ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง GLA พอจะสู้ CX-5 ได้มั้ยครับ  (อ่าน 19937 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ช่วงล่าง GLA พอจะสู้ CX-5 ได้มั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 15:50:29 »
พอดีเพื่อนสนใจ GLA เพราะว่าสวยดี แต่เห็นหลายคนบอกว่าช่วงล่าง Mazda แซงเบนซ์รุ่นล่างๆ แล้ว ทีนี้สงสัยว่า GLA ช่วงล่างเป็นไงบ้าง เพราะได้ยินว่าตัวล่างซีดานอย่าง CLA ช่วงล่างห่วยมาก สู้ Mazda 2 ยังไม่ได้ ควรจะแนะนำให้เพื่อนซื้อ CX-5 ดีกว่ามั้ย เรื่องเงินไม่เป็นปัญหาครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ช่วงล่าง GLA พอจะสู้ CX-5 ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 15:58:26 »
พอดีเพื่อนสนใจ GLA เพราะว่าสวยดี แต่เห็นหลายคนบอกว่าช่วงล่าง Mazda แซงเบนซ์รุ่นล่างๆ แล้ว ทีนี้สงสัยว่า GLA ช่วงล่างเป็นไงบ้าง เพราะได้ยินว่าตัวล่างซีดานอย่าง CLA ช่วงล่างห่วยมาก สู้ Mazda 2 ยังไม่ได้ ควรจะแนะนำให้เพื่อนซื้อ CX-5 ดีกว่ามั้ย เรื่องเงินไม่เป็นปัญหาครับ

ผมว่าแยกออกเป็นคนละประเด็น นะครับ

ถ้าชอบ GLA ผมว่าไปจบกับ GLA ดีกว่า ซื้อ CX-5 ไปแล้ว พอใช้งานแล้วกลับมาเสียดาย GLA ทีหลัง (ผมเคยอยู่ในจุดนั้นครั้งนึง)

ส่วนเรื่องช่วงล่าง ผมว่ารถแต่ละคัน แต่ละยี่ห้อ เขามี benchmark ของเขา มี style ของเขา มีบุคลิคของเขา ซึ่งไม่จำเป็นต้องเหมือนกันนะครับ และส่วนตัวผมเองมองว่า ไม่จำเป็นต้องเหมือนนะ แล้วช่วงล่างดีของแต่ละคน แต่ละกลุ่มลูกค้า แต่ละการใช้งาน มันไม่เหมือนกัน

ปล.ถ้าจะเอา CX-5 แนะนำ เบนซิน รุ่น SP

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: ช่วงล่าง GLA พอจะสู้ CX-5 ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:01:08 »
เคยแต่นั่งครับ มันค่อนข้างแข็ง

ถ้าจะซื้อ CX5 ก็เบนชิลครับแล้วเปลื่ยน นมก บ่อยๆ     
ดีเซล เดี๋ยวรถน้ำเดินแล้วเสียเพื่อน

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:04:27 »
ส่วนตัวผมใช้ GLA250มาสักระยะ( น่าจะ 7เดือน วิ่งไป20,000 โล) และไม่เคยขับ cx5 แต่เคยลอง mazda3

ช่วงล่าง ผมต้องบอกว่าแข็ง กระเด็นกระดอน ผู้ใหญ่นั้ง ไม่ค่อยชอบ แต่ผมกลับชอบ

สาดโค้ง มั่นใจมากกว่าteana 2.5 2014 ที่ใช้อยู่ อีกคัน

แรง เหลือๆมากครับ น้ำมันก็ซดตามเท้า

ข้อเสีย นะครับ ช่วงแรกๆ เบาะสวย แต่ต้องปรับดีๆ ถ้าเข้ามุม เข้าที่ ก็จะไม่ปวดหลังปวดคอครับ

ปล ผมสูงราวๆ183 ถ้าทำผมตั้งๆ ปลายผมจะแอบชิดคานนิดหน่อย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:11:21 »
CLA ช่วงล่างสู้ Mazda2 ไม่ได้??? อวยกันเกินไปหรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจว่าเทียบด้านไหนนะครับ คือถ้าเอา Benz CLA, GLA มาเทียบ
คือพวกนี้ช่วงล่างจะเน้น Sport จะแข็งและกระด้างกว่า
ถ้าคนชอบนุ่มๆก็คงบอกว่า MAZDA ดีกว่า
แต่ที่ความเร็วกลางถึงสูง หรือพวกสายมุด
ยังไง MAZDA2 ก็เทียบ CLA ไม่ติดหรอกครับ
ยิ่งเครื่องนี้แรงกว่าเยอะมากๆ แต่ภายในนี้อึดอัดพอๆกัน

ส่วน GLA ไม่เคยลอง แต่คิดว่า CX-5 น่าจะได้นุ่มกว่า
และ CX-5 คันใหญ่กว่าน่าจะนั่งสบายกว่ามาก GLA แคบมาก
ซึ่งพวกตระกลู A Class ของ Benz จะเน้นวัยรุ่นมากๆ
Sport หนึบแข็ง เพราะจากที่เคยนั่ง CLA 250 มาผมนึกว่า
ผมนั่งรถใส่โช๊คแต่งเพราะมันแข็งมาก แต่ก็เงียบและแรงมากเช่นกัน

เพื่อนท่านเน้นภาพลักษณ์ หรือเน้นคุ้มราคานั่งสบายๆล่ะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:20:24 »
CLA ช่วงล่างสู้ Mazda2 ไม่ได้??? อวยกันเกินไปหรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจว่าเทียบด้านไหนนะครับ คือถ้าเอา Benz CLA, GLA มาเทียบ
คือพวกนี้ช่วงล่างจะเน้น Sport จะแข็งและกระด้างกว่า
ถ้าคนชอบนุ่มๆก็คงบอกว่า MAZDA ดีกว่า
แต่ที่ความเร็วกลางถึงสูง หรือพวกสายมุด
ยังไง MAZDA2 ก็เทียบ CLA ไม่ติดหรอกครับ
ยิ่งเครื่องนี้แรงกว่าเยอะมากๆ แต่ภายในนี้อึดอัดพอๆกัน

ส่วน GLA ไม่เคยลอง แต่คิดว่า CX-5 น่าจะได้นุ่มกว่า
และ CX-5 คันใหญ่กว่าน่าจะนั่งสบายกว่ามาก GLA แคบมาก
ซึ่งพวกตระกลู A Class ของ Benz จะเน้นวัยรุ่นมากๆ
Sport หนึบแข็ง เพราะจากที่เคยนั่ง CLA 250 มาผมนึกว่า
ผมนั่งรถใส่โช๊คแต่งเพราะมันแข็งมาก แต่ก็เงียบและแรงมากเช่นกัน

เพื่อนท่านเน้นภาพลักษณ์ หรือเน้นคุ้มราคานั่งสบายๆล่ะครับ

เน้นสวย + ขับสนุกครับ งบราวๆ 2 ล้านนี่ล่ะ

บอก CX-5 ก็สวยดี เรื่องน้ำดันไม่ค่อยกลัวเพราะ 3-4 ปีก็เปลี่ยนแล้วมันคงไม่ดันง่ายขนาดนั้น แต่รวมๆ ชอบหน้าตา GLA มากกว่า บอกเมียชอบ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:22:58 »
.
.
CLA ช่วงล่างสู้ Mazda2 ไม่ได้ 555555555555555

ถ้ารถมันห่วยขนาดนั้นมันไม่น่าขายได้เลยนะครับ ขายแพงอีกตะหาก
แต่ดันขายดีนี่สิ ตอนผมซื้อรอรถตั้งปีนึง แต่ใครขับ Mazda แล้ว
คิดแบบนั้นแล้วสบายใจก็เอาเลยครับ ไม่ว่ากัน  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:31:48 »

เน้นสวย + ขับสนุกครับ งบราวๆ 2 ล้านนี่ล่ะ

บอก CX-5 ก็สวยดี เรื่องน้ำดันไม่ค่อยกลัวเพราะ 3-4 ปีก็เปลี่ยนแล้วมันคงไม่ดันง่ายขนาดนั้น แต่รวมๆ ชอบหน้าตา GLA มากกว่า บอกเมียชอบ
งันคงต้องไปลองขับล่ะครับ ว่าถ้าเน้นวิ่งในเมืองเจอพวกฝาท่อ,หลุมเล็กๆ, คอสะพาน
รับได้กับช่วงล่างที่ค่อนข้างแข็งได้ไหม และมีคนนั่งหลังบ่อยไหม เพราะ GLA
ด้านหลังแคบและเบาะตั้งชันไปหน่อยอะครับ ถ้านั่งนานๆ คงไม่สบาย
แต่ถ้านั่งกัน2คน ภาพลักษณ์ดี เปรี้ยวได้ เงินถึงไป GLA เถอะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:38:41 »
GLA ขับมั่นใจกว่า mazda2  และ cx5 ตัวใหม่นะครับ ในfeelingผม
และคิดว่ามาสด้า2 น่าจะไปสุ่ คุ่แข่งeco จะเหมาะกว่าครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:48:18 »
ถ้าไม่ติดแบรนด์โดยรวมๆ cx5 กินขาด ผมขับทั้งสองตัวดูแล้ว แต่ GLA  ด้านหน้าสวยจริงแต่ด้านหลังไฟท้ายไม่สวย

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:49:28 »
ส่วนตัวผมว่า CX-5 สู้กับ GLA ได้สบายครับ เพราะขนาดรถของ CX-5 มันใหญ่กว่า แต่ถ้าวัดกับรถขนาดใกล้เคียงกันอย่าง GLC หรือ X3 ยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ

แต่สำหรับคนที่อวย มาสด้า2 ช่วงล่างดีกว่าCLA นี่ ไม่ทราบว่าอวยเวอร์จริง หรืออวยเรียกทรีนมากกว่า เพราะประสบการณ์ตรงผมเจอหลายคน อวยช่วงล่างมาสด้า ฟอร์ด ดีอย่างนู้นอย่างนี้ แต่ตัวเองไม่เคยใช้ ขับแต่ฮอนด้า

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 16:55:20 »
ต้องไปลองขับครับ รถต้องลองเองว่าจะชอบไหม เบนส์รุ่น A มีความเป็นวัยรุ่นอยู่เยอะ ยิ่งเจอรหัส250 ยิ่งแข็งไปกันใหญ่ ไปลองขับดีสุดครับ ส่วนที่อวยว่า 2 ขับดีกว่า CLA อันนี้ก็เกินไปครับ 2 มีดีกว่า CLA แค่สองอย่างคือประหยัดกับราคาครับ นอกนั้นก็ตามราคาที่มันขายบครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 17:09:37 »
เคยขับcla200 ถ้าให้เลือกไม่เอาแบรนด์ผมไปCX-5แน่นอนครับ
แต่ถ้าcla250 ผมไปเบ้นดีกว่า ส่วนglaยังไม่เคยขับแต่รวมๆน่าจะแย่กว่าclaแน่ๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 17:27:42 »
คนพูดว่า 2 ดีกว่าอาจจะชอบฟิลลิ่งนุ่มๆนะครับ ผมว่า

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 17:33:10 »
CLA ช่วงล่างสู้mazda 2ไม่ได้ ขำครับ 555555555555
ฟันธงว่าคนพูดน่าจะเทสไดร์ฟไม่เกิน 20kmหรือขับแค่สั้น แล้วนำมาพูดแน่นอน หรือไม่ก็พวกขับช้าๆติดนุ่ม รถที่ช่วงล่างดีคือต้องนุ่ม
เอางี้ (ผมเคยขับMZ2 ของรุ่นน้องทุกวันอยู่2อาทิตย์ ทางไกลพยุงไว้ 150-160นานๆนี่ไม่มั่นใจเลยครับ กับถนนหลวงเมืองไทย ช่วงล่างเดิม ใครไม่ทราบไปลองทำเลยครับ)
ต่อมาผมมีโอกาสขับ CLA250 GLA200 กับ CX5 ตัวก่อน จากเชียงใหม่ไปปาย และ มอเตอร์เวย์ กทม. ชลบุรีบ่อยครั้ง (ต้องทำเวลาเพราะติดธุระ)
ผมทำเวลาใน CLA GLA ได้ดี และไปไวกว่า CX5 2.0 sky ทั้งเวลารวมทั้งทริป ในโค้ง ทางตรง และมุดๆ แต่เคยขับ MZ6 ที่เมืองนอก อันนั้นผมชอบนะครับ อยากจะบอกว่า SUV ยังไงก็คือ SUV ครับ ซีดานมันได้เปรียบอยู่แล้ว
ไปลองดูนะครับ ลองให้ยาวๆพอ เก็บข้อมูลเยอะๆครับ อาจจะลองหาเช่าเอาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 17:38:33 »
มาอีกละ ใครมันบอกว่ามาสด้า 2 ช่วงล่างดีกว่า cla พวกกองอวยไส้แตกแหกฉีกมาสด้า กับผู้ถือหุ้นมาสด้าใช่ไหม (ผมไม่ได้ว่าพี่จขกท.นะคร้าบบบ ขอประทานอภัย)
รถกลุ่มนี้ ผมเคยแค่ขับ 118i ตัว 3 สูบ คือไม่รู้ว่าตัวอื่นเป็นไง เลยตอบไม่ได้ คือบอกเลยว่ารถยุโรป ก็คือรถยุโรปครับ ผมอัด 160-170 บนถนนสายเอเชียนี่แบบนิ่งๆ สบายๆ เลย พละกำลังไม่น่าเชื่อว่าเป็น 3 สูบ 1.5 ลิตร ช่วงล่างดีมาก คือกล้าบอกเลยว่า รถญี่ปุ่นตอนนี้ ทุกรุ่น ไม่มีใครสู้ได้ แม้กระทั่ง teana j32 ยังสู้ไม่ได้เลย (ห้ามเอาเป็นเยี่ยงอย่างนะครับ ปกติผมขับไม่เกิน 120 อยู่แล้ว รถไรก็ช่าง) แต่มันเป็นรถที่ประมาณว่า คนขับมันส์ คนนั่งบ่นอุบ เบาะหลังชัน นั่งไม่สบาย เลกรูมน้อย แถมช่วงล่างแข็งด้วย เก็บเสียงไม่ได้ดีเท่าไหร่ ที่ยกตัวอย่างมาคือเป็นรถที่ดูใกล้เคียงสุดที่เคยขับมา น่าจะฟีลแนวๆ เดียวกัน
มาสด้า 2 เคยขับอยู่ ผมว่าช่วงล่างดี แต่มันดีในระดับราคาของมัน มันดีกว่าวีออส ซิตี้ แจ๊ส แน่ๆ แต่ผมมองว่าเฟียสต้ายังดีกว่าด้วยซ้ำ (อันนี้ฟีลรถยุโรปเลย ชอบ) ผมยังชอบช่วงล่างอัลติส ซีวิค มากกว่าเลย
โดยรวมๆ นะครับ ถ้าชอบนุ่ม เงียบ โปร่ง เล่นรถญี่ปุ่นจะตอบโจทย์กว่า ถ้าชอบขับมันส์ ขับมั่นใจ ขับทางไกลไม่เหนื่อย ตัวถังแข็งแรง รถยุโรปจะตอบโจทย์ดีกว่า แต่มาสด้าบุคลิกจะอยู่กลางๆ ที่กล่าวมา แต่เอียงไปทางรถยุโรปหน่อยๆ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2018, 19:02:56 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 17:47:44 »
ขอเทียบ Gla 250  เดิมๆ  กับ teana l33 + kyb new sr+ ยาง 235/45/18 michelin ps4 สลับกันขับอยู่ gla250 แข็งกว่ามากครับ แต่ก็ ก็ เกาะกว่าพอสมควร มุดมัน ขับเร็วๆ ก็มั่นใจ ตาม สไตล์ ยุโรปครับ ไม่ว่า จะ teana+kyb หรือ cx5  นุ่มหนึบกว่า  gla แน่นอน แต่ ที่ ความเร็วสูงระดับ 160 ขึ้น  ผมถือหาง gla ครับ ที่ 180 ยังรูสึกเหมือน 100  หน่อยๆ อยู่เลย

ความเร็วต่ำกว่า cx5 สบายกว่า
ความเร็วสูงกว่า gla เกาะกว่า

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 18:49:58 »
งงตรงบางคนจะเดือดทำไม  เค้าบอกมีคนบอกมา

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 18:59:59 »

จริงเหรอครับ ผมขับ CLA 250 มาสี่ปี เพิ่งรู้ว่าช่วงล่างห่วยมากสู้มาสด้า 2 ไม่ได้ ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ความรู้ใหม่ๆ
เพราะส่วนตัวไม่ได้ใช้รถญี่ปุ่นมาก็เกือบสิบเจ็ดปี และตั้งแต่ตอนนั้นถึงปัจจุบันนี้ ผมก็ใช้แต่รถเยอรมัน เลยยังคิดเสมอว่ารถเยอรมันช่วงล่างดี
เพิ่งมาได้ความรู้จากกระทู้นี้ว่า รถเยอรมันขับหน้า ช่วงล่างแย่กว่า รถญี่ปุ่นขนาดเล็ก
แสดงว่าถ้าขับ CLA 250 ที่ความเร็วประมาณ 180-200 ทั้งทางตรงและมุดเปลี่ยนเลนส์ คงนิ่งสู้มาสด้า 2 ไม่ได้ใช่มั้ยครับ
ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ และอยากถามว่า มีเบ๊นซ์รุ่นไหนที่มีช่วงล่างที่ดีเทียบเท่าหรือได้ใกล้เคียงมาสด้า 2 บ้างครับ
ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ เผื่อในอนาคตผมอยากซื้อเบ๊นซ์คันใหม่ จะได้เลือกรถได้ถูกรุ่น กลัวเหมือน CLA อีกครับ

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 19:02:47 »
อ้างถึง
ช่วงล่างสู้ Mazda2 ไม่ได้

ถึงว่าเจอMazda2-3  แต่ละคันขับนี่ กลัวลงข้างทางกับไปเฉี่ยวรถคนอื่นจริงๆ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 19:33:09 »
ไม่รู้ไม่เคยขับทั้ง CLA GLA เคยขับ Mazda 2 วิ่งถนนคอนกรีตสะเทือนได้ใจเก็บทุกลอยต่อ ส่วน CX-5 เคยลอง 2.2 XDL นิ่มแบบนึบๆคงเพราะระบบ AWD
ถ้าถามว่าสู้ CLA GLA ได้ไหม...ขอไม่ตอบละกัน............As U Wish (นานาจิตตังของแต่ละคน)

ผมว่ารถพวกนี้เขาไม่ได้ผลิตมาเพื่อไว้ใช้ซิ่งกันน่ะอย่างเอามาซัดโค้ง 140+ มันเป็นรถตลาดใช้ขับไปนู้นไปนี้ไลฟสไตล์แบบขับชิวๆสนุกนิดนึง
อยากได้แบบรถแข่งนู้นครับ Mercedes-AMG GLA/CLA 45 4MATIC ไม่งั้นจะผลิตมาทำไหม???

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 20:14:06 »
อ้างถึง
ช่วงล่างสู้ Mazda2 ไม่ได้

ถึงว่าเจอMazda2-3  แต่ละคันขับนี่ กลัวลงข้างทางกับไปเฉี่ยวรถคนอื่นจริงๆ

นั่นน่ะสิครับ เจอ Mazda 2 แต่ละคันแล้ว Jaguar ผมยังต้องเกรงใจเค้าเลยครับ  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 20:37:26 »
งงตรงบางคนจะเดือดทำไม  เค้าบอกมีคนบอกมา
ก็เค้าฝากผ่าน จขกท ไงครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 20:49:58 »
ก็เค้าฝากผ่าน จขกท ไงครับ

ถ้าผมไปโพสในคลับตามที่หลายท่านว่ามา ผมคงโดนอัดเสียผู้เสียคนอะครับ ขออ่านที่คนในคลับพูดกันเงียบๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 21:38:46 »
ผมเคยอยู่ในนั้น แล้วพอพูดตรงๆ เค้าก็ไม่พอใจ ... เลยออกมาดีกว่า

MZ2 มันก็ดีตาม class ของมัน อาจจะดีกว่า vios / city อยู่สักหน่อย แต่ มันคงขึ้นไปเทียบ civic fc, toyota camry ไม่ได้หรอก ไม่ว่าจะความนุ่มนวล หรือ การทรงตัว

ส่วน CLA, GLA ต้องบอกก่อนว่า เบนซ์ set ช่วงล่างมาให้แข็ง เก็บทุกรายละเอียด วัยรุ่น วัยซิ่ง คงชอบ ถูกใจ ถ้ารับเรื่องความแข็งได้ เรื่องเกาะ "เบนซ์ ก็คือ เบนซ์" ครับ

แต่ถ้าคนใช้ บอกอยากได้รถนุ่มๆ แล้วดันไปซื้อรถ 2 ตัวนี้มา แน่นอนว่า คงคิดถึง Mazda 2 แหละ

.......................

พูดถึงเรื่องอวย

เข้าใจนะ ใครใช้รถรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ก็มักจะเชียร์คันที่ตัวเองใช้ ถ้าไม่ได้เจออะไรหนักๆจริงๆ แต่ถึงขนาดมาบอกว่า ข้าเทพสุดในจักรวาล  รถอะไรก็สุดรถที่ข้าใช้ไม่ได้

แบบนี้ สำหรับผม มันคือ ความคิดเด็กๆ หรือ พวกเพิ่งมีรถคันแรก น่ะครับ

ส่วนตัวผมเอง

รถที่ผมใช้ ก็มีทั้งชม ทั้งด่า ก็ว่ากันตรงๆ ตามความรู้สึก อวยไป บริษัทรถก็ไม่ได้มาให้เงินเรานี่นา จริงป่ะ

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 21:41:33 »
เช๊ตช่วงล่างของ Aftermarket เยอะแยะมากๆครับ ชอบแบบไหนจัดแบบนั้น
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 22:14:42 »
ผมว่าถ้าเน้นนั่งสบายช่วงล่างไม่แข็งมากไป cx5ครับ ยังไงเบาะก็นั่งสบายกว่าBenz แน่นอน แต่ถ้าชอบซิ่งขับแบบแรงๆ ไม่ซีเรียสพื้นที่ภายในกับตัวเบาะ ไปglaครับ

ผมขอถามนอกเรื่อง ทำไมBenz ยุคหลังๆถึงเซ็ตช่วงล่างมาแข็งมาก เคยนั่งclaของเพื่อนจากขอนแก่นไปโคราชตึกๆตักๆตามพื้นถนนรับรู้ทุกรอยแตก กับอีกคัน e300hybridของคุณพ่อ นี่ก็แข็งๆแปลกๆ จะว่านิ่มก็ไม่เชิง

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 22:23:50 »
ขอตอบในฐานะที่ขลุกกับ GLA200 ของน้อง ใช้ Audi Q5 (ตัวที่แล้ว) นอกนั้นเน้น E กับ C class ในชีวิตประจำวันนะครับ
CX-5 ท็อป ดีเซลขับ 4 ตัวใหม่นั้น ผมมองว่าแทบไม่ต่างจาก Q5 เลย (เน้นว่าตัวที่แล้วนะครับ) ทั้ง grip ความคม การเข้าโค้ง ส่วนตัวขับหน้านั้นยังไม่เคยลอง
เอาเท่าที่เทียบได้
ส่วนตัวมองว่าช่วงล่าง การตอบสนอง CX-5 ท็อป อยู่เหนือ GLA ไกล จนพบว่าถ้าในราคาเท่านี้ (GLA/CLA) เพิ่มเงินนิดนึงไปเล่น C-Class ดีกว่า เพราะอย่าลืมว่า A-CLA นั้น จุดประสงค์คือเอามาสู้ตลาด Civic, Golf, Peugeot 308 ทั้งสมรรถนะรถ และราคา ส่วน CX-5 นั้น แม้กระทั่งสื่อเยอรมันก็มองว่าข้ามรุ่นไปท้าชน "เฉียดๆ" segment Small Executive saloon/SUV อย่าง BMW3, X3, Audi A4, Q5 จะได้อยู่แล้ว
ลองขับดูครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ส่วนผมก็ยังเป็นแฟน BMW เสมอ 55555

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 22:23:57 »
เด๋วนะ มาสด้า 2 มันขึ้นชั้นไปเทียบกับเบนซ์แล้วหรือครับ ผมว่าคงพูดกันขำๆในวงเหล้าหรือเปล่า ใครเชื่อก็บ้าแล้ว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 22:35:30 »
ต้องลองเท่านั้นครับ  เพราะมันดีคนละแบบ 
รถราคาตั้งแพง ช่วยไปลองขับครับ
ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน รถก็ไม่เหมือนกัน
ถ้าให้เห็นภาพ Rolls royce คนหนุ่มชอบไหม  ผมตอบให้ไม่ได้ เพราะคนหนุ่มบางคนชอบสบาย
Ferreri คนแก่ชอบไหม ผมก็บอกไม่ได้
 เพราะคนแก่บางคนขับรถเร็วและยังแข็งแรง