ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านโมรถแข่งเค้าโมอะไรกันครับ ทำไมรถแรงขึ้นมากๆ  (อ่าน 4894 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีมีพี่คนนึงในกลุ่ม MG Racing เอารถ MG5 Turbo ไปโม เสียเงินไปราวๆ 20000-30000 ออกมา 0-100 ได้ 7.61 โดยที่ไม่ได้ทำท่อและไม่ได้รีแฟลช

โดยที่ร้านไม่บอกว่าทำอะไร บอกว่าเป็น "สูตรลับ" ของทางร้าน

ส่วนตัวผมไปรีแฟลชมาแล้ว วิ่งยังไง 0-100 ก็ได้เลข 9 ครับ ปิดแอร์วิ่งยังได้แค่ 9.2-9.4 วินาที เลยงงมากๆ ว่าสูตรลับนี่มันคืออะไร ทำไมทำให้รถแรงขึ้นได้มากขนาดนี้

ปล. รถคันนี้วิ่งไป 140,000 km แล้ว ประกันหมดแล้วเลยโมเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

บอกยากเลย ถ้าบอกว่า สูตรลับ

แต่ให้เดาตามที่เป็นไปได้ ที่บอกว่าไม่ได้ทำท่อ หรือ remap ที่เป็นไปได้สุดคือ น่าจะปรับบูสเพิ่ม(จะเรียก remap ป่าวนะ)

ออฟไลน์ kiwiwi

เปลี่ยนหอยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
เปลี่ยน หอย ตาม comment บนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ระดับ 2-3 หมื่น โดยไม่ได้รีแมพ
น่าจะทำโบใหม่ ปรับบูสท์มั้งครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าทำได้ขนาดนี้  จาก 9เศษ  มา 7 เศษ  โดยไม่รีแมปนี่  มันเทพ มากนะครับ  แต่ละวิฯนี่ยากมาก  ว่าแต่เขาออกตัวแบบทำลายเกียร์ไหม?...

ออฟไลน์ mongolias

เดาว่าคงทำอะไรที่เทอร์โบแหละครับ
แต่งบเท่านี้ ไม่มั่นใจว่า ระยะยาวจะเป็นยังไงนะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าทำได้ขนาดนี้  จาก 9เศษ  มา 7 เศษ  โดยไม่รีแมปนี่  มันเทพ มากนะครับ  แต่ละวิฯนี่ยากมาก  ว่าแต่เขาออกตัวแบบทำลายเกียร์ไหม?...

น่าจะไม่นะครับ เพราะก่อนหน้านี้ตอนเค้าเห่อคันเร่งไฟฟ้าเค้าก็มานั่งเหยียบได้ 9 วิกว่าๆ อยู่ครับ โดยที่เหยียบจากหยุดนิ่ง

ส่วนเรื่องเพิ่มบูสนี่ รถผมใช้โบเดิมแต่เพิ่มบูสจาก 0.4 บาร์เป็น 0.7 บาร์ครับ แล้วเหมือนมันได้แค่นี้ เพราะถ้าบูสมากว่านี้ท่อไอเสียระบายไม่ทัน รอบปลายมันจะเหี่ยวครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

เคยเห็นเพจนึงในเฟส MG3 เปลี่ยนแค่ท่อปลาย หายไป 1วิ ผมก็ว่าสุดยอดแล้วนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะไม่นะครับ เพราะก่อนหน้านี้ตอนเค้าเห่อคันเร่งไฟฟ้าเค้าก็มานั่งเหยียบได้ 9 วิกว่าๆ อยู่ครับ โดยที่เหยียบจากหยุดนิ่ง

ส่วนเรื่องเพิ่มบูสนี่ รถผมใช้โบเดิมแต่เพิ่มบูสจาก 0.4 บาร์เป็น 0.7 บาร์ครับ แล้วเหมือนมันได้แค่นี้ เพราะถ้าบูสมากว่านี้ท่อไอเสียระบายไม่ทัน รอบปลายมันจะเหี่ยวครับ

เขาดันบูส แต่ใน 7 วิ ที่เห็น 0-100 เขาอาจจะเน้น 0-100 แต่ปลายอาจจะไม่ค่อยสนใจมากหรือป่าว

ส่วนถ้าเปลี่ยนเทอร์โบจริง ผมว่า ถ้าไม่จูนกล่องหรือ remap ใหม่ ทำได้ยากนะครับ เพราะอากาศเพิ่ม น้ำมันเชื้อเพลิง ก็ต้องเพิ่มด้วยนะ

และเป็นไปได้อีกอย่างคือ เปลี่ยนโข่งหลังเล็กลง เน้นแรงบิดมาไว ออกตัวไว ต้นไว ได้ตัวเลข ดีขึ้นในช่วง 0-100

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ปรับก้านแวตเกต ดันบู๊ชขึ้น  ถ้าเป็นรถค่ายยุ่น ถ้าไม่ได้แฟลตกล่องด้วยนี่ รถไฟโชว์เตือนแรงดันเทอร์โบเกินให้เห็นแล้ว
แต่รถค่ายอังกฤษ ไม่รู้ว่าตัวระบบ sensor ไวขนาดไหน เผลอๆ ดันบู๊ชขึ้นไปเยอะ กล่องยังมึนๆ ไม่โชว์เตือนอะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Amnaj

เพิ่มบูส เพิ่มน้ำมัน หลอกเซนเซอร์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไอ้อู่บ้านี่ ไม่ยอมบอกความจริงลูกค้า แล้วมาบอกว่าเป็นสูตรลับ

ไม่โปร่งใสเลยครับ

อยากฟังเรื่องราวเต็ม ๆ ว่าก่อนทำลูกค้าต้องการอะไร ทำอย่างไรแบบคร่าว ๆ ก็ได้

แล้วส่งผลอย่างไร มีอะไรต้องระวังไหม พังหรือเหนียวก็ว่ากันไปครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

สูตรลับที่ว่าคือโมนาฬิกาจับเวลาในรูปให้เดินช้าลงหรือเปล่าครับ ไม่ได้โมรถ

ออฟไลน์ Alcatraz

ที่บอกว่ารีแฟรชนี่ไปที่ไหน ถ้าร้านเขียวๆแถวอ่อนนุชก็ไม่แปลกใจหรอกครับได้แค่นี้ รถไม่พังก็บุญแล้ว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ไม่บอกว่าทำอะไร?? เจ้าของรถก็กล้าทำนะครับ5555

ตลกดี
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ xenon

วิ่งบน dyno ป่าว

ออฟไลน์ Guy y

ขับรถลงเนินครับ เนินยาวๆ ชันๆ สะพานพระราม 9 บลาๆๆ

ผมไม่เชื่อครับ ตัวเลขขนาดนี้เป็นไปไม่ได้ครับ ที่จะไม่ทำท่อหรือรีเเฟรชเลย
2010 VIOS

ออฟไลน์ flat6

2-3 หมื่นบาท ไม่รู้ว่าเขาทำอะไรยังกล้าทำ ผมว่าตลกดีครับ

ปี 2018 ยังมีอีกหรอ สูตรล้งสูตรลับ โคตรฮา
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ NoName__???

ตามต่อเผื่อใครรู้ความจริง

ออฟไลน์ raygun

.
.
นี่มันปี 2018 แล้วยังมีคนยอมไปทำกับอู่ที่ไม่บอกว่าทำอะไรกับรถตัวเองอีกหรอ?
แล้วเกิดวิ่งๆไปไม่นานแล้วลูกสูบกระเด็นออกมาใครจะรับผิดชอบ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

ยอมใจเจ้าของรถเลย  ยอมให้ทำรถ แต่ไม่รู้ว่าทำอะไรบ้าง