการยังเลวร้ายเหมือนเดิมก็ล้มเหลวครับ  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 10:19:32 »
"ผมว่า มาสด้า 2.0  ซีวิค 2.0  อัลติส 2.0 และ โฟกัส 2.0 TDCi 4ตัวนี้ก้สามารถบอกอะไรบางอย่างได้แล้วล่ะครับ"<-- เอ่อ.. แล้ว Lancer EX 2.0 หล่ะครับ...

"ผมเชื่อว่า Ford จะยังไม่มีทาง พา Fiesta ประสบความสำเร็จ ขึ้นแท่นเป็นที่ 1 ของ ซับคอมแพกต์ เซ็กเมนต์ในเมืองไทยได้แน่ๆ แต่ถ้าที่ 3 ละก็ โอกาสได้ มีเห็นๆ"<-- เห็นด้วย 100% เลยครับ องค์ประกอบหลายๆอย่างยังแย่มากๆ หวังแค่ที่ 3 ยังเป็นไปได้มากกว่า

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 10:24:55 »
ขึ้นแท่นที่ 3 ในตลาดซับคอมแพคท์

ผมว่ายากเหมือนกันนะ
จังหวะการลอนช์ Fiesta นั้นมันเปิดตัวพร้อมกันทั้ง 4 และ 5 ประตู

ส่วนมาสด้า 2 เขาพยายามสร้างความแตกต่างทั้ง 5 และ 4 ประตูซึ่งคันหลังเขาพยายามหา positioning ใ้ห้ต่างออกไป
ยอดขายมันยังกินกันเองเลย เพราะหน้าตาเหมือนกันเปี๊ยบ

เท่ากับว่า Ford Fiesta ต้องขายให้ได้มากกว่า 3,000 คันต่อเดือนรวม 2 ตัวถัง
มันก็จะแซงมาสด้าไปได้

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 10:26:48 »
ผมว่า มาสด้า 2.0  ซีวิค 2.0  อัลติส 2.0 และ โฟกัส 2.0 TDCi 4ตัวนี้ก้สามารถบอกอะไรบางอย่างได้แล้วล่ะครับ"<-- เอ่อ.. แล้ว Lancer EX 2.0 หล่ะครับ...

ถ้าจะเอา EX มารวมด้วย มันก็จะอยู่กลุ่มเดียวกับ TDCi นี่ละ ไม่ได้ไปอยู่กับ 3 คันแรก 5555

ไม่รู้ TDCi + EX จะเท่ากับซีวิคหรืออัลติสหรือเปล่าเลย

ถ้าถามผม ผมคิดว่าอาจจะแรงแค่แรกๆ ซักพักก็ตกไปเป็นรอง แจส มาสด้า2 และยาริสเหมือนเดิม หรือไม่ก็อาจจะอยู่ที่ 4 ตั้งแต่เปิดตัวก็ได้ เพราะฟอร์ดยังมีเรื่องต้องให้พัฒนาอีกเยอะ อย่างน้อยถ้าอยากขึ้นที่ 3 ก้ต้องมีพรีเซนเตอร์ที่เป้นที่รู้จักของสังคมก่อนละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 10:28:53 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 10:29:15 »
ผมว่าฟอร์ดไม่ต้องไปแข่งกับใครหรอก

แข่งกับตัวเองนี่แหละ  ทำยอดให้ได้เพิ่มขึ้น  แล้วไปเน้นศุนย์บริการที่ทุกคนกลัวดีกว่า

ปล. ติดตามอยู่เคสนึงที่ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วงานเข้า  ไม่รู้จะจบไง  รอดูอยู่

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 10:45:13 »
.......
ถ้าฟอร์ดเอาตัวดีเซลคู่กับเกียร์ธรรมดามา
เผลอๆ อาจจะขายผมได้คันเดียวนะเนี่ย  ;D

แต่มาจริง ก็ซื้อจริงๆ นะครับ ยิ่งถ้าเอา 1.6 + เกียร์ธรรมดามาเลย
ออพชั่นครบๆ (ขอแค่มี Airbag คู่หน้า + ABS ก็พอแล้ว)
ผมจะแอบไปซื้อ โดยไม่สนคำคัดค้านของคนที่บ้านเลยครับ
(แต่ต้องขอลองขับดีๆ ก่อนนะครับ อิอิ)

ผมพบโชว์รูมใกล้บ้านแล้ว (แต่จะดีรึเปล่านั่นอีกเรื่องนึง  :D)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:19:12 »
ตาโจ ของเรา เอาอีกแล้ว

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ