ผู้เขียน หัวข้อ: กังวลครับ..หลานชายอยากได้บิ๊กไบร์..ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 9845 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
อย่าทำร้ายหลานทางอ้อมเลยครับ...

- สปอยล์เกินไป มีรถใช้ มีมอไซค์อีกคัน ยังจะขอbbเพิ่มอีก มีเงินใช้เดือนละสองหมื่น
- อันตรายครับ เนื้อหุ้มเหล็ก เกิดเหตุอะไรรุนแรงขึ้นมา เดี๋ยวคุณจะมารู้สึกผิดทีหลัง ว่าไม่น่าซื้อให้เลย

ออฟไลน์ น้ำเขียว

อย่าซื้อให้เลยครับ ยอมผิดคำพูดตอนนี้ดีกว่ามาเสียใจภายหลังครับ เรื่องบางอย่างพอมันเกิดขึ้นแล้วเราไม่สามารถเรียกอะไรกลับคืนมาได้ ใจแข็งๆครับเท่าที่อ่านๆหลานคุณดูเกรงใจคุณอยู่เหมือนกัน คุยกันด้วยเหตุผลครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
สมัยมหาลัย ผมก็มีรถ แต่ผมยังได้ค่ากินอยู่เดือนนึงประมาณ 6000 บาทเองไม่นับค่าเดินทาง ค่าที่พัก 

ขับรถวัยมหาลัย  เอาให้อยู่รอดปลอดภัย ทั้ง4 ปี  ผมว่าก็โอเคแล้วครับ  ถ้าจะเล่น BB เลย  ผมว่าเสี่ยงไปจริงๆ ครับ  และวัยนั้น ผมยังจำได้เลย  ผมเข้ามหาลัยใหม่ๆ ผมขับ Camry รถแม่ วิ่งเส้นวิภาวดีรังสิต  แซงซ้ายขวาตลอดทาง  ไม่มีรถซักคันแซงผมได้  แล้วก็กลับมาคิดว่าทำไมคนอื่นขับรถกันช้า ขับกันห่วย ไม่มีฝีมือกันเลย  สู้เราไม่ได้ ซ้าย ขวา ซ้าย ขวา   

ตอนนั้นมันคิดแบบนั้นจริงๆ เพราะมันไม่เคยมี ไม่เคยเจ็บ และมันได้มาง่าย  เลยไม่คิดถึงคุณค่าว่าจะรักษามัน ดูแลมันยังไง

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
ได้เงินเดือนๆละ 20000 บาท แม่เจ้า!!!!!!!! 0_O

ตอนผมเรียนมหาลัย ผมได้เดือนละ 4000 บาท (เฉลี่ยตกอาทิตย์ละ1000 )
แต่นั่งรถเมล์ ไป-กลับ มหาลัย เพราะบ้านใกล้ นั่งรถเมล์ไปกลับตกวันละ 26-30 บาท (รถปอ.)
ถ้าโชคดีหน่อยก็มีรถเมล์ฟรี ไม่ก็รถเมล์ธรรมดา 6.50 บาท ร้อนหน่อยแต่ก็ประหยัดตังดี

ส่วนข้าวเช้า เที่ยง เย็น เน้นกลับมากินที่บ้าน ขี้เกียจใช้เงินเพราะงก 55555555  ;D ;D ;D

เพิ่งได้ขับรถก็ตอนปี4
มีเรียน 4 วัน นานๆทีจะขับรถไปเรียนสองวัน เฉพาะวันที่มีคลาสเรียนช่วงแปดโมงเช้า
เลือกขับรถในวันที่มีเรียนช่วงเช้า เพราะจะได้มีที่จอดรถ ไม่ต้องไปขับวนหาที่จอดหรือเอาไปจอดบนตึกให้เสียตัง
.
.
.
.
เอาล่ะ กลับมาคุยเรื่องซื้อบิ๊กไบค์ให้หลานชายกันต่อนะครับ

อย่างแรกเลยที่ผมจะถาม ผมอยากทราบว่าคุณกล้าที่จะขัดใจหลานชายของคุณเองหรือเปล่าครับ?

-ถ้าคุณกล้าขัดใจ คุณก็บอกเขาไปตรงๆเลย ว่าไม่ซื้อให้ เพราะมันอันตรายหรืออะไรก็ว่าไป เปิดข่าวที่เกี่ยวกับอุบัติเหตุบิ๊กไบค์ให้เค้าดูไปเลย บอกหลานไปว่าเราเป็นห่วงเค้ากลัวว่าจะเกิดอันตรายขึ้นกับเค้า ถ้าหลานคุณบอกว่าจะขับขี่ปลอดภัยอย่างแน่นอนอะไรแบบนี้ คุณเองก็ต้องแข็งใจไว้อย่าใจอ่อน แต่เท่าที่ฟังมาหลานชายคุณโตแล้ว และก็มีความประพฤติดีมาโดยตลอด ผมว่าเค้าก็น่าจะฟังคุณนะครับ

-ถ้าคุณไม่กล้าขัดใจ กลัวหลานรู้สึกเฟล เสียใจที่คุณไม่รักษาคำพูด ก็บอกหลานไปเลยว่าจะซื้อให้แน่นอน

แต่!!!!!!!   
ต้องมีข้อแม้หน่อยนะครับ บอกไปว่าจะซื้อให้ แต่หลานต้องรับปากว่าจะไปเข้าคอร์สเรียนขี่บิ๊กไบค์เสียก่อน เรียนให้ทะลุปรุโปร่งไปเลย มีกี่คอร์สลงเรียนให้หมด เอาให้ชัวร์ว่าจะขี่แล้วปลอดภัยจริงๆ และก็บอกหลานให้ซื้อหมวกกันน็อค ซื้อชุดขี่บิ๊กไบค์ อะไรที่มันเป็นเซฟตี้ก็ซื้อทั้งหมด

โดยให้ออกตังกันคนละครึ่ง คุณออกค่ารถ ส่วนหลานออกค่าคอร์สเรียนขี่บิ๊กไบค์และชุดอุปกรณ์เซฟตี้ทั้งหมด อย่าไปหาให้เค้าทั้งหมด ให้เค้าหาด้วยตัวเองบ้าง

หลังจากออกรถมาได้สักพักนึง หลานชายคุณอาจจะอยากแต่งรถก็ได้ เพราะส่วนใหญ่แล้วนักขี่บิ๊กไบค์ ย่อมไม่จบด้วยการใช้รถสภาพเดิมๆจากโรงงานเป็นแน่แท้ จะแต่งท่อ แต่งล้อ เบาะ สี หรืออะไรแล้วแต่ก็ว่ากันไป ส่วนนี้คุณต้องไปตกลงกับหลานชายให้ดีๆนะครับ

จริงๆ ขับซีวิค เทอร์โบ ผมว่ามันเท่ห์กว่านะ แถมได้ความปลอดภัยดีด้วย แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความชอบ มุมมอง ของแต่ละคนด้วยว่าชอบแบบไหน เพราะต่างคนต่างก็ชอบไม่เหมือนกัน

เงินเป็นของคุณ คุณตัดสินใจได้เลยครับ
.
.
.
.
 จะว่าไปแล้ว พูดถึงเรื่องบิ๊กไบค์ทีไร มันทำให้ผมนึกถึงเพื่อนสมัยเรียน ม.ต้น คนนึงทุกที ถึงจะไม่ได้สนิทอะไรกับมันมากเท่าไหร่ แต่มันก็ไม่ใช่คนที่เลวร้ายอะไร เพียงแค่มันชอบขอลอกการบ้านเพื่อนกับผมอยู่บ่อยครั้งแค่นั้นเอง (ฮา) พอจบมอต้นแล้วต่างคนต่างก็ไปตามทางของตนเอง แม้ว่าจะมีเฟสบุคของมัน แต่ไม่เคยได้คุยกันเลย มีเพียงแค่กดไลค์รูปให้กันบ้างประปราย
ในเฟสเพื่อนคนนี้ ที่ผมเห็นคือบ้านมันเป็นคนมีฐานะ ทางบ้านขับเบนซ์ ส่วนตัวมันเองขับ crossover อะไรผมจำไม่ได้ละ รู้แค่ว่ามันราคาแสนปลายๆถึงล้านนิดๆ
แล้ววันนึงเพื่อนผมคนนี้มันก็เปลี่ยนสายจาก 4 ล้อ เป็น 2 ล้อ ทางบ้านถอย CB650F มาให้ขี่
เห็นมันเห่อรถคันนี้มาก มีแต่งรถ ออกทริปกับชาวแก๊งค์ เป็นสาวกบิ๊กไบค์เต็มตัว

จนกระทั่งตอนปลายปี 59 ผมได้ข่าวในเฟสจากเพื่อนคนนึงว่าเพื่อนคนนี้เสียชีวิตแล้ว
สาเหตุที่เสียชีวิต เพราะขี่บิ๊กไบค์ตกสะพาน ตัวกระเด็นลงมากระแทกพื้นถนนข้างล่าง (ความสูงจากสะพานน่าจะ10เมตรได้)
เหตุเกิดตอนกลางคืน อันนี้ไม่ทราบว่าหลับในหรือเปล่านะครับ หรือว่าขี่มาด้วยความเร็วสูง พอเหยียบรอยต่อสะพานรถเลยเสียศูนย์ เบียดแผงกั้นแล้วตัวไถลกระเด็นตกจากสะพาน

ต่อให้เซฟตี้ดีแค่ไหน แต่ถ้าประมาท แค่พริบตาเดียวก็จบชีวิตได้เลย รีสตาร์ทใหม่ไม่ได้แบบในเกม :'( :'(

ถ้าจะซื้อบิ๊กไบค์ให้หลานขี่ก็ต้องตกลงกันให้ดีๆนะครับ บอกเค้าว่าอย่าชะล่าใจ อย่าติดประมาท และก็เรื่องกลุ่มหรือแก๊งค์ก็ต้องรู้จักคบด้วย อย่าหลงเชื่อคำยุยงหรือไปทำตามซะทุกอย่าง อะไรที่ไม่ปลอดภัยอย่าทำตาม บอกหลานไปว่าคุอยากอยู่กับเค้านานๆ

ฝากไว้เท่านี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

วัยรุ่นขี่รถเร็วกันจริงๆครับ เพื่อนผมขนาดมันไปออก pcx 2018 มาแค่สามเดือนมันเอารถไปลงซะละ ถ้าจะเอาลองเริ่มจะซีซีน้อยๆดูก่อนมั้ยครับ แล้วค่อยอัพขึ้นไป แต่เคยได้ยินคุณพ่อพูดมาตลอดเริ่มจากรถที่มันไม่ค่อยแรงไปหาแรงๆครับ ถ้าจะเอามอไซด์ใหม่จริงๆเป็นผม ผมคงให้ได้แค่พวก pcx Nmax ครับ

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
เปิดอกคุยกับหลานเลยครับ แมนๆคุยกัน บอกตรงๆว่าเป็นห่วงมาก กรณีนี้ขอผิดคำพูดไม่สนับสนุนหลานขี่มอไซต์ก็ว่าไปครับ

กลุ่มเพืื่อนผมหลายคนขี่ Bigbike เวลาออกทริปยืนพื้น 140-180 พลาดคือพิการไม่ก็ลงโลง หมดโอกาศแก้ตัว แล้วจะเอา Bigbike มาขี่ 100 ก็เสียของเปล่าๆครับ

ผมละอิจฉาหลาน ได้เดือน 2 หมื่น มีรถวัยรุ่นขับหล่อๆอีก มันดีแค่ไหนแล้ว :-* :-* :-* สมัยเรียนผมขี่เวฟไม่ก็นั่งรถเมย์ไปเรียน ได้วันละ 100 บาท เรียนยังต้องกู้อีก ตอนนั้นรถยนต์ได้แต่ฝันถึง