ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับคำพูดที่ว่า ซื้อทำไมรถยี่ห้อนี้ เวลาขายราคาตก  (อ่าน 12269 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
วันก่อน มีการพูดคุยถึงรถยี่ห้อนึง

สักพัก เขาพูดว่า เอ้ย ซื้อทำไมรถยี่ห้อนี้ ไม่ใช่รถตลาด

ขายต่อราคาก็ตก .. เอ่อ .. คือผมก็สงสัย คุณซื้อรถมาใช้งาน หรือมาขายต่อกันแน่ครับ

แล้วซื้อรถ ราคาก็ตกหมดแหละ อยู่ที่ว่าตกมากตกน้อย -''- ทำไมต้องซื้อแต่แบรนด์ตลาดล่ะ เข้าใจว่าซ่อมง่าย

แต่จะซื้อแบรนด์อื่นไม่ได้เลยหรอ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมไม่สนใจ ราคาขายต่อเท่าไหร่ครับ
เพราะปกติใช้รถนานครับ ส่วนตัวมองว่าใช้คุ้มแล้วจึงขาย
ผมเลือกรถที่เหมาะกับงบประมาณที่ตัวเองมี และดูองค์รวมของรถคันนั้นว่าตอบโจทย์ผมได้ไหมมากกว่าครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
สำหรับผมมันเป็นเรื่องจริงครับ

ถ้าต้องขายรถคันเก่า ไปดาวน์รถคันใหม่ ข้อนี้ต้องคำนึงเป็นอันดับแรกลย

รถที่ไม่ใช่รถตลาด โดนโขกสับจากอู่ และร้านอะไหล่อ้วกเลย

maintenance เป็นสิ่งที่กดราคาขายต่อรถครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ามองอย่างไม่อคติ กับ มนุษย์เงินเดือน ทั่วไปเนี่ย จะเปลี่ยนรถที ก็ต้องอาศัยเงินที่ได้จากการขายรถคันเก่า มาดาวน์คันใหม่ ถ้าคันเก่าขายได้น้อย ก็ลำบากตอนซื้อคันใหม่ แต่ทั้งนี้ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนด้วยแหละ

หลายปีก่อน รถ 2 คันซื้อไล่ๆกัน

civic FD ราคา 789,000 บาท
optra ราคา 7XX,XXX บาท

ใช้มา 6 หมื่นกม. civic อายุ 3 ปี ผมปล่อยไป 620,000 บาท optra วิ่งมาเท่ากัน แต่ขายหลัง civic ไป 6 เดือน ขายได้ 190,000 บาท !!!

คนใช้ civic FD เอาเงิน 6 แสนไปดาวน์ CRV G3 มาขับสบายใจ
คนใช้ optra ไม่มีตังค์ เอาเงินที่ได้ ไปดาวน์ Mazda 2 มาขับ

ต่างกันไหม ? เริ่มต้นเท่ากันนะ

มาวันนี้ จะขาย Mazda 2 (ตัวเก่า) เต้นท์ตีให้ 1.9 แสนบาท ทั้งที่ Vios เห็บหมา ปีเดียวกัน เต้นท์ให้ 2.7 แสน / City ปีเดียวกัน เต้นท์ให้ 3.2 แสน

ต่างกันไหม ?

...................

หลายคนอาจจะบอกว่า อย่าง optra ก็ใช้ต่อไง ? ... ครับ ใช้ต่อได้ แต่เตรียมเงินค่าคอมแอร์ที่หอนแล้ว ปั๊มติ๊กหอนแล้ว ช่วงล่างดังแล้ว อีกหลายหมื่นเลย ไม่รวมกินน้ำมันในเมือง 6 กม./ลิตรอีก !!!

แต่ก็นะ ไม่ได้บอกว่า จะมองขายต่อเป็นหลักอย่างเดียว

เพราะอย่าง pulsar turbo ที่ซื้อมา ผมก็ไม่มอง แต่คันนี้ ผมถือว่า ผมซื้อเป็นของเล่น ใช้ยาวๆ เอามาแต่งเล่น ไม่ขายอยู่แล้ว เพราะมันไม่ใช่รถหลัก มันเป็นรถสำรอง จะรออะไหล่นานนิด จะซ่อมนานหน่อย จะงอแงบ้าง ก็ช่างหัวมัน มีคันหลักอย่าง CRV ใช้อยู่แล้ว แต่ถามว่า สักกี่คนจะบ้าแบบผม ?

ออฟไลน์ akewizard

ผมไม่คิดอะไร.....เหมือนเป็นคำพูดปกติทั่วไปเวลาคุยกันเรื่องรถน่ะครับ เช่น ทำไมซื้อรถยี่ห้อนี้ดียังไง ยี่ห้อนี้ขับดีไหม ยี่ห้อนี้ศูนย์บริการดีไหม ฯลฯ

ส่วนตัวผมมองว่าการที่เก็บเอาเรื่องเล็กๆน้อยๆมาคิด มันแสดงถึงความไม่มั่นใจในการเลือกซื้อรถหรือการตัดสินใจของตัวเอง

ผมอยากให้มองย้อนกลับไปตอนที่เราเลือกซื้อรถแล้วจะคิดได้เองว่า  เฮ้ย!!! เราซื้อรถคันนี้เพราะทดลองขับแล้วมันขับดีนี่หว่า  เราซื้อคันนี้เพราะมันมีสิ่งที่ตอบโจทย์เราโดยที่คันอื่นรุ่นอื่นมันไม่มี
หรือเราซื้อคันนี้ ใช้คันนี้แล้วมันสบายใจไม่เจอปัญหาอะไรให้ลำบาก กะใช้ยาวเป็น 10 ปี ซึ่งตอนนั้นราคาขายต่อไม่ใช่ปัญหาแล้ว เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Devil13

คิดว่ามันเป็นคำเตือน คนที่ไม่รู้ควรฟังไว้
เหมือนกับคำพูดว่าให้เก็บเงินไว้เยอะๆ ตอนแก่จะได้ไม่ลำบาก

ต้องมองความจริงว่า ไม่มีใครใช้จนคันเดีนยวไปจนตาย ถ้าไม่ขายคุณจะเอารถไปจอดไว้ไหน? แล้วจะเก็บไว้ทำไม? คำว่าซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขายความจริงมันเป็นอย่างนั้นไหม ?มีใครบ้างที่ใช้รถ 1คันไปตลอดชีวิต? แล้วคน 1คนก็ขับรถได้แค่ 1 คัน คนส่วนใหญ่จึงมีรถแค่คันเดียว นอกจากคุณจะรวยและชอบก็ซื้อไว้เก็บสัก 100-200 คันก็ว่าไปซึ่งมันก็เป็นส่วนน้อย

แต่ถ้าหากว่าเป็นคนที่เชียวชาญรู้เยอะ และรับได้ ก็แล้วแต่เค้า เอามาขับ เอามาแต่ง เบื่อก็ขายเปลี่ยนใหม่บ่อยๆ มีตังเหลือๆที่จะเอามาลงกับเรื่องนี้ ก็ปล่อยเค้าไป

รถบางยี่ห้ออย่าแต่ว่าราคาตกเลย ขนาดเต็นท์ยังไม่รับซื้อเลยก็มี

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าซื้อรถราคาไม่เกิน 6 แสนก็ไม่เท่าไรครับ แต่ถ้าราคาหลักล้านนี่จะรู้ซึ้งเลยนะ

เช่นถ้าคุณซื้อ Altis ท็อป 1 ล้าน ผ่านไป 4 ปีขาย คุณยังขายได้ 5-6 แสน

แต่ถ้าคุณซื้อ MG6 4 ปีคุณขายได้ 3-4 แสน

มันอยู่ที่ว่าคุณรับส่วนต่างเป็นแสนได้รึเปล่า สำหรับหลายๆ คนตอนซื้อไม่คิด คิดได้ตอนขาย แต่ถ้าเป็นผมคิดแล้วว่ามันต้องตกมาก ตอนขายรับได้ ก็ไม่ซีเรียสอะไรครับ

แต่ถ้าซื้อมือสองมาก็คุ้ม เพราะถูกมากๆ แล้ว เหมือน Sylphy ผมซื้อมา 5 แสน ใช้ไป 4 ปี ขายได้ 3 แสน ถ้าเป็นมือหนึ่ง 780000 ก็ขายได้ 350000 ไม่เกินนี้ ดูแล้วซื้อมือ 1 ยังไงรถตลาดก็คุ้มกว่า

ออฟไลน์ Stp

ตอนซื้อ... ทำไมพูดแบบนี้ล่ะ ทำไมต้องวุ่นวายกับเรา ไม่ได้ซื้อเองสักหน่อย ไม่เห็นต้องสนใจเลย

ตอนขาย... ทำไมไม่เชื่อเขาวะ รู้งี้ไม่เอารุ่นนี้ดีกว่า ต้องหาเงินเพิ่มอีกเท่าไรเนี่ย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sit: )

เข้าใจและเห็นด้วยนะครับ
รถคันต่อไปต้องการทุน
แต่มันมีสองกรณี 1.  ราคาตกแบบเยอะๆน่าคิดจริงๆ 2. ถ้าตกแบบนิดหน่อยแบบไม่กี่หมื่นจาก 6-8แสน ในระยะ 5-6ปี ผมว่ารับได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันก็ตกทุกยี่ห้อนะครับ
ถ้าซื้อมาขายต่อ ราคาไม่ตกมาก  ก็กะบะแค๊บไงครับ 10 ปี ราคาตกน้อยสุด ๆ  ;D
(ขนาดรถผีสวมทะเบียนยังราคาแรงเลย)

ถ้าคุณไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ก็อย่าได้แคร์ครับผม
เขาอาจเตือนเพราะเป็นห่วง หรือทัศนะคติการดำเนินชีวิตไม่เหมือนกัน

ผมเคยเห็นคนที่รวยมาก ๆ พนักงาน 700 คน +
ซื้อแค่ไทยรุ่งมาให้พนักงานขับรถให้เอง แค่นั้นครับ  8)

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ถ้าคุณ มีเงินเหลือๆ แล้วต้องการตอบสนองสิ่งที่ใจคุณปรารถนาด้วย ก็ noสนnoCare ครับ

แต่ถ้าเป็นคนมองเรื่องความคุ้มค่า หรือ เป็นคนประหยัด เรื่องที่เขาพูดเป็นจริงแน่นอนครับ

รถตลาดซื้อง่ายขายคล่อง 5ปี 10 ปี ขายก็ยังได้ราคากว่าค่ายทั่วไป ที่บ้านใช้รถที ใช้ยันลูกบวชครับ

Vios ที่บ้านนั่งตั้งแต่เป็น ด.ช. ยันบวช ยันตอนนี้จะมีลูกละครับ ยังไม่งอแงะอะไร อะไหล่ยังง่าย ค่าดูแลถูก

ของแต่งก็เยอะ ผมโอเคกับรถตลาดตรงนี้ครับ ช่วงล่างไม่พอใจ ค่อยแต่งเพิ่มได้

คุณพ่อเคยลองของแปลก เมื่อ 20 ปีที่แล้ว เจอฮุนได อิเลนท่า 5 ปี ซ่อมตลอด ขายรถได้ 50000 บาท 555

12 ปีที่แล้ว ซื้อ นิสสัน ฟรอนเทีย ขายได้ไม่ถึง 200000 ตกฮวบ

หลังจากนั้นแกเข็ด มีแต่โตโยต้าหลังจากนั้น ไม่พอใจอะไร แก้ไขเอาทีหลัง ช่วงล่างหรือตกแต่งภายในเพิ่มเอา

ออฟไลน์ Spada_Valess

ไม่สนใจครับถ้ารถมันขับดีแล้วก็พอใจเรา ยุดนี้การซ่อมอะไหล่ไม่ใช่ปัญหาเลย สั่งเองจากนอก หาข้อมูลง่ายนิดเดียว

ออฟไลน์ Buffy

ผมให้ความสำคัญกับการแสดงออกความเป็นตัวตนผมมากกว่าเงินจำนวนนึง

คนขับจากัวร์แถวบ้าน เคยพูดมาครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้าเปลี่ยนรถบ่อย ก็ตามที่เขาบอกนั้นล่ะ ใช้รถเจ้าตลาดไว้ก่อน
อย่างน้อยขายไปทุนก็หายไม่มาก

ถ้าใช้ยาว 15ปี+ ก็ไม่มีผล ราคาตอนนั้นต่างกันหลักหมื่น บางทีหลักพันด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าคนที่เข้าระบบขายเก่าดาวน์ใหม่ผมก็ว่าก็ควรตระหนักตัวเอง

ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับคุณ Buffy ครับ
You are what you drive. หรือบางกรณีก็คือ Haters gonna hate ล่ะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Auto

คิดยังไง
ก็คงคิดถูกละครับ

เพราะผมไม่ชอบรถที่ราคาตกฮวบฮาบแบบนั้น    แล้วรถที่เวลาขาย ก็ขายยากมาก ตอนขายแทบจะกราบกรานคนซื้อ   ผมไม่เอาเด็ดขาด 
อยากได้รถที่มันมีคุณค่าในตัวเอง   เวลาขายก็ยังมีคนอีกจำนวนมากยังเห็นคุณค่าของมันที่จะรับไปดูแลต่อ   
ผมไม่ได้มีเงินทองเหลือเฟือแบบกินทั้งชาติก็ใช้ไม่หมด    ยังไงก็ยังให้ความสำคัญกับราคาขายต่อ แล้วตอนขายก็ยังมีความสุข  คนซื้อรถเราไปก็มีความสุขด้วย

ออฟไลน์ Pongpasin

• Newbie
  • *
ราคาตกยังไม่เซ็งเท่าประกาศขายราคาต่ำมากแล้วแต่ยังขายไม่ออก /// ผมใช้รถคันนึงจากป้ายแดงไม่น้อยกว่า 6-8 ปี อินดี้มาตลอด ไม่ใช้เจ้าตลาดเลย ทุกครั้งก็จะเซ็ง กว่าจะขายออกได้นี่โคตรนาน

ออฟไลน์ AboveGod

อยากได้ nissan r34 ไม่ใช่รถตลาด ราคาไม่ค่อยลงเลยครับ นานมากแล้ว  :-\

ออฟไลน์ alpha14

ผมก็ใช้อยู่ครับรุ่นที่ขายแล้วราคาตกมาก แต่ตอนใช้นี่รู้สึกสบายใจ เพราะมันไม่ค่อยงอแงครับ ก่อนซื้อก็เปรียบเทียบกับเจ้าตลาดทั้ง2อยู่นะ แต่พอเลือกคันนี้แล้วก็รู้สึกไม่เสียใจทีหลัง แทบไม่มีปัญหากวนใจเลย6ปีแล้วยังขับสบายนิ่งมากๆ ต่างกะเจ้าตลาดพอเข้าไปอ่านปัญหาโอย....ทำไมปวดหัวอย่างงี้ ดีละที่ไม่ซื้อมาใช้ คันนี้กะใช้ยาวๆยังไงราคามันก็ตกฮวบ ก็ใช้ไปจนกว่ามันจะพังเอาให้คุ้มเลย ผมไม่ชอบเปลี่ยนรถบ่อยถ้ามันไม่มีปัญหาก็ใช้ยาวละครับ ถ้ามีใครพูดอย่างนั้นผมก็ไม่ใส่ใจนะ แต่คนรอบข้างก็ไม่มีใครพูดหรอก

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
สำหรับผม เชื่อไว้ก็ดีครับ จากคนไม่สนใจโลก ถ้ารถญี่ปุ่นราคายังพอถูๆไถๆไปได้ เวลาเปลี่ยนมือ
แต่ถ้าเจอรถจีนอย่างผมนี่จุกเลยครับ ซื้อมา เกือบ4แสน ขายตอนนี้ราคาซากรถญี่ปุ่นยังขายได้แพงกว่าเลยครับ 😂😂😂😂

ออฟไลน์ kabokaboh

ราคาตกไม่กลัว

กลัวแถม “แพ” อ่ะ

ออฟไลน์ stm

เมื่อก่อนผมก็ไม่คิด แต่จากประสบการณ์ชีวิต ผมก็เริ่มคิดได้  ::)

ลองคิดดูซิครับว่าทำไมราคารถถึงตกน้อยกว่า  ทำไมถึงเป็นจ้าวตลาด  มันมีเหตุผลของมันอยู๋

เว้นแต่ว่าคุณมีความต้องการคุณสมบัติบางอย่างที่จ้าวตลาดให้คุณไม่ได้นั่นแหละ จึงถือว่าคุณมีเหตุผลที่ดีพอ

และยอมรับข้อด้อยอื่นๆได้

ผมก็เคยคิดแบบนี้ แต่เจอปัญหาบางอย่างที่มากกว่าราคาตกเข้ามาซ้ำเติม ถึงทำให้รู้ว่าที่ผ่านมาบางทีก็คิดผิด

ออฟไลน์ toffyearn

ไม่ตอบอะไรแต่คิดคับ
ในใจ ตอนซื้อ > เค้าก็พูดถูกนะ แต่เงินเรา บางทีก็จะให้ขับรถตลาดตลอดชีวิตมันก็ไม่ใช่ แต่ละยี่ห้อมันก็มีอะไรดีที่ทำให้เราอยากสัมผัสเช่นกัน
ในใจ ตอนขาย > เชี่ยเอ้ย รับไม่ไหวจริงๆ ราคาแบบนี้ แต่เอาวะ เป็นทางที่เราเลือกเอง ^^"

ออฟไลน์ Slow But Sure

ผมไม่แคร์ครับ
ไม่ชอบใช้รถตลาด ไปไหนก็มีแต่รถเหมือนตัวเองไปหมด มันไม่เท่ห์ครับ
ขายราคาตกก็ไม่สนใจเพราะเราชอบของเรา เราอยากที่จะขับมัน แค่ได้มองรถตัวเองก็มีความสุขครับ
ดีกว่าต้องขับรถคันนึงทุกวันแต่ต้องมาคิดว่าต้องขับคันนี้อีกแล้วหรอ แต่เวลาขายมือสองราคาดี
รถสำหรับบางคนมันไม่ได้แค่พาหนะที่เราพาเราจากจุด a ไปจุด b อย่างเดียวครับ ค่าทาทงใจมันมาเทียบกับราคาขายต่อไม่ได้

ปล. ผมแฟนรถเกาหลีครับ คนไทยชอบคิดว่ารถเกาหลีไม่ดีเท่าญี่ปุ่น(ไม่รวมตัวแทนจำหน่ายและศูนย์บริการนะครับ) แต่จริงๆแล้วรถเกาหลีก็ทัดเทียมกับรถญี่ปุ่นแล้ว ในบางรุ่นบางประเทศดีกว่าญี่ปุ่นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2018, 12:04:25 โดย ์nov00758 »

ออฟไลน์ mellifluous

เชฟ aveo ผม 6 ปี ขายได้แสนเดียว จุกมาก...

Almera ของเพื่อน 6 ปี ยังได้ 2.5 แสน

ปล่อยเองก็ยากมากครับ สุดท้ายต้องปล่อยเต้นท์
เล่นรถญี่ปุ่นดีกว่า ไม่ต้องเจ้าตลาดก็ได้ แต่ปล่อยเองง่ายกว่า

ออฟไลน์ aekoy

แต่ละคนมีข้อจำกัดในการใช้รถที่แตกต่างกันไป บางท่านเปลี่ยนรถบ่อยดังนั้นราคาขายต่อจึงสำคัญมาก
ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับเรื่องความปลอดภัยมาก่อนก็เลยเลือก Volvo ไม่เคยสนใจว่าราคาขายต่อจะตกมากแค่ไหน 850 Van ปี 96 ใช้ไป 400,000 km พอได้ไปลอง V60 ที่มีระบบความปลอดภัยดีกว่ามากผมก็เปลี่ยน คันเก่าปล่อยไปไม่ถึงแสนแต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรมากก็ใช้มาคุ้มละ V60 ก็ใช้ยาวๆอีกเหมือนเดิม
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ BigCat

ชอบจริงๆ เงินเหลือๆ ก็ไม่แคร์ ครับ

แต่ถ้าเบื่อง่าย เปลี่ยนบ่อย ชอบขับรถใหม่ๆ และ มีงบจำกัดประมาณนึง ก็ ต้องแคร์ราคาขายต่อบ้างแหละครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ใจเขาใจเรา ผมว่ามันสิทธิส่วนบุคคลครับ แต่ละคนมีเงื่อนไขการใช้รถไม่เหมือนกัน รายได้รายจ่ายก็ไม่เหมือนกัน เรื่องพวกนี้ส่งผลต่อการเลือกสอยรถซักคันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ bullyboy

เรื่องแบบนี้แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก มันเป็นความเหมาะสมของแต่ละคนมากกว่า

คนที่ซื้อรถตลาด โดยมองเรื่องขายต่อด้วย ก็ไม่ผิดครับ เพราะเค้าก็จะคิดว่า ซื้อรถมาใช้งาน ถึงวันนึงก็ต้องเปลี่ยนรถ แล้วถ้าซื้อรถตลาด เวลาขายต่อ มันขายง่าย ไม่ต้องเหนื่อยในการหาคนซื้อต่อ หรือไปให้เต้นท์กดราคาจนทำใจลำบาก แล้วส่วนต่างในการขายต่อระหว่างรถตลาดกับรถไม่ตลาดสมมติว่าแสนนึง สำหรับเค้ามันก็เยอะนะครับ

ส่วนคนที่ซื้อรถไม่ตลาด เพราะชอบดีไซน์หรือสมรรถนะ โดยไม่คิดเรื่องราคาขายต่อ ก็ไม่ผิดเช่นกัน คนกลุ่มนี้รู้อยู่แล้วล่ะก่อนซื้อ ว่าราคามันจะตก แต่เค้าไม่แคร์ เพราะเค้าก็ถือว่าเค้าได้ซื้อรถที่ชอบ เวลาขับแล้วมีความสุข สมรรถนะดี อันนี้เค้ามองเรื่องนี้คือความคุ้มค่าของเค้าไปแล้ว

ดังนั้นไม่ต้องคิดมากครับ เราลองมองดูตัวเองว่าเราเป็นคนกลุ่มไหนแล้วเลือกให้เหมาะกับเรา แค่นั้นก็พอแล้วครับผม

ออฟไลน์ Symphonic

555+ เรื่องแบบนี้ คนตอบจะดูชิคๆ คูลๆ มากกก “เก๊าะ... ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาขาย” แล้วก็ยักไหล่เหล่ตายียวน

แต่วันเวลาผ่านไป เอาไม่อยู่ ตรูจะไม่ทน ทะเลาะกับตัวรถ ทะเลาะกับบริษัทรถ ไม่ไหวแล้ว จบลงที่ตัดใจขาย..

อ้าวไหนว่าซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขายไง... แต่ก็เพราะว่าซื้อมาตั้งใจจะใช้ แต่มันซ่อมมากกว่าใช้นี่แหละ ถึงประกาศขาย

แล้วไอ่ที่ว่าไม่สนใจราคาขายต่อ ทำไมไม่แจกฟรีล่ะ บ่นราคาขายต่อทำไม

และที่สุดของที่สุดคือไม่ใช่ราคาขายต่อฮะ ... แต่มันคือไม่มีคนซื้อต่อต่างหาก

แล้วละครเรื่องเดิมแต่เปลี่ยนตัวแสดงก็วนเวียนมาให้เราดูซ้ำแล้วซ้ำเล่า

ปล. อันนี้หมายถึงกับกรณี รถสวย ขับดี ออปชั่นเด่น ราคาโดน แต่แบรนด์ไม่มีความ
น่าเชื่อถือนะฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2018, 12:31:33 โดย Symphonic »