ผู้เขียน หัวข้อ: R.I.P จอดรถบนไหล่ทางด่วน แล้วออกมาเดินนอกรถ อย่าคิดว่าปลอดภัย  (อ่าน 11681 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ความหย่อนยานของการคำนึงถึงความปลอดภัย สำหรับหน่วยงานที่รับผิดชอบครับ

ผมขับในต่างประเทศ ถ้าในญี่ปุ่นเค้าจะให้พลุควันมาในรถ (ท่านที่ใช้รถน้ำเข้าคงเห็นกันบ้าง)  ถ้ายุโรป/อเมริกา ก็ใช้ป้ายสามเหลี่ยม ที่ตอนนี้ผมคิดว่าในรถยุโรปปัจจุบันมีมาให้ทุกคัน นำสัญญาณเตือนเหล่านี้เอามาวางไว้ในระยะปลอดภัยท้ายรถ

สถิติอุบัติเหตุการจราจรบ้านเราสูงขนาดนี้ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่หน่วยงานที่รับผิดชอบถึงจะเริ่ม active มากกว่า passive protocol กันเสียที
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
เลนก็มีตั้ง3เลน พี่แกดันจะวิ่งไหลทางอีกนะ รถก็ไม่ได้ติดอะไร สาเหตุก็คือเล่นมือถือแน่ๆครับ เป็นไปไม่ได้เลยที่จะไม่เห็นรถ Kia เลยครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ไม่อยากถกเลย เพราะรู้ว่าไม่ใช่รายสุดท้ายแน่นอน

ออฟไลน์ meeuwarn

ขออภัยที่หยาบคายครับ

เหี้ยมากๆ ขับไหล่ทางและน่าจะเล่นมือถือ

อยากรู้จริงๆ พวกเหี้ยๆที่วิ่งไหล่ทางหรือเหี้ยเปิดเลนพิเศษ ตอนเด็กๆ พ่อ แม่ สั่งสอนมาอย่างไรวินัยชีวิตถึงได้ต่ำทรามขนาดนี้
คิดออกอย่าเดียวคือพ่อแม่มันเป็นเหี้ยครับ ถึงสั่งสอนลูกให้ทำตัวเหี้ยๆเข้าไว้
วันนี้ตัวเหี้ยไหล่ทางขับรถชนคนดีๆตายไป1 เจ็บไป1  :(

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
บนทางด่วน ผมเจอทุกวันครับพวกชอบวิ่งไหล่ทาง เห้อออ.... :(

ออฟไลน์ Devil13

การเอา ทับทิมรูปสามเหลี่ยม ออกไปตั้งด้านหลังสัก 30 เมตร อาจจะช่วยได้

แต่อย่างว่า เมืองไทยขับยังไงก็ได้

ขึ้นกับ กฎหมายด้วย แต่ผมว่ากรณีนี้ จากที่เคยเห็นผ่านๆมาคนนี้ผมว่า กฏหมายก็ทำอะไรมากไม่ได้

ท้ายรถผมมีกรวยแบบพับได้ 2 อัน
รถโดนชนท้าย ผมจอดไหล่ทาง เอากรวยไปวาง เปิดไฟหน้า+หลัง+ไฟฉุกเฉิน
ยังจะมีคนมาชนกรวยผมกลิ้งไม่เหลือ แบบว่ามุดมาแล้วชนเลยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ flat6

ควายแถวบ้านผม ไม่ต้องรถติดมันก็แซงไหล่ทางครับ รอไม่เคยเป็นพวก heer นี่
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
การเอา ทับทิมรูปสามเหลี่ยม ออกไปตั้งด้านหลังสัก 30 เมตร อาจจะช่วยได้

แต่อย่างว่า เมืองไทยขับยังไงก็ได้

ขึ้นกับ กฎหมายด้วย แต่ผมว่ากรณีนี้ จากที่เคยเห็นผ่านๆมาคนนี้ผมว่า กฏหมายก็ทำอะไรมากไม่ได้

ท้ายรถผมมีกรวยแบบพับได้ 2 อัน
รถโดนชนท้าย ผมจอดไหล่ทาง เอากรวยไปวาง เปิดไฟหน้า+หลัง+ไฟฉุกเฉิน
ยังจะมีคนมาชนกรวยผมกลิ้งไม่เหลือ แบบว่ามุดมาแล้วชนเลยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น

เผลอๆ จะจอดลงมาด่าเราด้วยครับ ว่าวางไว้ทำไม ทำรถเขาเป็นรอย
ไหนจะของในรถหล่นกระจายเพราะเบรคกะทันหัน ยิ่งถ้ามีเด็กเล็กแล้วหัวทิ่มลงมาเพราะเบรคนี่ยิ่งปรี๊ตกรี๊ดแตก แหกกระเฌอแน่นอน

เฮ่อออ ทั้งๆที่พี่เขาวิ่งไหล่ทาง ผิดเต็มๆแท้ๆ  :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ madboy

วันเดียวก็ลืมกันแล้วครับ เมื่อกี้ยังโดนรถแซงซ้ายไหล่ทางบีบแตรไล่  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SM.