ผู้เขียน หัวข้อ: R.I.P จอดรถบนไหล่ทางด่วน แล้วออกมาเดินนอกรถ อย่าคิดว่าปลอดภัย  (อ่าน 11581 ครั้ง)

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
ทำตามกฏ ไม่วิ่งไหล่ทางครับ ทุกอย่างจะปลอดภัยและดีขึ้น

ญีปุ่่น ติดบนทางด่วน 2 ช่อง จราจร หางแถวยาว 1-2 กม. เหตุรถเสีย ปิดช่องซ้าย รถเคลื่อนตัวได้ช้าๆ ไม่มีการเปิดเลนพิเศษ

ไม่มีการแซงซ้ายมาแย่งกันข้างหน้า  ผลคือ ทุกคนได้ไป ตามลำดับ ภาพรวมไม่ช้าด้วย

เพราะตอนเบียดแทรกเข้ามา จะมีจังหวะชลอหรือเบรค ทำให้ทั้งแถวชะงักไปด้วย แล้วเริ่มออกตัวใหม่ วิ่งๆหยุดๆ  ตรงข้ามถ้าตามๆกันไป จะไหลไปอย่างต่อเนื่อง ช้าแต่ไม่มีหยุด  ทำให้ภาพรวมคือ เร็วกว่า เร็วด้วยกันทุกคน และไม่มีอุบัติเหต

ที่ไหนมีระเบียบจะรวดเร็วและปลอดภัยครับ ผมไม่วิ่งเลนซ้าย เปิดเลนพิเศษครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ mongolias

For มันวิ่งไหล่ทางทำไม รถก็ไม่ได้ติดอะไรมากมาย
เคสนี้น่าเป็นอุทาหรณ์คนชอบวิ่งไหล่ทาง ส่วนคุณป้าที่เสียผมว่าถือว่าโชคร้ายมากครับ ผมว่าแกคงกำลังจะคุยกับ จนท พอดี เห็นปิดฝากระโปรงรถแล้วด้วย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รถตำรวจควรไปจอด ส่งสัญญาณไฟด้านหลังนะ

ออฟไลน์ Devil13

ต่างประเทศ เค้าจะไม่ให้ลงจากรถเลย ถ้าเป็นบนทางด่วน โทรอย่างเดียว รอเจ้าหน้าที่มา

ใช่ๆครับ เคยเห็นข่าว และป้ายเตือนเหมือนกัน
และคิดในใจ ถ้ารถเป็นอะไรคงอยู่ในรถและโทรอย่างเดียว

ออฟไลน์ kiwiwi

นี่ล่ะที่มาไม่ให้วิ่งไหล่ทาง ไม่ให้แซงไหล่ทาง ไม่ให้แซงซ้าย เพราะว่าบ้านเรามันขับขวา เวลาออกซ้ายด้วยครับเร็ว มันมองไม่ทันหรอกถ้ามีอะไรกระชั้นชิด

กำลังตอบไลน์อย่างเพลิดเพลินใจ

ออฟไลน์ redsun

สามเหลี่ยมสะท้อนแสง ก่อนระยะสัก30 เมตรพอช่วยได้บ้างครับ ดีกว่าไม่มีเลย
แต่ต้องอาศัยบุญเก่าที่ทำมาช่วยอีกแรง ป้ายสามเหลี่ยมมันไม่ได้สูงมาก
คันหลังๆ มองไม่เห็นมาเร็วๆ ซัดโครมได้ตลอดเวลา

ปล.
พูดตรงๆนะบ้านเราขับเอาเร็วเข้าว่า ความปลอดภัยเป็นเรื่องรอง อันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
เคสนี้ เห็นความสำคัญของ กรวย ขึ้นมาทันที ถ้ามีแล้วใช้คงไม่สูญเสีย

ออฟไลน์ Olympuspen

เท่าที่กลับไปดูคลิป ฟอร์จูเนอร์ ไม่น่าจะวิ่งมาไหล่ทาง แบบเปิดเลนพิเศษน่ะผมว่า น่าจะตั้งใจแซงซ้ายเลย เพราะดูแล้วการจราจรคล่องตัวดี

ออฟไลน์ apinui

ผมขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มตรง"ทำไมถึงต้องวิ่งไหล่ทาง"นะครับ

ถ้าใครที่ขึ้นทางด่วนไม่ว่าจะเส้นไหน จะสังเกตุได้ว่า "เจ้าหน้าที่ควบคุมการจราจร บนทางด่วนเองนั่นล่ะครับเป็นคนโบกให้รถเปิดเลนพิเศษคือไหล่ทาง .... "

ดังนั้น ผมจึงคิดว่า เลยมีบางคนที่ ถึงเวลาที่ต้องขับแบบปรกติ ก็จะหลงลืม วิ่งไหล่ทางบนทางด่วนจากความเคยชิน

ผมเคยคุยกับแฟนเสมอครับว่า ก็เจ้าหน้าที่นี่แหละ เป่านกหวีด โบกมือหวอยๆให้รถลงไปวิ่งไหล่ทางในช่วงเวลาเร่งด่วน โดยมองข้ามกฏจราจรพื้นฐาน เช่นการทับเส้นทึบ เป็นต้น ...

และทางด่วนเส้นนี้ ถ้าใครวิ่งประจำ ถ้าขึ้นมาตั้งแต่ วัชระพล-รามอินทรา เจ้าหน้าที่นี่แหละครับ โบกให้วิ่งไหล่ทางยันทางลงพระราม 9 แต่พอเลยจุดนี้ รถจะโล่ง แต่ก็จะมีบางพวกที่ยังวิ่งไหล่ทางอยู่ ทั้งๆที่ถนนโล่งแล้ว ...

ออฟไลน์ BigCat

โห มาอย่างไว
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ CarameLon

คหสต. ถ้ารถไม่วิ่ง ยางแตก เครื่องดับ ผมโทรหารถยกอย่างเดียวเลย
เสียค่าแรงค่าอุปกรณ์3พันก็ยอม  ดีกว่าเหาะลงไปอัดกับคอนกรีตกับถนนด้านล่าง

เรื่องวิ่งไหล่ทาง เจอทุกวัน ทางด่วนขาเข้า-ออก บางนาท่าเรือ คือตอนเช้าและเย็น
ตำรวจโบกให้วิ่งไหล่ทางได้เพื่อระบายรถหนาแน่น(แต่สุดท้ายไปคอขวดอยู่ดี)
ส่วนเวลานอกเหนือนั้น ห้ามวิ่งไหล่ทาง แต่ก็ยังมีคนเสือกติดลม วิ่งทุกเวลาอยู่
ซึ่งรถมันก็ไม่ติด ไปเรื่อยๆ ก็ยังดื้อ+ดันทุรังจะต้องวิ่งไหล่ทางให้ได้

ตอนนี้ด่วนบางนาทั้งขาเข้าและออก เลนขวาสุดวิ่งได้ช้ากว่าเลนไหล่ทางครับ
ได้บรรยากาศเหมือนอยู่ต่างประเทศสุดๆ เหมือนอยู่เยอรมันรถเร็ววิ่งซ้ายสุด พวงมาลัยซ้ายไรงี้ย์
#ผายมือมองบน #ที่นี้ถนนเมืองไทย

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ kail

• Newbie
  • *
รถก็ไม่ได้ติด ทำไมมักง่ายอย่างนี้ (หรือเล่นโทรศัพย์อยู่ ดูคลิปไม่เหมือนพึ่งออกเลนมา)
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ oryor

ผมว่าน่าจะเหม่อลอยแล้วเป๋มามากกว่า
ไม่มีสาเหตุที่จะต้องวิ่งไหล่ทาง (รถโล่ง) จะบอกว่าแซงซ้ายก็ไม่ใช่ เพราะไม่เห็นว่าแซงใคร (เลนซ้ายไม่มีรถ)

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
ตำรวจน่าเอามอไซขวางไว้ด้านหลังเลยครับ แทนกรวย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
หาเหตุผลไม่เจอเหมือนกันว่า ทำไม Fortuner ถึงต้องวิ่งไหล่ทาง และ ทำไมถึงมองไม่เห็น Kia

ทั้งที่ การจราจรเคลื่อนตัวได้ แล้ว ตามคลิปก็ไม่ได้หักหลบ หรือ มุดมา พุ่งมาตรงๆในไหล่ทางเลย เหตุผลเดียวก็คือ มักง่าย เลาะไหล่ทางแถมจิ้มมือถือ แน่นอน ถึง มองไม่เห็นรถเนี่ย

เห็นด้วยกับท่านครับ งงเหมือนกันว่าทำไมต้องออกซ้ายมา รถก็เคลื่อนตัวได้ ไหล่ทางก็ไม่ได้ใหญ่อะไรมาก จะมุดด้วยความเร็วได้อย่างไร
งงจริงๆ ครับ  :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ golf8023

FTNเหยียบมา100กม./ชม.ครับ คนขับบอกเองเลย
ผมดูจากคลิปเหมือนไม่ได้เพิ่งแซงนะครับ เหมือนนางแช่ซ้ายไหล่ทางมาเรื่อยๆ แล้วชนตูมแบบไม่มีเบรค
เกรงว่าจะเหม่อหรือกดมือถือนี่สิครับ เพราะถ้าวิ่งมาเรื่อยๆแบบนั้นน่าจะเห็นตั้งแต่ระยะไกลแล้ว
แล้ววิ่งไหล่ทาง นางเหยียบ100 คุณพระ อะไรจะใจถึงขนาดนั้น ผมเคยวิ่งไหล่ทางแบบนี้แต่ไม่เหยียบเร็วขนาดนี้ คือกลัวรถเสยกับไหล่ทางครับ

แสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ coolpix99

ทุกครั้งที่เห็นเจ้าหน้าที่เปิดอีกเลนเพิ่มให้รถวิ่ง ผมไม่เคยเห็นด้วยมาตลอดเพราะนอกจากมันจะไม่ได้ช่วยระบายการจราจรอย่างมีนัยยะเพราะว่าสุดท้ายก็ต้องไปแซะข้างหน้าอีกที แล้วก็ยังทำให้เกิดผลเสียตามมากับพวกรถฉุกเฉิน ไม่ว่าจะรถพยาบาลหรือกู้ภัยที่ไม่สามารถวิ่งไหล่ทางด้วยเหตุฉุกเฉินได้.
ผมไม่ได้แช่งแต่เหตุการแบนี้ก็จะเกิดขึ้นซ้ำๆอีกเพราะว่าพื้นฐานระบบความคิดของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่มีการลบล้างและเริ่มต้นพัฒนาขึ้นใหม่ พอเกิดเหตุก็แก้ไขเฉพาะหน้า เอาผักชีโรย แต่ไม่มีการคิดไปข้างหน้าว่าจะแก้ไขปัญหาเหล่านี้แบบยั่งยืนได้อย่างไร ทั้งๆที่มีบุคคลากร และความรู้(ที่ไปดูต่างประเทศนั่นแหละ ดูอย่างเดียวที่เหลือเที่ยวชอปปิ้งหมด)
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Devil13

For มันวิ่งไหล่ทางทำไม รถก็ไม่ได้ติดอะไรมากมาย
เคสนี้น่าเป็นอุทาหรณ์คนชอบวิ่งไหล่ทาง ส่วนคุณป้าที่เสียผมว่าถือว่าโชคร้ายมากครับ ผมว่าแกคงกำลังจะคุยกับ จนท พอดี เห็นปิดฝากระโปรงรถแล้วด้วย

ส่วนใหญ่พวกนี้ขับเร็วเป็นพิเศษครับ
ผมเจอบ่อย จะออกจากปั๊มชะโงกมองดูโล่งๆ หันไปอีกฝั่ง หันกลับมาอีกที มีรถพุ่งมาเลยครับ เกิน 180+แน่ๆ เลนซ้ายสุดควรจะช้าสุด แต่พวกนี้ขับเร็วสุด ตบไฟบีบแตรไล่คนอื่นอีก ทั้งๆที่ตัวเองก็พึ่งมุดซ้ายมาแท้ๆ

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
ตำรวจน่าเอามอไซขวางไว้ด้านหลังเลยครับ แทนกรวย

เห็นด้วยเลยครับ  ทำไมตำรวจ ไม่เอามอเตอร์ไซด์จอดด้านหลังรถ
พร้อมกับเปิดสัญญาณไซเรน  เพื่อแจ้งให้คันอื่น ๆ ทราบว่ามีอุบัติเหตุ
บางครั้งรถที่จอดเสียอยู่ อาจจะเสียที่ระบบไฟทำให้ไม่สามารถเปิดไฟฉุกเฉินได้

ออฟไลน์ bravo

พูดถึงคนขับ เลนไหนก็ อันตรายครับถ้าประมาท เลนซ้าย (เลนพิเศษ) เจ้าหน้าที่สั่งห้ามและไม่แนะนำให้ใช้ แต่ถ้าหากจำเป็นต้องใช้ ให้ใช้ด้วยความระมัดระวัง จะบอกว่ามักง่ายซะทีเดียวก็คงไม่ใช่ครับ ช่วงทางแจมบนทางด่วนเจ้าหน้าที่โบกให้วิ่งด้วยซ้ำ เวลารถหนาแน่นจริงๆ  ไม่ได้ส่งเสริมให้วิ่งไหลทางนะครับ แต่ถ้าจำเป็นใครจะใช้ต้องระวังให้มาก
ทางด่วน บางช่วง จนท.โบกให้วิ่ง และถือป้ายคำว่า " เร็วๆ " ด้วยครับ
ซึ่งตามหลัก น่าจะบอกให้รถเลนขวา วิ่งเร็วๆ มากกว่ามาเปิดเลนไหล่ทางครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเสียเป็นไปได้ให้อยู่ในรถครับโดยเฉพาะทางแบบนี้ อันตรายมาก

R.I.P

ออฟไลน์ Vipvipvip

คนไทยหลายคน ไม่มีสกิลขับรถ ไม่มีวินัย ไม่มีวิชั่นคาดการณ์ล่วงหน้า และสุดท้ายไม่เหลือชีวิต

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
แอบสงสัยว่าคนขับชนนี้เล่นมือถือหรือทำอะไรหรือป่าว  เพราะรถก็ไม่ได้ติด  แถมตอนชนดูวิ่งมาตรงๆไม่ได้เบรคอะไรเลย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
รถตำรวจควรไปจอด ส่งสัญญาณไฟด้านหลังนะ

ตามนั้น ไปจอดทำไมด้านหน้า
ปกติถ้ามีรถฉุกเฉินของทางด่วนต้องจอดปิดท้าย เปิดไฟให้รถหลังรู้
และเป็นแบริเออร์ในตัว เพื่อป้องกันชีวิตเจ้าหน้าที่และคนในรถด้วย

ที่แย่สุดคือ พวกแซงไหล่ทางนี่แหละ เลิกเถอะ เจ้าหน้าที่เองก็ดันเปิด
ไหล่ทางให้วิ่งอีก เจริญดีนะครับประเทศไทย 

อีกอย่างใครไม่มีป้าย 3 เหลี่ยมฉุกเฉินที่แถมมากับรถ ลงทุนซื้อพวกนี้
ติดรถไว้ก็ดีครับ พับได้ เก็บได้สะดวก อันละ 200-300 ร้อย ใน ebay
เผื่อไว้ยามจำเป็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 17:17:24 โดย Nismo De Alpina »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
น่าสงสารมาก ๆ

ออฟไลน์ Minister of Joy

ทำตามกฏ ไม่วิ่งไหล่ทางครับ ทุกอย่างจะปลอดภัยและดีขึ้น

ญีปุ่่น ติดบนทางด่วน 2 ช่อง จราจร หางแถวยาว 1-2 กม. เหตุรถเสีย ปิดช่องซ้าย รถเคลื่อนตัวได้ช้าๆ ไม่มีการเปิดเลนพิเศษ

ไม่มีการแซงซ้ายมาแย่งกันข้างหน้า  ผลคือ ทุกคนได้ไป ตามลำดับ ภาพรวมไม่ช้าด้วย

เพราะตอนเบียดแทรกเข้ามา จะมีจังหวะชลอหรือเบรค ทำให้ทั้งแถวชะงักไปด้วย แล้วเริ่มออกตัวใหม่ วิ่งๆหยุดๆ  ตรงข้ามถ้าตามๆกันไป จะไหลไปอย่างต่อเนื่อง ช้าแต่ไม่มีหยุด  ทำให้ภาพรวมคือ เร็วกว่า เร็วด้วยกันทุกคน และไม่มีอุบัติเหต

ที่ไหนมีระเบียบจะรวดเร็วและปลอดภัยครับ ผมไม่วิ่งเลนซ้าย เปิดเลนพิเศษครับ

เห็นด้วยเป๋นอย่างยิ่งครับ รถติดไม่ใช่ข้ออ้างให้เปิดเลนพิเศษ อันที่จริง ตอนเช้าๆ ตำรวจก็ทำผิดครับ ที่เปิดไหล่ทางให้รถวิ่ง

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
บางคันรูดซ้ายบนไหล่ทางด่วนเป็นนิสัยครับ รถโล่งๆ ก็รูด ทำตัวเหมือนเคยชิน

ออฟไลน์ Altima

เมื่อไหร่พวกที่วิ่งไหลทางจะโดนปรับ ถ้ารถติดก็อย่าใช้รถสิครับ งงใจสังคมนี้จริงๆ ถ้าไม่อยากรถติดแล้วอยากวิ่งผ่านรถทุกคัน ก็ไปใช้มอไซ

ออฟไลน์ toffyearn

ไม่น่ามองไม่เห็นนี่นา ถ้าโดนบังแล้วเบี่ยงซ้ายมาเจอรถจอดก็ว่าไปอย่าง เหมือนรถไม่ได้ลดความเร็วจากการเบรคเลย

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าเกิดขึ้นก็คงไม่เอาป้ายเอากรวยไปหรอกครับ คาดเบล  รอรถลากอย่างเดียว เดียวซวย