ผู้เขียน หัวข้อ: CH-R , HRV , CX-3 , XV ถ้าต้องเลือกตัดสินยากกันไหมครับ  (อ่าน 22067 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bigtae

• Newbie
  • *
พอดีมีแพลนจะออกรถช่วง พ.ค. - ก.ค. นี้ครับ สนใจเป็น Crossover โดยเฉพาะ
หลังจากอ่านรีวิว ดูคลิปรีวิว ไปชมรถจริงจากมอเตอร์โชว์มาแล้ว บอกตรงๆตัดสินใจไม่ได้เลย
เพราะแต่ละคันมีข้อดี - ข้อเสียต่างกัน

รถคันนี้เน้นขับประจำต่างจังหวัด (หมอใช้ทุนต่างจังหวัด) อยากได้รถที่สมรรถนะดี ปกติไม่ใช่คนขับรถเร็ว
อยากได้รถที่มีระบบความปลอดภัยแบบจัดเต็ม โดยมีตัวเลือกดังนี้ ( เปรียบเทียบตัว TOP อย่างเดียว )

1. CH-R (ท็อปไฮดริด)
ข้อดี - โฉมใหม่สุด ภายใน ภายใน ทันสมัย ขับขี่ดี(อ่านรีวิวจากคุณ JIMMY ) ระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันจัดเต็ม
ข้อเสีย - ทึบเป็นถ้ำ และต้วท็อปบังคับ HYBRID ไม่แน่ใจว่าใช้นานๆจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า และราคาขายตกคงร่วงเยอะอยู่

2.HR-V
ข้อดี - ภายในดีงาม กว้างขาง เบาะนั่งสบาย ปลอดโปร่งเพราะมีหลังคา paronamic
ข้อเสีย - ช่วงล่างที่อ่านรีวิวมา ส่วนมากไม่น่าไว้ใจในความเร็วสูงๆ ระบบความปลอดภัยเชิงป้องกันน้อยมาก (รอminor changeว่าจะมีอะไรดีๆเข้ามามั้ย)

3.CX-3 (ทั้งเบนซิลและดีเซล)
ข้อดี - คอนโซล พวงมาลัย ภายในด้านหน้าสวยมาก ทันสมัย วัสดุดี ช่วงล่างการขับขี่ดีมาก ระบบความปลอดภัยเยอะ จัดเต็ม
ข้อเสีย - คอนโซล พวงมาลัยที่เป็นข้อดีก็เป็นข้อเสียเพราะว่ามันคล้ายกับมาสด้า2 เกินไป (ราคาต่างกันเกือบ4แสน) และภายในด้านหลังแคบจริงไรจริง แทบไม่ต่างจากมาสด้า2

4.XV
ข้อดี - ขับ4 ช่วงล่างดี มันใจได้แน่นอน
ข้อเสีย - ภายนอกและภายใน ไม่ถูกใจ มีความรู้สึกว่าเชยมาก และราคาตัวท็อปสูงที่สุด ระบบความปลอดภัยไม่มาก

เลยอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆว่า ถ้าต้องเลือกตัวท็อปของที่ 4 ตัวนี้ จะเลือกตัวไหนกันและเพราะอะไร ยังไงในการเลือกครับ
(ไม่สนใจ CX-5 CRV เพราะมีความรู้สึกว่าใหญ่เกินไป) ส่วน CIVIC HATCHBACK ก็น่าสนใจ แต่อยากได้รถยกสูงนิดๆ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: CH-R , HRV , CX-3 , XV ถ้าต้องเลือกตัดสินยากกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 13:44:50 »
เคยลองขับหรือยังครับ ถ้ายังไปหาลองก่อน จะช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2018, 13:46:48 โดย Joii »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: CH-R , HRV , CX-3 , XV ถ้าต้องเลือกตัดสินยากกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 13:52:01 »
ผมขับต่างจังหวัดเป็นประจำ ช่วงล่างและการเก็บเสียงต้องมาเป็นอันดับแรกเลยครับ ในตัวเลือกผมเลือกไม่ยากเลยครับ XV ขับสี่ครับ

แต่ถ้างบถึง ขับบอกเมืองรถยิ่งใหญ่ยิ่งดีนะครับ ลองพิจารณา Forester ครับ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 13:55:05 »
เลือก XV ครับ จากที่ไปลอง ช่วงล่างชอบมาก อุปกรณ์มีเพียงพอที่ควรจะมีแล้ว ทั้งถุงลมและระบบช่วยเหลือ กว้างพอประมาณ

hrv ที่บ้านใช้อยู่ ดีทุกอย่างขัดใจช่วงล่างนิดหน่อย ถ้าเอามาใช้เองคงเปลี่ยนโช้คสักชุดคงจบ

CHR น่าสนใจดี แต่ด้านหลังดูทึบไป ตอนเห็นก็สวยดีแต่เฉยๆ

CX3 ตัดออกตัวแรก แคบไป เข้าไปนั่นความรู้สึกไม่ต่างจาก 2

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:01:08 »
โจทย์นี้เลือก HRV  ครับ
เรื่องฟิลลิ่งในการขับขี่ที่ด้อยกว่ารุ่นอื่นๆ
ไม่ใช่ประเด็นสำหรับผมเลย
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:10:38 »
HRV คือถ้าชีวิตคุณไม่ได้ขับเกิน 120 มันก็ไม่ได้เป็นรถที่แย่อะไร เวลาคนอ่านรีวิวของนักซิ่งทั้งหลายก็จะได้ทรรศนะของนักซิ่ง เน้นควบคุมได้ที่ความเร็วสูง แต่ถ้าคุณอ่านความเห็นคนธรรมดา คือช่วงล่างมันก็เฉยๆ อะ ขับได้ เปลี่ยนโช๊คแล้วจบ แต่ถ้าไปคันอื่น คุณจะไม่ได้ความเอนกประสงค์เลย แต่จบเลยจากศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2018, 18:39:54 โดย Staples »

ออฟไลน์ sharpux21

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:11:53 »
เลือก XV  เมื่อลด 200,000

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:12:18 »
ผมตัด CX3 ออกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:16:29 »
ผมเลือกCX-3 2.0SP เพราะดีไซน์ภายนอก การขับขี่ อัตราเร่ง ออฟชั่นเยอะ
XVก็ชอบเหมือนกัน แต่ไม่ชอบCVT

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:17:55 »
จากคนเคยใช้ HRV นะครับ
ชั่วโมงนี้ CHR เท่านั้นครับ ตัวล่างสุดไปลองมา ไม่ถึงล้าน ขาดแค่ Push start ที่เหลือดีงามครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:43:25 »
ตอบไม่ตรงคำถามได้ไหม
ขอเขียร์ cx5 ตัวล่างสุด
Option อาจจะน้อยหน่อยแต่ผมว่าคุ้มกว่า
CHRราคาล้าน แต่วัสดุบอกไม่ถูก

Cx5 น่าสนกว่าhrv ที่การขับน่าจะดีกว่า โดยผมเทียบกับcx5เก่า กับ hrv

กับcx3ผมว่าcx3มันเล็กแพงไป
กับxv ถ้าไม่รักซู ปล่อยเขาไปเถอะครับ
บ.แม่ไม่มาเอง ตัวแทนไม่แน่ไม่นอน

แค่ขึ้นไปนั่งแล้วจับพวกมาลัย ก็น่าจะได้คำตอบในใจ จะซื้อจริงๆไปลองขับดูก่อนครับ
อาจจะไม่ใหญ่ต่างกันมาก ผมแค่รู้สึกว่า compact suv ที่ขายๆกันมันไม่คุ้มราคาเท่าไร
ตั้งราคากันเป็นล้าน วัสดุไม่สมราคา
ความปรานีตมันไม่ต่างกับ  subcompactคันละ 6-7แสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2018, 14:48:56 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:46:49 »
ไปลอง test drive จะตัดตัวเลือกได้พอสมควรครับ
อย่าง 2 สัปดาห์ก่อน ผมไปลอง CX3, CX5, XV แล้วตัดสินใจได้เลยว่าตัวไหนเหมาะกับเราครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 14:57:37 »
จากคนพึ่งซื้อ hrv แต่เคยจอง chr นอกจากความอเนกประสงค์แล้ว หาข้อดีไม่เจอเลยครับ ขับขี่ตึงตัง เสียงช่วงล่างดังมาก การทรงตัวไม่ดี ขับเร็วหวิวๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 15:05:54 »
1. ลองไปขับ
2.เท่าที่คุณบอกมา. คุณเลือก hrv ครับ. Keyword คือคุณไม่ขับเร็ว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 15:19:47 »
ถ้าส่วนตัวผมนะ...เลือกไม่ยากครับ

ผมซื้อรถ Crossover เพราะต้องการความเป็น crossover จริงๆ คือใต้ท้องสูง ลุยถนนเลนถนนโคลนได้บ้าง วิ่งถนนเปียกถนนฝุ่นไปตามต่างจังหวัดหรือวิ่งผ่านป่าเขาแล้วไม่ลื่นง่ายๆ เอนกประสงค์พอประมาณ
ผมจิ้ม XV ด้วยคุณสมบัติ Fulltime AWD แบบที่กระจายแรงขับหน้า-หลังใกล้เคียงกันคล้ายรถ 4X4

ส่วนเรื่อง option ความปลอดภัย ผมเห็นต่างนะ  XV ตัวใหม่พัฒนาตัวถังให้แข็งกว่าเดิม ล่าสุดเพิ่งได้รางวัล best safety in class มาจาก Euro Ncap เทียบเท่า Folk และ Volvo
พอมาไทยโดนตัด Eyesight กับคานกันชนหลังออกแต่อย่างอื่นยังอยู่ครบหมด ไม่นับระบบขับสี่กับตัวช่วยการทรงตัวอีกสาระพัดแบบผมว่าก็ยังดูดีกว่าตัวเลือกอื่น
ยกเว้นว่าคุณจะมองพวกระบบ Redar ต่างๆว่าสำคัญกว่า นั่นก็จะเป็นอีกเรื่องหนึ่ง....

แต่ถ้าไม่ได้ขับรถเร็วและเป็นคนระมัดระวังอยู่แล้ว  ผมกลับมองว่า HRV เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสุด
มันไม่ใช่รถที่ขับดีสุด แต่มันสบายใจเวลาออกต่างจังหวัดเกิด jackpot ไปเสียหรือไปเกิดอุบัติเหตุ  มันแก้ปัญหาได้ง่ายสุด
การใช้งานก็เอนกประสงค์กว่าตัวเลือกอื่น ช่วงล่างแย่ก็เอาไปปรับเอาไปแต่งได้ Option ต่างๆก็มีให้พอสมควร

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 15:37:00 »
คุณหมอ intern ส่วนใหญ่ ก็ไปกลับระหว่าง  รพช. กับ ตัวจังหวัด เเละก็มีบ้างที่ขับกลับบ้าน

เน้นความปลอดภัย
ส่วนตัวถ้าอยากได้รถยกสูงนิดๆ จริงๆ คงเชียร์ CHR Hybrid Top อ่ะครับ

เเต่ถ้าเป็นผม

ผมจะไป Civic Hatchback ครับ กำลังเครื่องดีกว่า จะเหยียบก็ได้ จะขับประหยัดก็ได้

ศูนย์ฮอนด้าก็คงไม่น้อยกว่าพี่โตเท่าไหร่

ถึงเวลาอยากปล่อย ก็ปล่อยง่าย ได้ราคา

ค๊าบบ

ออนไลน์ lexus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 15:42:51 »
เป็นผม ผมเลือกchr นะ
เหมือนไม่เด่นด้านใดด้านนึง แต่ครบ
XV ขับ4แต่ดีไซน์ไม่ผ่าน ขับรถป้ายแดงแต่ดีไซน์ย้อนยุคแล้วต้องใช้ไปอีกหลายปีไม่ใหวจริง
Hrv เอนกประสง แต่ไม่มั่นคงในความเร็วสูง
Cx3 แรงกว่าแต่ก็แคบเหมือน2ยกสูง แล้วค่าแรงบางที่ก็ขูดเลือดสาด
 รวมๆเลยออกมาเป็นchr กลางๆ เกาะถนนใช้ได้ ประหยัดน้ำมัน optionครบพื้นที่เหมือนแคบพอเข้าไปนั่งจริงๆก็ใช้ได้ ฟรีค่าแรง5ปี ระบบhv5ปี แบต10ปีสบายใจใช้ไปยาวๆ
แต่อัตราเร่งhvไม่แรง แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 16:17:57 »
ถ้าในจังหวัดมี 0 ลอง XV ครับ แล้วจะรู้ว่า awd มีอะไรดีบ้างโดยเฉพาะเมื่อฝนตกแล้วยังต้องออกไปทำงานครับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 16:27:15 »
ผมอยู่ต่างอำเภอ ใช้รถแบบคนทั่วไป

ระบบความปลอดภัยต้องมาก่อน ขับขี่เป็นอันดับสอง

ความเร็วแบบขับข้ามจังหวัด คันใหนเงียบ ผมเลือกคันนั้นครับ

อยากให้ลองขับทุกคันครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ blindseer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 16:32:04 »
XV ครับ ตัวใหม่ดีกว่าเก่าเยอะมาก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 16:44:38 »
ตัด CX-3 ออกก่อนครับ ถ้าไม่ได้เน้นปรู๊ดปร๊าดก็คือไม่มีประโยชน์อื่นใดๆ

HRV ไม่มีคานกันกระแทกหลัง โดนชนท้ายมีสิทธิ์อันตราย เข่นจอดติดไฟแดง กระบะพุ่งมาชน เคสแบบนี้เห็นบ่อย แล้วมันโยกเยก เดินทางไกลไม่ค่อยสบายกับกระจกมองข้างมีมุมอับสูง

XV ถ้าชนจริงปลอดภัยที่สุด แต่รออะไหล่นานที่สุด เผลอๆ คุณอาจจะอยากขายทิ้งไปซื้อคันใหม่

CHR ภาพรวมใช้เดินทางไกลดีสุดครับ มี Adaptive Cruise Control พร้อมระบบเบรกฉุกเฉิน เบาะหน้านั่งสบายที่สุด แต่เบาะหลังทึบเป็นถ้ำอย่างว่า แต่ถ้าไม่ได้เน้นคนนั่งหลัง ผมขออวยโตโยต้าและแนะนำให้ซื้อครับ ไฮบริด 5 ปี มีรับประกันราคามือสองด้วยนะ

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
CH-R , HRV , CX-3 , XV ถ้าต้องเลือกตัดสินยากกันไหมครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 16:46:24 »
คุณหมอใช้ทุนต่างจังหวัด คงไม่มีเวลาดูแลรถที่มีศูนย์น้อยอย่าง ซูบารุและมาสด้า ส่วนระบบไฮบริดไม่แน่ใจว่าศูนย์ต่างจังหวัดรับมือได้หรือเปล่า อีกอย่างไม่ได้ขับรถติดแบบใน กทม. คุณไม่ได้เบรคหรือชะลอความเร็ว จะไม่มีโอกาสที่จะปั่นไฟเข้าแบตเลย น่าสงสารเครื่องAtkinson ที่มีกำลังไม่ถึง 100 แรงม้าต้องแบกน้ำหนักมอเตอร์กับแบตเตอร์รี่ เลือก CHR เบนซินดีกว่า เครื่องและเกียร์มาจากอัลติสที่เขานิยมใช้กันทั่วไป ช่วงล่างและอัตราเร่งก็ดี

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 17:20:58 »
ซื้อรถซักคัน ตัดสินใจยากเสมอ มันไม่มีอะไร ชนะกันแบบขาดๆ ครับ
ไปลองขับ ชอบคันไหน เอาคันนั้นครับ แคบ ช่วงล่าง อัตราเร่ง ลองเอง
ส่วน Service และ ราคาขายต่อ ลองหาอ่าน และ ชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 18:00:47 »
ผมไม่ช่วยเลือกนะ  แต่แค่เอาข้อมูลที่มี มาให้คุณดู

อัตราสิ้นเปลือง และ อัตราเร่ง ของรถทั้ง 4 รุ่นที่ถาม (ข้างบน บอกแหล่งข้อมูล)
หน่วย กม/ลิตร  และ  วินาที

|-------  Consumption  -------|  |-----  0-100  ------|
                ECO        J!MMY    Formula       J!MMY    Formula   
HR-V         15.87      15.76       16.6          10.62       11.5
CX-3 xdl    23.26      17.65       19.8          12.62       12.2
XV              14.29       ------       -----            ------         -----   ข้อมูล XV รุ่นเก่า กับรุ่นใหม่ที่มี ผมขอเดาว่า XV ใหม่ น่าจะประหยัดกว่ารุ่นเก่า ราวๆ 10-15%
   รุ่นก่อน   12.35      14.41       13.9          11.40       12.1
C-HR hb    24.39      20.21        ----           12.23        -----

สรุปได้ว่า  เรื่องสมรรถนะ - อัตราเร่งแซง พอๆ กัน ไม่ได้ต่างกัน หรือไม่มีรุ่นไหน เร็ว / ช้าผิดปกติ กว่าคู่แข่ง มากนัก
ส่วนเรื่อง ความประหยัดน้ำมัน  HR-V กับ XV ใกล้เคียงกัน  ส่วน CX-3 ดีเซล จะดีกว่าขึ้นมาอีกหน่อย  แล้ว C-HR hybrid ดีที่สุดตอนเติมน้ำมัน ... แต่ก็ต้องรับความเสี่ยง ตอนใช้งานไปนานๆ (ถ้ามีปัญหาต้องซ่อม) หรือตอนเปลี่ยนคันถัดไป (ราคาขายต่อ ไม่น่าจะดีนัก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2018, 18:31:45 โดย TNP »

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 18:05:28 »
แล้วแต่คนนะครับ

สำหรับผม XV ครับ ไม่ยาก

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 18:12:59 »
ถ้าตัดเรื่องไม่มีเบาะไฟฟ้ากับภายในหน้าตาประหลาดๆได้ เอา chr ครับสรุปผมเอาchr ล่ะแต่เอาเบนซิน เอาไปแต่งต่อ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 18:35:50 »
HRVครับชอบภายในโปร่งๆ ปกติผมขับไม่เกิน120อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 18:52:01 »
ง่ายมากๆ ตัวไหนไม่มี CVT เลื่อกตัวนั้น

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 18:58:52 »
ถ้าขับคนเดียว ไม่มีคนนั่งหลังเลย ผมเลือก CX-3 SP แบบไม่ลังเลเลย

ถ้ามีคนนั่งหลังทุกวัน และอดทนเอารถเข้าศูนย์บ่อยๆเพื่อเคลม Warranty แบบปัจจุบันนี้ ก็คงเลือก HRV เหมือนที่ขับอยู่ทุกวันนี้ละครับ

CH-R ผมไม่ประตูหลังอย่างแรง คงไม่เลือก

XV ก็โอเค แต่รู้สึกว่ามันเกินความจำเป็นไปหน่อยเมื่อเทียบกับราคา
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 19:09:10 »
รถคันนี้เน้นขับประจำต่างจังหวัด (หมอใช้ทุนต่างจังหวัด) อยากได้รถที่สมรรถนะดี ปกติไม่ใช่คนขับรถเร็ว

รถสมรรถนะดี ถ้าสำหรับผมคือต้องมั่นคง ช่วงล่างแน่นหนึบ  ส่วนอัตราเร่งไม่สำคัญเท่าข้อแรก

ผมว่าจะเหลือ XV, CX3 ครับ ที่เข้าเกณฑ์

HRV ช่วงล่างและการควบคุมไม่ดีเท่าไร
CHR ยังไม่เคยสัมผัสครับ