ผู้เขียน หัวข้อ: แบบใครผิด? (เปลี่ยนล้อแม็กใหม่)  (อ่าน 5277 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
แบบใครผิด? (เปลี่ยนล้อแม็กใหม่)
« เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 21:03:09 »
edit แบบย่อๆนะครับ เผื่อใครขี้เกียจอ่านยาว
1.ผมหิ้วล้อแม็กไปให้ศูนย์เหลืองเปลี่ยน
2.เปลี่ยนเสร็จปรากฏว่า off ใหญ่เกิน ยางเบียดโช้คล้อหลัง แต่ไม่บอกไม่กล่าว ปล่อยให้ลูกค้าขับออกไปเลย
3.ผมขับรถออกไปได้สักพัก ล้อหลังเสียงเสียงดัง มีกลิ่นไหม้
4.กลับมาศูนย์เหลือง พนง. บอกให้ใส่ spacer แต่ถามเรื่องรับผิดชอบยาง เงียบกริบ ยังไม่จบ

วันนี้ผมไปเปลี่ยนล้อแม็กที่ศูนย์บริการสีเหลืองแห่งหนึ่งครับ โดยหิ้วล้อไปเอง โดยเป็นล้อ 18 นิ้วเท่าล้อเดิมแต่ offset 50
นั่งรออยู่สัก 20 นาทีก็เปลี่ยนเสร็จ ทุกอย่างเป็นไปได้ด้วยดี พนง. บริการดี นอบน้อม พูดจาเพราะ ทุกคน แล้วก็รับรถขับออกไปกินข้าวต่อ

หลังกินข้าวเสร็จแล้วขับรถกลับ แฟนกับพี่สาวที่นั่งหลังก็ทักว่าเสียงล้อหลังดังมาสักพักแล้ว แอบได้กลิ่นไหม้นิดๆด้วย ผมจึงจอดรถรีบไปดู
ปรากฎว่ายางหลังเบียดโช๊ค จนเนื้อยางเป็นเศษขุยๆเหมือนขี้ยางลบ กระจายติดตามซุ้มล้ออยู่พอสมควร จึงขับกลับไปที่ศูนย์เหลืองดูทันที เพราะห่างกันแค่โลเดียว

พอกลับมาที่ศูนย์เหลือง พนง.บอกให้หยุดขับรถทันทีไม่งั้นยางพัง (แหงละ) แล้วไล่ให้ผมไปหาซื้อแผ่น spacer สัก 10 มิล มาใส่
พอผมถามกลับถึงความรับผิดชอบ ก็เริ่มพูดจาไม่ดี โบ้ย ข้างๆคูๆ ทันที ผมถามว่าแล้วตอนใส่ล้อคุณไม่เห็นหรอว่ายางมันติดโช้ค ไม่ได้ดู ไม่ได้ทดสอบก่อน ปล่อยให้ลูกค้าขับออกไปเลย

ศูนย์เหลืองตอบกลับมาว่า ก็คิดว่าลูกค้ารู้อยู่แล้วว่าใส่ได้ (เราแค่ใส่ให้เฉยๆ)
จึงถามต่อว่าแล้วใครเป็นคนใส่ขอคุยหน่อย ได้คำตอบเหวี่ยงๆกลับมาว่า "ไม่รู้! ถ้ามีปัญหาก็เอาล้อเดิมมาใส่ แต่ไม่แนะนำเพราะถอดเข้าออกหลายรอบยางช้ำหมด" แล้วก็เดินจากไปเลย
สุดท้ายน้อง พนง. ผู้หญิงก็ออกมาบอกให้ผมทิ้งรถไว้ 1 คืน ก็เย็นแล้วจะไปหาซื้อแผ่น spacer ที่ไหนก็ร้านปิดกันหมด (แล้วพรุ่งนี้วันอาทิตย์ก็ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหนอีก)

คำถามครับ
1.ใครผิด?
2.แล้วยางของผมน่าจะต้องเรียกให้ร้านรับผิดชอบด้วย ควรจะเรียกร้องอย่างไร
3.แผ่น spacer 10 มิล อย่างเดียว แก้ปัญหาได้จริงรึเปล่าครับ หากใส่ไปแล้ว ยางไม่ติดโช้คก็จริง จะมีผลกระทบอะไรอย่างอื่นอีกหรือไม่

ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยมีความรู้เรื่องล้อๆรถเท่าไหร่นัก แต่ที่รู้แน่ๆคือร้านไม่มีความเป็นมืออาชีพเลยจริงๆ แค่ใส่ก็เห็นแล้วว่าติดแต่ปล่อยให้ขับออกมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 21:29:36 โดย xcalibur »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แบบใครผิด? (เปลี่ยนล้อแม็กใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 21:27:23 »
 ร้านคงไม่รับผิดชอบอะไรเพราะไม่ใช่ของของเค้า มีหน้าที่แค่ใส่ให้  ไม่มีหน้าที่รับผิดชอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 21:33:39 โดย kez »

ออฟไลน์ nett

• Full Member
Re: แบบใครผิด? (เปลี่ยนล้อแม็กใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 21:36:37 »
ล้อหิ้วเข้าไปเอง ร้านไม่ควรผิดนะครับ

เข้าใจเลยทำไมหลายๆที่ถึงไม่ยอมทำเวลาเราหิ้วอะไหล่ หรือของแต่งจากข้างนอกเข้าไป

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 07:27:25 »
เจ้าของรถผิดตั้งแต่เอาไปให้ศูนย์เหลืองเปลี่ยนละครับ
ศูนย์หลายที่พวกนี้ทำงานเหมือนหุ่นยนต์ ขาดวิจารณญาณ สมัยก่อนก็เคยลองเข้าไปหนนึง เพราะเห็นว่าอยู่ตรงโลตัสหน้าหมู่บ้าน ใกล้ดี งานง่ายๆ ยังมีปัญหาได้เลย ทำใจเถอะครับ เขาไม่รับผิดชอบอะไรให้หรอก
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 07:59:21 »
  ผมเดาว่า ตอนใส่ล้อน่าจะยกฮ้อย ใส่เสร็จช่างน่าจะตรวจเช็คแล้วไม่อะไรผิดปกติตอนรถลอยอยู่ แต่ตอนขับรถออกไปจากศูนย์บริการถนนหาทางน่าจะดีอยู่ เพราะตอนขับไปกินข้าวก็ยังไม่มีอะไรผิดปกติ แต่หลังจากนั้นอาจเจอทางเป็นคลื่นเป็นลอนบ้าง จึงทำให้น้ำหนักรถ+น้ำหนักคนขับ+ถนน = เหตุการณ์ผิดปกติที่เกิดขึ้น
  ถ้าเห็นตั้งแต่ที่ศูนย์ พนักงานก็น่าจะแจ้งให้เจ้าของรถทราบตั้งแต่ตอนใส่แล้ว หรือถ้าใส่แบบยกล้อทีละข้าง(ใช้แม่แรงยกทีละล้อ)   ก็จะมองไม่เห็นเลย เจ้าของรถก็ควรจะเช็คด้วยตัวเองอีกครั้ง
  ช่วงแรกที่ขับออกจากศูนย์ ถ้าติดและมีเสียงทันทีก็น่าจะกลับเข้าไปแก้ไขที่ศูนย์ แต่นี่ขับไปกินข้าวได้ แล้วค่อยเจอ แสดงว่าตอนใส่น่าจะไม่ติดอะไร
  ถ้าเป็นแบบที่ผมคิด ไม่มีร้านไหนรับผิดชอบแน่ เพราะหมดหน้าที่รับจ้างใส่แล้ว (ถ้าเจอปัญหาที่ร้านก็ต้องแจ้งลูกค้าทันที) ทางลูกค้าต้องรับผิดชอบตัวเองละครับ เพราะหิ้วไปเอง แต่ถ้าไปซื้อที่ร้านเขาแล้วเขาแนะนำให้ด้วยแล้วเจอปัญหา แบบนี้เขาถึงจะรับผิดชอบให้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 08:38:49 »
ต้องแยกเป็น 2 เรื่องครับ
ระหว่าง

ไม่มืออาชีพ และ ไม่แมน

อย่างสาขาแถวบ้านผมนะ ใครหิ้วอะไรมาให้เค้าใส่ เค้าไม่ใส่ให้เด็ดขาดเลย ไม่ว่าจะเป็น โช้ค กันโคลง ค้ำต่างๆ ยาง หรือแม็ก

เพราะเค้าบอกว่า เค้าไม่อยากรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆทั้งสิ้น

อาชีพเค้าชีพเค้าคือติดตั้งตามแบบแผน
อะไรที่อยู่นอกเหนือ อาจจะผิดพลาดได้

ทางที่ดีคุณควรหิ้วไปให้ร้านแต่งนะครับ อันนั้นมืออาชีพกว่าเยอะ

ส่วน เรื่องที่เค้าไม่ยอมรับนี่สิ คือไม่แมนเลย แย่จัง

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 09:07:57 »
คนที่ทำอาชีพเป็นช่างมันต่างจากคนที่เป็นช่างมืออาชีพตรงนี้แหละครับ  ต่อให้ไม่ใช่ของร้านตัวเองแต่ในเมื่อคุณรับบริการแล้วคิดค่าบริการแล้วคุณก็ต้องทำให้มันดีครับ ใส่เสร็จก็ต้องลองเช็คให้ดีว่ามีปัญหาอะไรไหมถ้ามีก็แจ้งเจ้าของรถเขาไป  ไม่ใช่สักแต่ใส่ให้จบๆๆไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 09:09:21 »
ต้องแยกเป็น 2 เรื่องครับ
ระหว่าง

ไม่มืออาชีพ และ ไม่แมน

อย่างสาขาแถวบ้านผมนะ ใครหิ้วอะไรมาให้เค้าใส่ เค้าไม่ใส่ให้เด็ดขาดเลย ไม่ว่าจะเป็น โช้ค กันโคลง ค้ำต่างๆ ยาง หรือแม็ก

เพราะเค้าบอกว่า เค้าไม่อยากรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆทั้งสิ้น

อาชีพเค้าชีพเค้าคือติดตั้งตามแบบแผน
อะไรที่อยู่นอกเหนือ อาจจะผิดพลาดได้

ทางที่ดีคุณควรหิ้วไปให้ร้านแต่งนะครับ อันนั้นมืออาชีพกว่าเยอะ

ส่วน เรื่องที่เค้าไม่ยอมรับนี่สิ คือไม่แมนเลย แย่จัง

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 09:48:41 »
เจ้าของรถ ผิดครับ  ผมคิดว่าร้านมีหน้าที่ใส่ให้ตามที่จ้าง ส่วนเจ้าของล้อต้องดูเรื่อง spec ของล้อตัวเองมาว่ามันเข้ารถได้ไหม

แต่ถ้าเป็นร้านที่ดีถ้าเค้ารู้เค้าควรบอกว่ามันจะมีปัญหา หรือไม่ที่เค้าไม่บอกเพราะเค้าไม่รู้ว่าจะมี

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 10:04:08 »
ผมมองว่าในกรณีที่ไปร้านซื้อแม๊กใส่ยาง แล้วรถออกมามีปัญหา ร้านควรจะรับผิดชอบ
แต่ในกรณีที่เราซื้อของจากข้างนอกเข้าไปทำอีกที่ ค่าแรงอาจจะสัก 1000 แล้วจะให้รับผิดชอบยางหรือโช้คเกินค่าจ้างก็ลำบากอยู่นะครับ

เคสนี้ผมเลยเข้าใจเลยละ หาร้านที่ขายและทำให้เราเสร็จเลยจะดีกว่า โบ้ยกันไปมาปวดหัว

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 10:27:59 »
ก็น่าเห็นใจร้านเหมือนกันนะครับ เจอแบบนี้ ของก็ไม่ได้ขาย เป็นแค่คนใส่

เรื่องล้อแม็ก ตกแต่งนี่ จขกท ควรต้องศึกษาด้วยนะครับ ว่ารถที่ใช้สเป็คล้อ สเป็คยาง เท่าไร ที่จะใส่ได้ ถ้าร้านที่เขาชำนาญเรื่องรถแต่ง เขาอาจจะมองงานออกว่าใส่อะไรแบบไหนถึงจะใช้ได้ ก็อาจจะได้คำแนะนำที่ถูกต้องมา

แต่ขนาดร้านที่ขายล้อแต่งเอง เท่าที่เคยเห็นมาก็ยังมีพลาด ยังต้องมีแก้ไข พับซุ้ม รีดซุ้ม ดึงยาง รองสเปเซอร์ นู้นนี่นั่นกันอยู่เหมือนกัน นอกเสียจากว่า ล้อยาง ที่ใช้จะสเป็คตรงจริงๆ ขนาดบางที ล้อ ยาง สเป็คตรง แต่ยางคนละยี่ห้อก็ยังมีปัญหาได้ เพราะ ยางแต่ละยี่ห้อขนาดไม่เหมือนกันแม้จะเป็นยางเบอร์เดียวกัน

ส่วนตัวผม เรื่องนี้ เป็นผม ผมไม่เรียกร้องอะไรกับร้านเขานะครับ ถือว่าเป็นประสบการณ์กันไป ประสบการณ์ในการเลือกใช้ของ ประสบการณ์ในการเลือกใช้ร้าน

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 10:52:20 »
หลายร้าน เริ่มไม่รับ ของที่ลูกค้าหิ้วมาเอง เพราะ กลัวเจอแบบ จขกท. นี่แหละ ... หลายครั้ง หลายร้านไม่ยอมรับเปลี่ยน จนผมต้องบอกว่า "เปลี่ยนเลย ผมรับผิดชอบเองทั้งหมด"

ร้านไม่ผิด เพราะทำตามหน้าที่ ลูกค้าสั่งให้เปลี่ยน เค้าก็เปลี่ยน รวมถึง ตอนล้อลอย มันไม่เบียดอยู่แล้ว พอเอาล้อลง ถ้าแค่วิ่งวันในศูนย์ ก็ไม่มีอะไรผิดปกติแน่

เคสนี้ ถ้าเป็นล้อของที่ร้าน ซื้อกับร้าน แล้วเบียด อันนี้ร้านต้องรับครับ หรือ ถ้าเป็นประเภท ลืมใส่น้อตล้อ ขันไม่แน่น แบบนี้ร้านต้องรับครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 11:14:41 »
  ผมเดาว่า ตอนใส่ล้อน่าจะยกฮ้อย ใส่เสร็จช่างน่าจะตรวจเช็คแล้วไม่อะไรผิดปกติตอนรถลอยอยู่ แต่ตอนขับรถออกไปจากศูนย์บริการถนนหาทางน่าจะดีอยู่ เพราะตอนขับไปกินข้าวก็ยังไม่มีอะไรผิดปกติ แต่หลังจากนั้นอาจเจอทางเป็นคลื่นเป็นลอนบ้าง จึงทำให้น้ำหนักรถ+น้ำหนักคนขับ+ถนน = เหตุการณ์ผิดปกติที่เกิดขึ้น
  ถ้าเห็นตั้งแต่ที่ศูนย์ พนักงานก็น่าจะแจ้งให้เจ้าของรถทราบตั้งแต่ตอนใส่แล้ว หรือถ้าใส่แบบยกล้อทีละข้าง(ใช้แม่แรงยกทีละล้อ)   ก็จะมองไม่เห็นเลย เจ้าของรถก็ควรจะเช็คด้วยตัวเองอีกครั้ง
  ช่วงแรกที่ขับออกจากศูนย์ ถ้าติดและมีเสียงทันทีก็น่าจะกลับเข้าไปแก้ไขที่ศูนย์ แต่นี่ขับไปกินข้าวได้ แล้วค่อยเจอ แสดงว่าตอนใส่น่าจะไม่ติดอะไร
  ถ้าเป็นแบบที่ผมคิด ไม่มีร้านไหนรับผิดชอบแน่ เพราะหมดหน้าที่รับจ้างใส่แล้ว (ถ้าเจอปัญหาที่ร้านก็ต้องแจ้งลูกค้าทันที) ทางลูกค้าต้องรับผิดชอบตัวเองละครับ เพราะหิ้วไปเอง แต่ถ้าไปซื้อที่ร้านเขาแล้วเขาแนะนำให้ด้วยแล้วเจอปัญหา แบบนี้เขาถึงจะรับผิดชอบให้ครับ

เห็นด้วยครับ +1

คิดว่าตอนใส่อะมันไม่ติด ... พอเอาลงก็ไม่ติด แต่มันติดตอนวิ่ง ที่มีน้ำหนักผู้โดยสารเพิ่มเข้าไป ...

ถามร้านเหลืองผิดไหม ถ้าเป็นตามนี้ผมว่าเค้าไม่ผิดนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 11:51:55 »
เอาแบบแฟร์ นะครับ

ถ้าคุณกิ้วไปให้เขาเปลี่ยน ร้านพวกนี้(ต่อให้เป็นร้านผม) ผมต้องมั่นใจว่า คุณหาข้อมูลมาดีแล้ว ถึงกล้าซื้อของและหิ้วไปให้เขาใส่ให้ และการใส่ ตอนใส่รถยังไม่ได้วางลงพื้น(ยกล้อลอย) ก็ไม่รู้ว่าติดหรือป่าว อย่าว่าแต่โช้คเลย อาจจะติดซุ้ม ติดบังโคลน ด้วยซ้ำ ตอนวางรถลง อาจจะยังไม่ติด เพราะโช้คยังกลับที่เดิมดี และอาจจะยังไม่รับน้ำหนัก หรือ แรงกระแทก เต็มที่

ยกเว้นจะเป็นร้านขายแม็ก ยาง ช่วงล่าง โดยเฉพาะ เขาอาจจะ ดู โน่น นั้น เพิ่มเติมให้ รวมไปถึงวิ่งทดสอบสั้นๆ ให้ก่อน

ปล.หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าศูนย์บริการ บางศูนย์ บางยี่ห้อ เขายังไม่รับประกันเครื่องให้คุณเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 12:51:54 »
คุณบอกว่าไม่มีความรู้เรื่องล้อ แต่ทำไมยังกล้าหิ้วของจากข้างนอกโดยไม่ศึกษาให้ดีหนอ อะไรที่นอกเหนืสเปกล้วนมีความเสี่ยงทั้งนั้นครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:45:28 »
ร้านติดตั้งไม่ผิด แค่ไม่โปรหรือไม่แคร์ว่าจะติดไหม  ถามนิดครับล้อเดิมet หน้ากว้าง เท่าไร
ล้อใหม่ et  หน้ากว้างเท่าไร มันถึงติด

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:47:12 »
คุณผิดครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 18:10:50 »
ตอนใส่บนฮ้อยไม่น่าเบียด

พอวิ่งบรรทุกคน ล้อแบะ แคมเบอร์ลบ  จะเบียดทันที

โทษเหลืองไม่ได้ และ สเปคเราเอาไปเอง

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 20:09:18 »
มาอัพเดท ตอนนี้เคลียร์กันจบแล้วนะครับ
เป็นประสบการณ์ไปครับ ร้านรับผิดชอบให้

ผิดกันคนละครึ่งทาง ผมยอมรับว่าไม่ได้รู้เรื่องล้อมากนัก แต่สิ่งที่มันควรจะเป็นตั้งแต่แรกคือ ร้านแจ้งว่าใส่ไม่ได้นะครับ ต้องทำยังไงๆหรือห้ามใส่ก็ว่าไป ok แฮปปี้จบทุกฝ่าย

ล้อที่มันติดคือติดตั้งอยู่บนห้อยเลยครับ เบียดโช้คเล็กน้อย ตัวผมขับออกมานั่งหน้าเลยไม่ค่อยได้ยิน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 07:40:21 »
ยินดีด้วยครับ ที่จบลงได้ด้วยดี
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 10:08:20 »
อ้าว จบแล้ว
ยางใครครับ
คหสต  คุณผิดครับ ไม่ดูเอง
เป็นผมคงโทษตัวเอง !!!

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 10:01:00 »
มองว่าผิดทั้งคู่ จขร. ผืดที่ไม่ศึกษาข้อมูลให้ดี เอาของไม่ดีให้คนอื่นทำ แล้วมาประจานในโซเชียล

ส่วนค่ายเหลือง ผิดเรื่อง service mind เพราะอยู่ในอาชีพนี้ ถือว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญ รู้ว่าอาจมีปัญหาก็ไม่นำพาอะไร