ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครซื้อรถที่นั่งได้7ที่นั่ง แต่ไม่เคยนั่งเกิน5คนมั้ยครับ  (อ่าน 5895 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ทุกวันนี้เหมือนจะมีรถรุ่นที่มี7ที่นั่งมากขึ้น ทั้งppv mpv mini mpv (ไม่นับรถตู้นะ)
เข้าใจว่าppvไม่มีตัวเลิอกอื่นนอกจาก7ที่นั่ง
แต่รถsegmentอื่นๆได้นั่งเบาะแถว3 หรือนั่งกัน7คนจริงจังไหมครับ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ใช้ Ergita อยู่นะครับ

สภาพการใช้งานก็บอกไม่ถูก ครึ่งๆกลางๆ ได้เคยนั่งเต็ม 7 ที่นั่งทีเดียวมั้ง ตั้งแต่ซื้อมา จะ 4 ปีแล้ว

ตอนนี้ขับคนเดียว แต่ขนจักรยานไปปั่นที่สนามฟ้าบ่อยๆ

ตอนขนจักรยาน แรกๆ พับเบาะวางนอน หลังๆ หา Rack วางภายใน มาใช้ก็พับเบาะ เอาจักรยานติด rack ตั้ง

หลังจากนั้น ไปหา rack หลังคามาใช้ เอาจักรยานขึ้น rackหลังคา ไปปั่นได้ 2-3 ครั้ง เลิกครับ ขี้เกียจแบกขึ้นแบกลง rack ตั้งภายในก็ขี้เกียจ สุดท้าย rack ถอดวางไว้เฉยๆ เอาจักรยานนอนไป แทน

ปล.ตอนนี้ถามว่าอยากทำอะไรกับรถมั้ย บอกเลย อยากได้รถ sedan มากกว่า 5555

คนในอยากออก คนนอก อยากเข้า

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเข้ามายกมือครับ นั่งเต็มที่ 5 คน แต่ส่วนใหญ่จะ 4 คน

แถวสามไม่เคยเปิดขึ้นมาตั้งแต่วันแรกที่ซื้อเลยครับ พับลงไว้ตลอดครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ใช้อยู่ครับถ้าออกต่างจังหวัดหรือไปไหนพร้อมๆกันหรือไปคันเดียวครัวผมนี้แทบไม่พอนอนเลย.......จองที่นอน(นั่ง)เด็กๆชอบมากๆลูกชายสองหลานหนึ่งคุณตาคุณยาย แต่ก็นานๆออกต่างจังหวัดที แต่ชีวิตประจำวันก็ได้ใช้แค่สี่ส่งลูกกับหลานไปโรงเรียนและจะตามมาเป็นห้าคือลูกชายคนเล็กก็จะไปโรงเรียนอีกคน ผมก็ว่าได้ใช้นะ แต่ติดอยู่อย่างเดียวคือไม่สบายเหมือนเก๋งแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมก็เล็งอยากได้อยู่นะครับ ไม่ได้ใช้แถวสามจริงจังนักแต่ต้องการความอเนกประสงค์และพื้นที่ภายในมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MUK

ส่วนใหญ่ ผมก็ใช้ 4-5  แต่ในรอบปีจะมีคนเต็มคันสัก 5-6 ครั้ง แต่ก็คุ้มครับ เพราะ 5-6 ครั้ง คือไปเที่ยวกับครอบครัวครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

EVEREST ขับคนเดียว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ JoeOK

• Newbie
  • *
FTN ขับคนเดียวตลอดพับเบาะแถว 3 เอาไว้ใส่ถุงกอล์ฟ สำหรับออกรอบโดยเฉพาะ นานๆ ออกต่างจังหวัดครั้ง อย่างมากก็นั่ง 4 คน

ออฟไลน์ Pansak

• Newbie
  • *
ชื้อcrv มาไม่เคยนั้งแถวสอง :) :)

ออฟไลน์ ichok

คำตอบคงเหมือนกับซื้อรถซีดานมานั่งได้4-5คน แต่ส่วนมากก็ขับคนเดียวซะเยอะ อย่างมากก็นั่งคู่แค่2คน

ออฟไลน์ bubball

ที่บ้านใช้ CRV ตัวใหม่ 7 ที่นั่งครับ   เบาะแถว 3 ตั่งแต่ซื้อมาใช้ไม่น่าจะเกิน 3 ครั้ง นอกนั้นพับยาวไว้วางของ

ล่าสุดไปกาญกัน 2 คัน พอถึงโรงแรมเก็บของกันเรียบร้อยจะออกไปทานข้าว ตัดสินใจเอา CRV ไปคันเดียว
ต้องอัดกัน 6 คน  สรุปก็ไม่ได้เอาเบาะแถว 3 ขึ้นมานั่งอยู่ดี  รู้สึกนั่งเบียดกัน 4 คนยังสบายกว่าไปนั่งเบาะ 3   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ touchme149

• Newbie
  • *
ตั้งแต่ซื้อรถมา 8 ปี ใช้ไม่เกิน 5 ครั้งครับ ฟอร์จูนเนอร์ จน 2-3 ปีหลัง ถอดเบาะแถวสามออกเลย ขนของได้สะดวกขึ้น คันหน้าถ้าซื้อ ฟอร์ ตัวใหม่จะให้ช่างถอดมาตั้งแต่ศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ในแต่ละปีวันนั่งเต็มคันนี่สามารถยกนิ้วมือมานับได้เลยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
Everest ขับสองครับ

ออฟไลน์ koko86

ซื้อalphard มาเพราะแฟนอยากได้ 90%นั่งกันสองคน

ออฟไลน์ jojow

เคยซื้อ Alphard30 มาใช้ 3 คน พ่อ-แม่-ลูก ครับ

แต่ปัจจุบันขายออกไปแล้ว ใช้ซีดานธรรมดา เพราะAlphard30 เกินความจำเป็นมาก ขับในเมืองไม่สะดวกและกินน้ำมันพอสมควร

ข้อดีของตัวรถ พื้นที่ภายในกว้างขวางสบายมากๆครับ
ข้อเสีย ถ้ารถเดิมๆ นั่งหลังแล้วจะเมารถ คันใหญ่เข้าในเมืองลำบาก
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ส่วนมากจะซื้อเผื่อ พอเวลาได้ใช้ก็จะไม่รู้สึกเสียดายนัก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CJ.

มี Land Cruiser ครับ ไม่เคยนั่งถึง 7 เลยครับ เพราะที่บ้านอยู่กัน 4 คน
อีกอย่างนึงคันนี้ใช้ไปดูที่ดิน ใช้ลุยมากกว่า ไปเที่ยวจริงๆส่วนมากใช้ RX
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมขับคนเดียวประจำนะ ชอบที่รถมันใหญ่ เอนกประสงค์ เมื่อต้องการใช้มันมีให้ใช้

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

อัลพาด ผม  นั่งกันสองคนกับภรรยา
Carseat ลูก  ที่นึง
เบาะข้างๆ  คนขับไว้โยนพวกขยะ เอกสาร ของกิน
เบาะหลังสุด  ไว้เก็บของ  เสื้อผ้า  ของเล่นลูก
คือสามารถย้ายไปนอนนอกบ้านได้เป็นอาทิตย์
พร้อมทุกการเดินทาง
เป็นพวกชอบขนของครับ
ผมว่า  มันอยู่ที่ไลฟสไตล์แต่ล่ะคนครับ
ตอนยังไม่มีลูกอยากได้ slk z4 มาก ไว้ขับไปเที่ยวกันสองคน แต่ไม่มีตัง
พอมีตังล่ะ หมดอารมนั้นไปแล้ว

ออฟไลน์ :P

• Full Member
ใช้ Everest 2.5 LTD ตั้งแต่ออกรถมานั่ง 4 คนตลอด เบาะแถว3พับไว้ขนของอย่างเดียวเลยครับ ::)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออนไลน์ Tien.W

CRV G3 อายุ 7 ขวบ มีคนนั่งเบาะหลัง ไม่เกิน 5 ครั้งครับ

สมัยก่อน mitsubishi space wagon รถ 7 ที่นั่ง ใช้มา 13 ปี 2 แสนกว่ากม. มีคนนั่งเบาะตอนสาม ไม่เกิน 10 ครั้ง ล่ะครับ

ออฟไลน์ Arm

ผมเนี้ยแหละ

Altis รุ่นปัจจุบัน 95% นั่งแค่ 2 คน
All New PJS 90% นั่ง 3 คน 8% นั่ง 4 คน
ยิ่งแล้วใหญ่ Commuter 90% นั่งแค่ 3 คน ที่เหลือแล้วแต่โอกาศว่าจะขึ้นมากี่คน

แต่ส่วนใหญ่มักจะมีของขนขึ้นรถไปตลอด เลยต้องใช้รถมีพื้นที่บ้าง
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ SM.

ส่วนใหญ่ ผมก็ใช้ 4-5  แต่ในรอบปีจะมีคนเต็มคันสัก 5-6 ครั้ง แต่ก็คุ้มครับ เพราะ 5-6 ครั้ง คือไปเที่ยวกับครอบครัวครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
พ่อผมซื้อ Honda Stream เพราะว่าที่บ้านมี 8 คน หวังว่าเวลาไปไหนจะได้ไปพร้อมกัน แต่สักพักก็มีปัญหาชนิดที่ไม่ยอมไปด้วยกันอีกเลย แถมใช้ได้ปีครึ่ง ก็จอดสนิทอีก 6 ปี จนผมเอามาใช้ต่อ 5 ปี มีขนเพื่อนๆบ้าง เวลาไปสังสรรค์  รวมๆแล้ว ผมให้ไม่เกิน 50 ครั้งที่มีคนนั่งเบาะหลัง ที่เหลือผมพับไว้วางของตลอด โดยเฉพาะรถเข็นผู้สูงอายุ พับเบาแล้ว เอาพรมปู วางได้สบายเหลือฟๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใช้ Vellfire นั่ง 2 คน 95% ครับ
นานๆทีจะนั่ง 5 คน ปีละ 2-3 ครั้ง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ palma

เข้ามาโหวต อีกด้านครับ  Sienta V

มี 7 คนเป็นระยะๆครับ เพื่อนฝูงเวลาไปกินข้าวบ้าง เพื่อนลูกๆบ้าง

หลักๆจะพับ ใส่ของ จักรยาน สัมภาระใหญ่ๆอื่นๆ

เรื่อง 7 ที่นั่ง จังหวะได้ใช้ มันมีประโยชน์จริงๆครับ ดีที่ได้ใช้เรื่อยๆ

ของ Sienta ดีอย่างที่ว่า ถ้าไม่ใช้แถวสามก็พับราบๆไป ได้พื้นที่ราบ หลังเบาะแถวสอง มาใช้งานเต็มๆ หรือพับแถวสองด้วยก็ยังได้พื้นราบๆขนานพื้น มาใช้ได้อีก
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ AkE

ไม่เคยซื้อ7 ที่นั่งแต่5 ที่นั่งผมไม่เคยเกิน4 และถ้าปกติ1-2 คนครับ