ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกซะงั้น จะจัด ชุดช่วงล่างใหม่ให้ W176- A250 ครับ ตอนนี้ 3 ทางเลือก  (อ่าน 5073 ครั้ง)

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
ตอนนี้รถวิ่งมาจะแปดหมื่นกว่าโล อยากให้โช็คเดิมมันพัง ;D
มันก็ยังรับใช้ได้ดีอยู่ถึงห้าปีกว่า ๆ ถึงตอนนี้ กำลังมองหาชุดช่วงล่างใหม่ครับ
ใส่กับแม็กยางเดิมเลย 235/40/18 PS4  อยากจะให้มันออกแนวกระด้างน้อยกว่านี้ ไม่น่าจะมีโครงการ เปลี่ยนเป็น 19 นิ้วครับ
ในงบประมาณเกือบ 1 แสนบาท ถอนสักหน่อย ผมลอง จับมา สามทางเลือก เรียงตามราคาที่หามาได้
ร้านติดตั้งก็ใกล้แถวบ้านทั้งสองไม่ว่าจะเป็น B12-B16 หรือ KW  ลังเลมากๆ เลยอยากถามความเห็นเพื่อนๆครับ
ปรกติ ใช้ความเร็วบ้าง วิ่งบนโทลเวส่วนใหญ่เพราะบ้านใกล้ทางด่วน ออกต่างจังหวัดบ้าง จูน stage 1 มาหลายปีแล้วยังดีอยู่
ส่วนตามซอยไม่ค่อยได้ใช้ นั่งแค่ สองคน ไม่ได้ขับทุกวัน  เพราะมีรถหลายคันครับ แฟนอยากให้ไปทำพวกเครื่องเสียงจอ Andriod แทน เพราะหลายคนมานั่งมักจะบ่นว่ามันแข็งเลยจะแก้ตรงนี้ก่อน ค่อยไป แนว Entertain จอเดิมๆก็ทำอะไรไม่ได้เลยจริงๆ

IP 10.0.0.0 IP address

1.   Bilstein B12 +  Eibach Sway Bar  ได้ทั้งโหลดลงมานิด บวก กันโคลงหน้าหลัง = 7X,XXX
2.   B16 ไปเลย พอดีได้ราคามาดีครับ แต่ก็ไม่ต่างกับ Option 1 มากนัก ส่วน  B14 ผมขอตัดไปเลยล่ะกัน = 8X,XXX
3.   KW V3 ราคาโดดไปนิด แต่ต่างกับ option 2 แค่หลักพัน = 9X,XXX

เพื่อนว่ายังไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2022, 10:20:51 โดย cefboy »

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
เป็นผมไป KW V3 จบๆไปเลยครับ เบื่อก็ถอดขายได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่เคยใช้ KW เลยแฮะ แต่ที่มีข้อมูล มีแต่คนชมว่า เยี่ยม แต่ข้อเสียคือ ไม่ทนเท่าไหร่นัก

ในขณะที่ Bilstein ใช้อยู่ แต่แค่ B6 ใส่มาแรกๆ ไม่รู้หรอกว่า มันดีแค่ไหน รู้แค่ ในเมืองแข็งนิด ทางไกลเฟิร์มกำลังดี จนมาใส่ ค่ายเขียว ในรถอีกคัน

อืมมม โคตรรัก B6 เลย อิอิ

ออฟไลน์ panjap

kw ไม่ทน ราคาขายต่อแทบไม่มีเหลือ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
ผมใช้ kw street comfort หลายชุดแล้ว จริงๆ kw จุดอ่อนไม่ได้อยู่ที่โชคครับ มันอยู่ที่ยางกันกระแทก เปื่อยเร็วและเข้าไปอัดกับวาล์วทำให้พัง แนะว่าถ้าเลือก kw หลังหมดประกัน จับเปลี่ยนยางกันกระแทกก่อนเลยครับ และถ้าเสียมันก็ซ่อมได้ครับ มีที่ซ่อมไม่แพง ส่วน b16 นี่โอเคเลยครับ จบเลยพังยาก แต่ก็คนละพิวกับ V3
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ tom46

ผมใช้ B8 eibach prokit eibach sway bar อยู่ครับ ส่วนตัวผมว่า เหมาะกับรถใช้งานขับไปธุระไปทำงาน พาลูกเที่ยว ใช้ความเร็วบ้าง ไม่ได้ไปเน้นแข่งขันหรือบู๊กับใคร

แต่ถ้าสายบู๊จริงๆ และงบพอ ผมว่าเลือกจาก B16 / V3 / Ohlin ชุดเดียวไปก่อนจะดีกว่าครับ โช้คแนว B6 B8 ผมว่ายังตอบสนองไม่ทันในช่วงรถโยกไปมาไวไว เคยได้ยินมาว่า ช่วงล่างดีๆ คนเซทเก่งๆ เหล็กกันโคลงแต่งแทบไม่ต้องเปลี่ยนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 06:49:07 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Teera

ลอง H Drive Euro Spec สามหน่อย ปรับหนืด สูงต่ำได้
ถ้า V40 มี A250 ก็น่าจะมี
ผมส้่งไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เดือนนึงได้ของครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
ขอบคุณครับ  B12 ที่ร้านเชียร์ผมมากเหมือนกัน เค้าว่าไม่จุกจิก เพราะปรับอะไรไม่ได้มาก ใส่ในรถยุโรปมาเยอะเค้าบอกมา
และ ของก็มีเลย แค่ sway bar อย่างเดียวที่ต้องสั่งครับ

ตัวอื่นๆ Order 3-4 อาทิตย์ทั้งนั้น เดี่ยวว่จะลองหาร้านตัวแทน KW ที่ราคามันลงมาอีกสักหน่อยเผื่อจะได้ราคามาแถว  7-8 X ครับ
A250 หาของยากเหมือนกันครับ รถมีวิ่งน้อย ถามเพื่อนๆก็บอกกันว่ามันโหลดมาแล้ว เลยไม่ค่อยทำกัน
ผมเลยไม่เคยดูยี่ห้ออื่นๆเลย เดี่ยวจะลองดู H-drive อีกทางเลือก ยิ่งปรับไฟฟ้าก็น่าสนดีครับ

ออฟไลน์ Cola P.

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ  B12 ที่ร้านเชียร์ผมมากเหมือนกัน เค้าว่าไม่จุกจิก เพราะปรับอะไรไม่ได้มาก ใส่ในรถยุโรปมาเยอะเค้าบอกมา
และ ของก็มีเลย แค่ sway bar อย่างเดียวที่ต้องสั่งครับ

ตัวอื่นๆ Order 3-4 อาทิตย์ทั้งนั้น เดี่ยวว่จะลองหาร้านตัวแทน KW ที่ราคามันลงมาอีกสักหน่อยเผื่อจะได้ราคามาแถว  7-8 X ครับ
A250 หาของยากเหมือนกันครับ รถมีวิ่งน้อย ถามเพื่อนๆก็บอกกันว่ามันโหลดมาแล้ว เลยไม่ค่อยทำกัน
ผมเลยไม่เคยดูยี่ห้ออื่นๆเลย เดี่ยวจะลองดู H-drive อีกทางเลือก ยิ่งปรับไฟฟ้าก็น่าสนดีครับ

ลองดู h.drive นะครับ คุ้มค่า ไม่แพง หนึบ นุ่ม ไม่กระด้าง ใช้ในชีวิตประจำวันได้สบาย
เงินที่เหลือเอาไปลงกันโคลง eibach, ค้ำต่างๆ, magic collar ผมว่าโคตรคุ้ม

ผมลองมาหลายตัวทั้ง B12, B16 ด้วย มาจบที่ h.drive ครับ
BMW 530e G30
BMW 320d F30
NISSAN TEANA 230 JK
BMW 318i E46
MITSUBISHI LANCER 1.6 GLXi
SUZUKI VITARA 1.6 JLX 4WD