ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอา ECU ไป Remap ศึกษามามีเเต่ข้อดี มีท่านไหนเคยมีประสบการณ์เเย่ๆมาบ้างไหมครับ  (อ่าน 37874 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
ปกติเวลาออก ตจว เอา Everest 3.2 ไปครับ
สอบถามมาเบื้องต้น 8000 บาท ได้ม้ามา 50-80 ตัว
ถ้าเเค่ 8000 บาท ได้มาขนาดนี้เเล้วไม่เสียอะไรไปก็น่าสน
จุดประสงค์ ไม่ได้จะเค้นอะไรรถ เพราะไม่ได้ขับทุกวัน
ถ้าเราไม่ไปเค้นเครื่อง ประหยัดน้ำมันเท่าเดิม หรือดีกว่า ไม่มีปัญหาเครื่องยนสึกหรอหรือควันดำ ได้ม้ามาตัวละ 100 เดียว ฝันกลางวันรึเปล่าครับ?

อ่านมามีเเต่ข้อดี ขอเเชร์ประสบการณ์ข้อเสียหน่อยครับ จะได้เอามาเวทดู ก่อนตัดสินใจทำครับ รถครอบครัวใช้ ดีๆไม่อยากเอาไปทำให้มีปัญหา หรือไม่มี?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2018, 14:20:47 โดย NarongritL »

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
รถแรงขึ้น สิ่งที่ตามมาก้เรื่องความร้อน
ดูแลระบบน้ำหล่อเย็น น้ำมันหล่อลื่น

ข้อเสียจริงๆ อาจเปลืองน้ำมันนะ เพราะขับมันกว่าเดิม  :-X

ออฟไลน์ huiimanoid

รีแมพ ดีดี สามารถกำหนดตามความต้องการของผู้ใช้ได้ว่า อยากได้อารมณ์หรือฟิลลิ่งแบบไหน เอาประหยัด หรือเอาแรงเค้น เพิ่มแรงทอร์ค
ทั้ง Ranger และ Everest จะมีช่วงออกตัวที่ค่อนข้างอืด ด้วยแบกน้ำหนักที่เยอะเกือบ 2 ตัน การรีแมพจึงช่วยส่วนนี้ และปลดล๊อคตัวจำกัดความเร็วสูงสุดไม่เกิน 183 ออกไป เป็นหลัก
ข้อดีก็เท่าที่ได้ยินได้อ่าน
ข้อเสียคือ
1. เมื่อก่อนต้องเปิดกล่องทำให้ประกันขาดแน่นอน แต่สมัยนี้หลายๆ รุ่นไม่ต้องเปิดแล้ว และสามารถคืนค่ามาตรฐานเดิมของรถได้
2. ทำให้เกิดความคึกคะนองมากขึ้น เชื่อมั่นเกินไป ขาดสติ ทำให้ขับรถเร็วเกินไป จึงเกิดอุบัติเหตุบ่อย
3. ถ้า ECU พังขณะจูน (จากช่างที่ไม่ค่อยมีฝีมือ) มักจะไม่ค่อยรับผิดชอบ ราคาอะไหล่สูงมาก ไปนานๆ จะหายาก ถ้าระบบร่วน ก็จะทำร่วนไปหมดเป็นลูกโซ่ (เท่าที่เคยเจอรถเพื่อน Mazda Tribute ซึ่งใช้ ECU เดียวกันกับ Ford Escape แต่ปรับจูนแตกต่างกันนิดหน่อย)
คงประมาณนี้ครับ รอท่านกูรูท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
รถเทอร์โบได้ม้าแบบนั้นเป็นปกติอยู่แล้วครับ ถ้าคนจูนเป็นงานไม่เค้นก็ไม่มีผลเสียอะไร
รถผมเคยตอนเปลี่ยนเทอร์โบแล้วไปจูน ไฟโชวเข้า save mode แก้ 3 รอบไม่หายจนเปลี่ยนไฟลจูนหมดค่าจูนไปเก่ียบแสน

ออฟไลน์ bravo

รถผมก็รีแมปมา 2 ปี ไม่เจอปัญหาอะไรครับ

แต่คันอื่นๆ เท่าที่พูดคุยกัน ก็มีปัญหาบ้าง เช่น MU X ตัวเก่าเกียร์ 5 สปีด ไม่มีปัญหา

แต่ตัวเกียร์ 6 สปีด เจอช่างไม่เก่งจริง ก็ไม่ค่อยจบ

บางคันเจอปัญหา กล่องหลับ ก็มีครับ

มันขึ้นอยู่กับช่าง และความต้องการของเจ้าของรถ ถ้าเอาแค่พอดีๆ ก็ไม่ค่อยเจอปัญหาครับ

หลังจากรีแมปแล้ว ก็ดูแลเกียร์ดีๆ ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2018, 16:32:52 โดย bravo »

ออฟไลน์ Smith686

เครื่องเทอร์โบได้แรงม้าเพิ่มขึ้นเยอะอยู่แล้ว วิธีที่ดีที่สุดที่จะรู้ว่าแรงม้าเพิ่มขึ้นเท่าไรคือเอารถไปขึ้นไดโนเทสก่อนว่าได้แรงม้ากับแรงบิดเพิ่มขึ้นเท่าไร เมื่อจูนเสร็จค่อยเอาไปขึ้นไดโนเทสอีกครั้ง แล้วเปรียบเทียบดูว่าแรงม้ากับแรงบิดเพิ่มขึ้นเท่าไร ส่วนวิธีที่ให้คนจูนเป็นคนทดสอบบนไดโนเทสเชื่อถือไม่ค่อยได้นะครับ ตอนทดสอบก่อนจูนเขาอาจจะเหยียบไม่แรงเพื่อให้ตัวเลขแรงบิดกับแรงม้าออกมาน้อยๆ เมื่อจูนเสร็จก็เหยียบแรงๆเพื่อให้แรงบิดกับแรงม้าออกมาเยอะๆ

ออฟไลน์ Smith686

ประสพการณ์แย่ๆคือจูนแล้วแรงม้าเพิ่มขึ้นน้อยแต่กินน้ำมันเพิ่มขึ้นเยอะมากจนรับไม่ได้

ออฟไลน์ tom46

ด้วยรูปแบบของรถ ส่วนตัวผม ผมว่าขับเดิมๆดีกว่าครับสบายใจสุด ไปตกแต่งช่วงล่าง เบรค ล้อยาง อะไรพวกนั้นดีกว่าครับ

รถทำเครื่อง ลองได้ทำแล้ว มันจะมีเรื่องให้ทำตามมาเรื่อยๆ แรงม้าของ 3.2 ผมว่าเหลือเฟือสำหรับการใช้งานบนถนนแล้วละครับ แต่ถ้าชอบตกแต่งรถจะติดปลายนวมไว้หน่อย ก็ลองศึกษาเรื่องรายละเอียดต่างๆดูครับ ที่สำคัญต้องวัดแรงม้าแรงบิดไว้ก่อนที่จะทำกับอีกที่นึงก่อนนะครับ ทำเสร็จแล้วก็เอามาเปรียบเทียบกันใหม่
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ข้อเสียคือสร้างมลภาวะมากกว่าเดิมครับ

มาแนวรักษ์โลก อิอิ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมรีมา 3 ตีน  เปลี่ยนเป็น อี 85  สองคันไม่มีปัญหา  อีกคันใช้เฟิร์มแวร์  รุ่นใหม่  สำหรับ 6 เกียร์  มาใช้กับ 5 เกียร์  เฟืองท้ายทดไม่เท่ากัน  ไมล์อ่อนลง ร้อยละ7  ต้องปรับค่ายางให้สูงกว่าปกติ  ร้อยละเจ็ด  (ยางที่ใช้ 225/45/17  แต่ในกล่องปรับเป็น  245/45/18  ไมล์ตรงพอดี..)แค่นั้นครับ

ประโยชน์ที่ได้

1. แรงขึ้น
2. ประหยัดขึ้น จากไฟที่แก่ขึ้น(ณ ความเร็วเท่ากัน)
  ยังไม่เห็นผลเสีย  เพราะเพิ่งปรับเปลี่ยน สามปี  แต่ละคันยังวิ่งไม่ถึง ห้าหมื่นโลเลย...

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตอบเท่าที่จำได้จาก ปสก. เพื่อนผมละกัน เครื่องเดียวกันด้วย
BT50Pro 3.2 รีแมพไปจนแรงบิดขึ้นไป 62x Nm ม้าจำไม่ได้

แรงขึ้น แต่ต้องทำช่วงล่าง ใช้ยางดี ขยายแม็กกับหน้ากว้าง แล้วก็ยังมีอาการนิดๆ
ความประหยัด ไม่ได้ดีขึ้นเลย แย่ลงด้วยซ้ำ แต่อัตราเร่งแซงก็ดีขึ้นชัดเจน

ผมให้ข้อคิดเห็นนิดนึงว่า 8,000 นี่ เขาจูนยังไง จูนเฉพาะคัน จูนถนน ไดโน หรือโยนไฟล์ เช็คฟีดแบ็กดีๆ ครับ

เพราะถ้าพวกไม่มีจรรยาบรรณ เอะอะโยนไฟล์ แฟกเตอร์รถแต่ละคันอาจจะแตกต่างกัน ต้นฉบับไม่ได้แปลว่าเหมาะกับทุกคันเสมอไป
เป็นการ "ชุ่ย" และไม่ถือว่าใช้ความสามารถของจูนเนอร์เลย แบบนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับพวกเสียบสายมือถืออัพรอมแบบไม่มีโนว์ฮาว

เชื่อว่าราคานี้จะเป็นร้าน i..... ที่โฆษณาบ่อยๆ ลงเฟซแน่ๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fly to dream

สมาชิก Everest club ใช่มั้ยครับ ราคานี้  ;) ;)   ผมก็แอบมองอยู่ Dyno ขึ้นมา 50 ม้าที่ล้อนี้ดีมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

สำนักที่คุณพูดถึง ชื่อสำนักขึ้นต้นด้วยตัว G มั้ยครับ

ออฟไลน์ chat_eg3d

• Jr. Member
  • **
ประสบการณ์ เหรอครับ ก็คงงั้นๆ มั้งครับ เห็นดีอย่างเดียวก็ปลดล็อครอบให้ ทำให้ไม่ล็อคความเร็วปลาย  แต่ดันแก้ให้ไฟแก่ทำให้แฉีดน้ำมันก่อนจังหวะ  ชิงจุดระเบิดระเบิดก่อน
เลยเผาไหม้ไม่หมด เวลาเบิ้ลเครื่องควันระเบิด พร้อมเสียงสับตัด สะใจวัยรุ่น แต่รู้ไหมว่าตีนปลายไม่เดิน ตื้อๆ เห็นดีก็ตอนออกตัวติดเท้าดี แรงไหมก็งั้นๆ แหละ

แรงจริงต้องทำครับ ระดับเริ่มต้น ในรูป รถป้ายแดง ยกฝาออกมาทำ ขยายพอร์ทไอดี เพิ่มการไหลของอากาศ เปลี่ยนแคมไอเสีย เพื่อระบายไอเสียให้เร็วขึ้นครับ
ขยายหัวฉีดให้ใหญ่ขึ้น(ไม่ใส่กล่องยก หัวฉีดจะได้ไม่ตาย) โมปั๊มคอมมอนเรียว ไม่ใส่กล่องดัน ปั๊มจะได้ไม่แตก  สรุปใส่กล่องคันเร่งใบเดียว

ออฟไลน์ Nott1959

ประสบการณ์ เหรอครับ ก็คงงั้นๆ มั้งครับ เห็นดีอย่างเดียวก็ปลดล็อครอบให้ ทำให้ไม่ล็อคความเร็วปลาย  แต่ดันแก้ให้ไฟแก่ทำให้แฉีดน้ำมันก่อนจังหวะ  ชิงจุดระเบิดระเบิดก่อน
เลยเผาไหม้ไม่หมด เวลาเบิ้ลเครื่องควันระเบิด พร้อมเสียงสับตัด สะใจวัยรุ่น แต่รู้ไหมว่าตีนปลายไม่เดิน ตื้อๆ เห็นดีก็ตอนออกตัวติดเท้าดี แรงไหมก็งั้นๆ แหละ

แรงจริงต้องทำครับ ระดับเริ่มต้น ในรูป รถป้ายแดง ยกฝาออกมาทำ ขยายพอร์ทไอดี เพิ่มการไหลของอากาศ เปลี่ยนแคมไอเสีย เพื่อระบายไอเสียให้เร็วขึ้นครับ
ขยายหัวฉีดให้ใหญ่ขึ้น(ไม่ใส่กล่องยก หัวฉีดจะได้ไม่ตาย) โมปั๊มคอมมอนเรียว ไม่ใส่กล่องดัน ปั๊มจะได้ไม่แตก  สรุปใส่กล่องคันเร่งใบเดียว

เข้าใจเลยครับว่าคำว่างั้นๆเป็นอย่างไรเพราะเคยเอาไปRemapมาแล้ว

ทำสเต๊ปแบบในรูป ขับสนุกขึ้นเยอะไหมครับ ;D ;D ;D
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Nott1959

รถเพื่อนEverest 3.2 ไปรีแมพมาหลายเดือนแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร ควันไม่มีแน่นอนกดยังไงก็ไม่ออกครับ
เกียร์เปลี่ยนเนียนขึ้นนิดหน่อย

ส่วนความแรง ความรู้สึกแรกหลังออกมาจากร้านจูนคือ''ไม่ค่อยว้าวเท่าไหร่ครับ''ไม่ได้รู้สึกว่ารถดึงขึ้นมากเท่าที่ควร ที่รู้สึกได้คือเข็มวัดความเร็วกวาดเร็วขึ้นเท่านั้นครับ
Dynoที่ร้านที่ผมไปจูนไม่มีแท่นวัดแรงม้าสำหรับรถขับ4 Everest 3.2 ของเพื่อนเลยไม่ได้ขึ้นวัดแรงม้า แต่อ้างอิงจากRanger 3.2ที่เขามาRemapกัน

แนะนำให้เติมน้ำมันV-PowerDieselด้วยครับ จะรู้สึกได้ว่ารถพุ่งขึ้น
ถามว่ากินน้ำมันขึ้นมากไหม กินขึ้นไม่มากหรอกครับ เพราะว่า3.2เดิมๆมันก็กินสุดๆอยู่แล้ว ฮ่าๆๆๆ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ chat_eg3d

• Jr. Member
  • **

เข้าใจเลยครับว่าคำว่างั้นๆเป็นอย่างไรเพราะเคยเอาไปRemapมาแล้ว

ทำสเต๊ปแบบในรูป ขับสนุกขึ้นเยอะไหมครับ ;D ;D ;D

ก่อนทำร้อยม้านิดๆ  หลังทำสองร้อยม้ากว่าครับ  สเต็ปใช้งานบนถนนได้
ประหยัดน้ำมันวิ่ง 100 กม/ชม. น่าจะ 20 ขึ้น ท้อปสปีดเคยลองได้ 215 หมดรอบพอดี
400 เมตร ก็ประมาณ 14 ปลายๆ เกือบ 15 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2018, 06:37:13 โดย chat_eg3d »

ออฟไลน์ the kit

ข้อเสียที่ต้องระวัง
- ตอนจูน ถ้ากล่องพัง ผู้จูนรับผิดชอบไหม
- ถ้าจูนแบบโยนไฟล์ ไม่สามารถทำตามที่เราต้องการได้ เพราะ มันเป็นแบบสำเร็จรูป
- ถ้าคนจูน ฟังเรา  จูนตามความต้องการของเราได้ ก็ดี  แต่บางทีผู้จูนกลัวไม่แรง กลัวเสียชื่อ เลยต้องเน้นแรงไว้ก่อน ปห.ต่างๆ อาจจะตามมาได้

ถ้าเขาจูนสด เราอยากได้ยังไงบอกเขาไปเลย จะได้สบายใจ

ลองไปอ่านที่ผม remap มาดูไว้เป็นแนวทางครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.0
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ vellcap

จากที่ Remap  H-1 2.5 กับ Ranger 3.2 
ใช้งานแบบทั่วไป ไม่ได้อัด(ไม่รู้ไป Remap ทำไม  ::) ::) ::))
อันนี้ไม่เจอข้อเสียครับ  ประหยัดน้ำมันขึ้นทั้งคู่ 

แต่ถ้ากระทืบสุดเมื่อไร  H-1 จะเจอปัญหาช่วงเกียร์ 1 ไป 2 ครับ 
ถ้ากดสุดตั้งแต่ออกตัว  มีอาการเกียร์เปลี่ยนช้าแล้วไม่ Smooth ครับ อารมณ์เหมือนเกียร์มันรับแรงจากเครื่องไม่ไหว
ต้องถอนคันเร่งออกมาหน่อยให้เกียร์เปลี่ยน ไม่ก็เข้า manual mode เข้าเกียร์ 2 เร็วๆเลยครับ
ส่วน Ranger 3.2 ไม่เป็นครับ

แล้วก็ถ้าคาดหวังเรื่องความแรง  อันนี้ผมคิดเองนะครับ
ผมคิดเองว่ามันคงสู้ใส่กล่องแยกไม่ได้ครับ 
แต่ถ้าเอาความทนทานใช้งานได้ทุกคน ไม่รบกวนคนอื่นบนท้องถนน เร่งดีขึ้นมาหน่อย(แรงม้าเพิ่มมาซัก 60 for turbo) ผมว่า Remap เหมาะสมสุดครับ

ออฟไลน์ mamaman

Remap ชื่อ ก็บอก ชัดเจนครับ แก้ไข Map
Map ไหน ก็ แก้จาก Original
Original  รถยนต์ จาก OEM  ผลิต ด้วย ระบบ TS ซึ่ง รัปกันว่า รถทุกคัน Option เดียวกัน จะมี มาตราฐานเดียวกันครับ
ดังนั้น รถเดิมๆ รุ่น เดียวกัน เครื่องเดียวกัน ฟิมแวร์เดีวกัน ทุกอย่างเหมือนกันครับ
การ Remap ช่าง เค้าก็ ทำแมบ แต่ละ Step ตามต้องการ ไว้แล้ว
เวลา ทำ ก็ แค่ โยนไฟล์ที่ ปรับแต่ง Map ไว้แล้วเข้าไปครับ กรณี รถเดิมๆๆ นะครับ
ไม่มี ใคร บ้าไป จูนใหม่ ปรับทีละบรรทัดหรอกครับ แบบ นั้นทั้งวันก็ไม่เสร้จ เค้าก็โยนไฟล์ ใส่กันหมดนั่นละ
จากนั้น ค่อย วิ่งไดโน่ดูผล
แล้วไฟล์ที่เค้าโยนใส่ นะ ก็ผ่านการทดลอง มาหลาย
บาง ทำคนละร้าน ไฟล์ ต้นฉบับอาจมาจากที่เดียวกันเลยครับ

Remap เฉยๆ คนละความหมายกับ กับ ปรับจูน นะครับ
กรุณาแยก ประเด็น กับ การปรับ จูน เพื่อปรับให้ได้ประสิทธิภาพและความแรงสูงสุดนะครับ อันนั้น เค้าคงไม่คิดเราแค่ 8000 หรอกครัย

กรณี  ดีเซล รถมันถูกจำกัด ค่า เพื่อ ให้ถนอมเครื่องและผลทางมลพิษ ไว้ บูสซึ่งเป็นตัวกำหนดความแรงก็ถูกคุมไว้
การ Remap ก็คือไปแก้ไขค่าเหล่านั้นละครับ ไม่ต้องไปกลัว
ก็บอก Step จูนเนอร์ไป ว่า เอา Step ใช้งานแรงขึ้นแบบถนอมเครื่อง ควันไม่ดำ
รถเทอร์โบ ระเบิด ขีดจำกัดเครื่องออกมาได้ง่ายครับ ต่างจาก NA  เยอะ เข็นขึ้นยากมากๆ

แต่ก็มีขีดจำกัด ตามความพอใจครับ บางคน แบบท่านข้างบนอาจไม่พอใจแค่ เครื่องเดิม ก็อาจไม่พอใจ

ออฟไลน์ burst

ผมรีมา 3 ตีน  เปลี่ยนเป็น อี 85  สองคันไม่มีปัญหา  อีกคันใช้เฟิร์มแวร์  รุ่นใหม่  สำหรับ 6 เกียร์  มาใช้กับ 5 เกียร์  เฟืองท้ายทดไม่เท่ากัน  ไมล์อ่อนลง ร้อยละ7  ต้องปรับค่ายางให้สูงกว่าปกติ  ร้อยละเจ็ด  (ยางที่ใช้ 225/45/17  แต่ในกล่องปรับเป็น  245/45/18  ไมล์ตรงพอดี..)แค่นั้นครับ

1. แรงขึ้น
2. ประหยัดขึ้น จากไฟที่แก่ขึ้น(ณ ความเร็วเท่ากัน)
  ยังไม่เห็นผลเสีย  เพราะเพิ่งปรับเปลี่ยน สามปี  แต่ละคันยังวิ่งไม่ถึง ห้าหมื่นโลเลย...

ถ้าได้แบบนี้นี่ส่ง engineer บริษัทนั้นไปเรียนกันมาใหม่เลยครับ
ทั้งแรงขึ้นทั้งประหยัดขึ้น ปกติสองอย่างนี้มัน trade-off กันเสมอ ได้อย่างเสียอย่าง
จะเอาสองอย่างต้องเพิ่มต้นทุนเข้าไปอีก มีแค่นั้นเลย
Tuner น่าจะเข้าใจกันทุกคน

ปล. ถ้าแรงขึ้นบางช่วง RPM ประหยัดขึ้นบางช่วง RPM นี่พอเข้าใจครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
บางทีผมก็งงว่า remap แล้ว เครื่องแรงขึ้น แถมประหยัดน้ำมันอีกต่างหาก

แต่ทำไมไม่เซ็ทค่าให้ ดีๆ อย่างนี้มาจากโรงงานเลยครับ  8)

Remap ชื่อ ก็บอก ชัดเจนครับ แก้ไข Map
Map ไหน ก็ แก้จาก Original
Original  รถยนต์ จาก OEM  ผลิต ด้วย ระบบ TS ซึ่ง รัปกันว่า รถทุกคัน Option เดียวกัน จะมี มาตราฐานเดียวกันครับ
ดังนั้น รถเดิมๆ รุ่น เดียวกัน เครื่องเดียวกัน ฟิมแวร์เดีวกัน ทุกอย่างเหมือนกันครับ
การ Remap ช่าง เค้าก็ ทำแมบ แต่ละ Step ตามต้องการ ไว้แล้ว
เวลา ทำ ก็ แค่ โยนไฟล์ที่ ปรับแต่ง Map ไว้แล้วเข้าไปครับ กรณี รถเดิมๆๆ นะครับ
ไม่มี ใคร บ้าไป จูนใหม่ ปรับทีละบรรทัดหรอกครับ แบบ นั้นทั้งวันก็ไม่เสร้จ เค้าก็โยนไฟล์ ใส่กันหมดนั่นละ
จากนั้น ค่อย วิ่งไดโน่ดูผล
แล้วไฟล์ที่เค้าโยนใส่ นะ ก็ผ่านการทดลอง มาหลาย
บาง ทำคนละร้าน ไฟล์ ต้นฉบับอาจมาจากที่เดียวกันเลยครับ

Remap เฉยๆ คนละความหมายกับ กับ ปรับจูน นะครับ
กรุณาแยก ประเด็น กับ การปรับ จูน เพื่อปรับให้ได้ประสิทธิภาพและความแรงสูงสุดนะครับ อันนั้น เค้าคงไม่คิดเราแค่ 8000 หรอกครัย

กรณี  ดีเซล รถมันถูกจำกัด ค่า เพื่อ ให้ถนอมเครื่องและผลทางมลพิษ ไว้ บูสซึ่งเป็นตัวกำหนดความแรงก็ถูกคุมไว้
การ Remap ก็คือไปแก้ไขค่าเหล่านั้นละครับ ไม่ต้องไปกลัว
ก็บอก Step จูนเนอร์ไป ว่า เอา Step ใช้งานแรงขึ้นแบบถนอมเครื่อง ควันไม่ดำ
รถเทอร์โบ ระเบิด ขีดจำกัดเครื่องออกมาได้ง่ายครับ ต่างจาก NA  เยอะ เข็นขึ้นยากมากๆ

แต่ก็มีขีดจำกัด ตามความพอใจครับ บางคน แบบท่านข้างบนอาจไม่พอใจแค่ เครื่องเดิม ก็อาจไม่พอใจ

คนบ้า ก็มีนะครับ

อย่างจูนเนอร์ที่รีแมปรถผม ก็จูนทีละคัน " ช้า แต่ชัวร์ " แกบอกผมแบบนี้ครับ :)

ออฟไลน์ JF2KPNSX

บางทีผมก็งงว่า remap แล้ว เครื่องแรงขึ้น แถมประหยัดน้ำมันอีกต่างหาก

แต่ทำไมไม่เซ็ทค่าให้ ดีๆ อย่างนี้มาจากโรงงานเลยครับ  8)

ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับการปล่อย CO2 ด้วยล่ะมั้งครับ จะได้ทำราคาได้ไม่เกินที่ตั้งไว้

ไม่แน่ใจว่า CO2 แปรผันตรงกับความแรงและประหยัดขนาดไหน

ออฟไลน์ Highway Star

ก่อนทำร้อยม้านิดๆ  หลังทำสองร้อยม้ากว่าครับ  สเต็ปใช้งานบนถนนได้
ประหยัดน้ำมันวิ่ง 100 กม/ชม. น่าจะ 20 ขึ้น ท้อปสปีดเคยลองได้ 215 หมดรอบพอดี
400 เมตร ก็ประมาณ 14 ปลายๆ เกือบ 15 ครับ

เทอร์โบเดิมมั้ยครับ

ออฟไลน์ testmaster

แรงกว่าประหยัดกว่าน่าจะทำได้ครับแต่มลพิษจะเยอะขึ้น เพราะรถเดิมๆยิ่งดีเซลยุคนี้ต้องเน้นมลพิษน้อยครับภาษีถูกเลยโรงงานก็ต้องจูนให้เหมาะสม แต่ตอนมารีเมพเองไม่สนเรื่องมลพิษที่จะปล่อยเพิ่มอยู่แล้วครับเลยสามารถทำได้

ออฟไลน์ paeybu

1. แรงขึ้น

ถ้าได้แบบนี้นี่ส่ง engineer บริษัทนั้นไปเรียนกันมาใหม่เลยครับ
ทั้งแรงขึ้นทั้งประหยัดขึ้น ปกติสองอย่างนี้มัน trade-off กันเสมอ ได้อย่างเสียอย่าง
จะเอาสองอย่างต้องเพิ่มต้นทุนเข้าไปอีก มีแค่นั้นเลย
Tuner น่าจะเข้าใจกันทุกคน

ปล. ถ้าแรงขึ้นบางช่วง RPM ประหยัดขึ้นบางช่วง RPM นี่พอเข้าใจครับ

เขาก็บอกอยู่ประหยัดขึ้นที่ความเร็วเท่ากัน ของผมก็ประหยัดขึ้นครับ นิดหน่อย
ความแรงกับประหยัดไม่ trade off กันเสมอไปครับ ถึงได้ downsize ลดจำนวนสูบ เพิ่มเทอร์โบเพื่อเพิ่ม efficiency
อีกอย่างผู้ผลิตยังไงก็ต้องมี head room ให้เครื่องอยู่นานๆ ทนๆด้วย

อย่างจูนเนอร์ที่รีแมปรถผม ก็จูนทีละคัน " ช้า แต่ชัวร์ " แกบอกผมแบบนี้ครับ :)

ผมพูดถึง กรณีรถ เดิมๆ ซ้ำๆ
เป็นคุณทำธุรกิจ เจอ รถรุ่น เดิม มาเหมือนกัน 20 คันคุณจะเริ่ม จากศูนย์ ใหม่ไหม่ละครับ
กว่า จูนเนอร์ จะได้ ไฟล์ สำหรับ โยน เค้าก็ ทดลอง มาแล้ว บ้ามาแล้วก่อนครับ ตอนที่ทำคันแรก พอคันหลัง มีใช้  Copy
ไม่มีใคร มาเริ่มจาก 0 ทุกคัน หรอกครับ ถ้า ทำในเชิง ธุรกิจแบบทุกวันนี้ เค้าถึง เรียก Remap กันไงครับ
ที่ผมบอก นี่คือ ผม Remap เป็น ครับ เลยพอเข้าใจกระบวนการ

ส่วนการ จูน ปรับ แต่งรถ  บางคน เป็น จูนเนอร์ มืออาชีพ ก็ใช้เวลาปรับจูนนาน พอควรครับ ราคาไม่ถูกแน่
ซึ่งเคสนี้ ต่างจาก Ramap โยนไฟล์ ซึ่ง สาย Remap ทำเงิน  Low cost ก็จะ เน้น ยอด Remap ต่อวัน

เราต้องเข้าใจก่อนว่า รถเดิม ECU เดิม มัน จูน Real Time แบบกล่อง Piggy back ไม่ได้ ต้อง ใช้การ Flash Rom ลองแล้ววัดผล
คุณ OK ไหมละ ถ้าจูนเนอร์ จะลอง Remap ซ้ำๆๆๆๆๆๆๆ จนกว่าจะพอใจ กลายเป็น Download Rom ไม่รู้ กี่รอบต่อกี่รอบ กว่าจะเสร้จ

แนวทาง ของมือ อาชีพ หลัง Remap ก็จะมี วัดไดโน่ ตรวจสอบการน๊อค ตรวจสอบ  AFR ซี้งจริงๆ เค้าอาจจะแค่โยนไฟล์ที่ ทดลองมาแล้ว แล้วปรับแต่ง เพิ่มลดอีกนิดหน่อย

ยกเว้น รถที่ ไม่เคยทำ อันนั้น อาจดูด Rom ไป ศึกษาเป็น อาทิตย์ก่อนก็มี

ผมพูดถึง กรณีรถ เดิมๆ ซ้ำๆ
เป็นคุณทำธุรกิจ เจอ รถรุ่น เดิม มาเหมือนกัน 20 คันคุณจะเริ่ม จากศูนย์ ใหม่ไหม่ละครับ
กว่า จูนเนอร์ จะได้ ไฟล์ สำหรับ โยน เค้าก็ ทดลอง มาแล้ว บ้ามาแล้วก่อนครับ ตอนที่ทำคันแรก พอคันหลัง มีใช้  Copy
ไม่มีใคร มาเริ่มจาก 0 ทุกคัน หรอกครับ ถ้า ทำในเชิง ธุรกิจแบบทุกวันนี้ เค้าถึง เรียก Remap กันไงครับ
ที่ผมบอก นี่คือ ผม Remap เป็น ครับ เลยพอเข้าใจกระบวนการ

ส่วนการ จูน ปรับ แต่งรถ  บางคน เป็น จูนเนอร์ มืออาชีพ ก็ใช้เวลาปรับจูนนาน พอควรครับ ราคาไม่ถูกแน่
ซึ่งเคสนี้ ต่างจาก Ramap โยนไฟล์ ซึ่ง สาย Remap ทำเงิน  Low cost ก็จะ เน้น ยอด Remap ต่อวัน

เราต้องเข้าใจก่อนว่า รถเดิม ECU เดิม มัน จูน Real Time แบบกล่อง Piggy back ไม่ได้ ต้อง ใช้การ Flash Rom ลองแล้ววัดผล
คุณ OK ไหมละ ถ้าจูนเนอร์ จะลอง Remap ซ้ำๆๆๆๆๆๆๆ จนกว่าจะพอใจ กลายเป็น Download Rom ไม่รู้ กี่รอบต่อกี่รอบ กว่าจะเสร้จ

แนวทาง ของมือ อาชีพ หลัง Remap ก็จะมี วัดไดโน่ ตรวจสอบการน๊อค ตรวจสอบ  AFR ซี้งจริงๆ เค้าอาจจะแค่โยนไฟล์ที่ ทดลองมาแล้ว แล้วปรับแต่ง เพิ่มลดอีกนิดหน่อย

ยกเว้น รถที่ ไม่เคยทำ อันนั้น อาจดูด Rom ไป ศึกษาเป็น อาทิตย์ก่อนก็มี

ก็อย่างที่บอกไปแล้วครับ
จูนเนอร์ ที่จูนรถผม แกจะจูนทีละคัน ไม่โยนไฟล์แม้จะเป็นรถรุ่นเดียวกันซ้ำๆ ครับ  :)

ก็อย่างที่บอกไปแล้วครับ
จูนเนอร์ ที่จูนรถผม แกจะจูนทีละคัน ไม่โยนไฟล์แม้จะเป็นรถรุ่นเดียวกันซ้ำๆ ครับ  :)

ก็แปลกดี ครับ คาดว่า กว่าจะจบคันนึง คงใช้เวลา พอสมควร