ผู้เขียน หัวข้อ: ใครบอกเข็มขัดหลังไม่สำคัญ  (อ่าน 8502 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ใครบอกเข็มขัดหลังไม่สำคัญ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 15:41:47 »
เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์สอนใจเรื่องความปลอดภัยได้ดีเลยที่เดียวสำหรับการเดินทาง โดยเหตุที่ผมประสบนั้น ในวันนี้ทางมหาวิทยาลัยมี ทัศนะศึกษางานเครื่องสำอาง ผมมองโลกแง่ดีว่าได้มาหาลูกค้าใหม่ๆ พอดีมาเทียวงานเสร็จแล้ว เลยว่าจะไป สยาม แล้ว ขี้เกียจ ไป เลย เรียก Grab กลับหอแถว รามคำแหง ตอนจะเข้าถนนศรีนครินทร์ แล้วคนขับรถ Vios gen 2 เบรคกระทันหัน แล้ว Vios grab รุ่น 1 Direction เบรคไม่ทันเลยชน ตัวผมนั่งหลังไม่ได้คาด seat belt เลยกระแทรกกับเบาะแล้วเจ็บหน้าอก เลยไปสมิติเวช แล้วขอหมอ X-Ray  แล้วรอที่ห้องฉุกเฉิน โชคดีที่ ชี่โครงไม่หัก ปอดไม่มีเลือดออก หมดค่ารักษาไปเกือบ 5,000 บาท มียาแก้ปวด เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าควรคาด เข็มขัดนิรภัยด้านหลังตลอดเวลาเดินทาง และอยากแนะนำให้ทุกคนที่นั้งด้านหลังรถทุกคันควรคาดเข็มขัดนิรภัยด้านหลังเพราะช่วยลดการบาดเจ็บได้ ผมอยากฝากบอกเพื่อนผมด้วย ด้านหลังคาดทำไมเข็มขัด ถ้าลองเปลียนรถธรรมดา เป็น S-Class V222  MBTH หรือ E350e exclusive หรือ AMG ผมยิ่งอยากคาดเข็มขัดเพราะมี Beltbag ช่วยลดการบาดเจ็บเวลาชน แต่นั้งรถไม่ว่าด้านหน้าหรือหลังควรคาดเข็มขัดเพราะเจ็บน้อยกว่า

ปล.ปกติผมเป็นคนนั้งหลังแล้วคาดเข็มขัดทุกครั้ง
ฝากบอกขนส่งตรวจ Taxi ชอบซ่อน เข็มขัดหลัง เหมือนเก็บทรัพยสินอยู่ใน Safe ให้เลิกทำเถอะครับ เพราะมีคนยอมคาดเพื่อความปลอดภัยเยอะมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2018, 15:48:29 โดย Partarajarin »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: ใครบอกเข็มขัดหลังไม่สำคัญ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:01:12 »
เห็นด้วย จะนั่งตอนไหนของรถถ้ามีให้คาดก็คาดเถอะ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:03:33 »
เข็มขัดนิรภัยสำคัญทุกตำแหน่งครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:08:09 »
เข๊มขัดนิรภัยช่วยได้จริงครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:17:09 »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ
ผู้ใหญ่ยังขนาดนี้ เด็กๆ ถ้าไม่นั่งคาร์ซีทนี่คงแย่เลย

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:23:38 »
เมื่อก่อน ตอนได้เป็นเฉพาะคนนั่ง นั่งหลังไม่เคยคาด แต่ตั้งแต่เป็นคนขับแล้วได้ไปนั่งหลังคาดตลอดครับ มีความไม่ไว้ใจกับการขับรถของคนอื่น 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2018, 16:26:06 โดย Joii »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:44:39 »
กฏหมายบังคับก็ไม่เห็นจะคาดกัน พอเห็นด่านค่อยคาดเหมือนหมวกกันน็อคนั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:49:53 »
ขอบคุณที่มาแชร์นะครับ แต่ยังมีอีกหลายคนที่คำนึงถึงความสบายมากกว่าความปลอดภัย(ของการคาดเบลท์เบาะหลัง)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:56:44 »
ยินดีด้วยกับการที่ไม่บาดเจ็บอะไรนะครับ และขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 16:59:36 »
ผมบอกทุกครั้งที่คนอื่นมานั่งหลังว่าให้คาดด้วย ส่วนใหญ่จะบอกคาดทำไม ผมบอกเกิดชนมา มันจะมากระแทกคนขับกับคนนั่งด้านหน้า ไม่ก็บินออกนอกรถไปเลยก็มี มันมีกรณีด้วยนะที่คนหลังไม่คาดแล้วมากระแทกคนขับ ถึงกับพิการเดินไม่ได้เลย เพราะไปกระแทกกระดูกสันหลังพอดี

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 17:04:41 »
ผมบอกทุกครั้งที่คนอื่นมานั่งหลังว่าให้คาดด้วย ส่วนใหญ่จะบอกคาดทำไม ผมบอกเกิดชนมา มันจะมากระแทกคนขับกับคนนั่งด้านหน้า ไม่ก็บินออกนอกรถไปเลยก็มี มันมีกรณีด้วยนะที่คนหลังไม่คาดแล้วมากระแทกคนขับ ถึงกับพิการเดินไม่ได้เลย เพราะไปกระแทกกระดูกสันหลังพอดี

คุณกฤษณะ nation tv

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 18:10:35 »
เคยมีคนพุ่งออกนอกรถตายมาแล้ว คนอื่นแค่เจ็บเล็กน้อย :-X

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 18:13:00 »
จริงครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง ผมจะบอกให้ทุกคนคาด ไม่ว่าจะนั่งตำแหน่งไหน
อุบัติเหตุไม่เคยเลือกเวลา สถานที่ ชนิดรถ และคน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 18:41:59 »
กฏหมายบังคับก็ไม่เห็นจะคาดกัน พอเห็นด่านค่อยคาดเหมือนหมวกกันน็อคนั่นแหละ

กม.ไทย ปัจจุบัน บังคับด้านหลังให้คาดด้วยไหมครับ?

เวลาคนอื่น มานั่งรถผมที่เบาะหลัง ผมมักไม่คะยั้นคะยอให้คาด เพราะขี้เกียจอธิบาย

แต่ถ้านั่งด้านหน้า ต้องคาดเท่านั้น!
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 19:00:35 »
นอกเรื่องเข็มขัดนิดนึงนะครับ

คือ ไม่ว่าอยู่บนพาหนะอะไรก็แล้วแต่ ควรคาดหมดครับ
มันสำคัญมากๆ

ช่วงหลัง ผมเดินทางด้วยเครื่องบินบ่อย ตะก่อนพอสัญญาณรัดเข็มขัดดับลง ผมก็ปลดทันที

แต่เมื่อสองปีที่แล้วเจอเหตุการณ์เครื่องตกหลุมอากาศ ขณะยืนปัสสาวะอยู่

ตัวผมลอยจากพื้น หัวกระแทกเพดานห้องน้ำ แต่ไม่เจ็บมาก และตั้งแต่นั้นมา ไม่ว่าจะปวดมากแค่ไหน ผมจะรอให้เลยสามหมื่นฟุตแล้วค่อยเข้า

และก็รัดเข็มขัดตลอดการเดินทางครับ

ส่วนในรถ ผมรัดทุกตำแหน่งตั้งแต่วัยรุ่นแล้ว ถึงจะไม่เคยเกิดเหตุใดๆก็ตาม ^^

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 19:09:41 »
ผมคาดประจำครับ โดยเฉพาะเวลาเดินทางไกล

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 19:10:54 »
สำคัญครับ ผมเองคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งที่ขึ้นรถตั้งแต่เด็กจนชิน ปัจจุบันถ้าไม่ได้คาดตอนรถวิ่งจะรู้สึกแปลกๆไปแล้ว เลยคาดทุกครั้งครับไม่ว่าจะนั่งตำแหน่งไหน  :D

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 19:15:13 »

กม.ไทย ปัจจุบัน บังคับด้านหลังให้คาดด้วยไหมครับ?

เวลาคนอื่น มานั่งรถผมที่เบาะหลัง ผมมักไม่คะยั้นคะยอให้คาด เพราะขี้เกียจอธิบาย

แต่ถ้านั่งด้านหน้า ต้องคาดเท่านั้น!

กฎหมายบังคับให้คาดทุกคนทุกตำแหน่งครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 20:24:13 »
ถูกสอนให้คาดเข็มขัดนิรภัย ตั้งแต่เด็กๆละ จนติดเป็นนิสัย ไม่ว่าจะนั่งตำแหน่งใดของรถ ก็ดึงมาคาดหมด ไม่เว้นกระทั่ง รถตู้ หรือ รถทัวร์ ก็แทบจะมีผมคนเดียวนี่แหละ ที่คาด ครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 20:41:22 »
เรื่องนี้สอนได้ตั้งแต่ เอาลูกขึ้นรถ ถึงต้องมีcar seat พร้อมรัดเข็มขัด

ไม่เข้าใจทำไมถึงไม่ฝึกกัน บอกลูกร้องใจจะขาด
 ทนไม่ได้ เลยเอามาอุ้ม ใกล้ๆแค่นี้ไม่เป็นไรหรอก

ขอบคุณการแบ่งปันดีๆครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 20:48:17 »
อุบัติเหตุแรงๆ
ไม่คาดเข็มขัดฯ หัวกระแทกกัน ตายได้นะครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 22:07:24 »

กฎหมายบังคับให้คาดทุกคนทุกตำแหน่งครับ

:-* :-* :-*
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 22:23:13 »
ขอบคุณพี่ จขกท ที่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ

พี่ ๆ ดู video นี้กันนะฮะ  การที่คนนั่งหลังไม่คาดเข็มขัดนิรภัย
มันอันตรายมากกว่าที่เราคิด ....

นอกจากคนนั่งหลังที่ไม่คาดเข็มขัดอาจกระเด็นหลุดออกนอกรถแล้ว
คนนั่งหลังที่ไม่คาดเข็มขัดนิรภัยนี่แหละที่จะทำให้คนนั่งหน้าเจ็บหนักขี้นไปอีก

อีกประการหนึ่ง  จาก video นี้  พี่ ๆ สังเกตเห็นมั้ยฮะว่า
เบาะนั่ง เป็นอะไรที่สำคัญมากไปกว่าการนั่งสบายมั้ย เบาะรองนั่งสั้นหรือยาว
นั่นก็คือโครงสร้างเบาะนั้นแข็งแรงพอที่จะรับน้ำหนักคนพร้อมแรงกระแทกรึเปล่า

บอกกง ๆ ว่า เรื่องพวกนี้ ผมเชื่อถือบริษัทรถยนต์ที่มีศูนย์วิจัยที่ดี
มากกว่ารถแบรนด์หน้าใหม่ที่ขายด้วยออปชั่นสุดคุ้มในราคาสุดเร้าใจฮะ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 06:39:26 »

รถรุ่นใหม่ๆถ้าไม่คาดแล้วจะร้องเตือนครับ ยิ่งเป็นฮอนด้าเสียงดังรำคาญเลย
ไม่รู้ว่าคนที่ไม่คาดทนกันได้อย่างไง ? ผมแต่จะถอยรถจากในบ้านไปล้างหน้าบ้านยังคาดเลย รำคาญเสียงเตือน 555

ออฟไลน์ blindseer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 07:43:48 »
เมื่อก่อน ตอนได้เป็นเฉพาะคนนั่ง นั่งหลังไม่เคยคาด แต่ตั้งแต่เป็นคนขับแล้วได้ไปนั่งหลังคาดตลอดครับ มีความไม่ไว้ใจกับการขับรถของคนอื่น 555

เหมือนกันเลยครับ สมัยก่อนยังไม่ขับรถ
นั่งไหนก็ได้ เข็มขัด ก็คาดบ้างไม่คาดบ้าง

พอมาขับรถแล้ว
เวลากลายเป็นคนนั่ง ผมจะพยายามเลี่ยงนั่งหน้า
แล้วไปนั่งหลัง รวมถึงคาดเข็มขัดตลอดเวลา

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 08:04:26 »

รถรุ่นใหม่ๆถ้าไม่คาดแล้วจะร้องเตือนครับ ยิ่งเป็นฮอนด้าเสียงดังรำคาญเลย
ไม่รู้ว่าคนที่ไม่คาดทนกันได้อย่างไง ? ผมแต่จะถอยรถจากในบ้านไปล้างหน้าบ้านยังคาดเลย รำคาญเสียงเตือน 555

ร้องเตือนไม่พอครับ หลายคนถอดปรั๊ก ไม่ก็หาหัวหลอกกันเลย  หรือคาดทิ้งแล้วนั้งทับ

อยากให้ทำแบบบางยี่ห้อ ไม่คาดมันจะตัดระบบนั่นนี่ไปเรื่อยๆ ฟอร์ดผมไม่คาดเครื่องเสียงโดนตัดสลับกับเสียงเตือน อยากไม่คาดขับห้ามเกิน 20 นะมันไม่เตือน ผมชอบมาก  ;D ;D  แต่เบาะหลังยังไม่เตือน เพราะออกรถมาก่อนกฏหมายเบาะหลังให้คาด อยากให้ทำแบบตัวส่งออกที่เตือนทุกที่นั่งไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 08:15:05 »
ขอบคุณ จขกท ครับ
และขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่เอาคลิปมาให้ดูเพิ่ม
โดยเฉพาะของคุณ Symphonic เห็นชัดเลยครับ เข่าคนนั่งหลังกระแทกเข้ากลางหลังช่วงบนคนหน้าเต็ม ถึงขั้นพิการ หรือเสียชีวิตกันเลย

เรื่องลูกนั่งในคาร์ซีท สำหรับคนไทยนี่เรื่องใหญ่เลยครับ
ของผมตอนลูกคนแรก เวลานั่ง แม่ผมจะนั่งข้างๆลูก
ผมกับแม่เสียงดังกันตลอด แค่ลูกร้อง แม่ผมอุ้มออกทันที
ผมก็จอดรถ อุ้มไปวางต่อ แล้วหาของให้เล่น เตรียมไปหลายๆอย่าง
ขับไปหน่อย อุ้มออกอีก ผมจอด วางต่อ
กว่าจะถึงจุดหมายต่างจังหวัด จอดเป็นสิบรอบ
ทำอย่างนี้อยู่จนลูกอายุ 1 ขวบ ถึงอยู่ตัวทั้งลูกทั้งแม่
ถ้าสมาชิกท่านใด มีลูกแล้วเจอปัญหาอย่างผม พยายามต่อไปนะครับ
ยังไงก็สำเร็จ

พอคนสอง ง่ายมาก เพราะแม่ผมชินแล้ว
สรุป ปัญหาเด็กไม่นั่งคาร์ซีท เกิดจากผู้ใหญ่ล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับเด็ก
ถ้าผู้ใหญ่ไม่ยอมแพ้ไปเอง เด็กนั่งได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 13:05:24 »
ไม่เคยบอกว่าไม่สำคัญเลยครับ

สำคัญเท่าๆกันทุกที่นั่ง แม่เคยนั่งหลังแล้วขับไปชนท้าย ขนาดหัวคุณแม่กระแทกหมอนรองศรีษะเบาะหน้านิ่มๆ
ยังหัวโนเลยครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 20:00:48 »
ผมยังไม่เคยได้ยินใครบอกว่าเข็มขัดหลังไม่สำคัญเลยครับ
เพิ่งเคยมาได้อ่านกระทู้นี่แหละ

เมื่อใดก็ตามที่เข็มขัดต้องทำงาน นั่นแสดงว่ามันรุนแรงพอที่จะสร้างอันตรายให้กับผู้โดยสารได้
ไม่ว่าตำแหน่งใดก็จำเป็นต้องคาดหมดครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 01:51:30 »

คาดจนเป็นนิสัยไปแล้วครับ ไปไหนก็ต้องคาดจะใกล้ๆจะไกล คาดไว้ก่อน พอไม่คาดมันรู้สึกโหวงเหวงแปลกๆ

เรื่องเสียงเตือนนี่ ผม Happy กับมันมากๆนะ ใช้ HRV อยู่ เพื่อนสนิทผมคนนึงมันไม่ชอบคาดเข็มขัด พอขึ้นรถผมปุ๊ป มันยอมคาดเพราะรำคาญนี่แหละ แถมพอเอาจอรุ่นที่มี Navi มาใส่ ผมไม่ต้องเตือนใครเลย มีป้านำทางค่อยบ่นแทน " กรุณารัดเข็สขัดเบาะหน้าผู้โดยสาร" ซึ่งทุกคนก็ยอมสยบให้ป้าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง