ผู้เขียน หัวข้อ: กังวลครับ..หลานชายอยากได้บิ๊กไบร์..ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 9909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีสมาชิกทุกท่านนะครับ

เกริ่นนิดนึงครับ หลานชายผมเรียนอยู่ ม.รัฐ ย่านรังสิต เมื่อเดือนมีนาที่ผ่านมาได้ซื้อCivic 1.5Turbo ให้เป็นของขวัญวันเกิดครับ จากการกระทำของหลานที่ผ่านมา การเรียนโอเครมาก เกรดเรียนมาถึงตอนนี้ ปี2 เทอม1 เกรดไม่ต่ำกว่า3 ซึ่งในคณะ ผมก็ว่าเรียนไม่ได้ง่าย กินเหล้าเที่ยวบ้างตามภาษาวัยรุ่น เงินที่ให้ไปต่อเดือน ไม่เคยขอเพิ่ม โดยให้รับผิดชอบเองหมด ทั้งค่าห้อง ค่าบำรุงดูเเลรถ ค่าน้ำมัน รับผิดชอบได้ (ผมให้เดือนละสองหมื่น ค่าห้องก็ประมาณ7พัน ที่เหลือคือรับผิดชอบเอง ซึ่งไม่เคยขอเพิ่มเรยตั้งแต่เรียนมา) ซีวิคที่ให้ตอนนี้ ไมล์เพิ่งวิ่งไป4พันโลเองครับ ซึ่งผมว่าเค้าคงไม่ค่อยเที่ยว มีมอไซต์ฮอนด้าคลิกให้อีก1คัน ซึ่งหลานบอก เอาไว้ขับไปเรียน ฝนตกจริงๆค่อยเอารถยนต์ออก คือง่ายๆ รถยนต์ไว้แค่กลับบ้านกลับใช้ยามฝนตก 

ประเด็นคือ สารทจีน ที่ผ่านมาเค้ากลับมา หลังไหว้เสร็จ ก็ได้ดื่มกับพ่อของเค้าซึ่งเป็นน้องชายผม แต่หลานคนนี้ คือผมเลี้ยงของผมมาตั้งแต่เด็ก ผมก็รักเหมือนลูกแหละครับ คราวนี้เจ้าหลานก็ได้มาดื่มด้วยกัน พอกินไปสักพัก บอกว่า ขอ CBR650F ผมก็ถามว่ามันเท่าไหร่ เค้าตอบว่าประมาณ3แสน คือที่จริงเค้าเคยพูดเปรยๆตั้งแต่หลังได้ซีวิคว่าอยากได้มอไซต์สักคัน ที่มันเร็วกว่าคลิก โดยผมบอกไปว่า ถ้าเกรดไม่ต่ำกว่า3.25 จะเอามอไซต์อะไร ค่อยมาว่ากัน พอคราวนี้ เค้าทำได้ ผมก็ต้องให้แหละครับ แต่คือที่เเรงผมนึกว่าจะเอาพวก PCX FORZA อะไรประมาณนี้ ผมจะไม่มากังวลเรย นี่มาขอ คันนี้ ผมว่า มันแรงไป มันเร็วพอสมควร และหลานผมก็ยังไม่มีทักษะ ในการขับ บวกกับ ช่วงนี้ข่าวอุบัติเหตุ บิ๊กไบร์ ก็ค่อนข้างมาก

ผมจึงอยากเรียนถาม ท่านสมาชิกครับ ว่าผมควรซื้อให้ดีมั้ย คือในใจน่ะ เรื่องเที่ยวเรื่องดื่ม ผมว่าเค้าคงไม่มาก แต่อาจมีบ้าง แต่ผมกลัวอันตรายจะเกิดจริงๆ แต่ในเมื่อผมพูดไว้ว่าเกรดได้ ตั้งใจเรียน เงินใช้พอ มันก็ไม่มีเหตุผลที่จะไม่ซื้อให้ พอพูดไปว่ากลัวอันตราย หลานก็บอกจะไปเรียน ไปอบรมตามศุนย์ที่เค้าจัด เป็นท่านสมาชิกที่มีลูกชาย หลานชาย หรือท่านใดที่มีบิ๊กไบร์ ท่านจะมีเหตุผลว่าอย่างไรครับ แล้วจะซื้อให้หรือไม่ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
อันตรายนะครับ วัยรุ่นด้วย ยังขับรถไม่นาน อารมณ์ยังร้อน
ผมชอบแทบตายแต่ไม่คิดซื้อมาขับ กลัวจะไปไวก่อนวัยอันควร

ออฟไลน์ Sit: )

พาไปเรียนขับbig bikeกับyamahaหรือ honda
แล้วถามกันใหม่ว่าเอาจริงๆไหม

แต่ถ้าคุณห่วง ไม่อยากให้ขี่
บอกกันไปตรงๆแมนๆ หลานจะฟังไหมครับ
เขาน่าจะคิดได้บ้าง ว่าคุณหวังดีขนาดไหน
ขอให้โชคดีครับ

เรื่องเอาเกรดมาเดิมพัน เลิกเถอะครับ
ผิดทางอย่างรุนแรง สอนด้วยเหตุผลดีกว่า
ถ้าเหตุผลไม่เข้าใจบอกเลยว่าห่วง และรัก

ออฟไลน์ akewizard

ผมมีคนรู้จักอยู่ 2 คน ที่ขับขี่บิ๊กไบค์ครับ

คนนึงหักหลบรถที่กลับรถตัดหน้าแล้วรถล้ม เสียชีวิตทันทีในที่เกิดเหตุ...ทั้งๆที่ใส่หมวกกันน็อค และชุดป้องกันอย่างดี
อีกคนล้มเหมือนกัน ใส่ชุดป้องกันเต็มรูปแบบ แต่ก็เป็นอัมพาตไปครึ่งซีก ตอนนี้กำลังทำกายภาพอยู่ได้ 2-3 เดือนแล้ว

จริงๆอันตรายมันไม่ได้อยู่ที่ตัวรถ ผมเห็นหลายๆคนก็ขับรถแรงๆพวกนี้ได้แบบปกติ ไม่ขับเร็วมาก ไม่โลดโผน

แต่สมรรถนะของรถมันยั่วยวน คนที่อดใจไม่ไหวก็อยากจะลองบิด อยากจะขอความเร็วระดับ Supercar บ้าง
แต่อย่างที่เขาบอกกันครับ ว่าเนื้อหุ้มเหล็ก เวลาเจอเหตุไม่คาดฝันมันไม่ได้มีเหล็กคอยคุ้มกัน ไม่มีถุงลมไว้รับแรงกระแทก เวลาชนแล้วจะได้เดินลุกเดินออกจากซากรถชิลๆ

บอกเล่าให้ฟังเพียงเท่านี้ครับ.......

ออฟไลน์ kez

บอกเค้าว่าเรียนเพื่อความรู้ไปใช้ในชีวิต  ไม่ใช่เรียนเพื่อเอาของขวัญ

เอาเงินไปลงทุน หาเงินเพิ่มดีกว่าที่จะใช้ไปวันๆ   ยิ่งหาเงินเร็ว  ล้มเหลวเร็ว ก็จะมีโอกาสมากว่าคนอื่น

ออฟไลน์ mozart

อำนาจอยู่ที่เรา เพราะเราซื้อให้ครับ แต่ก็ต้องพูดแบบอ่อนๆไป  ผลัดไปเรื่อยขอไปทีก็ได้ เอาจริงๆอายุแค่นี้ การตัดสินใจแรงกดดัน การควบคุมอารมณ์ยังน้อยครับ

ออฟไลน์ bodin

ส่งไปตาย?? ที่ตายหรือพิการส่วนใหญ่ก็อายุราวๆนั้น

พวกแก่ๆแล้วไม่ค่อยตายกัยครับ แก่แล้ว "ตายยาก"

ผมขับมอไซด์มาตั้งแต่เด็กๆถึงตอนนี้28ปี เรียกว่าใช้แทนขาได้สบายๆเปลื่ยนมาไม่รู้กี่คัน เห็นBBสวยอยากได้เลยไปถอยมาคันคิดว่ามันก็แค่แรงกว่าพวกมอไซด์แม่บ้านแค่นั้นถามในwebขาประจำก็เชียร์แต่ให้ซื้อตัวCCไปเลยจะได้ไม่ต้องเสียตังสองรอบ พอถอยมาก็พบว่ามันขี่ยากกว่ามากๆทั้งหนักกว่า เบรกเป็นABSแต่กะระยะยาก แรงเหวื่ยงก็มากคุมยาก บอกตรงๆกลัวตายเวลาขี่ จอดอยู่6เดือนสุดท้ายก็ขาย :'(

ปล ตอนนี้้เป็นตาลุงใช้ฟีโน่มือสองแต่งสวยแทนขาอยู่ สงสัยผมแก่เลยคุมBBไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
เอาจริงๆให้แค่civicก็น่าจะพอแล้วนะครับ ถ้าเป็นผมก็คงจะไม่ขออะไรแล้วแหละ เพราะมูลค่าของที่ได้มาก็มากโขอยู่
ความเห็นจากคนที่ทำงานมา2ปีครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เป็นผมจะไม่ซื้อครับ ขับ Civic turbo น่าอิจฉาจะตายครับ ผมอายุ 24แล้ว ยังไม่มีรถไม่เห็นจะตายเลยครับ ผมมองว่า ถ้าเราซื้อให้เค้าแล้วนานๆไปเค้าก็อยากได้อีกไม่จบไม่สิ้น ผมว่า แค่ Civic turbo นี่ต้นทุนเค้าก็ดีกว่าคนอื่นเยอะมากแล้วนะครับ บอกเค้าว่าเรียนให้จบ ทำงานเก็บเงินซื้อเองจะน่าภาคภูมิใจกว่าาา
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Ponthakorn

ซื้อ honda cb650 มือหนึ่ง เขามีให้เราไปอบรมวิ่ธีการขี่ที่ถูกต้องแบ่งเป็น 3 ระดับ (จำไม่ได้แล้วว่ามีอะไรบ้าง) ผมไปเรียนระดับแรกเขาสอนทั้งทฤษฎีและปฏิบัติอยากรู้วิธีขับแบบใหนถามได้ ซึ่งมันสามารถใช้ชีวิตประจำวันได้อย่างปลอดภัย รถประเภทนี้ถ้าขี่เป็นมันไม่อันตรายอย่างที่คิดครับ ไม่ซื้อให้เขา เดียวไปยืมเพื่อนขี่อันนี้น่ากลัวกว่าเยอะ
 แถว มธ.รังสิต ตอนนี้อยากจะบอกว่ามอเตอร์ไซค์สดวกที่สุดแล้ว เวลาแร่งด่วนผมขี่ reble 500 อย่างมีความสุข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2018, 22:38:40 โดย Ponthakorn »

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
ลองมอง YZF-R15 2018 ไหมครับ จริงๆ 155cc ก็น่าจะเหลือๆ ขี่ได้อารมณ์กว่า click :-X
ทรงรถก็โอเคแล้ว เห็นหลานมันใช้สีเหลืองดำ ก็สวยดีครับ ;)

ออฟไลน์ wa330

อย่าไปตามใจครับ แนวนี้จะซิ่งแน่ๆไม่ขับเบาๆแน่นอนอายุยังน้อยด้วย
บิ๊คไบร์พวกนี้ออกมาอย่างน้อยก็เปลี่ยนท่อใบนึง พอขับทั้งเสียงและอัตราเร่ง
มันจะเร้าใจเราให้ซัด ใครได้ลองก็ซัดทุกคน ลูกหลานที่บ้านไม่ให้ขี่มอไซค์ครับ
กลัวพวกคนเมามาชน รถเก๋งยังมีเหล็กหุ้มเนื้อ

ออฟไลน์ Puitam

ไหนๆก็ล่อมาแล้วคงต้องล่อต่อ ไม่งั้นเด็กจะเสียความเชื่อมั่น เกรดตกเลยนะครับ

บอกไปเลยว่าเปนห่วงไม่อยากให้ใช้BB แต่เราต้องมีตัวล่อที่ดีกว่า

เอาเปน boxter 718แต่ต้องเอาเกียรต์ินิยมมา  ในระหว่างนี้ไอ้หนูขับซีวิคไปก่อนนะ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ตอนอยากได้เงื่อนไขอะไรก็พูดได้หมดละครับเด็กๆ
เพื่อนผมต้องผ่าตัดใส่เหล็กดามขาไว้หลายปี เพียงเพราะมีรถมาสะกิดท้ายมอเตอไซล้ม มันเลยเลิกขับมอไซไปขับรถแทน
แค่มีซีวิกโบใช้ตอนเรียนก็โชคดีกว่าคนอื่นแล้วครับ

ออฟไลน์ supercat

อยากขี่เหมือนกันครับ ชอบความตื่นเต้น อะดรีนาลีนหลั่งจนใจสั่น  ... แต่กลัวตายมากกว่าครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ XyteBlaster

เรื่องของความห้าวของตัวเองคนอื่นพูดหมดแล้ว เอาของคนอื่นละกันครับ

เวลาเกิดอุบัติเหตุมา อาจจะไม่ได้ผิดที่เรา เค้ามาเสย หรือ เปลี่ยนเลนกระทันหัน เมา บลา ๆ   

ผิดที่คนอื่น แต่เราตาย นะครับ อย่างดีก็เจ็บหนัก .. 

ออฟไลน์ lambkin

ตามใจมากไปรึป่าวครับ แต่ถ้าจำเป็ฯต้องซื้อจริงๆแนะนำให้ค่อยๆไต่ CC จาก 125 ไป 650 มันออกจะเกินไปหน่อย ลองเสนอ 300 ดูครับ
แล้วลองเปลี่ยนแนวความคิดหลานจากกลุ่ม sport เป็นแนวชิลๆหล่อ อย่าง Harley triumph มอไซด์พวกนี้ส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ความเร็วสูง

ออฟไลน์ flat6

ไม่ต้องซื้อให้ครับ ถ้าไม่ซื้อให้แค่นี้แล้วเกรดตกก็ให้ตกไปครับ เกรดไม่ใช่ของสำคัญอะไรมากหรอก แค่เลข

ผมก็ชอบมากแต่ซื้อไม่ลงจริงๆครับ Big Bike ขี่ที่ไหนก็อันตราย มาขี่ที่ประเทศเราที่คนตายจากอุบัติเหตุทางถนนต้นๆของโลก

ไม่ต้องพูดถึงครับ รถแบบนี้ขับไม่เร็วยากครับ มันแรงพอๆ supercar เลย ต้องมีเผลอบิดมั่งแหละ

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ -Brian

ขอ Civic ผมว่ายังไม่เท่าไรครับ แต่ขอ 650 ผมว่าเกินไปครับ

ในกลุ่มผมคนขี่ 650 นี่เวลาออกทริป ไม่เคยซัดต่ำกว่า 160 ซักที ตามประสบการณ์ผม คนที่จะขี่ Big Bike ได้ ต้องมีประสบการณ์พอสมควรครับ พวกขี่บ้าพลังตามเพื่อนนี่ผมเห็นไม่จบด้วยดีซักคน

ผมแนะนำนะครับ ว่าถามเขาว่าอยากได้เพราะอะไร ถ้าอยากได้เพราะเท่ห์ อยากขี่หล่อๆ แนะนำให้ซื้อพวก PCX หรืออยากหรูหน่อยก็ Forza ครับ แต่ถ้าอยากขี่รถเกียร์ก็ CB300R ครับ แค่นี่ก็เหลือๆแล้วครับ

แต่อย่าว่าผมเลยนะครับ ผมว่าคุณตามใจหลานมากเกินไป เป็นผมตอนเรียนมหาลัย ได้มอไซค์ขี่ก็ดีถมไปแล้วครับ นี่ยิ่งได้ Civic Rs แถม CBR 650R ผมว่ามันเกินวุฒิภาวะของหลานคุณไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
2หมื่น! ผมได้5000 เป็นค่ากิน+โทร+น้ำไฟหอ 

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ถ้าในบริบทของครอบครัวคุณ นั่นคือสิ่งปกติ ก็ไม่ต้องถามพวกเราหรอกครับ ไม่มีใครเห็นด้วยซักคนหรอก ก็เหมือนตอนมาถามเรื่องซีวิคนั่นแหละ ผมมั่นใจว่าคงไม่มีใครมองในมุมมองของครอบครัวคุณได้ดี เท่ากับคุณมองครอบครัวคุณเอง ตัดสินใจอะไรเองเลยครับ ไม่ต้องมาถามหรอก

ถ้ากลัวจริงๆ ลองโน้มให้ยอมขี่คลาส 250cc ก่อน เอาจริงๆ ถ้าไม่เคยขี่รถพวกนี้มาก่อน แค่อัพจากแม่บ้านมาเป็น 250cc เจ้าตัวก็รู้สึกว่าเร็วต่างกันมากแล้วครับ ไม่ใช่ว่าที่เขาขอเพราะเคยลองขี่มาก่อนแล้วนะครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นก็อีกเรื่องนึง ควร treat มอไซค์ให้เหมือนเก็บแต้ม อัพเลเวลนะ รถยนต์อาจจะพอหยวนๆ แต่มอไซค์นี่ อัพขึ้นทีละขั้นดีที่สุดครับ

แต่ผมเชื่อนะ สุดท้ายผมว่ายังไงก็ซื้อ

ออฟไลน์ Altima

ผมก็ขี่บิ๊คไบค์รุ่นนี้

อย่างแรกควรดูว่าหลานเค้าขับรถแล้วเป็นยังไง seatbelt ใส่หรือป่าว ขับตามกภระเบียบหรือป่าว ขับเร็วหรือป่าว ถ้าทำแบบนั้น เราก็มีจุดเริ่มต้นที่ดี

อย่างที่สองควรดูว่าหลานรู้เรื่องมอไซจริงๆหรือป่าวที่จะมาบอกว่าอยากได้ วัยรุ่นหลายคนก็อยากได้มอไซรุ่นนี้(CB/CBR650) เพราะว่ามันเป็นมอไซ4สูบที่ราคาถูกที่สุดในตลาด แล้วหลายคนชอบเพราะแค่เสียงท่อ ทำไมอันนี้ถึงเป็นประเด็น เพราะมันบงบอกการกระทำและนิสัยอย่างมากๆ ผมเลื่อกรถคันนี้หนึ่งเพราะว่าเป็นมอไซขนาดกลางของ Honda ซึ่งในตลาดไทยมีแค่รุ่นนี้รุ่นเดียว การเป็นเครื่องสี่สูบจะทำให้ขับขี่รู้สึกsmoothขึ้น (คิดเป็นว่าสูบยิ่งเยอะเครื่องยิ่งsmooth) และเพราะว่าท่านั่งสบาย

ลองคิดครับ ว่าระหว่างคนที่ชอบรุ่นนี้เพราะเหตุผลพวกนั้น กับคนที่ชอบเพราะแค่เสียงท่อ ใครจะดูปลอดภัยมากกว่ากัน

จะรถช้าหรือรถเร็ว มอไซมันอันตารายหมด Forza ก็วิ่ง 140-150 ได้ สำหรับคุณการวิ่ง140มันไม่อันตารายหรอ สำหรับผมมันอยู่ที่คนขี่ ไม่ใช่ขนาดเครื่อง

แต่ผมก็เห็นด้วยกับคนอื่น ไม่ควรซื้อตั้งแต่ Civic แล้ว ควรซื้อรถเก่าๆราคาไม่ถึงแสนอย่าง Hilux Hero หรือ Big M ยังดี เพราะในมุมมองผมหลานคุณโคตร spoiled
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 07:18:31 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ให้งบเท่า pcx ที่เหลือให้เขาเก็บตังค์ซื้อเอง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เด็กสมัยนี้มันชีวิตดีดี้น่ะ เรียนมหาลัยก็มีรถขับละ ไม่ต้องทำงานเก็บเงิน หาเงินดาว์รถแบบรุ่นเรา

ที่บ้านผมก็มีฐานะพอควรแต่ คำสั่ง ห้ามขับมอไซ  ถ้าจะซื้อรถเก็บเงินดาว์ให้ได้ 20% แล้วที่บ้านจะออกให้อีก 20% ไปทำงานหาผ่อนเอาเอง

ที่บ้านซื้อประกันรถให้ แต่ค่าเข้าศุนย์จ่ายเอง จะแต่งรถก็หาเงินทำเอง งบครับ (ผ่อนรถเสร็จรู้สึกว่าเงินเป็นของมีค่าใช้จ่ายอย่างรู้ค่า)

ออฟไลน์ V221

ถ้าเป็นผมจะไม่ซื้อให้ครับ จะหาเหตุผลเรื่องความปลอดภัยมาอธิบายเพื่อไม่ให้เค้าขี่มอเตอร์ไซค์แรงๆในบ้านเราเพราะบนถนนมีคนขับขี่ไม่ระวังกันมาก รถใหญ่แบบนี้วิ่งเร็วๆจะเอาไม่อยู่ครับ ไหนๆก็เลี้ยงเค้าเหมือนลูกแล้ว อาจจะให้ขับCivicมากๆดีกว่าโดยให้เอาบิลน้ำมันมาเบิกตังค์ไปและบอกว่าถ้าเรียนดีจะช่วยส่งไปเรียบต่างประเทศแทนที่จะซื้อBB
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ sudlor_gang

มี civic turbo มีมอไซต์เล็ก พอละครับไม่ต้องไปซื้ออะไรให้มันละ ให้มันรู้จักค่าของเงิน

ออฟไลน์ meeuwarn

คนเห็นด้วยคง 0 คน แต่เชื่อผมซื้อแน่ๆ
เลี้ยงดูมาแบบนี้เด็กอายุแค่นั้นกล้าขอของราคาเป็นล้านเป็นแสนกับลุง สปอย์หนักจนเคยตัวละไม่รอด

เตือนว่าคิดล้วงหน้าไว้ ถ้าเจ็บพิการหรือตายจะคุยกับน้องชายยังไงดีกว่าครับ
ในหมู่บ้านผมก็มีเด็กอยู่คนขี่BBคันโต ทำท่อดังให้ชาวบ้านสาปแช่ง สุดท้ายก็เงียบไปข่าวว่าตายคาที่ หมู่บ้านมีแต่คนดีใจสบายหู คำสาปแช่งได้ผลสำเร็จ พ่อ แม่ ฆ่าลูกเอง

ออฟไลน์ BigCat

ผมเพิ่งมาซื้อDucati monster ตอนอายุ29

ขับไม่เกิน100 กลัวตาย กลัวเจ็บ กลัวพิการ เพราะผมอยู่ER เลยเห็นทุกเคส ที่เกิดจากมอเตอร์ไซค์

ช่วงอายุส่วนใหญ่12-25ปี

อย่าเลยครับ การเรียนดีและรับผิดชอบ ไม่ได้บอกว่าวุฒิภาวะ กับความระวังจะเพิ่มขึ้น ยังไงใจก็ยังร้อนอยู่ มันจะเสียใจเราภายหลังครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

วัยรุ่นกับ BB ระวังเถอะครับ   ผมรู้จักรุ่นน้องที่เล่นเกมส์เคลนเดียวกันสมัยก่อน น้องเค้าก็เป็นเด็กเรียนดีด้วยวันนึงพ่อเค้าซื้อ BB ให้เพราะน้องเค้าชอบ
ผมก็เห็นจากเฟส น้องเค้าขี่ตามประสาวัยรุ่นนี่แหละ มีล้มบ้างแต่เป็นการล้มแบบเบาๆ และน้องเค้าเข้าฝึกอบรมเกี่ยวกับรถพวกนี้บ่อยๆด้วย

มีเข้าสนามแข่งบุรีรัมษ์ขับขี่ปลอดภัยหลายๆครั้ง  จนวันนึงมีข่าวคือน้องเค้าขับไปชน หรือล้มเองไม่แน่ใจทั้งที่เข้าอบรมก็แล้ว เข้าแข่งถูกกฏมีชุดหมวกพร้อม
อะไรก็แล้วแต่เนื่องด้วยเป็นวัยรุ่น ก็มีขับเล่นบ้าง เที่ยวบ้างจนน้องเค้าไปประสบอุบัติเหตุจนไม่ฟื้นอีกเลย เป็นเจ้าชายนิทราอยู่ 2-3 เดือน แล้วน้องเค้าก็เสีย

ผมไม่ได้แช่งนะวัยนี้กับ BB คุณไม่รู้หรอกว่าลับหลังเค้าเป็นยังไงขี่เร็วแค่ไหนเค้าไม่บอกคุณหรอกแต่คุณจะมารู้ในวันที่เค้าเจ็บแน่ๆถ้าหนักๆอาจจะแย่กว่า
เริ่มมาก็ 650 CC แล้ว บิดแปปๆขึ้น 200  Civic 1.5 นั่นยังมีให้คิดได้เยอะกว่า รถกว่าจะเร็ว กว่าจะเบรก  แต่ BB เร็วปุ๊ป มีทั้งจะล้ม จะโดนตัดหน้า
จะอะไรต่อมิอะไร เจอหลุมก็ไปแล้ว

คิดดูล่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ao_Chosi

เดาว่าอยู่ มธ. รังสิต ถ้างั้น วันไหนว่างๆ ลองพาหลานไปนั่งดูเคสฉุกเฉิน ที่ รพ. ธรรมศาสตร์ ดูครับ
แถวนั้นมีเคสอุบัติเหตุจาก มอไซย์และรถพอสมควร แนะนำช่วงกลางคืนน่ะครับ
 ไม่ก็ไปขอดูเคสที่ สภ.ประตูน้ำก็ได้ครับ ขอร้อยเวรดูเอา
แล้วตัดสินใจดูครับ ขอให้โชคดี