ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่าง Crossover, Crosscountry และ SUV  (อ่าน 6149 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kenvozo

• Newbie
  • *
ความแตกต่างระหว่าง Crossover, Crosscountry และ SUV
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 17:28:27 »
คุณจิมมี่ และผู้รู้ รบกวนถามคับว่า รถ 3 อย่างนี้ แตกต่างกันอย่างไรคับ อ่านแล้วยังงง ๆ อยู๋อะ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: ความแตกต่างระหว่าง Crossover, Crosscountry และ SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 23:25:17 »
แยกสมการก่อนค่ะ
crossover กับ cross country อยู่ในพวกเดียวกับ SUV ค่ะ
SUV ก็แปลง่ายๆ ก็คือ รถ สันทนาการ เน้นการลุย  แต่เนื่องจาก หลังๆ เริ่งมา สปีชิส์ ชึ้นมายิบย่อย และบางครั้งแทบจะเรียกใหม่มาเองก็มี แต่ก็ยังมีพื้นฐานเหมือนเดิมค่ะ คือรถสันทนาการ

ข้อแตกต่างระหว่าง XO กับ XC  ขอเรียกสั้นๆนะคะ

พูดความเหมือนก่อน รถทั้งสองรุ่น มีพื้นฐานเดียวกันค่ะ คือมาจากรถยนต์นั่ง ย้ำ รถยนต์นั่งเท่านั้น ไม่ใ่ช่รถกระบะ หรือรถอีแต๋นมาเป้น พื้นฐานแน่นอน  ฉะนั้น ข้าวของบางส่วน ก็ย่อมจะมีการใช้ชิ้นส่วนของรถยนต์นั่งเกือบหมด ยกเว้น ปรับขนาดให้มีความแข็งแรงมากกว่าปกติ

xo  พูดง่ายๆ คือรถที่มีการ เพิ่มความสามรถ ตรงตัวโดยการยกสูงให้มากกว่าปกติ แต่ เน้น ในถนนดำมากกว่า  ระบบขับเคลื่อน เน้นไปที่สองล้อมากกว่า สี่ล้อ หรือบางรุ่น แค่สองล้อเฉยๆเลยก็มี  แต่ถ้าระบบขับสี่ จะเน้น ใช้งานในยามจำเป้นมากกว่าขับเคลื่อนตลอดเวลา และรถพวกนี้ ส่วนใหญ่ทรง จะไปทางเก๋งจ๋าเลย และหน้าตา เหมือนไม่ค่อยจะลุย เน้น วิ่งถนนดำเท่ๆ หรือลุยน้ำหน้าปากซอยในบางโอกาสค่ะ และชิ้นส่วน อย่างที่บอกจะขยายเพื่อการรองรับการใช้งานในระดับหนึ่ง
ยกตัวอย่าง CR-V  Juke Tucson  ดูรูปทรงสิคะ เหมือนรถเก๋งยกสูงซะมากกว่า

ส่วน XC คือรถ ที่คล้ายๆ กับอันแรก แต่ จะโดดเด่นในเรื่องของการลุยมากกว่า่  และรูปทรงไม่ใช่ คนคิดว่าเหมือนเอารถเก๋งมายกสูง  ส่วนใหญ่รถพวกนี้ กันชนจะดำค่ะ เพราะเน้นลุย ไม่ได้เน้นสวย และความเสียหายขณะใช้งานน้อยกว่ากันชนสีเดียว รอบๆตัวถังเน้นการกันกระแทก มีกาบ มีโป่ง ที่ดูแล้ว โดดมากกว่า XO ทรงรถ ออกไปทางกล่องมากกว่า XO ระบบชับเคลื่อน ก็จะเป็นสี่จ๋า เลย จะขับบางเวลา หรือขับตลอด เลยก็ได้ ซึ่งต่างกับรุ่นแรก ที่จะเน้น วิ่งสองล้อเสียมากว่า (XO บางรุ่นนี่  มีแต่ระบบขับสองเพียวๆก็มีนะจ๊ะ)  ยกตัวอย่าง volvo V70 XC   

อธิบายได้ตามนี้ค่ะ ตามที่ได้เจอมา ใคร มีอะไรเสนอ มาแนะนำได้ค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Kenvozo

• Newbie
  • *
Re: ความแตกต่างระหว่าง Crossover, Crosscountry และ SUV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 15:47:22 »
ขอบคุณคับคุณ Shiina Ringo
เข้าใจชัดแจ้งเลยครับ :)