ผู้เขียน หัวข้อ: ++++++ BENZ คันเร่งแข็ง เบรคลึก พวงมาลัยไม่ค่อยคม นี่เป็นเอกลักษณ์???+++++  (อ่าน 9183 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
ต้องบอกก่อนครับว่าผมได้มีโอกาสทดลองขับและเป็นเจ้าของรถยุโรปมาก็หลายรุ่น ตอนนี้ใช้ BMW E66 กับ LEXUS ES300 MCV30 แต่สำหรับ Benz เคยลองขับแค่สองรุ่น ก็คือ ตัว W203 CDI และ W204 ความรู้สึกที่จำได้เลยคือ คันเร่งแข็งมาก ต้องใช้แรงกดเยอะกว่ารถยี่ห้ออื่นทั่วๆไป เทียบกับ E66 ที่ผมใช้อยู่คันเร่ง BENZ ก็แข็งกว่า LEXUS นี่ไม่ต้องพูดถึง คันเร่งเบามาก ซึ่งผมคิดว่าคันเร่งที่หนักมันทำให้ขับไม่สนุกปวดเท้า อันนี้เป็นเอกลักษณ์ของ Benz หรือป่าวครับ เรื่องที่สองคือเบรค เท่าที่จำได้คือ เบรคลึกและจมมาก เหมือนจะเบรคไม่ค่อยอยู่ ไม่มั่นใจเท่าเบรคของ BMW พวงมาลัยก็ไม่คมเท่า BMW คือหมุนแล้วไม่รู้ว่าล้ออยู่ตรงไหน โดยเฉพาะตัว W203 ที่พวงมาลัยหนักด้วยแถมไม่คม สำหรับผม ถ้าวัดจากประสบการณ์การขับ 2 รุ่นนี้คือขับไม่สนุกเท่า BMW ทุกรุ่นที่เคยขับเลย ถ้าให้เทียบ C ก็ต้องเทียบ F30 ซึ่งผมก็เคยใช้ F30 320D คือผมว่า โดยรวม BMW ที่เคยขับเกือบทุกรุ่นคันเร่งไม่หนักเกินไป พวงมาลัยที่คมและน้ำหนักกำลังดี และเบรคที่ไม่ลึกจนเกินไป อยากทราบจากผู้ใช้ ที่เคยขับทั้ง BENZ และ BMW ว่าที่กล่าวมานี้เป็น เอกลักษณ์ของ Benz หรือป่าวครับ แล้วรุ่นใหม่ๆยังเป็นแบบที่ว่ามาไหมครับ หรือว่า แต่ละ รุ่นของ BENZ ก็มีลักษณะแตกต่างกันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2018, 23:26:22 โดย The Relentless Pursuit of Perfection »

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
Re: ++++++ Benz รุ่นใหม่ๆ ขับสนุกได้เท่า BMW หรือยังครับ???+++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 21:38:06 »
BMW 520D g30 vs  Benz w222 500e hybrid/w211 e240

เรื่องความสนุก bmw ชนะขาดครับ

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
Re: ++++++ Benz รุ่นใหม่ๆ ขับสนุกได้เท่า BMW หรือยังครับ???+++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 22:03:29 »
ผมกลับชอบBenz รุ่นใหม่ๆมากกว่าBMW ทั้งการออกแบบภายนอกภายใน ช่วงล่าง ไม่ย้วยเหมือนBMW รุ่นใหม่ๆ ถ้าเมื่อก่อน BMW เลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 22:05:17 »
เทียบยังไงครับ ถ้าชนรุ่นแบบ C-3 E-5 S-7 อย่างนี้ยังไง bmw ก็เซ็ตรถขับได้สนุกกว่า

แต่ถ้าชนตรงราคาก็มีบางรุ่นที่ผมให้ benz ขับได้ดีกว่าเช่น A250 - 116i หรือ C43-430i อย่างนี้ bmw สู้ไม่ได้

แถมให้อีกนิดว่า bmw ชอบมีเครื่อง 20d มาขายซึ่งถ้าเห็นรหัสนี้เมื่อไหร่ ความสนุกหายไป 30% เพราะเครื่องเลย

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 22:35:46 »
ส่วนตัวผมอาศัยในกทม. รถติดมาก
คันเร่งแข็งมันทำให้เมื่อยแต่ผมว่ามันก็สนุกในเวลาที่รถไม่ติคนะครับ ผมว่าeแข็งน้อยกว่า GLA 
Glaขับสนุกแต่ช่วงล่างแข็ง คันเร่งแข็งกว่า E

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 22:46:32 »
ต้องไปลองเทส Benz C43 AMG ครับผม 8) 8) 8) 8
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Stp

เรื่องแบบนี้ไปทดลองขับรุ่นปัจจุบันของทั้ง Benz, BMW และ Lexus ดีไหมครับ เพราะ BMW รุ่นที่คุณใช้อ้างอิงมันก็ผ่านกาลเวลามาระยะนึงแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

การที่ส่วนไทยส่วนใหญ่เลือก mb ทุกยุคสมัย. โดยเฉพาะยุคหลังๆนี้. เพราะmbทำรถได้ออกมาตรงใจคนส่วนใหญ่ ในกลุ่มเป้าหมายเดียวกับbmw

ส่วนkeyword คันเร่งแข็ง. เบรคลึก พวงมาลัยไม่คม.  มันแปลว่าดีหรือไม่ดีละครับ. คนที่ไม่ชอบ ก้อบอกว่าไม่ดี. คนที่ชอบก้อจะบอกว่าดีครับ. ซึ่งมันขึ้นกับstyleการขับขี่มากกว่า

ส่วนที่รุ้สึกว่า คันเร่งแข็งนั้น ผมก้อคิดว่าแของครับ ผมชอบ เบรคลึกอันนี้ไม่แน่ใจว่าหมายถึงอะไร. ส่วนพวงมาลัยไม่คมนั้น. ต้องถามว่าเทียบกับอะไร. คม คำนี้หลายๆคนคิดแค่ มันไวแหะ ตามมือถือ สนุก. แบบนัน้ผมไม่เรียกคมครับ

บุคลิก bm. กับ Bm เขาก้อเซตมาต่างมานานละครับ.  สำหรับผมรถบ้านๆ ผมชอบmb ยุคหลังๆ และแน่นอนว่าbmก้อขับขี่มั่นใจเป็นบุคลิกเขาอยุ่แล้ว. ผมขับรถเร้ว ชอบมุด ผมก้อชอบbm
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ turbo lover

ใช่หมดเลยคับ w212 facelift ผม นี่ ช่วงคันเร่งยาวมาก
เวลาเบรคต้องกระทืบเลย พวงมาลัยไม่คมนี่ผมเฉยๆนะคับเพราะที่บ้านผมส่วนใหญ่คือรถญี่ปุ่น
แต่ เบรคถึงจะหยัดแต่ถ้ากระทีบคืออยู่เลย แถมกลังรถหลังเสยตูดด้วยเบรคดีเกิน
คันเร่งช่วงยาวแบบเบนซ์ ผมชอบที่มัน ไล่ได้เนียน คับต่างกะรถญี่ปุ่น ช่วงคันเร่งสั้นมาก

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเทียบรุ่นใหม่ๆที่ผมเคยขับ mb มี C250 ตัวcbu ที่มาตอนแรก, C250 coupe, E300 coupe ผมเทียบกับ bmw 320d F30, 525d f10 บอกได้เลย mercedes ขับสนุกกว่าทุกแบบ คันเร่งไม่ต่างกันแต่ mb ยกแล้วไม่หน่วงแบบ bmw ผมรำคาญ พวงมาลัยก้เบาขับมุดสบายกว่าbmw เยอะ ช่วงล่างซัดกันหนักๆไม่ได้แพ้bmw เลย เครื่องยนต์ก้พอๆกันเดี๋ยวนี้ ผมไม่ได้ว่า bmw ไม่ดีนะครับถ้าคนชอบการขับแบบบีเอมก้น่าจะดีครับ แต่ผมไม่ชอบรถที่เน้นขับนิ่งๆทางไกล มุดก้ไม่สนุก ฐานล้อยาวผมว่ามันน่าเบื่อครับ

ออฟไลน์ superest

มันเป็นแค่  charactor หนึ่ง ของรถ ยี่ห้อหนึ่ง  ที่ต่างกับ อีกยี่ห้อหนึ่ง ครับ ลูกค้าชอบแบบไหนก็ไปแบบนั้น เปรียบเสมือน Ronaldo  กับ Messi ที่ เก่งทั้งคู่ แต่ style ไม่เหมือนกันเลย 

ออฟไลน์ oatekung

ดีคนละแบบ  lexus reliable ดี crash test ห่วย ขับบ้านๆ
Bm ขับดี เครื่องห่วย
BENZ ขับกลางๆ การเซทแล้วแต่รุ่น เครื่องแรงสุดในตลาดละมั้ง 

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าเอาf30 มาเทียบ benzรุ่นก่อนๆ
F30กินเรียบสิครับ

โดยเฉพาะ w203 cdiเพราะสมัยนั้นbenz โดยเฉพาะดีเซล ยังงงๆว่าจะไปทางไหน w204เริ้มเปลี่ยนขัดขึ้น แต่ไม่สุดต้องมา w205 ไปไกลละ

ส่วนe66 คือ 7นะครับ ยังไงก็ขับดีกว่าc แน่ๆ

คันเร่งแข็งเป็นเอกลักษณ์ของเบนช์ที่ยังเป็นคันเร่งสาย  หลังจากยุคปี 200x เป็นคันเร่งไฟฟ้าไม่แข็งแล้ว แต่ไม่เบาแบบtoyota lexus แน่ๆ

พวงมาลัยคม ต้องดูเป็นเกรดหละครับ
Bmส่วนมากขายดีรุ่นsport package บวกกับนิสัยพื้นฐานเป็นทุน พวงมาลัยมักคม

Benz จะว่าไปก็ออกรุ่นเยอะมากในสมัยก่อน
ในbody เดียวกันมีตั้งแต่ล้อ 15ยัน 17
ไปเจอคันล้อ15 มันก็ย้วยสิครับ

แต่พอเข้ายุค w212 มี 18อีก ทีนี้พวงมาลัยไปตามมือ หลุมบ่อ รอยสะเทือนมาหมด กลายเป็นแข็งเกิน ฝั่งf10อาจจะนุ่มแต่ยังแน่น

สรุป ผมว่าเดี๋ยวนี้จะเหมาว่า benz เป็นงี้ bm เป็นงั้นไม่ค่อยได้ละ มันขึ้นกับpackage ละ
ฝั่งlexus ผมไม่เคยขับ ขอรอฟังท่านอื่นๆ

ออฟไลน์ jeeper

แล้วแต่คนชอบมากกว่า อย่าง Benz รู้สึกเหมือนมัน glide smooth ไปตามถนน แต่ BMW มันจะพุ่งๆกว่า

ออฟไลน์ CookiE

แข็งจริงครับ ขับทีเมื่อยเท้าขวาเลย เพราะผมอยู่ในรถเฉลี่ยวันละ 6 - 10 ชั่วโมง

เจอคันเร่งแบบนี้เมื่อยสุดๆ ครับ แต่ข้อดีคือ ไม่ต้องกลัวแตะคันเร่งแรงไปเหมือนกับรถญี่ปุ่นที่คันเร่งเบา อันนั้นเหยียบนิดเดียวพุ่งโดยไม่ได้ตั้งใจครับ

ออฟไลน์ paulmerc

ความเห็นส่วนตัวนะครับเพราะใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ และเคยเช่าขับระยะทางไกล (1000 km+) มาหลายรุ่นแล้ว  เบนซ์ส่วนใหญ่คันเร่งลึก เบรคลึก ซึ่งผมชอบมากกว่าบีเอ็มเพราะขับทางไกลมันเลี้ยงคันเร่ง กะแรงเหยียบเบรคได้ง่าย ส่วนพวงมาลัยบางรุ่นนี่เบาจริง เช่นพวก w212 c207  แต่พอมาเป็นช่วงรุ่นใหม่ๆ พวก w205 gle glc  นี่พวงมาลัยคมและนิ่งมากครับ  แต่จะมีเบนซ์อีกรุ่นนี่บุคลิกไม่เหมือนเบนซ์ตัวอื่น คือ a class กับ cla ครับ  ความรุ้สึกผมคือ พวงมาลัยคม ช่วงล่างนิ่งไม่ย้วย เบรคคันเร่งไม่ลึก ขับง่ายขับคล่อง อารมณ์เหมือนขับ serie 3 เลยครับ

ส่วนบีเอ็มชีวิตเคยมี e46 กับ e90 ซึ่งบุคลิกเป็นรถช่วงล่างดีมาก ไม่ย้วย แต่ก็ขับไม่สบาย  พวงมาลัยผมว่าคมกว่ายุคใหม่แบบ f30  แต่พอไปลองขับ e60 f10 กลับรู้สึกว่าขับสบายเกินไป ไม่ค่อยเชื่อมโยงกับถนน ไม่ค่อยชอบเท่า e90 ครับ
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ kenny523

เจนใหม่ดีขึ้นแล้วครับ เรื่องการขับขี่ แต่ก็มีให้แซวขำๆกันบ้างเรื่องอื่น

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ขับ W210 W212 C207

-> คันเร่งแข็ง = น่าจะเรียกยังงั้นก็ได้ คือต้องกดเยอะหน่อย มันถึงจะออกตัว
-> เบรคลึก = อันนี้ผมเฉยๆ แต่ถ้าเทียบกับที่เคยขับรถญี่ปุ่น ก็ลึกกว่า
-> พวงมาลัยไม่คม = ไม่แน่ใจว่าคือยังไง แต่ W210 พวงมาลัยมันจะแน่นๆ ส่วน W212 กับ C207 พวงมาลัยเบาจริง

ออฟไลน์ chaithawat

รุ่นใหม่ๆยังดครับรุ่นก่อนๆนี้อย่าง w203 นี่ขับบ่อยๆกล้ามขึ้นเลยผู้หญิงคนไหนขับบ่นทุกคนสาวกันตัวเอียงกันไปข้างนึง แข็งๆหนักๆก็ดีอย่างหลับในยากขึ้นครับ ถ้าเบาอย่างวีออสนี่จะหลับในหลายรอบแล้ว

ออฟไลน์ IS2000

เบนซ์รุ่นใหม่ๆผมว่าคันเร่งก็ตอบสนองเป็นรอง BMW ครับถ้าเทียบรุ่นต่อรุ่น ส่วนพวงมาลัยสมัยก่อนผมยกให้ BMW เหนือกว่าแต่พอมาเป็นระบบพาวเวอร์ไฟฟ้าแล้วผมว่าเบนซ์ให้ฟิลลิ่งที่ดีกว่า
มีเบนซ์รุ่นเดียวที่ผมเคยขับแล้วการควบคุมตอบสนองทันใจจริงๆคือ C63AMG ตัว W204 ครับ ตอนนี้ขายรถคันนั้นเปลี่ยนมาเป็น C43 ตัวประกอบไทยกลายเป็นคันเร่งแอบหน่วงถึงจะใช้ Sport + ต้องกดคันเร่งลึกเพื่อให้บูสท์มาเต็ม (BMW กดคันเร่งนิดหน่อยบูสท์ก็มาแล้วครับ) แต่พวงมาลัย C43 เหนือกว่า F30 เรื่องฟิลลิ่งถนน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ tatum0022

แนะนำเรื่องว่าไปลองรถใหม่กับรถใหม่ด้วยกันดีกว่าครับถึงจะเห็นผล ไปลองรถเก่ามันจะมีเรื่องการดูแลรักษาของแต่ละคันมารวมด้วยนะครับ แนะว่าไปลองรถในศูนย์ก่อนดีกว่าครับ เอาคนละเจน คนละอายุ มาลองมันจะไม่ค่อยเท่าเทียมนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ raygun

.
.
หัวข้อกระทู้เรียกแขกมากครับ
แต่ผมชอบ MB มากกว่า BM

ออฟไลน์ bingoman

Benz รุ่นเก่าๆ เป็นแบบนั้นจริงๆ ครับ  คันเร่งหนัก เหยียบลึกมากถึงจะไป  เบรคก็ดี แต่ feeeling แป้น มันไม่โอเค   พวงมาลัยก็โยนๆ ไม่ค่อย progressive ดีๆ แบบ BMW

แต่ระยะหลัง อย่าง R172 ที่ผมลองขับ  ก็ดีขึ้นและเป็นธรรมชาติขึ้น หันมาใกล้เคียงกับ BMW F30 ที่ผมใช้อยู่ตลอด  ทั้งๆ ที่ R172 มันรถสปอร์ต  แต่จะว่าไ BMW ซีรี่3 รถบ้าน compact car ของ BMW ก็ได้ฟิลลิ่งที่ไม่แพ้ R172 เลย

ออฟไลน์ Dr.Jones

::) ???

อึ๊ย จริงหรือ

W204 พวงมาลัยคมมากมาย (กลับรถไม่ต้องลุ้นเลย เข้าเลนแน่นอน)

อะไรๆ อย่างอื่นไม่สำคัญเท่ากับว่า เสียต้องซ่อมเยอะไหม รถมีปัญหาจุกจิกไหม

แต่กระทู้นี้ดีนะครับ ทำให้ได้อ่านความเห็นแตกประเด็นออกไปอีกมาก
วันหลังลองตั้งบ้างก็ท่าจะดี
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ไม่รุ้ว้าเป็นเพราะยอดขายหรืออะไรสักอย่าง.  ลองหาอะไรที่มันพอจะกุ้หน้ามาได้บ้าง จะยกรุ่นใหม่ๆมาเทียบก้อทำไก้ไม่เต็มปาก. เอาละเอารุ้นเก่าๆมาละกัน. สบายใจขึ้นละมั่ง.  วันนึงยอดขายจะลืมตาอ้าปากได้ น่าจะน้อยลง