ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป Honda จะไม่ผลิตอะไรแล้วใช่มั๊ยครับ  (อ่าน 7063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
เริ่มจากปีที่แล้วยกเลิกการผลิต NSX

ต่อมาก็ Honda Legend / Honda Elysion

มาคราวนี้ก็ยุบรถ K-Car กับ เครื่องยนต์ดีเซลอีก

ต่อไปจะยุบอะไรอีกละครับ

คงจะเป็น Stream ละมั๊งครับ

รถ Hybrid ของตัวเองก็มีสมรรถนะไม่ได้ต่างจากรถเครื่องยนต์ปกติเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 10:29:20 โดย integra »

ออฟไลน์ 2k

Re: สรุป Honda จะไม่ผลิตอะไรแล้วใช่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 09:57:44 »
เห็นมีคนบ่นว่า A vtec ก็เงียบหายไปแล้ว คงอยู่ในช่วงหุบแขนหุบขาประคองตัวเพือไม่ให้ก้าวพลาดมั้งครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
Re: สรุป Honda จะไม่ผลิตอะไรแล้วใช่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:09:16 »
หรือว่าจะเป็น
สัญญาณเตือนอะไรบางอย่าง
เกี่ยวกับสถานะของ Honda
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:22:45 »
หรือว่าจะเป็น
สัญญาณเตือนอะไรบางอย่าง
เกี่ยวกับสถานะของ Honda
สงสัยเข้าสู่โหมดประหยัดงบประมาณ ตัดรุ่นที่ขายได้น้อย ไม่คุ้มกับการลงทุน มาเน้นที่สามารถแข่งกับกับตลาดได้
ดีกว่าฝืนลงทุนไปแล้วไม่ได้ผลตอบแทนกลับมา จะพลอยให้สถานะการเงินย่ำแย่ลงไปอีก

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:47:15 »
ผมอ่านแล้วว่ามันแปลกๆ อยู่นะ

แสดงว่าอาจจะต้องมีอะไรสักอย่าง

กำลังเกิดขึ้นกับ Honda

ยกเลิก รุ่นใหญ่ผมไม่ค่อยติดในเท่าไหร่

แต่ยกเลิก K-Car ในบ้านตัวเองเนี่ยสิ

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 11:41:46 »
Civic Type R (FD2) ก็เลิกผลิตแล้วใช่ป่าวครับ ผมว่า Honda คงไปลงมอเตอร์ไซด์กับเครื่องยนต์เล็กแบบเต็มซะทีมั้งครับ   ;D

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 12:03:51 »
พัฒนาเครื่องสูบน้ำแบบ ไฮบริด อยู่หรือป่าวครับ เห็นเก่งเครื่องยนต์เล็กอ่ะ  ;D เลยไม่พัฒนารถดีๆออกมาเลย
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 12:46:36 »
พัฒนาเครื่องสูบน้ำแบบ ไฮบริด อยู่หรือป่าวครับ เห็นเก่งเครื่องยนต์เล็กอ่ะ  ;D เลยไม่พัฒนารถดีๆออกมาเลย

อ่านแล้วฮาเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 12:51:15 »
แ ฟน Honda เซ็งกันเป็นแถว

ผมว่าค่ายนี้ กำลังจะทำแต่รถที่ขายได้เท่านั้นนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 13:40:08 »
สงสัยเอาเวลาไปพัฒนา อาซิโม อยุ่อ๊ะป่าว

อีกหน่อยก็เปิดสายการผลิต อาซิโม แล้วขี่หลังอาซิโมเอา อิอิ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 13:43:29 »
สงสัยเอาเวลาไปพัฒนา อาซิโม อยุ่อ๊ะป่าว

อีกหน่อยก็เปิดสายการผลิต อาซิโม แล้วขี่หลังอาซิโมเอา อิอิ

5555555555555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 16:40:36 »
ผมจำได้ว่า เคยเขียนเรื่อง เกี่ยวกับ อนาคตของ Honda เอาไว้ เมื่อช่วงก่อน Civic FD จะเปิดตัวได้สัก 1-2 ปี
น่าจะราวๆ 2004 - 2005 ถ้าจำไม่ผิด

แต่ครั้งนั้น ต้องถือว่า โชคดี ที่ Civic FD ออกมาขายดี โค่น Corolla ไปได้ใหลายตลาด

ทว่า ตอนนี้ สถานการณ์ภายในองค์กร มันสะท้อน ออกมาให้เห็นกันแล้วจากข่าวเหล่านี้

ถ้า Honda จะถอดใจจากตลาด K-Car เพื่อการพาณิชย์ ซึ่งมี Acty เป็นหัวหอก
ก็ยังไม่ถึงกับน่าแปลกใจนัก เพราะว่า ในญี่ปุ่น ยังไง๊ยังไง ก็ยากจะสู้ Suzuki Every กับ Carry ได้จริงๆ

แต่วงจรอุตสาหกรรมรถยนต์ มันก็เป็นเช่นนี้ละครับ
เมื่อใดที่ค่ายไหน ประกาศจะทำรถสอร์ตระดับโลก แสดงว่า เวลานั้น ค่ายนั้น รวย กำไรอื้อซ่า
แต่ถ้า ค่ายไหน ประกาศ ยุติโครงการ ทำรถสปอร์ต แสดงว่า ฐานะ การเงินเริ่มมีปัญหา

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 17:58:24 »
เหอะๆ.. ที่บ้านผมยังมีเครื่องตัดหญ้าของฮอนด้าเลย  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 19:22:55 »
ว้าๆๆฮอนด้า หรือเต้าจะมี เซอรไพรซ ครับ หุหุ ต้องดูกันต่อไป

** หรือเค้ารู้ว่าโลกจะระเบิด เลยไม่ทำอะไรแล้ว 55  ;D ;D :D

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 21:17:16 »
ช่วงนี้เงียบมากเลย ไม่มีอะไรโดนใจ โดยเฉพาะเครื่องซิ่งรอบจัดที่เป็นเอกลักษณ์
ได้ยินว่า FD2 จะเลิกขายปลายปีนี้แล้ว เป็น Type R ที่อายุสั้นตัวนึงเลย  :'(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 23:32:05 »
เค้าเอางบประมาณทั้งหมดไปแก้ปัญหาต๊อกๆครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:14:54 »
หลักๆ Honda ขายได้เยอะก็ Fit Civic Accord ในทั่วโลก

ตอนนี้ Honda เริ่มน่าเป็นห่วงแล้ว

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:42:38 »
ผมว่าสถานการณ์ของ Honda ชักส่งกลิ่นไม่ดีมายังไงก็ไม่รู้

ต้องดูกันต่อไป
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ