ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียน ขับช้าแช่ขวา* คลิป*  (อ่าน 10814 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: บทเรียน ขับช้าแชาชวา* คลิป*
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:44:16 »
เฮ้อ... ผมก็เจอบ่อยนะ พวกช้าแช่ขวา ตามทางหลวงตจว.
บางทีเขาก็จะรอกลับรถ ( อีก3กิโล ) แต่ก็ขับช้า60-70 แช่ขวาเลย  :P

แต่หันมาทางด่วนกทม. เลนขวาช้า เลนซ้ายขับเร็ว ไหลลื่นกว่าเยอะ

จริงครับ ทางด่วน กทม.นี่ รถช้าวิ่งขวา รถเร็ววิ่งซ้าย  แปลกแต่จริง

ทุกวันนี้ผมเข้าใจว่าเราขับรถชิดขวา พวงมาลัยซ้ายซะอีก 555
แล้วก็ยังมีอีกพวก ขับเลนกลางนี่แหละ แต่ทิ้งข้างหน้าเป็นทุ่ง ตรโบอกมือแทบหลุดให้เร็วๆหน่อย รถเยอะแซงกันยาก แต่ตูจะขับ 60 อ่ะทำไม ขับเร็วกว่าก็อซงไปสิ

ปล
พึ่งอ่านคนญี่ปุ่นที่วิจารย์คนไทย ชัดเจนเลย “คนไทยเห็นแก่ตัว” ปักจึ๊กในใจ แต่ผมว่าจริง
ตูจะขับเท่าไหร่เรื่องของตู เร็วกว่าก็หาทางไปเองละกัน

ออฟไลน์ Carrera

Re: บทเรียน ขับช้าแชาชวา* คลิป*
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:44:40 »
ถ้ามาเร็ว  เจอฟ้อง  ทำให้เสียทรัพย์ ถ้าขับความเร็วสูงประมาณนึง   ไม่แน่ใจอาจจะบวก เจตนาฆ่า ไปอีก  อันนี้เฉพาะ อาญา  เด้งนึง   เจอฟ้องแพ่งอีกเด้งนึง    ทำโดยเจตนา  ประกันไม่น่าจะคุ้มครอง   เอาไปอีก

ดีครับ  ทำเยอะๆ  จะได้โดนฟ้องล้มละลายไม่ก็เข้าคุกไปให้หมด

พวกขับรถปาดชาวบ้านน่ะนะ

ถึงเค้าจะช้าแช่ขวา  แต่ไปปาดสั่งสอน  ผมว่าคนปาดชั่ว  + ระยำกว่าเยอะนะ   

คนรู้จักผมคนนึงขับแช่ชวาเพราะเหตุผลนึงนะ

ถ้าตามทางหลวงต่างจังหวัด  เลนซ้ายมันเถื่อน   ขับเร็วเจอพวกนักมุดบ้าง  สิบล้อบ้าง  สภาพถนนระดับผิวดาวอังคารบ้าง
มอเตอร์ไซค์โดดจากข้างทางบ้าง  หมาบ้าง   ยอมโดนด่าแช่ขวาตามกฏหมาย  รู้สึกปลอดภัยกับชีวิตมากกว่า

บางทีผมว่าไทยเรา  เอาโทษจำกัดความเร็ว  ปรับ 50000 ก็น่าสนนะ แบบกล้องถ่ายอย่างเดียว    ไม่เอาดาบพลังมโนมายืนโบกนะ  เรียงจังหวัดไปเลย สี่กล้องสี่จังหวัด  ทะลุแสน 

ผมว่าถ้าขับกัน เท่ากันทั้งถนน  ก็ไม่มีการแซง  หมดปัญหาแซงซ้ายแซงขวาแถมได้ช่องจราจรเพิ่มเป็นสองช่อง 

ไม่เห็นประโยชน์ที่ไปห้ามรถปกติวิ่งอัดกันเลนซ้ายนะ  และกฎหมายจราจรบ้านเรามันก็เก่า ไดโนเสาร์มานานละนี่

เมืองนอกเค้ามีขวาสุดไว้แซง  กลาง ซ้าย ไว้วิ่งธรรมดา
บ้านเรามีแค่สองเลน   ใช้ได้เลนเดียวผมว่าไม่ไหวกับปริมาณรถบนถนนตอนนี้

ผมว่ากล้องที่ไทยมันก็แม่นพอตัวนะ  ผมวิ่ง 100 110 ยังไม่เคยโดนแชะสักที  😂😂

จากข้อความของคุณ bravo กระทู้ข้างล่างนะครับ"ความคิดที่ว่าขับแช่ขวาไม่เป็นอะไรเพราะมองว่าตัวเองใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ถือเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้อง ตามกฎหมายจราจรผู้ขับขี่ในลักษณะนี้ถือว่ามีความผิด 2 กระทง คือ 1.มาตรา 34 บัญญัติไว้ว่าถนนที่มีการแบ่งเส้นจราจรมากกว่า 2 เลนขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับชิดขอบทางด้านซ้าย หากไม่ปฏิบัติตามอาจโดนโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท และ 2.การขับรถกีดขวาทางจราจร โทษปรับตั้งแต่ 400 - 1,000 บาท"

น่าจะพอช่วยให้คิดอะไรได้บ้าง

ทำสีแดงให้แล้วนะครับ 

มากกว่าสองเลนขึ้นไป
ผมอาจจะลงรายละเอียดน้อยไปหน่อย  ว่าถนนบางจังหวัด  หรือส่วนใหญ่ สี่เลนนะ  (ฝั่งละสอง)

แถม

มาตรา ๓๔  ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้

(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร

(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว

(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก

(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น

(๕)เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

ถนนสายตะวันออก  มีสองเลน  วิ่งขวาเร็วกว่ารถด้านซ้ายก็ได้ไม่ผิดกฎหมายใช่ไหมครับแบบนี้
ถ้าสามเลน  มอเตอร์เวย์ ที่มีสามเลน  จะวิ่งขวาแช่  จะด่า อันนั้นก็ว่าไป 

ถ้าใครเคยขับน่าจะพอรู้นะ  สภาพถนน ผมเคยเอารถเก๋งไป  ลูกหมากช่วงล่างได้มีพังกันบ้าง  ทำถนนตลอด ทำทุกปี  ไม่เคยจะได้วิ่งสภาพดีๆ  บางทีก็มีหลุมลึก  เส้นนั้นผมเลยได้เห็นวิ่งขวากันบ่อยๆ
ถ้ามันมีเลนกลาง ก็ว่าไปอย่าง

ผมว่ากฎหมายไทยเก่าไปหลายๆเรื่อง  เอาจริงๆ  ควรเขียนให้ชัดเจนไปเลย  วิ่งขวาในถนนแบบไหนผิดไม่ผิด  บอกระบุให้ชัดเจนกว่านี้   วิ่ง เขตชุมชน  ใน กทม แช่ขวา   ผิด ?

เขียนให้ชัดๆไปสิ ทางหลวงระหว่างเมือง  ไฮเวย์ สามเลนขึ้นไป  ไม่แช่ขวา อะไรแบบนี้

ไม่ใช่ว่ากฎหมายจราจรตอนนี้เหรอครับ ยอดตายบนถนนเมืองไทยเราถึงได้สูงขนาดนี้  กฎหมายมันออกมาตั้งแต่ พศ ไหนแล้ว  สมัยนั้นรถมีกี่แรงม้า  สมัยนี้รถมันกี่แรงม้า  ถนนสมัยนั้นมันกี่เลน ตอนนี้มันกี่เลน  ปริมาณรถมันสัมพันธ์กับกฎหมายตอนนีั้ไหม

แก้เถอะ  จำกัดความเร็ว  จัดระเบียบถนนบ้านเรา  ให้ได้จริงๆจังๆแบบเมืองอื่นเขาสักที

#กฎหมายมันมีปัญหา  แต่ในเมื่อตัวเองได้ประโยชน์ก็เลยปล่อย  (ขับเร็วได้ไง  มีเลนให้ทำความเร็วได้ไง)  ไม่สนใจจะเรียกร้องให้เขาปรับปรุงแก้ไขกฎหมาย

มาตรานี้  กฎหมายนี้ เขียนมันตั้งแต่ปี 2522  กฎหมายสมัยนั้น  มอเตอร์เวย์มันมีแล้วหรือยัง (1979)   ลืมไป  บางคนพอใจกับกฎหมายในแบบ ยุค 79 80

ถนนสุขุมวิทในตอนนั้น

เลนขวา บางเส้น  จะเร็วก็ห้ามแช่ ช้าก็ไม่ควร  มีทั้งรถรอกลับรถ  ทางเลี้ยว สารพัด  จำกัดความเร็วให้คนมันไม่ไปวิ่งขวาก็จบแล้ว  ตายกันมาเท่าไหร่แล้ว กับพวกอัดมาเลนขวาความเร็วสูง

คนพลาดแล้ว ตายแล้ว มันกลับมาเตือนไม่ได้นี่น่ะ   ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2018, 22:42:46 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:47:51 »
ดีครับ คนขับรถห่วยๆหายไปจากถนนอีก2

คนนึงช้าแช่ขวารถพังเจ็บยาว ;D

อีกคนจะปาดเขามือไม่ถึงโดนฟ้องหมดตัวขายรถ ;D

ผมว่าขาดเจตนาครับ คงไม่ถึงพยายามฆ่า แค่ฝีมืออ่อน :-\  ทางตั้งยาวแซงๆไปก็จบควายจริงๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:55:47 »
ทางอย่างโล่ง ไปปัดท้ายใส่เขาทำไม  :-\

ถ้าคิดว่าเขาแช่ขวา ก็แซงๆ ไปเสีย แล้วถ่ายมาประจานเองเลย ไม่ใช่มาพยายามฆ่ากันแบบนี้

คนนึงโทษอย่างมากก็กีดขวาง เบา ลหุโทษ อาจจะไม่โดนชี้ด้วยซ้ำถ้าหัวหมอเรื่องความเร็วสูงสุดตามกฎหมาย

ส่วนอีกคน ถ้าเขาตายเจ็บสาหัส นอกจากขายบ้านขายรถชดใช้แล้ว อาจจะยังไม่พอ

ว่าแต่พอกระทู้แบบนี้ลงมา มันต้องมีคนเข้ามาระบายอารมณ์ทุกที มันใช่ไหมเนี่ย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออนไลน์ AkE

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 23:11:46 »
เรื่องขวางแช่ขวามันก้ไม่ต่างกับพวกยืนขวางด้านซ้ายของบันไดเลื่อนตามสถานีรถไฟฟ้า ที่ไปเที่ยวญี่ปุ่นปีละเกือบ1ล้านคน ไป ช้อป กินและถ่ายรูปโพสอย่างเดียวจริงๆครับ

ออฟไลน์ TeeUK555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 00:05:02 »
ทำเกินกว่าเหตุ กระบะเลวมาก

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 05:22:08 »
เรื่องขวางแช่ขวามันก้ไม่ต่างกับพวกยืนขวางด้านซ้ายของบันไดเลื่อนตามสถานีรถไฟฟ้า ที่ไปเที่ยวญี่ปุ่นปีละเกือบ1ล้านคน ไป ช้อป กินและถ่ายรูปโพสอย่างเดียวจริงๆครับ

โดนใจเอา ไป 1 ล้านไลค์  :-*

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 06:13:09 »
อย่าไปจองเวรกันเลยครับ

ใครทำเลว ก้อปล่อยให้มันเลวต่อไป. อย่าทำเลวตอบ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 06:23:36 »

ใช่เลย

เคยเห็นในบอร์ดท่องเที่ยวหลายแห่ง

มักจะมีมนุษย์ลุงมนุษย์ป้าอายุไม่ถึง 30 มาโพสท์ว่าโดนเดินชนและโดนเบียดอย่างแรงบริเวณรถไฟฟ้า

โดนคนสอนเรื่องมารยาทสังคมไปที ก็แถเรื่อยเปื่อย หาว่าคนจีน คนยุโรป คนญี่ปุ่นทำเกินไปไหม หาว่าเค้าไม่มีมารยาท ใจร้าย ใจดำ

ถ้าเป็นรถโดนเบียดข้ามเกาะไปชนฝั่งตรงข้ามตาย
ผมว่าซักวัน คงมีข่าวคนไทยตกบันไดเลื่อนตายย่านชินจูกุบ้างแหละ 5555

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:05:36 »
ไม่แช่ เรื่องไม่เกิด กระบะ ก็ไม่หัวร้อน

กลับบ้าน วิน วิน ทั้ง2ฝ่าย

ออนไลน์ AkE

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:22:54 »

ใช่เลย

เคยเห็นในบอร์ดท่องเที่ยวหลายแห่ง

มักจะมีมนุษย์ลุงมนุษย์ป้าอายุไม่ถึง 30 มาโพสท์ว่าโดนเดินชนและโดนเบียดอย่างแรงบริเวณรถไฟฟ้า

โดนคนสอนเรื่องมารยาทสังคมไปที ก็แถเรื่อยเปื่อย หาว่าคนจีน คนยุโรป คนญี่ปุ่นทำเกินไปไหม หาว่าเค้าไม่มีมารยาท ใจร้าย ใจดำ

ถ้าเป็นรถโดนเบียดข้ามเกาะไปชนฝั่งตรงข้ามตาย
ผมว่าซักวัน คงมีข่าวคนไทยตกบันไดเลื่อนตายย่านชินจูกุบ้างแหละ 5555
5555555 บางทีคนบางประเทศก้ชอบหาข้ออ้างว่าคนอื่นทำเกินไปในการเอาเปรียบคนอื่น 555
ไม่ได้ว่าแต่คนไทยนะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:44:22 »
รถที่ต้องการขับเร็ว ขี้เกียจเปลี่ยนเลน ชอบแช่อิ่ม
คนทั่วไปบนท้องถนนจะบอกว่า "ก็มุดซ้ายแซงไปซิ ไหล่ทางก็มี ฉันขับขวาสุด ความเร็วตามกฎหมายกำหนด จะแช่มีอะไรไหม! "

รถที่ต้องการวิ่งเรื่อยๆ ชิวๆช้าๆ
คนทั่วไปก็จะบอกว่า " ก็อยู่ชิดซ้าย หรือเลนกลาง หลบให้แล้ว ยังจะมามุดซ้ายปาดหาพระแสงดาบเลเซอร์ห่าอะไรอีก บ้านไฟไหม้หรอปาดไปปาดมาขนาดนั้น"

รถที่ต้องการวิ่งไวๆเร็วๆ (จริงๆพวกนี้ต้องได้วิ่งขวาสุด)
จะบอกว่า " ห่า! เลนขวาก็ขับรถแช่อิ่ม เลนซ้ายสุดรถเยอะ ไหล่ทางเดี๋ยวมีรถเสียจอดอันตราย
เลนกลางก็เรื่อยๆชิวๆ ตามกันมาเป็นขบวนการ ทำไงดีวะ ไปธุระไม่ทันจริงๆถ้ามัวตามๆกัน "

เป็นผมจะตอบให้ว่า "ทำใจซะ" ก็นี้ถนนเมืองไทย =ิw=ิb
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:46:26 »
ส่วนตัวไม่ได้สนใจว่าจะวิ่งขวาด้วยความเร็วเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้ารักเลนขวาจริงก็ต้องมองกระจกหลังบ่อยๆ ถ้ามีรถที่เร็วกว่ากำลังเริ่มใกล้เข้ามา เราก็เปิดไปเลี้ยวซ้ายรอ และออกซ้ายเมื่อซ้ายว่าง
จากนั้นจะกลับเข้ามาวิ่งแช่ขวาต่อเมื่อขวาโล่งแล้ว ก็ไม่เดือดร้อนใครครับ

ซึ่งตอนนี้ก็ยอมรับว่า รถเริ่มหลบให้มากขึ้นนะครับ ยิ่งรถพยาบาลเปิดไฟเปิดเสียงมานี่รีบหลบกันเร็วมาก ชื่นชมครับ

แต่ที่ยังไม่รู้ตัว ยังขับช้าแช่ขวา เหมือนถนนเส้นนี้บิดาเป็นคนสร้างให้วิ่งคันเดียวก็ยังมีให้เห็นอยู่บ้างครับ
ส่วนใหญ่ถ้าผมมีเวลาเล่น ก็จะออกซ้ายและขับให้เร็วเท่ากันครับ รอให้รถขวาคันโตขาแรงมาดันเขาอีกทีครับ ;D ;D ;D ;D
(แต่ต้องคอยดู เผื่อเขาขวัญอ่อน ตกใจมาเบียดเรานะครับ 55555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ alpha14

Re: บทเรียน ขับช้าแช่ขวา* คลิป*
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 12:55:30 »
ช้ากว่าต้องให้เขาแซงไปสิครับ ขวางทางยาวๆแบบนี้เจอคนใจร้อนคุณก็ซวยไป อาจได้บทเรียนที่แสนเจ็บปวดก็วันนี้แหละครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: บทเรียน ขับช้าแช่ขวา* คลิป*
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 12:58:26 »
เล่นขวาเอาให้รถที่ขับเร็วกว่าแล่น
จะรูปแบบการแซงหรืออะไรก็แล้วแต่
ถ้าไม่อยากหลบซ้าย ก็ควรเร่งคันเร่งหนีเขาให้ไปถึงคันหน้าโดยเร็ว เพื่อ มารยาท และ อารมณ์ปะทะอาจเกิดขึ้นได้ รถมาเร็วอาจเสียจังหว่ะ เบรค หักหลบ และเกิดอุบัติเหตุ
หรือเฉี่ยวชนรถด้านข้างหรือรถคันที่ขวางทางเขา ขับรถก็ควรระวังทั่งหน้าและหลังด้วย หลายคนกระจกไม่เคยมองไม่สนโลก มีหน้าที่ระวังหน้าอย่างเดียว
จงจำไว้ อุบัติเหตุ" เราไม่ชนเขา เขาก็ชนเรา"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 13:05:42 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ ped

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 15:40:46 »
ถ่ายมอไซค์วิ่งฟุตบาธ ส่งให้ตำรวจได้ส่วนแบ่งค่าปรับ

แล้วทำไมถ่ายคลิปรถขับผิดกฎจราจร ตำรวจไม่ทำมั่งเหรอครับ

ตอนนี้กล้องหน้ารถกก็มีกันส่วนใหญ่แล้ว

กำหนดมาเลยว่าจะให้ถ่ายยังไง ถ่ายเลนซ้ายว่างๆยาวๆ ถ่ายให้เห็นข้างหน้าขวายาววๆไป ก็แช่ชัดเจน

ถ่ายพวกเปิดเลนพิเศษประจันหน้ากันกับรถที่มาถูกต้อง โอ้วเอาไปเลยส่วนแบ่งสองเท่า

หาเงินค่าติดกล้องกันครับ ถ้า กม.รองรับ ก็ยังดีกว่ามาบ่น มาปาดให้เป็นบาปเป็นกรรมกัน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 16:20:59 »
ขับช้าขับเร็ว ก็ อย่าแช่ขวาได้ไหมครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 16:27:02 »
คลิปแรก กระบะโคตรเลวเลยครับ
หลายคนอาจสะใจ สั่งสอนเบาๆ ขอโทษครับ ถ้าญาติคุณเป็นคันโดนปาดจะพูดแบบนี้ไหม
เจอรถขับช้าแช่ชวา ขับตามหลังมาก็แซงไปสิครับ คุณมีสิทธิ์อะไรไปปาดเขา ไม่มีสิทธิ์ใช้ศาลเตี้ยเลยครับ
ผมเห็นหลายครั้งพอเอาคลิปแบบนี้มาลง คอมเมนท์สะใจ สมน้ำหน้า เหมือนเห็นด้วยว่าควรโดนปาด แบบนี่น่ะสั่งสอนเบาๆ
ต่อให้คันหน้าจะแช่ขวา50กม./ชม.ก็ไม่มีสิทธิ์ไปทำแบบนี้ครับ เราทำได้แค่ยกไฟสูง บีบแตร ถ้าเขาไม่หลบก็แซงไป ทำให้เขาเป็นฝ่ายผิด ไปปาดเขาแบบในคลิปกลายเป็นผิดซะเอง ผิดมากกว่าด้วย เกิดมีคนเสียชีวิต กลายเป็นประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เกิดฝ่ายโจทย์ไม่ยอมแล้วถึงคราวซวยกลายเป็นฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา จะมาสะใจกันแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 17:31:35 »
มีใครเหมือนผมบ้าง

ไม่แคร์ว่าใครจะช้าแช่ขวาหรือแช่ซ้าย

อยากขับรถแซงไปเรื่อย ๆ ยังดีกว่าถนนโล่ง ๆ อันน่าเบื่อ

ตาดูรอบ ๆ หูฟังเพลง จับพวงมาลัยสองมือ เตรียมตบไฟเลี้ยวตลอด

โอ้ยยยย สนุก ออกไปขับรถเล่นดีกว่าน้อออ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 18:01:01 »
ผมว่า จขกท. เข้าใจอะไรผิดแล้วนะ มันไม่ใช่บทเรียน หรือ ไม่ใช่เรื่องที่น่าเอาสรรเสริญเยินยอ เลยแม้แต่น้อย

เห็นด้วยกับบางคน แบบนี้เขาเรียก "พยายามฆ่า" ครับ

ถ้าในรถคันที่เขาเกิดอุบัติเหตุไป มีเด็ก มีคนแก่ หรือ ผู้หญิงท้อง ทำไงครับ รับผิดชอบไหวเหรอครับ ถามจริง??

ต่อให้เขาทำผิดกฏจราจร จะหนัก หรือ เบา จะแค่นิดหน่อย หรือ น่าเกรียดสุดๆ คุณก็ไม่มีสิทธิ์ไปทำร้ายหรือทำให้เขาเสียหาย ทั้งต่อชีวิต และ ทรัพย์สิน ครับ คุณทำได้แค่แจ้งตำรวจหรือเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบ เท่านั้น ....ย้ำ ว่าทำได้เท่านั้นๆ จริง

ขอให้เจ้าของกระบะโดนบ้างนะครับ แบบนี้ ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงเลย พฤติกรรมแบบนี้ อันตรายต่อสังคมมาก

ถึงผมอาจจะมีช่วงขับรถเร็วบางครั้ง เร่งรีบบางคราว และ ไม่ชอบพฤติกรรมขับช้าแช่ขวาเหมือนเพื่อน สมช. หลายๆ ท่าน แต่การกระทำไม่ใช่แบบนี้ อย่างมากก็แซงไป แล้วก็จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 18:06:06 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 18:40:10 »
หลายคนก็คอมเมนต์กันเมามันส์จนลืมไปว่า บางครั้งคนในครอบครัวเราก็เป็นอย่างนั้น

พ่อเรา แม่เราก็แก่แล้ว หูตาไม่ได้ดีเหมือนพวกเรา บางครั้งก็เครียดกับหน้าที่การงาน

หรือปัญหาชีวิต อาจทำให้เผลอไผลไปบ้าง  บางทีน้องสาว หรือลูกสาวที่ไม่ได้ขับรถเก่ง

ก็อาจจะยังกะจังหวะหลบได้ไม่ทันใจพี่ๆ ที่ชอบขับเร็ว....

ลองคิดดูสิครับว่า ถ้ารถคันที่โดนตบคว่ำคันนั้นขับโดยคนในครอบครัว

พี่จะสมน้ำหน้าพ่อตัวเอง แม่ตัวเอง เมียตัวเอง ลูกสาวตัวเอง หรือน้องสาวตัวเอง

ที่ขับช้า (ไม่เร็วจนพอใจพี่) แช่ขวามั้ย

ถ้าพี่ตอบว่าไม่ พี่มันก็แค่คนเอาแต่ใจตัวเองที่ทำคนอื่นได้ แต่คนอื่นห้ามทำตัวเอง

และห้ามทำคนในครอบครัวเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 20:37:54 »
ผมก็โมโหนะ แต่ถ้าแซงได้ก็แซงไปเถอะ ถ้าแซงไม่ได้หรือจงใจกั้กก็ว่าไปอย่าง

ออนไลน์ AkE

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 01:11:17 »
หลายคนก็คอมเมนต์กันเมามันส์จนลืมไปว่า บางครั้งคนในครอบครัวเราก็เป็นอย่างนั้น

พ่อเรา แม่เราก็แก่แล้ว หูตาไม่ได้ดีเหมือนพวกเรา บางครั้งก็เครียดกับหน้าที่การงาน

หรือปัญหาชีวิต อาจทำให้เผลอไผลไปบ้าง  บางทีน้องสาว หรือลูกสาวที่ไม่ได้ขับรถเก่ง

ก็อาจจะยังกะจังหวะหลบได้ไม่ทันใจพี่ๆ ที่ชอบขับเร็ว....

ลองคิดดูสิครับว่า ถ้ารถคันที่โดนตบคว่ำคันนั้นขับโดยคนในครอบครัว

พี่จะสมน้ำหน้าพ่อตัวเอง แม่ตัวเอง เมียตัวเอง ลูกสาวตัวเอง หรือน้องสาวตัวเอง

ที่ขับช้า (ไม่เร็วจนพอใจพี่) แช่ขวามั้ย

ถ้าพี่ตอบว่าไม่ พี่มันก็แค่คนเอาแต่ใจตัวเองที่ทำคนอื่นได้ แต่คนอื่นห้ามทำตัวเอง

และห้ามทำคนในครอบครัวเท่านั้นเองครับ
ผมเห็นด้วยครับ ตัวผมเองเดี๋ยวนี้เลิกสนใจไปแล้วผมเร็วผมหาทางแซงไปเองได้แต่ พ่อแม่ผมที่ขับรถผมบอกเสมอว่าถ้าขับไม่ได้แบบนี้กรุณาเลิกขับซะครับ ไม่ต้องการให้มีภาระบนถนน ภรรยาผมทุกวันนีผมไม่ได้ให้ขับรถส่วนนึงก้เพราะผมกลัวว่าจะไปสร้างภาระให้บนถนนเพิ่มเพราะการอบรมและสอบใบขับขี่มาตรฐานของไทยสำหรับผมคือความล้มเหลวโดยสิ้นเชิงครับ(ส่วนนึงก้ต้องโทษนิสัยของคนในประเทศด้วย) เข้าใจครับว่าต้องการจะสื่ออะไรมุมนึงผมเห็นด้วยมากๆ อีกมุมผมมองว่าการมีข้ออ้างและการที่ชอบใช้คำว่าให้อภัยหรืออะไรต่างๆคือการสร้างภาระและส่วนนึงคือการเห็นแก่ตัวสำหรับสังคมไทยหลายๆเรื่องครับ เรื่องรถนี่แค่เป็น1 ในเป็น100 เรื่องครับ *จริงๆแล้วถ้าในกรณีที่รถเยอะๆหน่อยแล้ววิ่ง 110-120 แล้วอยู่ขวาผมเข้าใจมากๆถ้าผมเร็วกว่าผมขับเร็วเกินกำหนดผมเข้าใจหาทางไปเองแต่ในกรณี 80-90 แล้วอยู่ขวาพอแซงไปร้อยละ 50-60 กดโทรศัพท์ไม่ก้คุยโทรศัพท์ หึๆ ไม่น่าจะโอเคครับ วันนี้พึ่งเจอเลย3 คันบนบูรพาวิถีครับ สุดท้ายก้ได้แค่บ่นในนี้หรือกับคนสนิทล่ะครับแก้อะไรไม่ได้หรอก ก้บ่นกันมาตั้งนานแล้วมีอีกเยอะครับเรื่องที่ไม่มีทางแก้ได้ของเรา 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2018, 01:16:13 โดย AkE »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:40:34 »
ใจร้อนกันจังเลย

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 11:38:38 »
ถ้ามาเร็ว  เจอฟ้อง  ทำให้เสียทรัพย์ ถ้าขับความเร็วสูงประมาณนึง   ไม่แน่ใจอาจจะบวก เจตนาฆ่า ไปอีก  อันนี้เฉพาะ อาญา  เด้งนึง   เจอฟ้องแพ่งอีกเด้งนึง    ทำโดยเจตนา  ประกันไม่น่าจะคุ้มครอง   เอาไปอีก

ดีครับ  ทำเยอะๆ  จะได้โดนฟ้องล้มละลายไม่ก็เข้าคุกไปให้หมด

พวกขับรถปาดชาวบ้านน่ะนะ

ถึงเค้าจะช้าแช่ขวา  แต่ไปปาดสั่งสอน  ผมว่าคนปาดชั่ว  + ระยำกว่าเยอะนะ   

คนรู้จักผมคนนึงขับแช่ชวาเพราะเหตุผลนึงนะ

ถ้าตามทางหลวงต่างจังหวัด  เลนซ้ายมันเถื่อน   ขับเร็วเจอพวกนักมุดบ้าง  สิบล้อบ้าง  สภาพถนนระดับผิวดาวอังคารบ้าง
มอเตอร์ไซค์โดดจากข้างทางบ้าง  หมาบ้าง   ยอมโดนด่าแช่ขวาตามกฏหมาย  รู้สึกปลอดภัยกับชีวิตมากกว่า

บางทีผมว่าไทยเรา  เอาโทษจำกัดความเร็ว  ปรับ 50000 ก็น่าสนนะ แบบกล้องถ่ายอย่างเดียว    ไม่เอาดาบพลังมโนมายืนโบกนะ  เรียงจังหวัดไปเลย สี่กล้องสี่จังหวัด  ทะลุแสน 

ผมว่าถ้าขับกัน เท่ากันทั้งถนน  ก็ไม่มีการแซง  หมดปัญหาแซงซ้ายแซงขวาแถมได้ช่องจราจรเพิ่มเป็นสองช่อง 

ไม่เห็นประโยชน์ที่ไปห้ามรถปกติวิ่งอัดกันเลนซ้ายนะ  และกฎหมายจราจรบ้านเรามันก็เก่า ไดโนเสาร์มานานละนี่

เมืองนอกเค้ามีขวาสุดไว้แซง  กลาง ซ้าย ไว้วิ่งธรรมดา
บ้านเรามีแค่สองเลน   ใช้ได้เลนเดียวผมว่าไม่ไหวกับปริมาณรถบนถนนตอนนี้

ผมว่ากล้องที่ไทยมันก็แม่นพอตัวนะ  ผมวิ่ง 100 110 ยังไม่เคยโดนแชะสักที  😂😂

จากข้อความของคุณ bravo กระทู้ข้างล่างนะครับ"ความคิดที่ว่าขับแช่ขวาไม่เป็นอะไรเพราะมองว่าตัวเองใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ถือเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้อง ตามกฎหมายจราจรผู้ขับขี่ในลักษณะนี้ถือว่ามีความผิด 2 กระทง คือ 1.มาตรา 34 บัญญัติไว้ว่าถนนที่มีการแบ่งเส้นจราจรมากกว่า 2 เลนขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับชิดขอบทางด้านซ้าย หากไม่ปฏิบัติตามอาจโดนโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท และ 2.การขับรถกีดขวาทางจราจร โทษปรับตั้งแต่ 400 - 1,000 บาท"

น่าจะพอช่วยให้คิดอะไรได้บ้าง
เห็นด้วยครับท่าน

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:22:32 »
1.-- สร้างความเข้าใจ เรื่องสัญญาณ ให้ได้ ไม่งั้นก็ยุ่ง บีบแตรก็ไม่ได้ กระพริบไฟก็หาว่าไล่ส่ง เขาขอทางแล้วก็ให้ทางเขา(ถ้าจำเป็นต้องอยู่เลนนั้นน่ะ) ส่วนคนที่อยากไปเร็วๆ ก็ให้โอกาสคนที่เขาแช่หน่อย บางทีมันมีเหตุผล เช่น ซ้ายสุดสิบล้อเอาไปกิน กลาง..รถตู้ รถกระบะส่งของจะแซงไอ้สิบล้อนั่นแหละ เข้าๆออกๆ คนขับรถก็จะบอกว่า ต้องเบรคต้องหลบอยู่เรือ่ยๆ ไม่ต่างกัน ขวาเลยกลายเป็นเลนวิ่งเนิบๆ 120นิดๆ ไปละ

2.- ทางใครทางมัน ต่างคนต่างไป ญาติพี่น้องเราก็อาจจะทำผิดแบบนั้นได้ เพราะทุกวันนี้ ขับ 120 แช่ขวาเหมือนกัน อยู่ทางด่วนไปศรีราชา บอกว่า อย่าอยู่ขวาครับ เขาก็จะบอกว่า ขับตามกฏหมายแล้ว แต่มีรถตู้มาจี้ แกก็จะบอกว่า มีรถมาแล้วค่อยหลบ แต่เวลาจะหลบคนนั่งซ้ายจะเสียวๆ เพราะรถเร็วก็หักลงทางซ้าย รถจี้ท้ายก็จะไป คือ ...ในที่สุดแล้วเสี่ยงกว่าเดิม แต่ก็ไม่เลิกทำ

3.- รู้ว่าผิด แต่ที่นี่มันไทยแลนด์ เราบอกให้คนทำถูก ทำถูกตลอดไม่ได้ เพราะกฏหมายอ่อนแอ บอกให้คนผิดรับผิดก็ไม่ได้ เพราะสำนึกต่ำ ....ผิดเต็มๆ ก็คิดว่าถูกอีก มีเรือ่ยๆ ในคลิปประจานตัวเอง

สรุปว่า ขับให้ได้ 20ปี  ไม่เคยเกิดเหตุเคลมอะไรเลย ถือว่าเก่งมาก รัฐบาลน่าจะจัดสติกเกอร์ติดท้ายรถให้ เหมือน "ผู้พิชิต...โค้ง" อะไรนั่น

เลนซ้าย เอาไว้แซง เลนกลางเอาไว้หลบ (แล้วกลับขวา) เลนขวามีไว้....

ผมว่าปัญหาพวกนี้ งี่เง่าๆ ก็มีทั่วโลกแหละครับ แค่เราเครียดกับมันเกินไป แก้ไงก็ไม่หาย ไม่หมด ถ้าไม่มีระบบ "ใบเหลือง ใบแดง" แบบฟุตบอล