ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายหน่อยครับ มีเด็กแล้วไม่ให้นั่ง Car Seat  (อ่าน 9424 ครั้ง)

ออฟไลน์ arphy

• Newbie
  • *
Re: ขอระบายหน่อยครับ มีเด็กแล้วไม่ให้นั่ง Car Seat
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 20:55:13 »
car seat ถ้าติดตั้งดีๆ เกิดอะไรหนักๆ บางทีเด็กไม่ต้องตายตามผู้ใหญ่นะครับ

ลองแวะดูข่าวนี้

http://www.dailymail.co.uk/news/article-2994416/Dramatic-moment-rescuers-freed-18-month-old-girl-left-trapped-upside-14-hours-dead-mother-car-crashed-frigid-Utah-river.html

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: ขอระบายหน่อยครับ มีเด็กแล้วไม่ให้นั่ง Car Seat
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 21:17:31 »
รถเลอะ ผมเฉยๆแล้น สกปรกก็เข้าคาร์แคร์ทำความสะอาด
แต่อุบัติเหตุถ้าเกิดขึ้น เราจะเสียใจไปตลอดชีวิต
ถ้าผู้ปกครองไม่ส่งเสริมให้นั่งคาร์ซีทก็ยากที่เด็กจะนั่ง

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 22:13:57 »
ขออนุญาตนะครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะตั้งแล้วลบเองเหมือนมาบ่นๆๆๆ แล้วพอสบายใจก็ลบทิ้ง ก็ไม่ควรจะใช้พื้นที่ตรงนี้ น่าจะไป post ใน FB หรือ blog ตัวเองมากกว่า

ส่วนประเด็น car seat นี่เห็นด้วย 100% เลยครับปรกติถ้าเด็กเล็กนั่งรถผมแล้วไม่มี car seat จะไม่เสี่ยงในนั่งรถเราเด็ดขาดยกเว้นจำเป็นมากๆ หรือญาติสนิท ซึ่งก็โชคดีที่ญาติผมส่วนใหญ่เข้าใจและใช้ car seat ส่วนคนที่ไม่สนิทก็พยายามเลี่ยงๆไปครับ 

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 23:55:39 »
ขออนุญาตนะครับ ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะตั้งแล้วลบเองเหมือนมาบ่นๆๆๆ แล้วพอสบายใจก็ลบทิ้ง ก็ไม่ควรจะใช้พื้นที่ตรงนี้ น่าจะไป post ใน FB หรือ blog ตัวเองมากกว่า

ส่วนประเด็น car seat นี่เห็นด้วย 100% เลยครับปรกติถ้าเด็กเล็กนั่งรถผมแล้วไม่มี car seat จะไม่เสี่ยงในนั่งรถเราเด็ดขาดยกเว้นจำเป็นมากๆ หรือญาติสนิท ซึ่งก็โชคดีที่ญาติผมส่วนใหญ่เข้าใจและใช้ car seat ส่วนคนที่ไม่สนิทก็พยายามเลี่ยงๆไปครับ
ผมต้องขอโทษด้วยครับ ครั้งหน้าจะพิจารณาตัวเรื่องการตั้งกระทู้ให้มากกว่านี้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 06:55:13 »
ทำถูกแล้วครับ ถ้านั่งแล้วจะทำรถเราพังก็ไม่ต้องให้นั่ง
ถ้าแฟนบอกว่าหวงก็บอกไปเลยว่าใช่ แต่จะหวงเฉพาะกับคนที่ไม่มีมารยาทแบบนึ้เท่านั้น ปล่อยให้เด็กมาเหยียบคอนโซลถ้าพังขึ้นมาจะว่ายังไง  นี่ยังไม่รวมท่าไม้ตายนะครับ ถ้าเด็กอ๊วกขึ้นมาแล้วเศษอ๊วกไหลลงไปตามรูเบาะนี่ งานเข้า มากๆเลย

คุณทำถูกแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 07:04:27 »
ขอข่าวเพิ่มเติมครับ หาไม่เจอ

ล่าสุดมีคลิปรถคันสีขาวตกข้างทาง
แล้วมีเด็กเลือดไหลที่หัว คุณแม่้เด็กร้องไห้ยกใหญ่

ลองเปิดให้แฟนคุณดูครับ

ล่าสุดน้องเสียแล้วครับ สงสารมาก ถ้ามี carseat คงไม่เป็นไรเลย เพราะชนสามคัน ไม่มีใครเป็นอะไรยกเว้นน้อง

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 09:02:36 »
ที่บ้านผมให้ลูกนั่ง carseat ตั้งแต่เขายังเล็ก แรกๆเค้าไม่นั่ง ร้องให้โวยวาย แต่เราก็ต้องให้นั่ง ร้องได้ร้องไป จนทุกวันนี้เขาขึ้นไปนั่งเอง เพราะเขารู้ว่าถ้าไม่นั่ง carseat จะไม่ได้ไปไหนเลย ส่วนผู้ใหญ่ทุกคนที่นั่งรถผมต้องคาดเข็มขัด ไม่เช่นนั้นไม่ให้ไป

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 10:22:46 »
เห็นใจ และเป็นกำลังใจให้ครับ
ทำถูกแล้วครับ ของใคร ใครก็รัก
พฤติกรรมเด็ก สะท้อนพฤติกรรมผู้เลี้ยงดูครับ

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 12:42:07 »
ตอนนี้ไม่ว่าใครขึ้นรถผมทุกคนต้องรัดเข็มขัดหมด ลูกหลานทุกคน เวลาลูกผมไปนั่งรถคนอื่นเขาก็จะคาด seat belt ทุกครั้ง ตอนแรกๆก็ไม่ยอมพอดีช่วงปีที่แล้วที่มีกฎออกมาให้ผู้โดยสารเบาะหลังต้องคาด ผมเลยเอามาให้ลูกอ่านเขาก็ทำตาม ตอนนี้ผมใช้ Volvo V60 ระบบความปลอดภัยก็ดีอยู่แล้วทุกคนนั่งรถคาด set Belt ก็ยิ่งปลอดภัยมากขึ้น
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 08:24:31 »
ที่บ้านผมให้ลูกนั่ง carseat ตั้งแต่เขายังเล็ก แรกๆเค้าไม่นั่ง ร้องให้โวยวาย แต่เราก็ต้องให้นั่ง ร้องได้ร้องไป จนทุกวันนี้เขาขึ้นไปนั่งเอง เพราะเขารู้ว่าถ้าไม่นั่ง carseat จะไม่ได้ไปไหนเลย ส่วนผู้ใหญ่ทุกคนที่นั่งรถผมต้องคาดเข็มขัด ไม่เช่นนั้นไม่ให้ไป