ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Super Saloon ครับ  (อ่าน 3693 ครั้ง)

ออฟไลน์ as909za

• Jr. Member
  • **
สอบถามเกี่ยวกับ Super Saloon ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 18:25:04 »
1.สอบถามเกี่ยวกับ Super Saloon ที่แรงระดับน้องๆหรือเทียบเท่า Super Car และขับสบายใช้งานในชีวิตประจำวันได้ มีตัวไหนบ้าง
2.ทำไมคนถึงชื้อรถพวกนี้แทนที่จะไปชื้อ Super car เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Super Saloon ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 18:34:56 »
ตอบข้อ 2 แล้วกันครับ เพราะข้อแรก ผมไม่เห็นจะมี super saloon ตัวไหนที่ผมสนใจเลย... ถ้าผมมีตังค์

ด้วยนิสัยผม ผมขับรถไม่เร็วมากครับ แต่ผมชอบแซงพวกกลุ่มๆขับช้าๆเวลาวิ่งออกต่างจังหวัด

ซุปเปอร์คาร์มันแรงแบบฉาบฉวยครับ เจอกลุ่มรถพวกนี้แล้ว มันมุดไม่ได้ครับ ผมไม่ชอบตามใครครับ เวลามุด ขอให้เห็นข้างหน้าไกลๆพอ รถปัจจุบันมันก็สูงขึ้นทุกวันๆ

ถ้า super saloon ก็ทัศนวิสัยดีขึ้นมาหน่อย

กรณีนี้ ผมขอจิ้มไปที่คาเยน หรือ x5 ตัวแรงสุดดีกว่าครับ

คหสต.

ออฟไลน์ IS2000

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Super Saloon ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 18:59:24 »
1.สอบถามเกี่ยวกับ Super Saloon ที่แรงระดับน้องๆหรือเทียบเท่า Super Car และขับสบายใช้งานในชีวิตประจำวันได้ มีตัวไหนบ้าง
2.ทำไมคนถึงชื้อรถพวกนี้แทนที่จะไปชื้อ Super car เลย ขอบคุณครับ

1. มีหลายตัวครับแต่ที่เห็นบ่อยๆน่าจะเป็นเบนซ์ตระกูล 63AMG กับ BMW M5
2. ผมเคยมี C63AMG ครับ ใช้แล้วชอบมากเพราะในเรื่องการขับขี่บนถนนหลวงมันให้ได้ทุกอย่างเทียบเท่า Super car ครับ แถมขับไปไหนก็สะดวกไม่เป็นจุดเด่น ขับในกรุงเทพผมว่ามันสนุกกว่า Audi R8 V8 หรือ Porsche Carrera S อีกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 20:25:03 »
1.ผมนึกง่ายๆก็พวก saloon ขนาดใหญ่ แรงๆ เหมือนความเห็นบนๆครับ
รวมไปถึงพวก M760Li ก็น่าจะได้ S65, XJR หรือพวก Flying Spur อะไรทำนองนี้

2.ส่วนตัวผม ผมชอบรถแนวนี้ เช่นสมมติถ้าให้เลือก 720s กับ Flying Spur W12
ผมก็เอา Flying Spur ครับ หรือเอาราคาย่อมเยาหน่อย M760Li ก็น่าสนใจครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 21:04:58 »
1. รถยุโรปทำแทบทุกยี่ห้อทุกรุ่นครับไล่ไปก้เยอะมากๆเลย

2. สำหรับในไทยขายไม่ดีเพราะคนมองว่า ถ้ารถราคาขนาดนั้นต้องsupercar แบบ2ประตูไม่ก้ต้องรถหรูมากๆไปเลย แต่ในยุโรปนิยมนะครับรถพวก amg , m อะไรพวกนี้เห็นได้ทุกๆชม. เวลาเราไปเดินเที่ยว

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 21:33:46 »
ถ้าไม่นับพวก AMG, M, RS หรือตัวแรงของค่ายพรีเมี่ยมอื่นๆ พวก luxury saloon อย่าง ghost, flying spur, mulsanne หรือแม้แต่ phantom ก็แรงม้าแรงบิดมหาศาลเทียบเท่า supercar ทั้งนั้นครับ บางคันเหนือกว่าด้วยซ้ำ แต่รถพวกนี้ตัวถังหนักเกิน 2 ตันทั้งนั้น ถ้าจะไปบี้แข่งพวก supercar แท้ๆยังไงก็แพ้ครับ แต่ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวัน แซงสิบล้อ ออกต่างจังหวัด ยังไงก็เหลือๆ ครับ

ผมว่าเหตุผลที่คนซื้อรถกลุ่มนี้เลย หลักๆ น่าจะเพราะความสบายแหละครับ เบาะนุ่มๆ แอร์เย็นๆ เสียงเงียบๆ บรรยากาศดีๆ แถมดูไม่ flashy เหมือน supercar ด้วย แต่ไปที่ไหนคนก็รู้ว่าไม่ธรรมดา ถ้าให้เลือก ผมก็ขอเลือกกลุ่มนี้มากกว่า supercar ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:05:03 »
Bentley Continental Flying spur มั้งครับ
คือมีครอบครัว ชอบสบายและต้องการรถที่ขับเร็วแต่ขับง่าย
แต่ตอนหลังก็มี SUV supercar เช่น
Bentley Bentayga, Lamborghini Urus
ซึ่งผมว่าเหมาะกับถนนเมืองไทยมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:25:53 »
ตอบข้อ2

มีอยู่3ประเด็นหลัก:
1) ไม่อยากเด่น อยากให้คนอื่นมองว่าเป็นรถธรรมดา
2) ไม่ต้องการ handling ของรถ mid-engine หรือรถเครื่องวางกลาง (supercar ที่คุณกล่าวถึง)
3) มีที่นั่งเยอะกว่า เก็บของได้เยอะและง่ายกว่า

ถ้าคุณอยากได้รถแรงเกือบเท่าsupercar ในทางตรงอย่างเดียว อยากได้4ประตู นั่งสบาย ขับไปไหนก็ได้ เจอลูกระนาดไม่ต้องกังวล จะมีอะไรนอกจาก super saloon ละที่ตอบโจทได้?

อยากเท่อย่างเดียวก็ไม่ต้องซื้อsupercarเครื่องวางกลางหรอกครับ ซื้อMR2 แปลงเป็น Carrera GT ยังง่ายกว่าเลย ถูกแล้วก็ซ่อมง่าย 555555
มีนะ ลองเปิดone2car ดู Toyota MRS มีประมาน4คันที่แปลงเป็น Carrera GT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2018, 08:28:52 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 18:13:27 »
1. ที่แรงสู้ Super car (ในทางตรง) ได้ ก็เห็นจะมี E63S นี่แหละครับ

ยังมีคลิปอื่นที่ชนะ M5, C63AMG, AMG GTR ในระยะ 1/4 mile ด้วย

2. คนที่ซื้อรถพวกนี้น่าจะมองการใช้ประโยชน์ แรง สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้
และไม่ต้องการรถที่เตะตามากจนเกินไป ผมว่าคนที่ซื้อ Super saloon แท้ๆ ยังไงต้องมี Super car, Sport car อยู่ในบ้านด้วยแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 20:33:07 »
2) มันใช้ประโยชน์ใช้สอยได้เยอะครับ E63 M5 เวลาไม่ซิ่งมันก็ใช้เป็นรถบ้านธรรมดา นั่ง 4 คน สบายๆ จะซิ่ง performance ก็มีพร้อม นี่แหละเสน่ห์
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 07:12:42 »
1.ผมนึกง่ายๆก็พวก saloon ขนาดใหญ่ แรงๆ เหมือนความเห็นบนๆครับ
รวมไปถึงพวก M760Li ก็น่าจะได้ S65, XJR หรือพวก Flying Spur อะไรทำนองนี้

2.ส่วนตัวผม ผมชอบรถแนวนี้ เช่นสมมติถ้าให้เลือก 720s กับ Flying Spur W12
ผมก็เอา Flying Spur ครับ หรือเอาราคาย่อมเยาหน่อย M760Li ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 19:23:47 »
คนที่มีรถสปอร์ต มักมีรถอยู่แล้วหลายๆคัน
รถสปอร์ตมันเท่ห์ก็จริง แต่หาที่จอดยาก(ประตูยาวใช้ที่กว้าง)  เตี้ย ขึ้นลงลำบาก ช่วงล่างแข็ง แถมไปไหนก็ต้องคิดว่าหน้าจะครูดไหม  อันนี้ที่พูดคือ86โหลดเตี้ยนิดเดียวนะครับ ถ้าพวกsuper car คงมีเรื่องที่จอด กินน้ำมัน กลัวเฉี่ยวชน  และอื่นๆอีก

ทีนี้พอไม่ค่อยได้ใช้ ซื้อมาค่าเสื่อมยิ่งทวีคูณ จนอาจจะไม่คุ้ม

super saloonคงเป็นคำตอบสำหรับคนที่ต้องการความแปลก ความแรง และใช้งานในชีวิตประจำวันได้โดยไม่มีปัญหาข้างต้นครับ

ส่วนผมทุกวันนี้ผมเลยใช้520Dเป็นหลัก เป็นsaloon ที่แรงเพียงพอสำหรับชีวิตประจำวันแล้ว