ผู้เขียน หัวข้อ: กังวลครับ..หลานชายอยากได้บิ๊กไบร์..ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 9846 ครั้ง)

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
ผมใช้ BB มาตั้งแต่สิบกว่าปีจนถึงตอนนี้เกือบห้าสิบ
ผมโชคดีที่ยังไม่เคยเจออุบัติเหตุ มากสุด คือ จอดแล้วลืมขาตั้ง ล้ม

ตอนช่วงวัยรุ่น มันเป็นวัยที่น่ากลัวมาก ตอนใช้ความเร็ว ไม่มีคำว่าอุบัติเหตุอยู่ในหัว
คือ ใจ ไปเร็วกว่ารถ ได้ทุกความเร็ว ทั้งตรงและโค้ง แห้งและเปียก ไม่เคยกลัว

มีช่วงไปเรียน ป.ตรี-โท ช่วงนั้นไม่ได้แตะ BB เลย ใช้แต่รถยนต์
แต่ช่วงนั้นเอง เพื่อนผมหลายคน ก็จากไปด้วย BB และรถยนต์ กันพอควร

ปัจจุบัน ก็ใช้ BB แต่เป็นตัว Cruiser, Motard ขี่ช้า เน้นชมวิว

เลยอยากแนะนำ จขกท. ว่า  อย่าซื้อเลย BB สำหรับวัยรุ่น
1. ด้วยช่วงวัย
2. ดื่มเหล้าด้วย
3. ปัจจุบัน รถโคตรเยอะและผู้ขับขี่ที่ไม่ค่อยมีมารยาทเยอะ

ถ้าไม่อยากให้เสียคำพูด ไปซื้อนาฬิกาดีๆ หรืออะไรที่เขาชอบ แต่ไม่ใช่ BB ให้เขาแทน น่าจะดีกว่านะ
"Make It Count"

ออฟไลน์ boogie2020

เป็นความเสี่ยงขั้นสูงเลยละคับ วัยรุ่น+Bigbike

บ้านผม เคยห้ามไว้ ถ้าจะซื้อมอไซค์ เด๋วจะซื้อโลงศพมาเตรียมไว้ให้เลย

จนแก่มา ก็ไล่ซื้อ ๆ ลอง ๆ ขาย ๆ Bigbike ยี่ห้อหลัก ๆ มาเกือบหมดแล้ว  ยังรู้สึกขอบคุณทีบ้าน ที่ห้ามไว้ ณ ตอนวัยรุ่น ....ขนาดแก่แล้ว ยังมีบางเสี้ยวอารมณ์ที่มันคึก  มันอยากไล่  มันยังซัด ..... แต่มันก็เพียงแค่เสี้ยววินาที ถ้ามันเกิดอะไรที่คาดไม่ถึงขึ้นมา  มันก็อันตรายถึงชีวิตกันเลยอะคับ  (เคสที่เจอบ่อยสุด คือ Bigbike มันเร่งเร็วมาก  มากเกินกว่าที่คนขับรถทั่ว ๆ ไปจะคาดถึง   บางทีรถยนต์เขาเปลียนเลน หรือกลับรถ เขาอาจคิดว่าทัน  แต่ด้วยอัตราเร่งและความเร็วระดับ Bigbike เนี่ย อีกสามวินาทีต่อมา  รถ Bigbike มาถึงท้ายรถเรียบร้อย )

ตอนนี้เหลือแต่ขี่เวสป้าเก่า ๆ แทน 5 5
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ koko86

ผมใช้ BB มาตั้งแต่สิบกว่าปีจนถึงตอนนี้เกือบห้าสิบ
ผมโชคดีที่ยังไม่เคยเจออุบัติเหตุ มากสุด คือ จอดแล้วลืมขาตั้ง ล้ม

ตอนช่วงวัยรุ่น มันเป็นวัยที่น่ากลัวมาก ตอนใช้ความเร็ว ไม่มีคำว่าอุบัติเหตุอยู่ในหัว
คือ ใจ ไปเร็วกว่ารถ ได้ทุกความเร็ว ทั้งตรงและโค้ง แห้งและเปียก ไม่เคยกลัว

มีช่วงไปเรียน ป.ตรี-โท ช่วงนั้นไม่ได้แตะ BB เลย ใช้แต่รถยนต์
แต่ช่วงนั้นเอง เพื่อนผมหลายคน ก็จากไปด้วย BB และรถยนต์ กันพอควร

ปัจจุบัน ก็ใช้ BB แต่เป็นตัว Cruiser, Motard ขี่ช้า เน้นชมวิว

เลยอยากแนะนำ จขกท. ว่า  อย่าซื้อเลย BB สำหรับวัยรุ่น
1. ด้วยช่วงวัย
2. ดื่มเหล้าด้วย
3. ปัจจุบัน รถโคตรเยอะและผู้ขับขี่ที่ไม่ค่อยมีมารยาทเยอะ

ถ้าไม่อยากให้เสียคำพูด ไปซื้อนาฬิกาดีๆ หรืออะไรที่เขาชอบ แต่ไม่ใช่ BB ให้เขาแทน น่าจะดีกว่านะ

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ
ผมมีเพื่อนคนนึงแขนข้างนึงขยับไม่ได้เพราะเคยขี่รถมอไซค์ล้มแล้วเส้นประสาทที่แขนบาดเจ็บ
และเคยเห็นอีกหลายๆคนที่รถล้มแล้วไม่ได้ออกจาก  รพ หรือกลับไปสภาพผัก
ส่วนวัยรุ่น ผมว่ารู้ๆกันอยู่ หลายคนน่าจะเคยมี ปสก เฉียดตายมาบ้างกับการขับรถ

ลองเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นเช่น เพิ่ม ค่าขนม หรือ นาฬิกาดูครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เอาจริงๆ 650 ไม่เหมาะกับชีวิตประจำวันเลยครับ พวก 300 ยังดีกว่า

ถ้าจะขี่ไปเรียน ขี่ใกล้ๆไหนจะอุปกรณ์ เสื้อ หมวก บางคนประมาท ใกล้ๆไม่ใส่ก็มี ที่เก็บของเรียกได้ว่าไม่มีเลย

ไหนจะน้ำหนักที่หนักกว่าพวก 1000CC ซะอีก ขับในถนนเมืองไทย 300 กะ 650 ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่ครับ บางครั้งสภาพถนนมันก็ทำให้ไปได้เร็วเท่ากันนั่นแหละครับ แต่พวก 300 เบากว่า เข้าโค้งง่ายกว่า แถมด้วยแรงบิดตัว 650 มากกว่าแต่ดันไม่มี Slipper Clutch (ตัว 300 ดันมี) ลองลดเกียร์ลงเยอะๆแล้วไม่เบิ้ลเครื่อง Rev matching รอ มีสะบัดคว่ำได้ง่ายๆ

ถ้าจะเอาจริงๆ 300 ก็พอแล้วครับ

2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
อันตรายนะครับ วัยรุ่นด้วย ยังขับรถไม่นาน อารมณ์ยังร้อน
ผมชอบแทบตายแต่ไม่คิดซื้อมาขับ กลัวจะไปไวก่อนวัยอันควร

ท่านคิดเหมือนผมเลย ไม่อยากไปก่อนวัยอันควร ตังมีซื้อครับ แต่ถ้าจะซื้อเมียบอกต้องซื้อประกันชีวิต 10 ล้านถึงจะให้ซื้อ เอ๊ะ... ยังไง??

ออฟไลน์ adiPureII

ผมว่า เต็มที่ให้ forza 300 ไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

คือรุ่นนี้มันก็ก้ำกึ่งอยู่นะ ว่าจะเอาไปซิ่งหรือเอาไปชิล

แต่ถ้าเป็นตระกูล z ผมไม่ให้เด็ดขาด

ถ้าหลานผมมาขอ rebel 500 ผมจะให้แบบไม่ลังเลเลย

ออฟไลน์ I_AM_IM

แค่ได้1.5tก็อิจฉาแล้วครับ ไม่มีปัญญาซื้อ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
บ้านผมไม่ให้แตะเลยครับ คำอ้างคือ เดี๋ยวกลัวลูกเป็นหมัน  ;D

จริงๆก็เงินจขกท ถ้าจะซื้อก็เป็นสิทธิ์อยู่แล้ว
ใครก็ไม่เกี่ยว..

เคสแบบนี้ผมเคยคิดนะ แต่ผมก็รับกรณี worst case ไม่ได้
ไม่ใช่ลูกด้วย จขกทจะโดนกระหน่ำทั้งจากภายนอก ภายใน ..ถ้ามันเกิดขึ้น

อะไรที่เกี่ยวกับชีวิต ผมต้องให้พ่อแม่เจ้าตัวเป็นคนตัดสินใจ
และรับความเสี่ยงเอง โดยเราต้องบอกให้หมดให้ตัวพ่อแม่ของหลานคิดสักหน่อย

วัยนี้หลีกไม่ได้หรอก ความเร็ว ยิ่งสองล้อด้วยอีก
เราไม่ประมาท คนอื่นไม่ประมาท สิ่งแวดล้อมไม่เป็นใจก็จบเหมือนกัน
ไม่ใช่ไม่เคยเห็น แต่ไม่อยากเห็นจขกทมา.. รู้แบบนี้ .... ไม่ซื้อให้ ..... อีกคน

คิดดีๆนะครับ อยากปั้นให้หลานเป็นแบบไหน..
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ GizzY

ผมก็เคยอยากได้ครับ ducati monster
แต่ผมทำงานอยู่ รพ. เจอบ่อยมากครับ พิการหรือตาย
โชคดีหน่อยก็ตายคาที่ โชคร้ายหน่อยก็อัมพาตทั้งตัว
เคยเจอแม่มานั่งร้องไห้จนเป็นลม เพราะลูกชายเสียชีวิตทั้งๆที่เพิ่งเรียนจบ ทำงานได้ 2ปี

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวไม่เคยขับ CBR650F แต่เคยมีโอกาสได้นั่งอยู่เหมือนกัน (ของแฟนเก่า) ในมุมมองของคนที่ไม่มีประสบการณ์กับมอเตอร์ไซค์ เราว่าเครื่องมันแรงมากเลยนะคะ ขนาดคนขับวัย 3x แล้ว เรายังไม่ค่อยเชื่อใจในบางทีเลย ว่าจะคุมรถได้ไหม (ขนาดขี่ในอเมริกานะคะ)

สำหรับสภาพการจราจรในเมืองไทย เราว่ายิ่งเสี่ยงกว่าเดิมนะคะ โดยเฉพาะสำหรับคนขับอายุน้อยแล้วด้วย

ถ้าเป็นเรา เราคิดว่าแค่ Civic คันเดียวก็เกินพอแล้ว เกรด 3.25 ก็ไม่ได้สูงมากขนาดนั้น เห็นเด็กหลายคนก็ได้กันอยู่ค่ะ
เงินค่าขนม 13,000 บาทต่อเดือนนี้ เยอะพอๆกับเราที่ทำงานแล้วกำหนดให้ตัวเองเลยนะคะเนี่ย  :-X

แต่คิดว่า ยังไงคุณก็คงจะตามใจหลานอยู่ดี ลองเพิ่มข้อกำหนดไหมคะ ว่าคุณจะเป็นคนเลือกรุ่นให้เอง ให้เร็วกว่าคันเดิมหน่อยก็พอแล้วค่ะ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 10:35:59 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จากความประพฤติที่ผ่านมาผมว่าน้องเขาประพฤติตัวอยู่ในกรอบพอสมควรนะ

เรื่องมอไซด์ ถ้าคนไม่มีจิตสำนึกหรือวุฒิภาวะพอ ขับเวฟ ก็ตายได้ครับ
แต่ถ้ามีวุฒิภาวะหรือการตัดสินใจที่ดี ขับ S1000RR ก็ไม่ตาย
เพื่อนผมออก CBR650F รุ่นเดียวกับที่หลานคุณต้องการ
เขาบอกผมว่าไม่เคยขับเกิน 120 กม./ชม.เลย
เขาซื้อเพราะความสวยและชอบเสียงของสี่สูบ และเป็นสี่สูบที่ราคาถูกที่สุด
และเพื่อนผมหลายๆคนก็ใช้มาตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย ทุกวันนี้ยังอยู่ดีกันทุกคน

และของฮอนด้าเขาจะมีคอร์สอบรมทักษะการขับบิ๊กไบค์ให้ด้วย
ซึ่งผมมองว่ามันจำเป็นมากๆ

เรื่องแบบนี้มันก็ตักสินใจยากพอสมควร
ถ้าเป็นผมจะขอให้หลานใช้แค่ไม่เกิน 300 ซีซีไปก่อน (เร็วกว่าคลิ๊กแน่นอน)
ผมเชื่อว่าหลานคนนี้มีเหตุผลพอที่จะรับฟังเราครับ (จากประวัติที่ จขกท.เล่า)
เขาก็คงไม่โกรธหรือเกลียดเราไปมากหรอก ต่อให้โกรธก็คงไม่นาน
ผมชอบที่จะให้เรียนรู้และค่อยๆขยับไปตามสเต็ป
แล้วเขาจะเรียนรู้ไปเองแล้วแต่ประสบการณ์ที่เขาเจอ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขับรถพวกนี้ ควรมีทักษะการขับมอไซมาก่อนครับ
ไต่ระดับ cc ไป
แนะนำว่า รักหลาน อย่าซื้อให้เลยครับ เนื้อหุ้มเหล็ก
รถแรงคุมยาก วิ่งทางหลวงแถวนั้น รถบรรทุกก็เยอะอีก  8)

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมซี้อ BB ด้วยความอยากลอง คุณแม่ยังด่าว่าซี้อมาทำไม ไม่กลัวหรือ ตอนนั้นใจก็ไม่คิดอะไร อยากลอง อยากใช้
โดยก่อนซี้อได้เรียนการขับ BB เบี้องต้นจากศูนย์ฝึกฮอนด้า รามคำแหงแล้ว

ใช้งานดีครับ บิดเป็นมา มองพวกมอเตอร์ไซค์อื่นๆเป็นแมลงในสายตา ไม่มีใครเทียบผมได้ นอกจากพวก CC แรงกว่าเท่านั้น

แต่วันนึงคุณพ่อผมเสียเนื่องจากไตวาย เลยทำให้ผมกลายเป็นผู้ชายในบ้านคนเดียว ตอนแรกก็ไม่คิดจะขายหรอกครับ อยากเก็บไว้ขี่เล่นๆ หลังจากบินกลับมา
แต่พอเห็นแม่กับพี่สาวหี้วของปุเลงๆกลับมาจากข้างนอก (ตอนนั้นผมเพิ่งลงจากแท็กซี่ บินกลับมาจากญี่ปุ่น ยังใส่ชุดฟอร์มอยู่เลย)
เลยตัดสินใจขายครับ สงสารแม่กับพี่สาว ไม่อยากให้เค้าลำบากใจ

ทุกวันนี้ขี่ Aerox 155/ABS แทน ถึงจะไม่แรงเท่า แต่ก็แลกกับพี้นที่ใต้เบาะที่กว้างชนิดยัดน้ำ 1.5 ลิตรได้แพ็คนึง ไม่ต้องใส่กล่องหลังให้วุ่นวาย
ขับสบายๆ 70 - 80 ครับ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ขอบคุณทุกคำแนะนำจริงๆครับ ยินดีรับฟังทุกคำตอบครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Kasin

• Newbie
  • *
สรุปว่ารักหลานจริง หรือว่าแค่มีความสุขที่ได้เปย์หลานล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ O_o"

ได้มา เหมือนมีของเล่นอีกชิ้น จะเสียเงินแต่งรถอีกเยอะครับ

หลายผมก็ เรียนอยู่ ปี 1 อยากได้รถจักรยานยนต์ไว้ใช้ไปเรียน ซึ่งหอพักกับที่เรียนไม่ได้ไกลกันมาก ประมาณ 2 กิโลเมตร

ตอนแรกก็พ่อแม่เค้าก็อนุญาต ซื้อรถจักรยานยนต์ 100-125 cc แต่เจ้าหลายชายผมขอ Z900

ซึ่งกว่าจะได้มาก็ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนต่างๆ ทั้งผลการเรียนต่างๆ ใบอนุญาตขับขี่ ต่อรองกัน สุดท้ายก็ได้ Z800 มือสอง มาแทน

แต่ที่ไม่จบคือ ค่าใช้จ่ายแต่งรถนี้ละครับ ทั้ง ท่อ ล้อ ยาง และของแต่งอื่นๆ ซึ่ง Z800 มือสอง ก็แต่งมารถมาพอสมควร

ค่าใช้จ่ายรายเดือนเพิ่มขึ้น ขอเงินพ่อแม่บ่อยขึ้น ชอบออกทริปกับกลุ่มต่างๆบ่อย เสาร์อาทิตย์หรือวันหยุดยาว ไม่ค่อยกลับบ้าน

เวลาพ่อแม่โทรไปหาก็มักอยู่กับกลุ่มรถตลอด จนบางเทอมมีผลต่อการเรียน ในบางเทอมเกรดเริ่มตกบ้าง แต่ไม่เคยต่ำกว่า 3

ก็ประคับประคอง จนใกล้จะเรียนจบ ปีหน้าก็จะฝึกงาน ตอนนี้อยากได้รถยนต์อีกแล้ว สงสัยงานจะเข้าพ่อแม่อีกรอบ

ก่อนหน้านั้นเทอมที่ผ่านมา ก็พึ่งขอเงินพ่อแม่ซื้อคอมพิวเตอร์ ราคาเกือบแสนบาท

พ่อแม่ก็มาปรึกษา ถ้ารู้ว่าจะเป็นแบบนี้ ซื้อรถยนต์ให้แต่แรกคงดี

ผมเองได้แนะนำว่าไม่ควรตามใจ มากเกินไปนัก ของบางอย่างก็ควรให้เค้าเรียนจบ ทำงานหาเงินซื้อบางอย่าง เองดูบ้าง

ถ้าให้หมดทุกอย่าง วันข้างหน้าเค้าจะเคยตัว ขาดเหลืออะไรก็ขอพ่อแม่

แต่ตอนนี้ก็เริ่มพาไปดูรถไว้บ้างแล้ว เจ้าตัวเล็ง mazda 2 ไว้ ถ้าไม่ติดขัดอะไร พ่อแม่ก็คงซื้อให้เช่นเคย

ออฟไลน์ HHHsung

เด็กสมัยนี้ดีจริง มีพร้อมทุกอย่างไม่ต้องขวนขวายอะไร แต่อย่างว่า ผู้ใหญ่เปย์มาซะขนาดนี้ ถ้าไม่ให้เด็กคงโกรธ แนะนำว่าซื้อให้เลยครับ

หลังจากนั้น จะนอนหลับมั้ยนะ ต้องคอยพะวงว่าจะได้คุยได้เห็นหน้ากันหรือเปล่า เมืองไทยสถิติอุบัติเหตุบอกอะไรได้เยอะ ไม่เก่งจริงไม่เป็นที่ 2 ของโลกแน่นอน

ปล. ถ้าเป็นผม ผมไม่ให้แน่นอน เหตุถึงมันจะเกิดยาก แต่เกิดขึ้นมา ไม่คุ้มครับ สู้รถไม่ได้ แนะนำว่าซื้อรถสปอร์ตญึ่ปุ่นให้ไปเลย ไปต่อยอดแต่งได้

ไหนๆ ก็ส่งเสริมขนาดนี้แล้ว ให้ไปเล่นไปแต่ง ยังดีกว่าให้ไปขี่ครับ เป็นห่วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 11:57:37 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ 7777777

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นแบบตรงๆเลยแล้วกันนะครับ

1.) เนื้อหุ้มเหล็ก... ตอนบอกเรื่อง3.25อะไรนั่น ไม่ได้คิดเรื่องนี้เหรอครับ? พอเค้าทำได้จริง ถึงค่อยมากังวลครับ?

2.) คุณสปอยล์หลานได้ผิดทางมากนะครับ เข้าใจว่ารัก แต่การที่เอาของมาล่อเพื่อแลกกับเกรด ผมว่ามันไม่ใช่ ปีสองมีทั้งรถเก๋ง มอไซค์1คัน...

เงินเดือน20,000 ตอนนี้จะให้BBอีก ผมว่าคุณมาผิดทางมากๆ เหมือนหลานไม่ต้องพยายามอะไรทั้งนั้น แต่ลุงป้าน้าอาเสนอให้หมดแบบง่ายๆ

การที่เด็กปีสอง มาขอของขวัญราคาสามแสนบาท...??!! น่าจะเข้าใจที่ผมสื่อนะครับ

3.) ปรับทัศนคติเรื่องการให้"ของขวัญ"เถอะครับ เดี๋ยวจะเสียเด็ก เคยเห็นเคสแบบนี้มาเยอะแล้ว สุดท้าย... อยู่บ้านไม่ทำงาน

เพราะอยู่บ้านก็สบาย แถมได้เงินมากกว่า ไม่ต้องกดดัน ต่อไปถ้าหลานคุณไปทำงานจริงๆ เค้าจะสู้สังคมข้างนอกไหวเหรอครับ?

4.) สังคมตอนนี้มองBBเป็นยังไงก็รู้กันอยู่ น้อยคนมากที่ขี่BBแล้วไม่มีแก๊ง ตัวแก๊งนี่แหละ จะทำให้เสียคน

ด้วยความเคารพและเป็นห่วงครับ

ปล. ไปสอบใบขับขี่ใหม่ล่าสุด ตอนอบรมเค้าเปิดคลิปBBขับ200 แล้วล้ม... คนขับกระจายเป็นชิ้นๆนะครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

แนะนำได้แค่ว่า ให้ทำประกันชีวิตคนขี่ไว้ด้วยครับ ญาติผมขี่ bb นี่แหละ มีชุดป้องกันทุกอย่าง ล้มเองหนักขนาดหยุดหายใจไปแล้วพอดีถึงมือหมอปั๊มหัวใจขึ้นมาใหม่ ตอนนี้เป็นอัมพาตนั่งรถเข็นตลอดชีวิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 12:27:44 โดย Auto Messe »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หลายปีก่อนมีอุบติเหตุมอเตอร์ไซด์ล้มแล้วเสียชีวิต คนเป็นแม่มาดูสภาพศพลูกได้แต่ร้องไห้และพูดว่าไม่น่าตามใจลูกซื้อรถให้ลูกเอามาตายเลย เป็นลูกชายคนเดียวด้วย

เล่าให้ฟังไม่ได้ว่าค้านอะไรนะครับแต่ความเสี่ยงมันมีจะลดความเสี่ยงนี้ด้วยวิธีไหนที่ยอมรับได้ก็ตามสะดวกนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

พาไปเรียนขับbig bikeกับyamahaหรือ honda
แล้วถามกันใหม่ว่าเอาจริงๆไหม

แต่ถ้าคุณห่วง ไม่อยากให้ขี่
บอกกันไปตรงๆแมนๆ หลานจะฟังไหมครับ
เขาน่าจะคิดได้บ้าง ว่าคุณหวังดีขนาดไหน
ขอให้โชคดีครับ

เรื่องเอาเกรดมาเดิมพัน เลิกเถอะครับ
ผิดทางอย่างรุนแรง สอนด้วยเหตุผลดีกว่า
ถ้าเหตุผลไม่เข้าใจบอกเลยว่าห่วง และรัก
+1 ครับ ใช้เกรดเป็นเงื่อนไข ถ้าเค้าทำได้ก็กลายเป็นคนไม่รักษาคำพูด
อายุยังน้อย ยังไงก็ซัดหมดปลอกแน่ๆ ถนนบ้านเราคนขับไม่เป็นระเบียบเลย
รถที่วิ่งเร็วกว่า = เจ็บหนักกว่าครับ ต่อให้รถดีระบบความปลอดถัยท่วมคัน เจอรถพ่วงยูเทินตัวหน้าปิดหมดทุกเลนยังไงก็ไม่รอด

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าผมเป็น จขกท ผมไม่ซื้อให้ครับ ขี่ BB มันไม่เหมือนกับขี่มอไซด์ทั่วไป สำหรับผมพลาดนิดเดียว อาจพิการหรือเสียชีวิตได้เลยนะครับ

สมัยผมอยู่ ม.4 เคยแอบเอามอเตอร์ไซด์จ่ายตลาด (110 cc) ของแม่ไปขี่เล่นในซอยบ่อยๆ มีเท่าไหร่ก็บิดหมอปลอก มีวันนึงเกิดรถล้มขึ้นมา ได้แผลถลอกตามตัว กับหัวแตก ที่เห็นคือ คุณแม่ของผมตกใจมากตอนมีคนไปบอก รีบพาไป รพ ก็ได้นั่งๆนอนๆอยู่อาทิตย์นึง ได้แผลเป็นติดตัวมาถึงทุกวันนี้ครับ

ผมว่าหลาน จขกท ได้ของง่ายไปหน่อย ลองให้เขาหาเงินเอง หรือเก็บเงินซื้อเองดีกว่าครับ เด็กสมัยนี้กว่าจะรู้ค่าของเงินก็คือตอนเริ่มทำงานครับ เวลาเงินหมดก็บอกพ่อแม่ เดี๋ยวเงินก็มาแล้ว ไม่รู้หรอกว่ากว่าจะได้เงินแต่ละบาท มันเหนื่อยขนาดไหนครับ

พี่เขยผมก็เจอเคสคล้ายคุณ ลูกอยากได้อะไรก็แบมือขอ แรกๆก็ไม่มีปัญหา หลังๆเริ่มเจอของใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ แกเลยแก้ปัญหาด้วยการให้เก็บเงินซื้อเอง แต่ก็จ่ายเงินเดือนเยอะอยู่ (25K) ผมยังคุยๆกับแฟนเลยว่า หลานจบออกมาทำงานจะได้เงินเดือนเท่ากับที่พ่อให้อยู่หรือเปล่า 555

ออฟไลน์ oryor

เรียนจบมาขอ Porsche แน่ๆครับ
แล้วทีนี้จะไปทำงานที่ไหนได้ละครับ
เงินเดือนตอนนี้ก็ 2 หมื่นเข้าไปแระ

ออฟไลน์ tvm

ตอนสัญญาก็กำหนดไว้ง่ายไปนิดครับ ว่าด้วยเรื่องบิ้กไบค์ เรียกหลานมาคุยเลย ว่าให้งบเท่ากันแต่ขอให้อย่างอื่น เนื่องจากอันตราย บลาๆ เพราะเกิดอะไรขึ้นมา คุณคงรับไม่ได้แน่ถ้าเป้นคนซื้อรถนั้นให้ ผมว่าเด็กน่าจะคุยได้
มองอีกมุม มอเตอร์ไซค์ ส่วนตัวผมว่าวิ่งทั่วไปบิ้กไบค์ปลอดภัยกว่านะครับ ด้วยระบบเบรคและเครื่องฯลฯ
ตอนผมเรียน ป.ตรีผมก็ขับนะ แต่เพราะแค่ชอบเครื่อง 4 สูบ และความสวยงาม ไม่เคยออกทริป ไม่เคยอัดเลย

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
เรียนจบมาขอ Porsche แน่ๆครับ
แล้วทีนี้จะไปทำงานที่ไหนได้ละครับ
เงินเดือนตอนนี้ก็ 2 หมื่นเข้าไปแระ

อาจจะเป็นไปได้ครับ  อีกอย่างคือจบมาทำงานใหม่ๆเงินเดือนจะถึง  20,000 รึป่าวยังไม่รู้เลย!!

แล้วเขาอยู่หอ ระยะทางจากหอไปมหาลัยไม่น่าจะไกลจากกันเท่าไหร่นะ แล้วเขาจะเอามอไซต์แรงๆไปเพื่ออะไรหรอครับ?

ถ้าบอกว่าเอาไปเป็นเครื่องประดับ ไว้โชว์เพื่อน โชว์สาวนี่ก็มีความเสี่ยงที่เขาจะขี่เร็วแล้วครับ

ประมานว่าจะโชว์สาวว่าเราเจ๋ง หรือคึกคะนองตามกลุ่มเพื่อน หรือคำยั่วยุจากเพื่อน

ออฟไลน์ SM.

อันตรายครับ ยิ่งกับเด็กอายุแค่นี้ด้วย

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมคิดว่า มอเตอร์ไซค์ที่เกิน 300cc จะเริ่มขับยากครับ ด้วยน้ำหนัก และพละกำลังของเครื่องยนต์

วันก่อนผมลองยืม CBR500 ของเพื่อนลองหัดขับดูเล่นๆในหมู่บ้าน ซึ่งผมไม่เคยขับ BB มาก่อน

บิดนิดเดียวพุ่ง ทำเอาผมเหวอเหมือนกัน ยังดีที่เบรคทัน แถมเวลาเลี้ยวก็เลี้ยวยากกว่ามอเตอร์ไซค์ปกติด้วย

ยิ่ง CBR650 ด้วยน้ำหนักของตัวรถที่มากกว่า และ กำลังเครื่องที่สูงกว่า สำหรับมือใหม่หัด BB อันตรายครับ

ความจริงขับ Civic Turbo ไปเรียนนี่เท่กว่าเยอะเลยนะครับ แถมยังปลอดภัยกว่า BB หลายเท่าด้วย

ออฟไลน์ Carrera

น่าจะวัยคะนองแหละครับ  ดูจากรถที่ออกแล้ว  ไม่น่าจะเอาไปขี่ช้าๆแน่ๆ

ถ้าออกพวก Duke 390 Vstrom​650  CB500x  ก็ว่าไปอย่าง  พวกนี้ต้นจัด  ปลายไม่เน้น  เน้นเดินทางมากกว่า

พวกสี่สูบแบบ 650f เอาจริงๆ  ผมว่าต้นมันอืดนะ  ขี่ในเมืองแอบอึดอัดแถมยังกินน้ำมันอีก    กว่าแรงจะมา  ต้องลากรอบพอสมควร   แล้วถ้าขับลากรอบจนกว่าแรงจะมาแบบนั้น  คงไม่ต้องถามนะครับว่า  ซัดไปเท่าไหร่แล้ว ต่ำๆต้องมี 100-120 แน่ๆ

ผมว่าวัยคนขับสำคัญมากนะครับ Bigbike เนี่ย  แล้วยิ่งไปทริปกับพวก 650f นี่บิดกันที 140 ขึ้นไปทั้งนั้น

ถ้าจะเล่นจริงๆ ไม่ลองถามว่าสนใจไปพวก Vstrom​แทนมั้ย  คันใหญ่ ขี่สบาย   ประหยัดใช้ได้  มาขับทัวริ่งกินลม 80-100 ตอนเดินทางไกล  ช่วงล่างนิ่มดี  วิ่งเลนซ้ายสบายๆไม่กลัวหลุมแบบพวก 650f ด้วย (ระยะยุบมันเยอะกว่ามาก)​   ถึงที่หมายสบายกว่ากันเยอะ

ส่วนตัวผมขี่พวกรถทัวริ่งแล้วติดใจ  ไปต่างจังหวัดทีไม่ค่อยจะอยากขับรถยนต์ละครับ   ขี่ไปเพลินกว่ากันเยอะ   เสพบรรยากาศ  อากาศดีๆ ลมเย็นๆ  นั่งสบายๆ  สนุกมากครับ   

ผมก็คิดจะจัด Super Tenere อยู่   (แต่ก็รอดู Tenere700 กับ Ktm 790 adventure R อยู่)​

ลองแล้วติดใจมาก   อารมณ์เหมือนซื้อรถ ATV ไว้ขับเล่นเองเลย   สนุกมากๆ    ;D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 23:59:32 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ rvsmart

ทำตามสัญญาครับ